Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni tarehe 31, siku ya mwisho wa mwezi Oktoba mwaka 2018. Na tunasikika kupitia mtandao wetu wa www na kwenye eh, masafa ya FM katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika eneo nzima la Maziwa Makuu, kadhalika katika masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika yale tuliyo nayo mezani, mzozo wa kibiashara kati ya Kenya na China waonekana kutokota baada ya balozi wa China nchini Kenya kuilaumu Wizara ya Kenya ya Uvuvi kwa kupiga marufuku samaki wa China kuingia Kenya. Ukingo wa mbugo la nyama wa Virunga ni jambo ya wakaazi wote ambao wanaishi kando kando lake. Na ili tupate kuikinga vema, inabidi tunatatua shida fulani fulani ambao wananchi wanapata. Na katika mashida ambao wanazo kuna shida la umeme. Hiyo ilikuwa ni habari kuhusu wahifadhi wa buga kubwa zaidi la wanyama Virunga kule mashariki mwa Kongo. Ni baadhi ya habari ambazo utazipata hivi leo. Basi tunakusihi ujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza, BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. <muchilis> Mwasi wa Sudani Kusini Rik Machar amerejea katika mji mkuu wa nchi hiyo Juba, ambapo ni baada ya vita vya sasa, kwa sasa baada ya kukaa uhamishoni kwa miaka miwili. Machar aliwasili mapema leo asubuhi mjini Juba akitokea Afrika Kusini na kuhudhuria hafla iliyoandaliwa na mpinzani wake wa kipindi kirefu rais wa sasa wa taifa hilo Salva Kiir. Viongozi hao wawili walitia saini makubaliano ya amani ya kuboresha uhusiano wa kidiplomasia na vilevile kisiasa hapo mwezi Septemba yakiwa na lengo la kumaliza vita vya Sudani Kusini ambavyo vimechukua takriban miaka mitano. Tutakuletea habari zaidi kuhusu yale yaliyojiri katika mji wa Juba katika taarifa zetu baadaye kidogo. Takriban miaka sita ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati limepata wakati mgumu katika kumaliza vita hivyo likipigana na waasi na wanamgambo. Hali hii imesababisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao huku kukiwa na shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu na ubaguzi wa kikabila ambao umewafanya raia kuwa na hofu. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Marie Nole Koyara amesema ah, kwamba anatarajia kuleta mabadiliko na anaongoza juhudi za kurejesha hadhi ya jeshi na usalama katika taifa hilo. Kwa lugha ya Kifaransa, waziri huyo Koyara alisema kwamba anataka jeshi lenye uweledi ambalo litatoa huduma kwa watu na kuongeza kwamba taifa hilo ah, lina wafanyakazi wa kuleta mabadiliko au linafanya kazi ili kuleta mabadiliko ya uchunguzi kwa wanajeshi wake, mafunzo na upelekaji wa vikosi katika e, taifa nzima. Pia kiongozi au viongozi wa jeshi wanasema kwamba jeshi hilo linapanga kuanzisha vituo katika sehemu muhimu za Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na Austria imesema mapema leo kwamba itajiunga na Marekani na Hungary na kutotia kwa kutoti ama kunradhi. Austria imesema mapema leo kwamba itajiunga na Marekani na Hungary katika kutotia saini makubaliano ya dunia yanayolenga kupunguza juhudi za kuondoa wahamiaji katika taifa lao na kurejea walikotoka, huku ikikuza usalama upatikanaji wa huduma na kuzuia wale wote wenye lengo la kwenda huko. Mataifa haya yanatarajiwa kukutana mapema mwezi Desemba nchini Moroko, eh, kwa mapendekezo ya kidunia na usalama na kushughulikia uhamiaji ambayo yamefanyiwa mazungumzo kupitia Umoja wa Mataifa katika mchakato uliochukua miaka miwili. Kansela wa Austria Sebastian Kurz amesema kwamba serikali yake inahofia kwamba makubaliano hayo yatazua hofu kwa dola yake na kwamba kutakuwa na mstari mwembamba unaotenganisha wahamiaji halali na haramu. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amehimiza kampuni kuzingatia uwezo mkubwa wa kiuchumi uliopo katika bara la Afrika, wakati Ujerumani ikiwa na matumaini kwamba maendeleo ya bara la Afrika yatasaidia kukabiliana na uhamiaji haramu. Uh, Meri Mgawe anatusomea uh, taarifa hiyo. Katika kongamano kuhusu uwekezaji mjini Berlin, Merkel amesisitiza kuhusu uwezo wa ukuaji wa kasi kwa bara la Afrika, akisema kwamba kwa miaka mingi viongozi wamekuwa wakiangazia bara Asia, lakini sasa wanastahili kugeuza macho yao na kuangazia bara la Afrika. Kongamano hilo lililohudhuriwa na viongozi kumi na mbili kutoka Afrika ni sehemu ya mpango aliyoanzisha Mako mwaka jana kuhusu ushirikiano wa nchi tajiri zaidi duniani maarufu kama G20. Mpango huo wenye mtazamio wa haraka unalenga kuzisaidia nchi za Afrika kuvutia wawekezaji wa kibinafsi pamoja na msaada wa kiufundi na kifedha katika kuboresha mazingira ya kibiashara, kupigana na ufisadi na kuboresha mfumo wa sheria. Amesema kumekuwa na ushirikiano wa kidiplomasia barani Afrika katika siku za hivi karibuni kwa lengo la kuimarisha ufanisi wa kiuchumi, hasa akiwalenga vijana wanaohamia Ulaya. Tayari nchi za Rwanda, Ghana, Tunisia na Ivory Coast zimeanzisha ushirikiano anaotaka Mako. Asante ah, sana Mary Mgawe kwa taarifa hiyo. Msikilizaji, unaendelea kupata matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunaendelea sasa na habari za dunia. Mwendesha mashtaka mkuu katika mji wa Istanbul Uturuki, amesema kwamba mwandishi wa habari Jamal Kashogi aliuawa kwa kukabwa koo muda mfupi tu baada ya kuwasili kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini humo na mwili wake ukakatakatwa vipande vipande kauli ya mwendesha mashtaka huyo inajiri huku Uturuki ikiendelea kushinikiza Saudi Arabia kueleza bayana ni nani alimuua Kashoggi na ni kwa nini. Wiki chache baada ya kuuawa kwa mwanahabari huyo, Saudi Arabia ilikiri kwamba aliuawa na maafisa na mawakala kumi na watano waliokuwa wamesafiri kutoka kutoka Saudia hadi huko Uturuki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan wiki jana alitaka Riad kusema wazi ni nani aliamuru kwamba mwandishi huyo wa habari auawe. Uturuki pia inataka watu kumi na wanane waliokamatwa kuhusiana na kifo cha mwanahabari huyo warejeshwe nchini ili kufunguliwa mashtaka. Na India inazindua au imezindua sanamu kubwa ya moja ya walioiletea uhuru nchi hiyo hii leo. Waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi alikuwa jimboni mwao Gujarati, kwa uzinduzi wa sanamu hiyo ya umoja ikiwa ni ya Sardar Vallabhbhai Patel ambayo ina urefu wa mita 182 kwenda juu ikiwa takriban mara mbili ya sanamu maarufu ya New York ya Statue of Liberty na kuifanya kuwa, kuifanya kuwa sanamu kubwa zaidi duniani. Kuzinduliwa kwa sanamu hiyo kuna jumuisha pia gwaride la ndege za kijeshi zikimwaga maua kwenye sanamu na fataki kupigwa. Waziri Mkuu Modi alikuwa kinara katika kufanikisha ujenzi wa sanamu hiyo ya shaba iliyogharimu dola za Marekani milioni mia nne ikiangalia mto Narmada. Unaendelea kuyafuata matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na moja kwa moja tuelekee huko Kenya, ambapo mzozo wa kibiashara kati ya Kenya na Uchina waonekana kutokota baada ya matamshi ya balozi wa Uchina nchini Kenya, Lik Shuhang ambaye alinukuliwa na gazeti la Daily Nation Kenya akilaumu wizara ya Kenya uvuvi kwa kupiga marufuku samaki wa China kuingia Kenya. Matamshi hayo ya balozi wa Uchina yanajiri wakati kuna manunguniko miongoni mwa wanasiasa wa Kenya kuwa raia wa Uchina wametawala soko la nchi hiyo. Je, hali hii inadhoofisha uhusiano wa Kenya na China? Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Ni swala la samaki mkunje angali hai, msemo unaoashiria hali halisi kati ya Nairobi na Beijing. Darubini na angaziwa Kenya jinsi itakavyoyapokea matamshi ya balozi wa Uchina nchini Kenya Li Shuhang, akisisitiza akisistiza kuwa Nairobi na Beijing zimejitosa katika vita vya kibiashara. Balozi huyo wa Uchina ananukuliwa na vyombo vya habari vya Kenya likiwemo jarida la Daily Nation kuwa ubalozi huo umepokea barua kutoka kwa serikali ya Kenya kutoingiza samaki wake katika soko la Kenya. Jarida hilo linaendelea kumnuku balozi huyo kwa matamshi aliyoyatoa Jumanne wiki hii kuwa kusitishwa kwa uingizaji wa samaki wa Uchina kuingia Kenya ni suala ambalo Beijing haitalichukulia kimzaha. Hata hivyo, juhudi za kuwatafuta maafisa wa ubalozi huo kuzungumzia suala hili hazikufua dafu. Kuingizwa kwa bidhaa za Uchina katika soko la Kenya si jambo jipya. Na si hilo tu, wabunge wa Kenya wamekuwa wakilizungumzia peupe kwamba wanaitaka serikali yao kudhibiti raia wa Uchina kutawala soko lake, lakini Uchina inalalamikia jinsi wanasiasa wa Kenya na vyombo vya habari vya Kenya vimekuwa vikiripoti kuhusu hili. Wabunge wa Kenya wamelizungumzia hili siku chache zilizopita. Hapa huyu mbunge wa Kiharu, Ndindi Nyoro. Haiwezekani ya kwamba bidhaa zinatengenezwa China, manufacturing inafanyika huko, vijana wa China ndio wanapata kazi. Yule yule tu anakuja, anaigiza vitu kwa meli, analeta Kenya, anaenda Gikomba, anaenda Nyamakima, anaweka shop, anaenda Nyamakima, anaweka shop. The question we are asking, Mkenya wa kawaida mwenye amekuwa akifanya hiyo biashara anatakikana afanye nini? Vilevile mwezi huu Rais Uhuru Kenyatta wakati akihutubia mkutano wa wafanyabiashara ndogo ndogo jijini Nairobi, alilitajia swala hili la samaki kutoka Uchina, japo haikuwa dhahiri iwapo serikali yake ilipiga marufuku kuingia Kenya samaki wa Uchina. Vile tumeambiwa hapa juu ya samaki, jameni, tunatoa samaki kutoka China na wenzetu hapa. Ha, hata kama finance bill imepita You think out of the box. Tunaweza kusema hiyo samaki ambayo imefika ni mbaya, eh, na unaifungia kuna njia nyingi serikali inaweza kufanya kazi ndio tuhakikishe watu wetu wamefaidika, jamani, if we really intend on serving our people kwa ukweli eh? Wachambuzi wa uchumi nchini Kenya wamekuwa kieleza kuwa uhusiano wa Nairobi na Beijing umekuwa kwenye njia panda kutokana na hatua ya Uchina kutoidhinisha mapendekezo ya Kenya ufadhili kutaka Beijing kukamilisha ujenzi wa awamu nyingine ya mradi wa reli ya kisasa SGR kutoka Naivasha hadi Kisumu mwezi uliopita, wakati Rais Kenyatta alihudhuria kongamano la ushirikiano kati ya Afrika na Uchina. Lakini mchambuzi wa uchumi Daktari Samuel Nyandemo kutoka chuo kikuu cha Nairobi anaeleza kuwa matamshi ya balozi wa Uchina nchini Kenya hayana msingi wowote. Hakuna hivyo hiyo, wanajua ni vitisho, kwa maana wajahilizi sasa wameona Uhuru ameanza kulegemea sana kwa Amerika. Hivi karibuni tutaona Wamerika wa wanaanza kuwekeza pesa yao nyingi sana, wataanza kuchenga barabara kutoka Mombasa kuelekea Nairobi. Yeah, kwa hivyo wanataka kuleta vitisho. Ujumbe wa Kenya unatarajiwa Beijing kati ya Novemba tano na kumi kuweka makubaliano mengine ya kibiashara hususan katika sekta ya kilimo. Kennedy Wondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari za Idi zinasema kwamba moto unaoendelea kuteketeza misitu Afrika Kusini umeua watu saba akiwemo mtoto na mama mjamzito katika mojawapo ya bustani maarufu ya Fale iliyo katikati ya mlima George na Knysna. Maafisa wa kuzima moto zaidi ya mia nne wamekuwa wakifanya kila juhudi kuzima moto ulioanza wiki jana kwenye bustani ya kitalii kusini mwa