Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo oh, mimi ni BMJ Mridhi. Katika matangazo yetu hii leo oh, tutakuletea marudio ya makala ya Live Talk yaliyofanyika jana, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. George HW Bush, rais wa 41 wa Marekani, amefariki dunia nyumbani kwake Houston katika jimbo la Texas. Msemaji wa familia amesema jana usiku. Rais huyo wa zamani ambaye alikuwa na umri wa miaka 94 afya yake haikuwa nzuri kwa miaka kadhaa, akisumbuliwa na ugonjwa wa Parkinson na maradhi mengine. Maisha yake katika uwanja wa dunia na viwango vya juu kwenye uwanja wa siasa za Marekani bush alishindwa na kushinda kabla ya kuwa kiongozi wa marekani mwaka 1989 na baadaye uchumi wa nchi uliposhuka na kiwango cha ukosefu wa ajira kuongezeka hakuchaguliwa kuendelea kuhudumu kwa miaka mingine minne katika White House na kupoteza kinyang'anyiro cha urais mwaka 1992 Bush atakumbukwa kwa mengi katika miaka yake minne huko White House. Aliamuru operesheni za kijeshi nchini Panama na kumwangusha kiongozi wa usafirishaji madawa Manuel Noriega, baadaye kupeleka majeshi mashariki ya kati kumzima dikteta Saddam Hussein katika jaribio la kuikamata Kuwait. Salam za rambirambi zimeanza kumiminika kutoka kwa marais wa zamani na viongozi wa kisiasa kote duniani kwa ajili ya rais wa zamani wa Marekani George HW Bush ambaye alifariki dunia jana Ijumaa. George HW Bush alikuwa mtu wa heshima kubwa na baba mzuri kwa watoto wake, amesema rais wa zamani George W Bush katika taarifa yake alipotangaza kifo cha baba yake. Rais wa Marekani Donald Trump na mkewe Melania walipongeza uwezo wa ushawishi wa rais wa 41 kwa kizazi cha Wamarekani wenzake katika kutoa huduma kwa umma. Kwa maneno yake, amesema maelfu ya miale ya mwanga inaonyesha ukubwa wake, matumaini na fursa kwa dunia ya Marekani. Trump na mkewe wameongezea, pamoja na huduma yake kwa nchi hii, tutamkumbuka rais wa zamani Bush kwa mapenzi yake kwa familia hasa mapenzi yake katika maisha yake yote kwa mkewe Barbara. Leo ni siku ya ukimwi duniani ambapo ni maadhimisho ya thelathini na kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni ifahamu hali yako. Siku hii inaadhimishwa kila Disemba mosi kila mwaka kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa ambalo linashughulikia masuala ya ukimwi UNAIDS, maendeleo makubwa yamepatikana tangu mwaka 1988 na hivi leo watu watatu kati ya watu wanne no wanaoishi na HIV wanafahamu hali zao. UNAIDS imesema bado kuna mengi ya kufanyika ikiwa ni pamoja na kuwafikia watu wanaoishi na HIV ambao hawafahamu hali zao na kuhakikisha kuwa wanahusishwa na huduma bora na zile za kuzuia. Upimaji wa HIV ni katika kupanua huduma za matibabu na kuhakikisha kuwa watu wote wanaoishi na HIV wanaweza kuishi maisha yenye afya na mazuri. Swala la unyanyapaa na ubaguzi bado linawakumba watu wengi kwenda kupima kufahamu kama wana HIV. UNAIDS imesema watu wengi hupima hali zao, hali zao baada ya kujisikia wagonjwa na kuongezea kuwa habari nzuri ni kwamba kuna njia nyingine za kupanua fursa ya upimaji HIV, nayo ni kujipima mwenyewe na hiyo ni njia nzuri. Jimbo la Southwest nchini Somalia litachelewesha kura muhimu ya urais kwa mara ya tatu kwa sababu halijajitayarisha. Tume ya uchaguzi ya eneo hilo lenye utawala kiasi imesema hivi leo Jumaa mosi. Mivutano kati ya serikali kuu na mamlaka ya jimbo imeongezeka katika wiki za karibuni baada ya Mogadishu kujaribu kuzuia ugombea wa mwanamgambo wa zamani wa Al-Shabab Mukhta robo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa ya kamati imesema baada ya kamati kutathmini harakati nyingi zilizopo na muda wenyewe, na huku kukiwa kuna majukumu ambayo hayajakamilishwa, haitakuwa rahisi kuyakamilisha katika muda mfupi. Hivyo imeamua tarehe ya uchaguzi itakuwa Disemba 19. Tarehe ya awali ya uchaguzi ilikuwa Novemba 17 kabla ya kuahirishwa mpaka Novemba 28 na halafu tena akaahirishwa hadi Disemba 5. Southwest linatarajiwa kwa jimbo la kwanza kati ya saba ya Somalia kuitisha uchaguzi wa rais katika miezi ijayo. Shirika la kimataifa la fedha duniani IMF limeidhinisha mkopo mpya wa takribani dola milioni mia moja sabini na mbili kwa ajili ya Sierra Leone ili kuisaidia nchi hiyo ya Afrika magharibi kupambana na mfumuko wa bei na ukuaji wa polepole wa uchumi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkataba huo wa miezi 43 unafuatia mpango wa ufadhili wa awali wa dola milioni 240 ambao ulisitishwa mwezi Februari mwaka huu juu ya kusita kwa nchi hiyo kufanya mageuzi kama vile uwagizaji nje wa magari ya kifahari na kuondoa ruzuku kwenye mafuta na mchele. Malengo ya programu ya awali bado ni mwafaka, lakini kutokana na hali ilivyo yanahitaji kuangaliwa tena, IMF imesema katika taarifa yake malengo makuu ya programu ya sasa ni kulinda uthabiti wa uchumi, kufanya mageuzi makubwa, na kusukuma mbele ajenda za elimu kwa maendeleo na kupunguza umaskini. Wawakilishi kutoka wizara ya fedha ya Sierra Leone na benki kuu hawakupatikana kutoa maoni yao. Kwa mara nyingine tena, waandamanaji wameingia kwenye mitaa maarufu mjini Paris nchini Ufaransa wa Champs Elysees huku polisi wakitumia gesi ya kutoa machozi, risasi za mpira na mabomba ya maji leo Jumamosi, kwa wale ambao wamevuka vituo wa vya usalama. Maafisa wamesema zaidi ya watu mia moja wamekamatwa leo Jumamosi mjini Paris, na shirika la habari la Reuters limeripoti kwa polisi sita na waandamanaji kumi na nne wamejeruhiwa. Baadhi ya waandamanaji walikuwa na mbao na vifusi vingine, wengine wakiwa karibu na eneo la Arc de Triomphe na kuasha moto. Polisi wamesema ni mara ya tatu katika muda wiki katha, wa wiki kadhaa waandamanaji wameelekeza ghadhabu zao kuhusu kupanda kwa kodi hasa ya mafuta na uongozi wa rais Emmanuel Macron kwa kuingia mitaani. Waziri Mkuu Edwardo Philippe amesema kwamba polisi elfu tano wamepelekwa kote mjini humo kusaidia kudhibiti maandamano hayo. yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc msikilizaji leo ikiwa ni siku ya ijumaa tunaangalia mjadala wetu wa leo, Live Talk ambapo hii leo tunamulika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi na maambukizo ya hiv tukimulika changamoto, maendeleo na mafanikio yaliyopatikana mpaka sasa. Kama tunavyofahamu, kesho Jumamosi Desemba moja, ni siku ya kimataifa ya ukimwi duniani ambayo huadhimishwa kila mwaka. Hii ni fursa kwa watu duniani kuungana kwa pamoja juu ya mapambano na ugonjwa hatari wa ukimwi. Vilevile vile, ni kuonyesha uungaji mkono kwa wale watu ambao tayari wamekwishaathirika na wanaishi na virusi vya ukimwi na pia kuwakumbuka wale waliopoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo. Siku hii ilianza rasmi kuadhimishwa mwaka 1988. Kauli mbiu ya mwaka huu ni upimaji. Je, unajua hali yako? Dunia kwa ujumla imekwisha kumbana na ugonjwa huu na watu duniani wanaokadiriwa kuwa 36.7 tayari wamekwisha poteza maisha, wanaishi e, na ugonjwa huu, lakini vilevile vile zaidi ya watu milioni 35 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huu na kufanya kuwa mmoja wa magonjwa hatari