Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kaka wawili raia wa Kenya ambao walikuwa wanakabiliwa na mashtaka ya ulanguzi wa dawa za kulevya leo wamekiri mashtaka saba yaliyowakabili mbele ya jaji mmoja mjini New York, Victor Merero. Baktash Akasha mwenye umri wa miaka 41 na nduguye Ibrahim Akasha aliye na umri wa miaka 29, wamekiri kwamba walihusika katika uuzaji wa takriban kilogramu 98 za dawa kama vile heroin pamoja na kusafirisha dawa zingine za kulevya hadi nchini Marekani. Kaka hao wawili pamoja na washukiwa wengine wawili wasio raia wa Kenya walikuwa wamehamishiwa Marekani ili kufunguliwa mashtaka chini ya sheria za Marekani. Kulingana na shirika la habari la Reuters, mtandao wa WikiLeaks ulifichua kwamba familia ya Kasha imekuwa ikihusika na ulanguzi wa dawa za kulevya na pembe za Marekani. Wawili hao wanakabiliwa na kifungo cha kati ya miaka kumi hadi kifungo cha maisha jela. Maafisa wa Marekani wamegundua mabomu zaidi yaliyotumwa kwa viongozi wa juu wa Demokrat, huku rais wa Marekani Donald Trump akilaumu sana vyombo vya habari hapa Marekani. Hasira kubwa tunayoiona hii leo katika jamii yetu inasababishwa na uongo pamoja na ripoti zisizo za sahihi za vyombo vya habari ambazo ninaziita habari za uongo, rais Trump aliandika kwenye Twitter leo asubuhi Imefikia mahala pabaya na vyombo vya habari lazima visafishe vitendo vyake haraka. Ujumbe wa Trump umekuja wakati vifaa vinavyoshukiwa vya mlipuko vilivyotumwa kwa mwigizaji filamu Robert De Niro na makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden vilipogunduliwa Alhamis asubuhi na kujumuisha idadi ya angalau mifuko kumi ya milipuko ambayo imegunduliwa kwenye maeneo tofauti kote Marekani tangu siku ya Jumatatu. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema nchi yake itabuni silaha isiyofanana mahala popote duniani. Alizungumza kufuatia uamuzi wa Marekani kujitoa kwenye mkataba wa miongo kadhaa wa silaha za nyuklia. Putin aliwaambia mkutano wa maafisa wa juu wa jeshi pamoja na polisi leo Alhamis kwamba Rusia haimtishi mtu yeyote na inafuata matakwa yake katika eneo la usalama wa kimataifa na udhibiti wa silaha. Alisema silaha za hivi sasa za Urusi zitatengenezwa kulinda dhidi ya kitisho chochote. Putin alizungumza siku hiyo hiyo ambayo wanajeshi elfu hamsini na tano wa NATO huko Norway walianza mbinu za mazoezi makubwa ya kijeshi tangu vita baridi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwana wa ufalme wa Saudi Arabia mwenye mamlaka makubwa amekanusha habari za ufalme kuhusika katika mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi na kuapa kuhakikisha kwamba haki inapatikana, katika hotuba yake ya kwanza kuhusu mauaji ya Kashogi bila kuzungumzia shutuma za Marekani kwamba Saudi Arabia inajaribu kufunika ukweli kuhusiana na mauaji hayo. Mohamed bin Salman ameahidi kwamba uhusiano mzuri utaendelea kuwepo kati ya Saudi Arabia na Ankara baada ya mauaji ya Kashogi kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Mauaji ya Kashogi yamezua msukosuko wa kidiplomasia, Marekani ambaye ni mshirika wa muda mrefu wa Riyadh ikichukua hatua za kufutilia mbali visa za raia wengi wa Saudi Arabia, Uingereza nayo imefutilia mbali visa huku Ufaransa ikisema kwamba ipo tayari kuunga vikwazo vitakavyochukuliwa dhidi ya wahusika wake vikosi vya kimataifa vinavyoongozwa na Marekani huko Afghanistan vimepunguza kwa muda kazi za mawasiliano ya uso kwa uso na marafiki katika eneo baada ya mashambulizi mawili ya ndani wiki iliyopita ambayo ilimuua kiongozi wa juu mwenye ushawishi na mkuu wa polisi wa Afghanistan na mwanachama mmoja wa wizara ya mambo ya nje nchini humo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mazungumzo ya kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Burundi, na katika sehemu ya pili tutamwangalia rais mpya wa Ethiopia, Sahlewek Zeude, aliyeweka historia kwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo katika nchi ya Ethiopia. ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo nam kwa undani, hii leo tunaanzia nchini Tanzania kuna kufanyika mazungumzo ya kumaliza mzozo wa Burundi. Msuluhishi wa mgogoro wa kisiasa wa Burundi, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, alianza kikao cha mazungumzo ya kusuluhisha mgogoro wa Burundi katika mji wa Arusha nchini Tanzania, lakini bila ya ushiriki wa wawakilishi wa serikali ya Burundi. Wakati anazungumzia juu ya ufunguzi wa mazungumzo hayo, rais Mkapa amesema hadi sasa jitihada zake za kushawishi serikali ya Burundi kuhudhuria kikao hicho hazijafanikiwa. Hata hivyo, amesema kwamba mjadala huo utaendelea, na vilevile ameendelea kusisitiza kwamba jukumu alilopewa la wakuu na wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ataendelea kulitekeleza ipa, ipasavyo, lakini amewataka washiriki wa mazungumzo hayo kuwa huru kujadili na kutoa mapendekezo yao wanayoamini kuwa yataweza kuleta amani ya kudumu katika taifa la Burundi na kuhakikisha kuwa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini unakuwa huru na haki. Lakini yote haya yanapangwa kufanyika huku upande wa serikali ukiwa haupo katika mazungumzo hayo. Swali kubwa limekuwa ni je, kwa nini serikali haipo? Lakini hapa msaidizi wa msuluhishi na mpatanishi wa balozi David kipya anaelezea kwa undani sababu ya serikali ya Burundi kukosekana katika mazungumzo hayo. Raisi wa jumuiya walimwambia msuluhishi kwamba aharakishe huu mchakato uishe. Kwa hiyo akajitayarisha, akamwandikia mheshimiwa rais wa, wa jamhuri ya Burundi kwamba anataka mkutano huo ufanyike mwezi wa tano. Majibu yaliyokuja yali kutoka Bujumbura ni kwamba wakati ule walikuwa wanajitayarisha kwa referendumu ambayo ilifanyika mwezi wa saba. Kwa hiyo baada ya mwezi wa saba, timu yetu ilikwenda kwenda Bujumbura kuonana na viongozi wa kule, wakakubali kwamba mchakato huu uendelee, vyama vya siasa vikakuba kwamba mchakato huu uendelee, asasi za kijamaa zikakubali kwamba mchakato uendelee. Kwa hiyo matayarisho yakaanza. Kwa hiyo ya tarehe zilipopendekezwa kwamba sasa kikao hiki kifanyike tarehe 19 mpaka 24 mwezi huu, serikali ikaomba ikasema, kwa sababu kule ndani utakuwa na kumbukumbu kumbu ya Rais Melchior Ndadaye aliyeuawa miaka 25 iliyopita, kikao kisogezwe. Hiyo kumbukumbu ni tarehe 21 mwezi wa 10, kwa hiyo kikao kisogezwe baada ya 24. Msuluhishi mzee Mkapa kakubali, akasema sawa. Kwa hiyo kikao kikaahirishwa mpaka baada, wao waliomba kwamba kifanyike baada ya tarehe 20. Kwa hiyo ndo akapanga sasa kianze 24 na mpaka tarehe 29 ya mwezi huu. Wakati matayarisho yakiendelea, serikali ikaomba kwamba mwezi huu wote mpaka mwisho wa mwezi ni mwezi wa maombolezo ya huo hiyo kumbukumbu. Matayarisho ya mkutano kama huu yana yana vitu vingi. Kwanza, Umoja wa Mataifa unalipa tikiti za washiriki wa, wa wote, na umoja wa Umoja wa nchi huru za Afrika nao unalipia hoteli, unalipia hoteli za washiriki wote. Eh, sasa ukikatikiza, okay, pale katikati ni kwamba unaingia gharama, unaingia gharama kubwa sana. Kwa hiyo msuluhishi akasema ah, sasa tumesha eh, mataisho amefika mbali, hatuweze kuahirisha kwa hiyo tuendelee tu. Sasa tunasikia tu kwamba kule serikali ikasema a, basi si iwe tarehe mbili mwezi wa Novemba. Sasa mambo yameshafika mbali, kwa hiyo kasema jamani, tuendelee, wale ambao wamekuja basi tukutane na madam, kwa sababu tunayo mapendekezo ya serikali hawa ambao wako hapa, basi watayapitia na mapendekezo ambayo watampa msuluhishi, na yeye atatayarisha ambayo ataipeleka kwa msuluhishi mkuu Raisi Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Na baadaye mwezi ujao msuluhishi mzee Mkapa anatarajia kutoa ripoti kamili kwa mkutano wa maraisi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki utakaofanyika mwisho wa mwezi ujao. Nam basi, huyo ni msaidizi wa msuluhishi eh, wa mgogoro ama mzozo unaoendelea wa kisiasa nchini uh, Burundi David Kipya, ambaye ameeleza kwa undani sababu ya kwa nini serikali ya uh, Burundi haikuweza kufika katika mazungumzo hayo. Lakini kwa upande wao baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani, ndede, wa vyama vya upinzani akiwemo mwenyekiti wa chama cha CNDD wamesema kwamba hatua hiyo inawakatisha tamaa kwelikweli, e, ya kupatikana kwa kile ambacho walitarajiwa kumaliza mgogoro wa kisiasa katika nchi ya Burundi ambao umeanza toka mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia uchaguzi mkuu wa nchi hiyo ambapo licha ya kuwa ulifanyika kwa hali ya amani, vitisho na vurugu iliendelea kuiandama nchi hiyo, hatua iliyopelekea Umoja wa Afrika kuingilia kati na kuiagiza Jumuiya ya Afrika Mashariki kutatua mgogoro huo hasa suala kubwa likiwa ni kugomea eh, muhula ambao amegombea Rais Pierre Nkurunziza. Lakini hapa tulipata fursa ya kusikia kile ambacho upande wa upinzani wanakizungumza, na huyo hapa ni mwenyekiti wa chama cha CNDD Leonard Nyangoma akielezea wasiwasi wake juu ya hili, ambapo alitarajia kuona serikali na yenyewe inakuwepo katika mazungumzo hayo ambayo yanafanyika katika mji wa Arusha nchini Tanzania ili kumaliza mgogoro hasa kuelekea katika uchaguzi wa alfu mbili na ishirini. Mshauri, msuruhishi kweli hana kwa upande wake, hana mtu wakumsaidia wale maraisi wa, wa nchi za asi uh, hawamsaidie vya kutosha. Sasa wakiacha kumsaidia, wasiwezi kumsaidia nafikiri hawezi naye kuendelea. Nafikiri tuko kunjia ya kukama, naona ya, ya, ya kukwama kweli, tuko, tuko tunakwama e, lakini serikali haitaki, inafikiri ni ina nguvu nyingi sana, haitaki ku ku, ku, ku, kuzungumuza, ni kwa sababu hiyo, ni kwa sababu tuliomba tuli, tuli omba, bale, wale maraisi wa kama wakati wa Buyoya wafanye presheni wafanye presheni kwa upande wa, wa, wa serikali, lakini mpaka sasa hawafanye nini. Naam, basi ni mwenyekiti wa chama cha CNDD Leonard Nyangoma akieleza kile ambacho anaona akistahiki kwa serikali kutofika katika uh, mazungumzo hayo. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Bujumbura, Burundi, Haidala Hakizimana. Haidallah Hakizimana, ukiwa hapo Bujumbura, hebu tueleze kwanza upande wa serikali e, ama joto mavuguvugu na mazungumzo haya, ni kitu ambacho kimekuwa kina mashiko kwa serikali ya Burundi kwa jinsi inavyoonekana na hata wananchi wake? na shukrani sana, Idi Ligongo. Upande huu wa serikali wamesema kwamba kikao ambacho kinaendelea huko Arusha, kaskazini mwa Tanzania, uh, bila ya kuwepo wajumbe wa serikali, chama tawala na washirika wa, wa, washirika wa chama tawala, hakika matokeo yake hayatahusu upande huu ambao umesusia. Msemaji um, wa serikali ambaye pia ndiye katibu wake Prosperi na Ogwami amelizungumzia suala hilo akisema kwamba walikuwa walimtumia barua mpatanishi kwamba waahirishe mazungumzo hayo hadi mwezi Novemba. Hilo lilikuwa ni moja eh, lingine la pili walikuwa wanataka Uh, awaelezee kwa zaidi kuhusiana na agenda ya mazungumzo hayo. Uh, serikali ikasema kwamba wao wanataka tu waangalie swali moja kwenye agenda eh, namna ya kufikia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini pakiwa na amani na washirika wote wakiwa wame Swali la tatu ambalo alikuwa eh, ni kama vile sharti kwa ofisi ya mpatanishi walikuwa wamemwomba eh, kuwaelezea orodha ya wale ambao watahudhuria kikao hicho ambacho kimeanza eh, leo, kwa sababu kama wanavyojua kuna eh, tabaka la watu ambao serikali inasema haiwezi kukaa kwenye meza moja na kujadili masuala ya mustakabali wa Burundi, kwa sababu wanasema ni wahalifu, ni watu ambao walitaka kufanya mapinduzi sasa baada ya ofisi ya mpatanishi kusema kwamba hilo haliwezekani kuahirisha kwa mara nyingine. Unajua eh, awali mazungumzo yalipangwa kufanya tarehe kumi na tisa hadi ishirini na nne yakaahirishwa kwa ombi la serikali, kuanzia tarehe ishirini na nne hadi ishirini na tisa na eh, ofisi ya mpatanishi ikasema kwamba kwenye barua hiyo ambayo anasema wameipata, wameipata wakiwa eh, ofisi ya mpatanishi imekataa kabisa kuahirisha kwa mara nyingine eh, kikao hicho na hivyo serikali na washirika wake kususia wanasema matokeo yake hayawahusu. Na vile vile, ni kuna chama cha upro na ni chama ambacho ni karibu sana na chama tawala, na wenyewe wamesema wameona kwamba serikali ambayo ni nguzo muhimu kwenye mazungumzo hayo na chama tawala hawakushiriki, na hivyo na wao kususia mazungumzo, kwa sababu wanaona kwamba hayatakuwa hayata, na tija, hayatakuwa na matokeo, kwa sababu serikali ndiyo inataki na jukumu kubwa kutekeleza yale ambayo wataafikiana. Kwa hiyo kama serikali imesusia basi na wao wamesema na wamesusia, na wananchi hapa wanasema kwamba ni kikao cha mazungumzo, ni kati ya pande hasimu, upande wa serikali na chama tawala na washirika wake, na upande wa pinzani. Sasa kama ni upande mmoja ambao unashiriki, wanaona kwamba eh, matumaini ya, ku, ya kupata kitu ambacho kitaiwezesha Burundi kutoka kwenye mgogoro huu, huku serikali ikiwa haipo, hakika hamna na matumaini, kabisa yamepotea hapa, kwa baadhi ya wananchi ambao wamezungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana Haidallah Kizimana kwa upande wa hapo Arusha. Astraji Mvungi, upo kwenye laini, hebu tufahamishe ah, kile ambacho umekiona katika ah, mkutano wa leo. Tumemsikia hapa eh, msaidizi wa mpatanishi balozi ah, David vilevile eh, vile tumemsikia mwenyekiti wa chama cha CNDD wakieleza kile ambacho anaona kwamba eh, akistahili kwa serikali kuto kuwepo pengine ni swala la kuto heshimu, lakini kwa joto la kuendelea kwa mazungumzo likoja hapo Arusha, ukizingatia a, hali yenyewe ndio iko hivi, na umemsikia Haidala anavyoeleza kwamba kule Burundi Bujumbura, serikali pengine inaona ama wananchi wenyewe wanaona kama ni mazungumzo tu ya watu kukutana, lakini pengine ni kitu ambacho hakitoza matunda makubwa. E, bwana Ligongo, ni kweli kwamba alichozungumza mwenzangu eh, kwa kule Burundi, na ukiangalia