nchi hiyo umbali wa kilomita 450 kutoka Cape Town. Mkuu wa huduma za dharura katika mkoa wa Cape Colin Dina amesema kwamba moto umeteketeza misitu mikubwa ya ekari elfu kumi na sita na kuwafukuza au kuwafurusha kutoka makwao watu wapatao elfu moja na mia tano. Kwingineko, mahakama kuu nchini Pakistan imefutilia mbali mashtaka ya Asia Bibi, mama Mkristo anayekabiliwa na mashtaka ya matusi ya kidini, katika kesi ya kihistoria ambayo imesababisha vurugu mpaka ikafika mjini Vatican. Bibi ameonekana kutoamini baada ya kuarifiwa kwamba uamuzi huo wa mahakama ulikuwa umetolewa kumhusu. Nchini Pakistan, tendo la kubadilisha a, au kudalilisha dini ya Kiislamu na Nabii Muhammad ni baya zaidi na linaweza kusababisha vurugu na umwaikaji mkubwa wa damu. Watu wenye msimamo mkali wa kidini wamekuwa wakitaka bibi auawe. Mlipuaji wa kujitoa mhanga ameua watu sita na kujeruhi wengine watatu nje ya lango la gereza kubwa zaidi nchini Afghanistan. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Ndani, Najib Danish amesema kwamba mlipuaji alilipua vilipuzi karibu na gari la wafanyakazi wa gereza la Puleke Chaki katika mji wa Kabul. Hakuna kundi limekiri kuhusika na shambulizi hilo hadi wakati tukiandaa taarifa hii. Gereza la Pul Chaki lilianzishwa ama wamezuiliwa mle mamia ya wafungwa, wakiwemo wapiganaji wa Taliban na India imekunradhi. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesifu wanajeshi wa Afghanistan kwa kuendeleza vita dhidi ya wa, wapiganaji wa Taliban licha ya kupoteza zaidi ya maafisa elfu moja kati ya mwezi Agosti na mwezi Septemba mwaka huu. Akizungumza wakati wa majadiliano kuhusu usalama katika chuo cha amani nchini Marekani, Mattis amesifia wanajeshi wa Afghanistan kwa kuwazuia kuwa wapiganaji wa Taliban kuchukua udhibiti wa vituo kadhaa wilayani na mikoani pamoja na kuwazuia kutatiza uchaguzi wa hivi karibuni. Baada ya kuzifuata habari za dunia na bmj mridhi, sasa tuelekee huko DRC. Mashariki mwa nchi hiyo, wahifadhi wa mbuga ya wanyama ya Virunga mashariki mwa DRC wanawaomba raia waishio kando ya mbuga hiyo kuachana tabia ya kukata miti kiholela katika mbuga hiyo ili suala la uhaba wa nishati za umeme katika eneo hilo lisuluhishwe. Mwandishi wa VOA mjini Goma, Oster Malivika, ana ripoti zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika katika maeneo ya Turunga Joele, Wangemulai msemaji wa mbuga la wanyamapori la Virunga naye Olivier Mugisha waomba wananchi wote wanaoishi pembezoni mwa mbuga la wanyamapori la Virunga kusaidia ulinzi wa wanyamapori pamoja na kutokata misitu ya mbuga hilo linalopakana upande mwingine na nchi ya Uganda na upande mwingine ina nchi ya Rwanda, vilevile, sehemu kubwa ikiwa Kivu Kaskazini na sehemu nyingine ikiwa katika mkoa wa Ituri lakini kukiwa hata hivyo makundi mengi ya waasi, ukingo wa mbuga la nyama wa Virunga ni jambo ya wakazi wote ambao wanaishi kando kando lake, na ili tupate kuikinga vema, inabidi tunatatua shida fulani fulani ambao wananchi wanapata. Na katika mashida ambao wanazo kuna shida la umeme. Wakiwa na umeme itaruhusu kufanya kwe, kuleta makazi na kuleta malipo bora kwa wananchi, kwa kwa wananchi o kusema ukingo la wanyama unapitia, vilevile kuboresha maisha ya wananchi ambao wanaishi kando kando la mbuga la wanyama. Wanawake kwa upande wasema kwamba wako tayari kushirikiana kulinda mazingira iwapo kutakuwa na mradi wa umeme pamoja na miradi mingine ya, wa, ya maendeleo ambayo itasaidia wanawake. Kanyere Kisuba ni mkaazi wa Nyiragongo pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga hapa karibu na mji wa Goma. Mie kama umeme ukafika, na hivi mimi niko natumika mNyiragongo itanisaidia kulinda mazingira juu hawatatumia tena kuni mingi. Mbuga la wanyamapori la Virunga hivi sasa limeanza kutafuta wafadhili na kuanzisha miradi ya maendeleo ikiwemo hasa sana kuleta umeme katika mji wa Goma pamoja na miji yote inayozunguka mbuga la wanyamapori la Virunga ili kuhakikisha kwamba miti inalindwa pamoja na wanyamapori. Efreme Balole anakuwa katika mradi wa umeme unaotoka kwenye mbuga la wanyamapori la Virunga. Wananchi watapata umeme, sababu tumepata ruhusa kugawa umeme hapa mwezi ya kenda tu, na tunatarajia kwanza mbio mbio na kugawa umeme komune ya Karisimbi, ni kusema Katoi, Majengo na Kasika. Wanawake waunga mkono mradi huo, siye sawa? Akina mama, hii mradi itaweza kusaidia sana Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake inasema kwamba inafahamu kwamba kwa kweli hakuna umeme katika maeneo mengi ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hivi karibuni umeme utapatikana kwa sababu kuna project nyingi ambazo serikali ya Kongo inazo. Jile Sibenze ni mshauri wa waziri ahusikani na umeme Kivu Kaskazini. Kivu Kaskazini tayari itapata umeme sababu kuna miradi mbalimbali mbalimbali, materitwari uh, zingine uh, mi kuhusu vile ya Goma tutakuwa tume Barabara kabisa tukitoka huko DRC na sasa tuelekee huko Tanzania, ambapo serikali imemtia nguvuni na kumfungulia mashtaka sabini na tano mfanyabiashara maarufu nchini humo Akram Aziz Abdul Rasul kwa madai kadhaa ya biashara haramu inayohusu uwindaji. Mwandishi wa Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam, Idi Uwesu, anakuja na taarifa ifuatayo. Katika mahakama ya Kisutu jijini hapa, mfanyabiashara Akram Aziz amepandishwa kizimbani na kusomewa mashtaka hayo ambayo hata hivyo ameyakana. Miongoni mwa mashtaka yanayomkabili ni pamoja na madai ya kukutwa na silaha kadhaa kinyume cha sheria, pamoja na kukutwa na pembe za ndovu sita zenye thamani ya dola elfu arobaini na tano. Maafisa wa wanyamapori na askari wa jeshi la polisi wamefanya upekuzi nyumbani kwa Akram Aziz maeneo ya Oyster Bay jijini hapa pamoja na ofisi za kampuni yake inayojishughulisha na, na masuala ya utalii na uwindaji ya Kilombero North Safaris na kubaini vitu hivyo. Hata hivyo, katika taarifa iliyotolewa na kampuni ya Kilombero North Safaris imeeleza kuwa silaha hizo pamoja na pembe za ndovu zilikuwa zinamilikiwa kisheria na kampuni hiyo. Kutoka hapa jijini Dar es Salaam, Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na mpenzi msikilizaji, usikosi kujiunga na mwenzetu Idi Ligongo majira ya saa tatu usiku Afrika Mashariki, katika kipindi kwa undani. Vile vile, siku ya Ijumaa tutakuwa nanyi pia katika kipindi au mjadala live talk. na katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuwa duniani kote mtu mmoja kati ya watatu anakabiliwa na njaa inayotaja kama njaa iliyojificha. Unapotizama matumbo ya watu yanaweza kuwa yamejaa kabisa, lakini chakula wanachokula hakina virutubisho. Nchini Liberia kuna kiwanda kutoka mjini San Francisco kinachotengeneza chakula ambacho kimeanza kushirikiana na viongozi wa nchi hiyo ili kuboresha chakula kinachotumiwa na raia wengi wa Liberia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Michel Quin anaripoti katika taarifa inayosomwa hapa na Patrick Nduwimana, inaitwa Pawagari. Gari inamaanisha ugali nchini Liberia ni ugali wa ngano mtamu sana unaopendwa na wa Liberia. Thomas Bowman alifanya kazi kwenye migahawa mingi yenye sifa. Wakati huu yuko San Francisco, ameonekana akipika unga huo ujulikanao kama gari na kuufanya uwe ugali wenye ladha ambao una vitamin na proteini ya kutosha. So, uh, hiki ni chakula uh, kinachotumiwa na Waliberia kila siku. Tunachokifanya ni kuboresha namna kinavyopikwa. Ugali huu wa gari unazo gramu kumi na mbili kila unapotumiwa. Bowman anafanya kazi kwenye kiwanda cha chakula cha san Francisco ambacho kinatengeneza zaidi mayones, biskuti na vyakula vingine vya amana vinavyochangwa na viungo tofauti. Mwezi Januari ndipo kiwanda hicho kimeanza kuuza ugali uitwao pawagari huko Liberia lengo la kiwanda hicho ni kupunguza utapia mlo kwa kuwawezesha raia kutumia chakula chenye ladha kilichoongezwa vitamini na protini. Wakati mwingine ni vigumu sana kusikia ladha halisi, sababu ugali au sukari inayotumiwa kaskazini mwa Liberia ni tofauti na ile ambayo tunatengeneza kwenye ofisi yetu. Queen, alileta kwenye ofisi yake ya mjini San Francisco viungo kutoka Liberia na kujaribu kuvitumia kwenye chakula, lakini kazi kubwa ya kupika ugali huo wa gari inafanywa na Waliberia nchini mwao wakitumia viungo vya nyumbani. Queen anaongea na jirani zake mjini Monrovia kuhusu ugali huo wa gari: watoto wenyu watakapokula ugali wa gari ambao umeboreshwa watakuwa wakubwa sana na wenye nguvu na watakuwa na afya njema na watapenda ugali huo sababu una ladha nzuri. Tunapata pesa kwa kuruhusu viwanda vya nchini Liberia kupata haki miliki ya bidhaa hiyo ambayo inaweza kuuzwa hata huko Nigeria au Kenya, lakini lengo kuu ni kutoa mchango wetu kwa kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula na kupunguza utapiamlo, anasema Josh Tetrick, mwanzilishi wa mradi huo wa kuboresha unga wa gari. We want to end Um, and the potential... tunataka kupunguza kabisa utapia mlo duniani. Hivi tumeanza nchini Liberia na tunao uwezo wa kutekeleza mpango huo. Kiwanda hicho cha Josh Tetrick kijulikanacho kama Just kimeleta mjini Francisco teknolojia na ujuzi ambavyo vitasaidia kukabiliana na suala la uhaba wa chakula linalotatiza ulimwengu mzima. Tayari kiwanda hicho kimeanza kuuza nchini Liberia chakula kwa senti tano tu za Marekani. Matangazo ya jioni yaendelea kukufikia kutoka studio zetu za hapa Washington DC. Na sasa namkaribisha BMJ Mridhi akusomee muktasari wa habari za dunia, nam kutoka chumba chetu cha habari. Habari za hivi punde tunazozipata kutoka shirika la utangazaji la Reuters. Zinaeleza kwamba rais wa Sudani Kusini Sarvakir amesema hapo kesho atawaachilia huru watu wawili ambao ni wandani wa karibu wa kiongozi wa waasi Rik Machar ambaye ni hasimu wake wa siku nyingi wa kisiasa, kama mwendelezo wa mchakato wa kutafuta amani katika taifa hilo changa zaidi duniani. Machar aliwasili mapema leo asubuhi mjini Juba, ambayo ni mara ya kwanza tangu alipokuwa hapo mnamo mwaka wa 2016. Na leo alikuwa akitoka Afrika Kusini, akihudhuria hafla iliyoandaliwa na mpinzani wake huyo wa kipindi kirefu Rais wa taifa hilo Salva Kiir. Viongozi hao wawili walitia saini makubaliano ya amani ya kuboreshwa kwa mahusiano mwezi Septemba, yakiwa na lengo la kumaliza vita vya Sudani Kusini ambavyo vimechukua takriban miaka mitano. Kanzela wa Ujerumani Angela Merkel amehimiza kampuni za nchi hiyo kuangazia zaidi uwezo mkubwa wa kiuchumi uliopo katika bara la Afrika Wakati Ujerumani ikiwa na matumaini kwamba maendeleo ya bara la Afrika yatasaidia kukabiliana na uhamiaji haramu huko Ulaya. na mwendesha mashtaka mkuu katika mji wa Istanbul, Uturuki, amesema kwamba mwandishi wa habari Jamal Kashogi aliuawa kwa kukatakatwa na kukabwa koo, kukabwa koo na baadaye kukatakatwa katika nchi hiyo ya Uturuki. Mukhtasari huu ndio unakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, waelekezi wetu Saida Aida Isa na Fiona Wamai, kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Nduimana na mimi ni BMJ Mridhi, kwa pamoja to wageni kiwatakia usiku mwema.