yaliyoathiri e, wengi sana duniani. Maambukizo nayo bado hayajakaa mbali. E, kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, watu wapatao elfu tano waambukizwa kila mwaka huko Uingereza na virusi vya HIV. Hali kadhalika siku hii ni siku ambapo jamii kwa ujumla, serikali na watu wanakumbushana umuhimu wa kufahamu hali yako, umuhimu wa kupambana na ugonjwa huu, umuhimu wa kujua ugonjwa huu uko vipi, unaweza kujizuia vipi usikumbane nao, na mapambano yake kwa ujumla. Basi kuweza kuzungumza haya kwa kirefu zaidi kwenye Live Talk hi leo, tutaungana naye mwanaharakati kutoka shirika la ASAF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Eugenie Fatuma. E, hali kadhalika kutoka kule nchini Tanzania taungana naye na mkurugenzi mtendaji wa tume ya kudhibiti Ukimwi, Dr Leonard Maboko, hali kadhalika Dr Umibunu kutoka kule nchini Kenya. Basi naomba kwa pamoja nichukue nafasi hii kuwakaribisha kwenye Live Talk ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, wazungumzaji wetu wa leo. Naomba nichukue nafasi hii kwanza kabisa kupa nafasi Dr. Leonard Maboko eh, kutoka nchini Tanzania eh, tukianza kuangalia swala hili la mapambano ya ugonjwa wa ukimwi, hebu eh, tueleze kwa ujumla hali ikoje kwa upande wa Tanzania. <laughs> <laughs> Dr. Leonard Maboko, kama unanisikia hali <laughs> mpaka sasa tunatumia utafiti ambao ulifanyika mwaka elfu mbili kumi na sita kumi na saba ujumla ni makadiria takribani asilimia nne pointi saba ya Watanzania wanaishi na virusi vya ukimwi. Maana hiyo ni karibu watu watano katika kila watu mia moja Kwa hiyo maana yake ni kwamba katika kila watu mia moja watu watano wanaishi na virusi vya ukimwi. Ndio makadirio ambayo tumepata kutokana na utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na sita kumi na saba Asante sana Dokta Leonard Maboko. Na pamoja na hali hii, pengine Dokta Maboko, unaweza ukatupa tu eh, tathmini ya sasa, kwamba sasa mapambano kwa ujumla yakoje, kwa sababu sasa hivi inasemekana kwamba watu wengi hawapendi kupima hali zao, hasa wanaume. Tueleze katika hilo. Ya mapambano yanatia moyo kwa, kwa sababu ni kweli kabisa kwamba katika utafiti huohuo niliyotaja elfu mbili kumi na saba kumi na saba na kwa ajili ya kufikia yale malengo ya tisini tatu, yaani mwaka elfu mbili na ishirini, watu asilimia tisini ya watu wanaishi na virusi awakimwa hawezi kuwa wameshapima, ni tumeona kwamba kuna sio watu wengi wanaopima kama tunavyotarajia na hasa wanaume. Lakini kutokana na takwimu kama hizo ndio zilizopelekea mwaka huu mwezi Juni waziri mkuu wa, wa, wa Tanzania mheshimiwa Kasim Majaliwa Majaliwa, waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, alizindua kampeni maalum za wa kuhamasisha watu kupima na kuweza kutumia dawa za kusambaza virusi, yani ARV mara wanapokuwa wamepima, yani test and start au test and treat. Hizo kampeni alizindua, lakini akiweka mkazo katika kuhamasisha wanaume kupima na yeye akakubali kuwa balozi au kuwa kinara wa wa wa kuhamasisha wa, wa, wa Watanzania na hasa wanaume na ameendelea kufanya hivyo katika jukwaa la kisiasa, mahali popote alipokwenda katika nchi ya Tanzania. Wale wanaofuatilia vyombo vya habari, amekuwa akiendelea sana kusisitiza jambo hili na kuitendea haki nafasi yake kama balozi au kama kinara wa mapambano haya. Asante sana eh, Dkta Leonard Maboko kutoka nchini Tanzania. Ni kukaribishe mwanaharakati kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Eugenie Fatuma kwa upande wako Jeni, hebu tueleze hali ilivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapambano dhidi ya ugonjwa huu wa ukimwi na maambukizo ya, ya virusi vya HIV. Hali ikoje Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Katika nchi ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanapowasiliwa na virusi vya ukimwi ni watu ambao wanadharauliwa sana, na government yetu ya Kongo haijitoe kwa kushughulikia watu ambao wanawasiliwa na, na virusi vya ukimwi Inaonekana watu wanakufa kila mara na mara na hapo muda ya, yani wa miaka tatu. Waganga wa kidunia Medecins du Monde ambao walikuwa wakiwashirikia walitoka katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo wakaingia katika shughuli zingine, na wakati wanapotumia dawa hawapate hata vipimo vya kuwadhihirisha kwamba wanaendelea namna gani kwa matumizi yao ya dawa ili wajuu msimamo wao unasimama namna gani na wenyewe wanaoshughulikia mara mingi dawa hazipatikani kwenye mahospitali. Ni kusema kama ni watu ambao wanaishi kwa kujitafutia fasi kwa kila mara, kwa hospitali mtu aende kujitafutia dawa kwa kusema jisi ya kuishi. Asante sana, Jeni Fatuma, mwanaharakati kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja kuna msikilizaji kwa laini ya simu hapa, nimpe nafasi. Karibu kwenye Live Talk ya Sauti Amerika. Halo, Sauti Amerika. Halo, Naomba ujitambulishe na utupe maoni yako au maswali yako, na useme pale ulipo. Mimi naitwa Cosat Ayora kutoka Tarbo, Kenya. Inataka niseme kuhusu mambo ya uchumi katika ulimwengu mzima, hasa katika nchi yetu ya Kenya. E, mara nyingi imekuwa ni changamoto katika watu wa vyeo vikuu Pengine mtu ni mtumishi, mtu katika neno la Mungu, mtu mkubwa wa kanisa. Pengine mwanaume huyu akiwa katika e, jamii, anakuwa yeye ndiye mwenye kusema, ndiye mkuu wa familia. Anapokuwa pengine na ugonjwa ule, inakuwa ni aibu ama fedhea aweze kujitokeza yeye mwenyewe aende kupimwa ama huwa ah, anaogopa. Je, itakuwaje? Mimi mwenye toma niende nipatikane niko na ule ugonjwa nikasumba. Unapata mara ingine, au anasema kama pengine ni kutaka kuenda kupima ama ile kujitolea kwenda kupima ni kusema, wacha mama ama mke wangu aenda apime kwanza, ninapochua kutoka kwake pengine ni mambo ya matenti ama nini, nami niweze kupata habari kutoka huko. Lakini imefika ni wakati inatakana saa hizi tujitolee, kuanzia serikali ijitolee, mwananchi ajitolee viongozi wa makanisa wakitolee, ili tuweze kuelekana ke ukimwi ni uwanja wa aina gani, na ke unapokuwa na ile ukimwi wewe ni tofauti na kuwa mwanadamu. Tunapopata maelezo kama haya, kila mtu atakuwa amekaa katika ajue ugonjwa hii. Napoipata mimi siajui katika jamii, mimi lazima nikae na mwana, na mwanadamu mwingine lazima tule na yeye, na kei mbinu gani tutaweza kukaa, ili tuweze kudhibiti huu tu ugonjwa, lazima wote tuukubali. Um, kama uwe, mandawa, um umepata homa usie ni kama ile homa ya kawaida, na njia kuu ile unapopata yale madawa ama umepata ile ugonjwa, usitwe hali yako usie vile, utaendelea maisha ya, na ukiwa unapopata ule ugonjwa kuna maisha ya kuendelea, hata kuliko yule mwenye mwingine atakiwa na vitu hiyo, ndio naweza kusema watu tukae tayari, tukitua ugonjwa huu ni ugonjwa wa kawaida, lazima tutie alia yetu, hata ingawa ni mambo ya kifua kikuu, iwe ni mambo ya presa. Kushukuru sana msikilizaji Joseph kutoka kule Turbo, Kenya. Muda nao turuhusu sana kuendelea na maswali, kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Joseph ametoa hoja <laughs> nyingi sana amezizua yeah, na kuzizungumzia kwamba mwanamume anapokuwa nyumbani kujitokeza ngumu, anamtuma mwanamke tangulia, uje