Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji, moja kwa moja kutoka Washington DC hapa studio, ikiwa leo ni siku ya Jumanne, Novemba 6 mwaka wa 2018 msikilizaji nimekusha jaa tele ndani ya studio hii kama pishi la mchele. Naitwa Sandey Shomari, mimi hapa. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Sandey Shomari, asubuhi ya, ya leo hapa nchini Marekani, kwa upande mmoja au mwingine, tunaweza tukasema ni siku kubwa hasa, ambapo watu wameamka asubuhi hii wanaenda kupiga kura katika ule uchaguzi wa katikati ya awamu, wanawachagua magavana na maseneta, hali kadhalika wawakilishi au wabunge ambao sasa ndio wataamua au kuonyesha kile kinyang'anyiro, kwamba sasa, je rais Trump ataendelea kudhibiti bunge pamoja na senati au baraza la senati au hali itabadilika? Hayo ndio makuu yanayoangaliwa, hali kadhalika magavana, kama, kama ulivyosema haswa so, ambapo baadaye tutajiunga na mwenzetu BMJ Mridhi akiwa huko Alexandria katika jimbo la Virginia, ambao si mbali sana kutoka hapa mji wa Washington DC. Lakini tuna mengine mengi msikilizaji, kukueleza alasiri hii ya leo. Kwa saa za afrika mashariki, tutakuwa kule a, mjini Arusha nchini Tanzania. Hali kadhalika tutakusomea habari muhimu za dunia, vilevile tutakusomea lile swali ambalo huwa tunalibandika kwenye ukurasa ukurasa wetu wa Facebook kila siku. Tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Nisimalize mengi kabisa, kabisa na moja kwa moja mkamiti, bila kusahau kule Arusha, ni kwamba hawa mabalozi wa vijana wanatoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki, na nini ambacho hasa wanazungumza sasa, tukipata wawakilishi wao wakiingia bungeni. Sasa hizo changamoto, naamini kupitia serikali zetu za nchi husika, tutaweza sasa kutatua changamoto nyingi nyingi za vijana. Sante sana, hao vijana wakizungumza kutoka huko jiji la Arusha, Tanzania haswa basi, na kwa kuwa ndio tumeanza nao Sina budi sande kukwambia kwamba mm -hmm. tuelekee huko huko Arusha Tanzania kwa mwandishi wetu Asuraji Mvungi katika jiji hilo la Arusha, aweze kutueleza mawili matatu yanayojiri katika, katika masuala haya ya jumuia ya Afrika Mashariki. Bila shaka bila shaka hilo ni swala zito ambayo tutaliangalia moja kwa moja, e, atupe yale maswala mtambuka e, kuhusu wanachama wa jumuia hii, maana kuna wanasema humu ambacho mm. e, kimekuwa kiendelea kwa siku mbili hivi sasa. Bila shaka mkamiti pia mm. kama ulivyozungumza e, hapo mbele tutaangalia pia masuala e, ya teknolojia, lakini pia bila kusahau kama ulivyosema, leo tutaangalia pia kwenye masuala ya barazani kwa sababu tutapata nini ambacho kinaendelea kwenye baraza, watu wanapokaa wanazungumza, mm. e, wanaangalia maswala gani? tunaweza tukasema kwa upande mwingine ni vigenge hivyo, bila shaka. <laughs> Eh, basi, moja kwa moja Saraji Mvungi nambayo iko tayari kwenye laini ya simu kutoka kule jiji la Arusha Tanzania. Hebu tueleze Saraji Mvungi, wa balozi hawa vijana kutoka nchi wanachama jumuiya ya Afrika Mashariki, huko walipokutana Arusha, ni nini hasa ambacho vijana hawa wanajadili? Ni kweli kwamba mabalozi wa vijana kutoka nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wako hapa Arusha, na wanajadili masuala mbalimbali yanayohusiana na vijana, maslahi yao na pengine nafasi yao katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Nimezungumza na baadhi ya mabalozi hao akiwemo Bwana Evans ayo kutoka Tanzania na Eile