Saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa mjini Washington DC ni saa nane kamili mchana. Anaitwa mkamiti Kibayasi. Zifuatazo ni habari za dunia. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin amejitoa katika mkutano wa uwekezaji ambao unafanyika wiki ijayo nchini Saudi Arabia, huku Riadh inaendelea kukabiliwa na maswali kuhusu kuhusika kwa taifa hilo kupotea na shutuma za kuuliwa nchini Uturuki kwa mwanahabari wa Saudi Arabia anayeishi hapa Marekani. Mnuchin alitoa tangazo hilo hivi leo kwenye Twitter, kufuatia wakuu kadhaa wa makampuni ya magharibi ambao wamejitoa katika mkutano huo wa siku tatu unaoanza mjini Riadh, huku ripoti kutoka Uturuki zimeongeza shutuma kuwa mawakala wa Saudi Arabia walimtesa, kumuua na kumkatakata Jamal Kashogi wiki mbili zilizopita akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul. Watendaji wakuu wa makampuni wametangaza hawatahudhuria mkutano unaojulikana Future Investment Initiative. Saudi Arabia imekana kumuua Kashogi, Mkosoaji wa mwana mfalme Mohamed bin Salman wa Saudi Arabia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amempa taarifa fupi Rais Donald Trump kuhusu mazungumzo yake na maafisa wa Saudi Arabia pamoja na Uturuki kuhusiana na uchunguzi wao kuhusu kupotea kwa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia anayeishi Marekani, ambapo maafisa wa Uturuki wanashutumu aliuawa na mawakala wa Saudi Arabia ndani ya ubalozi mdogo wa Riadhi mjini Istanbul. Mkutano wa Pompeo na Trump huko Whitehouse umefanyika wakati wachunguzi wa uturuki wamefanya msako mpya kwenye ubalozi mdogo, ikiwa ni mara yao ya pili kwa wiki hii, na kukamilisha msako wa saa tisa kwenye makazi jirani na ubalozi huo mjini Istanbul ambao walirejea ghafla mjini Riyadh siku ya Jumanne. Lakini mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani alisema wakati alipoondoka Riyadh, viongozi wa Saudi Arabia hawakutaka kuzungumzia suala lolote kuhusiana na kesi hii wakati wanapofanya uchunguzi ambao wana nia ya dhati ya kuelezea umma. Saudi Arabia inakanusha kufahamu lolote juu ya kupotea kwa Kashogi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mamlaka katika visiwa vya Komoro vimekata huduma za umeme pamoja na maji katika mji mkuu wa jimbo la Anzwan kama sehemu ya juhudi za kuzima ghasia dhidi ya mabadiliko ya katiba ya kuongeza muda wa rais kuhudumu, wakati wanasema hivi leo alhamis Anzwan imekumbwa na mapambano kati ya wanajeshi dhidi ya waandamanaji wenye hasira na mipango ya rais Azali Asumani kuondoa kipengele cha kupishana madaraka kwa njia ambayo wakosoaji wake wanasema huenda ikakifanya kisiwa hicho kidogo kikatengwa kupata nafasi ya kuongoza. Jana maafisa wa serikali wamesema wanajeshi waliwapiga risasi watu wawili na kujeruhi wengine wanne baada ya ghasia kuzuka katika mji mkuu wa Anzuan. Ghasia hizo zilikuwa kati ya wanaume waliojifunika nyuso pamoja na wanajeshi. Rais wa Marekani Donald Trump anatishia kuweka jeshi kwenye mpaka wa Marekani na Mexico kama nchi hiyo jirani inashindwa kusitisha kundi kubwa la wahamiaji wa Amerika ya kati wanaoingia nchini Marekani. Kwenye Twitter mapema leo alhamis Trump pia aliwashutumu wa Demokrat kuongoza shambulizi kwa Marekani yanayofanywa na wahamiaji, baadhi aliyowataja ni wahalifu na alisema atasitisha malipo yote kwa nchi za Amerika ya Kati kama Mexico haitasitisha miminiko huo wa wahamiaji wanaoingia Marekani. Trump, katika sera yake ya uhamiaji, amepunguza ya idadi ya wahamiaji na kuelekeza nguvu za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Kitisho cha Trump kinakuja siku kadhaa baada ya mmiminiko wa maelfu ya wahamiaji wa Honduras wanaokatisha kupitia Guatemala kwenda Mexico wakiwa na matumaini ya kuingia Marekani. Mwisho wa habari za dunia. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kaa tayari kusikiliza kipindi cha kwa undani na Id Ligongo. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika wasa mwingine wa kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tunakuletea masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia hatua ya mashirika ya kimataifa nchini Burundi kuomba kuzungumza na serikali ya Burundi ili yapati mwangaza zaidi kuhusiana na sheria inayoratibu shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo lakini vilevile katika sehemu ya pili ndani ya kwa undani hii leo, tutaangalia hatua serikali ya Kenya kutangaza kuingia mkataba na kampuni za mashirika ya ndege ya kimataifa ili kuzindua safari za moja kwa moja kutoka mataifa ya Ulaya na nchi za Kiarabu katika mji wa Mombasa. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Na mashirika ya kimataifa nchini Burundi ambayo baadhi yao yamefungiwa na serikali ya Burundi yameomba kuzungumza na serikali ili kupata mwangaza zaidi kuhusiana na sheria inayoratibu shughuli za mashirika yasiyokuwa ya kiserikali ya, ya nchini humo. Utakumbuka, majuma takribani matatu ama manne yaliyopita, serikali ya Burundi iliisimamisha kazi baadhi ya mashirika yasiyo ya kiraia nchini humo kwa kile ambacho ilidai kuhakikisha kwamba yanafuata sheria. Hatua hiyo ya mashirika hayo kutaka kuzungumza na serikali imekuja leo ikiwa ni siku kumi na nane baada ya serikali kusimamisha shughuli za mashirika hayo kwa hoja ya kutoheshimu heshimu kutekeleza sheria yanayoleta utata ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Lakini hayo wakati ya kijiri, athari za kusimamisha shughuli za mashirika hayo zinaanza kushuhudiwa miongoni mwa wananchi waliokuwa wakinufaishwa na kazi za mashirika hayo ya misaada. Siku tu serikali ya Burundi ilipotangaza kusitisha shughuli za mashirika hayo kundi la wakimbizi ambao walikuwa wanatoka katika kambi ya wakimbizi nchini Tanzania katika mkoa wa Kigoma walishindwa kufanya hivyo kwa sababu ya shirika ambalo lilikuwa likiratibu safari yao kushindwa kufanya kazi. Lakini hayo yakiendelea, vilevile inaelezwa kwamba kuna shirika moja ambalo limekuwa likisaidia watoto ambao wako mashuleni na kujikuta kushindwa kuendelea kutoa huduma zake, na watoto hao kuondoka shuleni hapo. Mwanahabari wetu kutoka Bujumbura, Burundi, Haidalla Hakizimana yupo kwenye laini ya simu. Haidalla, kwanza moja kwa moja kwenye swala kubwa ambalo linaendelea kuleta utata hivi sasa ni kwamba serikali ilishatamka kwamba ina masharti yake, na je, mashirika haya yanaonekana baadhi yake yameshindwa uh, kutimiza haya masharti. Sasa kuna chochote ambacho kimeelezwa na mashirika haya kwamba ni vipengele gani ambavyo wanavyoona kwamba haviwezi uh, kutekelezeka? Nam, asante sana. ili ligongo ni kwamba uh, ni, ni kwa sababu hiyo mashirika haya ya kimataifa yanaomba uh, kuzungumza na serikali kuhusiana na utekelezwaji wa sheria hiyo, kwa sababu serikali kama ilivyosema, ilitoa masharti ili mashirika haya yaweze kufanya tena kazi. Sharti la kwanza ni kama vile mashirika yataonyesha