ni saa tatu kamili afrika mashariki hapa washington ni saa saba kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire waziri mkuu wa uingereza theresa may anayekumbwa na matatizo ya kisiasa amejitokeza tena kutetea mkataba wa umoja wa ulaya akitoa wito kwa waingereza kumunga mkono wakati wakosoaji ndani ya chama chake wakidai kwamba mkataba uliopendekezwa utaifanya uingereza kuwa nchi kibaraka wa ulaya Mkataba uliopendekezwa na Umoja wa Ulaya zaidi ya miaka miwili baada ya Uingereza kupiga kura ya maoni ya kujiondoa umesababisha takriban nusu ya mawaziri kujiuzulu. Mkataba pia ulichochea mzozo mkubwa katika baraza kuu la bunge ambako Mei alipokelewa kwa uhasama mkubwa hakuwahi kufanyiwa waziri mkuu yeyote wa Uingereza tangu mwaka 1944 pale Neville Chamberlain alipoondolewa madarakani mwanzoni mwa vita vya pili vya dunia. Wabunge wa pande zote wametangaza kwamba wataupinga mkataba huo hata kabla ya kuwasilishwa kwao. Idadi ya vifo kutokana na moto unaoendelea katika maeneo mawili ya jimbo la California, hapa Marekani imefika sitini na sita. Wataalam wanadhani kuna sababu kadhaa zilizosababisha moto, kuanzia kuongezeka kwa wakazi katika eneo hilo, mabadiliko ya hali ya hewa, hadi hitilafu katika vifaa vya kupambana na moto imetajwa kuwa sababu. Wanasema moto wa hatari, wanasema moto huo ndio hatari kubwa wa mwaka huu na huenda ukawa ishara ya kutokea moto mbaya zaidi katika siku zijazo. Jennifer Balch, mkurugenzi wa Earth Lab kwenye chuo kikuu cha Colorado, amesema matukio ya moto katika maeneo ya magharibi mwa Marekani yanaongezeka. Zaidi ya wa Waislamu Rohingya mia moja waliokimbia kutoka kambi za wakimbizi nchini Myanmar wamepatikana katika pwani ya kusini mwa nchi baada ya kuwa baharini kwa muda wa siku kumi na tano katika jaribio la kuingia Malaysia. Kundi hilo lenye watu mia moja na sita wamepatikana wakielea kwenye boti la mbao katika bahari ya Andaman, kilomita chache kutoka pwani ya mji wa Chookutan, mbali wa kilomita 80 kutoka mji wa biashara wa Yangon, kusini mwa Myanmar. Polisi wamesema kwamba kundi hilo la Warohingya linajumulisha watoto ishirini na tatu na kwamba mtoto msichana alikufa siku sita zilizopita baada ya kunywa maji ya baharini kwa kukosa maji safi na kwamba hakuwa amekula kwa muda wa zaidi ya siku tisa. Watu arobaini na wawili wamekufa katika ajali ya basi lililoshika moto kusini mwa Zimbabwe. Watu ishirini wamelazwa hospitali na majeraha mabaya ya moto, kulingana na shirika la habari la Zimbabwe ZEC. Picha zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu wakiwaokoa waliojeruhiwa na kupeleka mili katika chumba cha kuhifadhi maiti. Basi lililohusika katika ajali lilikuwa likisafiri kutoka mji wa Bulawayo kuelekea mji wa Beitbridge, liliposhika moto katika kile kinatajwa kuwa hitilafu kwenye tenki la mafuta. Wiki jana watu hamsini waliaga dunia baada ya mabasi mawili kugongana ana kwa ana nchini Zimbabwe. Wakimbizi 51 waliokuwa wanazuiliwa nchini Libya wamewasili Italy baada ya kuondolewa Libya na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR. Kuna maelfu ya wakimbizi walio nchini Libya, hasa wanaotoka jangwa la Sahara. Baadhi yao wamekuwa Libya kwa matumaini ya kufika bahari ama barani Uropa kwa kutumia usafiri wa baharini. Idadi kubwa ya wakimbizi hao wanaoishi katika mazingira hatari