Tumaini yangu umheri wa afya msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa so, ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatatu tarehe 22 mwezi wa Oktoba mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na hali kadhalika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu jioni ya leo, hisia mbalimbali zaendelea kutolewa kufuatia kuteuliwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga kama mjumbe maalum wa maendeleo ya miundo msingi barani Afrika. Sasa kama sisi tungekuwa tukigombana hapa, sio kazi ingepatiwa mtu mwingine? Raila akienda kwa hiyo kazi, unafikiria atasahau mabarabara zetu hapa Kenya? Tushikane, tuheshimiane, sisi wote lazima tuje pamoja. Na katika habari nyingine, Tanzania yazindua ripoti ya utafiti kuhusu ugonjwa wa malaria na kuelezea mikakati inayowekwa katika juhudi za kutokomeza nchini humo kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini. Si kweli kwamba serikali ije kukatia majani, ijesafishe mitereni yako inayozunguka nyumba yako. Hapana, sisi wananchi tutimize wajibu wetu, na serikali itaendelea kutimiza wajibu wake. Ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kumbuka kwamba matangazo haya pia yanapatikana moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com na kabla ya ripoti mbalimbali mbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sande Shomari. Rais wa sasa wa Kamerun Paul Biya ameshinda muhula wake wa saba madarakani siku ya Jumatatu hii leo baada ya baraza la kikatiba lilolichagua kukataa pingamizi la sheria kwa matokeo ya uchaguzi. Hata hivyo upande wa upinzani ulidai kupewa vitisho vikubwa kwa wapiga kura na wizi katika uchaguzi wa Oktoba saba, inayokataa matokeo ya kura kabla hayajatangazwa. Wakati wa zoezi hilo kulisambazwa vikosi vya kijeshi kwa kiasi kikubwa kote nchini, na wakati huo huo serikali kupiga marufuku mikutano yote ya upinzani. Bia alipata asilimia sabini na moja ya kura wakati mpinzani wake Moris Canto alipata asilimia kumi na nne. Rais wa Marekani Donald Trump amesema nchi yake sasa itaanza kupunguza kwa kiasi kikubwa au kuondoa kabisa misaada kwa nchi za Guatemala, Honduras na El Salvador, akisema kwamba wameshindwa kufanya kazi ya kuwazuia wahamiaji hao kuondoa kwenye nchi zao na kuja Marekani kinyume cha sheria. Maelezo hayo ya kwenye ukurasa wa Twitter yalikuja hii leo baada ya kundi la wahamiaji kadhaa, wengi wao wakitoka Honduras, walikaa usiku wa Jumapili katika mji wa Mexico wa Tapachula, wakati wakiendelea na safari yao kuelekea Marekani kwa kile walichokiita kukimbia ghasia isiyozuilika na umasikini nyumbani. Trump alisema inasikitisha kuona polisi wa Mexico na jeshi wanashindwa kuzuia msafara huo wa watu kuelekea mpaka wa kusini na Marekani. Wahalifu na watu wasiojulikana kutoka mashariki ya kati wamo humo kwenye msafara. Nimewaarifu walinzi wa mpakani na jeshi kwamba hili ni janga la kitaifa, lazima tubadili sheria. Kremlin imeonyesha wasiwasi wake hii leo kuhusu ahadi rais wa marekani Donald Trump kujiondoa katika mkataba muhimu wa silaha uliowekwa wakati wa vita baridi na Rusia, wakisema hatua wa hiyo itapelekea dunia kwa sehemu hatari zaidi. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba Rusia haijakiuka mkataba huo na kama Marekani ikiendelea na kutengeneza makombora mapya Rusia italazimika kujibu kwa namna hiyo. Peskov amesema maafisa wa Rusia wanataka kupata taarifa zaidi juu ya mipango ya Marekani kuhusu mkataba wa makombora hayo ya nyuklia ya masafa ya kati, wakati wa mazungumzo na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton. Na baadhi ya madereva wa magari makubwa nchini Tanzania wamezuiliwa katika mpaka wa nchi hiyo na Zambia. Madereva hao wamedai kuwa Zambia imewataka kuhakikisha wananunua mafuta ya gari kwenye nchi yao badala ya kutumia au kubeba mafuta ya akiba kutoka nchini Tanzania wakati wa safari zao. Madereva hao wanaeleza hapa mkasa uliowakuta na wameweka hivyo kwa kusaidia nchi kwamba gari lote linalokanyaga Zambia la transiti ni lazima libebe tanki tu hizo zilizotengenezwa na gari, hakuna kuongeza tanki nyingine ili angalau wapate hata kakuacha nchini yani, wanunua hata mafuta hata ni kiasi kidogo humu nchini Zambia, maana yake na nchi inafa, inafaidika kidogo mnaponunua nchini humu, zile tenk za reserve tunazoweka kwenye trailer. sasa hivi wanakamata ikikutwa ina mafuta. Tuna ujumi uchumi wao. Tunachotakiwa kufanya sasa, madereva wanaorudi, kabla hujaingia Zambia, hakikisha kama tenki yako ulipanga kufaulishia mafuta au una mpango wa kufaulishia mafuta, ni bora uweke kwenye main tank ambazo umeunganisha moja kwa moja kuja kwenye system ya mafuta. Reserve tenki na mafuta, hilo ni kosa, gari wanakamata. Taarifa hii utaipata kwa kina zaidi katika matangazo yetu ya alfajiri hapo kesho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Saudi Arabia inasema kuwa mwanamfalme wa nchi hiyo Muhamed Bin Salman amezungumza hii leo kwa njia ya simu na mtoto wa mwandishi wa habari aliyeuawa Jamal Kashogi na kutoa pole kwa msiba huo. Kashogi alifariki dunia Oktoba 2 baada ya kuingia katika ubalozi wa Saudi Arabia huko Istanbul. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema atatoa taarifa za kina kesho Jumanne atakapohutubia bunge la nchi hiyo. Erdogan alizungumza na rais wa Marekani Donald Trump kwa njia ya simu siku ya Jumapili, na kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la Uturuki, limeeleza viongozi wote wawili wamekubaliana kwamba swala la Kashoggi inabidi liwekwe wazi katika kila upande. NATO na inasema mmoja wa wanajeshi wake aliuawa na wengine wawili kujeruhiwa katika shambulizi katika jimbo la Herat. Taarifa za awali zilieleza kuwa shambulizi hilo lilifanywa na wanajeshi wa Afghanistan, taarifa ya NATO imesema. Wakati huo huo, jeshi la Marekani limethibitisha kwamba brigadia jenerali alikuwa mmoja wa Marekani wawili waliojeruhiwa katika shambulizi la wiki iliyopita huko Afghanistan ambalo lilipelekea kuumizwa vibaya kwa mkuu wa polisi wa nchi hiyo. Brigadia Jenerali Jeffrey Smiley wa jeshi la Marekani, ambaye anasimamia operesheni ya ushauri wa kijeshi ya NATO huko Afghanistan, alipigwa risasi na mtu aliyevalia sare za jeshi la nchi hiyo, ambaye alishambulia kundi la maafisa waliokuwa wamemaliza mkutano wao na kamanda wa juu wa NATO nchini Afghanistan, jenerali Scott Miller. Nam msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko nchini Kenya, ambako kufuatia kuteuliwa kwa kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga kuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kusimamia maendeleo ya muundo, miundo mbinu barani Afrika, hisia mbalimbali zimeendelea kutolewa huku baadhi ya taasisi na viongozi wakisifu hatua hiyo na wengine hata wakimtaka aachane kabisa na siasa za Kenya na kuupa umuhimu zaidi wadhifa wake mpya. Wakati huo huo, wachambuzi wa maswala ya siasa za Kenya wanaeleza kwamba Odinga amepewa hadhi kubwa zaidi barani Afrika na huenda umaarufu wake ukaongezeka zaidi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo kila mara bwana Odinga anapopata majukwaa Ulaya na kotekote ulimwenguni kutoa mihadhara haondoki jukwani bila kutajia le, analikera aidha, yale anayoyafikiria analikera bara la Afrika. Aidha, huelezea yale anayoyataka viongozi wa Afrika kuyakumbatia kuimarisha umoja wa bara hilo. Uteuzi huu unampa fursa ya kuyafanya hayo ambayo amekuwa akiyazungumzia. Tutaunganisha sio Kenya peke yake, tutafanya kazi kuunganisha Afrika mashariki na hata Afrika yote mzima, na juzi mimi niliulizwa na mkuu wa African Union niwe kama balozi ya kuunganisha Afrika na kwa upande ya miundo msingi, na mimi nimekubali. Awali, Odinga amekuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika katika mzozo wa kisiasa nchini Ivory Coast mwaka elfu mbili na kumi na moja, wakati rais, wakati huo, Loro Bagbo akijikuta katika utata na mpinzani wake mkuu wa kisiasa Alison Watara. Wajibu wake pamoja na marais wa Benin, Sierra Leone na Cape Verde ulikuwa ni kumshawishi Bagbo kuachia madaraka kwa njia ya kidemokrasia na Juni mwaka huu, Odinga amejitosa katika juhudi za kupatikana mwafaka wa kisiasa nchini Sudani Kusini, kumleta Rais salva Kiir na mpinzani wake wa kisiasa Riek Machar kwenye meza moja, kuondoa dukuduku na wingu jeusi la vita. Odinga akikutana na Riek Machar Pretoria, Afrika Kusini, siku chache tu baada ya kukutana na Rais Salva Kiir jijini Juba, Sudani Kusini, ili kulegeza misimamo mikali ya kisiasa katika uzoefu na ukwasi wa maswala ya Afrika. Odinga anatarajiwa kuongeza nguvu, kuharakisha ushirikiano wa bara la Afrika kupitia miundo mbinu ili kukuza uchumi na maendeleo endelevu. Mchambuzi wa siasa za Kenya Isaac Tongola anaeleza kuwa kupitia uteuzi huu, bwana Odinga amepewa hadhi ya juu katika bara la Afrika. Raila Odinga amepata mfumuko mpya katika siasa za hapa Kenya, na mbali na hivyo pia amepata kujikomoa zaidi katika siasa ya Afrika. Raila atazidi kujiimarisha zaidi kisiasa na umaarufu wake utazidi kuangaziwa kama ule unaoweza kuwa uh, kielelezo kizuri hapa Afrika. Baadhi ya wanasiasa nchini Kenya wamekuwa wakitaja kuwa huenda nguzo kuu ya kisiasa bwana Odinga ikayumba, lakini bwana Tongola anasisitiza kuwa uteuzi huo huenda ukampa umaarufu zaidi nchini Kenya, hiyo haitakuwa na athari kisiasa hapa Kenya Uma umaarufu wake utakuwa pia nje ya Kenya. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta tayari amempa mkono wa pongezi bwana Odinga na kuwataka Wakenya kushirikiana kupunguza zogo la kisiasa. Sasa kama sisi tungekuwa tukigombana hapa, siyo? Kazi ingepatiwa mtu mwingine. Raila akienda kwa hiyo kazi, unafikiria atasahau mabarabara zetu hapa Kenya? Siyo ndio itakuwa ya kwanza Ah, jameni tuache mambo ya ujinga. Tushikane, tuheshimiane, tujue Kenya haiwezi bebwa na mtu moja. Sisi wote lazima tuje pamoja. Mbali na kuwa mbunge, Raila Odinga alihudumu katika nyadhifa mbalimbali za uwaziri, ikiwa ni pamoja na Wizara ya Nishati, Barabara, Ujenzi na Nyumba kati ya mwaka 2001 na mwaka 2005. Pia amewahi kuwa Waziri Mkuu wa Kenya kati ya mwaka 2008 na mwaka 2013. Kene Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa ulinzi wa pwani ya Uturuki wamesema kwamba watu wawili wamefariki dunia baada ya boti iliyokuwa imebeba wahamiaji kuzama mita 50 kutoka pwani ya Bodrum mapema Jumatatu, magharibi mwa nchi hiyo. Watu 17 wameokolewa kutoka kwenye boti hiyo na watatu walifanikiwa kuogelea hadi kwenye ufuko wa bahari, lakini wawili kati yao walifariki dunia, taarifa za hospitali zimeeleza. Hakuna maelezo yoyote kuhusu uraia wa watu hao. Walinzi wa pwani wamesema kwamba wanaendelea kutafuta wale walionusurika. Mamlaka ya masoko ya hisa nchini Kenya yanaonya wananchi kuhusu biashara ya kubadilisha fedha za kigeni kwenye mitandao kupitia taasisi zisizo na vibali rasmi, wakisema wanajiweka hatarini kupoteza fedha zao. Paul Mudhaura, mkuu wa mamlaka ya masoko ya hisa nchini humo, amesema ameona watu kadhaa na taasisi wakifanya biashara hiyo au wakiwa na nia ya kufanya, bila ya kuwa na vibali husika kutoka mamlaka hiyo. Hata hivyo, Mudhaura ameeleza kwamba mamlaka hiyo imetoa leseni moja tu kwa kampuni ya EGM Securities Limited iliyokuwa ijulikana na zamani kama Execution Point Limited, kama taasisi ya kwenye mtandao wa kufanya biashara hiyo ya kubadilisha fedha. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msikilizaji, yakikujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC na tukirejea kwa habari za waandishi wetu, ni kwamba serikali ya Tanzania leo imezindua ripoti ya utafiti wa viashiria vya ugonjwa wa malaria ya mwaka wa 2017-2018 na kueleza kwamba ina tathmini kwa karibu na kufuatilia utekelezaji wa mpango wa kupambana na ugonjwa huo ili kufikia azima ya kuutokomeza kabisa ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini. Kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Licha ya kwamba matokeo ya utafiti wa viashiria vya malaria wa mwaka 2017 2018 na hapa nchini kuonyesha kwamba kiwango cha maambukizi ya ugonjwa huo kimepungua kwa asilimia 7.3 ikilinganishwa na matokeo ya tafiti ya mwaka 2015 ambapo kiwango cha maambukizi kilikuwa asilimia 14.4, bado kuna maeneo ambayo kiwango cha maambukizi ya malaria kiko juu, huku mkoa wa Kigoma halmashauri zake nyingi zikiongoza kwa maambukizi. Akizindua matokeo ya utafiti huo wa viashiria vya malaria wa mwaka elfu mbili na kumi na saba, elfu mbili na kumi na nane, Waziri wa Afya, maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Umi Mwalimu ametaja halmashauri ambazo kiwango cha maambukizi ya malaria bado kiko juu kuwa ni pamoja na Kakonko asilimia 30.8, Kasulu asilimia 27.6, Kibondo asilimia 25.8, Uvinza asilimia 25.4, Kigoma asilimia 25.1, Buhikwe asilimia 24, Geita asilimia 22.4 na Nyamba asilimia 19.5, Muleba 19.4 na Mtwara asilimia 19.1. Ni swala mtusaidie, watala kwamba mita mbili au tatu nyasi kila mtu kuzunguka nyumba zake iwe ime, ime, ime zimesafishwa, amini zimekatwa, kama kuna madimbwi, kama kuna mifereji, kona wataka mabwana na mabibi afya, maafisa afya, badala ya kupoteza muda mwingi kukagua migahawa, mabucha ya nyama sehemu ambazo kwa sababu wanajua zinaleta fedha, tunataka wajikite katika kusimamia usafi wa mazingira katika mitaa yetu. Dkt Albina Chua ni mtakwimu mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, NBS. E, si kweli kwamba serikali ije kukatia majani ije safishe mifereji yako inayezunguka nyumba yako. Hapana, sisi wananchi tutimize wajibu wetu na serikali itaendelea kutimiza wajibu wake na mwishoni itakapofika mwaka elfu mbili huko na thelathini na malengo yetu tuliyojiwekea katika sera za afya, basi tuwe na sifuri kama ilivyo kwa upande wa Tanzania Zanzibar. Kwa upande wake, Peter Serukamba, mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya bunge ya huduma na maendeleo ya jamii, ameziomba halmashauri nchini kuhamasisha wananchi kutumia vyandarua vyenye dawa. Maana yake nini? tutaondoka kwenye asilimia sabini na nane, kwanza tufike asilimia mia moja kwa swala la neti, tuwe tumelimaliza. Na kama ni gharama kubwa sana, lazima tufike sehemu tulazimishane, watu wote wawe na vyandarua kwenye nyumba zao. Wizara ya Afya imebainisha kwamba ugonjwa wa malaria hapa nchini ni kati ya maradhi yanayosababisha vifo vingi, ambapo kwa mujibu wa takwimu za sasa, katika kila wagonjwa elfu moja wa malaria, tisa kati yao hufariki dunia, na makundi ya jamii yaliyo katika athari kubwa ya malaria ni watoto na wajawazito. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Nam, asante sana Dina Chahali ukiwa hapo Dar es Salaam kwa ripoti hiyo murwa kabisa. Vuguvugu la vyama tawala katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepanga kuitisha maandamano ya kuunga mkono taratibu za uchaguzi nchini humo siku moja tu baada ya maandamano mengine yanayopangwa na upinzani kupinga mfumo wa kura wa kielektroniki. Wakati huo huo, mvutano umejitokeza kwenye upinzani kufuatia tangazo la chama cha UDPS kwamba kitashiriki kwenye uchaguzi ujao bila kujali kuwepo au kutokuwepo kwa mfumo huo wa kielektroniki. Taarifa kamili mwandishi wetu hapa, Salehe Mwanamilongo. Vuguvugu hilo la vyama tawala maarufu Front Commun pour le Congo, FCC, linataka kuonyesha ushawishi wake hapa mjini Kinshasa lakini Azarias Ruberwa, mojawapo ya vigogo vya vuguvugu vugu hilo, amesema kuitishwa kwa maandamano hayo ya siku moja baada ya upinzani ni katika kuonyesha nia ya FCC ya kwenda kwenye uchaguzi. Itakuwa maandamano makubwa sana kwa kuwa uh, katika maandamano hayo uh, tutatangaza uh, maneno ya muhimu ambayo siwezi kusema leo uh, na haitakuwa kampen. Hatujaanza kampen na tutaonyesha uh, kwamba tunazo nguvu za kutosha uh, za kuwina election na kugeuza nchi, kwa sababu kitu kikubwa haiko tu kwenda kwa uchaguzi. Kitu kikubwa ni kwa nini tunaenda kwa uchaguzi, ni juu ya ku vuguvugu vugu hilo lililoundwa na Rais Joseph Kabila ambalo limekusanya zaidi ya vyama 400 vya kisiasa linaelezea kuunga mkono mfumo wa uchaguzi wa elektroniki, alisema Naemi Mwilanya, kiongozi wa ofisi ya Rais Kabila. Upinzani umepanga kuandamana Ijumaa ijayo katika kile kinachoelezea kuwa ni kupinga uchaguzi wa elektroniki na kuweko na wapigaji kura kadhaa wasio na alama za vidole vyao kwenye kadi za uchaguzi lakini mbali na hiyo upinzani umekumbwa na msukosuko mkubwa kufuatia chama kikuu cha UDPS kutangaza kwamba kitashiriki kwenye uchaguzi wa pawepo au hapana mfumo wa elektroniki. Msimamo huo wa kusangaza unaelezewa na Augustin Kabuya, naibu katibu mkuu wa UDPS, kwamba hawawezi kuwapa sababu chama tawala na tume huru ya uchaguzi ya kuahirisha uchaguzi kufuatia mfumo huo wa elektroniki ikiwa tutasusia uchaguzi huo, ni bwana Kabila ambaye ataendelea kubaki madarakani. Kwa hiyo tumechukua hatua ya kushiriki kwenye uchaguzi huo, lakini tumesikitishwa na tabia ya wenzetu ambao wamedhani kwamba tumerubuniwa kutama tawala. Vyama vingine mfano wa Dynamique de l'Opposition na Ensemble ya Moizi Katumbi vinalaumu msimamo huo mpya ambao wamesema utazorotesha juhudi za kumpata mgombea mmoja wa upinzani. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Sale Mwanamilongo. Michezo ni Jumatatu nyingine ya michezo wa msikilizaji, na leo mwanadada Beatrice Chepkoech wa Kenya anafurahia habari kuwa ni mmoja wa wanariadha kumi wanawake ambao wameteuliwa kuwania taji la mwanariadha wa mwaka wa shirikisho la riadha duniani IAAF. Chepkoech ambaye anashikilia rekodi ya dunia katika mita elfu tatu steeplechase kuruka viunzi ni miongoni mwa wanariadha wanawake kumi walioteuliwa na jopo la wataalamu wa riadha kutoka mabara yote sita ya IAAF. Mwanariadha mwingine mwanamke wa Afrika aliyeteuliwa katika taji hilo ni pamoja na Caster Semenya, bingwa wa mita mia nane kutoka kule Afrika Kusini. Upigaji kura wa mshindi huyo utafanyika Novemba 12. Basi tumtakie kila laheri Beatrice Chepkoech kutoka Kenya. Na kutoka kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, leo tunaanza na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambako Jumatano kuna mtanange wa kukata na shoka wa mechi ya marudiano ya Kombe la Shirikisho baina ya Vita Club ya DRC na Zamalek ya Misri, ambazo zilitoka sare bilabila bila katika mechi ya kwanza. Huyu hapa Kahozi Kosha. Na ripoti kamili tuanze na, na mchezo wa kandanda, kombe la shirikisho la bara la Afrika. Jumatano itakuwa ni mechi ya marujulia ya nusu fainali mjini Kinchasa baina ya timu ya Vita Club ya Kinchasa na Zamaleki ya Misri. Kwenye mechi ya maingilio ya nusu fainali wiki mbili iliyopita, Zamaleki na Vita Club walienda mabwa sifuri kwa sifuri. Kesho raundi ya tano ya mechi ya ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itaendelea. Timu ya Drago ya Kinchasa itapambana na timu ya Dauphin Noir ya Goma. Jana timu ya TP zembe iliitundika timu ya dnicle Motema Pembe goli tatu bila jibu. Manyema Union ilienda mabwa na timu ya Lubumbashi Sport goli moja kwa moja timu ya Nyuki ya Butembo naye pia ilienda sare na timu ya Moble goli moja kwa moja. Tumalizia na fainali ya mchezo wa punda ambayo ilitua nanga ijana hapa Lubumbashi. Wachezaji 44 kutoka katika nchi kenda duniani ikiwemo Ufaransa, Italy, Ubergigi, Ureno, Afrika Kusini, Cote d'Ivoire, Zambia, Zimbabwe na wenyeji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. David Malta Fores, raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayoasili ya Ubelgigi, ndiye aliyobuka na ushindi kwenye fainali, akitumia punda yake itwaye Kandela, akiruka vifuzi na maji kwenye urefu wa mita 1149. David Malta Fores alitumia sekunda 182. Kwenye orodha ya mataifa yaliyoshiriki kwenye makala ya 28 ya mchezo wa punda mjini Lubumbashi, DRC ilishika nafasi ya kwanza, Ubelgigi fasi ya pili, na Ufaransa ilishika nafasi ya tatu. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana mzee wa uwanja wa Kamalonda pale Lubumbashi. Twende Dar es Salaam, George Njogopa anaripoti kuhusu matumaini ya timu ya taifa katika michuano inayoendelea ya Afcon, baada ya ule ushindi wa wiki iliyopita katika mechi ya marudiano na Cape Verde kumekuwa na matumaini makubwa kutoka mashabiki wengi wa kandanda wakiamini kwamba Taifa Stazi iko katika nafasi nzuri ya kuchomoza katika fainali ya kombe la Afrika baada ya kuonyesha uhai mkubwa katika michezo yake ya awali ikishika nafasi ya pili katika kundi lake. Wakitoa maoni yao, mashabiki wengi wa kandanda wanasema kwamba Taifa Stazi ina nafasi ya kuchomoza katika fainali hizo huko Cameroon kama itashinda katika michezo yake miwili ilosalia. Bwana, yaani, kiukweli Taifa Stazi tunaipenda sana na sisi kama Watanzania tunaikubali sana, kwa hiyo tunaiombea. Sisi kama Watanzania tunaiombea taifa Stars iweze kufika mbali zaidi, kwa sababu tumeona kama mchezaji wetu Samata kafanya vizuri katika mchuano uliopita. Taifa Stars katika mchezo wake inafuata, itachuana na timu ya taifa ya Lesotho katika mchezo ambao bila shaka utatoa mwelekeo halisi katika kundi lake na iwapo Taifa Stars itashinda mchezo huo basi itakuwa katika nafasi