Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi, uh, saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau. Pamoja na mimi Abdu Shakur Abud tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Oktoba 11, mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya subuhi ya leo. Vijana kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika watoa wa wito kwa serikali zao kuwapa jukwaa la kujielezea na pia kutimiza majukumu yao wakati wa kikao kinachoendelea nchini Rwanda kuwe na lile baraza kwa haraka, kwa maana kwamba itakuwa ni chombo cha vijana kuweza kusema. Nadhani mfumo kama huu wa Youth Connect Africa ni sehemu ambayo inaweza ikawekwa katika hiyo sera ya vijana, ili kuweza kuhakikisha kwamba tunatimiza malengo yetu na huko Msumbiji kura zinahesabiwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa, na wanaanza huku, baadhi ya watu wakisema kujitokeza kati ya chama tawala, nyufa zimeanza kujitokeza kati ya chama tawala na upinzani wa Renamo. Kulikoni? Basi hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza, hebu tupate taarifa muhimu za kutoka pembe mbalimbali mbali za ulimwengu. Msemaji wako mwenzangu hapa Abdi Shakur Abud. Na habari muhimu za alfajiri ya hii leo ni kwamba kundi la maseneta wa Marekani wanamshinikiza Rais Donald Trump kufanya uchunguzi kutokana na kutoweka kwa namna isiyofahamika mwandishi habari mashuhuri wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi, ambao unaweza kusababisha kuwekwa vikwazo maafisa wa Saudi Arabia na taasisi zake. Katika barua aliompelekea Trump hapo jana, maseneta walitaja sheria ya Global Magnitsky ya mwaka 2016 inayosisitiza uchunguzi ufanyike katika kesi ya Kashogi, ambaye hajaonekana tangu alipoingia ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki, Jumanne iliyopita. Rais Trump atalazimika kuripoti kwa baraza la Seneti katika muda wa siku 120 akiwa na matokeo na uamuzi wa vikwazo vya kuwekea Saudi Arabia. Tayari Rais Trump ameshawawekea viongozi wa Riadh kishinikizo kutaka kufahamu kilichomfika mwandishi habari huyo wa Saudi Arabia. Na katika habari mpya juu ya kadhia hiyo, gazeti moja la Uturuki linalounga mkono serikali limechapisha ripoti jana ya uchunguzi wa awali inayoeleza kwamba kuna wasaudia kumi na tano wa idara ya usalama waliohusika na kutoweka kwa Kashogi. Na inaonekana kishinikizo hivi sasa kinatokea kutoka kila pembe ya dunia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amekutana jana na mamia kadhaa ya wanajeshi walioandamana hadi ofisini mwake kudai nyongeza za mishahara na walikaribishwa kukutana naye Vyombo vya habari vya nchi hiyo vinaripoti kwamba Abi aliwasikiliza na kusikiliza malalamiko yao kwa makini, halafu akawakaripia na kufu, kwa kufuata utaratibu usio sahihi kuwasilisha malalamiko yao, lakini alimaliza mkutano kwa kuahidi kukutana nao kwa njia inayostahiki hivi karibuni na kutafakari madai yao kwa dhati. Televisheni ya taifa ETV iliripoti mapema kwamba kulikuwepo na makubaliano yaliyofikiwa, lakini haikutoa taarifa zaidi. Lakini baadaye waziri mkuu Abi alipohojiwa na kituo hicho hakutaja chochote juu ya makubaliano hayo, lakini