kutoka studio 15 hii ni voa express ujambo msikilizaji wa voe express mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa najua eneo lililopo huko afrika mashariki ni saa kumi na nusu alasiri hapa mjini washington dc ni saa mbili na nusu asubuhi kule afrika ya kati ni saa 9 za alasiri. naitwa Mkamiti Kibayasi Srambaa. Asante sana, na mimi nikiwa ndani ya studio. Msikilizaji, leo ikiwa siku ya juma tano, nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele, novemba 12, hapana, novemba 14 Haswa, mbona <laughs> ulikuwa unarudisha siku nyuma <laughs> ah. na hii siku ya leo <laughs> ni siku maalum kabisa ya maadhimisho ya ugonjwa wa kisukari, bila Umiani shaka, jambo la muhimu sana, maana ugonjwa huu mkamiti kama unavyofahamika, si hapa tu Marekani, duniani, Afrika Mashariki na maeneo mengi, umeathiri watu wengi sana na unaendelea kuathiri watu wengi haswa, na nchi ambazo uh, zinazoinukia zinazo kiuchumi ndizo zinazoathirika sana na ugonjwa huu wa kisukari, hususan kule katika nchi za uh, sub-saharan countries zilizo chini ya jangwa la Sahara, ndizo zinaathirika na zaidi na ugonjwa huu wa kisukari. Sawa kabisa na moja kwa moja basi, katika matangazo yetu tutamulika kule nchini DRC ambapo leo tutaangalia hali ilivyo kutokana na uchaguzi unaoendelea nchini humo, tutaungana naye malivika hali kadhalika. Vile vile tutaangalia kwamba upinzani unakuja juu kukiwa huku ambapo operesheni dhidi ya waasi wa ADF ikiendelea. Vilevile tutaangalia lile swala la korosho kule nchini Tanzania ambapo jana serikali ilisema kwamba kuanzia leo wakulima wataanza kulipwa fedha. Sasa ili kujua kama ahadi hiyo imetimia au la, tutajiunga na mwandishi Abdulaziz Ahmed wa Channel 10 kule Mtwara, kule Lindi, kule Lindi. Kule. na bila kusahau mm -hmm. Katika kero langu hii leo tutaangalia malezi ya Malaysia, watoto yamekuwa na changamoto. Changamoto hizi ni zipi? Basi hebu tusikilize. Kero langu ni kuwa watoto wamekuwa wamekuwa ni wa, ni wa serikali. Unakuta kama mtoto anafanya vyenye anavyotaka, ukija kama amekozea labda, ukimwambia kwa mdomo mtupu hata kusikiza, ataenda kufanya tena la pili. Haya basi, ni miongoni tu mwa yale ambayo tutakuletea ndani ya dakika hizi thelathini za VOA Express. Vilevile tutakuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tutaangalia Facebook, Twitter na kadhalika, sande vile, vilevile yeah. ndani ya VOA Express tunakusomea habari muhimu za dunia habari zilizohaririwa zenye uhakika, zinatoka hapa ndani ya VOA Express. Hivyo basi, msikilizaji, tega sikio mpaka wakati huo, vilevile tunapatikana na kupitia Facebook na vilevile tutapitiana kwenye mtandao wetu wa www voa uh, swahili com na kule kwenye Facebook uh, anaweza akatusikiliza msikilizaji pia, sio haswa. Vilevile redio shirika tunasikika kule Kenya, nchini Tanzania na mahala popote pale. Tunapatikana moja kwa moja, tunaenda mpaka kule Lindi kwake Abdulaziz Ahmed. Abdul Aziz, bila shaka unatusikia hapo ulipo. Haya basi, ah, bila kuchelewa, tueleze kile ambacho leo hii wakulima wa korosho wamefaidika nacho kutoka kwa serikali ya Tanzania. Eh, ukweli baada ya mtikisiko wa ununuaji wa zao la korosho kumalizwa na rais John Pombe Magufuli na kuamua korosho zote kununuliwa na serikali chini ya benki ya maendeleo ya kilimo TADB, leo hii Jeshi la Wananchi likiongozwa na kiongozi wa operesheni ya korosho kanal Rajabu Mabere uliwasili mjini Lindi ukifuatana na bwana Benjamin Kisinda kutoka jeshi la wananchi, umewasili na kukagua kiwanda cha korosho cha mji wa Lindi cha Buko, kiwanda ambacho kilibinafsishwa kwa mwekezaji Mtanzania na kiwanda hicho kikiweza kufanya kazi kwa muda mrefu na hadi maamuzi ya jana mheshimiwa rais. Katika kuwasili huko, walipokelewa na mkuu wa mkoa wa lindi godfrey zambi, ambaye aliwazungusha kwenye kiwanda hicho kukagua maeneo mbalimbali, ikiwemo ghala la kuhifadhia korosho ambalo liliweza kukutwa na tani elfu tano na hamsini na nane za korosho ambazo zilishakusanywa kwa wakulima kabla ya kufikishwa kwenye maeneo ya mitambo ya ubanguaji. Baada ya kukagua, kiongozi huyo wa jeshi Operation Korosho, Kanal Benjamin Kisinda aliweza kukutana na waandishi wa habari na kusema kwamba jeshi limepokea kiwanda hicho na sasa watafanya tathmini kujua ni mahitaji gani yanaweza kufanyika ili kiwanda hicho kiweze kuzalisha na kubangua korosho ambazo zimeweza kukusanywa kwa wakulima pamoja na zile ambazo zinaendelea kukusanywa. Sasa Abdulazizi eh, ukitueleza ya... tu kwa kifupi. Abdulazizi, kuna wale wakulima ambao wafanyabiashara wa, wa, wa, wa, wa wadogo wadogo ambao wengi wao walikuwa wakiinua wa hizi korosho kwa wakulima kwa kiasi kidogo, pengine hao ni e, nini ambacho kwa upande wao baadhi wakisema kwamba hivi sasa wameathirika kutokana na kutokuwa na uwezo yes, e, wa kufanya hiyo manunuzi. Je, swala hilo liko vipi kwa hawa wakulima wafanyabiashara wadogo wadogo? Kiukweli, kwa miaka yote ya mauzo ya msimu wa korosho hakukuwa na kipengele cha kuangalia wakulima wadogo wakulima wadogo kwa kweli walikuwa hawana fursa kwa miaka yote na misimu yote iliyopita, ikiwemo na msimu huu, kwa sababu utaratibu wa mauzo ya korosho ghafi ulikuwa unafanywa kupitia makusanyo katika vyama vya msingi na baadaye kuuzwa kwenye minada. Na ili uweze kununua kwenye minada, ni lazima utekeleze yale ambayo yanapangwa na bodi ya korosho Tanzania ikiwemo, moja ni kupewa leseni na bodi hiyo, la pili ni kuweka dhamana ya fedha ambazo zilizopungua milioni mia moja kwa ajili ya ununuzi. Sasa wakulima wadogo hawakuwa na nafasi, ila kwa wakulima, kwa wanunuzi wadogo walikuwa wanapata nafasi kwa kununua holela holela, kupitia moja kwa moja kwa wakulima mashambani. Utaratibu hata mwaka huu bado wakulima wengi wameweza kuuza koso zao kwa wakulima wadogo, pamoja na wale ambao tunawaita choma choma au wananunua kwa kangomba. Asante sana... kwa wakulima wadogo haikuwepo. Sawa. Na kushukuru sana Abdulaziz Ahmed kutoka hapo Lindi Tanzania. Basi moja kwa moja tutafuatilia swala hili tuelekee na huko. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama tunavyofahamu, uchaguzi mkuu ndio unanukia, unatarajiwa kufanyika Disemba ishirini na tatu, lakini bado kuna taharuki ya hapa na pale kutoka kwa vyama vya upinzani. Hali kadhalika, hali ya kisiasa pia nayo bado ni tete. Mwenzetu Auster Malivika yupo katika laini ya simu. Malivika, hebu tueleze kwanza hiyo operesheni inayoendelea hivi sasa, na vilevile vile tungependa kusikia kwamba wagombea upinzani Unafahamu kumekuwepo na mtafaruki, hali iko vipi mpaka hivi sasa kwa upande huo wa upinzani pia? Asante uh, sana Mkamiti pamoja naye Sande Shomari, ni kwamba niko Goma, lakini wakati ambapo nazungumza sasa hivi ni kwamba kuna operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF pembezoni mwa muji wa Beni na operesheni hizi zinafanyika katika ushirikiano wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kikosi cha Umoja wa Mataifa FIB, ikiwa ni kikosi ambayo kinaunganisha jeshi askari jeshi kutoka Tanzania pamoja na Malawi na Afrika Kusini, na wao wanasema kwamba ikiwa wanafanya operesheni hizi ni kufuatia malalamiko ya wananchi ambao muji wa Beni umekuwa ukishambuliwa. Kwa hiyo wanajaribu kusogesha wale waasi pembeni ya muji wa Beni kwa sababu Uh, kampeni hivi sasa itaanja na kuna baki tu kama uh, siku tisa kampeni yanje, na wagombea wenyewe wamekuwa wakilalamika kwamba kwa kweli uh, hawataweza kuendesha kampeni yao katikati kati hata ya mji wa Beni kutokana na mashambulizi na hata pembeni, na vile vile kama umetaka kuzungumza ni kwamba, uh, vile kumezuka hali ya tafaruki katika siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika vyama uh, vya upinzani kwa sababu sasa vyama ambavyo vilikuwa vimejiunga pamoja, na wananchi walikuwa wameshukuru kuona kwamba vyama hivi vimeungana, lakini vyenyewe sasa vinatofautiana. Na ukiangalia sasa, wafuasi wa vyama hivi wenyewe, wengine hata hupigana kusema kwamba nyinyi mmefanya hivi, nyinyi ndio mmeharibu hivi, alafu haijulikani ah, kweli hali ya kisiasa itaendeleaje, lakini inaonyesha kwamba ah, hii kutoelewana kati ya wanasiasa wa upinzani kweli ni tatizo kubwa, kwa sababu wananchi wa Kongo walitarajia mabadiliko kwenye serikali lakini wanaona kwamba wapinzani wa, wa, wa, wanakuwa tu ni maslahi yao binafsi. Ndio maana wameshindwa kuelewana kwa sababu kila mtu anataka awe mkuu yani, wanataka madaraka. Na, sasa, vile, katika sehemu malivika uh, kuto kuelewana huku kwa vyama vya upinzani, je, wewe ulieko hapo katika eneo na raia wa kongo wenyewe wanazungumzia vipi uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu utakuwepo au hautakuwepo? Ah, wananchi wanasema kwamba uh, uchaguzi utakuwepo. Wengine wanasema uchaguzi utakuwepo, wengine wanasema uchaguzi hautakuwepo kwa sababu vifaa vyetu vya tume huru havijafika havi, lakini tume huru ya uchaguzi tayari imeanza kuwafunza wafanyakazi wake. Hata wakati ambapo unazungumza ni kwamba baadhi yao katika mji wa Goma na vile hata wengine kutafuta washuhuda ambao kwa sababu kila ofisi itakuwa kila ofisi ya kupigia kura utakuwa na mshuhuda, kila chama kitaweka mshuhuda atakeshuhudia kutazama kweli uchaguzi unaendeleaje. Alafu hii inaonyesha kwamba uchaguzi utafanyika, lakini ijapokuwa e, wengine wanasema kwamba tayari inaonekana utakuwa u, utakuwa na matatizo kwa sababu hasa kufikia kwa wale wana vijiji ambao wako mbali, kwa sababu kompyuta, kuna sehemu ambazo hazijapelekwa, kwa sababu zote hazijafika lakini tume yule uchaguzi unasema kwamba katika mwezi mmoja ni mwe-ni ni, ni siku nyingi. Kwa hiyo hivi vifaa vyote vitafikia wananchi. Na hali ya kisiasa ambayo inaendelea, unakuta kwamba vyama tawala vinaomba vile wale wapinzani ambao wa, hawariziki waje katika vyama tawala, kwa sababu wameona kwamba upinzani umefarakanyika. Alafu yule mpinzani atakayeona kwamba uh, kweli haelewane na mwenzake, basi ajiunge na vyama tawala vinavyomuunga mkono Emmanuel Shadari ambayo alichaguliwa naye Rais Joseph Kabila. Kwa hiyo hii tofauti, lakini wengine wanasema kwamba pengine Fayulu anaweza kufa, kufa, kufaulu, na wanaona kwamba pengine yeye hajawahi kuingia katika ule mchezo wa wwanasiasa, auku kwa akisema kwamba Vital Kamere hana mshikamano na vile Felix Sekedi, wanasema kwamba hajakuwa na ujuzi wa siasa, ndio imempelekea yeye kukataa mikataba ambayo yameandika, kwa sababu kwa ile mikataba Vital Kamere mwenyewe aliandika kwamba ikiwa nitakataa hii mikataba mwenyewe basi nitaacha siasa. Sasa wanamuuliza, je, utaacha siasa? Anasema kwamba kuna watu ambao walimwambia yeye yeah, yeah, achane na hiyo mikataba, lakini watu wanaangalia namna hali inaendelea. Kinachohitajika wanasema ni kuona kwamba rais Joseph Kabila ameondoka, wameweka mtu mwingine kwenye uongozi wa, wa, wa Kongo na kuleta usalama, hasa maeneo ya mashariki ambako kila siku zaidi ya miaka ishirini wa usalama. Shukran sana Malivika, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo, kujua kile hasa kinachoendelea kwa undani zaidi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Waziri wa ulinzi wa Israel, Avigdo Liberman, ametangaza kujiuzulu mapema leo kutokana na makubaliano ya kusimamisha mapigano na kundi la wanamgambo la Palestina la Hamas. Liberman ni miongoni mwa wale waliokuwa katika serikali ya Israel na sehemu nyingine wanakosoa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Misri, na badala yake anataka kuona vikosi vya Israel vinaendelea kupambana na wanamgambo hao katika ukanda wa Gaza. Amesema kwamba makubaliano hayo ni kutoa baraka kwa ugaidi. Vikosi vya uokozi katika jimbo la California nchini Marekani vimepata zaidi ya maiti zaidi katika maeneo yaliyoteketezwa na moto mkubwa zaidi katika historia ya jimbo hilo na kufanya idadi ya kupoteza maisha kufikia 48. Vikosi vya usakaji na uokozi pia vinashirikisha mbwa wanaotambua wana maiti na kufanya uchambuzi wa vinasawa vya mwili wa binadamu katika eneo la Paradise ambalo watu wapatao elfu ishirini na saba walikuwa wakiishi na moto huo kuteketeza nyumba elfu saba. Mamlaka zimesema zaidi ya watu mia mbili bado hawajahesabiwa wakati vikosi vikiendelea kutafuta, huku moto ukiendelea katika upande wa kaskazini mashariki mwa mji wa Paradise. Mgogoro wa kisiasa wa Sri Lanka leo umeendelea baada ya wabunge kupitisha kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu Mahinda Rajapaksa. Spika wa bunge Karu Jayasuria alifanya kura ya sauti baada ya wafuasi wa Rajapaksa kugomea bunge katika kabla ya mjadala haujaanza juu ya shauri hilo lakini matokeo ya kura yamehitimisha maneno ya spika ya wiki iliyopita kwamba waziri mkuu hana wafuasi wa kutosha ili kuepukana na kura hiyo ya kutokuwa na imani naye. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May anakabiliana na jaribio la kupinga makubaliano ya Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya, wakati akijaribu kupata uthibitisho kutoka kwa baraza la mawaziri wa msaada wa makubaliano na namna Uingereza kujiondoa umoja huo. Wapatanishi kutoka Uingereza na Umoja wa Ulaya walifikia makubaliano hapo jana Jumanne baada ya mazungumzo marefu, lakini yaliomo katika maafikiano hayo hayajawekwa hadharani. Waziri Mkuu May lazima ashawishi mawaziri waandamizi kukubali mapendekezo ambayo baadaye yatahitaji kupitishwa na bunge la Uingereza. na mkipindi ni VOA Express msikilizaji, kikikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unaungana nasi basi, moja kwa moja unatusikiliza kupitia tovuti yetu www redio shirika, hali kadhalika kwenye Facebook. Eh, pata vitu pale moja kwa moja ndani ya studio tumekusha ja, tukupa vitu moto -moto na mkamit anaambia kwamba hapa tayari kuna vitu anataka kuvizungumzia ambavyo vinakuja vinaitwa vitu vya mambo, ya mambo kero langu kile ambacho msikilizaji, na wewe unayetufuatilia hivi sasa, hufurahishi nacho katika maisha yako ya kila siku, ambapo mwandishi wetu Salma Mohamed wa kule Mombasa amezungumza na walezi wakielezea basi malezi ya watoto ambayo yamekuwa ni changamoto katika jamii huku yakiingiliwa na serikali. Hiyo ilikuwa ni zamani, ulikuwa mtoto si wako peke yako anaweza akarekebishwa na mzazi yeyote mahali anapoona kuna makosa, lakini zai hakuna kitu kama hiyo. Ukijaribu kupiga kama mtoto wangu, hapo nitachukulia mahali kwa, ku, kwa kupata pesa, maanake nikikupeleka mbele lazima itakuwa ita ni mambo mengine ya kutoa pesa, na hapo serikali ndio inaingililia na inakulia palepale pale. Ingekuwa wanatafuta mbinu, mzazi yeyote akiona mtoto anaenda vimbaya amrekebishe. Kero langu ni kuwa, wamekuwa, wamekuwa ni kuwa watoto wamekuwa ni wa serikali unakuta kama mtoto anafanya venye anavyotaka. Ukija kama amekozea labda, ukimwambia kwa mdomo mtupu, hata kusikiza, ataenda kufanya tena la pili, na ukinjaribu kumtandika kwo utastakiwa na utafungwa. Kwa hivyo ndio maana serikali venye inavyofanya, ndio unakuta watoto wanaendelea kwambaa, na tunaambiwa mambo na mavazi, utii sheria. Hana sauti kwa nyumba njuu, ukija ukimzungumzia ule mtoto labda umefanya makosa hii na hii na hii kwa mdomo, kesho atafanya tena, na wewe utamwacha kama siku mbili au tatu mpaka umnyoche na kimboko kuangalia mtoto aende na ile njia inayotakikana utaweza. Manake ukichaa mtandiko akienda uh, uh, mbele wao uh, atiwa ndani, ulikuwa mdhulum mtoto, vitu kama zile. Na ni wako sheria venye zimekuwa nyingi, ndio watoto wana, wanaharibika. Ndio hata sheria venye zilivyokuja, yule mtoto wako na wewe pale kwa nyumba, yeye eh, ataona hizi vitu huku nje ukija naye pale kwa nyumba, ukijaribu kumshauri kwa nguvu, yeye ndio anazidi kuharibika, na hakuna venye utamchapa. Na wewe ukijaribu kurekebisha, unakuta uh, unaingia kwa serikali. Kama, kama hapo nyuma sisi tulikuwa kuna mchezo tulikuwa tukicheza ya shilingi zile za shilingi, kurusha kwa shimo, ukiweka kwa shimo zote unachukua, una zote kimfano. Sasa kama zile mchezo ilikuwa tukicheza, ukikutwa na, na mzee tu kama zitoka malishoni na ukikutwa na mzazi yeyote na ng'ombe una pale ama mbuzi, ile kichapo utapata. Hapo ni kichapo ya kisawasawa, na mzazi wako hakuna mahali ataenda. Hiyo ilikuwa ni zamani, ulikuwa mtoto si wako peke yako. Nasikia mambo hayo. haya, nasikia mambo hayo, mkamiti. Mtoto si wako peke yako, mtoto inabidi mumlale na wengine bila shaka. Haya, taarifa hiyo iliandaliwa na Josephat Kioko kutoka Mombasa, naambiwa moja kwa moja. sasa mkamiti express bila ya muziki bado haijakwenda express no, kama mwenyewe unavyodai. Mm, tunakupatia vitu vitu vizito kweli kweli, nakwambia. Namba nane yako kweli kweli, Wil Paul anakwambia Mambo ya Will Paul, nasikia mambo ya Tiga wana, hai, Will Paul, size 8 sio mchezo mkamiti, mambo ni mazito kweli, kweli yakija kwenye V Express. Naona ulikuwa unacheza una, una kweli kweli asubuhi kabisa, bila shaka bila shaka, kitu kizito hichi kizuri lazima ukicheze mkamiti nah, lakini wasikilizaji wanasikia tu sauti wangekuona hasa live kwa picha jinsi ulivyokuwa unarukaruka hapa studio, mambo yalikuwa moto kweli kweli. Mambo moto kweli kweli <laughs> Haya, msikilizaji, ndio mambo mazuri hayo unayopata ndani ya VOA Express alasiri ya leo kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC bado tuko asubuhi, uh, wakati ambapo dunia inaadhimisha siku ya ugonjwa wa kisukari Nnam. tunakupa vitu moto moto. Moto ukicheza pia ni sehemu hmm. hmm. ya kufanya mazoezi, yanasaidia kupunguza kupata hatari ya ugonjwa wa kisukari. mm -hmm. mazoezi pia ayo mazoezi yanasaidia kupunguza kupata hatari ya ugonjwa wa kisukari. Unajua una ban mm -hmm. mafuta Na. Basi mwili unakuwa katika maso zinachanganya, zinakuwa nzito, maso zinavimba, unakuwa uko sawa kabisa. <laughs> Aya, tuangalie basi maswala ya teknolojia nayo yanaeleza nini, ambapo mwenzetu BMJ Mridhi ametuandalia ripoti kuhusu chombo cha anga za juu kiitwacho Bepi Colombo kimeanza safari yake kuelekea sayari ya mbali ambayo itachukua miaka saba kufika huko. Ah, basi nisieleze mengi saba. Hembo tumsikilize mwenye BMJ Mridhi. Shirika la anga za juu la nchi za Ulaya pamoja na Japan limesema kwamba roketi iliyopewa jina la Bepi Colombo iliyorushwa siku ya Jumamosi haikupata itilafu yoyote na kwamba sasa iko njiani kuelekea anga za juu ambako inapeleka vifaa vya roboti hadi kwenye sayari ya Mercury ambayo iko karibu sana na jua. Shirika hilo limesema kwamba safari hii ambayo itagharimu dola za Marekani bilioni moja na nusu ndiyo yenye changamoto kubwa zaidi katika historia za safari za anga za juu, hususan kwa sababu ya joto kali zaidi lililo kwenye sayari hiyo pamoja na athari za miale ya jua inayoangaza kwa karibu sana kwenye sayari hiyo. Chombo hicho ambacho ni muundo wa Ariane 5 kinatarajiwa kupaa juu ya sayari kadhaa na kuchukua miaka saba kabla ya kufika kwenye sayari ya Mercury kikitarajiwa kutua mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Misri ni moja ya nchi za bara la Afrika ambazo zina matumaini ya kusema kwaheri kwa magari yanayotumia mafuta ya petroli na dizeli na badala yake kusafiria kwenye magari yanayotumia nguvu za umeme. Tayari kuna maelfu ya magari yanayotumia nishati hiyo, ambayo wataalamu wa usafi wa mazingira wanasema ndiyo nishati safi ambayo itachangia pakubwa katika kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika miaka ya baadaye. Mwezi Februari mwaka huu kampuni itwayo Revolta ilizindua kituo chake cha kwanza cha kuweka chaji, yaani kuongeza nguvu ya umeme kwenye magari hayo. Ni moja ya vituo 65 5 vilivyo katika maeneo mbalimbali mbali nchini kote. Mohamed Badawi ambaye ni mkurugenzi wa kampuni hiyo ya Rivolta anasema ana matumaini ya kuzindua vituo vipatavyo 320 kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mapema mwaka huu, katika juhudi za kuwatia moyo wamiliki wa magari kukumbatia mfumo huu, waziri wa biashara na viwanda wa Misri alitoa amri ya kuwawezesha raia wa nchi hiyo kuingiza kutoka nje magari yanayotumia nishati hiyo, mradi yasiyo ya yametumika kwa zaidi ya miaka mitatu. Kampuni ya Rivolta ina matumaini kwamba watu wengi zaidi wataanza kumiliki magari kama hayo. Na nakufungia sehemu hii ya habari za teknolojia hivi leo kwa habari ambazo huenda zikawavunja moyo baadhi ya wenzangu katika fani ya utangazaji, kwani inaonekana teknolojia inaendelea kupunguza nafasi za ajira. Shirika la utangazaji la China, Xinhua limeanza majaribio ya kutumia wanahabari gushi kusoma habari kwenye televisheni kwa kutumia mfumo wa teknolojia uliopata umaarufu mkubwa wa artificial intelligence. Mifano ya watu sasa inatumika kusoma habari na kutekeleza majukumu mengine ambayo kwa kawaida hutekelezwa na binadamu kwa kutumia teknolojia mamboleo. Kituo hicho kinawatayarisha wasomaji hao wa habari kama tu ni binadamu, kwani hata tabia zao zinakaribia sana zile za wasomaji habari wa kawaida. Shenyuhwa imetangaza kwenye tovuti yake kwamba inachukua hatua hiyo kama njia moja ya kupunguza gharama ya matumizi. Kwa sasa watangazaji hao gushi wanatumia lugha za Kiingereza na Kichina. Tayari vituo vingine vya habari kote duniani vinatazama kwa makini kuona kama mfumo huo mpya unaotumiwa na China utafanikiwa na kuondoa kabisa haja ya kuwa na binadamu katika studio. Sane sana bmj muridhikabidi, tumesikia mambo, studio inawekwa roboti sasa so. na maana hapo takua kazi zetu hazipo tena, wanatafuta maroboti. i kweli itawezekana? i lakini <laughs> u mpango wa China ni hatari, ndio <laughs> <laughs> hicho tunakuelekea wapi? <laughs> mara hata magari yanakuja siokuwa na madereva. Mambo ya teknolojia kila siku yanaibuka mambo na kila siku. Mambo mapya mm. Tuangalie basi swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook na majibu yametoka machache, ambapo Mseja Krap anasema uh, sio tu kufungiwa wimbo mwanza ufutwe kabisa, hata huko studio usipigwe. Haya, inaonekana huu ni kuhusu ule wimbo uliopigwa marufuku kule nchini Tanzania, kufungiwa Diamond Platnumz wa Nyegezi. Haya basi, Mgaya Omari anasema hii inabidi tu ufungiwe kwa sababu wameharibu zaidi, hasa palipomtaja Ambaruti. Pengo Juma anasema sidhani kuna mtu mzima mwenye ustaarabu wake akasimama mbele ya mama yake mzazi na kwa kuanza kuimba kituko cha nyimbo hiyo, sidhani kwa kweli kwa maadili yetu wa Tanzania. Haya basi, mambo ni mengi kwelikweli kwenye mtandao, lakini namwona tayari mzee wetu Harrison Wakamau ameshatinga <laughs> na, na studio <laughs> amekusha ja, tele humu ndani, anasema ana vitu vingi sana vinavyotrendi huko kwenye mitandao kabisa. Inaonekana Sande ametiwa hofu na mambo ya bmj ya roboti <laughs> ha, hazifiki leo Sande utaendelea kwa muda, lakini katika vumao mitandaoni, basi huko Kenya unamkumbuka kwamba kuna yule gavana wa Migori um, um, yule Okoth Obado ambaye amekuwa kwa vyombo no. vya habari kwa muda katika mm -hmm. kushukiwa kutokana na mauaji ya mwanafunzi msichana yule wa, wa chuo kikuu no. na kesi yenyewe inaendelea na akawa amezuiliwa kwa muda na, ku, na kufunguliwa ama kuachiliwa kwa dhamana. Sasa leo uh -huh. kulingana ama kwa mujibu wa taarifa ambazo zimefika leo muda mfupi ambao umepita ni kwamba amekamatwa tena, wakati huu hajakamatwa kisa na maana ni kwa sababu katika nyumba zake tofauti, majasusi na maafisa wa uchunguzi wamekuta bunduki. Wanasema jumla ya bunduki nane. Sasa, hmm. Pia kuna uchunguzi ulikuwa ukiendelea dhidi yake kutokana na tuhuma za ufisadi wa zaidi ya dola, si dola shilingi bilioni mbili za Kenya. Sasa anaonekana mambo yamemzingira sana huyu gavana na yeah. Ni jana tu alisema ni mwishoni mwa wiki aliambia Wanakenya akawarai, naomba mniombee, mimi niko katika mdomo wa mamba. Sasa wakati ule sijui alijua nini ama labda alifikiria kuna mambo gani, lakini alisema yuko ndani ya mdomo wa mamba. Sasa mambo yalivyo, ni kweli yuko ndani ya mdomo wa mamba na kuna mengine mengi lakini muda unaonekana hauturuhusu kuyangalia yakiwemo moto wa California. Basi na kweli wanasema, We, mm, katika historia ya Marekani, mm. Aswa, uu, moto umechapa Kibayasi na, na mimi kama asemavyo kamao langu, jina ni Sandey Shomari na watakieni wote alasiri njema.