Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Juma nne, Oktoba 16 mwaka 2018 karibuni. Katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, nini baadhi ya masuala yaliyopelekea maafisa wa michezo ya riadha nchini Kenya kukamatwa na kushtakiwa kutokana na madai ya kashfa wakati wa michezo ya Olimpiki? wa, wa komiti ya Olimpiki walikuwa wamebeba mabibi marafiki kwa Rio Olympic. Hiyo ndio ilikuwa jambo ya kwanza ambayo haikupendeza Wakenya zaidi. Na kwenye taarifa nyingine, Ubelgiji ya kubali kurudisha Rwanda baadhi ya nyaraka na hifadhi za kihistoria baada ya miaka mingi ya kujipatia uhuru wake. Lakini licha ya hatua hiyo, kuna wasiwasi miongoni mwa baadhi ya Wanyarwanda. Je, ni yupi ni kwamba watarejesha kweli nyaraka zote au watatupa tu mabaki na, na, na kubaki na zile ambazo bado wanazihitaji. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia asubuhi ya leo, matumaini yangu yakiwa kwamba uko sawa kama tulivyo hapa Washington DC. Lakini kwanza tupate habari nyingine muhimu za dunia, ukisomewa na mwenzangu hapa Abdishakur Shakur Abud. Kazi kwako. Habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba waandamanaji walifunga njia muhimu za mji mkuu wa kisiwa cha Nzwani, Komoro, cha Mutsamudu hapo jana kwa miti na mawe. Walipambana na polisi wakipinga juhudi za Rais Azali Asumani za kubadilisha muda wa muhula na kuwa madarakani. Kulingana na shirika la habari la AFP, mashahidi wanaripoti wakisema wamesikia milio ya bunduki na kuwaona maafisa wa usalama wakiondoa vizingiti hivyo. Mnamo miezi kadhaa iliyopita, visiwa hivyo vya bahari ya Hindi vimekumbwa na msukosuko wa kisiasa, huku rais Asmani akiwaweka kizuizini wapinzani wake wakuu. Juhudi zake za kugombania kiti cha rais wakati wa uchaguzi wa mwakani zimezusha hasira miongoni mwa wananchi wa kisiwa cha Nzwani, kwani alifanya hivyo anaruka zamu yao kumchagua rais kuanzia mwaka elfu mbili ishirini na moja, chini ya mfumo wa katiba unaohitaji kila kisiwa kiwe na zamu ya kumchagua rais. Rais Azali alipitisha katiba mpya hivi karibuni ambayo inabadili mfumo huo na kumruhusu rais kubaki madarakani mihula miwili. Kutangazwa rasmi ushindi wa mgombea wa upinzani Jacques Hua katika wilaya ya biashara ya Abidjan katika uchaguzi wa serikali za mitaa kumepunguza hali ya mvutano katika mji mkuu huo wa biashara. Polisi wa kupambana na ghasia walilazimika kufyatua mabomu ya kutoa machozi usiku mzima jana kutawanya waandamanaji waliokuwa wanataka matokeo rasmi yatolewe kutokana na uchaguzi uliokuwa na mvutano mkali wa bunge na serikali huko Ivory Coast uliofanyika mwishoni mwa wiki. Mtu mmoja aliuliwa katika ghasia za mwishoni mwa wiki na kadhaa kujeruhiwa kabla ya matokeo rasmi kutolewa, ingawa hadi hivi sasa hazijachapishwa. Matokeo ya maeneo mengine yanatarajiwa kutolewa baadaye hii leo. Serikali ya Uganda imeweka maelfu ya kamera za CCTV kwenye maeneo ya umma kote nchini, ikiwa ni juhudi za kupambana na uhalifu unaoongezeka. Maafisa wa serikali wanasema kuwa kamera hizo ni muhimu katika kudumisha usalama wa umma, lakini wakosoaji wanasema kuwa hatua hiyo huenda inakiuka haki za watu kulinda siri zao. Halima Asmani ametayarishia ripoti kutoka Kampala, inasomwa hapa na Harrison Kamau. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anasema kuwa kuweka maelfu ya kamera hizo zenye jukumu la kuangalia kinachotokea mitaani kote nchini kutasaidia kuwatishia wahalifu wenye kutumia nguvu na magaidi. Anasema wahalifu wanakuja wakifunika nyuso zao, huku wakipiga watu risasi na kisha kutoroka. Polisi wa Uganda watasimamia na kufuatilia picha za kamera hizo ambazo zina uwezo wa kutambua nambari za gari na kutambua nyuso za watu. Serikali imekanusha kuwa inaingilia haki za watu kuweka mambo yao siri. Museveni aliagiza kamera hizo za CCTV ya baada ya msururu wa mauaji ya viongozi wa ngazi za juu. Ikiwemo kifo cha mwaka wa 2017 cha mkuu wa polisi Andrew Felix Kaweesi. Wakili wa haki za binadamu Galisonga Julius anaamini Waganda wanabidi kupuuza baadhi ya haki zao kibinafsi kwa minajili ya usalama, lakini wakosoaji wanasema serikali inaanza ufuatiliaji wa raia wake kinyume cha sheria. Dorothy Mukasa ni kiongozi wa taasisi ya Unwanted Witness inayopigania haki za kujieleza kwenye mitandao pamoja na haki za kulinda mambo yako ya siri. Anasema kuwa wanawasiwasi kuhusu serikali itakavyotumia taarifa zinazokusanywa. Na mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Gambia imezindua tume ya ukweli na maridhiano kuchunguza uhalifu uliofanywa chini ya utawala wa rais wa zamani Yahya ya Jammeh unaotuhumiwa kuwatesa na kuwaua wale na kuwaua waliochukuliwa kuwa ni wapinzani wa serikali. Wajumbe 11 walioapishwa kuanza kazi katika tume hiyo mpya, rais Adama Barrow amesema katika ujumbe wa Twitter na kuandika, hebu tusimame pamoja na daima hatutokuwepo na tutokubali watu wachache wakandamize wananchi walio wengi, kama taifa moja. Waathiriwa, mashahidi na wanaotuhumiwa kutenda maovu hayo wanatarajiwa kuanza kutoa ushahidi mbele ya tume hiyo baadaye mwezi huu. Utaratibu wote unatarajiwa kuchukua miaka miwili. Jame alitawala kwa miaka ishirini na mbili baada ya kunyakua madaraka kutokana na mapinduzi ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Alikimbilia uhamishoni hadi Equatorial Guinea Januari mwaka 2017, baada ya kushindwa uchaguzi na rais Baro. Awali alikataa matokeo ya uchaguzi, na baada ya kishinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa na ndani ya nchi, alilazimika kuondoka. Russia na utawala wa Bashar al Asad wa Siria unaungwa mkono na Iran wanapoimarisha udhibiti wa maeneo mengi yaliyowahi kushikiliwa na makundi ya waasi wa Siria. Baadhi ya wataalamu na wabunge wa Marekani wameingiwa na wasiwasi kwamba kuhusika kwa Iran na kuwepo kwa wanajeshi wake nchini humo huenda ikawa Teheran iko katika utaratibu wa kuweka mizizi yake ya muda mrefu kwa Siria, katika juhudi za kuwa taifa lenye nguvu katika kanda hiyo. Mbunge wa Florida, mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni, Ileana Ros-Lehtinen ameiambia bunge hivi karibuni kwamba Rusia na Iran zinajipanga kubaki kwa muda mrefu Syria, na athari zake kwa maslahi ya Marekani na, na washirika wake yanaweza kujitokeza karibuni. Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, ni kwamba hatma ya mwandishi habari wa Saudi Arabia ambaye hajaonekana kwa wiki mbili sasa tangu kuingia ndani ya ofisi ya ubalozi mdogo wa nchi yake huko Istanbul ingali haifahamiki bado. Maafisa viongozi na vyombo vya habari vya kimataifa vinazungumzia kwamba ameuliwa ndani ya ofisi hiyo, lakini hakuna uthibitisho bado kutoka serikali ya Riyadh au Ankara hadi hivi sasa Hivyo Abdu Shakur, nini kinachoendelea hadi alfajiri ya leo tunapozungumza? Kinachojulikana ni kwamba hatimaye, kwa mara ya kwanza katika kipindi cha wiki mbili, rais Donald Trump wa Marekani na rais Recep Tayyip Erdogan na wa Uturuki wamezungumza na mfalme Salman wa Saudi Arabia kwa simu hiyo jana, lakini hakuna aliyethibitisha kilichotokea kuhusiana na Khashoggi hata hivyo inaonekana rais trump anakubaliana na hoja kwamba ameuliwa kwani alipozungumza na waandishi wa habari nje ya ikulu alisema alizungumza na mfalme salman kwa dakika ishirini kwa simu na kwamba mfalme amemwambia kwamba hakufahamu kilichomfika Khashoggi, mkosoaji wa mwana mfalme Muhammed bin Salman. been... tunachunguza kila kitu. Baada ya kusema hivyo, mfalme amekanusha katu kufahamu kitu chochote really, kwa hakika hakujua be... pengine kilichotokea, lakini kwangu mimi inaonekana kana kwamba huenda ilikuwa kazi ya wauaji wahalifu. Nani anajua? Kwa upande wa Erdogan, vyombo rasmi vya habari vya Saudia vinaeleza kwamba mfalme Salman alisisitiza juu ya umuhimu wa uhusiano kati ya Uturuki na Saudi Arabia, na kwamba hakuna mtu yoyote ataruhusiwa kuhujumu nguvu za ushirikiano huo. Kwa upande wa Uturuki, uongozi wa nchi hiyo unajizuia kutupa lawama kwa mtu yoyote, ingawa vyombo vya habari rasmi vya nchi hiyo vinaripoti kwamba Khashoggi aliuliwa na kuteswa pia ndani ya ubalozi mdogo huo wa Istanbul. hiyo jana polisi wa Uturuki kwa mara ya kwanza waliingia ndani ya ofisi hiyo baada ya mawasiliano na majadiliano na ujumbe wa Saudi Arabia uliofika huko Istanbul kuweza kufanya ukaguzi na uchunguzi ndani na Trump kwa upande mwingine amempeleka waziri wake wa mambo ya nchi za nje Mike Pompeo hadi Riyadh kwa kile maafisa wa Washington anasema mazungumzo ya ana kwa ana na wakuu wa nchi hiyo kufahamu ukweli wa mambo. Kadhia hii imewatia wasiwasi washirika wa, wa, wa nchi za magharibi wa Saudia ambao hufanya biashara kubwa ya silaha na wataweza kuhujumu juhudi pia za mwanamfalme Muhammed kuitisha mkutano wa wekezaji wiki ijayo mjini Riyadh, unaopewa jina la Davos katika jangwa, sawa na jopo la kimataifa la kila mwaka la uchumi la Davos, Uswisi. Matajiri mashuhuri wa dunia na makampuni makubwa yameanza kususia mkutano huo, kila mmoja akitangaza kwamba hatokwenda. Kwa hapa Marekani, waziri wa fedha Mnuchin hajabadili msimamo wake wa kuhudhuria mkutano huo licha wito kutolewa na baadhi ya wabunge katika bunge la Marekani. Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika. Kumbuka yote haya waweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Mwenzangu Abdishakur Abud anaendelea nazo habari za dunia. Na habari muhimu nyingine za dunia ni kwamba uamuzi kipeke wa kipekee wa Pakistan wa kuanza kuunda ukuta wa mpakani na Afghanistan isiyo na njia ya kuelekea baharini, wiki hii imezusha mapigano ya kijeshi kati ya mataifa hayo jirani, na kusababisha serikali ya Islamabad kufunga kituo cha mpaka cha kuvuka kwenye shughuli nyingi kusini magharibi mwa nchi hiyo. Kufungwa ghafla kwa kituo cha Chaman kumewazuia wa wasafiri na mamia malori yenye bidhaa za biashara katika pande zote za mpaka kuweza kuvuka. Maafisa wa Pakistan jana waliwaruhusu mamia watu waliokwama kuvuka mpaka kwa miguu, lakini hawakuruhusu malori ya biashara Kuanza safari zao kuingia au