Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Novemba 21 mwaka huu wa 2018. Mengi tumekuandalia, lakini kwanza nampisha mwenzangu, naye pia apate fursa ya kujitambulisha. Haya, fursa nimeipokea. Naitwa Kenneth Bwire na msikilizaji, unaweza tusikiliza kwenye masafa ya 107.8 FM Mombasa. Hayo ndio masafa mapya zaidi kujiunga katika hii mtandao wa VOA pamoja na kwenye VOA ni www.voaswahili.com na VOA Swahili kwenye Facebook. Kati ya yale tuliyonayo ni kutoka huko huko nchini Kenya, ambapo kumetokezea shambulizi la watu ambao hawajulikani, kama wamejulikana watatajwa, ambao wameweza kushambulia kijiji na kujeruhi watu karibu watano na kutoweka na raia wa kigeni wawili wakaingia pale hulu, msichana wa kizungu ambaye alikuwa anakaa na alikuwa wenzake wote walisafiri, amebaki peke yake. Huyu msichana kwa jina linaitwa Silvia, huyu msichana Silvia ktaliani niko social sasa. Walipoingia pale kwa nyumba anakaa, wakaamrisha kijana mmoja alale chini Naam, msikilizaji, mbali ya ripoti hiyo ya kusikitisha, pia tutakuwa na ripoti kutoka kule a, nchini Rwanda kuhusiana na uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi ya Rwanda na Uganda. Hali kadhalika, leo siku ya Jumatano, tutakuletea masuala ya teknolojia, vilevile tutakueleza makala ya kero langu. Kila mtu ana kero linalomsumbua katika maisha yake ya kila siku, lakini baadhi ya kina mama kutoka kule Mombasa wana a kwamba wanafanya jitihada za dhati kuwasomesha watoto wa kike, lakini madereva wa daladala ndio kikwazo. Kero langu kama mama, mwanzo sisi tuna matumaini kwa hawa watoto na tunawalea tukiwapeleka shule, lakini umeona ndoto zao za wao kusoma mpaka kufikia mwisho zinakatishwa na watu wazima, hususan vijana wa bodaboda. Haya, unajua kuna ule mjadala katika shule ya msingi, maji ni moto kuliko maji ni mazuri, sijui maji ni mazuri kuliko moto, baba ni mzuri kuliko mama. Na kuna ule mwingine unakwenda, jirani mwema ni bora kuliko rafiki. Lakini ujirani kati ya Burundi, Rwanda na Uganda ndio mjadala mkubwa sasa, hizo nchi zote tatu kila mmoja anaonelea jirani si jirani mwema tena, rafiki wa mbali anaonekana ndiye jirani. Tujiunge na Silivanus Karemera kutueleza kuhusu masuala ya majirani. Silivanus, karibu kwenye Express. Hujambo kaka? Sijambo, sijambo Kenneth Bwile, sijambo msikilizaji, na sijambo wengine wanaotusikiliza moja kwa moja kutoka Washington. Jirani mwema, jirani mchokozi <laughs> inategemea unaitazamaje hiyo. <laughs> Haya, tuambie ni yapi anayajiri katika mji wa Kigali kuhusu na ujirani? Naam, kama ulivyodokeza katika kidokezo kwamba ni kauli ambayo imetolewa na waziri wa mambo ya nchi za nje, huyu waziri mpya, Daktari Richard Sezi, aliyewahi kuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambaye ameonekana wazi kabisa bila kuuma maneno akisema kwamba uhusiano baina ya mba, à, by, na, na Rwanda pamoja na nchi za Uganda na Burundi kwa kweli si mwema, na kimsingi akasema kwamba nchi kama Burundi uhusiano wake na Rwanda umekuwa na matatizo tokea miaka hiyo ya elfu mbili kumi na tano mpaka leo, na akasema kwamba matatizo yaliopo kwa kauli yake kwamba Rwanda haijawa na mkono katika matatizo hayo, na tena akasema kwamba uh, siku moja basi Burundi ikiona kuna umuhimu wa kuweza kuishi vizuri na Rwanda basi itafanya hivyo. Na akasema kwamba wao wao kama serikali hawaoni kama kuna kuna tatizo lolote ambalo lingesababisha nchi hizo kuwa na matatizo, lakini akasema kwamba ndio hivyo tena hali uh, imetokezea kuwa hivyo. Uh, hilo ni mosi, lakini pili akizungumzia kuhusu uhusiano wa Rwanda na Uganda amesema kwamba amekiri kimsingi kwa kweli kwamba uhusiano wa nchi mbili si mzuri kama ambavyo eh, kwa kauli yake ungatakiwa kuwa. Labda keni, kabla hatujaendelea, labda tumsikilize kwa kauli yake mwenyewe, ndio labda tuendelea labda na, na, na, na mjadala wetu. Mugana kati ya Rwanda na Burundi. Uhusiano kati ya Burundi na Rwanda si mzuri kutokana na sababu ambazo chanzo chake si Rwanda. Tunatambua Burundi ina matatizo yake ya kisiasa ambayo mara nyingi hupenda kusingizia kuwa chanzo chake ni Rwanda, lakini sisi tunasema hatuna matatizo nao, na siku wakiona kuna umuhimu wa kuishi vema na Rwanda nadhani watafanya hivyo. Uhusiano kati ya Rwanda na Uganda nao si mzuri kama ambavyo tungependelea uwe, tungependelea uwe mzuri zaidi kuliko ilivyo sasa. Kuna matatizo ambayo wengi wenu mnayatambua. Kuna Wanyarwanda wanaopata matatizo wanaposafiri kwenda Uganda, lakini pia kuna Wanyarwanda wengine wanaoendeshea shughuli zao za kisiasa kutaka kuharibu usalama wa Rwanda kutokea pale. Hayo ndiyo matatizo yaliyopo. Silvanus, mbona ni Rwanda inaona inachokozwa? Niseme tu kwamba keni, kama labda ni kwamba Nisemeje, kwa kweli, huu ni mzozo ambao umekuwepo chini kwa chini, na tumekuwa tukisikiliza haya mambo kutoka kupitia mitandao ya kijamii, kupitia magazeti sana sana ya ya upande wa Rwanda na Uganda, ambapo Rwanda inashutuma Uganda kwamba kuna kwa kweli, kuna baadhi ya Wanyarwanda walio wengi ambao tumeshuhudia kwa macho yetu wakirejeshwa Rwanda baada ya kuonekana wamefanywa madhambi kule Uganda na kukawepo kwamba kuna tuhuma kwamba kule nchini Uganda kuna wapiganaji na watu wa chini kwa chini ambao wanaendelea kuandaa mambo ya kisiasa dhidi, si ni ya usalama wa Rwanda na kadhalika. Sasa niseme tu kwamba si kwamba hili limekuwa labda niseme tu kwa ni mara ya kwanza kutoa tamko hili, lakini si jambo ambalo mimi naisha hapa kama labda nijipe, hapana, isipokuwa ni mara ya ya kwanza ku- kutangazwa, ku, ku, ku, lakini kwa upande kwa mfano wa Burundi Uh, wee mwenyewe umekuwa kufuatilia rawama uh, za Burundi mara nyingi, ikisema kwamba Rwanda ina, ina wahifadhi wakimbizi wa Burundi kwa minajili ya kuweza kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. Lenyewe labda si jipya kama hili la Uganda, kwa sababu limekuwepo tu kwa miaka takribani mitatu minne hivi iliyopita. Kwa hivyo huwezi uh, kusema labda Rwanda ndio inasema kwamba inachokoza, isipokuwa labda imejibu hizi habari ambazo zimekuwa zikitapakaa hapa na pale kwamba yumkini Uh, usalama na uhusiano wa nchi hizi tatu yumkini si swali kwa kweli, kama ambavyo watu wanahisi. Silvanus, kwa kifupi tu kwa kumalizia, je, waziri Sezibera amezungumzia zile shutuma ambazo Uganda hutoa kwamba kuna watu wanatumwa kutoka Rwanda kuingia Uganda kwa ajili ya kuwatafuta wale wapinzani wa Rais Kagame, ndio maana wanafukuzwa kwa nguvu ilivyokuwa, na wale ambao wakati mmoja alikuwa mlinzi wa Kagame, ambaye alikamatwa Uganda na kurudishwa kinguvu Kimsingi, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari wa kitaifa na wa kimataifa, hilo hajaligusia, na labda ni kwa sababu imetokea tu hawajamuuliza hilo, labda angelizungumzia kama ambavyo amezungumzia, uh, masuala mengine. Lakini hiyo ni kauli ambayo upande wa Rwanda wamekuwa wakitoa kwamba wanakanusha kwa, kwa kweli wanakanusha kwamba hawajawa na, na, na, na, na mkono katika hizo kadhia ambazo imezitaja. Lakini kimsingi tunavyozungumza sasa hivi hajalizungumzia hilo. Ingawaji, hata kama angelizungumzia sidhani kwamba labda ingekuwa ni tofauti na kauli ambazo Rwanda imekuwa ikizitoa kwamba imekuwa ikisingiziwa kwamba labda watu wake wanakuwa labda huko nchini Uganda kuweza kufanya hayo iliyoyataja, lakini kimsingi sasa hivi niseme tu kwa kweli hawajalizungumzia hilo. Nashukuru sana, sana, sana. Lasiri njema Haya basi, kutoka huko Rwanda hivi sasa tunaelekea mpaka kule, uh, nchini Kenya, ambapo katika eneo la Malindi kule Mombasa, shambulizi limefanyika jana uh, usiku, na ili kuweza kufahamu zaidi uh, kile kilichosababisha shambulizi hilo, wahusika maafa iliyotokea, tunajiunga na mwandishi wetu mm -hmm, Josephat Kioko. Josephat, karibu utupe taarifa zaidi kuhusiana na tukio hili la kusikitisha. Asante. Kweli shambulio limeshuhudiwa usiku wa Jumanne na um, wenyeji wanasema wale wamekuwa wakihusika na shambulio hilo ni watu ambao wamekuwa wakionekana na hilo kwa sababu ya kukodi vyumba vya kulala usiku, washa kodi vyumba pale mchana. Na kwa sasa hivi tukizungumza, maafisa waandamizi wa polisi e, wamu eneo hilo tangu jana usiku. Mapema leo tumejaribu kuwafuata kwa simu tupate mkutano na polisi bado hawajazungumzia, lakini taarifa rasmi imetumwa katika vyombo vya habari kuhusu wale waliojeruhiwa, watu watano, wakiwepo wavulana wanne na mwanamke mmoja, ambaye amekuwa maututu kwa sababu ya kupiga risasi. Na hawa watu wame- vyombo vya zi habari vingine vilikuwa vipesi sana kuzungumzia kwamba ni washukiwa wa, wa ugaidi, wengine wakiwataja kama shababu, lakini kumsikiza kwa karibu sana huyu mwalimu ambaye anatoka sehemu ambapo huyu Mikaliano alikuwa akifanya shughuli za ualimu, kufunza watu vijana masuala maswala ya elimu. Huyu mwalimu ana maelezo kuhusu watu wa aina gani ambao wamehusika ndugu zetu ambao ni waoruma wamekuja, ni majirani ambao tumekaa na wao. Lakini hivi leo jioni, saa moja, baadhi yao wamekuja wakamchukua msichana wa kizungu. Wanakuja pale wanasaidia vijana upande wa elimu, volunteers. Wanakuja pale wawili, wakaingia pale. Huyu msichana wa kizungu ambaye alikuwa anakaa na alikuwa wenzake wote walisafiri, amebaki peke yake. Huyu msichana kwa jina linaitwa Silvia. Huyu msichana Silvia, kaliani, yuko social. Sasa walipoingia pale kwa nyumba anakaa, wakaamrisha kijana mmoja alale chini na baadaye Akamnyoshea bunduki yule mzungu akatoka kwa rumu yake kukuja pale hapo, wanajua ni kitu gani kinaendelea, akapewa slap. Baadaye hawa waorma wakamchukua huyu msichana wa orma, kitaliani Silivia, wakateremka naye waka, nia yao walikuwa ni pesa, na kabla waondoke kwa kijiji wakaanza kupiga marisasi. Kuna mama mmoja amepigwa risasi na vijana wanne watatu wamepigwa mguuni, mmoja amepigwa kwa jicho na mama ambaye sahii yuko hali mahututi amepigwa Uh, hapa kwa kifua, lakini askari wamerespond very, very positively wakakuja kwa haraka kutoka lango baya. Kioko umeelezea kwamba uh, wanaoshukiwa kuhusika na tukio hilo ni watu ambao wanaonekana kuwa wanafahamika katika eneo. Je, ni juhudi gani zinazoendelea hivi sasa, watu hao wameweza kukamatwa, na pengine familia ambazo zinaishi na watu hao zinafanyiwa uchunguzi? Ni hatua zipi ambazo zinafanyika hivi sasa, ili kutangaza mambo yaliyo na uhakika ni kwamba wakitajwa wa, wa, wa, pesi kwamba ashababu nadhani ni kosa kubwa. Polisi wenyewe wanasema ni majangili wenye silaha, lakini ukiangalia kwa ukaribu sana eneo la Malindi, Lamu, Mandera ni sehemu ambazo ni rahisi sana kwa vijana kupata bunduki kwa sababu ya ule ukaribu kuwa na na nchi ya Somalia ambayo imekuwa na silaha kwa kupatikana kwa urahisi. Sasa vile hawa wameshambulia na eneo ambalo kutoka Mombasa ni zaidi ya kilomita mia moja na ishirini, na kwa sababu ya watu kuwa jamii zania hilo zimekuwa wakiusikana migogoro ya mifugo, ni rahisi kwa, kwa uchunguzi wa haraka haraka, watu kutafuta silaha, anapenda kutafuta pesa kwa wafanyi biashara na watalii, watu wanaofanya kazi kuonekana wakitalii, kama huyu msichana alikuwa akifanya kazi katika shirika la NGO kufunza vijana kuwapa elimu mashinani. Shukrani sana uh, Josephat Kioko, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya baadaye kujua hali inavyoendelea na kile ambacho wakazi wa kaunti wa ya Kilifi wanafanya kuhusiana na tukio hilo katika kuweka mazingira bora na kufahamiana na kila mmoja, unaishi na nani, anafanya nini na msaada wake uko vipi katika jamii. Msikilizaji wa VOA Express, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Majibizano makali baina ya makamu wa rais wa Marekani Mike Pence na rais wa China Xi Jinping katika mkutano wa kiuchumi wa Asia Pacific na kushindwa kwa chombo hicho kutoka taarifa ya pamoja ilikuwa ni ishara ya mgawanyiko mkuu baina ya Washington na Beijing kuhusu biashara kwa mujibu wa chambuzi. Ilikuwa pia ni ukumbusho wa mgogoro wa siku nyingi katika taasisi biashara duniani WTO, kuhusu mageuzi na mjadala kuhusu nafasi ya China katika mfumo wa biashara ulimwenguni. Licha ya Beijing kukataa kuanzisha mgawanyiko katika mikutano ya APEC nchini Papua New Guinea, imeelezeka malalamiko yake kwa kile ilichosema hasira ambazo makamu rais Pence alikuja nazo katika mkutano huku wengine wakisema kwamba ni kutokana na China kutotia saini taarifa pamoja, jambo ambalo limesababisha mgawanyiko mjadala unazidi kuendelea kufuatia matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba hataigeukia Saudi Arabia licha ya shutuma za kuhusika kwake kufanya mauaji ya mwanahabari ambaye alikuwa akiishi hapa Marekani, na jambo hilo kwake itakuwa ni makosa. Kabla hajaondoka kwa ajili ya sikukuu ya Thanksgiving, Rais Trump aliwaeleza wanahabari akiwa White House kwamba maslahi ya usalama wa taifa na uchumi yana uzito mkubwa kuliko masuala ya haki za binadamu. Dazeni ya wahamiaji wameondolewa kwa nguvu kutoka kwenye meli ya mizigo na mamlaka ya Libya baada ya kukataa kutoka kwa hofu ya kukumbwa na manyanyaso, hatua ambayo imeshutumiwa vikali na makundi ya kutetea haki za kibinadamu. Watu 79 wameomba hifadhi na wahamiaji wameondolewa kwa nguvu jana Jumanne kutoka kwenye meli ya mizigo yenye bendera ya Panama baada ya kukataa kwa takriban baada ya tua pale kwa takriban siku kumi kutoka kwenye meli hiyo katika bandari ya Libya ya Misrata. Jamii ya maswala ya kibinadamu imesikitishwa na matukio ya huko Misrata, mratibu mataifa wa umoja wa Mataifa kwa masuala ya kibinadamu wa Libya Mara Rebeiro amesema katika taarifa yake. Baraza kuu la polisi wa kimataifa Interpol limepiga kura mapema leo na kumchagua Kim Jong Yang kuwa rais wake mpya. Kim alikuwa akihudumu kama kaimu rais wa chombo hicho na sasa atahudumu kwa kipindi cha miaka miwili, kwa mujibu wa Interpol. Anachukua nafasi ya Meng Hongwei kutoka China ambaye hajaonekana toka alipotembelea nchi anayotoka mwishoni mwa mwezi Septemba, na baadaye ilielezwa kuwa ameshikiliwa kwa shutuma za kuhusika na rushwa. Hii ni VOA Express inatangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika kule Mombasa, tunapatikana katika 107.8 FM Mombasa. Mnatusikia vyema hivi sasa? Haya, wanaposikiliza kuna teknolojia pia ambayo imewezewa kufika kule Mombasa. Ndio hiyo teknolojia ambayo inayotumika na China, ambapo ripota wetu wa teknolojia y BMJ Muridi anasema kwamba China iko katika hatua za mwisho za uzinduzi wa mfumo wa satellite katika anga za juu ambazo inasema itabadilisha kabisa mfumo wa mawasiliano ya ngani. Aseme yote BMJ, basi Asante sana wenzangu hapo studio nambari 15, VOA Express. Kufuatia ujenzi wa satellite za kisasa uliotumia teknolojia iliyoimarishwa zaidi tangu mwaka 2009, China imerusha roketi nyingine iliyobeba satellite za mfumo wa kisasa uitwao Beidou 3 Roketi hiyo imerushwa kutoka kituo cha kurushia satellite kilicho katika jimbo la kusini mwa nchi hiyo Sichuan. Baada ya roketi hiyo kupaa kwa zaidi ya saa tatu kwa kasi kubwa, satellite hizo ziliingia katika anga ya juu. Wanasayansi waliojenga mfumo huo wa satellite wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba changamoto kubwa iliyokuwepo wakati wa uzinduzi huo ni kwamba satelaiti hizo za mfumo wa Beidu ni nzito mno, na kwamba kwa mara ya kwanza roketi hiyo iliondoka ikiwa imebeba mzigo mzito kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia yake, walisema. Kwa sababu hiyo walikuwa makini sana kuhakikisha kwamba roketi hiyo haikabiliwi na hitilafu zozote ikiwa angani. Ni mfumo wa kisasa kabisa wa satelaiti ambao ni wanne kwa ukubwa duniani na utakuwa pia unatoa huduma za mawasiliano ili kutafuta na kuwakoa watu na vifaa mbalimbali pamoja na kutuma jumbe fupi duniani. China imesema satelaiti hizo zitatumika kwa njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na mawasiliano na wahandisi wa miradi ya ujenzi wa miundombinu kama ule uitwao Belt and Road Initiative ulio katika nchi mbalimbali mbali duniani kote, ikiwa ni pamoja na bara la Afrika. Kituo cha kurushia roketi cha Chi Chang kimekuwa chenye shughuli nyingi kuliko wakati mwingine wowote wa katika kipindi cha mwaka mmoja tangu mwezi Novemba mwaka uliopita, ambapo roketi ya kwanza ilirushwa kutoka kwenye kituo hicho. Tangu wakati huo roketi zingine kumi na moja zimerushwa kutoka kituo hicho. Mradi wa roketi za mfumo wa bidu 3 ulianza mwaka wa elfu mbili na tisa na umeimarika maradufu tangu ulipozinduliwa kwa mara ya kwanza. China imesema kwamba itatuma roketi zingine kwenye mradi huo na kwamba kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini, mfumo huo wa satelaiti utakuwa ukitoa huduma zote unazohitajika kutoa. Na sayari ya Mars inajitayarisha kumpokea mgeni wake wa kwanza kutoka Marekani kwa miaka mingi, lakini sio binadamu. Chombo kiitwacho Insight kinatarajiwa kutua kwenye sayari hiyo iitwayo sayari nyekundu siku chache kuanzia leo shirika linaloratibu safari na maswala ya anga za juu la Marekani, NASA, limesema chombo hicho kimesafiri kwa maili milioni mia tatu ili kufika Mars, safari ambayo imekichukua muda wa miezi sita, kumaanisha kwamba kila mwezi kilikuwa kinasafiri kwa maili milioni hamsini. Roboti hiyo yenye miguu mitatu imeanza kupunguza mwendo wake, ikidhibitiwa na wanasayansi walio hapa duniani, ambao wameshafanya majaribio ya wa safari nyingine kama hizo kwa kutumia mfumo wa teknolojia za kisasa. Wahandisi wanasema kwamba kitakapokaribia sakafu ya Mars, chombo hicho kitapunguza kasi yake hata zaidi na kutua taratibu kwa miguu yake yote mitatu. Wanasayansi wa NASA wanasema kibarua cha kwanza cha roboti hiyo ni kupenya sakafu ya Mars na kuingia kwa futi 16 ili kupima hali ya joto. Hii ni mara ya kwanza kabisa kwa teknolojia kama hii kutumika, na tutazidi kukuletea ripoti mbalimbali kutoka sayari ya Mars kwa hisani ya NASA. Wakati chombo hicho kitakapotua, kutoka meza ya teknolojia, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Mridhi, nawarejesha kwa wenzangu studio nambari kumi na tano. Mkamiti nauliza huko mm -hmm. sayari ya Mars mm -hmm. wanatafuta nini huko? Dunia imejaa wengine. <laughs> tutahamia <laughs> <laughs> kule ndio masuala ya teknolojia, BMJ nini, pamoja na kila mara hayo ja kumuuliza hilo litakuwa mm, jambo jema, lakini kwa sasa ndani, eh, ya VOA Express tunapata burudani ya muziki ili kuweka mambo sawa mm -hmm. mambo murwa, watu waweze kuburudika baada ya kupata habari za hapa na pale. Ni wakati wa kupata kibao cha muziki, na leo hii basi kibao hiki tunakipiga, uh, cha aye kutoka kwa Davido, ikiwa ni sikuma aalum ya Davido amezaliwa Novemba 21 kule Atlanta, ambapo jina lake halisi ni David Adedeje Adeleke akiwa sejina linajulikana kama Davido. Ni kutoka kwa wazazi wahamiaji weniasili ya Nigeria, Adedeje Adeleke na mkewe Veronica Adelekeg. Davido ana ndugu zake wawili katika familia Adewale Adeleke na Sharon Adeleke. Haya, Hata vitu basi hivi vya Davido, ambapo tayari mpenzi wake Chioma Rowland ameshamtumia salamu za happy birthday kwenye Instagram yake hivi sasa, ambayo ina wafuasi wengi kweli kweli, kumpa pongezi shout out za birthday Okay. Ayye, hayo basi najua hizi ni mojawapo ya zile rekodi ambazo mm -hmm. Unasikiliza hata kama upo mahala popote, unatikisa kidogo, alafu unakumbuka zile wanaita Hausa and Yoruba movies eh, <laughs> haya <laughs> basi pia tuwape pongezi wale wote waliozaliwa Novemba ishirini na moja wakiwa wanasherekea siku zao za kuzaliwa. Ikiwa ni hapa Marekani, kuna maandalizi yale ya sikukuu kubwa kabisa ambayo inaitwa Thanksgiving itakayokuwa kesho haswa na tayari, uh, wadadisi wa takwimu mm -hmm. wanaeleza kwamba takriban watu milioni hamsini na nne wanatarajiwa kufanya safari kutoka eneo moja kwenda jingine, iwe kwa njia ya anga ama barabara kwenda kuungana na ndugu. Hapo ndo nasikia nauli zinapandishwa, kukiwa kule kwetu, kule kwetu mm -hmm. nanduguuwu hasa hapo nauli itapandishwa kama dola kumi, utalipa hamsini. Tumeenda <laughs> <laughs> sherehe <Zinaabiyo> washerehekee <laughs> mm -hmm. haswa ni katika maandalizi ya Thanksgiving hapa Marekani. Sisi hapa VOA tunakupatia burudani murwa na mambo moto moto. Mkamiti, naambiwa kwamba bata mzinga huchinjwa sana, lakini hiyo, hiyo jana Rais Donald Trump aliwasamehe bata mzinga wawili wasiweze kuchinjwa no? <laughs> <O kapone au. laughs> Nakukaribisha ikiwa ni Thanksgiving ya kwanza Marekani ya kula bata mzima haswa. Mwaliko upo, mwaliko upo. Meskia. Lakini meskia kwanza lazima la uje VOA Swahili ufanye kazi ndio uende ukale bata mzinga yote yeah. Tutayazungumza zaidi kesho, lakini kwa sasa hebu <laughs> tuangalie katika maisha, kukuliza, <clears throat> Mombasa, mm -hmm. mama, katika maisha ya kila siku najua wewe una kero ambalo linakusumbua na sitaki kukuuliza kero lako ni lipi, lakini tuelekee kule Mombasa nchini Kenya ambapo kina mama wanalalamika kwamba wanafanya jitihada za kujikimu katika maisha yao ya kila siku ili tu waweze kuwapeleka shule mabinti zao waweze hmm, kufanikiwa kupata elimu bora, waweze uh, mm -hmm, kujiendeleza, baada ya hapo wawe na maisha yao mazuri. Lakini hawa madereva wa bodaboda wamfanyaje, ndio wanakuwa kikwazo kwa mabinti hao? Kisa na maana ni nini? Hmm, kama we mzazi anakupeleka shule, dereva bodaboda anaingilia vipi, atakubeba? Tuwasikilize basi kina mama hao wakielezea sakata hilo la madereva bodaboda na mabinti wa kike kwenda mashuleni. Kero langu kama mama, mwanzo sisi tuna matumaini kwa hawa watoto na tunawalea tukiwapeleka shule, tukiwa na imani ya kwamba watakuja wakuwe wawe watu wa kujitegemea, wawe watu ambao watakuja wasaidie jamii kwa njia moja ama nyingine. Lakini umeona ndoto zao za wao kusoma mpaka kufikia mwisho na kufuzu katika masomo zinakatishwa na watu wazima, hususan na hawa wa vijana wa bodaboda ambao wamechukua advantage kwa hawa watoto kwa sababu wako innocent and naive, wameanza kuwadanganya danganya na pesa ndogondogo na kuwatunga mimba, ili inawafanya mpaka wanashindwa kumaliza masomo yao vizuri na wanashindwa kufuzu katika mitihani sasa. Hilo ni kero, kwa sababu hii jamii, hali ikiendelea hivi, kama kila mwaka badala wakati wa mtihani wanafunzi kama elfu ngapi wana mimba, itafika wakati pia kutakuwa hakuna tena masomo hali ya elimu itadorora kwa sababu mwanafunzi niye abakie kwa mwanafunzi, asiwe mama. Na kama ni kuwa mama, basi awe atalewa, awe protected, awe mama wakati wake utakapofika wa kuwa mama. Wale wanaokosa ama kukosea kisheria, wachukuliwe sheria vile inavyotakikana. Sheria iko wazi ya kwamba mtoto anapotungwa mimba ambayo iko chini ya miaka kumi na nane, basi sheria iko wazi ni waende waripoti polisi, polisi wafanye kazi yao, nayo mahakama nayo ipate kuwahukumu. Lakini mimi sikitiko langu ni kwamba wengi wao huwa hawaripoti hizi kesi, na kukosa kuripoti hizi kesi ni kwamba hatapata haki yake yule, kama mtoto atakuwa yuko pale nyumbani na hatajiendeleza kimasomo. Na mwisho ni kwamba uh, sisi kama Kwale County tuna mfumo wa basari basari tumelenga wale watoto wao wataweza kujiendeleza katika masomo yao, na iwapo watoto watakuwa wanatungwa mimba na kukosa kuendelea na masomo yao, hii basari itaenda mwisho, haitaonekana na maana yake. Kwa hivyo mimi ningependelea kusema kwamba zile kesi ambazo ziko nyumbani zipate kuripotiwa. Wakina mama wasiogope, wapate kuripotiwa, kama kuna evidence wasifiche, wapate kuzungumza ili tuone vipi tutasaidia watoto wetu. Wamekereka kweli haswa, ndio mambo ya kero langu. Na sasa basi, tumsomee msikilizaji swali ambalo tulilibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, ambapo liliuliza, upo tayari kujitolea kwa chanjo ya majaribio ya HIV? Hii hmm, ni baada ya Tanzania Uganda kutangaza kwamba wako na chanjo watakayomdunga mtu alafu imkinge dhidi ya HIV. Yapi yaliyoandikwa? Peter Justin Tarimo anasema mara nyingi haya machanjo alivyoandika haya machanjo kwa mara ya kwanza yanafeli. Calvin Kimaro anasema hiyo chanjo inafanyaje kazi ha? Mabondo Kishoga anasema kishosha anasema kwa nini wasianzie kwao huko, kwani wao hawana wenye HIV? Ni baadhi tu ya maoni ambayo wewe msikilizaji umetumia muda wako kujibu swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Na kwa sasa tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukianzia kuchambua Facebook, Twitter na kadhalika. Moja kwa moja basi, kinachovuma sana mitandaoni kwa leo tulichokiona VOA Express ni kuhusiana na tukio la jana huko Arusha, Tanzania, ambapo askari wa jeshi wananchi JWTZ walitumika katika operesheni ya kushtukiza kukagua maduka ya kubadilisha fedha za kigeni na maduka hayo kufungwa na wengine kushikiliwa na vyombo vya sheria. Mke anasema JWTZ walileta taaruki mji mzima. Neema ameandika ni sehemu ya kazi katika kulinda usalama wa nchi watu na mali zao. Kisanga anasema nimesikia kwamba jeshi lilitumika kutokana na uhaba wa askari wa polisi. Naye elia tu ameandika hakuna linaloshindikana kwa serikali, sioni sababu ya kujibu jana. Sisi ni raia, msikilizaji. VOA Express ndiyo inatia nanga hivi sasa. Jina langu ni mkamiti kibayasi, nilishirikiana naye Kenneth Bwire, mwongozi wa matangazo ni Khadija Riami, mzalishaji Aida Isa. Tunakutakia alasiri njema popote pale unapotusikiliza. Kwa heri kwa sasa.