alisema aliwasikiliza kwa makini wanajeshi wakitoa malalamiko yao na ameahidi kukutana nao baadaye. Kipu, kibunga kilichopewa jina la Michael kimesababisha uharibifu mkubwa kwenye pani ya magharibi ya Florida baada ya kuwasili hapo jana Jumatatu, Jumatano kumradhi na kuendelea mbele katika majimbo mengine ya kaskazini mwa Marekani. Maafisa wa utabiri wa hali ya hewa wanasema hicho ndicho kimbunga kilichowasili kwa nguvu sana kuwahi kutokea mnamo miaka hamsini iliyopita hapa Marekani ikiwa imefikia kiwango cha chano. Harison Kamau anatusomea ripoti kamili. Baadhi ya wakazi wa Florida na hasa kwenye ufukwe wa maji wa Panama walieleza walichoshuhudiwa kuwa ni kuzimu baada ya kimbunga hicho kufika kwenye nchi kavu. Maiko kilifika kikiwa na kasi ya kilomita 249 kwa saa kikitajwa kuwa kwenye kiwango cha tano. Paa za nyumba ziling'olewa, miti kuanguka, barabara bara kufurika pamoja na umeme kupotea kutokana na kuanguka kwa nguzo na nyaya, huku milipuko ya mitambo ya umeme ikiripotiwa kwenye baadhi ya sehemu. Maiko kinasemekana kuwa kimbunga chenye kasi ya juu na ambacho kufikia Jumatano jioni kilikuwa kinaelekea jimbo la Alabama na kusini magharibi mwa Georgia. Rais Donald Trump amekuwa akishauriana na magavana wa majimbo hayo, akisema kuwa idara za serikali kuu ziko tayari kukabiliana na hali yoyote itakayotokea. Maiko ndicho kimbunga chenye nguvu zaidi kuwahi kugonga eneo hilo la Florida, baada ya kusababisha uharibifu mkubwa magharibi mwa Cuba na baadhi ya maeneo ya Amerika ya Kati. Takriban watu 13 wameripotiwa kufa nchini el Salvador, Honduras na Nicaragua. Wataalamu wanasema kimbunga hicho kilipata nguvu kutoka maji yenye joto katika guba ya Mexico. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika. Idadi yaliofariki kutokana na mafuriko katika sehemu kubwa ya Nigeria ya kati na kusini imefikia watu 199. Idara ya Taifa ya Majanga Asili ilieleza jana kwamba idadi hiyo imeongezeka kwa karibu marudufu ya watu waliofariki kutokana na mafuriko ya wiki tatu zilizopita. Kwa hivyo, karibu watu 400 wamefariki kutoka mafuriko katika kipindi hichi. Mafuriko hayo ya takriban kila mwaka yamezidi wa mabaya mwaka huu kutokana na miundo mbinu dhaifu na ukosefu wa mipango ya kuzuia mafuriko na inaripotiwa ni mbaya zaidi kuliko yale ya mwaka elfu mbili kumi na mbili yaliyosababisha vifo vya wa watu 363. Idara ya Taifa ya Kusimamia Masuala ya Dharura inaeleza kwamba mafuriko ya mwaka huu yameathiri karibu theluthi moja ya majimbo thelathini na sita ya Nigeria tangu mwezi Agosti na kuathiri watu milioni moja nukta tisa na kuwalazimisha zaidi ya nusu milioni kuhama au kupoteza makazi yao. Waziri wa fedha wa Zimbabwe, Mthuli Mkube, amesema mjini Bali, Indonesia, hiyo jana kwamba Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa IMF limeunga mkono mpango wa Zimbabwe wa kulipa madeni yake iliyopita yenye thamani ya dola bilioni 2.2 kwa wafadhili wa kimataifa lakini amesema vikwazo vya kiuchumi vya Marekani huenda vikazuia nchi hiyo kupata mikopo mipya kusaidia kazi za kukarabati uchumi wake ulioharibika kabisa. Rais Emerson Mnangagwa ameahidi kufufua uchumi, kulipa madeni ya kigeni ambayo nchi haikulipa tangu mwaka 1999 na kumaliza hali ya Zimbabwe kuchukuliwa kama taifa baya kimataifa chini ya utawala wa miongo mine ya Robert Mugabe. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka yote haya yanapatikana pia kupitia www voa swahili com. Naam, na sasa habari yenye uzito basi, alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Bali, Indonesia, ambako mkutano mkuu wa benki kuu ya dunia na benki benki na i na shirika la kimataifa la fedha unaendelea. Benki kuu imepunguza utabiri wake wa kiuchumi kwa mataifa ya afrika kusini mwa jangwa la Sahara mwaka huu kutoka asilimia 3.1 hadi asilimia 2.7, ikieleza kuwa ni kutokana na ukuaji wa polepole kuliko ulivyotarajiwa kwenye mataifa yanayoongoza kiuchumi barani humo. Harrison, sasa takwimu hizo za kiuchumi zimetangazwa uko Bali ambako mawaziri wanakutana. Je, sasa nini kinachosababisha kubadili matarajio hayo iliyotolewa na benki kuu ya dunia? Wataalam wa uchumi wa benki kuu wanasema kuwa sehemu moja ya ugomvi wa kibiashara kati ya Marekani na China ndio wa kulaumiwa. Hata hivyo, kanda hiyo ya dunia ilionyesha dalili ya ukuaji wa haraka wa uchumi kuelekea mwaka wa elfu mbili kumi na tano lakini kasi hiyo ikapunguka kutokana na kushuka kwa uzalishaji wa kiuchumi kuanzia mwaka wa 2015 hadi 2016. In kuna hatari kubwa za kiuchumi zinazoongezeka kimataifa, kwa mfano, vita vya kiuchumi kati ya washirika wakuu wa kibiashara. Hilo huenda likaashiria kushuka kwa uagizaji wa bidhaa zetu hasa kutoka China. Kuna mivutano inayoongezeka katika masoko ya kimataifa inayohusisha mataifa kujilinda na kujitenga kiuchumi na hilo huenda likawa na athari kwa Afrika pia. Albert Zufak ni mwanauchumi mkuu wa Benki ya Dunia kwa ajili ya nchi za Afrika na anasema mazingira ya kiuchumi duniani yamesababisha hali hiyo. Afrika itashuhudia ukuaji wa uchumi wa asilimia 2.7 mwaka huu ikiwa ni ongezeko la nukta 4 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hiyo ni bora zaidi ikilinganishwa na mwaka 2016 ambapo Afrika ilikuwa na ukuaji wa asilimia 1.5 peke yake, hiyo ikiwa juu kidogo na ukuaji wa idadi ya watu. Hivyo tunahitaji kuendelea kufanya mageuzi. Tunahitaji kuimarisha uchumi wa mataifa makubwa barani humo, yani Nigeria, Afrika Kusini na Angola, ambako ukuaji wa uchumi umedorora na kwa hivyo kurudisha nyuma ukuaji wa bara zima. Benki ya Dunia inasisitiza kwamba kushuka kwa uzalishaji wa mafuta wa Angola na Nigeria kumesababisha bei za bidhaa hiyo kupanda na kwa upande wa pili kushuka kwa matumizi ya watu wa Afrika Kusini ukichochewa na upungufu wa mapato ya kilimo. Hata hivyo, mataifa mengi mengine kama vile Kenya, Ivory Coast na Rwanda yamekuwa yakishuhudia ukuaji wa kiuchumi amesema Ziufek. Benki Kuu imeonya kwamba madeni makubwa katika baadhi ya mataifa, ukichanganya na sarafu zinazoendelea kupoteza dhamani, pamoja na kupanda kwa riba, ni baadhi ya maswala yanayotishia uwezo wao wa kulipa madeni. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumekucha Afrika, tunapoendelea kuangalia mambo na matukio mbali mbali kutoka maeneo yote ulimwenguni. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kijana wa mwisho wa rais wa zamani wa Misri Muhammed Mursi ameachiliwa huru kwa dhamana hiyo jana, saa chache baada ya jamaa wa familia yake na maafisa wa usalama kusema ameshikiliwa nyumbani kwake katika kitongoji cha Kairo. Maafisa wawili wa usalama wameeleza kwamba Abdullah Mursi alikamatwa ili kuhojiwa kwa tuhuma za kusambaza habari za uongo kuhusiana na mahojiano yaliofanywa na shirika la habari la Associated Press wiki iliyopita, ambayo iliyotangaza juu ya kufungwa. Alizungumza juu wiki iliyopita kuhusu kufungwa kwa baba yake katika mahojiano hayo. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 23, Abdullah alisema afya ya baba yake inazidi kuzorota kutokana na hali mbaya za jela na kwamba familia hairuhusiwi sana kwenda kumtembelea. Waziri wa fedha wa Uturuki Berat Albayrak ametangaza vita dhidi ya ughali wa maisha na kutoa wito kwa makampuni ya biashara na wafanya biashara kupunguza bei za bidhaa muhimu. Waziri Albayrak alieleza siku ya Jumanne kwamba mafanya biashara lazima wapunguze bei kwa asilimia kumi ili kukabiliana na mfumuko wa bei. Lira ya Uturuki, sarafu yake imeporomoka kwa asilimia 40 mwaka huu na hivyo kusababisha bei za bidhaa hasa chakula na mafuta kupanda kwa haraka na kusababisha mfumko wa asilimia 25 mwezi uliopita, ikiwa ni kiwango cha juu kabisa katika kipindi cha miaka kumi na mitano. Wachambuzi wanaonya kwamba mkakati huo mkali unaweza kudhuru uchumi wa nchi hiyo ambao tayari unalegalega. Nayo Afrika ya Kusini imeahidi kuwekeza dola bilioni 35 kama mpango wa Rais Cyril Ramaphosa kuvutia dola milioni mia moja mnamo kipindi wa miaka mitano katika lengo la kufufua uchumi unaolegalega. Mshauri wake wa kiuchumi alisema kwamba rais Ramaphosa ameteua timu ya wawekezaji maalum, wafanyakazi wa mabenki na mawaziri wa fedha wa zamani, pamoja na wafanya biashara kwenda kutembelea mataifa mbalimbali kuweza kutafuta wawekezaji. Anasema wanawekeza dola bilioni thelathini na tano ili kuweza kuvutia dola bilioni mia moja. Endelea na ripoti za waandishi wetu. Inaona leo hii tunazungumzia maswala ya uchumi zaidi, kutokana na kwamba mkutano mkuu wa Benki ya Dunia na IMF unaanza hii leo huko Bali, Indonesia. Wasudani wengi kwa upande wao wanalalamika kutokana na hali ngumu ya maisha baada ya serikali kushusha thamani ya sarafu yake ya pauni kwa karibu nusu ikilinganishwa na dola ya Marekani, wakati taifa hilo linashuhudia mzozo mkubwa wa kiuchumi na matarajio ya uchumi kufufuka baada ya kuondolewa vikwazo vya Marekani vya uchumi ya muda mrefu mwaka uliopita hayakuzaa matunda. Lakini Marekani haijaondoa Sudan kutoka orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi na huenda ikasababisha tatizo. Harrison, tatizo hili la uchumi si la Sudan peke yake kama tulivyosema. Je, wananchi wanapanga nini? Kulingana na ripoti ya Edward Yereni kutoka Kairo. Kwa kweli ripoti haizungumzi juu ya hatua zinazotarajiwa kuchukuliwa na wananchi, bali inazungumzia malalamiko hayo, kama vile mwandishi wetu alivyotembelea soko la mboga mjini Katum. Kina mama wako wakinunua mboga kwenye soko hilo la Katum baada ya serikali