kutoka Pakistan. Mapambano yalizuka Jumapili mchana karibu na mji wa mpakani wa Chaman wakati maafisa wa utawala wa Afghanistan walipowafyatulia risasi wafanyakazi wa kijeshi waliokuwa wameanza kusimika ukuta huo wakisema wao ni maafisa wa serikali wa jeshi la Pakistan. Huko Mosul, wakazi wa, wa mji huo wameanza kutafuta hati zao za utambulisho wakiingilia katika gavana wa Nive kuweza kujiandikisha baada ya mji wao kukombolewa kutoka kundi la Islamic State. Chini ya utawala wa Islamic State, kila aliyezaliwa huko alipewa kitambulisho cha kuzaliwa cha Islamic State ambacho hivi sasa hakitambuliki na serikali ya Iraq. Maelfu ya watu wamekwenda kuwaandikisha watoto wao ambao walizaliwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Wakazi wengi wa mji huo walikimbia na kupoteza hati zao za utambulisho na hawana mahala pa kurudia na hivyo ilibidi wajiandikishe upya kutokana na sheria mpya, na kwamba Iraq imechukua tena udhibiti maeneo yote yaliyokuwa yakishikiliwa na Islamic State. <tipos> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi Kamau, baada ya taarifa hiyo ya habari, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba serikali ya Zimbabwe imesema kwamba taifa limeanza kufufuka kutoka janga baya la kiuchumi lilopelekea ukosefu wa bidhaa kwenye maduka pamoja na foleni ndefu za magari kwenye vituo vya kujaza mafuta. Columbus Mahuvunga, mwandishi wa VOA kutoka Harare anaripoti kwamba wataalamu wa uchumi wanasema kuwa tatizo hilo la uchumi bado liko mbali kumalizika, huku watu hawana imani na sarafu ya nchi wala serikali ya rais Ameson Mnangagua. Sasa Harrison, ripoti inaeleza nini juu ya namna wananchi wataweza kuwa na imani tena na serikali na sarafu yao? Kwa hakika, ripoti zinaeleza kwamba wananchi hawana imani kwani kwa wiki kadhaa sasa wanashuhudia milolongo mirefu kwenye vituo vya kujazia mafuta kutokana na upungufu wa bidhaa hiyo yenye thamani. Lamek Mauriri ni mmoja wa wakazi waliochoshwa na hali hiyo. Tunajikakamua kweli, lakini hali ni ngumu kwa kila mmoja. Sijue hali iliyovyo kwa wale walioko katika maeneo ya mashambani hasa akichungulia. Tayari hali ni ngumu sana hapa Harare. Tunakesha kwenye milolongo, hakuna mafuta, hakuna mkate wala vinywaji. Hakuna chochote iwe fedha au ajira, no no. Kwa mwongo mmoja sasa, taifa hilo limekuwa bila sarafu rasmi, mara nyingi likitegemea dola ya Marekani, paundi ya Uingereza au randi ya Afrika Kusini kufanyia biashara zake. Hata hivyo, katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita sarafu hizo zimekuwa adimu na matokeo yake ni uchumi uliokwama. Kubuniwa kwa sarafu za bondi za kizimbabwe zilizokusudiwa kupelekana sambamba na dola ya kimarekani haikusaidia chochote, kwa kuwa dhamani ya dola imekaribia kuwa mara tatu ya ile ya bondi hizo. Prosper Chitambara ni mwanauchumi katika taasisi ya utafiti wa maendeleo ya uchumi na ajira ya Zimbabwe, anasema kuzunduliwa kwa bondi hizo kwa kiasi fulani kumesababisha ongezeko la bei za bidhaa pamoja na upungufu unaoshuhudiwa. Kinachokosekana kwenye uchumi na kwenye masoko ni imani, kuna hali ya kutoamini mfumo rasmi wa kiuchumi. Bondi kwa hakika zimechangia pakubwa hali ya sasa ya uchumi iliyoko, hali ya uchumi wa bandia. Kwa mfano, zimesababisha ongezeko la fedha kwenye uchumi ongezeko hilo haliendi sambamba na uzalishaji wa bidhaa za matumizi. Hali hiyo inapelekea kupanda kwa bei za bidhaa pamoja na kushuka kwa thamani ya fedha. Ameongeza kusema kuwa hatua ya serikali ya hivi karibuni ya kuongeza asilimia mbili ya kodi kwenye bidhaa zote za kielektroniki imesababisha kupanda kwa bei za bidhaa na kupelekea baadhi ya maduka kufunga dabaningi. Nick Mangwana, katibu wa wizara ya habari na matangazo, anasema kuwa hali iliyoko nchini ni ya kawaida na kwamba hakuna sababu ya kuwa na mshangao. There is no shortage of the oil itself. There is no... hakuna upungufu wa mafuta hasa wala changamoto zote kwenye uzalishaji wa bidhaa na huduma muhimu. they... ndiyo maana zinapatikana. Kuna watu wachache waliopatwa na wasiwasi na kufunga baadhi ya maduka yao kwa haraka, baadhi yalifunguliwa kwa haraka. so, we... kuna habari za uongo zilioenea, lakini hilo limedhibitiwa. Lakini hiyo ni hali tofauti sana na ukweli wa maisha ya kawaida. Baadhi ya maduka yamebaki kufungwa huku bei za bidhaa zikiendelea kupanda. Milolongo mirefu kwenye vituo vya kujazia mafuta inaendelea kushuhudiwa. <tune> Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Uye. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Oh, mambo ya BMJ na viji mambo ambayo huja baada ya kila wiki mbili, na kwa hivyo yote haya ni baadhi ya mambo ambayo unayapata ndani ya VOA kutoka hapa Washington DC. Sasa basi tuelekee moja kwa moja hadi Afrika kati, ambapo kwa mara ya kwanza Ubelgiji imekubali kurejeshea Rwanda baadhi ya nyaraka na hifadhi za kihistoria za kabla, wakati na baada ya ukoloni. Ubelgiji ni mkoloni wa zamani wa Rwanda, na hii nchi hiyo Ina hifadhi kubwa ya utajiri wa historia ya Rwanda kwenye makavazi yake. Basi kutoka Rwanda huko mjini Kigali ama Kigali, mwandishi wetu Silvana Karemera ana ripoti zaidi. Uamuzi huo umepokelewa kwa hisia nzuri na baadhi ya wadadisi nchini Rwanda, ijapokuwa wengi wanaamini si kila kitu kilichochukuliwa wakati wa ukoloni wa kitarejeshwa kutoka Ubelgiji. Bibi Rosalinde Juruni, mkurugenzi mkuu wa makavazi za taifa, kuhusu nyaraka na vitabu vya kihistoria Anafanua ni nini hasa kitakachorejeshwa kutoka Ubeligiji. tujie guhabwa ibyanditse. Watatupatia nyaraka zote walizoziandika wakati na kabla ya ukoloni. Tutapewa nyaraka za sheria zilizotungwa huko kwao kuhusu Rwanda. Tutapewa pia nyaraka za matokeo ya tafiti zilizofanywa kuhusu Rwanda na kuhifadhiwa kule Ubeligiji. Tutapokea picha na sanamu za bafalumi wetu wa zamani ambao ninyi hamuwafahamu tutapokea kila aina ya alama za kihistoria uko wabukoze aho wajeze ivyo wakoze vyongi ivyo virandise. Kwa upande mwingine, baadhi ya wadadisi wameipokea hatua hii kwa mikono miwili lakini kwa tahadhari kubwa. Kwa kweli, hili ni jambo la kupongeza, ni jambo zuri sana, ni hatua nzuri kwa walopambania ili kupatikana kwa hizi nyaraka A, lakini hofu ni kwamba watarejesha kweli nyaraka zote au watatupa tu mabaki na, na na kubaki na zile ambazo bado wanazihitaji nina hofu ya kwamba wanaweza wakawa wameturejea wametupa wame zile ambazo tayari wameshatumia wamesha au wanaona hazina umuhimu pia tena kwao, na wakabaki na zile ambazo ni za muhimu sana. Hicho nadhani, na hilo ni jambo la, la kuwa makini nalo. Hata hivyo, Birosari anasema wao kama serikali wanafahamu fika kwamba hawatapatiwa nyaraka zote, lakini kwamba hata hatua hii