karatasi ama mkataba unaoziruhusu kufanyia kazi hapa nchini, na masharti mengine kama kupitisha fedha yao ndani ya benki kuu ya taifa, kama inavyosema sheria hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo inaleta utata, na masharti mengine kama vile eh, kuwafanya wafanyakazi wa mashirika hayo ya kimisaada ama mashirika hayo ya kimataifa yaweze katika wafanyakazi wao wote waweze kuwa eh, kutoka makabila yote. Lakini kwa mjibu wa serikali wanasema hilo sharti la kuwafanya wafanyakazi wa mashirika hayo watoke katika makabila yote litasahihishwa polepole hadi mwaka wa elfu mbili na kumi, yani baada ya miaka mitatu. Kwa hiyo uh, leo kwenye tamko la kwa vyombo vya habari ambalo limesainiwa na mashirika na nchi kama za Canada, Japan, Marekani, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa na Uswizi, ndio wafadhili wakuu wa mashirika haya zaidi ya mia na thelathini ambayo yanafanyia kazi hapa nchini, yanataka pengine, serikali na wao wakae pamoja, waangalie masharti ambayo ni ma magumu kutekeleza, na hivyo pengine serikali waone kama itaweza kulegeza e, msimamo wake, kwa sababu kama linavyosema tamko la mashirika hayo ya kimataifa linasema kwamba shughuli ambazo walikuwa wakizifanya kama vile le, ku, kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa wa ukimwi, kuimarisha vita dhidi ya ugonjwa wa malaria ambao ndi unaua watu wengi hapa Uh, kusaidia kara mchakato wa kurejesha wakimbizi kutoka nje ya nchi na kuwapa raia uh, mbolea kizungu na kuwapa uh, mbegu na vitu vingine vingi ambavyo kwa mjibu wa tangazo kwamba uh, vilikuwa na umuhimu mkubwa katika maendeleo ya wananchi. Na kusitishwa kwa miradi hiyo ambayo inakuwa na umuhimu imekuwa na athari kubwa. Uh, wamegusia kwenye tamko hilo. Na hadi sasa serikali haijasema kwamba ita andaa kikao cha mazungumzo na baadhi ya wawakilishi wa mashirika hayo ambayo uh, yametoa tangazo hilo. Tunasubiri tuone kile ambacho upande wa serikali utasema, pengine siku za zijazo, kesho ama kesho kutwa. Sasa haidala m, turejee kwenye hili sharti la kuhakikisha kwamba uh, makabila yote yanazingatiwa pale wanapoajiri. Uh, wafanyakazi katika mashirika hayo. Uh, je, katika mashirika haya kuna lolote ambalo wanalalamika kwenye kipengele hiki ambacho, kipengele hiki ambacho wanaona pengine hakiwezekani kufanyika. Na, uh mashirika ya kimataifa ambayo yako hapa kwa kuajiri watu yalikuwa yanaweka mbele si makabila bali uwezo wa kila mtu, na mpaka sasa hakuna shirika lolote ambalo limedai kwamba litakuwa kinyume ama halitaweza kutekeleza ama ku kutekeleza sharti hilo ambalo ni sharti moja kati ya masharti mengine. E, pengine kupitia mazungumzo hayo ambayo wako wanaomba kwa serikali, pengine watasema kwamba sisi hili hatuwezi kutekeleza ama lile, lakini hili ndilo sharti ambalo kwa mjibu wa baadhi ya vyanzo ni, ni kama vile halileti utata kwa sababu ni kitu ambacho watakwenda wanakirekebisha polepole pole, hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini yani miaka miwili kuanzia sasa, pengine hili lisilete utata, lakini kuna masharti mengine kama vile eh, kumlazimisha mfanyakazi wa hapa ndani eh, kulipa uh, kodi ya asilimia thelathini na tano ya mshahara ni kodi ambayo si ya kawaida, na yule wa kimataifa uh, kuweza. Maanake masharti ni mengi mno, ambayo kwa kwa kwa muhtasari ni kama vile uh, inabidi waongee, waangalie lile ambalo linaweza kutekelezeka na lile ambalo haliwezi