Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express. Kama ulivyosikia, msikilizaji, ndani ya studio tupo tayari kabisa kukuhabarisha yale tuliyokuandalia ndani ya dakika hizi takriban 30, kuanzia hivi sasa. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Mimi ni Kenneth Bwire. Na mkamiti wasikilizaji, kati ya yale ambao wanatarajia ni kwamba nchini DRC kuna mapigano ambayo yanatokezea, imekuwa ni kama mapigano siku baada ya siku, kunatokezea mapigano, waasi wamepigana na, na wanajeshi wa serikali. Sijui mapigano Kenya. Ukizingatia hasa wakati ambapo wanajiandaa kwenda uh, katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa mm -hmm kufanyika mwezi ujao huko Kenya. Siasa zimeshika kasi, hata pale ambapo watu wanakusanyika katika maziko, basi wanasiasa wanatumia fursa hiyo kunadi sera zao. Hali kadhalika tutasikia zile changamoto wanazozipata wasanii wanawake katika tasnia ya sanaa, ni katika makala ya jicho letu Unapokuwa na familia wewe, kama mama, majukumu kwanza yanaongezeka, alafu muda pia na wenyewe unakuwa ni mdogo, tofauti na vile ulivyokuwa wewe mwenyewe kwamba una muda wa kutosha kuandika mashairi. Tuna maswala pia burudani, tuna swali la leo pamoja na maswala yanayovuma kwenye mitandao, ikiwemo habari na mziki haswa na hivi sasa, basi tunaanza, um, kusikia na kupata taarifa zaidi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo hivi tunavyozungumza kuna mapigano yamefanyika kati ya kikosi cha waasi cha ADF pamoja na vikosi vya serikali mwenzetu Oster Malivika yupo tayari kutujuza haya. Malivika, karibu, tueleze hayo yanayoendelea, vifo vimetokea au la, wananchi wanasema nini kuhusiana na hali hii inayotokea hivi sasa? Asante sana Mkamiti. Ni kwamba kwa kweli tangu asubuhi kuna mapigano kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF katika misitu ya Beni karibu na mto wa Simuliki, na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema kwamba limewaua miongoni mwa wale waasi ambao walikuwa wakishambulia jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kilometa arobaini na nne barabara Kamando. Ilikuwa ni barabara moja ambayo inaunganisha Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Uganda, chini ya mlima wa Ronjori. Vilevile, mapigano mengine yalijiri katika maeneo ya ya Lubero, hapa ni magharibi mwa muji wa Butembo, ambapo jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo lilichongana na Maimai katika maeneo yanayojulikana kama vile Mwandi, na taarifa zinasema kwamba uh, wapiganaji kumi na saba wameuliwa katika mapigano hayo lakini wakati hao yakiharifiwa ni kwamba gavana wa mkoa kaskazini Paluku vile vilevile amekutana na wanahabari tangu asubuhi hadi uh, mchana huu na amezungumzia suala la amani eh, la kiusalama kwa jumla katika jamhuri si ya kidemokrasia ya Kongo, hasa Kivu Kaskazini. Amesema kwamba ameshangazwa kuona kwamba maimai wanaongezeka maeneo ya Beni na Lubero wakati ambapo jeshi linapambana na waasi wa ADF kwa hiyo anajiuliza kwa nini ADF inapambana na jeshi huku na huku maimai wanapambana na jeshi. Kwa hiyo anasema kwamba uh, haelewe -ha na hii, hii kitu ina, inataka kuonyesha kwamba je, kuna uhusiano kati ya maimai na ADF. Anasema kwamba hawezi kuzungumza, lakini anajiuliza ni kwa nini wakati ambapo jeshi la Kongo FARDC linapigana na wapiganaji wa ADF wa, wa ADF, watu na maimai nao wanakuja wanapigana, lakini anaongeza kwamba ikiwa Kivu Kaskazini inakuwa na mzozo ni kwa sababu watu hawaungane. Anasema kwamba wakati ambapo watu wataungana, wataunda umoja, amani itapatikana. Malivika amezungumzia ni... Ni... suala la uchaguzi kwamba sasa hivi uchaguzi utafanyika Desemba ishirini uh, na tatu mwaka huu, na wale ambao hawajajiandaa basi watakuta uchaguzi unaendelea. Kwa hiyo watu wajiandae kwa uchaguzi ambao unafanyika, hata ipande ishuke, uchaguzi utafanyika jili ya mpanuko. Amesema hayo katika mkutano wake Malivika ni wanajeshi wanafanya msako dhidi ya waasi wa ADF ama ni waasi wa ADF wamekuwa wakishambulia kambi za wanajeshi? Ni waasi wa ADF sasa hivi ndio wamekuwa wakishambulia kambi za wanajeshi, kwa sababu hata kwa taarifa zetu, unaona mpaka waasi wamekuwa wakifika katikati ya muji wa Beni. Na huu muji wa Beni, uh, kwa wale wasikilizaji wetu na nyinyi pale Marekani, kwamba ndipo makao makuu ya kikosi cha Umoja wa Mataifa pamoja na jeshi la Kongo, ndio maeneo ambako mpaka waasi wa ADF wamekuwa wakifika mjini na kuua watu. Alafu haya mapigano ambayo yameajiri leo yamekuwa pembeni ya mji wa Beni, katika misitu karibu kwenye kilometa arobaini na mji wa Beni, ndio mapigano yamefanyika ya alafu kuna maafa. Jeshi linasema kwamba limeua uh, waasi wa ADF, lakini idadi haisemi ni wangapi viongozi wanasisitiza kufanyika uchaguzi katika mazingira hayo ambayo yanaonekana yana utata na usalama haupo, itawezekana uh, kwa upande wa vyama tawala wao wanasema kwamba kuwe machafuko ama nini, uchaguzi utafanyika. Wanasema wanachohitaji nini, uchaguzi utafanyika hata kuwe mapigano, lakini wengine wanasema kuna machafuko kuu katika zile maeneo ya Beni na zile eneo la Uvira, Kivu Kusini. Kwa hiyo hawa wananchi watafanyaje? Anasema kwamba wataweza kutembelea tume hule uchaguzi kuishawishi kwa kwamba wakubali wale wanaokimbia mapigano wachague sehemu ambako wanakimbilia. Lakini wengine wanajiuliza mbona wengine wamekufa japokuwa walikuwa wameorodheshwa, na vilevile wengine wanakimbilia Uganda, japokuwa sheria za Kongo hazitaruhusu wale ambao wanaopatikana katika nje ya nje wachague, kwa sababu kwa mfano maeneo ya Beni inapakana na nchi ya Uganda, uh, eneo la Kasese ambalo lina magharibi mwa Uganda wengine wamekimbilia hapo, wengine wako Kambala, ni raia wa Beni. Sasa hao utakuwa vigumu wao kuchagua, lakini wale wanaokimbilia kama maeneo ya Goma ama Ituri, gavana anasema kwamba atajaribu kuzungumza na tu hule uchaguzi kwamba wakubaliwe ili wachague. Asante, kama kuna makubaliano basi hawatachagua. Malivika, tunashukuru kwa ripoti uliotufafanulia alasiri ya leo katika VOE Express. Tutazidi kuwasiliana na wewe kujua hali inaendelea kuwa vipi, hususan kuelekea uh, wikendi. Na sasa basi tunaelekea kule uh, Nairobi, nchini Kenya, ambapo siasa zina elezwa kwamba zimetawala kwa wanasiasa wana hii, tunazungumzia tukio ambalo limetokea hivi leo ambapo kiongozi mkuu wa upinzani Kenya, Raila Odinga ametumia maziko ya baba yake Kalonzo Musioka, mzee Peter Musioka, kunadi siasa zake akinukuu hotuba ya rais wa zamani wa Kenya, Mwai Kibaki, kwamba viongozi wanatakiwa kushikilia nafasi zao na kujitambua ni namna gani wanavyoiongoza jamii na vile watakavyokumbukwa na kizazi kijacho. Basi tunaye hapa Kennedy Wandera kwenye laini ya simu akitujuza zaidi ya haya niliyokuhadithia hivi sasa. Wandera, karibu tueleze. na asante sana Mkamiti. Kweli, uh, hafla inaendelea, uh, mashariki ya Kenya katika mazishi ya babake, uh, aliyekuwa makamu wa rais Kalonzo Musyoka na siasa pale zinaonekana kuchacha kidogo. Maana kumekuwa na na na na, na, na, na na na na hadithi ambayo Odinga amekuwa akiitariri kwamba katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba au walifanyia kufika Ikulu, lakini hawakufanikiwa, na sababu ya hiyo ni kwamba palikuwepo na mamba, akieleza kwamba kulikuwepo na vizingiti kabla ya kuingia Ikulu. E, hebu tumesikiliza Odinga alivyoeleza. Mimi na Kalonzo tulikuwa tunaongoza ile timu ambayo inaenda Kanaan. Mimi Joshua na yeye ni Kalebu. <laughs> Tulitembea tukatoka Misri tukapita bahari ya Shamu tukaingia katika jangwa la Sinai tukafika mgenge mto Jordan tukakuta mamba huko Lauru akaniangalia akaniambia, tujenge uh, uh, madaraja. Ukasema ndio tujenge madaraja, building bridges initiative. Wanderer, building bridges initiative kujenga, ndio matamshi ambayo Dinga amekuwa akiyatumia uh, ndio msema amekuwa akihutumia, lakini huu msema unaonekana kutomridhisha naibu rais na uh, wafuasi wake uh, anaeleza kwamba huenda msemo huu una- una unanuia una kumtaja yeye kama mamba aliyowazuia na viongozi wengine wahubilie. He, hebu he, tumsikize huyu naibu rais William Ruto naye anavyokariri katika matumishi yake. Unajua, there are many myths, hata unaona oh, hii kitu inasumbua hawa watu, sijui iko mamba, sijui hakuna mamba. Kama Biblia ingekuwa kwa kila lugha, watu wangejua kama kuna mamba ama hakuna mamba, kwa hii Wandera, wakati ambapo viongozi hao wote na wawili wanazungumzia siasa, kila mrengo ukinadi upande wake, zimekuweko semi kwamba siasa hazistahili kutawala katika ukumbi wa Kenya kwa sasa, na waangazia maendeleo, wanahubiri maendeleo vile vile. Ama sasa kila mtu ananadi upande wake. Na, ni, ni kauli ambayo katika matamshi ya Rais Kenyatta ameasistiza na kueleza kwamba wakati wa siasa ulikamilika, sasa ni wakati wa viongozi sasa kuanza kuwahudumia wananchi kwa kuendeleza miradi ya maendeleo. Lakini wanasiasa wameonekana kwamba sasa wakipata majukwaa kama haya, iwepo ni wakati wa kuchangisha fedha kwenye makanisa, iwepo ni wakati wa kumwomboleza mtu fulani, wanatumia majukwaa kama hayo kujipigia kifua, kueleza mambo, maneno ya kisiasa lakini huo ndio mkondo wa kisiasa na mkondo wa siasa nchini Kenya. Inakuwaje upande wa William Ruto ukiongoza na Murkomen kumwambia Msioka kwamba huu ndio wakati wake kwa kusimama urais, wakati Raila anaona kwamba Msioka anastahili kuwa naibu wake na, kwa, kwa, kwa, kwa mujibu wa, wa kauli ambazo zimekuwa zikitolewa mara kwa mara, unajua uh, upande wa Odinga odinga ameonekana kutoshirikiana sana na naibu rais na wamekuwa wapinzani ambao ni nguli wapinzani wanaokinzana kimawazo, na hivyo basi mrukomenawatamsha mko menssayanaona yanaashiria kwamba kuenda mpioka akawa ni mtu ambayo wanaweza mshirikisha katika utawala iwapo naibu rais atachukua rais mwaka elfu mbili na ishiri na mbili lakini Ah, hayo pia ni ya kisiasa tu kadonge sijajua iwoko wametoa mchezamo kama huo lakini makamsha ni kueleza kwamba atashirikiana na Rais Kenyatta na Odinga kuhakikisha kwamba Wakenya wanashirikiana kwa pamoja. Nashukuru sana mkamiti. Unajua, siku zote huwa anasema anayedhani anaweza kutajwa huenda asitajwe, na anayesubiri kula huenda chakula kikaliwa na mwingine. Haya <laughs> msikilizaji, basi ikaa tayari hivi sasa kuku a habari muhimu za dunia ndani ya VOA Express. Ujumbe wa uangalizi kutoka Umoja wa Ulaya katika uchaguzi wa Madagaskar umesema kwamba licha ya ugumu na matatizo madogo madogo yaliyojitokeza wakati wa uchaguzi, uchaguzi huo umekuwa wa kuaminika. Christian Preda, kiongozi wa ujumbe huo, amesema kwamba wameshuhudia matatizo ya kupatikana kwa vifaa vya kupigia kura vilivyosababisha na maandalizi, lakini matatizo hayo ya hayataathiri matokeo ya kura. Shughuli ya kuhesabu kura inaendelea na matokeo kamili yanatarajiwa kabla ya Novemba ishirini. Moscow inaandaa mazungumzo ya kimataifa kuhusu Afghanistan yenye lengo la kuanza mazungumzo ya moja kwa moja kati ya utawala wa Kabul na wapiganaji wa Taliban ambao wote wametuma washiriki katika mkutano wa Moscow. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amesema kwamba Russia inajitahidi iwezavyo kuanza ukurasa mpya katika historia ya Afghanistan kwa kuhakikisha kwamba hali ya utulivu na amani ya kudumu inarejea nchini humo. California imetangaza hali ya hatari katika upande wa kaskazini mwa jimbo hilo wakati moto mkubwa ukiwa umeunguza eneo hilo na kuliharibu. Afisa mmoja amesema moto huo umeharibu kabisa mji wa Paradise. Watu kadhaa wameripotiwa kujeruhiwa, lakini haijajulikana bado kama kuna waliopoteza maisha. Maafisa wa vyombo vya habari wanaeleza, mji mzima umewaka moto na majengo kadhaa yameharibiwa na moto huo. Aliyekuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley, mapema leo, kabla ya kuhudhuria mkutano wa faragha na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ulioitishwa na Russia, amesema kuwa Marekani itaendelea kushikilia vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini hadi pale taifa hilo litakapositisha kabisa programu ya nyuklia. VOA Express matangazo ya alasiri, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo yanayokwenda kwa mwendo wa kasi, yaani hilo jina Express. Dakika 15 na hivi msikilizaji itimie saa kumi na moja Afrika Mashariki, saa kumi Afrika ya Kati, hapa Washington itimie saa tatu kamili asubuhi. Kenneth Bwire la kwangu nashirikiana na mkamiti Kibayasi, na hivi sasa basi, moja kwa moja tunashuka hadi mkoa wa Mbeya nchini Tanzania kuangalia kile ambacho mwenzetu Lucy Patrick ametuandalia katika makala ya jicho letu, ambapo muktasari tu tunaelezwa kwamba kina dada katika tasnia ya sanaa wanaelezea changamoto wanazozipata katika maisha yao ya kila siku. Naam, basi, kabla ya kukuletea uh, makala ya Jicho Letu, hebu kwanza tuangalie maswala ya burudani unajua, unajua Kenneth Bwire, siku ya Ijumaa Ma. mambo yanakuwa mengi <laughs> kweli kweli, maanake tunaona Lucy naye anaanza kusuasua, mm -hmm. basi Lucy, endelea kukaa pembeni, ngoja kwanza tupate mambo ya burudani. Tumejiandaa vipi kuelekea burudani ambapo tayari ni alasiri kule Afrika ya Mashariki, mambo yanakwenda vipi? Mambo ya madisco, unajua tena, mambo ya michezo, mambo ya kukutana jioni katika dina, vitu kama hivyo. Bwire, mbona unacheka <laughs> nah, na, najaribu kufikiria Kioka mbeba nyambizi ama ni nyama tunaenda kuchoma, ambao wapwana wanasema mkua, ukwaju sio, sijui ukwaju, maembe eh, kuna bi, biriani kuna yale ambayo amepakwa rangi rangi, sijui anaitwaje <laughs> mm? Yanaitwaje Kioko? no, yanaitwaje yale ambayo mabuyu. Aha, yamekuja. Je, burudani ijuma? mm. Hii tunakwenda wapi? A, well, umesikia Mkamiti akisema Dina, ndio maana umetabasamu sana eh? <laughs> Dina <Aha. laughs> kweli. uh, kuna kuna mengi sana katika kumbi za burudani na michezo vile vile. Kwanza, mwanamziki kutoka Tanzania e, Bi Maua Sama yuko katika ziara ya Kenya. Amekuwa Nairobi kwa siku tatu nne hivi na anateremka Mombasa Jumamosi hii kesho. E, Maua Sama ni miongoni mwa waimbaji wa mziki amba, waimbaji ambao wamebukia na, na, na kupendwa sana katika nyumba za karibuni. Wimbo kama vile hiyo kote umevuma sana n ni mtu ambaye amefuatiliwa sana katika mitandao ya kijamii e, kwa sababu ya na namna anavyoimba Kiingereza chake kizuri. Sasa anakutana na mashabiki wanaoenzi nyumbo zake jumamosi ya kesho mjini Mombasa. Binti huyu Maua Sama, hiyo ni moja kubwa katika burudani za Kenya wikendi hii. Na zaidi katika viwanja vya michezo, Kenya imefanikiwa tena kuandaa mashindano makubwa ya kimataifa ya rugby ama mchezo wa raga, na tayari amefungua milango yake leo timu za vijana na wanawake, lakini kesho ndio mechi za kimataifa Mashindano haya yanaitwa um, uh, safari Sevens. Hii ni makala ishirini na mbili, maanake mashindano haya ya rugby yalianza mwaka wa tisini na sita, Kenya ikiwa inaandaa kila mwaka katika mji wa ya Nairobi. Yameleta timu kutoka Japan, Uingereza, Australia, uh, timu za Afrika, Namibia. Kuna timu nyingi sana ambazo mshiriki michezoi ya kila mwaka. Kumbuka Afrika haina uh, mikondo mingi uh, ya rugby ya sevens ya kimataifa na huenda Kenya ikapata nafasi kuandaa ragbi ya, ya, ya, ya kombe la dunia rugby kwa sababu ya kufanikisha. Nayo tumeandaa kwa siku ya leo katika burudani na michezo. Sasa Kioko, umeeleza michezo mingi, umeeleza burudani itakayofanyika na msanii huyo kutoka Tanzania. Wewe mwenyewe unajikita upande gani? Utaenda kwenye masuala <laughs> ya ragbi, utaenda katika masuala ya muziki? Hapo inakuwaje? kwa sababu tunaye tuna, Maua Sama kesi ya Jumamosi, na mimi nitakuwa na wale wafuasi so, wa nyimbo za Bongo. Tun, tunazieni sana kwanza, Kenya hii, kwani hii ya Kenya tunazieni sana nyimbo za Bongo, kwa hivyo ni vizuri kwenda kuburudika na yeye na wale walio Nairobi kule, kinahuba nini, wao watakuwa katika basi 70 ya Kenya basi basi, hapa studio uh, namba 15 za VOA Express, tunakupatia kibao cha mauasama kinasema iyokote. Basi burudika kioko hapo ulipo, na si hapa studio, tunachangamsha mwili taratibu asubuhi ya leo Ijumaa, ikiwa ni Novemba 9 2018, kwa raha zetu Basi kibao hiyo kote kutoka kwa maua sama, ndio hivyo tena, kinaondoka taratibu kabiti. Unajua wasanii wetu wanapoimba ni mm -hmm, mashairi na ni mafumbo mm -hmm, na unapoya tafsiri, kila mtu ana tafsiri yake. Kwa mfano, anakwambia anapenda karoti, maharagwe hapendi, na msumari kwa nyundo tugonge. Sasa tafsiri yako weo, utakapoketi pamoja pa mm -hmm, najaribu kutafsiri usadi huu, anasema sanaa ni kioo cha jamii. Yes. Hmm. Saan, na, kibao safi, maneno yanayotumika kwa kweli <laughs> msamiati wake na methali zake zinahitaji kutafakari hasa, lakini wakati msikilizaji, tunakupigia kibao hiki kinakuburudisha. uh-huh. Hapa Marekani unajua kinachoendelea hivi sasa, Kenes Bwire, tunafahamu sote uchaguzi mdogo katika muhula ulifanyika Novemba 6 ambayo ilikuwa ni siku ya Jumanne. Majimbo yote hamsini yalipiga kura kuchagua viongozi wanaowataka. Sasa hivi tunavyozungumza, basi jimbo la Florida ambalo lilikuwa linaangaliwa sana kwa makini matokeo yake, pamoja na kwamba matokeo yalitolewa, basi hivi sasa wanarudia tena kuhesabu kura za wapiga kura ili kuweza kumpata mshindi na kumtangaza. kilifanyika awali <laughs> hapo sasa <laughs> siwezi kufahamu, lakini nachoweza kukuthibitishia haswa kulingana, kulingana na mitandao kama vile uh, CNN, MSNBC pamoja na Washington Post ni kwamba kura zinahesabiwa tena katika jimbo la Florida katika kinyang'anyiro cha governor na senate, eti mshinda alimshinda mwingine kwa asilimia sufuri nukta sita. Mm. Wa pili akasema mna hapa, okay, basi tukiachana <laughs> na mambo haya ya siasa hivi sasa. Sasa tunaelekea wapi? Tunaelekea katika maswala ya tasnia ya sanaa, mm -hmm. ambapo hapo awali tu nilieleza kwamba kule nchini Tanzania kina dada katika tasnia hii ya sanaa wanasema wanakumbwa na changamoto nyingi sana katika tasnia hii, lakini mimi sijui ni changamoto zipi na bado sijazisikia. Nipo tayari kuungana na wewe msikilizaji wangu hivi sasa ndani ya VOX Express, kumkaribisha Lucy Patrick atuandalie kile alichoandaa katika kama katika kipengele cha jicho letu. Ni wasaa wa jicho letu na kualika msikilizaji. Mimi ni Lucy Patrick, tunachozungumzia siku ya leo ni kuhusu changamoto wanazopitia wasanii wa kike katika kazi zao pindi wanapokuwa wameanzisha familia. Karibu stara, changamoto tunazokutana nazo sisi wa, uh, wanamuziki wa kike Of course ni changamoto nyingi uh, hasa unapokuwa umekuwa na familia uh, unapokuwa na familia wewe kama mama, majukumu kwanza yanaongezeka, alafu muda pia na wenyewe unakuwa ni mdogo, tofauti na vile ulivyokuwa wewe mwenyewe kwamba una muda wa kutosha kuandika mashairi, una muda wa kutosha, uh, kufanya kazi zako, kwa sababu kazi zetu sisi wasanii ni kazi ambazo zinakubidi kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, na zinakubidi kuzifanya wakati wote, edha ni asubuhi, mchana au usiku. Ni masaa ishirini na nne kwamba unazifanya hizo kazi. Na mara nyingi a, kazi zetu za maonyesho huwa zinaanzia jioni, wakati watu wameshamaliza shughuli, wanaenda sasa kupumzika kwa ajili ya kuburudika. Sasa ukiwa mama mwenye watoto nyumbani kila wakati kuondoka na kuacha watoto, hasa mazingira ya usiku, wakati mwingine inakuaga ni shida kidogo. Watoto wanatakiwa kutazama vizuri, watoto wanatakiwa, masuala ya elimu yatazamwa vizuri, watoto wanatakiwa kuangaliwa afya vizuri. Kwa hiyo wakati mwingine labda watoto wamepata maradhi, wewe kama mama na ukiwa mwanamuziki huwezi kutoka, huwezi kuwa na nafasi ya kutosha kujigawa huku huku na kule. Kwa hiyo kuna kuna kuna vipengele vingi ambavyo vinakufanya katika njia moja au nyingine kukupunguzia kasi ile ya kuifanya kazi ya sanaa, tofauti na ukiwa haujakuwa na familia. Ya changamoto ya ya, ya ya ya familia ipo tena ni kubwa sana, na unapokuwa hauna nguvu ya ziada au hauna sapoti ya kutosha, basi kuna uwezekano ukapotea kabisa kwenye, kwenye, kwenye tasnia hii ya, ya sanaa ya mziki au sanaa nyingine yoyote kwa ujumla. Tumefika mwisho wa jicho letu. Lucy Patrick, VOA Express. Najua mambo ya changamoto, na usa, usanii na wana sanaa mm -hmm. Anayajua sana Mkamiti Kibasi katika mambo yake yazulia jekundu mm -hmm. akianza kuyazungumzia mm -hmm. msanii unamjua Mkamiti <laughs> kama namfahamu wakati mwingine anakutana na Harison Kamau. uh-huh. Haya, kama hujambo si jambo, Kennes Bwire na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Vipi, mbona anaongea taratibu kuliko anajapata chai? kosa, kosa na sababu amekaa karibu karibu, na sababu kuna mambo yanayo <laughs> kwenye mitandao ya kijamii na swala ambalo nataka kuanza nalo hapa mm. linatisha kidogo manake, nataka kumzungumzia jamaa Anthony Kitonga kutoka katika nchi ya Kenya, kaunti ya Nyandarua. Sasa, huyu jamaa tunavyozungumza mwanzoni mwa juma hili alikuwa marehemu. Sasa sikiza mambo, ndio ndio basi, ipige mstari, manake navyotaka kusema ni kwamba huyu jamaa kwa jina Anthony, kama nilivyosema siku ya Jumanne mm. mazishi yalifanyika kwao mm -hmm. yakiwa ni mazishi yake mm -hmm. na ni baada ya miili kuokotwa karibu na barabara kuu ya kutoka Nakuru kuelekea Nairobi mm. na ikadhibitishwa familia ikasema kwamba huyu ni marehemu Antony Kitonga ambaye hatujamwona kwa muda mrefu. Kwa hivyo uh, shughuli za mazishi zikafanyika na jamaa kazikwa. Lakini sasa siku ya Alhamisi sasa hiyo jana mm. akajitokeza na akaja karibu na kwao nyumbani, madukani pale, watu wakaondoka tena mbio sana. Mwenyewe akashangaa, narudi nyumbani <laughs> na maana watu walikimbia walipomuona. Sasa unamuona, unamuona, unamuona mtu mliezika Jumanne mm -hmm. Sasa akashangaa mbona rafiki zangu mkamiti, namfahamu vizuri bila namfahamu, ananiondokea kwa nini? Ila anataka kuwasalimu tu mm -hmm. Lakini kumbe yeye alienda kutafuta ajira, akapata ajira miezi kadhaa iliyopita mm -hmm. Lakini anavyodai ni kwamba alipata ajira kwenye kahoteli kadogo, ambapo hakuwa na simu wala internet kwa miezi kadhaa, na yeye hakuwa na kuwasiliana na watu nyumbani, na wakasema ameshapotea, ikasemekana kweli ameaga dunia lakini tena mambo tu yakatokea kwamba kuna miili iliyopatikana karibu na kwao. mm -hmm. wakasema mwili mmoja familia ikasema ni wa. Lakini sasa Kamau, nakuuliza hili swali, pengine litakuwa ni ngumu kwako kwa kuli, kuli, kulijibu. Uhum. Sasa ina maana Gitonga yeye yeah, alikuwa analala hoteli hapo arudi nyumbani, maanake hata ule muda wa kusema aende akatafute simu mahala fulani Yema, muda wote alikuwa anafanya kazi na kulala hapo hapo, ndivyo anatoa maelezo yake. Naam, hayo ni kwa mujibu wa gazeti la, la Standard. Na wakati alipojitokeza kwenye maduka pale, inasemekana watu waliondoka kiasi kwamba kuna wengine walipata majeraha <laughs> Sasa kitongo alikuwa kazi ngumu sana kusema simama, ni mimi, bado ni mimi, kuna nini <tele> nchi yenye vipaji vya kipekee aha, na vituko aha, lakini naona muda nao unakimbia kweli. Labda kidogo kuna shangwe na vigelegele kwa upande wa uchaguzi uliomalizika hivi karibuni wa Marekani kinachozuka sana katika mitandao ya Twitter na Facebook uh, ni kuhusiana na, na ushindi wa huyu Ilhan Omar ambaye anatoka katika jimbo la Minnesota hapa Marekani. mm -hmm. Uh, yameelezwa mengi, tukianza naye huyu Fariha anasema kweli wanawake wamejitokeza na wameshinda. Usijione usi, usi, usi kwamba huwezi, hii ni ardhi ya mm -hmm. fursa kwa kila mmoja moja. Basi ameelezwa mengi sana, lakini kwa kukumbusha tu msikilizaji wa VOA Express ni kwamba leo saa moja na nusu katika live talk tutazungumzia wanawake katika uongozi. Utakuwa naye Harrison Kamau akishirikiana na Sunday Shomari, basi hakikisha una tune redio yako wakati huo. Unaitwa Mkamiti Kibayasi, nipo naye naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, siku zote kinyonga huona mbele na huona nyuma.