kushusha thamani ya paundi ya Sudan kutoka 28 hadi 47.5 dhidi ya dola ya Kimarekani. Bei ya vyakula muhimu imepanda huku sarafu ikishuka dhamani kwa karibu asilimia sabini tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mkazi mmoja kijana mjini Katum ameambia televisheni ya Alhura kuwa kupanda kwa bei za bidhaa kunasababisha woga wa kila mmoja. Bei zimepanda juu sana kwa viwango visivyoweza kuthibitiwa, hasa vyakula, vinywaji na huduma za afya. Fedha ni adimu na mshahara hautoshi hata kukimu mahitaji yangu ya nusu mwezi. Waziri Mkuu wa Sudan Muatas Musa aliyeteuliwa hivi karibuni aliambia bunge mapema wiki hii kuwa serikali itaruhusu sarafu yake ya paundi kuuzwa huru katika soko la fedha. Haijabanika kwa hakika ni nini kitafanyika kwa thamani ya paundi ya Sudani ikiachwa huru kuuzwa dhidi ya dola ya Marekani. Mwanauchumi wa Sudan Isam Ismail, wakati akiongea na kituo cha Alhura, amesema kuwa hatua hiyo itavutia uwekezaji kutoka nje ambao utapelekea kujulikana dhahiri dhamani ya paundi ya Sudani. Benki Kuu ya Sudani pamoja na mabenki ya biashara nchini humo yatatangaza thamani za sarafu za kigeni kwa wawekezaji na wanaosafirisha bidhaa nje ya nchi wajue thamani kamili ya fedha watakazopokea. IMF imekuwa ikihimiza serikali ya Sudan kuweka kiwango kimoja cha dhamani ya sarafu yake, lakini Wachambuzi kadhaa wanasema kuwa uchumi umeathiriwa pakubwa kutokana na ukosefu wa fedha za kigeni. Mwanasosiolojia wa kisiasa kutoka Misri, Said Sadek, ameambia VOA kwamba uchumi wa Sudan umeathiriwa na kuondolewa kwa jeshi lake huko nchini Yemen pamoja na upungufu wa fedha taslim zilizokuwa zikipatikana kwenye muungano unaoongozwa na Saudi Arabia. Sudani inasema imekuwa ikitegemea fedha kutoka Guba ya Kiarabu kutokana na mchango wa wanajeshi nchini Yemen. Wachanganuzi wa kiuchumi hata hivyo, wanasema kuwa wanafikiri kuwa wawekezaji watajiepusha na Sudan hadi pale itaondolewa kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Kuimarika kwa uhusiano wake na Marekani pia kutategemea kupunguzwa kwa ubaguzi wa kidini nchini humo. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika wapenda skilizaji nakumbusha kwamba usikose kusikiliza duniani leo ukaitizama katika televisheni ya etv huko tanzania na vituo vingine huko kenya na mashariki ya drc saa kumi na nusu vilevile usikose kusikiliza VO express ambapo tutazungumzia masuala mbalimbali ya vijana lakini hapa studio tunarudi ambapo kongamano la vijana kutoka nchi zote za kiafrika linataraji kufikia kilele kwa kuziomba serikali zote za bara hilo kuanzisha mabaraza ya vijana kama jukwaa la kuwasaidia vijana hao kupaza sauti zao kwa yale yanaowasibu vijana hao. Wanasema ijapokuwa kuna hatua inayoendelea kupigwa kuwania vijana, lakini kwa nchi nyingi vijana wengi hawana vyombo vinaowasaidia kupitisha mawazo yao, hali inayosababisha wao kuendelea kukumbwa na matatizo makubwa ya maendeleo. Kutoka Kigali ambako mkutano na fanyika Silvanus Karemera ana anaripoti. Mijadala ambayo imekuwa ikiendelea imekuwa ni kutathimini nafasi ya vijana katika kulikwama bara la Afrika, kuachana kutegemea misaada y kutoka nje, huku bara