Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 usiku na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam, ninaikukaribisha. Mimi ni Idi Ligongo, katika matangazo yetu hii leo tutakuletea maswali na majibu pamoja na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msamaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Raia kumi na wanane wameuawa na wengine walijeruhiwa leo Jumamosi, wakati lori la jeshi lilipogongana na basi dogo huko kaskazini mwa Ethiopia. Vyombo vya habari katika eneo vimeripoti ajali hiyo katika jimbo la Amhara ilitokea majira ya asubuhi, kulingana na kituo cha utangazaji cha Fana chenye ushirikiano na vyombo vya habari vya taifa hilo. Ajali zinazosababisha vifo ni jambo la kawaida nchini Ethiopia, na mara kwa mara mazingira ya ajali hizo husababishwa na barabara mbaya, kutofanyia gari matengenezo yanayostahili na ukosefu wa kufuata sheria za usalama barabarani. Zaidi ya watu 4 na mia tano walikufa katika kipindi cha miezi kumi na minne hadi Julai mwaka huu kulingana na takwimu za serikali. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis alisema Jumamosi mauaji ya Jamal Kashogi katika jengo la kidiplomasia lazima yatupe wasiwasi sisi sote. Kushindwa kwa taifa lolote kuambatana na kanuni za kimataifa na utawala wa sheria unadumaza uthabiti wa kieneo katika wakati ambao unahitajika zaidi, Matis alisema katika maneno yaliyoandaliwa kwenye mkutano wa usalama wa kila mwaka wa Manama Dialog huko Bahrain. Waziri huyo wa ulinzi alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo tayari amesitisha baadhi ya viza za raia wa Saudi Arabia na atachukua hatua za ziada dhidi ya watu waliohusika. Wakati huo wa ripoti za habari za Marekani zinasema Salah bin Jamal Kashogi, mtoto wa kiume wa mwandishi wa habari Jamal Kashogi aliyewawa katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, amewasili nchini Marekani. Kijana huyo raia wa Marekani mwenye asili ya Saudi Arabia alizuiliwa na serikali ya Saudi Arabia kutoka nchini humo mwanzoni mwa wiki hii. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo Jumamosi amekuwa mwenyeji wa viongozi kutoka Ufaransa, Ujerumani na Rusia kwenye mkutano unaowakilisha viongozi wanne mjini Istanbul juu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Mkutano huo una lengo la usitishaji mapigano kati ya waasi wa Siria na vikosi vya serikali, mpango ulioandaliwa na Moscow na Ankara. Kabla ya kukutana kwao, Erdogan alifanya mazungumzo ya faragha na rais wa Rusia Vladimir Putin na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa juu ya mazungumzo yao. Msemaji wa rais wa Uturuki alisema Ijumaa kwamba lengo la mkutano huo ni kufafanua hatua zilizohitajika kuunda suluhisho la kisiasa kwa ajili ya mgogoro wa Siria. Washirika wakuu wawili wengine katika mgogoro wa Siria, ambao ni Marekani na Iran, hawahudhurii mkutano huu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wapiga kura huko kusini mwa jimbo la Kandahar nchini Afghanistan wamepiga kura Jumamosi katika uchaguzi wa wabunge ambao ulicheleweshwa wiki moja baada ya kuuawa kwa mkuu wa polisi katika jimbo hilo. Usalama ulikuwa mkali huko Kandahar ambapo barabara kuu zilifungwa kwa takriban saa 24 kabla ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa ili kuzuia magari yeyote yenye kubeba bomo kuingia katika eneo. Msemaji wa gavana katika jimbo alisema uchaguzi wa leo Jumamosi huko Kandahar umefanyika wiki moja baada ya wapiga kura katika majimbo 32 kati ya 34 ya Afghanistan yaliyopiga kura katika siku mbili za upigaji kura wikiendi iliyopita, watu takriban 50 waliwawa katika mashambulizi ya patayo mia mbili na hamsini ya waasi wa Taliban kote nchini humo. Mkuu wa polisi wa jimbo la Kandahar, Abdul Razik, mmoja wa watu wenye ushawishi mkubwa anayewapinga makamanda wa Taliban, aliwawa katika shambulizi la Oktoba 8 ambalo pia lilimlenga kamanda wa Marekani anayeongoza vikosi vya NATO huko Afghanistan. Jenerali Scott Miller Miller hakujeruhiwa katika shambulizi hilo. Na wanamgambo wa Palestina walisema Jumamosi kwamba watasitisha mashambulizi yao ya roketi kwa Israel kutoka Gaza baada ya Misri kusimamia makubaliano ya usitishaji mapigano. Makubaliano kamili ya usitishaji mapigano yaliafikiwa na kutekelezwa mara moja katika mabadilishano ya kusitisha uchokozi wa Israel, alisema msemaji wa Islamic Jihad Dawoud Shaib. Hakukuwa na uthibitisho wote kutoka Israel. Israel ilisema Jumamosi kwamba inaamini Siria na Iran wanahusika kuelekeza shambulizi la roketi kwa Israel kutoka ukanda wa Gaza, ambalo lilianza Ijumaa na liliendelea hadi leo Jumamosi. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Maswali na majibu mjambo wapenda wasikilizaji karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio kwa mara nyingine tena ni mimi abdu shakur abud nikisema assalamu alaikum popote pale ulipo nikishirikiana hii leo na harrison kamau anasoma barua zenu na huku tukijaribu kuyajibu namna tunavyoweza basi bila ya kupoteza wakati anayetufungulia uwanja nani asante sana abdushakur hii leo basi kama ulivyoahidi mara ya mwisho, utawapigia simu wasikilizaji walioacha nambari zao za simu. Je, umewapata? kuna baadhi niliwapigia simu wakapokea. Na kwanza, hebu tumsikilize huyu msikilizaji wa Lubumbashi. Mi niko r DRC, DRC Lubumbashi, kwenye tauni ya Lubumbashi. Jina langu ni msinde Robert. Robert Msinde nauliza, hivi watu wengi wanasema ya kwamba kitambi kinakuja ni kama mtu ana pesa hivi kama mtu ana pesa naye pia anaweza au wanaweza kumsifia kitambi? Ama kwa kweli, leo kuna kazi. Kitambi ni swala la afya, lakini ninavyofahamu watu wanadai ni kuonyesha utajiri, ingawa hiyo si kweli kabisa. Wewe unasemaje? Ni kweli, kawaida watu huchukulia kitambi ni dalili ya utajiri, lakini kisayansi na afya ni ishara ya matatizo ya afya yanayoweza kujitokeza wanasayansi wanaeleza kwamba kitambi kinatokana na mafuta ya mwili kuna watu ambao wanapoongeza uzito wa mwili mafuta yao hukusanyika kwenye tumbo wengine hukusanyika kwenye mapaja na kiuno lakini utakuta wanaume wengi mafuta yanakusanyika kwenye eneo la tumbo unapokonda kitambi kinapunguka kuna wanaosema kitambi kinatokana na kunywa bia nyingi. Inaweza kuwa kweli, kwani inaaminika unapokunywa sana, unakuwa pia unakula chakula kingi, na hivyo unaongeza uzito, na bia inaweza kuleta mafuta ya mwili zaidi, na hivyo mafuta yale yanakuja yanabaki katika eneo la tumbo. Hivyo inategemea umbo lako vilevile, maana sio kila mwanamume mwenye kitambi. Sasa unaweza