kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji popote pale ulipo kwa matangazo yetu ya leo alfajiri ambayo yanaanza saa 11 saa za afrika ya kati Saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Ndwimana. Tukukaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 19 mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu www voa swahilicom pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Kati. Karibuni. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, asasi za kiraia nchini DRC za usifu mje ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa juhudi zake za kupambana na ukosefu wa usalama licha ya mashambulizi yanayoshukiwa kutekelezwa na, na wanamgambo kuendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Na raia inasema waweze kuingia fasi yote ambako kuna kambi ya ADF ambayo raia wameonyesha FRDC na katika habari nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu idadi ya watu laendelea kuhamasisha serikali mbalimbali kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba wanawake wote duniani wanapata huduma ya uzazi wa mpango ifikapo mwaka 2020 Serikali zihakikishe kwamba kuna ongezeko la fedha katika budget za serikali, lakini upande huu mwingine tunaangalia katika upande wa services chini, ni kwamba watu hawaelewi na watu hawafahamu ya kwamba family planning ina maana katika mipango yao. Nam ni baadhi tu ya yale tuliokuandalia katika show yetu asubuhi ya leo. Usiondoke pale ulipoendelea kuwa nasi kwa takriban dakika thelathini katika e, kituo hiki cha Sauti Amerika. Lakini kabla hatujasikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu wa habari kutoka maeneo mbalimbali mbali, yuko hapa mwenzangu Patrick Ndwimana tayari kabisa kukuletea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hawezi kuhakikisha kwamba mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed Bin Salman ndiye aliamrisha mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi kama ilivyosema ripoti ya idara ya ujasusi ya Marekani CIA. Katika mahojiano ya Jumapili na kituo cha televisheni cha Fox News, Trump aliulizwa iwapo Bin Salman alimdanganya alipomwambia kwamba hakuhusika kamwe katika mauaji ya Kashogi. Alijibu, sijui, nani anajua? na kuongeza, alifahamisha kwamba hajahusika kamwe katika mauaji hayo, naambia hivyo kama mara tano katika mazungumzo tofauti. Hata hivi karibuni, Trump alisema siku ya Jumamosi kwamba serikali yake inatarajiwa kutangaza matokeo ya uchunguzi wake kuhusu mauaji ya Jamal Kashogi. Jumanne Trump ameiambia pia Fox News kwamba hana nia yoyote ya kusikiliza sauti iliyorekodiwa wakati Khashogi akiuawa kwenye ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul hapo Oktoba mbili. Trump amesema, nimepewa maelezo ya kutosha kuhusu sauti hiyo. Yanayoelezwa katika sauti hiyo ni ukatili wa kupindukia. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema atalipa kipaumbele swala la kupiga vita ufisadi iwapo atachaguliwa kuiongoza Nigeria kwa muhula mwengine wa miaka minne hapo mwakani, akizindua kampeni ya uchaguzi wa Februari 16 jana mjini Abuja. Rais Buhari amesema ametekeleza ahadi zake za kuimarisha usalama, uchumi na kupambana dhidi ya ufisadi. Pamoja na hivyo, amekiri kuwa bado kuna kazi ya kufanya ili kila mwananchi wa Nigeria apate matunda. Buhari mwenye umri wa miaka 75 amekuwa akipata ukosoaji mkubwa kutoka kwa wapinzani wake kuhusu uongozi wake. Buhari anaongoza Nigeria tangu mwaka 2015 huku ripoti zikiibuka kwamba watu wasiopungua 40 waliuawa mwishoni mwa wiki, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto katika mashambulizi yaliyotekelezwa na jeshi la muungano nchini Siria. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Zana Omer ametembelea eneo la Rojava lililoko kaskazini mwa nchi hiyo ambako kumejengwa kijiji kimoja kiitwacho Zinwa, jina ambalo kwa lugha ya Kikurdi linamaanisha sehemu ya wanawake kijiji hicho kina nyumba 30 zinazofanana na ambazo zimejengwa kwa kutumia udongo mwekundu. Ripoti hiyo inasomwa na mwenzangu mkamiti Kibayasi. Kijiji hiki hivi sasa kinakaliwa na familia tano na familia zaidi zinatarajiwa kuongezeka, lakini kile ambacho kimefanya kijiji hiki kionekane cha kipekee ni kwamba wakazi wanaoishi hapa wote ni wanawake na watoto, kama jamii fulani hivi inayotoa mazingira halisi, wanawake wanaweza kujenga uchumi wao wenyewe, mahala ambapo wanawake wanaweza kupanga maisha yao kwa uhuru. Baadhi ya wanawake waliopo hapa wanaume zao waliwawa wakipambana na kundi la Islamic State, lakini anatumaini kwamba kijiji hiki kinaweza kuwapa wajane hawa na familia zao malengo mapya ya maisha. Mradi huu unafadhiliwa na kuongozwa na taasisi za ndani ambazo zinapanga kujenga mashule vituo vya afya na hata hospitali hapa Zinwar. Lengo la mradi huu ni kutoa fursa ya ajira kwa wanawake wanaoishi hapa. Waandaaji wanasema kama mbinu yao ya kubuni kijiji hiki cha wanawake inaleta mafanikio, kutakuwa na vijiji vingi kama hiki cha Zinwar huko Kaskazini mwa Siria. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Rais Donald Trump amesema haoni umuhimu wa kuketi ana kwa ana na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller, akijibu maswali yake kuhusu tuhuma dhidi ya Rusia kwamba iliingilia kati uchaguzi wa 2016 uliopelekea ushindi wake. Jana Trump alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwamba Siku za hivi karibuni alijibu kwa, kwa maandishi maswali yote aliyoulizwa na Mula, maswala ambayo anahisi kuwa hapa kuwepo na ulazima kwake kuyajibu. Trump amesema, nafikiri huu ndio mwisho kujibu tena maswala ya Mula. Trump amekanusha mara kadhaa madai kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wa 2016, jambo ambalo wapinzani wake wanasema lilichangia kushinda kwake. Siku moja tu baada ya uchaguzi wa katikati ya muhula Trump alimfuta kazi mwanasheria mkuu Jeff Sessions, akimlaumu kwamba alijitenga na uchunguzi unaoendeshwa na Robert Mueller. Hatua hiyo ilipelekea wapinzani wake na wachambuzi kuhisi kwamba rais huyo ana nia ya kukwamisha kazi ya mwendesha mashtaka maalum Mueller. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ameonya kwamba harakati za kutaka kumwondoa kwa kura ya imani zitachelewesha utekelezaji wa kuiondoa kabisa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. May amesema hayo jana baada ya zaidi ya wabunge 20 kutoka chama chake cha Conservative kutoa taarifa ya kutaka ifanyike kura ya kutokuwa na imani na uongozi wake. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, kunahitajika saini za wabunge 48 ili kura hiyo ifanyike. May amesema ataendelea na juhudi zake kuhakikisha kuwa mchakato wa kuiondoa Uingereza kwenye jumuiya ya Umoja wa Ulaya maarufu Brexit umefikia malengo yake. Kufuatia makubaliano kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya, mpango wa kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya utakamilika tarehe 29 mwezi Machi mwaka ujao wa 2019. Wiki iliyopita waziri mkuu Mei na viongozi wa Umoja wa Ulaya walifikia mkataba wa kuendeleza mchakato wa kuondoka kwa Uingereza kwenye umoja huo, wakidai