ni ya kupongeza. Tunataka kupokea mambo yote watakayotupatia lakini tunatambua wazi kwamba hawatatupatia kila kitu walichokichukua, na bado sisi hatujafanya utafiti na kujua ni kiwango gani cha utamaduni wetu waliochukua, lakini baada ya kusoma yale watakayotupatia, tutaweza kufahamu walau kwa kiwango gani. Tutaendelea kufuatilia, amesema. Rwanda inaendelea kufanya mazungumzo na nchi nyingine kama Ujerumani, Uswisi na Vatican ili kurejesha nyumbani utajiri wake wa mambo ya kale uliochukuliwa na wageni wakati wa enzi hizo za ukoloni. Ni zoezi ambalo hata hivyo haijulikani litachukua miaka mingapi kukamilishwa, lakini wenyewe wanasema mwanzo ndiyo huu. Silvano Salemera, sauti ya Amerika, Kigali. Ah, basi moja kwa moja tukitoka huko Kigali Rwanda, sasa moja kwa moja tuelekee nchi jirani ama nchi nyingine ya Afrika Mashariki ambapo aliyekuwa katibu wa kudumu kwenye ziara ya michezo nchini Kenya Richard Ekai, pamoja na maafisa wengi wa ngazi za juu akiwemo aliyekuwa waziri wa michezo Hassan Wario, ni miongoni pamoja, miongoni mwa wengine, wamekamatwa na kufikishwa mahakamani kutokana na madai ya utumizi mbaya wa fedha za wachezaji wakati wa michezo ya Olimpiki mjini Rio de Janeiro huko Brazil. Kufuatia hatua hiyo, mwenzetu Kenneth Bwire alizungumza na mwandishi wa habari wa Radio Citizen akiwa mjini London Wahiga Mwaura na kumuuliza nini kilichoashiria kuwa fedha hizo zilikuwa zimevujwa na maafisa hao wa wanariadha. Nilikuwa na documents kutoka mtu ambaye ali, ambaye alikuwa amenionyesha kwamba pesa haitumiki vizuri kule Rio. Pia kulikuwa na shida kuhusu zile nguo wanariadha walikuwa wanafaa kuvaa, mali walikuwa wanafaa kulala sana sana, siku za mwisho kabla warudi wa Kenya. Pia kulikuwa na, na list ya wanahabari ambaye hapo kwa hiyo list, jina langu ilikuwa ilikuwa inasema nafaa kupokea pesa. Mimi sikuuliza pesa, nilikuwa nimelipiwa na kampuni yangu. Mambo hizo zote wakati nilizijua ndio ziliniambia kwamba hapa kweli kuna shida. Ulichukua hatua gani, kando na kwamba walikuwa wanataka kukupatia pesa wakati michezo zilikuwa zinaendelea? nilikuwa ninasakanya hii evidence yote, na ile siku game ziliisha, nikarudi Kenya haraka haraka, nikatoboa siri zote kwa ile ripoti ninaita, tuliita The Rio Fiasco. Ilile, ilishtua wa Kenya zaidi wakati walijua zile vitu zote zilikuwa zinaendelea kule Rio. Vitu gani hivi ambavyo vilikuwa katika ripoti yako vilivyowashitua Wakenya? Maafisa wa, wa komiti ya Olimpiki walikuwa wamebeba mabibi marafiki kwa Rio Olympics. Hiyo ndiyo ilikuwa jambo ya kwanza ambayo haikupendeza Wakenya zaidi. Wahusika walikuwa ni akina nani, wenye walikuwa wanaongoza the national Olympic committee pamoja na ministry of Sports? Wakati ulikuwa unafanya ripoti yako kule Rio, je, ulizungumza na wanariadha, walikuwa wanakuambia matatizo ambayo wanapitia wakati ambapo wanajiandaa ama wanashiriki mchezo? Lakini wanariadha wa Kenya sijui kidogo kidogo wanakuanga na uoga. Mkiwa pamoja mkiongea, kabla mwashe kamera, watakuambia kila kitu, lakini kuambia sasa, wacha tuwashe kamera, hebu ongea vizuri, kwa naongea na na sauti wanakataa kuongea, Mwaura. Kwa sababu Kenya inatambulika sana katika riadha, je, wakati huo ilifanyeje katika ma, ma, mashindano hayo ya Rio? Jambo la kushangaza ni kwamba wanariadha wa Kenya walijikakamua wakasukuma waka, hizi shida zote nyuma wakaangalia mbele. Nadhani tulipata medali za gold karibu sita, za fedha sita, na zingine tatu za bronze. Wakati umefanya ripoti yako, umeiandaa imechunguzwa, ipo mahakamani, unaona haki inaweza inaweza jitokeza kulingana na wewe ambavyo ulivyoyaona ukayafichua? Rio Olympics ilikuwa 2016, two years ago, so wengi wanauliza kati ya 2016 mpaka leo ni uchunguzi gani imefanyika? Kwa nini hawa ah, watu hawakuwa ah, hawakuulizwa maswali mapema so kulikuwa na ile delay, sijui niseme vipi kwa Kiswahili. Na hiyo delay ndio imefanya Wakenya waulize maswali mingi, kwamba kwani Kenya lazima mtu angoje two years kabla kesi ifuatiliwe zaidi. Huenda hii ni ishara ya uovu katika michezo nchini Kenya, sio kwa riadha pekee, lakini labda kwenye kandanda na raga na michezo mingine Sport imekuwa na shida mingi, e, upande wa kubeba joy riders kwa international competitions, e, upande wa uwizi wa pesa. Maafisa wanakataa kutoka kwa ofisi na na, na, na siku zao zimeisha. Hii mambo yote ichunguzwe vizuri, ndio maafisa wengine wakijaribu kucheza cheza na wanaspoti wa Kenya na, na wale watapatwa upande mbaya, they'll be punished. Basi ni mwenzetu Kenneth Bwire akizungumza hapo awali na mwanahabari wa Higa Mwaura akiwa mjini London. Kamao, hiyo habari ya wanariadha inasikitisha sana Kenya, lakini hivi sasa nafikiri muda umebaki kidogo, kabla tuauletea muhtasari wa habari, au unasemaje? Kibao muziki kidogo, au unasemaje? Kidogo tuvute muziki kidogo, tunapomtazama kwa umbali Diamond, wakishirikiana na Elina, wanasema kizaizai yote ndani ya Kumekucha Afrika. Twende fulani ukaone Kumbe na nguvu ni hatari ukisha nasa ndo upone yanaanza kama safari twende fulani ukaone kumbe na nguvu ni hatari ukisha nasa ndo upone Mungu aliumba dunia na majabu yake ya mweza kusikia ambasikupate hey, Mungu aliumba dunia na majabu yake mambo yanavyokwenda. Kutoka VOA hapa Washington DC, kipindi ni Kumekucha Afrika. Sasa kabla ya kutamatisha, basi wacha tupate muktasari wa habari na Abdishakur Abud. Ghasia zilizuka wakati waandamanaji walifunga njia muhimu za mji mkuu wa kisiwa cha Nzwani cha Komoro Mutsamudu hapo jana kwa kuweka miti na mawe walipopambana na polisi wakipinga juhudi za Rais Azali Asumani za kubadilisha muda wa muhula na kuwa madarakani. Kulingana na katiba mpya, rais anaweza kubaki mihula miwili, na hivyo kubadili katiba ya zamani ambapo ilikuwa ni mzunguko wa kisiwa, kila kisiwa na zamu ya miaka mitano kuchagua rais. Kutangazwa rasmi ushindi wa mgombea wa upinzani Jacques Ehuo katika wilaya ya biashara ya Abidjan kumepunguza hali ya mvutano katika mji mkuu huu wa biashara, pale polisi wa kupambana na ghasia walilazimika kufyatua mabomu ya kutoa machozi kutawanya watu ambao walitaka matokeo rasmi yatangazwe kuepusha uwizi wa kura. Serikali ya Uganda imeweka maelfu ya kamera za CCTV kwenye maeneo ya umma kote nchini, ikiwa juhudi za kupambana na uhalifu unaoongezeka nchini humo. Maafisa wa serikali wanasema kuwa kamera hizo ni muhimu katika kudumisha usalama wa umma, huku watetezi wa haki wanasema wananchi wananyimwa haki zao za kuweka mambo zao kwa siri. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu Abdu Shakur Abud, pamoja na mwelekezi Sidi Shuba Hiro, tukisema kwaheri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.