Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sunday Shomari. Wagombea viti vya bunge la Marekani na watetezi wao wa juu wanatumia siku yao ya mwisho hii leo kufanya kampeni, kujaribu kuwavutia wapiga kura, wakati vyama vikuu vya kisiasa vikijaribu kuhakikisha vinachukua udhibiti wa mabaraza mawili ya bunge, baraza la wawakilishi na baraza la Senate, katika uchaguzi wa katikati ya muhula hapo kesho, wagombea wa viti hao wanapata uungaji mkono kutoka kwa viongozi wakuu wa vyama vya kisiasa vya Republican na Demokrat, ambapo katika tukio la na nadra kushuhudiwa rais aliyeko madarakani Donald Trump anajaribu kuhakikisha kwamba wanachama wake wanabaki na udhibiti wa Bunge, huku aliyemtangulia Mdemokrat Barack Obama anataka kuhakikisha chama chake kinawapokonya udhibiti na kuleta wiano kwenye utawala. Uchunguzi wa maoni na wachambuzi wa kisiasa wanasema Wademokrat wana nafasi kubwa zaidi ya kushinda na kupata wingi katika baraza la wawakilishi kuliko baraza la Seneti. Wapiga kura hapo kesho Jumanne watachagua nani watakaojaza nafasi mia nne thelathini na tano katika baraza la wawakilishi na thelathini na tano katika baraza la Seneti pamoja na magavana 36. Kundi la pili kubwa la wahamiaji kutoka nchi za Amerika ya Kati, wanaosafiri kwa kiasi kikubwa kwa miguu kuelekea Marekani, wameahidi kuendelea na safari yao kutoka mji wa Kordoba hadi kufikia Mexico City. Siku ya Jumatatu wameamua kuendelea kutembea kwa miguu kusafiri kupitia njia iliyofupi zaidi kutoka Kordoba mbako ni zaidi ya kilomita 280 kusini mwa mji mkuu wa Mexico. Uamuzi huo uliochukuliwa jana Jumapili umetokea baada ya msafara huo kufika Kordoba, baada ya kutembea kilomita zipatazo mia mbili kupita jimbo la Veracruz ambalo limekuwa ni li la hatari kwa maisha ya wa mamia ya wahamiaji katika miaka ya karibuni, kwa sababu ya watekaji wakitaka fedha nyingi za fidia. wahamiaji hao wanafanakisiwa kufika kiasi cha watu elfu nne hivi sasa wanaomsababisha rais Donald Trump na rais Obama kuzungumzia swala kuu la uhamiaji hapa Marekani katika kampeni zao za jana na leo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Watu wenye silaha wasiojulikana wametekanyara wanafunzi wapatao sabini na nane pamoja na mkuu wa shule moja ya kanisa la Kipresbiterian kaskazini magharibi mwa Kamerun. Gavana De Deben Chofo amethibitisha tukio hilo katika kijiji cha Nkwen huko Bamenda, ambako ni mji mkuu wa eneo la watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza lenye ghasia nchini humo haikujulikana mara moja ni nani waliohusika na utekaji nyara huo na kwa nini. Kesi ya mtuhumiwa mkubwa wa biashara ya dawa za kulevya wa Mexico Joaquin El Chapo Guzman inaanza kusikilizwa hii leo mjini New York. Guzman amekaa na mashtaka ya kufanya operesheni kubwa ya biashara ya dawa za kulevya nchini Marekani, ikiwa ni pamoja na biashara ya kuhalalisha fedha zilizopatikana kwa njia ya haramu, utekaji nyara na mauaji katika miji kadhaa ya Marekani, e, ikiwa ni pamoja na Chicago, Miami na new York. Wizara ya sheria ya Marekani inasema akiwa kama kiongozi wa mtandao wa dawa za kulevya hujulikanao kama Sinaloa, Guzman alisimamia biashara haramu ya dawa za kulevya na uuzaji wa cocaine, heroin na methamfetamin. Watoto huko Yemen waliripotiwa kufariki dunia kutokana na utapia mlo. Maafisa kutoka idara ya Umoja Mataifa wameeleza. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio popote pale unapotusikiliza ama unayetusikiliza vilevile kupitia mtandao wetu wa Facebook. Ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, katika Kwa Undani tutaangalia uchaguzi wa katikati wa muhula wa hapa Marekani ambao unatarajiwa kufanyika hapa kesho. Inayokaribisha katika matangazo haya ya kwa undani. Jina langu ni Id Ligongo. Nam. Kwa undani hii leo tunaangazia uchaguzi wa katikati ya muhula wa hapa Marekani. Uchaguzi wa kesho utakuwa ukifanyika baada ya rais wa Marekani uh, Donald Trump kufikisha kipindi cha miaka miwili toka apate ushindi na kuwa mamlakani, na kipindi chochote hicho Kipindi chote hicho chama chake cha Republican kimekuwa kikishika usukani wa bunge na baraza la Senate. Uchaguzi huu unajumuisha uchaguzi wa viongozi mbalimbali kuanzia bunge la Marekani, ugavana na mabunge ya majimbo mbalimbali yanayofanya uchaguzi kila baada ya miaka miwili. Kwa sasa chama cha Republican kinatawala baraza la wawakilishi na Senate, vyombo viwili vinavyotengeneza Congress. Kile kilichopo, wachambuzi wanasema kwamba kuna uwezekano wa kushuhudiwa kwa wimbi la wa Democrat kushinda na kutawala vyombo vyote viwili yaani, bunge na Senate. Viti vyote vya baraza la wawakilishi vitakuwa katika kinyang'anyiro wawakilishi wenyewe wanahudumu kwa miaka miwili na itabidi waingie tena katika uchaguzi hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Viti 35 kati ya mia moja vya baraza la Senet vitakuwa katika uchaguzi ambapo uchaguzi utakuwa wa ngazi ya ugavana katika majimbo thelathini na sita upande wa maseneta wenyewe wanahudumu hudu, wana kipindi cha miaka minne. Uchaguzi huu utabadilisha siasa za Marekani kwa miaka miwili ijayo. Hivi sasa Marekani inagubikwa na siasa nyingi, ambapo vyama hivi viwili vinavyotawala siasa za Marekani cha Wademokrat na vilevile wa Republican vimekuwa vikifanya kampeni mbali mbalimbali kuhakikisha kwamba vinakamata udhibiti wa uh, baraza la wakilishi na baraza vilevile vile la Seneti. Hayo yakiendelea, hivi sasa Rais Donald Trump naye vilevile amekuwa akiangalia uh, namna ya kukiwezesha chama chake eh, kwenda katika uh, muhula mwingine ambao O ataweza kutawala na kufikia hatua ya kuendeleza zile sera zake ambazo amekuwa akiziangalia kwa kipindi kirefu. Hivi sasa uh, tunavyozungumza tunaendelea kumtafuta uh, mchambuzi wa masuala uh, ya kisiasa ambaye uh, ni Profesa Julius Nyangoro, na tutakuwa naye kuweza kuangalia uh, kwa undani juu ya swala hili ambapo vilevile vile, tunamtafuta Profesa William Mkanta e, na tunaona simu zinapata mashaka za hapa na pale, lakini tunaendelea kuwatafuta. Lakini tukiendelea kugusia kile ambacho kinaendelea hivi sasa, ni kwamba endapo baraza la Congress litatawaliwa na chama cha Republican, basi utawala wa Rais Donald Trump utakuwa mrahisi na kumpatia nguvu ya kuendelea kutoa fedha eh, kwa ukuta ambao amekuwa akiupigia debe kwa kipindi kirefu unaotenganisha taifa la Mexico na taifa la Marekani, hali kadhalika kupitisha sheria zaidi za masuala ya kodi na jaribio lingine la kuondoa mpango wa bima ya afya wa Marekani ms, ra, rais mstaafu Barack Obama maarufu kama Obamacare. Lakini uchaguzi huu utabadilisha kabisa siasa za Marekani kwa miaka miwili ijayo, ambacho ndicho kitu wanachozungumza wengi. Hapo awali tulizungumza na Profesa William Mkanta juu ya kile anachokiona na alizungumza na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Uchaguzi