unanufaisha pande zote, lakini mkataba huo ulipingwa na baadhi ya mawaziri wa serikali ya Mei ambao walijiuzulu. Kataba huo unapingwa pia na wabunge kadhaa wa chama chake wakisema wanahatarisha hatma ya Uingereza. Wanahisa katika gazeti moja kubwa na kongwe nchini Australia leo wamekubaliana kuliunganisha gazeti hilo liitwalo Fairfax na kituo cha matangazo ya burudani 9 Entertainment. Vyombo hivyo viwili vya habari vimejumuisha kwenye chombo, cho, kwenye chombo kimoja kiitwacho 9 ambacho kinatarajiwa kuanzisha shughuli zake tarehe kumi Desemba baada ya maamuzi ya mahakama kuhusu muungano huo ambayo yanasubiriwa tarehe 27 Novemba. Gazeti la Fairfax limekuwa likichapishwa kwa zaidi ya miaka 170 na Fairfax na Naini zimeungana chini ya mkataba wenye thamani ya dola bilioni 2.9. ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika iwapo msikilizaji ndo unaamka au unaendesha gari lako au tayari ushafika ofisini endelea kusikiliza matangazo haya habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko drc ambako jamhuri uh, upinzani katika nchi hiyo unaendelea kunyooshewa kidole cha lawama na vyama tawala vya FCC, kunradhi, upinzani unaendelea kunyooshea kidole cha lawama. Muungano wa vyama tawala FCC kwa tuma kwamba vinatumia pesa za serikali ambazo ni mali ya umma kumfanyia kampeni Emmanuel Shadari, mgombea wa vyama tawala ambaye aliteuliwa kama mrithi wa Rais Joseph Kabila lakini vyama tawala vinakanusha vikali madai hayo kama anavyoripoti mwandishi wetu huko DRC Mitima de Lashans. Muungano wa vyama tawala FCC umefanya maandamano mengine mwishoni mwa juma ili kumuunga mkono Emmanuel Ramazani Shadari kwenye uchaguzi unaopangwa Disemba 23, na hii ni kwa mara ya tano tangu Rais Joseph Kabila kumtaja kuwa mgombea. Kumepita miezi mitatu <coughs> Mara kwa mara maandamano kama na haya yanahuzuriwa na umati mwingi wa watu, hali inayosababisha vyama vya upinzani kuzidi kujiswali kuhusu vyanzo vya pesa zinazotumiwa katika kuandaa maandamano ya FCC. Fidel Mugisho ni mwanachama cha ja UNC cha Kivital Kamere. Bwana Shadari yeye mwenyewe, wakati yoyote ambayo iko anatembea, anatembea na ndege. Sasa yeye alitosha pesa wapi? Pia ukiangalia hapa chimboni, pesa ambao wanagawia watu hakuna mtu ambaye ana mshahara ambayo anagawia wale watu pia. Walilomba maofisi zote ambazo zinatumikia serikali ziingie ndani ya maandamano. Ina maana hiyo ni kweli, wanatumikisha pesa ya serikali na wanakeuka kipengele makumi tatu na sita ya sheria ya uchaguzi. Shutuma hizi za upinzani zinatupiliwa mbali na muungano wa vyama vya FCC. Madelen Menge ni mwanachama tawala cha PPRD chake Rais Joseph Kabila ameambia Sauti ya Amerika kwamba ikiwa watu wanaandamana upande wao ni sababu wamechoshwa na mdomo mdomo, na kwamba pesa zinazotumiwa ni michango inayotoka kwenye mishahara ya wanavyama wao. Hiyo ni bongo mtupu. Hata wao wenyewe ndani yao wanakosa sasa visa vya kustaki watu wa FCC. Hiyo pesa ni mishahara zetu, ni mainvestisema zetu, ni epargne zenye tulifanya muda wa siku kuchunguza mingi basi lete hiyo visa vya huku na kule kwa kukimbia uchaguzi. Sisi tunaenda kwenye uchaguzi na utakuwa wakisema tunatumia makuta ya serikali ni uongo mtupu, na hatutafata tena hiyo yabo. Kama hawana makuta hawakuweka tangia zamani, waanze kujiuzulu wenyewe. Hapa mashariki ya Kongo vijana wanatathmini kitofauti namna mchakato wa uchaguzi unavyoendelea nchini humo. Uchaguzi ndani ya Kongo tunaona kwamba vitu vimezorota muda huu Yaani uchaguzi haionekani kwamba iko wazi, wanapenda wadanganye wa vijana wachagule tena vibaa kama vile tulivyoona zamani, ni kawaida yetu kuchagula mme. Sasa tunaona vitu haviko vizuri kisi inavyofaa, wamingi viko natumikisha eleksio kama vile kuchuruzi. Tunaona ni kama vile wanatuiba, ni mali yetu sisi, wananchi wa kandideti wetu waache kukonvenkre watu na franga, wapane maoni yao kuhusu mambo yenye watafanya kisha uchaguzi. Itakumbukwa kwamba kampeni ya uchaguzi inatarajiwa kuanza Novemba 22 ijayo nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu na me. Baada ya ripoti hiyo yake Mitima de la Chance, tunaendelea sasa na habari za dunia zikisomwa kwako na Patrick Ndwimana. Waziri wa Uingereza wa maswala ya nje Jeremy Hunt leo anafanya ziara yake ya kwanza nchini Iran ambapo atakuwa na mazungumzo na serikali ya Iran kuhusu mustakabali wa mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa ya Magharibi. Wizara ya Uingereza ya mambo ya nje imesema katika taarifa kwamba waziri Hunt atakutana na mwenzie wa Iran Muhammad Javad Zarif na atasisitiza msimamo wa Uingereza kwamba itaendelea kuunga mkono mkataba huo Muda wote Irani itakuwa ikiheshimu vipengele vya mkataba huo. Mwezi Mei, rais Donald Trump alitangaza kwamba Marekani imejiondoa kwenye mkataba huo uliofikiwa na mtangulizi wake Barack Obama na kusainiwa na mataifa matano yenye uchumi mkubwa duniani. Nam, ni matangazo ya Umekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yakikujia kutoka studio nambari kumi na tano. Basi E, tuna mengi tuliyokuandalia, lakini kwa sasa tuende kule DRC, tuone ni nini kimejiri huko. Uh, vyama ama asasi za kiraia katika nchi hiyo zimeusifu ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa juhudi zake za kupambana na ukosefu wa usalama licha ya mashambulizi yanayoshukiwa ya kutekelezwa na wanamgambo kuendelea kushuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Austeo Malivika anayo taarifa kamili. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Noela Muli wavyo kiongozi wa mashirika ya kiraia wilaya ni Beni, aomba MONUSCO na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC kuzidisha mashambulizi zidi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF ambao wanakosesha usalama pa Beni na wilaya zake kwa zaidi ya miaka nne hadi sasa. Sisi kama shirika la raia, na tulifurahia hiyo kazi ambayo FIB na FRDC wameanza na raia inasema waweze kuingia fasi yote ambako kuna kambi ya ADF ambayo raia wameonesha FRDC. Muli wavyo amesema hayo kufuatia operesheni za pamoja zilizoanzishwa wiki iliyopita pembezoni mwa mji wa Beni, operesheni ambazo zilisababisha vifo vya askari saba wa Umoja wa Mataifa, ikiwemo sita kutoka Malawi na mmoja kutoka Tanzania na wengine kumi kujeruhiwa na vile askari zaidi ya kumi wa serikali nao kuuliwa wakati wa mapigano. Nyonyi Bwanakawa ni meya wa muji wa Beni. Awa watu hawakufe bure lakini wanakufa hivi ya kuweza pigania kimya na usalama ndani ya Beni Ville na Beni Teritora. Japokuwa kikosi cha MONUSCO na FARDC ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kupambana na waasi msituni, waasi waendelea kushambulia vijiji vya Uwicha na hata kuingia katika muji wa Beni, kama hapa Boikene, karibu na kambi ya MONUSCO wanaolinda madaktari wanaopambana na ugonjwa wa Ebola, risasi zilifika kwenye hoteli yao kwa nyakati za usiku, wakati wa mapigano. Raia huyu ni jirani wa hoteli hii ya kata ya Boikene ya Okapi Palace. tumechoka sana Okati palaseni hii iko tu karibu sana pale kunalaka, basoda biko mingi sana me rebeli anakia parvenire kufika kuchezea hapa muji wa Beni. Wananchi waishi kwa uhoga hasa ikifika jioni huku, kiongozi wa mashirika ya kirahia mjini Beni akisema kuuliwa kwa askari wa umoja wa mataifa inaonyesha kwamba hali ya Beni ni mbaya na si mchezo. Kizito Binhangi ndiye kiongozi wa mashirika hayo mjini Beni. Tunawaza ya kwamba hiyo kifo ya hawa maskari itaweza kupatia e, nguvu umoja wa mataifa na serikali ya DRC kuona ya kwamba yale yanapitika Beni si mchezo, na sherit waweze kufanya nguvu ili waweze kumaliza hawa magaidi wenyewe wa kunaua watu baadhi ya rahia mjini Beni na wilaya zake waomba amani kuliko kuwapa misaada. hakuna mingi yenye tutaomba, hatutaki misaada, tunaomba tu amani. Sasa Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu idadi ya watu UNFPA limehimiza pande zote husika kushirikiana kuhakikisha wanawake milioni 120 ulimwenguni kote wanapata huduma ya uzazi wa mpango ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Hilo ni moja ya maazimio ya kikao cha kimataifa kilichomalizika mjini Kigali mwishoni mwa juma kuhusu uzazi wa mpango. Kwa mengi zaidi, tujiunge na mwandishi wetu huko Kigali, Silvano Karimera. Ni kikao kilichodumu kwa muda wa siku nne huku wakijumuika pamoja wajumbe zaidi ya elfu tano kutoka sekta za afya, e, sekta binafsi pamoja na serikali. Vile vile, vijana zaidi ya mia sita walihudhuria kikao hiki, lengo likiwa ni kuweka mfumo mmoja wa uzazi wa mpango pale inapowezekana. Wajumbe hawa walisema kwamba dunia inakabiliwa na shinikizo la ongezeko la watu na kusababisha hatari ya kupoteza maisha, hasa pale uzazi huo usipopewa nafasi. Kwa upande mwingine, lakini kikao hiki kilionekana kutoa matumaini makubwa tofauti na vikao vingine vilivyotangulia kutokana na ukweli kwamba safari hii hata viongozi wa dini walichukua nafasi katika majadiliano ya uzazi wa mpango. Hawa ni baadhi yao. E, sheria za dini zinasema kwamba kabla mtu hajaoa lazima awe na uwezo. Dini ya Islamu inasema mtu kabla hajazaa lazima kwanza ajiandae, atafute uwezo mpaka ndio apate kuoa. Anapooa vilevile lazima anamtunza mtotowe na mkewe vilivyomo sasa. Ukiangalia kama hana uwezo ni kusema hata, hata kuoa kwenyewe hajaruhusiwa kuoa kama hana uwezo. Baadhi ya wakereketwa na wadau kwenye maswala ya uzazi wa mpango walikuwa pia na haya ya kusema. Huyu ni Bwana Samichali kutoka nchini Kenya. Serikali zihakikishe kwamba kuna, uh, kuna ongezeko uh, la fedha katika uh, budget za serikali, lakini upande huu mwingine tunaangalia katika upande wa services, chini ni kwamba watu hawaelewi na watu hawafahamu ya kwamba family planning ina maana katika mipango yao. Kwa mfano, ukikosa kupanga uzazi, basi ujue ya kwamba resources zako katika upande ule wa, wa, wa, wa nutrition bado utaongezeka. Kwa hivyo lishe bora ni muhimu na itafanywa uh, ukifanya family planning utaona watoto wako wanaendelea vizuri katika lishe bora. Hata hivyo, haijulikani ni lini malengo yaliyojadiliwa yatafikiwa, lakini kubwa zaidi ileonekana kutia moyo ni wajumbe wote kukubaliana kwamba hadi ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini angalau wanawake milioni moja na ishirini ulimwenguni wawe na uwezo wa kupanga uzazi kwa kutumia njia za kisasa. Silvano Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Katika e makala yetu ya jamii na maendeleo hivi leo, tunaangazia baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu huko nchini Kenya ambayo amejitokeza kupinga mauaji ya watu wanaoshukiwa kuwa wahalifu ambayo yanaaminika pia kutekelezwa na polisi. Hatua hiyo ya polisi inadaiwa kuibua uhasama kati yao na raia wa kawaida ambao wanahisi kwamba operesheni hiyo ya kiusalama inawaumiza watu wasiona hatia. Hali hii imechochea muungano wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayotetea haki za binadamu pwani ya Kenya kuanzisha mafunzo maalum kwa polisi wa utawala katika eneo hilo. Mwandishi wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa amekuwa akifuatilia matukio haya kwa karibu. Tunaambia familia wawe pole, sisi haya mambo tumeachukulia kwa uzito na hatutasimama. Hiki ni kisa cha hivi punde mjini Mombasa, wakati shirika moja lilipojitokeza kupinga mauaji ya kijana anayedaiwa kuuawa na polisi. Kijana ameuawa na na na kihakika hii ni mada na hivi leo tuko hapa na familia, tumeconfirm wamempata, wakamua, imebainika wazi kwamba kijana aliuawa na mtutu wa risasi. Polisi kwa upande wao wanadai kuwa wanatekeleza kazi yao kwa mujibu wa sheria ya kuwasaka wahalifu wanaowahangaisha wananchi, suala linaloibua hisia kinzani. Johnston Ipara ni kamanda mkuu wa polisi jimbo la Mombasa, akizungumza na wanahabari kuhusu operesheni inayoendelea ya kuwasaka wahalifu sugu. Hiyo inaonyesha umakini tulionao na uwekezaji kwa ajili ya usalama wa watu wetu, na sio Mombasa tu bali taifa zima. Na ningependa kuwahimiza watu wetu kuwa njia ya pekee ya kuimarisha usalama ni kuwaunga mkono maafisa wetu kwa kuwapa taarifa muhimu, na tuache kuwapiga kelele kwa sababu itawavunja moyo. Hatuna njia nyingine, wala hatuna mbinu nyingine tofauti. Lazima tuwe na usalama wa kutosha licha. Ya kuwa polisi wanadai kutekeleza kazi yao ya kulinda usalama, baadhi ya wananchi eneo hili wanaonekana kuwa na mtazamo tofauti. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu pamoja na baadhi ya raia wanatoa kauli moja kuwa polisi hawafai kutekeleza mauaji kabla ya kumkamata mtu na kumfungulia mashtaka. Hii inaonyesha jinsi gani uhusiano kati ya polisi na raia unavyodidimia. when we come across a polisi tunatakana tuone kwamba ni msaada ambao umekuja ni utumishi, lakini iliyoko katika maindi za mwananchi wa kawaida ni kwamba tumemwona adui. Kwa jumla, kazi ya polisi vile wanavyofanya, kwa jumla wameshindwa. Kwa hivyo kazi yao, naona wamezembea. Ni kutokana na mvutano huo ambapo muungano wa mashirika kadhaa ya kutetea haki za kibinadamu jijini Mombasa yameandaa mafunzo maalum kwa maafisa wa polisi. Mafunzo haya yanazingatia zaidi masuala ya haki za kibinadamu kwa idara ya usalama pamoja na uhusiano mwema wa polisi na raia. Fahad Changi ni afisa wa shirika la Muhuri linaloongoza mchakato huo. Polisi na vitengo vya usalama ambavyo vinakaa hapa walielekezewa kidole cha lawama, wakati ambapo zile shida zilikuwa zimezidi, na tukasema ni muhimu kuwaleta hapa ili kuwapatia mafunzo ya kuweza kufanya ile kazi yao wakizingatia haki za kibinadamu, ili kila mmoja awe anafanya kazi yake inavyopasa. Lawama ziko nyingi. Kwa corruption, ya kuwa mtu anashikwa bila sababu na unaenda police station, na kuna watu ambao wa wamepigwa katika ile hali ya kuwa arrest, na we are now dealing with the key stakeholders ambao wao ni police ambao tukishawa train, tuna expect tabia zitabadilika katika utendaji wa kazi zao. Afisa huyu anaongeza kuwa polisi kama binadamu au mfanyikazi wa umma pia wanapitia changamoto nyingi. Changamoto hizo anasema, huenda zinachangia baadhi ya vitendo wanavyotekeleza wanapokuwa kazini na haya ni mambo waliobaini wakati wakiendelea na mafunzo haya. Changamoto mara mbili, kuna changamoto katika jamii na kuna changamoto zao wenyewe kama wafanyikazi wa uh, kitengo cha usalama, alafu kuna ile ya kuwa unaweza kuwa wewe roho yako ni nzuri na unataka kufanya mazuri, lakini katika uh, kitengo cha usalama lazima usikize orders kutoka juu, fanya hivi, nenda kapige risasi na uwajua kabisa huyu mtu hana hatia, lakini umeambia uende ukachukua. Ni shughuli ngumu wanayofanya ya kutoa mafunzo ya sheria na haki za kibinadamu kwa maafisa wa polisi, lakini huenda mafanikio yakapatikana baadaye kilele cha mpango huu ni kuwakutanisha maafisa wa polisi vijana wa mitaani pamoja na wazazi wa vijana hao. Topiste Juma ni mwanaharakati wa kutetea haki na mmoja wa wanaoendesha mradi huu wa kijamii. Pia wao wana changamoto zao, wanahitaji counseling. Mambo mengine wanafanya bila wao kupenda. Ni kazi ndio, lakini nasi tunawaleta katika aspect ya haki za ubinadamu. So sasa hizi tumeanza na namba ambayo iko sasa around 30 officers Baadaye tena after one month tutarudi tu tena, wengine total number of 100 police officers. Vijana wamekubali waekwe pamoja na polisi, so lazima tuwaprepare psychologically kwamba mnaenda kukutana na kijana ambaye mlikosana na kijana, na yeye pia tumemzungumzisha na tukamtrain, unaenda kukutana na polisi ambaye mmekuwa na vita na yeye. Na mzazi pia tumemprepare kwamba sisi sote watatu tutakuja kukutana na polisi kijana na wewe, then the next meeting tunawaleta wote pamoja: mzazi, kijana na polisi mimi ni Salma Muhammed, makala ya jamii na maendeleo nam. Na kabla hatujatamatisha matangazo ya kumekucha Afrika, basi mwenzangu Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kuletea muktasari wa habari <muchos> Gavana wa jimbo la Florida wa chama cha Republican Rick Scott ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa Seneti dhidi ya mpinzani wake Mdemokrat Bill Nelson kufuatia kuhesabiwa tena kwa kura kwa kutumia mkono baada ya zaidi ya wiki moja tangu ufanyike uchaguzi wa katikati ya muhula. Matokeo hayo yaonyesha Scott akiongoza kwa tofauti ya kura elfu kumi. Na baada ya ushindi huo wa Scott, chama cha Republican sasa kinaongoza kwa viti 52 kwenye baraza la Seneti dhidi ya viti 47 vya Wademokrats. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ameonya kwamba harakati za kutaka kumwondoa kwa kura ya imani zitachelewesha utekelezaji wa kuiondoa kabisa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. May amesema hayo jana baada ya zaidi ya wabunge 20 kutoka chama chake cha, cha Conservative kutoa taarifa ya kutaka ifanyike kura ya kutokuwa na imani na uongozi wake. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari amesema atalipa kipaumbele suala la kupiga vita ufisadi iwapo atachaguliwa kuiongoza Nigeria kwa mhula mwengine wa miaka minne hapo mwakani. Akizindua kampeni ya uchaguzi wa Februari 16 jana mjini Abuja, Rais Buhari amesema ametekeleza ahadi zake za kuimarisha usalama, uchumi na kupambana dhidi ya ufisadi. Pamoja na hivyo, amekiri kuwa bado kuna kazi ya kufanya ili kila mwananchi wa Nigeria apate matunda. Naye Rais Donald Trump amesema haoni muhimu wa kuketi ana kwa ana na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller akijibu maswali yake kuhusu tuhuma dhidi ya Rusia kwamba iliingilia kati uchaguzi wa 2016. Na kwa hizo habari kuhusu Rais Donald Trump na mwendesha mashtaka Mueller, naona muda wetu hapa studio umetamatika. Kwa niaba ya wenzangu wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodona uh, Chuba Hiro, mimi ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduimana. Tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.