kutekeleza, lakini wakati hayo yakiarifiwa, uh, unasikia kwamba uh, kazi zao zimesimama na athari ni nyingi miongoni mwa wananchi wa Burundi. Hebu tuuleze juu ya hili sharti lingine la kupitisha fedha kwenye benki kuu, kwani mashirika haya yalikuwa yanafanya hila yoyote ya kutopitisha fedha zao moja kwa moja katika uh, taasisi ambazo ziko ndani ya Burundi? Naam, uh, kulingana na waziri wa mambo ya ndani wakati alisoma uh, masharti ambayo yametakiwa kutekelezwa, alisema kwamba uh, uh, kwa mujibu wa sheria za Burundi uh, pesa za kigeni ama fedha za kigeni zote zinapitia kwenye benki kuu ya taifa kwa kulingana na uh, sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba, wakati kabla ilikuwa uh, uh, shirika lolote likifungua akaunti kwenye benki yoyote ya kibiashara hapa nchini na, na baadaye sasa ikaja kubadilika kulingana na sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ambayo inasema kwamba ni vyema ama ni lazima kila eh, shirika la kimataifa lifungue akaunti kwenye benki ya kitaifa yani, benki kuu ya taifa BRB, na hivyo pesa zao zile zinapitia kwa ku, ku, njia hiyo. Eh, kuna na marekebisho mengine ukiangalia namna mtiririko wa pesa zao ulikuwa ukiingia kabla ya sheria hii ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na sheria ya, ya mwaka elfu ya mbili na kumi na saba kile ambacho inaeleleza sasa, wanataka sasa wafanye hayo marekebisho, waangalie wasipitishe vile vile kwenye benki kuu, benki za kibiashara, bali waheshimishe hiyo sheria, waangalie wa wafungue akaunti kwenye benki kuu ya taifa na wa wapitishe pesa zao katika um, njia ambayo imekatwa ime, ime, ime na na na kulingana na sheria ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na tukizungumza maanake, tuliwahi kugusia athari ambazo zilijitokeza kwa wakimbizi ambao walikuwa wako tayari kurejea nchini uh, Burundi kutokea nchini Tanzania. Athari za hivi karibuni ambazo zimeshajitokeza kwa mashirika haya kutofanya kazi yake ni nini, Haidala? Hebu tueleze. Nam, ni mengi yanazungumza, lakini kubwa ambalo nitaelezea hapa ni mradi mmoja wa kuwawezesha wanafunzi wasiende, wasiache masomo. Ni mradi ambao unatekelezwa katika mkoa wa kaskazini mwa Burundi wa Kirundo, ambao walikuwa wakiwapa chakula cha mchana wanafunzi wa shule za msingi ili waendelee kuwa na motisha ama wasiache shule, wawasaidie wazazi ili mtoto asiache shule kutokana na njaa, kwa sababu ni mkoa ambao ulikuwa nikikabiliwa mara kwa mara na uhaba wa chakula. Sasa eh, mradi huo umesimama na kusimama kwake kulingana na baadhi ya vyanzo umesababisha watoto elfu ishirini mia nne themanini na moja kuacha shule kwa, kwa jumla ya wale laki moja na elfu hamsini ambao walikuwa wakinufaika na chakula hicho cha cha mchana. Na vile vile, kampuni shirika hili ambalo linafadhiliwa na nchi ya Ujerumani lilikuwa likiwawezesha wakulima wa, wa mkoa huo kuweza kupata mavuno mengi na baadaye kuwatafutia soko katika kampuni yenyewe ya ili eh, yale mavuno weze vile vile kutumiwa katika kualisha watoto. Na katika mchakato huo wa kushirikiana kati ya kampuni hiyo, yani shirika hilo kimataifa na na mashi na, na mashirika ya wakulima, wanasema wamepoteza vitu vya thamani ya milioni themanini sarafu za Burundi ni kama vile dola elfu arobaini na nne na unasikia kwamba sio kesho ama kesho kutwa, ambapo mashirika yataanza tena kufanya kazi. Na kuna mengine mengi, ambapo wanasema kwenye shule ambazo zilikuwa zikipewa misaada