uniambie <laughs> Alafu mimi nitafuata, lakini Dokta umi Buni yupo kwenye laini kutoka Kenya. Unapomsikiliza Joseph Taribo, kama wewe daktari, unafahamu na tunajua kwamba kwa mfano malaria yanaua sana. Uh, ugonjwa kama ebola unapojitokeza unaua kwa dakika chache sana. Je, mbona watu wanaogopa kupima ukimwi? Dokta Buni, unatusikia? Tunakupata dokta? Inaonekana kuna shida na laini ya Dokta Buni mm. Mwenzetu anapomtafuta mwelekezi, anapomtafuta uh, tumtafute. Tunakusikia dokta mwelekezi wetu, tuko na shida ya kumpata Dr. Buni. Hatuelewani kwa sababu tunamsikia lakini yeye hatusikii vizuri we, kwa hivyo tunaomba kama unaweza, kamwondoa ukampigia tena. Uh, wakati huo tuwe tunazungumza na Dr. Leonard Maboko. Dr. Leonard, umemsikiliza Joseph kutoka Taribo, kwamba kupima haijakuwa jambo la rahisi sana, lakini tunafahamu si kwamba ukimu utakuua leo ama kesho, unachukua muda mrefu, hata unaweza ishi zaidi ya miaka ulionayo sasa. Mbona inakuwa ni vigumu zaidi mtu kutoka kwake Lea kituo na akapimwe. Ya ni ugumu ugumu, ni kulingana na na, na, na watu wana elimu kiwango gani, na ndicho ambacho tunasitiza tu kwamba ni watu kupata elimu. Na kweli miaka kadhaa iliyopita kabla ya ARV zijaanza kutumika, ni kweli ilikuwa inaonekana kwamba ni ugonjwa ambao ni nikuona, wa kufisha yaani kwamba mtu akipata basi ni kama amepata hati ya mauti lakini kwa sasa hivi ni kweli kwamba tuna ARV zile ambazo zinafanya kazi, na ndicho maana tunapambana sana kuhakikisha kwamba watu wanapima na na, bado nakubaliana kwamba bado kuna maeneo mengine watu wanakuwa bado wanasitasita na kupima kwa ajili ya kujua hali zao, lakini ni, ni kwa sababu ya, ya hali ambayo mara nyingine watu wanaiona kwamba ni ugonjwa ambao labda wengine tunasema ni kunyanyapaa na kutengwa kwa sababu ya ile mentality, yani hali ya zamani iliyokuwa ikijitokeza. Labda tu niseme kwamba sisi kwetu Tanzania, tunachoweza kufanya tunashirikiana na wale kuna watu misha, wa watu kuna wamesha watu wanaoishi na virusi wa ukimwi, yani kuna watu ambao wamesha expose status zao, wameshaamua kusema hali zao. Tuna baraza tunaita baraza la wanaoishi na virusi ukimwi kimwe yani nchini uh, Tanzania ambalo sasa hivi ina wanachama takriban laki sita na hawa wanatumika sana katika kuendelea kuhamasisha ili waonekane kwamba pamoja na kwamba wanaishi na virusi vya ukimwi lakini ni hali ambayo mtu anaweza akaendelea kuishi maisha marefu na, yeah. Na niseme tu kwa ujumla, kila mmoja anatakiwa atoe, awajibike katika suala ya kuhamasishana. Ndio maana sisi tunawatumia sana hawa baraza la wanaoishi na virusi vya ukimwi, ili waweze kufanya jamii iweze kutambua kwamba ni watu wa kawaida, ni watu wanaishi, wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. Asante sana Dr. Leonard Maboko hapo Tanzania. Na tulikuwa tunapata kila tabu kidogo na laini ya simu kutoka Kenya. Dr. umi Bunu, naomba nikukaribishe eh, live talk ya Sauti America na Dr. Bunu tueleze tu asante. jinsi unavyofahamu hali ilivyo mpaka sasa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu wa ukimwi na maambukizo ya HIV nchini Kenya. Naam, asante sana kwa, kwa kweli ni pambano kubwa sana katika dunia nzima na si Kenya peke yake, lakini kulingana na ile mikakamati yenye imewekwa kwa dunia nzima na haswa kwa Kenya imeweza pia kutusaidia kupunguza kiwango cha ukimwi. Kwa hivi sasa tuko na idadi rasmi ya e, milioni moja mia nne na tisini na tatu mia tatu na themanini na mbili watu wa virusi vya ukimwi e, katika nchi ya Kenya. Aa, na kwa hivi sasa tuko na miradi mbalimbali ambayo pia imekuwa ni katika zile mikakati imewekwa na WHO, tuko upande wa ile kutoka 1990, 1990, mwaka wa elfu moja, mwaka elfu mbili na kumi na tisa hadi ya mwaka elfu mbili na ishirini Hii mikakati imewekwa ili tuweze ku- kutambulisha eh, wale kuwajua wat, wale watu wenye ukimwi tufikishe asilimia tisaini, na katika hiyo asilimia tisaini yenye tutaweza kuwajua watu hawa wana ukimwi eh, wanafaa watu hao kuwekwa katika matibabu kamili, yani wahakikishwe wameingia katika eh, mikakati ya matibabu. Na hapo hapo katika hao watu asilimia tisaini yenye wali, wamekuwa, wamekana wawe watakuwa na uh, viral suppression iwe, iwe chini Uh, kwa hiyo kupitia mikakati hii kwa kweli imetufanya tupige hatua kubwa hapa nchini Kenya. Uh, kwa upande wa sub county ya kwangu ambao niko nayo ni Kilifi county uh, ukiangalia kwa upande wale wa, wa, wa, wa ya kutambulisha hawa kuwatifuta e, ku, ku, ku hawa watu asilimia tisaini, tumepita hicho kiwango. Kwa sahihi tuko asilimia mbili na uh, kumi na tisa ambacho hiyo ni dalili nzuri sana. Kwa hivyo ile population yetu ambayo tuko nayo pale sub county ya Kaloleni tuna asilimia mia mbili na kumi na tisa ya hao population, idadi yao tumewajua e, wamejua hali yao ya ukimwi. Na katika wale wenye wametambulikana kama wako kwenye hali wana, wana ukimwi asilimia na tisaini na nne e, wameweza kuwekwa kwenye matibabu ya kisawasawa, na katika wale asilimia tisaini, na e, tisaini ya mwisho ambao ni upande wa ku tumeweza kufaulu pia kwa upande wa kina eh, kwa watu wazima na watoto kidogo. Kuna changamoto kwa upande wa watoto, lakini kwa upande wa watu wazima pia tu tunajimudu vizuri. Uh, kwa hivyo kwa upande hii mikakati yenye imewekwa eh, katika mataifa mbalimbali inatufanya tupige hatua kimaisha, na ni wengi watu katika ni, ni wengi watu wengi saa hii wamejua kwa kuwa ukiwa na ugonjwa wa ukimwi unaishi hali ya maisha ya kawaida, utafuata uh, zile mikakati eh, eh, fulani yenye imewekewa kwa mtu anaishi akiwa Dokta. Dokta. Mtu Bunu, naomba nikuulize swali moja. Umeeleza vizuri hapa kuhusu mafanikio ya kaunti ya Kilifi, lakini kuna changamoto ambayo imeonekana pengine maeneo mengi kwamba kuna tatizo la upimaji. Watu kujitokeza wenyewe bila kulazimishwa kuja kupima. Je, unaona kwamba hali Nikomu. hiyo haipo Nikomu. au hali hiyo inaweza ukatubia iko mm. vipi? maana mpaka mwaka huu kumekuwa na kauli mbiu ya kutaka watu wafahamu hali zao. Naam, uh, kwa kweli hiyo ni ukweli kabisa. Bado ya, zaidi ya mambo yote haya stigma bado iko, ile kuogopa ile stigma na ile uh, kuogopa ile ambayo iio kutambulikana, inaitwa fear of unknown. Bado hiyo ni changamoto kubwa inatukumba katika nchi nzima na hata dunia nzima, bado hiyo iko na ishu kubwa Dr. Leonard ukimsikiliza Dr. Bunu kutoka Kenya je, sisi wenyewe ndio tumeweka mazingira ya watu kuogopa ama ni watu wenyewe walion, walijihisi tu kwamba tunakufa mapema ikilinganisha na magonjwa mengine kwamba mtu hataki hata kujitokeza kusema kwamba mimi nimeambukizwa ni mazingira ambayo sisi wenyewe tumejiandalia Aa, naweza nikasema ni, mazin, yani ni, ni, ni kuna fakta nyingi, kuna kuna kuna sababu nyingi na sababu mojawapo ni, ni hiyo uliyosema kwamba mtu anaweza akaji-, akaji akaka, akalifanya jambo lionekane kwamba ni kama ni kujidhalilisha. Lakini kwa mfano naweza nikasema kwamba kuna maeneo mengine, kwa sababu bado kuna hiyo, kama alivyozungumza kuhusu stigma, yani yani sisi tunaita Kiswahili kunyanyapaa au discrimination yani kwamba kutengwa, kwamba mtu mwenyewe anaweza