na kile ambacho kinatokea hapa jijini Arusha, unaweza ukaona kwamba pengine bado kunaweza kukawa kuna kazi ngumu, lakini kwa upande mwingine pia unaona kwamba kama umemsikia vizuri msu, eh, msaidizi wa msuluhishi amesema kwamba pamoja na upande wa serikali kuto kushiriki, lakini hakuna kitakachoharibika, kwani walisha walishaandika mapendekezo yao na walishamkabidhi msuluhishi ambayo pia e, yatatumika katika kuwasilisha ripoti kule kwa msuluhishi mkuu lakini pia ukamsikia e, mwakilishi wa vyama hivi vya upinzani akisema kwamba pengine ha, mambo yanaweza wakawa magumu kwani kinachotakiwa pia ni msaada kutoka kwa kwa maraisi wa, wa nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki kwa hiyo kwa kweli hapa Arusha ambapo mazungumzo leo yameendelea ni kweli kwamba suala la kuto kuwepo kwa upande wa serikali limeonekana limetafsiriwa kwa tafsiri nyingi kidogo. Wengine wanafikiri kwamba wengine hawakuona umuhimu, wengine wameona kwamba pengine labda kwa sababu wao walishatoa mapendekezo yao kwa maandishi katika vikao vilivyopita, labda hakukuwa na kipi ambacho wangeweza kukieleza zaidi. Lakini hawa ambao wamefika hapa, ambao ni wa upande wa upinzani wao walitaka pengine kuwe na yale mazungumzo ya ana kwa ana ya kuulizana, pengine ya kujadili na kufikia mwafaka. Lakini kwa upande mwingine tunaweza tukasema tu kwamba e, kama nia tha, ya dhati ya mwafaka inaweza ipo, sio lazima pia hata kukutana ana kwa ana. kwa sababu hata kama watakutana, watazungumza, watajibishana, lakini cha msingi kitakachotokea ni kwamba kila upande utaandika mapendekezo yao kwa maandishi na yatakabidhiwa kwa msuluhishi na kama ambavyo ameeleza pia, msaidizi wa msuluhishi amesema kwamba msuluhishi amepewa fursa kwamba waliopo nao waandike mapendekezo yao ambayo wanaamini kwamba yatasaidia kufika mahali pazuri. Na tukirudi nyuma, tunaambiwa kwamba upande wa serikali nao ulishaandika mapendekezo yao. Kwa hiyo kwa lugha nyingine ni kwamba, mimi ninachokiona ama ambacho pengine wengi wanakitafsiri ni kwamba, kama kuna nia ya dhati ya pande zote mbili kumaliza mgogoro huu utakwisha tu hata kama pengine e, upande wa serikali hawakufika. Lakini kama pengine hawana nia ya dhati, hata wangefika, si ajabu pia yangeweza kutokea mambo ambayo yangeweza kusababisha mgogoro huu ama muafaka usikatikani. Kwa hiyo kwa lugha nyingine tunaweza tukasema kwamba e, kinachotakiwa ama ambacho kina kina kina kina kina kinasubiriwa ni ule utashi wa pande hizi mbili kuona kabisa kwamba sasa kweli tunataka tufike mahali fulani lakini kingine ambacho pengine eh, wa, wa, wa, wa, viongozi wengi wa upinzani wanaki, wanakitazama ni namna ambavyo uchaguzi utafanyika, na kama ambavyo tumekuwa tume, tume tukieleza hapo awali, wao wanasisitiza wana, kwamba wangetaka kujua ni namna gani uchaguzi utafanyika, utashirikisha pande zote za wananchi wa, wa, wa Burundi ama viongozi wa Burundi walioko Burundi, walioko nje ya Burundi na wale ambao pengine wako uhamishoni. Kwa hiyo suala kubwa lililoko hapo sasa hivi linalotazamwa ni suala la uchaguzi, lakini kama ambavyo tumesikia, ndio hivyo, tumeambiwa kwamba waliopo wanaendelea na wataandika mapendekezo yao. Kwa hiyo tusubiri labda pengine tuone kwamba baada ya mapendekezo hayo kuandikwa, yakiwasilishwa kwa wakuu wa nchi, pengine nao wataamua nini. Asante sana Asiraji Mvungi. Uh, na vilevile vile nikushukuru sana Haidalla Hakizimana kutoka hapo Bujumbura, Burundi. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, e, kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili, ambapo tutamwangalia rais mpya wa taifa la Ethiopia, ambaye anaweka historia kuwa mwanamke wa kwanza kushika nafasi hiyo katika taifa hilo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunamwangalia rais mpya wa Ethiopia ambaye amechaguliwa na bunge la nchini humo, Sahle Wek Zeude, ambaye ni mwanamke aliyezaliwa tarehe ishirini na moja ya mwezi Februari mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na hivi sasa akiwa na takriban miaka sitini na minane amechaguliwa kuwa mwanamke wa kwanza kabisa kuongoza taifa hilo la Ethiopia, taifa ambalo hivi sasa linapiga hatua kubwa ya kiuchumi, moja kati ya mataifa ya Afrika ambayo uchumi wake unakuwa kwa kasi. Mwanamama huyu historia yake ni ndefu, hasa hasa katika medani ya kidiplomasia, ambapo inaelezwa kwanza e, amewahi kuhudumu katika Uh, nafasi mbalimbali mbali za kidiplomasia ndani katika serikali ya Ethiopia, halikadhalika katika mashirika makubwa ya kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa. Amewahi kuhudumu kama eh, mjumbe maalum kabisa wa Umoja wa Mataifa, uh, kwa ajili ya kusimamia kazi za katibu mkuu Antonio Guterres katika Umoja wa Afrika na vilevile amekuwa kiongozi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa katika Umoja wa Afrika ambayo ilikuwa chini kabisa ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anaelezwa kuwa ni kiongozi ambaye ana uzoefu mkubwa sana katika uh, masuala ya nje ama uhusiano wa kimataifa akiwakilisha uh, Ethiopia. Amewahi uh, kuhudumu kama balozi wa Ethiopia katika nchi za Senegal, lakini uh, alikuwa na mamlaka ya kusimamia nchi za Mali Cape Verde Guine Bisau Gambia na Guine kuanzia mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa mpaka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tatu ambapo kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu mpaka mwaka elfu eh, mbili na mbili amekuwa ni balozi wa Ethiopia eh, katika nchi ya Jibut na mwakilishi wa kudumu E, kupitia lile shirika la IGAD vilevile amewahi kuhudumu kama balozi wa Ufaransa e, na vilevile mwakilishi wa kudumu wa Umoja wa Mataifa katika maswala katika idara ya Umoja wa Mataifa inayosimamia maswala ya elimu, sayansi na utamaduni, yani UNESCO. E, na vilevile amewahi kuwa balozi katika nchi za Tunisia na Morocco katika vipindi vya mwaka elfu moja ya mwaka elfu mbili na mbili mpaka elfu mbili na sita. Zewde yeye amehudumu E, kama kiongozi e, katika vilevile idara nyingine ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia namna ya kushirikisha maswala mbalimbali mbali katika kuleta amani e, hasa katika nchi ya Afrika Jamhuri ya Afrika ya Kati, na amewahi kushika nyadhifa mbalimbali mbali, e, katika maswala mengi tu ya Umoja wa Mataifa na kwa kipindi kirefu tu amekuwa ofisi yake ipo jijini Nairobi nchini Kenya. Anateuliwa na kushika wadhifa huo akiwa ni mwanamke wa kwanza kabisa e, kuwa rais wa Ethiopia, akiingia katika orodha ya wanawake ambao wamewahi kuwa viongozi wa mataifa yao e, katika nchi za Afrika. A, wanawake wengine ni a, rais Ellen Johnson Sirleaf wa Liberia hali ah, kadhalika Joyce Banda naye wa Malawi amewahi kushika nyadhifa hizo. Eh, sasa hapa kwenye laini ya simu naye mwenzangu hapa Kenneth Wandera. Eh, Kenneth Wandera, labda moja kwa moja tukianza kumwangalia mwanamama huyu anaelezwa vipi? Eh, maanaake amekuwa hapo kwa kipindi kirefu jijini Nairobi. Um, a jinsi anavyofahamika ni ni mwanamke ambaye jinsi ulivyoeleza ana tajriba pana ya kuwa mwanadiplomasia na jinsi ulivyoelezea hapo awali kwamba ametekeleza majukumu kadha wa kadha akiwa balozi wa Ethiopia kwenye mataifa ya Jibuti na Senegal, na sasa anaondoka Umoja wa Mataifa kama naibu katibu mkuu na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa, wa, umoja huo katika Umoja wa Afrika au lakini baada ya kuapishwa kwake anasisitiza kuwa ataitumia nafasi yake ya urais kuweka usawa wa kijinsia nchini Ethiopia, na kana kwamba amefanya am, amekuwa akihudumu hapa Nairobi. Uh, watu wanamwona kama mtu ambaye atatumia uwezo wake kuendeleza mabadiliko muhimu ambayo, uh, waziri mkuu Ahmed Abiy ameweza kuyatekeleza katika serikali yake na kutokana na ule uzoefu wake mkubwa barani Afrika hususan katika uh, katika Umoja wa Mataifa ku, katika kuleta juhudi, kueneza juhudi za kurejesha amani katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati uh, watu wanaona kwamba atakuwa mwanamke shupavu sana ambaye atamsaidia sana na waziri mkuu uh, Ahmed Abi kuendeleza mageuzi muhimu ambayo sasa yana ya, ya, ya, ya patikana katika serikali yake. Na pia nisisitize kwamba sasa, kando na kuonekana kwa kwamba huu ni mwanzo mpya wa mabadiliko muhimu katika nchi hiyo ya Ethiopia baada ya waziri mkuu wa serikali ya di Muhamed Ahmed kutoa asilimia hamsini ya wanawake kuhudumu katika baraza la mawaziri. Kwa hivyo watu wanaona kwamba ameweka rekodi katika nchi hiyo, lakini pia atatumia uwezo wake kuunganisha Ethiopia na mataifa mengine ambayo yana uhusiano wa karibu sana na, na taifa hilo. Naam uh, Wandera, vile vile uh, kingine ambacho tungependa kugusia uh, kwenye suala hili ni kwamba mwanamama huyu anazungumza lugha za uh, kwa ufasaha kabisa, lugha ya Kiingereza ya uh, Kifaransa maanake E, amesoma nchini Ufaransa katika chuo moja ya vyuo vikuu vya nchini humo, na anazungumza lugha yake ya uh, amaharik, lakini anachukua wadhifa huo akiwa katika e, nchi ambayo ina baraza la mawaziri lenye mawaziri ishirini, nusu ya baraza hilo likiwa ni wanawake. Je, kwa ufupi tu tukiwa tunakamilisha matangazo yetu haya uh, wanawake wa eneo hilo la ukanda wa Afrika Mashariki wanazungumza nini juu ya, ya nafasi hii ya aliyoipata? Kwa mfano hapa Nairobi amepongezwa sana wanawake ambao wako kwenye nyazi wakuu katika serikali ya Rais Kenyatta, akiwemo huyu waziri wa maswala ya nje, maswala ya kigeni, Monica Juma ameandika ah, ujumbe kwenye Twitter akieleza kwamba amefurahia sana, kwa sababu sasa Afrika inaanza kumkubali mwanamke, kwamba mwanamke sasa anaanza kuchukua nafasi muhimu sana katika serikali, na hivyo basi kumpongeza. Lakini si yeye pekee yake, uh, uh, uh, wanawake wengi ambao wanashikilia nafasi mbalimbali uh, uh, katika taasisi mbalimbali hapa Kenya wamefurahia sana wakieleza kwamba Ethiopia imeonyesha mfano mzuri ambao sasa unafaa kuigwa na mataifa mengine ya Afrika, maanake hadi sasa ni yeye pekee ambaye ni rais, kando na yule aliyokuwa rais wa Moritania, lakini baadaye akajiondoa kwa tuhuma za ufisadi. Naam, basi haya, mwanamke pekee katika wadhifa wa rais katika bara zima la Afrika kwa hivi sasa ni rais wa Ethiopia ambaye jina lake ni Sahlewek zeure Karibu, shukran sana kwa kuweza kuwa nasi katika matangazo haya ya kwa undani kwa siku ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na kila la heri.