uh, huu kwa kweli ni uchaguzi wa nusu muhula, lakini umeleta hisia ambazo ni kali sana miongoni mwa wananchi wa Marekani kiasi yes, kwamba kwa, kwa mtazamo mmoja unaweza ukafikiri kwamba ni uchaguzi wa rais lakini hii yote inatokana na uh, kwamba katika kipindi hichi cha miaka miwili cha utawala wa uh, rais Donald Trump tumeona kwamba kuna sera nyingi sana zimebadilishwa, kuna mabadiliko mengi sana yametokea Marekani, ambayo yamegusa pande zote mbili za Republican na uh, Democrat kwa namna tofauti. Kwa hiyo uh, kipindi hichi cha nusu muhula, uchaguzi huu ndo unategemewa kwamba utaleta sauti za watu wote kwa pamoja, kuona kwamba nini wanataka kifanyike katika miaka miwili iliyobaki ya uh, sehemu ya kwanza ya utawala wa uh, Rais uh, Donald Trump kuna haya majimbo kama vile Minnesota na Georgia ambayo wagombea wake ni wanawake yamekuwa wakiangaliwa kwa ukaribu sana, na hata tumeona Georgia uh, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameenda kufanya kampeni kule, Oprah Winfrey ameenda kufanya kampeni kule Georgia. Nini hasa ambacho kimewafanya wanasiasa hawa na watu wengine kuwa karibu sana katika majimbo haya, kuhakikisha kwamba kinaleta mabadiliko? Ni kwa sababu wanawake au kuna kitu kingine zaidi ya, ni kwa sababu ya sura ngeni ambazo zinaonekana zna nagombea katika majimbo hayo uh, ukiangalia kwa upande wa Minnesota kwa mfano, utakuta inaonyesha ile sura mpya inayojitokeza Marekani kwamba imefikia wakati ambapo hata watu ambao si wazawa wale ni wageni ambao wamekuwa wananchi na sasa hivi wamefikia hatua za kugombea nafasi za kisiasa kama hiyo. Kwa hiyo kwa upande wa Minnesota, jimbo ambalo lina wakazi wa wahamiaji wengi, aa, mgombea, mbae, na tunaona kwamba mgombea ambaye anagombea katika kiti hichi ni, ni ni mtu ambaye ni mzawa wa Somalia, ingawa sasa hivi ni Marekani, ndio maana nafasi ya kugombea. Kwa hiyo ile sura inayojileta kwamba imefikia nafasi ambapo, aa, hata mtu ambaye si mzawa hapa anafikia nafasi ya kugombea kwenye nafasi kama hii katika kipindi ambapo pia ukiangalia katika siasa za nchi hii kuna msuguano mkubwa sana wa mambo ya uhamiaji. Kwa hiyo inaleta msisimko fulani ambapo viongozi wa chama cha Demokrat wameona wapiganie kwa nguvu nafasi hii ili iweze kupatikana, na kwa upande wa Georgia nako tunaona pia historia inajitokeza ambayo ni mpya kwamba mgombea wa ugavana wa, wa, wa jimbo la Georgia namba moja ni uh, mwanamke na pili ni uh, mtu mwenye asili ya ki uh, Marekani mwenye asili ya Kiafrika kwa hiyo vigezo hivi vyote ambavyo vinaonyesha kwamba kuna mtazamo mpya au chimbuko jipya la siasa kwenye Marekani ndio linafanya viongozi kama Oprah Winfrey na rais aliyepita Barack Obama kufika kwenye majimbo hayo na kuwaonyesha wananchi kwamba tuna Marekani mpya, Marekani ambayo inawagombea ambao sio wale tuliwazoea, lakini pia wana haki ya kuongoza, na wame, wamepata haki hiyo kutokana na, na, na utiifu wao kwenye nchi na kufuata sheria, na kwamba wana haki ya kusimama katika na kupigiwa kura na kuwa viongozi kupitia chama cha Demokrati. Naam, basi, huyo ni Profesa William Mkanta alipozungumza na mwenzangu Mkamiti Kibayasi uh, juu ya mwelekeo wa uchaguzi huu wa Marekani. Lakini kile ambacho kinaonekana ni kwamba endapo Wademokrat watafanikiwa kuchukua umiliki wa Congress, wanaweza kupinga masuala mengi ambayo yanapendekezwa E, katika kipindi ambacho rais Barack Obama amet, rais ambaye Donald Trump ametawala. Lakini vile kitu, kile kitu ambacho tunaweza tukuangalia ni kwamba viti vyote vya baraza la wawakilishi vitakuwa katika kinyanganyiro. Wawakilishi wenyewe wanahudumu kwa miaka miwili na itabidi waingie tena katika uchaguzi hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Viti thelathini na vitano kati ya mia moja vya baraza la seneti vitakuwa katika uchaguzi na uchaguzi utakuwa kwa ngazi ya ugavana katika majimbo 36. Kwa upande wa maseneta, wenyewe wanahudumu kwa kipindi cha miaka minne. Uchaguzi huu utabadilisha siasa za Marekani. Mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud yupo nami kwa ajili ya kuangalia uchaguzi huu. Wakati tunaendelea kuwatafuta uh, watafuta profes Julius Nyangoro alikadhalika profesa William Mkanta uh, kuangalia swala hili katika maswala ambayo Abdu Shakur, tukiangalia uh, hapa Marekani, ambayo mambo mengi yanaelezwa ni kwamba uchaguzi wa kwanza kabisa huu wa rais Donald Trump akiwa madarakani, na kubwa anataka kuhakikisha kwamba Warepablikan wanaendelea kutawala Congress. Sasa je, hali ikoje ukiangalia masuala muhimu yaliyopo ambayo yanagubika siasa za Marekani katika kipindi chote hiki ambacho amekuwa rais, na nani ana nafasi nzuri hapa, nikimaanisha wa Democrat ama wa Republican kwa uchaguzi wa kesho? Nikijibu suala lako la mwisho, kwanza, tukianza na hapo ni kwamba kulingana na uchunguzi wa maoni, taasisi mbalimbali zinaonyesha kwamba chama cha Democratic kina uwezo mkubwa wa kupata viti zaidi ya ishirini na tatu wanavyohitaji kuweza kuchukua udhibiti wa bunge. Kuna taasisi ambayo inaipatia hadi viti kumi na vitano na taasisi moja ambayo inapatia kwa chini zaidi watapata viti saba zaidi. Kwa hivyo wanaweza kupata viti thelathini, wanasema kati ya viti thelathini hadi arobaini. Kwa hivyo watachukua udhibiti wa baraza la wakilishi. Halafu vilevile vile, katika baraza la Senate kinyanganyiro kiko kikali kabisa. Kikali ni kwamba huenda wakapata sare hamsini kwa hamsini lakini inavyoonekana ni kwamba wagombea kiti cha senate katika upande wa Democratic wanapambana katika majimbo ambayo wako katika majimbo ya Warepublican. Kwa hivyo kuna kazi ngumu kuweza kuvuka na kupata viti wanavyotaka. Kwa hivyo ukiangalia hivyo, hilo ni swala muhimu. Alafu vilevile vile, kuna lile swala la kwamba rais Donald Trump ameleta swala la uhamiaji mbele kabisa. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba watu wengi wametaka suala la afya liwe mbele, lakini kutokana na hotuba zake na siasa zake anazozifanya ameona kwamba swala la uhamiaji linaweza kuvutia watu, na kweli inaonekana kwamba swala la uhamiaji imechukua nafasi ya juu, ingawa uchumi uko hali mzuri kabisa kuwahi kutokea katika uchaguzi mkubwa wa, wa katikati wa mhula. Kwa hivyo maswala ni hayo ambayo yanazungumziwa. Na profesa Julius Nyangoro ameshajiunga nasi uh, uh, moja sasa, uh, kwa moja tutaendelea kuongalia sasa. Profesa, ni kwamba maswala muhimu kama alivyogusia mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud yanaonekana ongoza uchaguzi huu ni kama vile swala la uchumi, uhamiaji na ikiwezekana vilevile kupiga kura ya kutokuwa na imani na Rais Donald Trump. E, jambo hili linaonekana linafanyika hasa, uh, wa, wa, wa democrat wakionekana kufanikisha uh, swala hili. uh, Kingine ambacho uh, unaweza kukizungumza kwa namna gani, haya yote yanaweza kuchochea maamuzi ya wapiga kura, uh, profesa? Uh, kwanza uh, lazima tukumbuke kwamba uh, katika kura ya maoni iliyofanyika kati ya uh, Jumatano tano iliyopita na jana, inaonekana kwamba uh, watu wanaomsapoti um, wana um Rais Trump kwa wakati huu ni asilimia thelathini na tisa ya jumla ya watu. Hii ni jumla ya watu ambao ni wachache sana ukilinga, ukiangalia katika jumla ya wapiga kura wote Marekani. Kwa hiyo mimi inavyoangalia jinsi ambavyo watu wanakwenda kwenye kupiga kura kesho ni kwamba uh, watu wanaomsapoti ambao ni asilimia thelathini na tisa ni wachache sana, ni hiyo ni theluthi moja tu ya wapiga kura hapa Marekani. Kwa hiyo kwa hiyo kama kama ukichukulia uki wanaomsapoti na ukachukulia mambo ambayo ni muhimu kwa watu hapa nchini, inaonekana kwamba Republicans kesho watapata mpigo mkubwa sana uh, na watapoteza uh, Congress, uh, bunge la wawakilishi lakini nadhani uh, Republicans wataweza ku, uh, kuendelea kushikilia Senate, uh, kwa sababu majimbo ambayo yanapiga kura kwa wakati huu uh, kwa ajili ya kuwachagua senators ni majimbo ambayo ni uh, Republicans kwa, kwa, kwa wakati mwingi. Uh, Profesa Mkanta na yeye pia ume, umejiunga nasi hivi sasa. Uh, swala la uchumi vilevile vile ni jambo moja ambalo limekuwa uh, kinara kati ya masuala mengi ambayo yanagubika uchaguzi huu. Uh, uchumi unaonekana kukua uh, kupunguza kiwango cha wasio na ajira, vilevile kinaonekana kupungua, lakini kumeongezeka vilevile uh, vile kipato kwa watu, lakini licha ya hayo kutokea Uh, sera ya kupunguza kodi kwa mashirika mbalimbali ya hapa Marekani uh, ya Rais Donald Trump kumesababisha kuongezeka kwa nakisi ama upungufu wa bajeti kwa asilimia 33 katika kipindi cha mwaka jana na kufikia dola bilioni 895. Je, kwa takwimu hizi kwa hali hii nani ambaye yupo katika nafasi nzuri kati ya wa Democrat na wa Republican katika uchaguzi wa kesho? Uh, kwa vigezo ulivyovihitaji kwa kweli inaonekana utawala uh, wa Republican uh, uko katika nafasi nzuri ukiangalia uchumi, kwa sababu uh, vigezo ambavyo vinaangaliwa na mwananchi wa kawaida mara nyingi ni uh, uh, nafasi za kazi uh, na upandaji wa mishahara, vitu kama hivyo. Lakini pia tukichunguza kwa undani kutumia vigezo vingine vya kiuchumi, ni kama vilivyosema kwamba punguzo la kodi limesababisha kuwe na Uh, na kodi amba, I mean, na, na deni liloongezeka la serikali. Kwa hiyo um, watu wa Republican wanaweza kusema kwamba tumeweza kurekebisha au tumeweza ku, uh, kuwa na mfumo ambao umeendelea vizuri na kuongeza kiwango cha kazi. Kwa hiyo maybe au baada ya muda fulani uh, pia deni la taifa linaweza likapungua, lakini huu uh, utakuwa ni, ni malumbano kati ya wale waliobobea katika swala la uchumi na wananchi wa kawaida ambapo nafikiri kwa kiasi kikubwa kwa sababu ujumbe unaofika kwa mwananchi wa kawaida mara nyingi ni ule wa kwamba kazi zipo na uchumi umekuwa na mshahara umeongezeka, kwa swala la upigaji kura linaweza likawa kwenye upande wa Republican zaidi ya Democrat kwenye mambo ya uchumi. Hiyo, hiyo ndio hisia ya yangu kwa kile kitakachotokea kesho. Nikirejea kwa kwako, uh, profesa uh, Nyang'oro, kuna swala hili la uhamiaji ambalo ni swala vile vile lina mgawanyiko baina ya wa Democrat na wa Republican Wademokrati wenyewe wana shauku ya kushughulikia uamuzi wa utawala wa rais Trump wa kuwatenganisha watoto uh, wa ambao ni wahamiaji na wazazi wao wanaoshikiliwa katika vituo uh, vya uhamiaji ikiwa ni sehemu ya sera ya zero tolerance ama kutokuwa na ustahimilivu kabisa katika masuala ya kuvunja sheria za uhamiaji za hapa Marekani. Hili linaonekana kushawishi wapiga kura vijana kutoka kundi la walio wachache, eh, kupigia kura chama ambacho Uh, kitaweza kupinga, eh, sera hii ya Rais Donald Trump. Je, hili kwa kiwango kikubwa, ama kundi hili linaweza likaleta mabadiliko makubwa katika upigaji kura wa kesho? Uh, mimi nadhani kwamba uh, uamuzi wa Rais Trump uh, kusisitiza mambo ya uh, uhamiaji ni, ni, ni, ni kosa kubwa sana kwa sababu ukianza ukifikiria ni kwamba watu wengi sana uh, hawaishi mpakani na na na, na, na suala kwamba kuna kuna uvamizi wa wahamiaji wa, wanaotoka Amerika ya ya ya kati na Mexiko kuja huku Marekani uh, ni, ni jambo ambalo watu wengi sana hapa Marekani uh, hawalioni kwa kukuwa ni muhimu sana na na vilevile vile, katika kuna majimbo ambayo wahamiaji uh, ni muhimu sana kwa ajili ya uchumi, kwa mfano Iowa uh, kwa sasa hivi uh, katika, katika kazi za mashamba ambazo ndiz, ni kazi ambazo zinafanywa na wahamiaji, ni i, i, sera sera kali ya rais Trump ya kuwazuia wahamiaji inawafanya wakulima wengi sana wa Iowa kutokuwa na wafanyakazi wa kuweza kufanya kazi kwenye mashamba, na hiyo inaleta inadidimiza uchumi. Na kudidimia kwa uchumi wa Iowa ina maana kusema kwamba watu wanaangalia kwamba Republicans ndio wameamua wa kuwazuru wakulima wa Iowa na, na kwa hiyo mimi ninavyoona ni kwamba ndio kitaifa, ukianza kuzungumzia mambo ya uhamiaji, inawezekana kwamba utapata supporters wengi, lakini ukianza kudidimia chini uh, kina kila ina uh, kila constituency ambayo ina watu ambao wanawategemea wahamiaji, inakuwa ni sera ambayo inakuumiza badala ya kukusaidia. Sasa tukizungumzia kwenye uh, wale wagombea ambao wanaweza wakaweka historia hapa, tunaona kwamba kuna wanawake wawili ambao wako katika nafasi ya kuweka historia ya kuwa e, wawakilishi wa kwanza kutoka kundi la Wamarekani wa Islam. Hapa anamzungumzia Ilham Omar na Rashida uh, Tlaib ambao wao uh, wanagombea katika kinyang'anyiro cha kuingia katika uwakilishi uh, e, vile vile Rashida na Tlaib na Ilham wenyewe wanagombania nafasi hii kupitia chama cha Democratic ambapo Tlaib yeye ni Marekani ambaye ana asili ya Upalestina. Eh, anagombea katika jimbo la Michigan. Hali kadhalika Omar ambaye alifika hapa Marekani akiwa na umri wa miaka kumi na minne baada ya kukimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Somalia anagombea katika jimbo la Minnesota. Je, historia hii itaandikwa kwa mazingira yaliyopo kwa marekani hivi sasa? Tukianza na uh, profesa Mkanta alafu tutaelekea kwa profesa Nyangoro kwenye hili. Ah, nafikiri ni kwamba hapo tayari historia imeshaandikwa kwa lolote kalotokea, kwa sababu mpaka kufikia hatua kwamba kwenye ah, ile siku ya uchaguzi, wale wanaogombea wapo watu ambao ah, kiasili sio Marekani, lakini wamekuwa ni wahamiaji na wamepata uraia na kuweza kufikia hatua mpaka kugombea, hiyo tayari ni historia. Na historia kama hizi ah, kama ilivyosema, vyovyote itakavyokuwa kwenye uchaguzi tayari imeshajijenga, na kwamba ikishajijenga, itaendelea kuwa hivyo, kwa hiyo Uh, ni wakati ambapo watu inabidi wakubali kwamba mchanganyiko wa watu wa Marekani umefikia kwenye hatua ambapo hata katika nafasi za uongozi wa siasa sasa hivi uh, zina nafasi kubwa ya kugombewa na wale watu ambao ni wahamiaji. Kwa hiyo uh, watakapopata hizi nafasi uh, basi tutaona kwamba ni kitu kipya kimeingia katika mfumo wa siasa. Lakini uh, vyovyote itakavyokuwa, nafikiri historia tayari imeshaandikwa kwamba tumefikia mahali ambapo uh, watu wa rika zote, jinsia zote na mchanganuo wote walionao wamefikia katika hatua ya kugombea nafasi za kisiasa. Uh, vipi uh, Profesa Julius, kwa hili eh? Nakubaliana na kabisa na hoja ambayo imesemwa sasa hivi, lakini tukumbuke kwamba uh, kwanza um, uh, tayari katika bunge la Marekani kulikuwa na mwislamu uh, Keith Ellison ambaye alikuwa ametoka Minnesota na hiyo na ilikuwa ni historia ya kwanza, na vilevile na, na vile tukumbuke kwamba Uh, sasa hivi um, majimbo ma, okay, majimbo ya ma, majimbo kama Minnesota na Michigan ina Waislamu wengi, wa wengi na wahamiaji wengi na sasa hivi Marekani nadhani kama asili moja ya wakazi wa Marekani ni Waislamu na huu mwenendo unaelekea tu kwamba you know, katika miaka ishirini ijayo zaidi ya asilimia mbili au tatu ya, ya wananchi wote wanaoishi Marekani watakuwa ni Waislamu. Kwa hiyo kuchaguliwa kwa Mwislamu na hasa wanawake wa Kiislamu itakuwa ni jambo la kawaida lakini, na mi nakubaliana kabisa na hoja iliyotolewa kwamba historia tayari imeshafanyika na kwamba hawa wa, wanawake wawili Waislamu wameweza kufika katika nafasi ambayo wanapigiwa kura uh, kesho, ni jambo ambalo li, li, linaifanya Marekani kuwa ni nchi ambayo ni tofauti sana, na hata hata kama uh, watu kama Trump wataweza kusisitiza kwamba hii ni nchi ya wazungu na na watu, watu waliokuja ni watu ambao wanajaribu kuharibu ku uh, utamaduni wa Marekani kwa sababu uzungu unazidi kufifia, hiyo uh, ni hoja ambayo itaendelea kufifia na katika miaka ijayo ni kwamba watu aina tofauti tofauti wataweza kugombea na watakuwa ni wananchi ambao wanajulikana wana, wana katika nchi ya Marekani. Asante sana ni washukuru sana Profesa William Mkanta kutoka Kentuky alikadhalika, uh, Profesa Julius Nyangoro kutoka North Carolina kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani. Uh, kwa kuangalia majina mengine ambayo yanaweza kuleta uh, e, historia katika uchaguzi huu, tumeshamzungumzia Ilhan Omar na Rashida Tlaib ambao wao wanaweza kawa ni wawakilishi wa kwanza Waislamu wanawake. E, tayari kumeshawekuwa na mwakilishi mwislamu mwanaume, lakini wengine ni Alex Alexandria Osesio Cortes anaweza akawa ni mwakilishi kijana kabisa kuwahi kutokea. Stacy Abrahams yeye anaweza akawa ni mwanamke wa kwanza mweusi eh, kuwa gavana katika uchaguzi huo wa kesho eh, Deb Haland anaweza akawa ni Marekani mwenye asili ya hapa wa kwanza kabisa mwanamke kuingia katika hilo eh, baraza la wawakilishi. Uh, Jared Polis yeye anaweza akawa ni uh, uh, gavana wa kwanza kabisa ambaye ameshajitangaza kushiriki mapenzi ya jinsia moja. Jared vilevile uh, uh, uh, vile Ayana Presley anaweza akawa ni gavana mwakilishi wa kwanza kutoka jimbo la Massachusetts, akiwa ni mwanamke mweusi e, wa kwanza. Hali kadhalika Veronica Escoba na Sylvia Garcia wenyewe wanaweza wakawa ni wawakilishi wa kwanza wanawake wenye asili ya Latino katika jimbo la Texas. Basi historia, tusubiri tusikie kesho eh, kile ambacho kitajitokeza katika uchaguzi wa hapa Marekani. Tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa leo, ambapo tulikuwa tukiangalia uchaguzi wa kesho wa hapa Marekani. Mimi ni Idi Ligongo, shukran za dhati kwako kwa wewe msikilizaji kwa kuweza kutusikiliza.