hilo ilikiwa na utajiri wa kupindukia. Haya yanafanyika wakati wa wajumbe wote kwenye kongamano hili wakiaminiwa kauli moja kwamba vijana ndiyo rasilimali na nguvu kazi ya bara hili, lakini kitendawili ambacho mpaka sasa kimeonekana kushinda kuteguliwa ni je, ikiwa hali iko hivyo, basi ni kwa nini vijana wengi wanasalia kuwa nje ya panda linapokuja swala la kujikwamua. Johnson Masaki ni kijana kutoka Tanzania ambaye anahudhuria kongamano hili. kwa mimi, nafikiri sera ya vijana, baraza la vijana, kwa maana kwamba kila nchi ina baraza la vijana, lakini kuna nchi nyingine kama Tanzania nchi yangu bado haina lile baraza la vijana, ambao kuna sera za vijana ambazo tunazo zinatuongoza sisi ili kuweza kufikia yale malengo. Kwa hiyo natoa maoni kwa viongozi wetu, tuwe na lile baraza kwa haraka, kwa maana kwamba itakuwa ni chombo cha vijana kuweza kusema, sehemu ambayo vijana wataenda kusemea, na nadhani mfumo kama huu wa Youth Connect Africa ni, ni sehemu ambayo inaweza ikawekwa katika hiyo sera ya vijana ili kuweza kuhakikisha kwamba tunatimiza malengo yetu au tunatimiza uwajibikaji wetu kama sisi vijana. Hata hivyo vijana wengi pamoja na wadau wengine wanaohudhuria kongamano hili wanahisi wakati umefika kwa hali ya mambo kubadilika kutokana na utashi unaoanza kuibukia kutoka kwa baadhi ya mataifa. Johnson Masaki tena huu mfumo wa hii Youth Connect Africa ni mfumo ambao unawaleta una vijana kutoka pande mbalimbali za, za Afrika kwa maana kwamba watakuja, watajadili masuala yanayowakabili katika nchi zao na kuyatafutia ufumbuzi, na kitu kikubwa nilichoona amefanikiwa kwa kiasi kikubwa moja kabisa ni kuleta vijana karibu na kitu kingine ni ile kuunganisha vijana pamoja na washikadau, washikadau kwa maana kwamba watu wanaokuwa wa, wa, wa karibu kuwasaidia vijana kwenye mawazo yao ili kuyaweka kwenye utendaji, kwa sababu tunakuwa tayari tuna kitu tunataka kukifanya, ni wabunifu tayari, lakini tunahitaji sapoti kutoka kwa watu wengine kama washikadau au wawekezaji. Kwa upande mwingine, serikali zimejitetea kwamba licha ya lalama hizo kutoka kwa vijana, si kwamba serikali zimewatelekeza. Huyu ni waziri wa vijana wa Uganda, Florence na Kiwala. Kiingi, unaweka hii mikakati, lakini haina maana kwamba umefanikiwa ndani ya miaka miwili au mitatu. Lakini jambo la msingi ni kuweka sera kwamba lazima kuwepo na wawakilishi wa vijana, ambalo ndilo tunafanya. Tayari mataifa manane barani Afrika yamekwisha pitisha mpango huu wa kuanzisha jukwaa kama hili ili kuwawezesha vijana kuungana na wadau wengine wenye mitaji. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Nam kabisa vijana wame Uh, amua kabisa kuhamasisha uh, na pia kushinikiza, kushinikiza serikali zao ziweze kuwapa jukwaa, na inaonekana kuna mwamko mpya Afrika na kwingineko ulimwenguni wa vijana bila vijana... shaka kuna mambo ya vijana vinaendelea katika sehemu mbalimbali, manake daima tunasema, lakini ukiangalia kwamba Afrika asilimia hamsini zaidi mm -hmm. ni vijana chini ya miaka thelathini. Kwa hivyo uh, mustakbal wa Afrika ni vijana, lakini utakuta viongozi ni watu wazima. Kwa hivyo wanataka Wawezeshwe