kusema, wanaosema kitambi ina uhusiano na mali, huenda kuna ukweli fulani, kwani unapokuwa na uwezo unakula chakula kizuri zaidi, au unaweza kula chakula kibaya, lakini una uwezo wa kununua chakula kingi zaidi, na hapo unakusanya mafuta wa mwili kutokana na chakula unachokula au kuna watu wanaonenepa kunywa bia, hivyo kuna uhusiano kati ya mali na unene kama vile wataalamu wanasema, wamegundua kwamba nchi za Asia hivi sasa, hasa China, ambapo dawima walikuwa hawali nyama sana, lakini kwa vile kuna kile kiwango cha watu wamefikia kiwango cha wastani ya mapato, wameanza kula nyama nyingi na hivyo na nyama ni mojawapo ya adui wa mwili wa mtu kwa kuzalisha mafuta ya mwilini. Watakwambia madaktari, sio mimi Abdu Shakur. Halafu kulingana na madaktari, kuna watu kimaumbile au kijenetiki, hata wakiwa wembamba wanakusanya mafuta tumboni, hasa katika matumbo ya ndani, na hivyo kusababisha kitambi. Sasa inasemekana watu wenye kitambi wako hatarini kuwa na kisukari, shinikizo la damu, yani blood pressure, na viwango vya juu vya kolesteroli ambayo inasababisha mafuta kuongezeka na hivyo kuongeza hatari ya kupata mshtuko wa moyo. Njia nzuri ni kupunguza chakula chenye mafuta mafuta na kuengeza mazoezi. Usikae tu peke yake, fanya mazoezi, kutembea na kufanya mazoezi ya kawaida, unapunguza mafuta ya mwilini. Tuendelee kamao barabara bara, kabisa. Kuna msikilizaji mwingine huko Geita, Tanzania, hebu tumsikilize. kwa jina anaitwa Bonifas Niobabaslaia, napatikana Katilo Geita nchini Tanzania. swali langu ningependa kujua ni nchi gani duniani ambayo ilianza kurusha matangazo ya redio na ni nani aliyevumbua mitambo hiyo ya kurushia matangazo na alikuwa ni raia wa nchi gani? Natumai kwa majibu yenu na wasikilizaji wengine pia watakuwa wameshajifunza kitu kupitia swali langu. Asante sana bwana Haya basi, matangazo ya kwanza ya redio yalianza wapi? Asante kwa Mao swali zuri. Tumeweza kulijibu kitambo, lakini kulingana na vitabu vya historia na encyclopedia na mtandao wa uhandisi na teknolojia, matangazo ya kwanza yaliyopeperushwa hewani ni kutoka Brant Rock jimbo la Massachusetts, kaskazini mashariki ya Marekani na matangazo ya kwanza kurushwa hewani yalirushwa ya na Reginald Fessenden mwaka 1906 aliyetangaza mfumo wa kupeperusha matangazo hewani bila ya waya, bali mtambo unaofahamika kama AM, amplitude modulation, ambapo anatangaza kutoka chumba kimoja matangazo ambayo yanasafirishwa kwa mawimbi ya umeme yananaswa na mtambo huo wa AM na hapo tena mtambo huo kurusha matangazo yale hadi kwenye redio yako, na upande wa pili unasikia matangazo. Ni Marekani aliyezaliwa mwaka 1866 na kufariki mwaka 1932. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hivi sasa, zamuni yako David Sechenga wa huko wagumu tunadum muhega, Muheza Tanzania ni Tanga huko Tanzania, unauliza je, serikali ya Saudi Arabia ikibaini kweli kwamba imehusika na mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoji ni hatua gani ya kisheria inayoweza kuchukuliwa kama nchi na wahusika pia. Hii kazi inakuachia wewe Abdishakur. Kwa hakika ni jambo ambalo limeshtusha watu, limeandikwa sana katika nchi mbalimbali. Mauaji ya Khashogi hadi hivi sasa yanazungumzwa. Ni vigumu kujua ni vikwazo gani vinaweza