nzuri ya kuweka katika mazingira mazuri ya kuchomoza katika fainali hizo. Na arifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Na nchini Kenya nako mwandishi wetu Denis Wanyonyi anaripoti kuwa Kenya imeshinda rufaa yake dhidi ya Ekuatorio Guini katika mashindano ya soka ya kandanda barani Afrika kwa upande wa wanawake. Hii hapa ripoti yake. Huku wapenzi wa soka nchini Kenya wakizidi kusherehekea ushindi wa Harambee Stars ya kutia guu moja ndani ya kombe la AFCON, mwakale mambo huenda yakawa matamu zaidi ya asali, kufuatia hatua ya timu ya taifa ya soka ya kinadada Harambee Stars kutinga awamu ya mechi za makundi ya kufuzu dimba la AFCON. Hii ni baada ya rufaa yao kukubalika dhidi ya timu ya taifa ya Equatorial Guinea ya kuwachezesha wachezaji sita wa kigeni. Kutokana na hilo sasa, naibu rais wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, FKF, Doris Petra ametoa wito kwa wahisani pamoja na serikali kujitokeza na kusaidia timu hiyo kifedha. Kwenye mahojiano ya kipekee na meza ya michezo ya VOA jijini Nairobi, Peter anasema kwamba kuwepo kwa kambi ya mazoezi kwenye mojawapo ya mataifa jirani na taifa la Ghana kutoa faidi sana malkia wa Kenya, ikizingatia kuwa hali ya anga katika taifa hilo la magharibi ni tofauti sana na Afrika Mashariki. Kile tunaomba tu, tu tukipata fadhili, kulikuwa wakati kidogo yenye imebak ingekuwa tutafute eria yenye iko na naaaaana itasaidia wachana. Kulingana na ratiba ya michuano hiyo itakayosakatwa mwezi wa Disemba, Kenya imo kwenye kundi ba pamoja na mataifa ya Nigeria, Zambia na Afrika Kusini. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu naitwa Denis Wanyonyi. Na mwisho leo tuangalie wachezaji wa kiafrika walifanyaje katika ligi za kandanda za Ulaya wikendi hii ambako tunaona wachezaji wa nane kutoka timu tofauti walizipatia timu zao magoli huku mchezaji wa Afrika kwa mwaka elfu mbili kumi na nane Mo Salah wa Liverpool akiwa anaelekea kuanza kurudi kwenye ile fomu ya kujipatia magoli baada ya kupata goli lake la nne la msimu na kuipa timu yake ushindi dhidi ya Huddersfield. Basi ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Msikilizaji, ulikuwa nami Momoyo Hamza. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa siasa wa Kamerun Paul Biya ameshinda muhula wake wa saba madarakani siku ya leo, baada ya baraza la katiba lilochagua kukataa pingamizi la kisheria kwa matokeo ya uchaguzi. Hata hivyo, upande wa upinzani ulidai kupewa vitisho vikubwa kwa wapiga kura na wizi katika uchaguzi wa Oktoba saba na kukataa matokeo ya kura kabla hayajatangazwa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Marekani itaanza kupunguza kabisa kwa kiasi kikubwa au kuondoa kabisa misaada kwa nchi za Guatemala, Honduras na el Salvador, akisema kwamba wameshindwa kupata kufanya kazi ya kuzuia wahamiaji kuondoka kwenye wa nchi zao na kuja Marekani kinyume cha sheria. Kremlin imeonyesha wasiwasi wake hii leo kuhusu ahadi ya rais wa Marekani Donald Trump kujiondoa katika mkataba muhimu wa silaha uliowekwa wakati wa vita baridi na rusia wakisema hatua hiyo itapelekea dunia kwa sehemu ya hatari zaidi na kwa hizo habari kuhusu kremlin tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kusikiliza matangazo yetu mengine ambayo yatafuata baadaye kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi amekuwa ni meri mgawe Waelekezi hapa studio ni Aida Isa na Fiona na Dudu wa Maye kutoka Washington. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema.