Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Nduiman na mimi ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja, tunawakaribisha katika matangazo ya leo, Ijumaa tarehe 30 ukiwa ni mwisho wa mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Matangazo haya, msikilizaji, yanasikika kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com na vilevile vile mitambo yetu ya FM kama vile 107.5 Nairobi, Kenya na 107.8 kule Mombasa na vilevile vile shirika radio, radio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni kati ya yale tuliyokuandalia leo, wiki moja baada ya kampeni ya uchaguzi mkuu wa DRC kuanzishwa, wagombea wengi kwenye uchaguzi wa mikoa Kivu Kusini wanakiri kuwa wanashindwa kukutana na wafuasi wao kutokana na ukosefu wa usalama wa kutosha kwa kuofia usalama wetu yani, tunazunguka zunguka tu hapa hapa musite ya Uvira na pembezoni, yani hatuendi hatuendi mbali, nitafuta kupigwa risasi kunivoya ya kiliba pale panyamunindi kadhalika. Kama ilivyo ada, kila siku ya Ijumaa tutakuletea vioo mitaani hivi leo, tukiangazia suala la kuendeleza usa, utalii wa ndani nchini Kenya katika msimu wa sikukuu za mwisho wa mwaka. Je, vijana wa Kenya wanahisia zipi kuhusu utalii wa ndani? Uh, ninadhana kwamba hizi sehemu ni ghali kuingia. Actual, hata sijui bei zake, au kweli mi naona kile kitu imefail. Ni marketing kwa sisi black people, marketing imefocus na wazungu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomee habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amefuta ghafla mkutano uliopangwa kati yake na rais wa Russia Vladimir Putin kwa sababu ya kile alichokiita kukosa kurudishwa kwa manuari za kijeshi za Ukraine zilizotwaliwa na Russia, muda mfupi kabla ya kuondoka Ikulu hapo Washington kuelekea kwa mkutano wa G20 katika mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires. Trump aliandika kupitia mtandao wa Twitter kwamba si jambo la busara kuendelea na mkutano uliopangwa awali kwa sababu ya vitendo hivyo vya kukosa kurudisha manowari hizo za Ukraine. Trump aliongeza kwamba anatumaini kufanya mkutano na Putin katika siku za usoni iwapo hali hiyo itasuluhishwa. Rais huyo aliongeza kwamba atapata taarifa na ripoti ya kina kuhusiana na mzozo unaoendelea kati ya Russia na Ukraine wakati akiwa safarini kuelekea huko Argentina. Mkutano wa G20 unatarajiwa kuanza rasmi leo Ijumaa. Bunge la Marekani lilipitisha sheria inayowajibisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuheshimu haki za binadamu na kuendeleza demokrasia hapo jana. Sheria hiyo inaweka pia vikwazo dhidi ya serikali inayokaidi agizo hilo. Pia inaitaka serikali ya DRC inayoongozwa na Rais Joseph Kabila kuwaachilia wafungwa wote wa kisiasa, kuondoa vizingiti vya uhuru wa kujieleza, kuondoa vizingiti vya vyombo vya habari kukusanyika na kujiunga na chama chochote kwa raia wake na kuwawezesha raia na wale ambao waheshimu haki za kuandamana waweze kufanya hivyo uh, kwa amani, na kuhakikisha kwamba vyombo vya usalama vinawajibishwa kwa vitendo vya unyanyasaji. Baada ya kupitishwa kwa sheria hiyo, mbunge mwenye nafasi ya juu katika chama cha demokratic hapa Marekani, Karen Bass ambaye pia ni mjumbe wa kamati ndogo ya mambo ya nje ya baraza la wawakilishi inayoangazia maswala ya Afrika alisema kwamba DRC ina fursa ya kuwa nchi tajiri kuliko zote duniani, lakini imeathiriwa na miongo mingi ya vita na ufisadi. Wananchi wa DRC kwa muda mrefu wamekuwa wakiomba jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua, wakikuwajibisha chama tawala kuheshimu katiba ya nchi hiyo. Mbunge huyo amesema kwamba sheria hiyo inakidhi maombi yao na inapeleka ujumbe kwa ulimwengu mzima kwamba Marekani haijarudi nyuma katika ahadi yake ya kulinda haki za binadamu na kuendeleza demokrasia duniani. Na viongozi wa Chad, Niger na Nigeria pamoja na Cameroon walikutana jana nchini Niger ili kutathmini mikakati inayofaa kwa kupambana na kundi la kigaidi la Boko Haram ambalo limeongeza juhudi zake za kufanya mashambulizi makubwa hususan nchini Kamerun. Viongozi hao wameomba pia uungwaji mkono wa jumuiya ya kimataifa katika vita dhidi ya kundi hilo la Boko Haram. Patrick Nduimana anaarifu zaidi. Rais wa Chad Idris Deby aliwapokea wenzake Muhammadu Buhari wa Nigeria, Muhamadu Yusufu wa Niger pamoja na waziri mkuu wa Cameroon Philemon Young katika mazungumzo ya faraha. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa na viongozi hao, wameelezea wasiwasi wao juu ya ongezeko la mashambulizi ya Boko Haram na kusema kwamba kuna umuhimu wa kubadili mbinu katika kukabiliana na kundi la Boko Haram. Viongozi hao walichukua maamuzi kadhaa ikiwemo kufanya ushirikiano katika kuendesha operesheni za kijeshi dhidi ya Boko Haram. Walitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuunga mkono juhudi zao za kupambana na ugaidi katika eneo lao na kuleta utulivu na maendeleo ya kudumu katika ukanda huo. Kundi la Boko Haram lilianzisha uasi wake mwaka wa 2009 kaskazini magharibi mwa Nigeria na baadaye kuendesha mashambulizi katika nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger, jambo ambalo lilipelekea nchi hizo kuanzisha operesheni za kijeshi za pamoja dhidi ya kundi hilo. Nchini Nigeria pekee, zaidi ya watu elfu ishirini na saba waliuawa katika kipindi cha miaka 9 iliyopita kufuatia mashambulizi ya kundi la Boko Haram, imesema taarifa ya shirika la habari la AFP. Mapema mwezi huu kundi la Islamic State ambalo linashirikiana na Boko Haram lilidai kuwa watu 118 katika mashambulizi matano liliyofanya kati ya tarehe 15 na tarehe 21 mwezi huu katika nchi za Chad na Nigeria. Hapo tarehe 18 mwezi huu wapiganaji wa Boko Haram waliua wanajeshi 43 wa Nigeria baada ya kushambulia kambi ya kijeshi katika kijiji cha Metele kilicho karibu na mpaka wa Niger. Shukran sana Patrick Ndwima na ukizungumza hapo kuhusu mkutano huo ulofanyika nchini Chad hapo jana. Na sasa tunaendelea na habari za dunia, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Tanzania John Pombe Magufuli watazindua kituo cha mpakani katika mji wa Namanga siku ya Jumaa Mosi. Serikali ya Kenya imesema kwamba kuzinduliwa kwa kituo hicho kuta rahisisha biashara miongoni mwa mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mamlaka ya ushuru ya Kenya imesema kupitia taarifa kwamba kituo hicho pia kitarahisisha kuidhinishwa na kutozwa ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazosafirishwa kati ya nchi hizo mbili. Ujenzi wa kituo hicho ulikuwa ni juhudi ya pamoja ya mataifa hayo mawili na wafadhili kupitia shirika la Japan International Cooperation Agency na vilevile benki ya Afrika AfDB. Kuzinduliwa kwa kituo hicho kumefungua mpaka kati ya Kenya na Tanzania, hatua ambayo uh, itasaidia mataifa hayo mawili kukuza mapato yao. Mara ya kwanza kufunguliwa ilikuwa ni Oktoba mwaka uliopita, na wachambuzi wanasema kwamba muda wa kusafirisha bidhaa kati ya Kenya na Tanzania tayari umepungua kwa sababu ya kituo hicho lakini licha ya ujenzi wa kituo hicho baadhi ya wakazi wa mji wa namanga wanameiambia sauti amerika kwamba wafanya biashara ndogo ndogo huenda wasifaidike na mradi huo pamoja na namanga vituo vingine vya mpakani kati ya kenya na tanzania ni horiri horohoro na sirali mkutano huo unatarajiwa kufanyika jumamosi kama tulivyotaja na Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana kwamba aliyekuwa mwanasheria wake binafsi Michael Cohen amekuwa akisema uongo wakati alipohojiwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller. Akizungumza muda mfupi kabla ya kuondoka kuelekea Argentina kwa mkutano wa nchi ishirini zenye uchumi mkubwa zaidi duniani, Trump alisema kwamba hakufanya makosa yoyote wakati alipokuwa akifanya kampeni kabla ya uchaguzi wa mwaka wa 2016. Wakili huyu amekiri makosa yake katika mashtaka mapya ya kulidanganya bunge kuhusu kuhusika kwake na tuhuma za Rasia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Shtaka hilo liliwasilishwa na mwendesha mashtaka Mula anayeongoza uchunguzi kuhusu Russia kuingilia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Cohen alikiri kutoa taarifa ya uongo mwaka jana kwa bunge kuhusu mpango wa kujenga Trump Tower katika mji wa Moscow huko Russia. Wakati wa kampeni hiyo ya uchaguzi, hakutoa matamshi yoyote kwa waandishi wa habari mara alipoondoka mahakamani. Wakati huo huo, rais alipoulizwa kuhusu taarifa hizo kabla ya kuondoka kuhudhuria mkutano huo huko Argentina, alifananisha Cohen kama mtu dhaifu, na akasema kwamba Cohen anadanganya ili apunguziwe kifungo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni habari kuhusu kampeni ya uchaguzi mkuu wa DRC inayoendelea. Wiki moja baada ya kuanza kampeni ya uchaguzi mkuu huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, wagombea wengi wa mkoa wa Kivu Kusini wanasema kwamba wanashindwa kukutana na wafuasi wao kutokana na hali ya usalama mdogo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Bukavu, Mitima De La Chance ameutembelea mji wa Uvira na hii hapa ni ripoti yake. Wagombea kwenye uchaguzi huu katika bonde la Ruzizi wanasema kuwa na hofu kutokana na shida za kiusalama, sababu eneo hilo mnakuwa kabisa makundi mengi yenye kumiliki silaha. Kuna makundi ya wanamgambo kutoka nchi jirani ya Burundi na pia kuna makundi ya vijana a wapiganaji maimai wanakuwa na ngome nyingi eneo hili. Wengine wagombea wameambia Sauti ya Amerika kwamba wanapokea vitisho tofauti kutoka kwa wapiganaji. Hali hii inavuma hasa zaidi katika mitaa ya Kalehe, Walungu Mwenga, Shabunda, Fizi na Uvira. Hapa Uvira ambapo nimemkuta mmoja kati ya wagombea Claude Misare wa chama cha UNC. Tunakuwa na shida kiusalama, kwa kuhofia usalama wetu. Yani tunazunguka zunguka tu hapa hapa musite ya ya Uvira na pembezoni, yaani hatuendi, hatuendi mbali. Nitafuta kupigwa risasi kunivo ya Kiliba pale pa Nyamunindi, kisha mimi kupita dakika kama makumi mbili hivi, kiongozi wa mtaa wakati alikuwa akitoka huko katika Plende la Ruzizi alianguka katika mikono ya wajambazi na kuna polisi polisi wake ambao analinda ambao anamlindia ana, ana usalama anaumia. Sasa iliwahi kuzungumza na wakuu wa jeshi vilevile vile Monisco, kuambia waangalie namna gani wanaweza kutulindia usalama sisi kama wagombea wagombea wa vyama tawala vya FCC, nao pia wameshuhudia kuwa wahanga wa hali hii. Asasi za kiraia upande huu zinahisi kuwa ingekuwa heri iwapo serikali ya Kongo ya Kidemokrasia itaongeza vikosi vya jeshi FRDC katika maeneo hayo. Sandwe Busomere ni kiongozi wa shirika la vijana hapo Sange. Ingepashwa kwa askari wapate idadi ambayo inaweza kuchunga usalama wa wagombea na raia pia eneo la thelathini na tatu la kijeshi ama la jeshi la Kongo FARDC limetoa tahadhari kwa hayo makundi yote ya wapiganaji na kusema ya kwamba waweze kuweka silaha chini na wale ambao ni wageni waweze kurudi katika nchi zao la sivyo serikali inaendelea kuwasaka naibu mnenaji wa jeshi la Kongo FRDC hapa Kivu Kusini, Kapiteni Jedone Kasereka, Meja Jemedari uh, Muindo Akili Mondos, kiongozi wa eneo la makumi tatu na tatu la kijeshi anatoa mwito mkali kwa makundi yote ambazo zinaendelea kushikilia silaha kinyume na sheria katika jimbo ya Kivu ya kusini na Manyema, wahakikishe wanatia silaha zao chini na wajiripoti kwenye jeshi na watetendewa kufatana na uhaki wa binadamu. Vijana wa eneo yote ya bonde la Ruzizi lazima waendelee kuunga mkono jeshi kusudi hiyo ma infiltrasyo ambayo inakuwa ikifanyika na wa FNL ifike mwisho. Itakumbukwa kuwa kabla ya kampeni, vyombo vya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo viliahidi kuwa vitalinda usalama wa wagombea wa mirengo yote na wapigaji kura. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Uvira. Tumshukuru Mitima de la Chance kwa taarifa yake hiyo. Punde tu BMJ Muridhi anaendelea na sehemu ya pili ya habari za dunia. Nam, kufuatia ripoti inayoishutumu Uganda kwamba imekuwa ikihusika katika ununuzi na utoaji wa silaha kwa serikali ya Sudani Kusini kwa njia ya siri Sauti Amerika imekuwa ikimtafuta msemaji wa utawala wa rais Yoweri Museveni, Ofuono Opondo, lakini hadi sasa hajasema iwapo atakubali kuhojiwa kuhusiana na suala hilo. Licha ya kuwepo mikakati ya udhibiti wa silaha kwa muda mrefu, silaha mpya zinaendelea kufika katika maeneo ya vita Sudani Kusini, na mara kwa mara kupitia nchi jirani, kulingana na ripoti ya kina iliyotolewa jana Alhamisi na kundi linalofuatilia silaha. Uchunguzi wa miaka minne uliofanywa na Conflict amma, Armament Research Car uh, shirika lenye makao yake mjini London uh, kuhusiana na upelekaji wa silaha ambazo zinasaidia kuendeleza vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudani Kusini uh, tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu imeeleza kuhusu kuhusika kwa nchi jirani hususan Uganda katika uh, kukwepa vikwazo vya silaha. Umoja wa Ulaya unapiga marufuku uuzaji wa silaha moja kwa moja unaofanywa na nchi wanachama uh, kwenda Sudani tangu mwaka wa 1994 na umefanya mabadiliko kidogo ya marufuku, ikijumuisha taifa jipya la Sudani kusini lililojipatia uhuru mwaka wa 2011. Baada ya kuzifuata habari za dunia BMJ Murithi, na BMJ Murithi, tuendelee na ripoti zingine kutoka chumba chetu cha habari. Unyanyasaji kwa watoto wa shule ya sekondari, ikiwa ni pamoja na unyanyasaji wa kingono, umesambaa kwa mujibu wa ripoti ya Human Rights Watch ya hivi karibuni, ambayo inaeleza kuhusu unyanyasaji wa kijinsia na unyanyasaji kwa jumla nchini humo. Sofia Christensen ana ripoti, anaripoti na Sunday Shomari anaisoma ripoti kamili. Mwalimu alijitolea kumsaidia Awa, ambaye hataki jina lake lifahamike, katika kazi zake za shule arudipo nyumbani. Awa bado anakumbuka siku alipokwenda nyumbani kwa mwalimu wake katika kijiji chao cha Dagane miaka 15 iliyopita. Anasema alikuwa akimuuliza maswali na alikuwa akimjibu, alianza kumshika mwilini. Anasema alimsukuma na kukimbia nyumbani. Kwa muda uliobaki wa mwaka wa shule, Awa aliishi kwa woga, wakati mwalimu wake alipomtishia kumfilisha masomo ikiwa atakataa matakwa yake. Mwezi Oktoba, Human Rights Watch walitangaza kwamba unyanyasaji wa kwa unyanya kingono kwa wasichana wa shule nchini Senegal umekithiri sana. Kesi nyingi za matokeo hayo zinashughulikiwa kwa kulingana na mila na desturi katika eneo hilo, lakini wahusika mara chache sana huadhibiwa. Anasema kiongozi wa kijamii Ibrahima Sene katika la... police... nchi yetu, kwenda polisi ni vigumu. Unahitaji kuwa mtu fulani. Mtu asiyejulikana kama mimi atapata tabu. Human Rights Watch imeitaka Senegal kupiga marufuku mahusiano ya kimapenzi kati ya walimu na wanafunzi na kuanza elimu ya mapenzi shuleni, lakini chama cha walimu Senegal kimejibu kwa kutupilia mbali ripoti hiyo As ni kukosa heshima kidogo kwa sababu kwa idadi ya walimu tisini elfu kulenga tu mikoa mitatu au minne na kiasi cha wanafunzi mia moja haiwezi kuwakilisha Senegali nzima. Wakati huo huo, wizara ya elimu ya Senegal imekataa mpango wa kuanzisha somo la mapenzi mashuleni. Marie Esarbi ni mshauri wa jinsia katika wizara Tayari tunapambana na unyanyasaji wa kingono, lakini pia lazima tufikirie na hadhi yetu ya kidini na hali halisi ya kijamii, na hii ndio sababu serikali haiko tayari kuleta elimu ya mapenzi mashuleni. Awa alikimbia unyanyasaji wa walimu wake miaka 15 iliyopita kwa kuhamia katika mji mkuu kuendelea na masomo yake, lakini alikuwa akiona aibu sana kuwaambia wazazi wake kwa nini aliondoka kijijini kwake ghafla. Waligundua miaka kadhaa baadaye, baada ya mwalimu huyo kuhama na hakuweza kuwajibishwa tena. Shukrani sana Sandy Shomari kwa ripoti hiyo kuhusu watoto huko Senegal. Kwingineko, Kamerun imetuma wanamgambo wa vijijini kwenye mpaka wake na nchi jirani ya Nigeria baada ya mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga yaliyofanyika Jumaatano na kujeruhi watu wapatao ishirini na tisa. Viongozi wanasema mashambulizi hayo yalitekelezwa na wapiganaji wa kundi la Boko Haram kutoka Nigeria. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Edwin Kizeka inasomwa hapa studio na mwenzangu Wapiganaji mia mbili kutoka vijiji ishirini vya mji wa Mchide wanaimba wimbo unaoelezea kujiunga na kundi la wanamgambo. Katika wimbo huo, wanasema wako tayari kuzihami jamii zao dhidi ya mashambulizi kutoka kwa wageni wanaojipenyeza na kuvuruga amani ambayo imedumu kwa kipindi cha miezi mitano iliyopita. Amani hiyo iliyumbishwa na mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga siku ya Jumatano wakati washambuliaji walilenga soko la chakula la mji wa Amchide na kujeruhi watu ishirini na tisa. Tisa miongoni mwao walijeruhiwa vikali Miji yao wa Bakari ni gavana wa jimbo la kaskazini mwa Cameroon linalopakana na Nigeria, anasema mashambulizi hayo ya bomu yalimpelekea ya afikirie ya kurejesha makundi ya wa wanamgambo wa vijiji yanayojulikana kama makundi ya kujihami hapa. Anasema lazima watu wajitahadhari sana, wapiganaji wa Boko Haramu na washambuliaji wa kujitoa muhanga watataka kujipenyeza kipindi hiki cha mwisho wa mwaka ambapo watu wengi wanafanya safari zao kati ya Nigeria na Cameroon kununua bidhaa tofauti, wakijiandaa kusherekea sikukuu za mwisho wa mwaka. Ruga Amina ni mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 29 anasema aliponea chupuchupu baada ya mabaki ya bomu kumjeruhi kwenye mguu wa kushoto. Anasema ana huzuni mkubwa kutokana na mateso ya kila mara wanayopata waathirika wa mashambulizi ya Boko Haram. Amina anasema kutokana na mashambulizi ya Boko Haram ambayo yanaweza kutokea muda wote, kifo na mateso vinakuwa karibu nawe. Mara ya mwisho wa wapiganaji wa Boko Haram walishambulia mji wa Amshide, ilikuwa mwezi Julai. Watatu miongoni mwa washambuliaji hao walijilipua bomu na kuwajeruhi watu watano. Kamerun ilifunga mpaka wake na Nigeria mwezi Januari, baada ya kufunga mpaka huo kwa kipindi cha miaka mitano kufuatia mashambulizi ya Boko Haram. Rigobert Galdima ni kiongozi wa kundi la wanamgambo wa mji wa Amchide. Anasema makundi ya kujihami yalisambaratika mara tu mashambulizi ya Boko Haram yalipopunguka, lakini hivi sasa hawataki tena ndugu zao kuteswa na Boko Haram. Fasil, men... anasema wako tayari kuziwia washambuliaji wa kuitoa mhanga na wapiganaji wasiingie kwenye vijiji vyao, lakini si kazi rahisi. Galdima anasema wengi hawalipwi mshahara na hawakupewa mafunzo, na pia hawana vifaa muhimu vya mawasiliano. Wengi husumbuka sana wakati ndugu zao na majumba yao yanaposhambuliwa na Boko Haramu. Wanamgambo hao hutegemea misaada. Na ni msaada upi waweza kupata kutoka kwa serikali ya Kamerun? Miaka ya hivi karibuni, viongozi walikamata baadhi ya wanamgambo wanaoshukiwa kushirikiana na boko haram. Rosalin Ngwese ni mchambuzi wa masuala ya siasa na uhalifu kwenye chuo kikuu cha Yaunde. Anasema wanamgambo watakuwa watu wa kutegemea endapo boko haram itashindwa. Anasema wale wanaotaka kujiunga na wanamgambo lazima wakaguliwe vya kutosha. Mitaani. Wakati huu tunapoelekea msimu wa sikukuu za mwisho wa mwaka, moja kati ya biashara inayotarajiwa kunoga zaidi ni ya utalii, ambapo watu watakuwa wakizuru maeneo mbalimbali. Hata hivyo, swala linalozua mjadala kila wakati ni jinsi Waafrika wanavyopuuza jambo hili la kuzuru maeneo ya nchi zao huku wakiwaachia wageni wa kizungu pekee katika viua Mitaani leo, Salama Muhamed amezungumza na Wakenya kuhusu swala hilo na jinsi walivyojipanga kuendeleza utalii wa ndani katika msimu huu wa likizo. Bodi ya utalii Kenya imekuwa ikiendeleza kampeni kuwahimiza wananchi kushiriki utalii wa ndani kwa ndani kama njia ya kuboresha sekta hiyo humu nchini. Kutokana na mwito huo, watu wamekuwa wakijiandaa kuzuru maeneo mbalimbali katika msimu huu wa likizo ya Disemba. Na katika VOA mitaani hii leo nimekutana na vijana katika eneo moja la ufuo wa bahari Hindi na kuzungumza nao kuhusu mipango yao ya likizo na kauli zao kuhusu swala hilo. Nishawai kwenda Malindi kuangalia hizo ma Vasco da Gama pillar hizo ma Gedi ruins, na pia shimoni nishawaienda, lakini niko shule. Basi nikiwa mimi kama saa hii kijana, nishawai kwenda basi, sikulipa nishafikiria, lakini bado because uh, ninadhana kwamba hizi sehemu ni ghali kuingia. Actually hata sijui bei zake. Au kweli mimi naona kile kitu imefail ni marketing. Kwa sisi black people, marketing imefocus na wazungu if kungekuwa na maagent ama hata social media, wana wana promotive possibly, ningeenda ama nikajua charges zao. Ni kwa sababu venye mwenzangu hapa amesema hazijafanyiwa proper marketing, unaweza tembea Kenya unaweza unaweza enda hapi, enda hapi. So package ziko najua Kenya tumependa kuzoea za watu wengine kabla tuzoee mambo yetu, alafu naona wazungu pia wanajinyima mwaka mzima wanaamua ah, wajua wanaamua wajua leo sijakanyaga inchi la Kiafrika linaitwa Kenya leo acha niende Kenya. so, unapata hiyo mwaka mzima anachanga anachanga anachanga, anachanga, anachanga, anachanga. anakuja Kenya. Anaza Mombasa but mkenya ah, tunaona nyama simba wenyewe anatembea Nairobi, kwa nini tuende tukoone? Unaona uh, mi kama mimi nimetembea sana, naishi karibu na mbuga ya wanyama kwetu nyumbani bara Sarova Salt Lick iko Taita, nishaingia nishaenda Tsavo east and west actually, nishaona mpaka Mzima Springs. Najua kuna watu wengi hawajui Mzima Springs iko wapi. Ah, tulijitolea kama marafiki first time, ya pili tukaenda kama familia, kama upande wangu kule nyumbani nishatembea sometimes, unakaa then unafikiria, wa nikisema naenda Fort Jesus labda nitaitishwa mia tano. Sisi wakenya wagumu, wakenya wagumu, asema hiyo. Hey, mia tano yote maze, singekuwa nimefanyia kitu nikakula breakfast, lunch, supper na nkabaki na pesa ya breakfast kesho. Uh, si kwamba eti wakenya wana hamu ama ijaadvertisiwa ama sijui ijapelekwa wapi na watu wanajua hivi vitu viko wewe. oh, uko Mombasa, unajua vitu vyako ambavyo viko huku Mombasa, unajua kuna Fort Jesus Unajua kuna Gede Ruins unajua hivi vitu vyote viko. Lakini sasa kabisa, siku ambayo eti, eti sisi tuna shida nyingi sana tuwezi kwenda kwa hizi maeneo tukajienjoy tukapata kujinafasi kidogo. Lakini sasa ukikaa uangalie sasa, kama mimi for example, mimi niko tu mtaani na haso na chapa haso zangu nini nini. Sasa unataka nikuambie kama kwa siku napata mia mbili, shilingi mia mbili natakikana ni save niende, niende mahali kama tuseme Fort Jesus, kwa sababu lazima nilipishwe. Lakini yule mzungu, unasahau kwamba yeye kuna mambo yake alishajipanga kuchanga huko, akamaliza ndo akapata na hizi za kuseve. Sasa huyu ako na mia mbili, kwa hivyo nikimaliza nikipata kama ni pesa kidogo, na mimi napenda kutembea sana. Hapo nilipo mimi Mombasa siku wetu nimetoka kilomita nyingi sana kuja huko <laughs> e, ni utalii maanake mimi ninatoka huko na kuja huko <laughs> Nikienda kule nitawambia, oh, leo, kule Mombasa kuna mabichi kuna nini. Unaona vitu kama hivyo, lakini sasa bila hiyo pesa, ndugu yangu, haiwezi mesi hati hatuna hela, ni ile tu majukumu nafuta na kujipanga pia. So hapo tumefeli 100% 10 tumefeli, lakini mimi kibinafsi mimi kibinafsi napanga siku moja nitembee, sijatembea lakini, ningependa kujua nchi yangu na ni mzuri ni mzuri. Hii Disemba mimi niko Mombasa kwa mna mchache tu kidogo, nitatembea mahali panaitwa, kuna a crying stone in Kisumu, yes Naenda huko pia, nitafika Nakuru, nafikiria kutengeza pesa hiyo. Ndio gol zangu za Disemba. Ningependa kuona ama Rift Valley na zile lake zake ambazo zimezunguka kule kando kando. E, e. <laughs> <laughs> ah, ah. Shukrani sana Salma Mohamed kwa kutuandalia makala hayo ya VOA Mitaani. Punde tu BMJ Muridhi anakuja na muktasari wa habari. Wakati ulimwengu ukijitayarisha kwa maadhimisho ya siku ya Ukimwi duniani yatakayofanyika hapo kesho Jumaa mosi, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema linakadiria kwamba vijana barubaru 76 baru watafariki kila siku duniani kote kutokana na ugonjwa wa ukimwi, kati ya mwaka, uh, mwaka huu na mwaka 2030 iwapo uwekezaji sahihi hautafanyika kuzuia virusi vya ugonjwa huo na Rais wa Marekani Donald Trump jana amefuta ghafla mkutano uliopangwa kati yake na Rais wa Rusia Vladimir Putin kwa sababu ya kile alichokiita kukosa kurudishwa kwa manowari za kijeshi za Ukraine zilizotwaliwa na Rusia, muda mfupi kabla ya kuondoka Ikulu hapa Washington kuelekea mkutano wa G20 katika uh, mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires. Trump aliandika kupitia mtandao wa Twitter kwamba si jambo la busara kukutana na Rais Putin. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodone Chuba Hiro, jina langu ni Patrick Nduimana na nilikuwa naye BMJ Mridhi, kwa pamoja tunawageni kiwatakia siku njema.