na baadhi ya mashirika ya kimataifa, misaada imesimama, na lile pengu ni lazima lizibwe na wazazi na hivyo ada za shule kupandishwa hivyo hivyo, na kitu ambacho kinawakera wazazi ambao wanasema pengine, eh, serikali na mashirika hayo ya kimataifa wangezungumza, ili eh, wazazi wape, waweze kupata urahisi. Haidala uh, shukran sana kwa kutujuza kile ambacho kinaendelea hapo nchini Burundi, na tutaendelea uh, kulifuatilia swala hili kuona namna gani litafikia mpaka. E, hivi sasa kama ulivyoeleza, athari zimeshaanza kujitokeza nyingi tu nchini humo na mashirika hayo. E, tusubiri kuona kwamba serikali ya Burundi itaafiki kukutana tena, kukaa chini na kuzungumza nayo na kueleza yale masharti ambayo kwa namna moja ama nyingine yanaonekana kwamba yana utata na yanaweza kuzuia kufanya kazi zao humo nchini Burundi. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani e, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea mjini Mombasa. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya kwa undani hii leo basi, tunaangazia serikali ya Kenya imetangaza kuingia mikataba na kampuni za mashirika ya ndege ya kimataifa ili kuzindua safari za moja kwa moja kutoka mataifa ya Ulaya na nchi za Kiarabu. Mipango hiyo imetangazwa na waziri wa utalii wa Kenya Najib Balala alipofungua rasmi kongamano la dunia la utalii yani skali Congress ambalo limeanza leo katika mji wa kiutalii wa pwani e, ya Kenya, Mombasa. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Josephat Kioko, ambapo vilevile vile, e, ukiangalia kile ambacho kimeorodheshwa na waziri wa utalii E, ikiwa kama ni lengo kuu ni kujenga utamaduni baina ya mataifa ya ulimwengu kupitia utalii na safari za ndege, wakiamini kuwa hii pia ni njia ya kudumisha amani na usalama. Sasa e, Josephat Kioko, kwanza tueleze kile ambacho uh, kinaonekana kuna baadhi ya wadau wengi kwa kipindi kirefu wamekuwa wakiona kuna haja ya ndege za kimataifa kufika hapo Mombasa, mji ambao ni wa kitalii kabisa wa Kenya, badala tu ya ndege nyingi kuishia katika jiji la Nairobi. Kweli kabisa, ili ligongo, kumekuwa na msukumo mkubwa sana kutoka wadau wa sekta ya utalii hasa wale wanaoshiriki, wanaosimamia hoteli za kitalii hapa nchini Kenya, na miaka miwili iliyopita niliwahi kuhudhuria kongamano lingine ambalo walikuwa wanajadili namna ndege zitaweza kuelekezwa katika mji wa Mombasa, makubaliano ya serikali na mashirika ya kimataifa na kampuni ambazo zinamiliki hizi ndege za chata za kimataifa. Na sasa tamko la waziri leo limedhihirisha kwamba msukumo ule umefaulu, kwa sababu miongoni mwa wale walikuwa katika hizo kampeni kusema, mbona Mombasa haipati ndege ambazo watalii wangependa kuja moja kwa moja, kwani mbona wapite Nairobi? Sasa mime, mime, hapo kwanza nikazungumza na Muhamed Hesi kwa sasa ni mkurugenzi wa kampuni moja ya kitalii hapa hapa Kenya. Anasimamia kampuni ya Paulmans na awali pia ashai kuwa kwa tayari yeye pia ni mwenyekiti wa shirika la utalii Kenya, Kenya Tourism Federation, na amezungumzia tamko la serikali. Tumsikize kwanza kabla ya kuendelea na mzungumzo, Mohamed Hersi. Sisi tumesema miaka mingi tumepigania ndege ziruhusiwe kuja Mombasa, kwa sababu ndege zote ikiwa watalazimishwa wapitie Nairobi, kuna baadhi ya watu hawataki kupitia Nairobi, na kuna watu wanaokuja beach holiday hawataki kupitia Nairobi. Ikiwa South Africa wamewaruhusu watu kwenda Durban moja kwa moja, wameruhusu watu waende