chini kenya saratani ya matiti ni ya kwanza kati ya aina ya saratani zinazosababisha vifo kwa asilimia 2 ikifuatwa na, na saratani ya kizazi kwa asilimia 2 na ile ya korodani ikiwa ni ya tatu kwa asilimia 9isa inakadiriwa kuwa asilimia saba ya vifo nchini kenya kila mwaka vinatokana na ugonjwa wa saratani mwandishi wa mombasa mina chombo na ripoti kuhusu mwanamke ambaye kwa miaka minane amekuwa akitibiwa kutuka saratani moja hadi nyingine takwimu zinaonyesha kuwa kwa kila wanawake lakimoja 3 wa4 wana saratani ya matiti huku asilimia 7 hadi h wakigunduliwa kuugua ugonjwa huo steji ya nne este karanja mama wa watoto wawili ni kati ya waliotambuliwa kuugua saratani ya matiti ikiwa steji ya 4ne mwaka 2 1i akiwa kinara wa taasisi ya mafunzo ya matibabu mbadala ya kwale je alifahamu vipi kuhusu saratani ya matiti katika titi hii langu la right ikawa kidogo nasikia nikaa maziwa imeganda vile unanyonyesha maziwa inabaki na inakaa kamba imeganda kwa kwa matiti na naweka na choma na maji moto lakini upande huu mmoja ikawa imebaki nikambaye hai haieyuki haitoki huenda kwa mtaalam ndio aweze ku, kukuangalia zaidi ajue haswa ni nini sababu haikai mzuri so moja kwa moja nikaenda nilikuwa naishi hapa mombasa bado nikaenda nairobi kwa mtaalam mwenye nilienda kuona na akaniambia wacha tufanye wachatufanyett tusichukulie juujuu sababu hatujui haikai mzuri majibu yakatoka na moja kwa moja akaniambia it is alifanyiwa upasuaji na kuondolewa titi lake la mkono wa kulia na baada ya hapo matibabu yalianza nikaweza kufanyiwa upasuaji pale na hospital na kutoka hapo baada ya siku kadhaa nikaanza ile imotherapy hiyo nikafanyiwa kwa muda wa kama miezi, miezi sita sababu ilikuwa ni mo mara moja kwa wiki tatu afte wiki tatu unaenda unafanyiwa ingine so nikafanyiwa hizo cycles, zikaisha baadara ya hapo bado daktari akasema ndio tumefanya hii lakini tunataka mahali penye ilianzia hapo kwa kwat tufanye radiation ndio tuhakikishe hakuna virusi zimebaki na wala haitarikaa kutoka hapo msaada wa familia pamoja na marafiki kifedha na hata ushauri ulikuwa nguzo kubwa katika kukabiliana na maradhi hayo kutokana na msongamano wa wagonjwa wa saratani waliohitaji matibabu ya radiotherapy katika hospitali ya kitaifa ya kinyatta besta alikuwa akitibiwa nchini india na katika hospitali ya nairobi ni katika ziara za kufanyiwa utafiti na uchunguzi zaidi kuhusu saratani alipogunduliwa kuwa saratani yake ilikuwa imeenea kwenye mfupa mwaka elfu mbili kumi na mbili na kufikia mwaka elfu mbili kumi na tano ilipatikana imeenea kwa mgongo kwenye sehemu ya shingo na sasa tena ikawa ni matibabu tena <laughs> kufanyiwa hiyo radiotherapy kindogo pia nayo hiyo ikawa na uzito wake sababu sasa imeguza mahali very sensitive nikawa kidogo shingo ilikuwa inauma nikawa na lakini hivyo hivyo nikaichukulia positive nikasema ah kule nimetoka hata diobali na nimekuja miaka hiyote wacha niendelee na na kung'angana na pia hiyo kupata hiyo support nikaendelea hivyo hivyo na hiyo matibabu na kila kitu kwa wakati mmoja daktari akaona kama itakuwa vizuri nikifanyiwa upasuaji ya kurekebisha hapo kisha wakarudi wakasema hapana washa tuiache tu, tu, tu, hivo itakuwa sawa, itakuwa sawa. saratani ukiwa ugonjwa unaohusishwa na, na mtindo wa maisha na wengine hupata kutoka kwa familia este nieleza kuwa mjombaake na dada yake mamake waliugua saratani akiwa kando ya kidimbwi cha kuogelea besta anaeleza kuwa bado ana safari za nchini india na pia katika hospitali ya nairobi kwa matibabu hayo ya saratani mbali na maradhi haya kubadili mtindo wake wa maisha kwa chakula na kufanya mazoezi ya mwili pia aliungana na wenzake kubuni kikundi cha mission ili kuhamasisha umma kuhusu saratani na maradhi mengine hata katika hii kikundi chetu cha mission tukaanza hii awareness sababu sababummoja wetu ako katika hiyo hali tuhamasishe pia watu wengine wa community mahali tunaishi wafanye nini waangaliwe ndio waweze ku kujua hali zao na kuanza matibabu mapema sababu na-ninaamini ni, na ni ugonjwa unaweza tibiwa na ni ugonjwa mtu anaweza ishi bila bila wasiwasi bola tu unajua nini la kufanya wataalamu wanahimiza watu kujitokeza kufanyia uchunguzi kwani ikitambuliwa mapema inapunguza kuenea na pia madhara ya kukatwa matiti hupungua daktari riaz kasman ni mtaalamu wa maradhi ya saratani katika hospitali ya gakani mombasa mara moja kwa mwaka wanawake ambao wameshapitisha umri ya miaka 40 wanahitaji wafike hospitali na wapimwe na matiti yao na daktari kuhakikisha kuwa kama kuna uwimbe yoyote ambayo bado ni ndogo na uh, pengine mtu ambaye si daktari hawezi kuigundua daktari anaweza kugundua kuwa kuna uvime ndogo ambayo pengine inaweza kuwa ni stage ya kwanza ya kena na uh, itatubidi tuweze kugundua katika kupunguza gharama za matibabu serikali kupitia bima afya inasimamia upasuaji wa maradhi ya saratani matibabu ya kimotherapi na rediotherapi hata hivyo waathirika wa maradhi haya ya saratani wameeleza voa kwamba huduma hizo zinazotolewa na serikali bado hazitoshi kwani dawa za kutibu saratani ni fali amina chombo voa Mombasa.