kuchukuliwa, inategemea nchi kwa nchi. Vikwazo vinaweza kuwekwa, ni kwamba kama Ujerumani, kansela amesema kuzuia biashara ya silaha na vyombo vya kijeshi kupelekwa Saudi Arabia kwa muda fulani, au marekani inaweza kuchukua hatua kama hiyo hiyo, lakini zaidi ya hapo haiaminiki kwamba kunaweza kuchukuliwa vikwazo kali zaidi. Hii ni kadhia ambayo imejitokeza na kusababisha watu kujiuliza. Hii si mara ya kwanza, pametokea visa vingi, watu wanafungwa, watu wananyanyaswa huko Saudi Arabia, lakini imeleta mwangaza juu ya hali ngumu ya haki za binadamu. Kwa hivyo kila nchi inapima vikwazo vyake. Hakuna kitu kama hicho kimeweza kutokea katika ubalozi wa nchi fulani katika nchi ya nje hadi kuweza kuchukuliwa hatua ya kuwekewa vikwazo. Kwa hivyo ni kitendo cha kikatili, na kama Rais Donald Trump alisema, huyu ni mwandishi wa habari. Kwa hivyo alikuwa anatoa maoni kuhusu demokrasia, kwa hivyo ni unyanyasaji wa demokrasia, haki za binadamu, ndio imesababisha wito na makelele kote duniani. Kwa hivyo ni nchi na nchi, hakuna sheria iliyowekwa duniani kwamba kitendo kama hichi kikifanyika, hatua gani zinachukuliwa? kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa inashuka huko bukavu drc kwako wewe vikta na mujabi na unasema ungelipenda kufahamu kuhusu uchaguzi wa drc unauliza ikiwa ramazani huyu mgombea wa muungano wa vyama tawala akichaguliwa na ana vikwazo je utawala wake unaweza kudumu hapa ni kitendawili kwangu mimi maana sijui unazungumzia ama anazungumzia vikwazo gani ninakuachia wewe eh, abdu shakur umtafutiwe jawabu huyu anazungumzia Emmanuel Ramzan Shadari, mgombea kiti cha rais aliyechaguliwa na Rais Joseph Kabila kuwakilisha muungano wa PPRD na muungano wa kisiasa wa FCC huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye ni katibu mkuu wa PPRD na alikuwa waziri wa mambo ya ndani. Sasa kitendawili unachosema Kamao ni kwamba Shadari ni kweli kabisa aliwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya alipokuwa makamu waziri mkuu na waziri wa ndani na usalama Tangu Disemba ishirini 20 mwaka elfu mbili kumi na sita aliwekewa vikwazo Mei ishirini na tisa mwaka elfu mbili kumi na saba vilevile kuzuiliwa mali yake huko Ulaya ikiwa alikuwa nazo kwa kukamatwa wapinzani na kunyanyaswa pamoja na utumiaji nguvu kupindukia uliofanywa na vikosi vya usalama vilivyokuwa chini ya wizara yake kuzima uasi wa kundi la kidini mpya Bundu dia Congo BDK katikati ya Congo, na utumiaji nguvu hapo Januari na Februari mwaka 2017 katika jimbo la Kasai. Utumiaji nguvu uliopindukia kusababisha watu kukimbia makazi yao na kwenda kuhamia upani mwingine wa Angola sasa sidhani itapunguza utawala wake kwa njia yeyote ile maana amepigiwa marufuku kutembelea nchi za Ulaya na anaweza kuepuka kwenda huko kwani rais mwingine aliyewekewa vikwazo au zaidi amri ya kukamatwa na mahakama ya ICC ni rais wa Sudan, Omar al Bashir, lakini hadi hivi sasa anaendelea kutawala na kutembea nchi mbalimbali bila ya kukamatwa. Hivyo sidhani vikwazo vya Umoja wa Ulaya vitakuwa na athari kubwa katika utawala wake au kumzuia kuchaguliwa na nchi, kwa sababu mpaka hivi sasa ndo mgombea kiti cha rais. Ulaya haijatoa taarifa yote kupinga uamuzi huo na ni mambo ya ndani ya Kongo. Sidhani wataingilia kati kusema huyu hafai, huyu anafaa. Kwa hivyo ni swala tete, akishaingia madarakani, huenda mambo mengine yakabadilika, vikwazo vikaondolewa. Swali na majibu kutoka hapa Washington DC. Sasa zamu ni yako Shedrak Shefano wa Mwanza, Tanzania, unauliza ni kwa nini wakimbizi wanakimbilia Marekani peke yake, mbona China hawaendi? <laughs> Ah, mbona China hawaendi, ndivyo unavyouliza. Basi hili ni swala la chemsha bongo, lakini inaeleweka. Wakimbizi wanakwenda kila pembe ya dunia wanapoweza, au unasemaje? Ni kweli kabisa, wakimbizi wanapatikana huko China na kila mahala kunapokuwepo amani kuliko maeneo yenye matatizo na migogoro. Lakini kwa upande mwingine inategemea wakimbizi wa aina gani, kwani kuna wakimbizi wa kiuchumi ambao wanatafuta maisha bora, wanakimbia ghasia, ni wakimbizi wa kisiasa, wanaokimbia unyanyasaji, ni wakimbizi vile vile wa kisiasa. Wakimbizi wanaokimbia ghasia ni wakimbizi wa kawaida wanaotafuta hifadhi. Sasa msikilizaji nadhani anazungumzia msafara mkubwa wa wahamiaji unaonekana hivi sasa wa wahonduras au amerika ya kati wanaoelekea huku marekani wanasemekana karibu elfu tano ni jambo la kushangaza la kuvutia sana kuona kawaida inafanyika lakini inakuwa watu wachache mia tano elfu moja hii inasemekana ndo mara ya kwanza kuwa na kundi kubwa la watu elfu tano hadi elfu saba wanajaribu kuingia katika nchi nyingine. Wanatoka nchi yao ambapo kuna ghasia, ghasia za magengi ya uhalifu, magengi ya madawa ya kulevya na ukosefu wa kazi, hasa wanasema, na wanakuja Marekani maana kuna njia kupitia Mexico hivi sasa wengi wamezuiliwa katika mpaka wa Guatemala na Mexico, wengine wanaelekea kuwasili Marekani, wengine wameamua kurudi. Safari nio ndefu. Sasa kujibu maswali yako ni kwamba wanapendelea Marekani kwa sababu kuna hali nzuri zaidi ya maisha, kuna hali ya utulivu wa kidemokrasia na kadhalika, lakini utakuta hao ni wa Latin America au hao ni watu kutoka Amerika ya kusini na Amerika ya kati wanaoelekea huko wako, wako karibu zaidi na wale wasiokuja huku Marekani wanakwenda Ulaya, maana kuvuka bahari ya Mediterranean umeona tukiwa tukiripoti kwa muda mrefu, wanapita njia ndefu kupita bahari ya Mediterranean, wanatoka kutoka Afrika Magharibi, wanavuka jangwa la Sahara, wanawasili, njia hatari kabisa. Kwa hivyo hawafiki Marekani. Kwa sababu gani? Ni mbali zaidi. China tatizo ni kwamba watu hawaendi huko. Wataalamu wanasema mambo mawili makubwa: siasa za kikomunisti ilikuwa imefunga nchi hiyo na nchi za nje, na kusababisha ukosefu hasa vilevile vile utajiri wa watu kwa muda mrefu Usta, maisha yalikuwa ya wastani ya kuweza kukidhi mahitaji ya watu wa kule. Kwa hivyo watu wanakwenda kutafuta mahala ambapo kunakuwa na afueni, wanaweza kupata kazi. Na pili watu hawendi kule ni kwa sababu ni mbali, ni mbali sana kama alivyosema na njia kuasili huko inaweza kuchukua miezi mingi, na wakimbizi, unajua wanakimbia kwa miguu, hawatumi gari, hawana uwezo. Lakini vilevile vile, China haijatawala nchi yote ya Afrika, maanake ukizungumzia wa wakimbizi wa Afrika inakuwa kwamba hakuna uhusiano wa kitamaduni au wa lugha, kwa hivyo mtu anaona ni mbali kwenda kule, hawataki kuja huko watu siku hizi. Hata hivyo, wanapatikana wahamiaji wengi Beijing au Hong Kong wakimbizi itakuwa ni wachache, labda wakimbizi kutoka nchi za Asia, wanaotoka Asia Kusini kwenda kule. Watu wanaotoka Korea Kaskazini wanakimbilia China au ni wakimbizi vilevile vile. Watu wanataka kuja Marekani kutokana na utajiri kama alivyosema, na hali ya utulivu na kuweza kupata kazi na maendeleo kuna matangazo mengi vilevile vile ya Marekani ambayo yanawathiri watu wengi. Wanaona kwamba Marekani ndio mahala pa kuishi, na hiyo ndio maana watu wanakuja Marekani. China haina utamaduni ule. Tunajua Hollywood hapa inavutia watu wengi, matangazo, magazeti na kadhalika, aina ya nguo na kadhalika. Utamaduni inavutia watu zaidi, wanafikiri kuna matumaini kuliko katika maeneo ambapo hawaelewi wala hawatambui. Nafikiri nimejibu maswali yako. Oh, unaona muda wa maswali na majibu unamalizika na kukimbia kweli kweli, umekwenda haraka kutokana na maswali mazuri kabisa ya wasikilizaji. Sasa hapa kuna maguzu Elias Kuyela akiwa wapi? Akiwa wapi huyu jamaa huyu mwenzetu? Yuko kule Igaga Kishapu, bila shaka ni Shinyanga, Tanzania. Unauliza sifa za mgombea wa udiwani ni zipi, na pili, je, mgombea wa udiwani anatakiwa awe na elimu gani? Maswali hawa mawili ni sawa, lakini ninakuachia, ni wewe Abdi Shakur Abud, basi endelea ujibu. Sasa huyu ameuliza udiwani, nafikiri anauliza udiwani huko Tanzania, maanake kila nchi kuna mabaraza manisipaa na madiwani na kadhalika. Kwa hivyo anauliza upande wa Tanzania kwa ufupi, kama ulivyosema Kamau, muda unamalizika. Masharti sio magumu hivyo kwa kuwa mtu ni diwani. Kwanza bila shaka, kulingana na katiba Tanzania nimeangalia, ni kwamba miaka ishirini na moja ndio unaweza kugombania kiti cha udiwani. Halafu vilevile vile, unajua kuandika na kusoma Kiswahili na Kiingereza, ni mwanachama wa chama cha kisiasa, hujafanya kosa la uhalifu au hujafungwa au hukumiwa kifungo cha kifo, na unaweza kupata kwa njia halali kipato chako. Maanake madiwani Tanzania wanasemekana hawalipwi, wanapewa fedha wakati wanakwenda katika kikao na kazi wanaofanya, lakini hawana mshahara. Kwa hivyo ni mambo hayo tu ambayo unaweza kuwa diwani. Kwa hivi sasa, naona muda umemalizika, BMJ Murithi ananisubiri anasema, wakati wangu umefika. Kuleeteni viji mambo. Kwa niaba ya Harison Kamao, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, kwaherini. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, ni kama ilivyo desturi yetu wakati kama huu na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wangu kwa makala yetu ya wiki hii, yakiwa ni makala uyapendayo, makala ya viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Tunafungua ukurasa wiki hii kwa habari kutoka huko Italia ambako wiki hii mwanamke aliye mfupi zaidi ulimwenguni amekutana na mtu anayeshikilia taji la mwanaume aliye mfupi zaidi ulimwenguni kote. Wafupi hao walikutana kwa mara ya kwanza walipopigwa picha za kuadhimisha uzinduzi wa kitabu cha The World Guinness Book of Records cha mwaka ujao. Chandra Dangi mwanaume mwenye umri wa miaka sabini na miwili akitokea huko Nepal alionekana mwenye furaha tele alipokutana na mwenzake wa kike Jyoti Amge ambaye ni mzaliwa wa India mwenye umri wa miaka kumi na minane. Akizungumza na wanahabari, msichana huyo mfupi mno alisema kwamba ana matarajio ya kujisajili katika chuo kikuu ili kuifanikisha ndoto yake ya kuwa mchezaji sinema huko India almaarufu kama Bollywood. Use bar help as mwenzake Chandra Dangi mwenye urefu wa inchi 21.5 alisema kwamba hana mipango yoyote maalum ila tu kuendelea na maisha yake ya kawaida. Hivi karibuni ataadhimisha mwaka wa sabini na tatu tangu kuzaliwa. Na tukitoka huko Italia ambako watu walio wafupi zaidi ulimwenguni waliwahi kukutana hebu tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika tuone ni yapi yamejiri katika eneo la Afrika Mashariki. Na safari yetu hii inatupeleka hadi katika kijiji kimoja huko mkoani Pwani, e, katika jimbo la Kwale nchini Kenya. E, bwana mmoja katika eneo hilo la Pwani ameushangaza ulimwengu mzima kwa ustadi wake wa kufuga na kuishi na nyoka. Maajabu makubwa, msikilizaji, na si nyoka tu. Akizungumza na kituo cha television cha KTN, Bwana huyu alisema, na chameleon nikuona kama chameleon ni kumi, tortoises nikuona kama tortoises kumi, five za land na five za, za freshwater crocodile nikuona mmoja mdogo. Ajabu zaidi ni kwamba ameifunza familia yake yote na vijana wa majirani jinsi ya kufuga viumbe hao. Wanahabari wa kituo hicho cha television walipotembelea eneo analowafugia viumbe hao, waliwakuta hata watoto wadogo, mmoja mwenye umri wa mwaka mmoja unusu tu, wakicheza na nyoka. Kadhalika, kulikuwa na watalii kutoka nchi tofauti tofauti walioitembelea hifadhi hiyo isiyo ya kawaida. Wakazi wengi wa eneo hilo la Kwale humuhusisha bwana huyo kwa ushirikina, lakini yeye anasema kwamba anafurahia kazi yake hiyo. kwa sababu ya kuogopewa na watu ni kwamba wanaweza wakanungunika tu pembeni, lakini huwezi pokea habari hizo, lakini kumle, kule mtu kukufesi hawezi kwa sababu akiangalia vile huko na akiangalia ile manyoka anaona hapana, wacha nisemee huko kanda na <laughs> na kwa hayo, kuhusu mtu anayewafuga viumbe wa ajabu ambao wanaogopewa na amba wengi. Naona msikilizaji, taimu zangu zinanipa mkono pale kwenye ukuta kuniambia ning'atuke kutoka studio, na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, nakuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, sauti nyororo Nyoka pangoni, kisa na maana. Dunia imejaa vijimambo. Oh, ya... na msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha viji mambo kilichoandaliwa na BMJ Muridhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Raia kumi na wanane wameuawa na wengine walijeruhiwa leo Jumamosi wakati lori la jeshi lilipogongana na basi dogo huko kaskazini mwa Ethiopia, vyombo vya habari katika eneo vimeripoti. Sri Lanka inakabiliwa na matatizo ya kikatiba. Rais Maithripala Sirisena aliakhirisha kikao cha bunge kwa muda hadi Novemba kumi na sita Ijumaa alimwondoa wa madarakani waziri mkuu Raniel na baraza lake la mawaziri. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis alisema Jumamosi mauaji ya Jamal Kashogi katika jengo la kidiplomasia lazima yatupe tupe wasiwasi sisi sote. Kushindwa kwa taifa lolote kuambatana na kanuni za kimataifa na utawala wa sheria unadumaza uthabiti wa kieneo katika wakati ambao unahitajika zaidi, Mattis alisema katika maneno yaliyoandaliwa kwenye mkutano wa usalama wa kila mwaka huko Bahrain. Mwisho wa habari muktasar kwa sasa, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.