Cape Town moja kwa moja, hizo ni nchi mbili tayari. Mbona miji miwili? Kwa nini sisi mbona tunazuia Mombasa ipokee ndege moja kwa moja? Na ukumbuke kwamba ndege zikija Mombasa inamaanisha kwamba Diani itanufaika pia. Hiyo ni Kwale County. Inamaanisha kwamba Malindi Kilifi itanufaika. Hiyo ni Kilifi County. Alafu utakuta kwamba mpaka Lamu, kwa hivyo karibu mpaka Taita Taveta kwa sababu sababu sababu hiyo kule. Kwa hivyo unakuta ni county tano, county sita ambayo inategemea uwanja wa kimataifa wa Mombasa. Na sio bure imeitwa uwanja wa kimataifa domestic, uh, Mombasa domestic airport inaitwa Mombasa International Airport, ndipo lazima serikali iruhusu ndege za kigeni zije uh, Mombasa, kwa sababu tuna karibu vyumba vya kitalii za mahoteli zaidi ya elfu thelathini na hizo elfu thelathini tunaweza andika watu karibu elfu mia mbili kazi ajira na ukipata ushanisha watu wa kazi, pesa kutoka ugeni inakuja. Kwa hivyo kila mtu anafaidika. Naam, ni Muhamedi Hirsi huyo. Uh, Josephat Kioko kama alivyokuwa ameeleza e, kwamba kwa kipindi kirefu wao kama wadau wamekuwa wanaona kuna haja ya ndege kwenda moja kwa moja katika uh, mji wa Mombasa. Sasa kwa mujibu wa waziri Najib Balala, waziri huyu wa utalii wa, wa Kenya, kuna chochote ambacho wamekizungumza pengine kutaja mashirika yenyewe hasa yale ambayo wanaona kwamba yanaweza yakaanza safari za moja kwa moja kuelekea Mombasa? Tayari amesema juma lijalo e, ndege za shirika la Tourist Union International. Hizi ndege ambazo zinashirikiwa na, zinamilikiwa, na kampuni ya, ya, ya, ya Ujerumani zimejipanga juma lijalo zitakuwa zinatua katika mji wa Mombasa. Hiyo ina maana kwamba kabla wamezua Oktoba kumalizika, tayari kutakuwa na ndege mbili, moja ikitoka Amsterdam Holanzi na pili ikitoka Brussels Ubelgiji, kutua katika mji wa Mombasa. Maanake pwani ya Kenya ina watalii wengi zaidi kuliko sehemu nyingine yote ya, ya nchi ni, ni, ni, ni jambo ambalo linaeleweka hilo. Sasa wale watalii ambao wangependa kuja pwani ya Kenya moja kwa moja watatumia ndege hizi. Katika tangazo lake, ametamka pia kwamba juu eh, ya hizo ambazo ametaja kutoka Amsterdam na, na Brussels, tayari shirika hili pia na ndege tayari imetoa inatoka Poland na itakuwa inatoa katika mji wa Mombasa pia na tayari imeanza operesheni hiyo. Kisha shirika la Ethiopia ambalo miongoni mwa mashirika makubwa zaidi ya ndege hapa Afrika itakuwa inaongeza tayari na ndege ya moja kwa moja Mombasa, lakini watakuwa wanaongeza ndege nyingine eh, kwa wiki eh, kiisha la mno zaidi ambalo limepigiwa makosa hasa na, na, na watalii ambao wamekuwa hapa hasa kutoka bara Ulaya ni kwamba London itakuwa sasa nayo inaungana na Mombasa moja kwa moja kupitia ndege ya kimataifa na hiyo ni mwakani mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hiyo ndio ndege moja ambayo imesubiriwa sana. Kwa mfano, wewe ni Mkenya, unaishi Mombasa, ukitaka kwenda London, Uingereza, siku hizi mpaka wapitie Nairobi ndio uchukue British Airlines. Sasa kutakuwa na ile ya moja kwa moja hadi katika mji wa Mombasa, na kile ambacho wadau wengi wamekuwa wakikieleza hivi sasa, maanake tunajua Mombasa iliapata athari ya ku maswala ya usalama. Watu wengi wanadai kwamba utalii ulidorora kutokana na kuogopa eh, kwenda Mombasa kutokana na matukio ya hapa na pale ya ugaidi. Kwa sasa hivi watalii ambapo wali ama makampuni ya utalii yaliyokuwepo katika kongamano hilo eh, wameonyesha kwamba hivi sasa