pia hata akajitenga mwenyewe, yani kujihisi. Na ndio maana nimesema tunazungumza sisi, kwetu kuzungumza na nani, kuwatumia watu wanaoishi na virusi vya ukimwi ili wawe kama ni role model, yani wawe kama ni mifano, yani wawe ni watu ambao pia wanaweza wakatumika, waka, waka, waka, waka kuwa ni mabalozi na ambao wakatoa waka shuhuda za hali inavyokuwa. Nachotaka kusema ni hiki kwamba inaweza ikawa ni kweli ni, ni ni mtu mwenyewe kabla hajapima akajihisi akaji na kuona, kwa sababu kama nilivyosema background huko nyuma ilivyokuwa imekuwa UKIMWI umekuwa labeled, na kila mtu alikuwa na mtazamo wake. Sasa ilikuwa inaweza watu wakajihisi na mwela. lakini pia ni suala la kujinyoa paa wewe mwenyewe, yaani mtu ni kama unajinyoshea kidole mwenyewe kwamba mtu anaona kwamba hawezi kukabiliana na hiyo hali sasa. Lakini fakta nyingine zipo pia, ni kwamba tunaona kwa mfano kama wanaume nazungumzia kwamba ku, kwamba kuna mtu mwenyewe binafsi, lakini kuna jamii, kuna fakta nyingi, lakini cha msingi ni kuzitafuta hizo hizo fakta au hizo changamoto ambazo zinasababisha watu wasitime, na kwa sababu zinatofautiana kutoka mahali na mahali, na kila mtu kuweza ku, kuzi address, kutokana na, na jinsi ambavyo ambavyo tuna, tuna, tuna, tuna fatuma tunazipata. Mkaribishe mgeni mwanaharakati wa shirika la pambana na ukimwi ASAF nchini Kongo umeelezea moja harakati ya changamoto kule kubwa unyanyapaa. Hiyo ni swala ambalo bado linaonekana kutesa wananchi katika eneo hilo, lakini pia Dr. Maboko aligusia swala hili sasa. Pengine jeni, kwa upande wenu wanaharakati, mmekuwa mkipambana kujaribu kuyaondoa haya. Hebu tuzungumze kama kuna mafanikio yoyote ambayo mnayaona mpaka sasa tangu mapambano haya yaanze rasmi e, kupambana na haya maambukizi na je, maambukizi kwa upande wa Kongo yanapungua, yanaongezeka? hali ikoje upande huo na wapo ambao unaweza ukaelezaje? Hapa kwenye Kongo ya kidemokrasia kuna shida nyingi, kwa sababu viongozi wa nchi yetu wanakia nguvu sana katika mambo ya siasa kuliko mambo ya afya, na inaonekana kwamba watu wanapowasiliwa na virusi vya ukimwi hawakufi na magonjwa zaidi , ila wanafariki kufatana na kuchotwa vidole na kubaguliwa kwa kwenye majamii zao, hata na mambo ya njaa, kwa sababu wa, wengi hawana mahali ya kutumika, kwa sababu nchi yetu watu wengi hawana mahali pa kushinda kwa kutafuta namna ya kuishi. Inaonekana mambo hayo, hata kwa siku ya kesho, inaonekana kama ni siku sikukuu ya kusherekea ile virusi ya ukimwi. Lakini sisi wawasiliwa, uh, hatuwezi kufika namna pale, kwa sababu tunaona kama tuko watu ambao wanasaudiwa sana na wanazarauriwa wa sana. Wenye siasa leo wako katika mambo ya politiki, mambo ya uchaguzi, mambo kaza wa kaza, na tunaona kwa kusema tuende tusherekee na tuchangane na mambo ya siasa, haiwezi ikawezekana. Nikisema kama jambo hilo hapa kwenye Kongo ya kidemokrasia halitashirikia wako kama jinsi wengine watashirikea sikukuu hiyo kwa sabinani. Umekuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, basi na kama mnavyofahamu, muda umetuishia na leo hii wamarekani Marekani wanaomboleza kifo cha rais wa 41 wa nchi hii George H. W. Bush ambaye amefariki dunia nyumbani kwake jana huko Houston katika jimbo la Texas. Msemaji wa familia alitoa taarifa hiyo usiku. Rais huyo zamani, wa zamani ambaye alikuwa na umri wa miaka 94 afya yake haikuwa nzuri kwa miaka kadhaa. Alikuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa Parkinson na maradhi mengine na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama ka...