Omondi kutoka Kenya, ambao niliwauliza haswa kikubwa ambacho wanaona kwamba hakijaenda vizuri ni kipi, na hapa wanatoa maelezo kwa sababu uh, ajira ni ngumu. Vijana wengi bado hawajaweza kuingia kwenye kwenye system za ajira. Kwa hiyo hizo ni changamoto, lakini sasa tukipata wawakilishi wao wakiingia bungeni, sasa hizo changamoto, naamini kupitia serikali zetu za nchi husika, tutaweza sasa kutatua changamoto nyingi nyingi za vijana. Pia kuna swala la elimu eh, kuna swala za mila na kidesturi eh, bado zinaendelea ambazo mila kama hizo hatuzihitaji tena kwenye karne hii vijana Naam, hebu tuambie Asiraji Mvungi, vijana hawa wanaonekana wanagusia zaidi swala la ajira. Hili ndo suala kubwa ambalo mabalozi hawa wanaangalia kwa sasa, au kuna mengine mengi ndani ya jumuiya hii ambayo wanaangalia? Hilo eh, ni miongoni mwa jambo kubwa ambalo pengine wa, wamelizungumzia lakini wameangalia mambo mengi sana ambayo yanawahusu vijana ndani ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki na wanasema kwamba Eh, wakati mwingine pia kuna kuna kwa nini wanasema wanataka nafasi za uwakilishi bungeni. Wanasema wakati mwingine kuna mambo ambayo yanataja tu, lakini utekelezaji wake unakuwa mgumu, kama ambavyo pengine anaeleza huyu Esile Omondi kutoka Kenya. Hebu tumsikilize. Lida sote well, wasipoongea juu ya afrika Mashariki, hakuna mtu atajua hizi fursa ziko wapi. Kwa hivyo changamoto ingine ni kwamba hatuna um, enough goodwill ya kuambia vijana exactly nini unafaa kufanya. Na hata kama ushaambiwa kutoa hizi vikwazo ambazo ziko, unapata mtu anataka kuenda kufanya kazi Tanzania, lakini lazima alipe ushuru, lazima biashara lazima alipe ushuru akagiwe. Kwa hivyo vitu nyingi sana ambazo zinafanya vijana bado waendelee kukaa nyuma. Kwa hivyo hizi ndo zile vitu tunaendelea kufanya pamoja kazi na wa wote ili hizi vikwazo zote zitolewe bado ni changamoto, tuko mbali sana, lakini at least unapiga strides in the right direction. Asante sana Siraji Mvungi kwa ripoti hiyo kutoka huko mjini um, Arusha, nchini Tanzania. Basi sande, wakati bado tunafanya harakati za hapa na pale kumpata mwenzetu BMJ kutueleza yale yanayojiri asubuhi hii katika vituo vya kura, ambapo kituo kimojawapo yeye mwenyewe atakuwa pale anashuhudia kuona watu wanavyopiga kura, tuangalie katika makala ya Barazani mwenzetu Amina Chombo ame tuandalia nini maswala hayo yanahusiana na mambo ya harusi harusi harusi na hasa wachungaji wanapozuia inakuwaje haya tusikilize mchungaji kama huyu astahili kuwa mchungaji kwa sababu au ni watu ambao wamejitayarisha harusi yenyewe imegharimu shilingi milioni moja na zaidi alafu mwishowe anakuja anaisimamisha watu wenyewe wameenda sare huenda alikuwa anataka pengine huyu msichana na pengine msichana amemkataa ama kama sivyo basi, alikuwa anataka ahongwe ndiposa aweze kufungisha hiyo harusi, na pengine hao watu wakakataa, akaona ya kwamba sasa aweze kuwaaibisha kwa sababu mtumishi wa Mungu hawezi kufanya kitu kama hii. Kitu cha kwanza ilinishangaza, maanake kama ni kitu ilikuwa watu wakajipanga, wakajua kwamba siku fulani kutakuwa na harusi, na yeye mwenyewe akajua kwamba kuna sheria fulani, labda kuna hizo results anafaa apelekewe. Kwa nini anaangoja mpaka ile last minute watu wameenda kufungishwa, alafu ndo anaambia watu kwamba mnafaa mlete majibu? Watu wenyewe wakaenda kangang'ana, wakaleta hizo results, alafu tena anasema kwamba hiyo harusi according to me lazima hapo kuna maneno vile mchungaji alifanya alifanya makosa, kwa sababu hii ni kitu ilikuwa imetayarishwa. So alikuwa anataka, angekuwa amewaitisha mapema, si wakati kila kitu imetayarishwa, chakula imepikwa, wazazi wamefika, kila mtu yuko tayari, ndiye anasema hiyo harusi. Kwa hivyo alifanya makosa sana, na mi ningependa kuambia wachungaji badala ya kuvunja hawa vijana wanaoa kuwavunja moyo kwanza. Ikiwa kuna kitu inatakikana, niwaambiwe mapema ndio waweze kujitayarisha. Amefanya vibaya kwa sababu ni ukweli, angeweza hangekuwa na uwezo wa kusimamisha hiyo harusi, kwa sababu kila kitu kilikuwa kimepangwa, na yeye mwenyewe alikuwa anajua, si kitu alikuwa hajui. Alifanya makosa sana, hata ku, ku ni kama amewavunja moyo, ambapo sasa hata kama niyo harusi sasa haitafanyika, si watu wataoana hivyo hivyo eh, kwa sababu sasa wameenda kanisani na wakitaka hilo jambo lifanyike na halikuweza kufanyika, na ila wao wenyewe wanajijua ni kama alikuwa na sababu zingine ambazo zilimfanya yeye alikuwa ashapanga kwa kile kwamba hata ifungisha hii harusi, kwa hivyo haikuwa vizuri. Na, natumai kwanza kama pengine itarudiwa tena basi gharama iwe kwa huyu pasto, gharama asali pia yeye kila kitu asimambie mpaka ndo aweze kuwafunganisha, kwa sababu tayari aliwapatia gharama kubwa. Ni hasara ha, wa watu wamegharamika, wameandaa kila kitu wame, mchungaji alikuwa anajua na akanyamazia hili jambo. Kwa huyu mchungaji ana dhambi, hiyo ni dhambi mwanzo amefanya, kwa sababu ameua hawa watu, amevunja hawa watu mioyo, na ameua uhusiano wa wale watu, and then kwa kanisa, ameua kanisa kwa sababu kanisa, watu wale ambao wana, walikuwa nakusudia kufanya harusi, wakiona jambo hilo li ambalo limetokea, sidhani kama kana kwamba watakuwa na imani na ule mchungaji. Mambo hayo measikia mkamiti hasa mchungaji anavunja mm -hmm. anavu, anavu, ndoa dakika za mwisho mwisho, ambapo Deke maandalizi ya mwisho tayari yameshaandaliwa. Unajua tena mambo ya maharusi sande, mnakuwa tayari mmesha kodi ukumbi. mm -hmm. Baada ya kufungishwa ndoa, basi mnaenda kusherekea kule, na mambo ya fungati yakiendelea Ah, inakuwa tafurani pale ambapo jambo hili linatokea sande. Ni tafurani hii ilitokea huko Kenya mm -hmm. E, Jumamosi iliyopita watu wamekusha jiandaa, wamekusha alikwa mm -hmm. maharusi weshafanya mipango yote dakika ya mm -hmm. mwisho kabisa, huyu mchungaji akasema kwamba hapana, mm -hmm. hii shughuli ya ndoa mimi sifungishi. Sasa hapo ndo kimekuwa kizaa, lakini sababu ni nini? Sasa hiyo ndio sababu kubwa ambayo kila mtu anashangaa na kujiuliza kwamba siku zote hii kitu haikujulikana ama kuna matatizo maana. mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. Kwa kawaida haya makanisa huwa yanatangaza kabla ya ndoa angalau wiki tatu nzima, kwaiyo ikishafika ile siku ni kwamba mambo yote yako sawa. kama kuna shida tea isemwe kabla, kabla. Ehe, sasa wakati wa mwisho kabisa kama hivi hakutoa taarifa. Magazeti yaloripoti ya taarifa hii anasema kwamba hakueleza sababu maalum e, za kuzuia manake. Hapo sande, unapata picha kwamba tayari mapaparazi walikuwa tayari wameshaalikwa, alikwa kuna kamera mm-hmm, zao. Ah, hii habari tukielezea, naona muda wa express hautatosha. Basi msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Rais wa Cameroon Paul Biya ameapishwa hii leo kwa muhula wa saba baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata, baada ya kushuhudia idadi ndogo ya wapiga kura, madai ya wizi wa kura na machafuko katika eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza. Biya mwenye umri wa miaka 85 ameapa kudumisha uadilifu na umoja wa nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi katika sherehe iliyoongozwa na spika wa bunge Kavai Yegi Jibril. Biya ambaye ametawala Kamerun kwa muda wa miaka ipatayo 35 alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 7 baada ya kupata asilimia 71 ya kura. Wakati huo, jeshi la Cameroon linajaribu kutafuta mahali walipo wanafunzi 80 na waalimu wao waliotekwa kutoka shule moja ya Kipresbiterian iliyopo katika jimbo lenye ghasia la kaskazini magharibi mwa nchi. Wanafunzi walichukuliwa na watekaji waliokuwa na bunduki wanaojiita amba boys kutoka kwenye mabweni yao siku ya Jumatatu, kutoka jimbo linalojitangazia utawala wake wenyewe la Ambazonia linalozungumza lugha ya Kiingereza, mahala ambako wanaojitenga wanapigana kwa ajili ya kujipatia uhuru. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavusoglu amesema hii leo Jumanne kwamba serikali yake ina taarifa zaidi kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi, na kwamba huenda ikatoa ushahidi kwa umma baada ya uchunguzi wa kifo chake kukamilika. Akizungumza wakati akielekea Japan, Kavusoglo aliwaambia waandishi wa habari kwamba Uturuki ilieleza Saudi Arabia na nchi nyingine zilizo na nia ya kujua taarifa hiyo zimepewa fursa ya kuangalia taarifa hiyo. Khashoggi alifariki baada ya lifariki kuingia kwenye ubalozi mdogo ya Saudi Arabia mjini Istanbul Oktoba 2. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba zaidi ya wa Waafghanistan 400 waliuawa au kujeruhiwa katika mashambulizi wakati wa uchaguzi wa bunge mwezi uliopita katika ripoti iliyotolewa Jumanne na ofisi ndogo za Umoja wa Mataifa kwa Afghanistan, YUNAMA, watu 56 waliuawa na 379 walijeruhiwa Oktoba 20, siku ya kwanza ya upigaji kura na pia katika siku zilizofuata wakati upigaji kura ulipocheleweshwa. YUNAMA inaeleza idadi ya vifo ilikuwa kubwa katika uchaguzi huo ikilinganishwa na uchaguzi nne tofauti zilizofanyika hapo awali. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ilieleza kundi la Taliban lilifanya mashambulizi kwa kutumia maroketi magruneti vifaru na vifaa vya milipuko. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya juma, Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Kama tulivyosema awali, hapa nchini Marekani leo wananchi wamejitokeza katika vituo vya kupiga kura kwenda kupiga kura zao kutumia haki zao. Bila shaka, viti vyote 435 katika baraza la wawakilishi vinagombaniwa katika uchaguzi huu Mkamiti, pamoja na viti 35 kati ya 100 kwenye baraza la Senate na vilevile nafasi za ugavana katika majimbo 50 yote. Uchaguzi huu pia unachukuliwa kama kura ya maoni kuhusu utawala wa rais Donald Trump. Bmj Mridhi ukiwa hapo Alexandria, Virginia, hebu tueleze hali ilivyo. Asante uh, sana Sande Shomari na mwenzangu hapo mkamiti um, Kibayasi. Ni kweli kabisa niko nje kidogo ya jiji la Washington, lakini siko Alexandria, bali mbali niko hapa Arlington, katika mji wa Arlington. Niko katika shule eh, moja ya msingi inayoitwa Francis Scott Key Elementary School. Ukweli wa mambo hapa ni kwamba pamejazana watu uh, kabisa kabisa pomoni na na pia hali ya hewa hapa si nzuri, maanake mvua ni nyingi, ni kama ishara tu ya jinsi ambavyo uh, wapiga kura kama mlivyoeleza, wameamua kujitokeza kwa wingi licha ya hali mbaya ya hewa. Na kama mlivyoeleza hapo ni kwamba uh, takriban maseneta thelathini na tano uh, magavana thelathini na sita Aa, na wale wabunge wawakilishi wa bunge la Congress mia nne thelathini na tano ni baadhi ya wale ambao wanachaguliwa, na pia katika uh, katika majimbo kuna chaguzi mbalimbali zinazoendelea maeneo tofauti tofauti, lakini hapa nilipo ni kwamba walianza kujitokeza mapema sana uh, uh, manake nimekuapa takriban saa moja sasa, lakini walipofungua vituo hapa mwendo wa saa moja asubuhi saa za uh, mashariki mwa Marekani, walikuwa tayari wameanza kupanga foleni. Kwa ujumla, bmj inasemekana kwamba uchaguzi wa katikati ya awamu kwa kawaida wa marekani wengi wanajitokeza pengine abo tueleze hali ilivyo katika uchaguzi wa wakati huu nini ambacho kinaonekana labda tofauti au hali iko vipi kwa wapiga kura na kama umeongea na wachache nini ambacho unazungumza naam ni kweli kabisa sandi shomari unasemekana kwamba huu ni uchaguzi wa kihistoria hususan kwa sababu uh, ulivyoeleza hapo uh, uchaguzi ambao umekuwa ukiendelea tayari wale ambao ni wapiga kura waliopiga kura mapema kabla ya siku ya leo wamepita takriban milioni thelathini na tano ikilinganishwa na mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ambapo uh, wale waliopiga kura wakati huu walikuwa ni kama milioni ishirini, eh, kuonyesha kwamba uh, kulingana na wadadisi na wachambuzi wa masuala ya siasa hapa Marekani, eh, hii itakuwa ni historia na kwamba hakuna kwa wakati mwingine wowote wa katika historia ya Marekani ambapo watu wamepiga kura kiasi hicho kabla ya siku ya kupiga kura, na hapa tulipo Uh, inaelezwa kwamba labda pia itakuwa ni historia katika watu ambao watajitokeza, lakini kwa kawaida ni kwamba wengi wanaeleza kulingana na historia, yule ambaye hako kwenye White House huwa hapati kura nyingi katika chaguzi hizi za katikati ya muhula uh, kama ilivyo kwa wale ambao wa wako nje. Kwa hapa namaanisha uh, wademokrat ambao wa ndio wanatafuta uh, kudhibiti hasa uh, uh, uh, uh, wakilishi au uh, Uh, uh, Congress hapa Marekani. Kwa hivyo uh, inaelezwa tu, lakini mwisho kabisa, nikipenga kitakapolia usiku uh, wa leo, tutaanza kuona ni nini ambacho kimetokea katika maeneo mbalimbali uh, kura zitakapo uh, Asante, nieleze tu kidogo kwamba hizo kura za maoni ambazo zimekuwa zikitolewa kwa wakati mwingi, mara nyingi katika siku za karibuni zimekuwa hazitokei kwa kweli jinsi ambavyo watu walifikiria. Kwa hivyo kipenga cha mwisho kama anavyosema ni wakati kura zitakapohesabiwa, atuanze kujua ni nani atadhibiti bunge eh, Congress, eh, Senate, na vile vilevile katika magavana BMJ. Katika kampeni uh, kampeni hizi ambazo zimekuwa zikifanyika kubwa, zilikuwa pia ziki elekezwa kwa kina mama kujitokeza kuweza kupiga kura. Hapo ulipo, je, unaona hilo limefanikiwa? Kuna kina mama ambao wamejitokeza kwa wingi asubuhi hii kupiga kura, na je vituo vinatarajiwa kufungua saa ngapi? Naam, hapa nilipo uh, kina mama na ni vizuri mkamiti umeuliza swali hilo, kwa sababu pia mimi nilikuwa nashangaa ni kwa nini wako wengi kuliko wanaume, lakini aa, kwa kawaida katika eneo hili hasa aa, aa, kulingana na utafiti nilofanya hapa, wanawake hujitokeza kwa wingi, lakini kumekuwa na aa, hamasa hamasisho kutoka aa, kwa wanasiasa kwamba wanawake watokee kwa wingi, na hapa wamejazana kwa kusema kweli, hapa ni kama nusu. Uh, zaidi ya nusu ya wale walio hapa ni wanawake na wanaume wachache. Naona pia hapa pana watoto, lakini watoto hawatapiga kura. Hawa wanauzia tu uh, au kutoa chai na vitu kama kahawa kwa wale ambao wamepanga foleni hapa wakiingia ku kupiga kura. Uh, umeuliza kuhusu ni saa ngapi ambapo uh, vituo hivi vitafungwa. Inategemea, nitazungumza kuhusu nchi nzima. Inategemea uh, katika maeneo mbalimbali mbali, lakini hapa nilipo, maanake wamefungua saa moja, vituo hapa vitafungwa saa kumi na mbili uh, jioni. Kisha kura zianze kuhesabiwa katika maeneo tofauti, inategemea kumefunguliwa saa ngapi. Utakumbuka kwamba Mkamiti, kwamba katika maeneo tuseme, mfano magharibi mwa Marekani, eh, bado vituo havijafunguliwa, manake kule ni mapema mno, na baadaye basi tutaweza kujua, uh, ni wamechukua saa ngapi eh, katika zoezi hili. Kwa hivyo ni, ni zoezi linaendelea nchi ni kote kama mlivyoeleza, na tunasubiri kwa hamu kuona ni nani ataibuka mshindi katika uchaguzi huu. Wakatikati ya muhula Shuk, shukran sana BMJ Mridhi, tutaendelea kuwasiliana na wewe kujua hali na matokeo ya awali yanavyotangazwa na kuendelea kuhusiana na uchaguzi huu wa leo. Msikilizaji, ndio mambo yanayoendelea Kamiti. mm. Tuendelee na mambo ya muziki, wanakwambia express bila muziki hatujasukuma gurudumu bado aswa. Sasa tuende kwenye muziki, tunakutana naye kidumu akishirikiana na ledi jd. Ledi jd ni kutoka nchini Tanzania na Kidomo, yeye anaishi kule nchini Kenya, ndipo anafanya kazi zake za upigaji muziki katika kibao yake akiwa kule Rwanda. Hasa kibao anakuambia nitafanya ni za kusikia bali kwa ushahidi niliyoona. Samama, mara ngapi umeshaomba na bado? Je, ni makosa mangapi iliyoyafumbia? <laughs> Mambo hayo usishindwe, mambo hayo. <laughs> Nitafanya sana sana, ni vitu marwa kabisa, sauti iliyotulia Lady JD na sauti iliyotulia ya Kidumu. Ama kwa hakika kolabo moja nzuri sana, msikilizaji. Mm, inatupeleka kwenye express katika kuangalia masuala mengine ambayo kamiti mm, anasema tunaelekea kuangalia hivi sasa ni masuala ya teknolojia, sio na sanasa so, lakini kabla tujafika kwenye teknolojia ushirikiano huu wa JD na Kidumo, inaonyesha jinsi ambavyo uh, nchi za Afrika mashariki zinashirikiana katika mambo mengi mpaka wanamuziki pia wanashirikiana, ushirikiano mzuri sana, haswa. Basi katika teknolojia ni kwamba nchi ya Rwanda inaripotiwa kukua sana katika maswala ya teknolojia, ikiandaa mikutano ya kila mara kwa mara kuhusu teknoloji huko mjini Kigali, ambapo washiriki wanatoka nchi mbalimbali kujadiliana maswala ya teknolojia katika nchi ya, ya Rwanda ambayo pia imetajwa kuwa nchi yenye uchumi unaokuwa kwa kasi sana barani Afrika na yenye mazingira mazuri ya kufanya biashara ikiwachukua wawekezaji muda mfupi sana kupata vibali vya kufanya kazi biashara ikilinganishwa na nchi zingine za Afrika Mashariki. Je, teknolojia ndio kichocheo cha ukuaji wa kasi ya uchumi huko nchini Rwanda? Tusikie Kenes Bwire. Rwanda imetajwa kuwa nchi ambayo uchumi wake unakuwa kwa haraka sana, sio tu Afrika Mashariki bali pia Afrika nzima. Zaidi ya asilimia 80 ya raia wa Rwanda wanamiliki simu za mkononi, kiwango cha internet kikiwa ni 4G. Rwanda ina fiber optic na hivyo upatikanaji wa internet ni in rahisi sana na kwa bei nafuu, ikiwa imepewa jina la namba moja kwa ICT katika Afrika Mashariki na shirika la biashara na maendeleo la Umoja wa Mataifa. Rwanda imefaidika kutokana na vitega uchumi vinavyolenga ICT kutoka kwa makampuni makubwa ya kimataifa kama vile Microsoft na Teracom. Bajeti ya ICC ya Rwanda kwa sasa iko sambamba na viwango vya shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo ambalo linaundwa na mataifa tajiri 30 kwa asilimia16 juu ya wastan wa afrika kwa mbali, wakati mkakati wa ruwaza ya 22 ya Rwanda unaangalia kilimo viwanda na masuala ya kijamii. Pia ukosefu wa bandari nchini Rwanda, bei za juu za nauli ya ndege zimeifanya serikali ya Rwanda kuwekeza katika uchumi uliojikita kwenye ICT kama msingi mkuu, mtandao wa maendeleo ya Rwanda. Njia ya mtandao ya sekta maendeleo ya Rwanda inaona ICT kama dirisha la fursa kufikia hatua maendeleo ya viwanda na kubadili uchumi kuwa wa kihabari na maarifa ili kuweza kukabiliana kikamilifu na changamoto za maendeleo nchini humo, na wakati huo huo ikitumia fursa mpya za kiuchumi na kijamii. Gazeti la Economist hivi karibuni limeripoti kwamba Rwanda inakwenda vizuri katika maendeleo kutokana na mikakati yake ya kutokomeza umaskini kwa kutumia ICT. Rwanda pia ina vituo vya intanet, viwanja vya ICT, kituo cha kompyuta cha taifa na mtandao wa telemedicine ambao unaunganisha hospitali za Rwanda na vyuo vikuu katika kujaribu kuleta mabadiliko na kupanua huduma za afya katika maendeleo yenye huduma duni. Serikali inaendelea kutoa na kuwekeza katika teknolojia katika shule za msingi na sekondari, kwani zaidi ya shule za msingi 1200 zina kompyuta na kwa uchache asilimia kumi ya shule za sekondari nchini Rwanda zina intanet zisizounganishwa kwa waya na huenda hiyo ndiyo siri Rwanda inatajwa kuwa nchi ambayo uchumi wake unakuwa kwa kasi zaidi Afrika Mashariki, na sio tu Afrika Mashariki, barani Afrika. Ni hayo tu kutoka meza ya teknolojia. Shukrani sana Kenis Bwire na maswala ya teknolojia kutoka huko nchini Rwanda. Sasa msikilizaji, tunakusomea swali ambalo huwa tunabandika kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook ambapo tuliuliza, miaka mitatu ya Magufuli, ukikutana naye utamwambia nini? Liberath Gaspa Madia anasema aondoe kutu ya umasikini kwa raia wa Tanzania, kuliko kuangazia ajenda binafsi japo ni nzuri ila siyo hitaji la walio wengi. La mwisho yule aliye hapa kuilinda katiba leo hatumuoni. <laughs> Ipo Kalipuka anasema nampongeza kwa kutuamsha wa Watanzania, kwani tulikuwa tumebweteka, tunasubiri kufanyiwa kila kitu. Chapa kazi. Anjesco Ochoga anasema hali ya kiuchumi tu ndiyo tatizo, hatutaki kurudi zama za ujamaa na kuamini falsafa za ujamaa, yaani serikali kutenda kila kitu na kushindwa kufungua fursa za kiuchumi kwa kushirikiana na taasisi binafsi. Uchumi wa vitu umguse na ambaye yupo daraja la chini. Hasan Rajabu anasema nitamwambia ajiuzulu, maana kuna udikteta. Hai, basi, Mkamiti, mengi amezungumzwa. Tuangalie la haraka haraka kwenye mitandao ya kijamii, ambako unaangalia hapa ni majibu ya Alikiba kwa Diamond kuhusiana na kualikwa tamasha la Wasafi, kama unakumbuka festival. Yeye Alikiba ameweka kwenye mtandao wake wa Instagram picha ya Mr. Bean akisema asante kwa kunisikiliza kwa maelekezo yangu, afika picha ya yule mchekeshaji Mr. Bean, wengi wakitafsiri kwamba pengine hiyo ni dhihaka akitoa dhidi ya mwaliko aliopewa na mwenzake. Naona dakika zina yoyoma. Shukrani msikilizaji. Hapa studio naitwa mkamiti kibayasi, naitwa Sunday Shomari, na wote alasiri njema. Msikose matangazo mengine mengi mazuri ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.