watalii wengi eh, wana nia ya kuja Mombasa na hawana hofu hiyo tena hata watalii ambao limezungumza nao siku ya leo kuwauliza wanaonaji mji wa Mombasa, wamesafiri kivipi, nchi zao zinaruhusu namna gani kuja Kenya, ambayo eneo hili limekuwa likizungumziwa na serikali ya Marekani, serikali ya Uingereza kwamba raia wake wasizuru. Lakini hiyo ni miaka iliyopita. Sasa wale hao wa watalii na pia na watalii wanaozuru hapa wanasema kuna mazungumzo ya kila wakati. Mbeleni wanasema walikuwa wazungumzi tahada likitolewa tu inafungia hivyo na watalii hawaji, lakini kwa sasa wanasema wako katika mazungumzo e, lugha ya kibiashara ya sasa kuonyesha kwamba mambo haya yamekuwa yakiathiri nchi na kwa sasa ukiangalia hili, watalii waliokuja katika kongamano hili ni watu zaidi ya mia nne kutoka nchi arobaini, wako na furaha sana. Nimepiga nime picha nyingi pale Varoninga e, pia na wanasema wameshuhudia kiwango cha usalama cha hali ya juu na wako hapa, sio siku nne za Congress, sio ya Skal peke yake. Wengine wamechukua likizo ya mwezi mzima, wengine majuma matatu, na hii inaleta zaidi kuinua uchumi kupitia sekta ya utalii. Hii li kongamano ambalo ni, ni la sabini na tisa masuala ya makongamano ya, ya, ya, ya, ya kitalii imepewa jina la Congress in the Beach eh, kwa sababu wakienda nchi zingine labda wanafanya kongamano katika nchi ambayo haina fukwe za bahari kama hapa lakini e, maudhui kuu yake ni congress the beach, na kwa kile ambacho kimeshaonekana sasa hivi kwamba mji wa Mombasa tayari e, unaonekana kwamba unaanza kupokea wageni moja kwa moja. Je, kuna lolote ambalo limeelezwa kutoka kwa gavana ama uongozi wa mji wenyewe wa Mombasa katika kuweka miundo mbinu Uh, tayari kabisa ya uwanja wa ndege kwa ajili ya kupokea wageni wengi kabisa. Wanachosisitiza zaidi ni usafi wa jiji, kwa sababu ni jiji la kitalii e, kwa ushirikiano wa serikali kuu na serikali za majimbo kuimarisha usafi zaidi. Ukiangalia kwa sasa, kuna ukarabati mkubwa unaoendelea kujenga barabara za juu, eh, kupanua eh, reli. Hayo yote yanafanyika, lakini watu zaidi wamezungumzia usafi. Mji huu haujakuwa na usafi kwa muda mrefu, lakini kwa sasa sura imeanza kubadilika. Ukiona jinsi eh, barabara zinafanywa namna na, na, na, na, majengo yamepakwa rangi, kweli imeleta taswira nzuri na, taliwa, na kwa sababu watalii wanakubali kwamba vitisho vya magaidi vilivyokuwepo hapo nyuma vimekuwa havishuhudiwi, na nchi zimeshirikiana kuongeza usalama wa hali ya juu. Ukiangalia namna serikali ya Marekani imekuwa ikifadhili Kenya kupambana na maswala hayo, ugaidi, imesaidia sana sekta ya utalii yenyewe kuinuka, na sasa watu hawa wanashuhudiwa kuja kutembelea eneo hili na kuchukua siku nyingi zaidi, na hoteli zinasemekana kufurika watalii. E, ni kushukuru sana uh, Josephat Kioko kwa kuwa nasi katika sehemu hii ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa tunafika mwisho wa kipindi hiki ambako uh, leo tuliangazia masuala muhimu mawili, mojawapo ilikiwa ni hatua ya mashirika ya kimataifa nchini Burundi kuomba kuzungumza na serikali ya nchi hiyo ili kupata mwafaka kuhusiana na eh, ile marufuku iliyowekwa na serikali ya nchi hiyo ya kutaka kufuatwa uh, kwa sheria zinazoendesha eh, uh, mashirika hayo yasiyo ya kiserikali. Na katika sehemu ya pili tuliangalia swala la utalii mjini eh, Mombasa, hasa mashirika ya ndege kwenda moja kwa moja. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema.