Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, na kukaribisha kwa habari za dunia kabla hatujasikiliza kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mrithi, karibu. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amehimiza makampuni ya nchi hiyo kuangazia uwezo mkubwa wa kiuchumi uliopo katika bara la Afrika Wakati Ujerumani ikiwa na matumaini kwamba maendeleo ya bara la Afrika yatasaidia kukabiliana na uhamiaji haramu katika bara Ulaya. Katika kongamano kuhusu uwekezaji mjini Berlin, Merkel amesistiza kuhusu uwezo wa uwekezaji wa kasi kwa bara la Afrika, akisema kwamba kwa miaka mingi kiviongozi wamekuwa wakiangazia tu bara Asia lakini sasa wanastahili kugeuza macho yao na kuangazia bara la Afrika. Kongamano hilo lililohudhuriwa na viongozi kumi na wawili kutoka Afrika ni sehemu ya mpango ulioanzishwa na Macron mwaka uliopita kuhusu ushirikiano na bara la Afrika kama rais wa nchi ishirini tajiri zaidi duniani maarufu G20. Rais wa Sudan Salva Kiir, Sudan Kusini Salva Kiir amesema hii leo kwamba mshauri wa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye anatumika, anatumika kifungo nchini Afrika Kusini ataachiliwa huru kesho Alhamisi kama moja ya njia za kuendeleza mchakato wa kutafuta amani katika taifa hilo changa zaidi duniani. Kiir amesema katika sherehe za maadhimisho mjini Juba kwamba James Gatdet pamoja na kanali wa zamani na mshauri wa Machar William Endley wataachiliwa huru. Ameongeza kwamba baada ya kumwachilia Endley, e, naibu huyo au msaidizi huyo wa Machar atahamishiwa hadi nchini Sudani, Afrika ya Kusini ambako ndiko uraia wake uliko. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya kupitia redio yetu 97.5 FM Nairobi na vitongoji vyake. Mwendesha mashtaka mkuu katika mji wa Istanbul, Uturuki, amesema kwamba mwandishi wa habari Jamal Kashogi aliuawa na kwa kukabwa koo muda mfupi tu baada ya kuwasili katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini humo na mwili wake ukakatakatwa vipande vidogo vidogo. Kauli ya mwendesha mashtaka huyo inajiri huku Uturuki ikiendelea kushinikiza Saudi Arabia kueleza bayana ni nani alimuua Kashogi na ni kwa nini. Wiki chache baada ya kuuawa kwa Kashogi, Saudi Arabia ilikiri kwamba aliuawa na maafisa ya kumi na watano ambao walikuwa wamefanya safari kutoka Saudi Arabia kwenda Uturuki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan wiki jana alitaka Riad kusema wazi ni nani aliamuru kwamba mwandishi huyo wa habari auawe. Uturuki pia inataka watu kumi na wanane waliokamatwa kuhusiana na kifo cha mwanahabari huyo warejeshwe nchini ili kufunguliwa mashtaka. Na Austria imesema mapema leo kwamba itajiunga na Marekani na Hungary kwa kutotia saini makubaliano ya dunia yanayolenga kupunguza juhudi za kuondoa wahamiaji katika mataifa yao na kurejea walikotoka, huku ikikuza usalama, upatikanaji wa huduma na kuzuia wale wote wenye lengo la kwenda huko. Mataifa yanatarajiwa kukutana mapema mwezi Desemba nchini Moroko, huko Afrika ku ili kutoa mapendekezo na wengine katika dunia kuhusu usalama na kushughulikia uhamiaji, masuala ambayo yamefanyiwa mazungumzo kupitia Umoja wa Mataifa katika mchakato uliochukua miaka miwili. Ni hayo tu kwa sasa. Mwenzangu Idi Ligongo yuko hapa na nitajiunga naye baadaye kidogo katika kipindi cha kwa undani. Jina langu BMJ Muridhi, kwa heri kwa sasa. Toka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika wasaa mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika kipindi hiki cha kwa undani tutakuwa na sehemu mbili, kama ilivyo ada, ambapo sehemu ya kwanza tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya wakiangalia wajibu wa mashirika ya siyo ya kiserikali ama asasi za kiraia katika kukabiliana na masuala mbalimbali, ambapo nchini Kenya masuala mengi yamekuwa yakigubikwa juu ya mashirika haya na mengine yakihusishwa kufadhili vitendo eh, vya uhalifu hasa ugaidi. Na katika sehemu ya pili basi leo tutaangalia hatua ya kurejea kwa uh, kiongozi wa upinzani ama waasi unaweza kusema Salva Riek Machar eh, katika mji wa Juba, Sudani Kusini. Ninayekukaribisha hapa mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia katika studio zetu za Mombasa, Kenya tunajiunga na wenzangu Joseph Kioko na Amina Chombo, ambapo watakuwa wakiangalia wajibu wa mashirika yasiyo ya kiserikali ama asasi za kiraia katika kufanya kazi zake katika kipindi ambacho mashirika hayo baadhi yake yamekuwa yakishutumiwa kwa namna moja ama nyingine kufadhili e, vitendo vya uhalifu hasa masuala ya ugaidi ambapo nchi ya Kenya imekuwa ikikabiliana na mashambulizi ya kushtukiza ya wanamgambo wa kundi la al-Shabab ambalo lipo katika nchi ya Somalia. Tujiunge basi na wenzetu wa huko. Kutoka Mombasa Studio 15, Afrika Josephat Kioko na Amina Chombo. Kweli ulidokeza sehemu hii, kutoka Mombasa tunaangazia wajibu wa mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na mashirika mengine ambayo si ya kiserikali nchini Kenya. yanafanya kazi gani? lawama inatokea wapi? Msimamo wa serikali kuhusu mashirika hayo na wasemavyo, pia wafadhili wa mashirika haya ambapo ni mataifa mbalimbali mbali ya kigeni ndio wafadhili wakuu wa mashirika yanayofanya kazi katika nchi mbalimbali za Afrika. Haya mashirika yana mitandao yao yanayoshirikiana kikazi. Kumekuwa lawama za hapa na pale, kumekuwa sifa za hapa na pale, na sasa tunaangalia kwa jumla wajibu wao, hasa wanaohusika na utetezi wa haki za kibinadamu na mashirika mengine ambayo pia si ya kiserikali, lakini kazi yake inatambuliwa katika nchi zetu za Kiafrika. Naam, kama shirika haya yasiyokuwa ya serikali maarufu kama NGOs. Hapa nchini Kenya kuna sheria uh, kioko ambapo kwa shirika kuweza kutambulika na serikali ni sharti liweze kusajiliwa katika uh, sheria ya mashirika haya ambayo ni kipengee cha tatu cha sheria za mashirika asiokuwa ya serikali ya mwaka 1990. Kwa hivyo kwa kila shirika, ikiwa unaanzisha shirika lazima lisajiliwe pale, na ikiwa halikusajiliwa pale, basi huwa halijatambuliwa kama shirika siokuwa la serikali, aidha liwe la hapa ama la kimataifa. Taarifa hii tunaileta katika kwa undani siku ya leo, kwa sababu hiyo, jana, siku ya Jumanne, taarifa ambayo ilikuwa miongoni mwa zile kuu nchini Kenya ni kuwa shirika la kutetea haki za kibinadamu liitwalo Haki Africa ambalo linafanya kazi hapa nchini Kenya zaidi katika eneo la pwani ya Kenya, limepata hadhi kubwa kufanya kazi katika nchi zingine za Afrika na hii ni kwa sababu e, tume kubwa ya kiafrika African Commission on Human and People's Rights, imetambua kwamba Haki Afrika wanafanya kazi kubwa ya mchango wake katika kukuza vijana kupitia mafunzo maalum na pia kutetea haki za kibinadamu wale wanaokosewa katika nchi ya Kenya. Na sasa wakaona juhudi zao sio tu zinaishia hapa nchini Kenya, lakini wanaweza kuwakilisha watu wengine katika sehemu zingine za Kiafrika. Na kwa mujibu wa taarifa rasmi kutoka Haki Afrika wenyewe, ni kwamba wamepata nafasi hiyo ili kuendelea na kazi yao ya utetezi wa haki za kibinadamu na hiyo ina maana kwamba juhudi zao zinatambuliwa na hawa SHPR yani, African Commission on Human and Peoples' Rights. Lakini miaka ya nyuma Haki Afrika waliwahi kupata tabu. Inatambulika kwamba katika mwaka 2014 mwezi Disemba pale Haki Afrika ilikuwa miongoni mwa mashirika ambayo yaliweza kunyimwa ama kupokonywa ile leseni ya kufanyia kazi na pia vilevile akaunti zao katika benki e, zikaweza kufungwa na serikali. Ilikuwa pamoja na shirika linalojulikana kama Muslim Human Rights, ambalo ni muhuri wao, walikuwa kati ya mashirika 15 ambayo yalitajwa kuhusika na masuala ya ugaidi. Kwa hivyo mwaka 2014 Desemba pale mpaka 2015, eh, Novemba, walipata afueni baada ya eh, mahakama kuu ya Kenya kutu eh, pliya mbali swala hili, wakisema kwamba serikali haikuwa na ushahidi wowote kwamba mashirika haya yalikuwa yamehusika na ugaidi, na vilevile kuachilia kwamba akaunti zao zifanye kazi, na wakaendelea mpaka uh, Kioko anavyozungumzia kuhusiana na ele, yale yaliyojiri pale jana. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, hiyo Desemba mwaka 2014, Fazul Muhamed Yusuf, ambaye amekuwa akiongoza bodi inayosimamia mashirika yasiyo ya kiserikali alinukuliwa akisema mashirika kumi na tano yamekuwa akijihusisha na kufadhili vitendo ama mienendo inayoonekana kama ya kigaidi na kwamba yanaondolewa katika sajili ya mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Kenya, na akaongeza kwamba mashirika mengine zaidi ya mia tano pia ya matatizo yake kwa kutotoa ripoti rasmi kwa serikali kuhusu utumiaji wa pesa, nayo pia wakajipata matatani. Lakini sasa baadaye, ubalozi wa Marekani na hapa nina nukuu, ubalozi wa Marekani wenyewe, taarifa rasmi waliotoa mwaka uliofata wa elfu mbili kumi na tano waliandaa mkutano wa mabalozi, karibia mabalozi kumi kutoka Marekani, Uholanzi, Norway, Finland, Sweden, Denmark, Canada na Uingereza. Wakasema, sisi kama wafadhili wakuu wa mashirika mengi hapa Kenya na nchi nyingine za Afrika, hatuna ushahidi wowote kuonyesha kwamba hela yetu tunayotoa inaelekezwa katika kuunga mkono ama kufadhili vitendo vya ugaidi. Na wakaendelea kusema kwamba wanashukuru sana hatua ambayo imechukuliwa na serikali ya Kenya kusimamisha kwa muda ile bodi iliyokuwa imesimamia mashirika hayo asiyo ya kiserikali, na wakasema kazi inayofanywa na mashirika yasiyo ya kiserikali wanaiamini, na serikali ya Kenya inaweza kushauriana na mashirika hayo kutoa ripoti kwa wakati ufaao, bila kuwachukulia hatua kali kama vile kusimamisha ama kufunga akaunti zao na haya yanajiri kutokana na, nikirudi nyuma kidogo kuangalia majukumu ya mashirika haya ya kijamii ambayo yana historia humu nchini Kenya, eh, na bara zima la Afrika, kwa sababu ikifahamika ni kwamba mashirika haya kutetea haki za binadamu ama mashirika sio ya serikali yana historia barani Afrika. Hapa nchini Kenya ilianza mwaka elfu moja mia tisa na ishirini baada ya Afrika nzima kuanzisha vyama vya ushirika na majukumu yalikuwa mbali mbali. uh, ukizungumzia haki Afrika, miongoni mwa wale mashirika mengine ni kwamba wao wanahakikisha kwamba kuna amani na usalama. Vile uh, vile tumeona mashirika ambayo yanashughulikia sana masuala ya magonjwa hapa Kenya, tuna Kenya Network ambayo ni ya watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi. Vile uh, vile kuna mashirika ambayo yanashughulikia na, na majanga uh, shirika kubwa Kenya ambalo linatambulika kila mahali, hata ukitoa msaada mahali utaambiwa wewe, mimi si Red Cross uh, shirika la msalaba mwekundu ambalo hapa nchini huanzisha kampeni mbalimbali mbali. Tukikumbuka wakati wa njaa kubwa sana upande wa kaskazini mashariki mwa Kenya ulipokuwa kuna tatizo kubwa la njaa, walianzisha Kenya for Kenyans na Wakenya walikuja pamoja. Aa, tukashirikiana kuweza kuchanga kusaidia wale waliokuwa wameathirika na njaa. Ikaja wakati wa mlipuko mm, uh, ama tuseme ugaidi uliofanyika katika Westgate mwaka ule mwaka juzi, pia vile vile walikuja pamoja wakaitisha damu na Wakenya walijitokeza kuweza kusaidia. Kwa hivyo ni baadhi ya yale majukumu ambayo mashirika haya yasiyokuwa kiserikali yanatekeleza hapa nchini Kenya. Haya yote wanayapata katika Kwa Undani Studio 15 Afrika na, na taarifa hii imechochewa na nafasi iliyopewa shirika la Haki Afrika ambalo limekuwa mstari wa mbele kutetea familia za watu wanaohusishwa na ugaidi nchini Kenya. Wamekuwa wakiwawakilisha mahakamani, kuwatafutia wanasheria wa kuwatetea na pia kushauri vijana nao katika mienendo mizuri ili waache kuingia katika matatizo haya. Sasa Haki Afrika imeambiwa na tume hii ya Afrika kuhusu haki za kibinadamu kwamba waondokeni Kenya, fanyeni kazi kwingineko mnaidhini, kwa meidhinishwa. Sasa Haki Afrika ni kina nani? Kwa miaka mitano iliyopita, shirika hilo limekuwa likifanya kazi Kenya, zaidi zaidi katika pwani ya Kenya. Wamekuwa pia wakiangalia mienendo ya vijana na swala hili la ugaidi kwa upana na kando na kufanya kazi nchini Kenya, wana mitandao ya kushirikiana kikazi Sudan, Ethiopia, Nigeria, Afrika Kusini, Uganda, Tanzania. Washawakilisha wa Kenya katika miji ya Kampala na Dar es Salaam wale waliohusishwa na ugaidi wamesema kupewa nafasi hii na hapa, na mnukuu mkurugenzi wa Haki Afrika Hussein Khalid, kwamba sasa tutakuwa tunaweza kuanza kazi tukianzia na eneo nzima la Afrika Mashariki na kati na sasa tunaelekeza juhudi zetu Afrika Magharibi, amenukuliwa Hussein Khalid. Na hapo mbeleni, nilimuuliza Hussein Khalid katika utetezi wa masuala ya kuhusu ugaidi, wao jukumu lao ni nini katika utetezi huu, na kwanza VOA ilikuwa inataka kufahamu hili neno la kupotezwa, watu kupotezwa, lina maana gani? Na hapo alinipa jawabu, kupotezwa ni pale kuna wasiwasi kwamba huenda mikono ya serikali ama vitengo vya usalama vimehusika. Kama shirika la Haki Afrika, ndio kwa maana tunataka polisi wafanye kazi yao kama sheria inavyowataka. E, swala hili hivi sasa limeweza kukithiri pakubwa. Wananchi hawawezi kujua mtu ni askari ama si askari, lakini watu ambao tunasema wamepotezwa, huwa tuko na wasiwasi kwamba huenda ni vitengo vya serikali vilivyohusika. Ni jambo la kusikitisha kuona hadi hivi sasa visa kama hivi vinatokea. Kwa mfano, ukiangalia kesi ya Husni, yeye alichukuliwa na watu wasiopungua watano, na wakati walipokuwa wakifanya kitendo cha kumlazimisha kuingia kwenye gari, walijitambulisha kwamba wao ni askari. Kwa hivyo, neno la kupotezwa hutumika pale jamii ama mtu anaonelea kuna uwezekano wa vitengo vya usalama kuhusika na lile tendo la mtu kupotea. Hussein Khalid huyo. Na kwa haraka haraka, mikakati ambayo imesababisha wao kutambuliwa na tume ya Afrika kuhusu haki za kibinadamu. Kwanza wanachofanya kutetea watu wanaodhulumiwa haki zao na kuwakilisha katika mahakama na vikao vingine vya kupata haki. La pili wanalofanya ni kutoa ripoti kuhusiana na vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu kwa mfano mauaji ya kiholela wakishtumu e, vyombo vya usalama nchini Kenya kuhusika. La tatu ni mradi wa vijana kuwapa nguvu kazi, kuwashauri vijana kujishughulisha na kuepuka na masuala ya kuopotosha. Kwa, kwa mfano, misimamo mikali isiyo na faida na la nne wana mradi wa SCORE. Yaani hapa ni strengthening community resilience against extremism na mwisho wana mradi mwingine uitwao wife women initiative for empowerment. Sasa haya yote ndiyo Haki Afrika inatekeleza eh, katika kazi zao za kujihusisha na utetezi wa haki za kibinadamu. Vilevile mashirika haya humu nchini Kenya, uh, msikilizaji na mtazamaji wa VOA kwa undani ni kwamba yamekuwa yakipatikana na changamoto si haba. Mwaka 2017 nchini Kenya ilikuwa mwaka wa uchaguzi, na mara tu baada ya ule uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane, uh, kuna baadhi ya mashirika ambayo vile vile tuliaona yakisimamishwa ama yakipokonywa leseni zao, ikiwemo uh, tume ya haki za kibinadamu Kenya Human Rights Commission iliweza eh, kupokonywa uh, leseni yake, kwa kuambiwa kwamba wao wamekuwa uh, wakiendeleza akaunti za benki ambazo hazikuwa zinafuata sheria. Vile vile walikuwa wanaambiwa kwamba wao hawalipi uh, ushuru. Shirika jingine ambalo lilijipata matatani pia lilikuwa ni lile shirika la ki eh, Foundation ambalo ni lake mwanawe uh, kinara wa ODM humu nchini Kenya Raila Odinga, bi Rosemary Odinga, na jingine ambalo lilijipata matatani lilikuwa ni Kalonzo uh, Foundation ambalo ni la Kalonzo Musyoka ambaye ni naibu katika mrengo ule wa upinzani humu nchini Kenya vile vile, na yalitajwa kwamba alikuwa anatumia fedha za kimataifa kuweza kuendeleza siasa, ambapo uh, kulingana na gazeti uh, ambalo wanukuu taarifa hii la Daily Nation uh, tarehe 14 2017, ni kwamba haya mashirika haya yalitajwa kuhusika katika kuendeleza uh, siasa ambapo ni kinyume na zile sheria ambazo wanapatiwa kama mashirika ya kutetea haki. Tunakaribia kukamilisha kwa undani kwa, kwa siku ya leo, na kuhusu African Commission on Human and People's Rights ambayo imeidhinisha haki Afrika kufanya kazi kote barani Afrika. Tume hii ilianzishwa kwa mara ya kwanza mwaka 87 , yaani kwa sasa ina zaidi ya miaka 30, katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Na baadaye makao makuu yakawekwa katika mji wa Banki huko Gambia. Bodi kuu inayosimamia tume hii ni watu 11 kutoka nchi mbalimbali za Kiafrika, na huchaguliwa na viongozi wa nchi, AU Assembly, wanapokutana na kuwapa jukumu la kufanya kazi kwa miaka sita katika tume hiyo, na miongoni mwa wanachama wa bodi hii kuu kadhaa wanatoka Kenya, Uganda, Rwanda na Ethiopia. Nam kufikia hapo, twakamilisha kipindi cha Kwa Undani kutoka Mombasa, Studio 15 Africa. Mimi ni Amina Chombo na mwenzangu amekuwa ni Josephat Kioko. Shukrani kabisa wenzangu wa studio zetu za hapo Mombasa, ambapo mlikuwa mkiangalia uh, wajibu wa asasi za kiraia katika kushughulikia masuala mbalimbali nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, na tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea moja kwa moja nchini Sudan Kusini. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tutaangalia kurejea kwa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye amerejea katika mji mkuu wa nchi ya Sudani Kusini, Juba, ikiwa ni miaka miwili toka aishi uhamishoni nchini Afrika Kusini. Hatua hii imekuja bara baada ya kufanyika makubaliano kadhaa ya kusimamisha mapigano baada ya Riek Machar kuhasimu eh, shughuli za kiserikali za nchi hiyo zinazoongozwa na Rais Salva Kiir ambaye wamekuwa hivi sasa ni wapinzani. Ikumbuke kwamba Riek Machar amewahi kuwa makamu wa rais wa taifa hilo changa kabisa ulimwenguni. Lakini hayo yakiendelea, kwa siku hii ya leo, rais wa Sudan uh, Salva Kiir amesema hii leo kwamba mshauri wa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye anatumikia kifungo nchini Afrika Kusini wataachiliwa huru siku ya Alhamisi hapo kesho, kama moja ya njia za kuendeleza mchakato wa kutafuta amani katika taifa hilo uh, changa. Kir amesema katika sherehe za maadhimisho ya mjini Juba kwamba James Gatdet pamoja na kanali wa zamani na mshauri wa Machar William Endley wataachiliwa huru. Rais Kir amesema kwamba baada ya kuwaachilia Endley atahamishiwa nchini mwao hapo kesho. Lakini kubwa zaidi ni juu ya kiongozi huyu Riek Machar kurejea nchini humo. Nini hasa ambacho watu wanaona? Je, hii ni ishara ya amani? Nimezungumza na mwanahabari John Tanza wa South Sudan Focus eh, kutoka hapa VOA. hatuwezi sema kwamba hii ni dalili kwamba amani imerudi Sudani Kusini, maana yake au viongozi wameshakutana mara mingi, walikutana Khartum, walikutana Adis Ababa, lakini kitu ya, kitu ya maana muhimu ni Machar alirudi Juba leo, lakini akulala huko. Ni tu alikuja ku, ku, kuhudhuria hiyo sherehe alafu akarudi Khartum. Kwa hivyo hatuwezi atu, sema hii ni dalili ya amani imerudi Sudani Kusini. Taarifa ambazo zipo. Kwa nini sasa hakulala uh, Juba? kitu ambacho uh, jumuiya ya kimataifa iliona kwamba ni ishara njema kabisa kuelekea amani ya Sudan Kusini, walitia saini kwenye maktabu ya hiyo uh, peace agreement na ina, kulingana na hiyo uh, peace agreement inasema ina kwamba Machar ataenda Juba after 8 months, si lazima aende leo, maanake watakuwa na serikali mpya in May, kwa hivyo hiyo ndio wakati Machara atarudi Juba, lakini kile ambacho unakiona kwamba kinatia mashaka juu ya makubaliano ya amani uh, haya maanake, hii leo kama unavyoeleza kwamba hakulala Juba, amelala Khatum, wasiwasi wako hasa ni nini? Au uh, watu wa, wana nini? Wacha tusema hakuna confidence hapa, kila mtu ni tusema kwa Kiswahili, kila mtu akona kisu yake na ameweka nyuma Unaona, kila mtu yuko kwenye mashaka, e, kila mtu kwenye mashaka, kwa hivyo hakuna uaminivu hapa. Unajua, wanasema tunapenda tuna, tuna, tuna amani tunataka amani, rudi Sudan Kusini lakini wa, au wa, viongozi wawili wana uhusiano hapo katikati yao na kwa hali jinsi inavyokwenda sasa maanake kabla ya Sudan kusini haijajitenga kuwa nchi huru kutoka Sudan ya Khartoum, kumba, Khartoum ilionekana kwamba pengine wanaonyesha kwamba Khartoum imekuwa ikichangia mtafaruku ambao umekuwa ukiendelea katika eneo la kusini sasa inakuwaje tena a, sasa hivi a, Machara an, an, an, anaelekea tena a, Khartoum unajua wakati machar walikosana na rais salva kiir julai 2016 machar alifukuzwa hapo kutoka juba akakimbia kwa tusema siku arobaini na saba akatoka huko drc eh, rais bashir ndio alituma ndege kubeba machar kutoka drc maanake machar alikuwa amegonjeka mguu ilikuwa amefura na alikuwa karibu kufa Bashiri akampeleka Kartum, akatibwa huko. Wakati alitibwa, ndio wakaanza kusema kwamba hala kupata suluhusi hapa ya Sudani Kusini, lazima hao viongozi wawili wasikizana, wakae pamoja, walinda hiyo nchi. Ndio wakatia saini kwa maktabu ile, Machara atarudi huko Juba, aendelea na kazi yake kama mwakamu ya rais ya kwanza. Kile ambacho umekiona kwamba ni nini hasa, umekuwa ukiandika habari juu ya yale ambayo yanaendelea katika nchi ya Sudani Kusini, suluhisho la amani ya kudumu kwa wewe je, kile ambacho unakiona, ukiangalia haya ma, uh, mazungumzo ma, ma, ma, ma, yanavyoendelea hivi sasa, makubaliano ya amani, ni nini kinatakiwa kifanyike ili amani iwepo Sudani ili kusini? Amani ikuwa Sudani Kusini inatakia u watu waende kwa uchaguzi, na ili uchaguzi isimamishwa na wa UN kama international community kama ile iliendelea Liberia, Afghanistan kwamba tuone uchaguzi ndio itakuwa uh, tuseme uamuzi ya mwisho. Maanake saa hii rais, uh, rais Salva Kiir ataki wakuwa wa pamoja na Riek Machar, Riek Machar uh, uh, Salva Kiir akuwa huko. Kwa hivyo wacha watu waende kwa uchaguzi, wacho wata raia ya Sudani Kusini watoa uamuzi yao kama wanataka nani waongeza hiyo nchi. Lakini kurejea kwa leo kwa Riek Machar, kumeonekana vipi kwa hasa wakazi wananchi wa Sudani Kusini? Al, alikuwa aliambia watu kwamba amerudi, amerudi uh, Juba kusherehea hiyo amani na al, aliambia watu kwamba uh, chama yake iko na uamuzi ya kuendesha hiyo nchi mbele na kuleta amani hiyo ndio ilikuwa hiyo, uh, message aliwacha huko, ujumbe aliwacha aliwachia watu ya Sudani Kusini wakati alipewa fursa ya kuongea. Naam, huyo ni John Tanza, mwanahabari eh, mwenzetu wa hapa Sauti ya Amerika ambaye anafanya kipindi cha Infocus South Sudan akizungumza nasi juu ya kile kinachoendelea nchini humo mara baada ya hii leo kurejea kwa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye amekuwa uhamishoni kwa kipindi kirefu cha takriban miaka miwili nchini Afrika Kusini. Hatua hii ambayo imepokelewa vizuri kabisa na jumuia ya kimataifa, eh, swali kubwa liliendelea kubaki kwamba je, makubaliano ya amani ya sasa ndiyo yatakuwa mzizi wa kumaliza e, vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimedumu kwa takriban miaka a, mitano nchini humo. Hali hiyo ambayo inaendelea kukiwa kuna juhudi nyingi tu ambazo zinaele, zinaelezwa kuwa ni za kuleta e, matokeo chanya ya kupatikana amani ya kudumu nchini humo ambapo hii leo vilevile Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesema kwamba Uh, mshauri wa kiongozi wa Riek Machar ambaye anatumikia kifungo nchini Afrika ya Kusini ataachiliwa huru hapo kesho Alhamisi, kama moja ya njia ya kuendeleza mchakato wa kutafuta amani ya kudumu katika taifa hilo changa kabisa zaidi duniani. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuwa msikiliza kuwa nasi na nikutakie kila laheri katika shughuli zako hapo ulipo. Shukran kwa kuwa nasi.