yenye dhuluma, kazi ngumu na ya kulazimishwa pamoja na kuteswa na makundi yanayofanya biashara za magendo na makundi ya wapiganaji. Shirika la UNHCR limeondoa takriban wahamiaji elfu moja kutoka Libya mwaka huu. Na China imekosoa matamshi ya makamu wa rais wa Marekani Mike Pence kwamba shughuli za utawala wa Beijing baharini kwenye mpaka na Korea Kusini ni kinyume cha sheria na hatari kwa usalama katika mkutano no na waandishi wa habari msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Hunching amesema kwamba hakuna nchi ikiwemo Marekani imetoa ushahidi kuonyesha kwamba China inanyimwa wengine haki ya kupaa juu ya bahari ya kusini mwa China. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani e, tutaangalia taarifa za mauaji ya walinda amani e, saba katika eneo la mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wameuawa na kundi ambalo linadaiwa la ADF. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia eh, shughuli za sh, uh, baraza la sanaa nchini Tanzania, basasa, Basata hasa kufuatia malalamiko ambayo yamekuwa yakiendelea kutoka kwa wasanii wa fani ya muziki wa kizazi kipya nchini humo kwamba baraza hilo ilivyo sasa limekuwa likifungia nyimbo zake, nyimbo zao bila kufuata taratibu. Mimi ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani hii leo, tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taarifa zilizozagaa ni kwamba kundi la waasi limewaua wanajeshi saba wa kulinda amani wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari hizo zilitangazwa e, na msemaji wa Umoja wa Mataifa a, jijini New York ambako ndiko yaliko makao makuu ya umoja huo. Umoja wa Mataifa umesema walinda wake amani wapatao saba waliuawa katika mapigano yaliyezuka karibu na mji wa Beni, Kaskazini mwa Kivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini eneo hili ni eneo ambalo limeshaathiriwa zaidi na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola hivi sasa nchini humo, ambapo takriban watu zaidi ya mia mbili na kumi wametangazwa kupoteza maisha wakati nchi hiyo hivi sasa ikiwa ikielekea katika uchaguzi, na eneo hilo limekuwa na utata katika mwelekeo wa uchaguzi huo, ambapo licha ya usalama, ugonjwa wa Ebola umekuwa ukikumba eneo hili lakini bado haijajulikana ni kundi gani la waasi limehusika, licha ya taarifa kwamba ni kundi la ADF, japo swala hili limeendelea kukinzana e, na taarifa mbalimbali, hasa watu ambao wako huko, hasa wanahabari ambao wakizungumza na waandishi wa habari juu ya tukio hilo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujerik amesema kwamba wanajeshi waliopatiza maisha sita ni kutoka nchini Malawi na mmoja kutoka nchini Tanzania. Tanzania tayari imeshapoteza wanajeshi kadhaa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao walikuwa nchini humo kwa ajili ya kulinda amani. Lakini kwa mujibu wa msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa, walisema kwamba walinda amani e, wamewawa wakati wa operesheni ya pamoja iliyokuwa ikifanywa na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa na jeshi la Kongo dhidi ya waasi wa LA, LA democratic forces linalojulikana maarufu kabisa kama ADF na inaelezwa kwamba taarifa za awali zimeonyesha kuwa walinda amani wengine kumi wamejeruhiwa na mmoja hajulikani alipo mpaka hivi sasa, kwa mujibu wa msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa. Walinda amani kadhaa wa jeshi la Kongo pia wameripotiwa kuuawa ama kujeruhiwa kujiruhi, katika operesheni hiyo. Tujiungie na mwanahabari wetu Austere Malivika kwa ajili ya kutueleza kile ambacho kipo na nikaanza kumuuliza Austere Malivika, nini ambacho kinaelezwa juu ya sakata hili? indaamani wa Umoja wa Mataifa wameuliwa katika mapigano mapigano ambayo yalikuwa kati ya jeshi la wa serikali na waasi wa ADF kwa sababu jeshi la Umoja wa Mataifa limekuwa likiunga mkono jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hasa hawa wanajeshi ni kwamba wamekuwa katika kikosi maalum ambayo kinajulikana kama vile FIB, yaani ni kikosi ambacho kina muungano wa jeshi la Tanzania, Malawi na Afrika Kusini, ambao ndio wao wanapigana na wanatumia wana, ya, ya, ya kupigana alafu, saba miongoni mwao ndio waliuliwa, sita kutoka Malawi na vilevile mmoja kutoka Tanzania, lakini vilevile kuna wengine kumi ambao walijeruhiwa, wakiwemo askari kutoka Tanzania na wengine askari kutoka kutoka Malawi. Na kile ambacho kinaelezwa sababu ya mapigano haya kuzuka ni nani ambaye inaelezwa walianzisha mapigano? au haya mapigano yalikuwa ni ya uh, kushtukiza ama ni jambo ambalo lilikuwa limeshapangwa kabisa kwenda kushambulia walinda amani hawa? Sio kwamba ilikuwa ya kushtukiza, ni mapigano ambayo yalipangwa kwa sababu ni operation uh, ambazo jeshi la Kongo pamoja na Umoja wa Mataifa zimeanzisha kwa ajili ya kusaka waasi wa ADF ambao wamekuwa ukishambulia mji wa Beni kila siku, kwa sababu mji wa Beni sasa hivi umekuwa ukishambuliwa kila mara, alafu kwa sababu kuna baki tu siku sita kabla kampeni yaanzishwe ni kwamba jeshi la Umoja wa Mataifa Kongo, wa asi, wa na lile la Congo lilianzisha operesheni kuwafukuza mbali waasi ambao walikuwa tayari wameanza kushambulia mji wa katikati na vile kusababisha sehemu moja ya wananchi kutoka hata katika sehemu moja ya mji, alafu ndio Umoja wa Mataifa kupatia shinikizo lao na ziara ya kiongozi wa umoja wa mataifa operation yaliamua kwamba lazima umoja wa mataifa na serikali ya Kongo waweke nguvu pamoja kuwatafuta hao waasi wa ADF, na bahati mbaya wakawakuta huko karibu na mji, ndio waka mashambulizi yakaanza hapa, na mapigano yalikuwa yamefanya siku mbili na katika siku mbili hizo ndio haya matokeo yametokea. Lakini sio tu kwamba ni askari wa umoja wa mataifa pekee, kuna vile vile askari wa Kongo ambao zaidi ya kumi nao waliuliwa katika mapigano hayo, na hata waasi wa ADF ambao idadi hivi sasa hatujapata. Mara nyingi yamekuwa yakitokea mapigano uh, hawa ADF wamekuwa wakitajwa mara kwa mara. ADF ni kweli ndio wameendeleza kufanya mashambulizi ya huko, ama kulengwa na mashambulizi ya vikosi vya walinda amani na jeshi la jamhuri demokrasia ya Kongo, ama pia kuna makundi mengine ya wanamgambo ambao wamekuwa wakifanya matukio mabaya huko, na ADF kupewa lawama hizo Kongo ni kwamba uh, kile ambacho kimezungumzia, hata mimi ni mwenyewe nimejaribu kuwauliza Umoja wa Mataifa, nimewauliza kila mara, nani anaua watu bedi. Umoja wa Mataifa nasema ni watu wenye silaha wao, hawataji jina. Nikiuliza serikali ya Kongo inasema kwamba ni waasi wa ADF, lakini vilevile kuna mbunge ambaye ni Kiro Chungo Gregoire, nilimuuliza kwa sababu alienda kufanya investigation katika maeneo haya, anasema kwamba kuna makundi mengi katika msitu wa Beni. Anasema kweli kuna ADF, kuna makundi mengine ambayo hakutaja jina. Anasema kwamba mauaji anaofanyika Beni sio kwamba tu ni ADF peke yake, lakini kuna makundi mengi. Lakini utafahamu kwamba katika pori za Beni mashirika yenye kuhusika na utafiti nasema kuna zaidi ya makundi arobaini ambayo yako katika msitu wa Beni, lakini lile linalolengwa ni lile la ADF kutoka Uganda, kwa sababu limefanya zaidi ya miaka thelathini uasi ambao ulichukua serikali ya Uganda, ulianzishwa tu maeneo na wakaanza vita vyao mashariki mwa, mwa Uganda mpaka wakamwondoa rais wa zamani alafu masalia ya hao ambao walibaki walibaki hadi kwenye ardhi ya Kongo mpaka sasa. Na hata serikali ya Uganda kila mara imekuja upande wa Kongo inashindwa kuwatoa katika mlima wa Rwenzori ambao ndio mlima mrefu wa pili barani Afrika na unaigawa Kongo na, na, na, na, jamhuri na Uganda katika wilaya mingine, eh, ya Kasese na upande mwingine eneo la Beni upande wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alafu, ambayo inasema kwamba huenda waisi ADF wamekuwa so na uhusiano na kundi la Al Qaida. Ni ripoti ambayo imetoka sasa hivi, na serikali ya Kongo sasa hivi inasema kwamba ni lazima Umoja wa Mataifa utambue kwamba Beni kuna ugaidi, na wanasema kwamba iwapo hawatatambua hiyo, basi hakuna hatua ambayo itachukuliwa. Lakini wengine wananchi wanasema kwamba pengine kuwa jeshi la Kongo na Umoja wa Mataifa wameshindwa, basi wachukue jeshi la Uganda ama lile la Kenya ambalo limekuwa na uzoefu kupigana kule Somalia katika suala la ugaidi, ili niweze kusaidia jeshi la Kongo kwa sababu wanajeshi wa Umoja Mataifa wengi vile vile hawana ile elimu ya kupigana na ugaidi. Unajua, wanatumia terrorism na wengine wanatumia gorila, na gorila ni mtindo wa kisasa ambao waasi wanatumia wana na ndio ADF imekuwa ikitumia kila mara. Na mpaka hivi sasa, taarifa gani zimetolewa juu ya wale ambao wamepoteza maisha, kurejeshwa katika mataifa yao, na wale ambao wanaendelea, kama kuna waliojeruhiwa? Ni nini hasa ambacho kinaelezwa hapo mahali vika Edi, uh, Zongo, ni kwamba sasa hivi umoja wa mataifa ulitoa kwanza pole kwa nchi ambazo zimepoteza askari wake, lakini wakati ambapo tunazungumza wa ni kwamba mili yao imewekwa katika mji wa Beni, eh, taratibu zikisubiriwa, kwa sababu huwa wanajeshi kuingia katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanapita katika mji wa Kambala Endebe, na hapo ndio kila askari na mwanajeshi anaandikwa anaingia Kongo kufanya nini, kutoka wapi kwa hiyo tena mili hiyo itatoka katika njia ya Kongo kupita katika njia ya Endebe alafu hao ndio kila watu sasa wapelekwe katika nji yao, lakini haijajulikana nini ama pengine katika siku tatu ama siku nne mili yao itaweza kure, kure, kurejeshwa kwao hivi hivi karibuni, kama vile imekuwa ikifanyika kila mara wakati ambapo kama siku hizopita tena askari kutoka Tanzania walishambuliwa kwenye mto wa Semliki na kumi na nane wakafariki waka dunia. Alafu hivi vita vya Beni ni kwamba kwa kweli vimechanganya watu mpaka wananji wamechoka, kwa sababu sasa zaidi ya, ya, ya rahia wa kawaida elfu mbili wameuliwa kwa mapanga, kuchinjwa kwa visu, wengine kwa risasi na hata Umoja wa Mataifa unashambuliwa. Kwa hiyo watu wanajiuliza ni nini ilipo Beni ni kitu gani kinakuwepo? Lakini serikali imesema hakuna kitu kingine bali ni ugaidi ambao sasa umeingia Kongo. Ni Ausere Malivika akitueleza uh, kwa undani juu ya tukio la kuuawa kwa walinda amani saba katika e, mapigano yaliyozuka karibu na mji wa Beni, kaskazini mwa Kivu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ambalo vilevile hivi sasa linakabiliana na ugonjwa wa Ebola ambapo katika mji wa Beni na vijiji vya jirani umekuwa ukikabiliwa sana na mlipuko wa ebola ambapo umeshaambukiza watu zaidi ya mia tatu. Ambapo mlipuko wa ebola uh, watatu kwa ubaya zaidi kuwahi kutokea baada ya ule uliotokea Afrika Magharibi mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi elfu mbili kumi na sita. Ambapo watu elfu ishirini na nane waliambukizwa na ugonjwa huo wa ebola. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki na tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ambapo hii leo e, tunaliangalia Baraza la Sanaa nchini Tanzania maarufu kabisa kama BASATA, ambapo katika kipindi cha miaka takriban mi, miwili mitatu iliyopita baraza hili limeonekana kuwa na mfululizo wa kuzifungia nyimbo mbalimbali mbali za wasanii wa Tanzania, hasa wale ambao wanaimba muziki wa kizazi kipya maarufu kabisa kama Bongo Flava, kwa kudai kwamba mashairi yao yamekuwa yakikiuka e, maadili ya Tanzania, na ambapo wasanii hao wamekuwa wakiitwa mara kadhaa kwenda kuzungumza na baraza hilo ili kufanya marekebisho ya mashairi ambayo wamekuwa wakiatumia katika nyimbo zao. Tukio la hivi karibuni ni kufungiwa kwa wimbo wa Mwanza ambao umeimbwa na wasanii kutoka kundi la Wasafi, eh, wasanii Diamond pamoja na Rayvanny ambao wenyewe walitoa wimbo wao na kusema kwamba eh, una mahadhi ambayo yasiyofaa. Nimeongea na mwana falsafa Eh, Hamisi Mwinjuma ambaye ni mmoja kati ya watu wa bodi hiyo ya Basata na vilevile vile ni msanii wa Bongo Fleva juu ya kile ambacho kinaendelea, na haya ndipo walipoanza kuzungumza. Kwanza niseme kwamba nafikiri tunakubaliana kimsingi kwamba Basata iko kwa ajili ya, ku, ya kusaidia sanaa kusaidia ukuaji wa sanaa na wasanii wake, na kuna vitu vingi ambavyo Basata inakuwa inavifanya kwenye shughuli zake za kila siku, sio tu kufungia. Isipokuwa kama kawaida sisi tuna pay attention kwenye vitu ambavyo vinakuwa na ma na conflicts na nini. Kwa hiyo Basata inafanya vitu vingi na shei vitu vyote, kwa mfano inapofungia wimbo au inapompa adhabu yoyote nyingine msanii, sio vitu ambavyo anavifanya viko nje ya sheria. Kwamba sheria zilikuwa hazifuati ni kitu kimoja uh, lakini Basata iki exercise mamlaka yake na kuamua sheria zifuatwe, huwezi kusema kwamba Basata inabemenda ukuaji wa sanaa. Inafanya kazi kulingana na mamlaka uh, kulingana na sheria na taratibu ambazo tulikuwa tumejiwekea na zimeandikwa. Hakuna kitu kimoja ambacho Basata imekifanya iko nje ya maandishi ya jinsi ambavyo inatakiwa kujiendesha. Sasa mara nyingi shida inakuwa kwenye tafsiri. Hili ni tusi, hii sio tusi, hiki kitendo ni sahihi, hiki kitendo kikibana bana, umezidi, umefanya ukali sana. hiyo ni Uh, perception tu ya jinsi ambavyo mtu anataka kuona. Unajua, wakati mwingine mi naweza kuona kitu ni cha kawaida, anko ukaona kitu hiki bana, mbona kinakiuka maadili. Wakati mwingine wao ukaona kitu cha kawaida, mi nikafikiri kinakiuka maadili na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni, ni tafsiri tu, na hapo nafikiri ndo kunapokuja uh, matatizo mengi. Kuna hili wimbi la siku chache zimepita kuona kwamba kuna baadhi ya nyimbo zinafungiwa na BASATA na kumekuwa kuna kama hilo wingu ambalo limetanda la watu kuona kama ulivyogusia kwamba watu wanaangalia vitu ambavyo vina mtafaruku kidogo, ndio kuona kwamba ndio vinakuwa vya msingi aa, na kusahau vile vingine vizuri tu ambavyo vinafanyika. Sasa je, ni ina maana kwamba mm, wasanii wa kipindi hiki kuna mashairi mengi ambao wamekuwa wakiandika yenye matatizo ama ni nini hasa? Nafikiri tuna kawaida tu ya kupinga kila kitu ambacho kinahusiana moja kwa moja na maamuzi ya serikali. Tuna kawaida ya kurebel kwamba serikali imekuwa kali sana kwenye masuala mbalimbali, lakini kimsingi, ukisimama huku mtaani nako, sio mtu mmoja, sio watu wawili wanalalamika kuhusiana na tungo na namna ambavyo zinafanyika sasa hivi, kuna nyimbo nyingi ambazo mtu ukiulizwa kama bwana, unaweza kuwa comfortable kuimba mbele ya mama yako au mbele ya watoto wako, huwezi kukubali. Yaani utasema tu kwa sababu unataka kupinga labda maamuzi yametoka hivi, to go against, lakini kiukweli tunajua ba, kitu hasa kinachotokea sasa. Ili wimbi naona, pengine tungo zimehamia, zime huko, zimekuwa na direction, inabidi ziwe na utata utata ili ziuze, lakini sanaa ni biashara. Kwa hiyo watu wanaangalia kitu ambacho watu wata iwe kwa uzuri iwe kwa ubaya, hakuna negative publicity kwenye kwenye mziki. Kwa hiyo watu wanataka kuzungumziwa, iwe kwa ubaya iwe kwa uzuri iwe kwa utata iwe kwa smoothness, ili mradi wasikike biashara ifanyike. Kwa hiyo tungo zimeelekea huko kweli, na ndiyo maana BASATA nafikiri wamekuwa wakali. Tuchukulie mfano huu wimbo wa Mwanza ambao umetolewa kama wiki moja na nusu hivi iliyopita na mwanamuziki Nasib Abdul Diamond pamoja na Reivani. Hapo Tanzania tulisikia BASATA imefungia huu wimbo kwenda mbele zaidi mpaka kufungia katika mitandao. Je, kwanza tukianza kuangalia wimbo wenyewe, unadhani una matatizo na? <coughs> vilevile tuendelee mbele kuangalia Je, kile ambacho BASATA imeeleza kutaka huo wimbo ufungiwe, pengine mpaka kwenye mitandao, kilikuwa ni kitu sahihi, ama pengine wangeweza kufanya adhabu ikawa si kali kiasi hicho? Kwanza mimi na, na na personal interest kwenye hiki kitu, kwa sababu mimi uh, viongozi wa Wasafi waliniomba bana, uwimbo uh, umefungiwa na tunafikiri wewe kama mjumbe wa bodi lakini pia msanii mwenzetu uliangalie kisanaa ili swala ukaongee na wale wazee kule, tuone kama tunaweza kupunguza hii adhabu ama namna gani. Siku ya kwanza, wakati wimbo unatoka, mmoja viongozi wa viongozi wao walituma kwenye moja ya magrupu ambayo tuko pamoja, nikamwambia wimbo nimeupenda kimsingi, wimbo mzuri, kuna sanaa kubwa, ukiangalia jinsi ya mipango ya jinsi ambavyo watu wamefanya video, dancing nini, kila kitu kilikuwa, dances zile, kila kitu kilikuwa uh, kiko sawa, isipokuwa kulikuwa na utata, kuna ukakasi kwenye kwenye tungo na jinsi ambavyo ingeweza kuwa inatafsirika. Nafikiri kama wasanii walifanya makusudi kwa sababu again hiyo mikingamo yani, ma- ya mawazo. Huyu aseme hii iko sawa, huyu asema hii haiko sawa, ndo biashara yenyewe ilipo. Kwa hiyo walifanya makusudi hivyo, lakini hawakutegemea kwamba BASATA pengine itareact kwa kiasi hicho. Na mimi nikaenda BASATA mwenyewe kujaribu kuongea na wale wazee, kuona kwamba adhabu ilikuwa kubwa sana. Nafikiri pamoja na kwamba kweli, uh, kunawezekana kuna ukakasi, vijana walikuwa wamekosea, lakini tuone kama tunaweza uh, uh, baraza, kuomba baraza likapunguza adhabu yake. Unajua mimi kama mjumbe wa bodi, sio jukumu langu kufungia au fungulia nyimbo hiyo ni uh, swala la watendaji. Kama watu wimbo wao utafungiwa, msanii akafikiri kwamba hakutendewa haki, ndo anakata rufaa kuja kwenye bodi ambayo mimi nipo. Kwa hiyo haikuwa imefika huko na mimi sikuwa nafikiri kwamba kuni busara ya kuingoja mpaka ije kwenye bodi wakati tunaweza kuongea, tukacompromise, tukakutana mahali katikati, asiathirike mtu yoyote, na wala tusitumie gharama kubwa BASATA, kwa kwa na tusipoteze muda mwingi. Kao mi nilienda BASATA nikaomba. Kweli nafikiri wimbo una ukakasi, lakini kama kama msanii kama mpenzi wa mziki ambaye nimezidisha umri wa miaka kumi na nane, nafikiri wimbo ni mzuri kama mzazi na mlezi wa watoto wangu wadogo ambao wanaimba kila wimbo ambao wanausikia wanaoshika kichwani kirahisi, nisingependa kusikia mtoto wangu akiimba wa wimbo huo. Kwa hiyo again, unaona position yangu ilikuwa kama navutwa huku na huku. Kama msanii naona wimbo sawa na, na kama mpenzi wa mziki mm -hmm. nilizidi umri wa miaka kumi na nane, lakini kama mze, mzazi na mlezi sikuwa naona ni sahihi. Kwa hiyo nikawa nawaambia wale wazee tuone kwamba tunaweza kutengeneza mazingira ya yeah kuwalinda watoto wapenzi wa mziki ambao hawajafikisha umri wa kusikia tungo kali kama hizi, wasikiwe na hizi tungo, lakini wakati huo huo tusiwadane sana wasanii kwenye nafasi yao ya kufanya ubunifu wa sanaa na kufanya utata ambao unaweza kufanya biashara yao ikaenda zaidi. Maamuzi yamefikiwa vipi? Maanake kuna habari nyingi zinatambaa kwenye mitandao kwamba BASATA wamelegeza ile adhabu, wengine wakieleza kwamba BASATA wameipa Wasafi ridhaa ya kuendelea kuutumia huo wimbo eh, tofauti na ilivyokuwa awali. Tulikubaliana kimsingi, nilienda kuongea na watendaji, tukakubaliana kimsingi kwamba adhabu i- ipunguzwe. Hakukuwa na uwezekano wa adhabu kuondolewa kabisa, yani ales kuwa na Executive decisions au oh, oh, kitu kama hicho lakini hakukuwa na uwezo wa adhabu kuondolewa kabisa, isipokuwa ilikuwa imepungua kwa kadri ambavyo Wasafi walikuwa wanaomba. Kwa hiyo tulikuwa tunakutana mahali katikati, mahali ambapo BASATA wanataka kufika na mahali ambapo Wasafi wanataka kufika, wote tujivute tukutane katikati, tujaribu kupata masuluhisho ya kitu hicho. Na maamuzi yalikuwa bado hayajatangazwa, lakini utaratibu ulikuwa umeanza kufuatwa. Wasafi walitakiwa warekebishe wimbo, waandike barua ya kuomba msamaha na walipe faini, lakini faini ilikuwa Google, na pia niliwaombea ikapunguzwa tayari. Kwa hiyo tuko kama tumekutana mahali katikati sasa. Sijapata barua ya reaction ya Basata moja kwa moja baada ya Wasafi kuomba radhi na kufanya yale waliotakiwa kufanya, kama sehemu ya kuomba na kuomba radhi hiyo, lakini na uhakika kwamba adhabu itakuwa imepungua. Sidhani kama inaweza kuondolewa kabisa, lakini kupungua, lazima itapungua. Mwana FA, tukiangalia muziki wa kizazi kipya umekuwa sana na kuwa ajira rasmi hivi sasa na si rasmi tu, ina mwelekeo wa kuwa ni sehemu ya vitu vinaweza vikaingizia Tanzania mapato mengi sana, endapo kutakuwa na sheria ambazo zitakuwa madhubuti za kulinda haki za wasanii wenyewe. Kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, tunaona vijana wengi wanajitokeza wanaingia katika muziki wakijiajiri na kufanya mambo makubwa tu, uh, ya mfano kwa jamii nzima. Kwa mazingira iliyopo hivi sasa, uh, kuna hali ya kwamba pale wanapoandika mashairi kufikiria zaidi jamii ama ni nini ambacho kinasukuma hii hali kuweza kubadilika hivi sasa? Maanake umegusia kwamba wasanii wenyewe inawezekana kwamba wameanza kuona kuwa na tungo tata ndio kitu ambacho kitafanya biashara zaidi. Mahali ambapo mimi nipo ndo mahali pa gumu zaidi. Kwanza unavyoniuliza maswali najiona ka nimezeweka, umeniongezea miaka ishirini kwa sababu um, na position ya kufanya maamuzi kuamulia kwa kwamba bwana hii tungo ni sahihi ama sio sahihi. Mimi nawaomba wasanii kwamba tufike mahali tusikwazane, yani tusiweke katika nafasi ambapo labda itungo itakuwa haimbiki. Jaribu kupicha tu, kila mtu ana akili simamu. Jaribu kutengeneza picha tu, huu wimbo utaburudika ukiimba mbele ya mtoto wako na ukisikia ana sing along huu wimbo utaona sawa sawa kuimba mbele ya mzazi wako ama mama mkwe wako na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kila mtu apime tu, kwa sababu unajua, ubaya wa mziki hakuna kipimo cha moja kwa moja kwamba hili guaranteed tu, hii ukiweka hii itakuwa hivi. As long as sio matusi ya moja kwa moja, vingine vyote vinaweza kutafsirika na tukakutana katikati mahali. Sasa ubaya wa mimi mahali nilipo ni kwamba mimi nimepelekwa BASATA kama mjumbe wa bodi, lakini nategemewa kwamba niende kusaidia wasanii wenzangu wakipata matatizo kama hivyo, nisimame nao kuwatetea, kukiwa na kwa namna yoyote ile, mimi ndio niwe spika yao. Hasa mahali nilipo kwenye baraza, inaonekana kama baraza ndio refa, yani linaamua yenyewe, kazi yake ni kuadhibu tu wasanii, ambapo sio kitu ambacho ningependa sana kiwe kinaonekana hivyo. Kuna ukakasi sana kwenye namna ambavyo watu wanaliangalia baraza, so ningeomba wasanii, hizi tungo zilegeelegee. Kuna vitu vingi vya kuimba, sanaa ina u, u, uwanja mpana sana ambao vitu vingi vingeweza kutengenezewa tungo na zivisifike, mahali ambapo baraza linasema lina- linavifungia. Kukiwa na namna ambapo unaona umeonewa, hiyo kweli tunaweza tukajadiliana, tukavutana na basata na kuhakikisha kila mtu anapata haki yake, lakini tuliofika mahali kwamba naona kabisa naenda kutetea, lakini hiki inachokitetea sio kitu sahihi. Huyo ni Hamisi Mwinjuma maarufu kabisa kama Mwana FA, ambaye ni msanii wa muziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, Bongo Flava E, ambaye alianzia katika ile kundi la East Coast pale jijini Dar es Salaam, lakini hivi sasa ameteuliwa kuwa mjumbe wa baraza la sanaa nchini Tanzania Basata, akiwa sambamba na msanii mwingine wa filamu nchini Tanzania Singo Mtambalike maarufu kabisa kama Rich, Rich. Basi tulikuwa tukizungumzia kile ambacho kinafanyika ndani ya baraza hilo la sanaa nchini humo hasa Eh, kuwepo kwa lawama za kufungia nyimbo za wasanii ambazo zinaonekana kuwa na lugha ambayo si nzuri kwa jamii ya hapo. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran za dhati kwako wewe kunisikiliza toka tulipoanza kufanya kipindi hiki siku ya Jumatatu na ninakualika tena siku ya Jumatatu eh, kuanza wiki nyingine ya kipindi cha kwa undani. Kwa niaba yoyote nakwambia, nakuambia wikendi njema.