na kadhalika. Na, na shakuru kidogo, tukirudi kwa janga ambalo linaendelea sasa hivi katika uh, Florida ambapo sio mbali sana na tulipo uh, ni kwamba kimbunga tayari kimeweza kuingia na kuvuka uh, katika eneo fulani la Florida, lakini pale kuna swali ambalo watu wanauliza, ni peninsula ama wanasema mkono wa... <laughs> <laughs> <Pen-handle, laughs> manake <laughs> jimbo la, la Florida linaonekana kama, kama sufuria hivi alafu kuna mkono pale Yeah. Wanaisema ni pen handle ambapo ndo eneo ambapo kimbunga kimewasili kimbunga, na hivi sasa kinaelekea upande wa kaskazini, lakini athari zake zitakuja kujulikana baadaye hapo kesho watu watapoanza kuamka na kuangalia hali imekuwaje. Lakini inasemekana imekuja kwa kasi kubwa na mafuriko yataanza kutokea, maanake kuna mvua, na kama tulivyosema katika taarifa habari ilikuwa inakwenda kwa kasi ya kilomita maili 250 kwa saa. Sawa, sawa, tutafuatilia na katika matangazo yetu baadaye leo tutapata kujua zaidi kilipofika kimbunga Michael. Aa, sasa kura za uchaguzi wa serikali za mitaa huko Msumbiji zimeanza kuhesabiwa baada ya wapiga kura kushiriki katika uchaguzi ambao wachambuzi wanasema unaweza kufumua kasoro zilizopo kati ya utaratibu wa amani kwa kuchochea mivutano kati ya chama tawala cha Frelimo na upinzani wa Renamo. Sasa Abdishakur, kwa nini uchaguzi huu? unachukuliwa kuwa ni muhimu? Kama uchaguzi huu wa serikali za mitaa unachukuliwa kuwa muhimu kwa sababu ni wa kwanza kufanyika tangu kufariki kwa kiongozi wa muda mrefu wa Renamo, Alfonse Lacama, mwaka huu na ni kipimo cha uchaguzi mkuu ujao mwakani na tayari chama cha Renamo kinadai kumekuwepo na ubadhirifu wa kura katika baadhi ya vituo vya kupiga kura, na kwamba polisi wamekuwa wakipendelea upande wa chama tawala cha Frelimo wakati watu walipokuwa wanakwenda kupiga kura hiyo jana, kufuatia kampeni zilizogubikwa na tuhuma kwamba Frelimo imejihusisha na ghasia na kutishia watu. Hapo jana upigaji kura hata hivyo umefanyika kwa amani katika sehemu kubwa ya nchi, ingawa polisi walifyatua risasi kuwatawanya watu ambao walidai hawakuruhusiwa kupiga kura katika vituo vitatu vya kupiga kura sehemu mbalimbali za nchi. Kampeni ya siku 15 iliyomalizika mwishoni mwa wiki ilishuhudia mapambano kadhaa kati ya wafuasi wa vyama vinavyopigana, huku wafuasi wa Renamo wakisema wamekabiliwa na vitisho na kushambuliwa na wafuasi wa chama tawala. Rais Filipe Nyusi aliyejaribu kufikia makubaliano ya amani na Renamo kabla ya kufariki kwa Dilakama amewaambia waandishi wa habari mjini Maputo jana kwamba uchaguzi huu ni matokeo ya wa Msumbiji kujitoa mhanga kutafuta amani. Chama cha Renamo kimeshiriki katika uchaguzi huu wa serikali za mitaa kwa mara ya kwanza tangu miaka kumi iliyopita. Msemaji wa chama Andrea Magibire anadai kwamba kuna maboksi ya kura yaliyojazwa kura katika jimbo la kati la Zambezia kabla ya upigaji kura kuanza, na wapiga kura walitishiwa na maafisa wa usalama. Utaratibu wa uchaguzi unaendelea vibaya sana, huu si uchaguzi hata kidogo. Kwa bahati mbaya, katika nchi hii Hakuna haki, hatuna mahala popote pa kuwasilisha malalamiko yetu. Hivi sasa tumefahamu kile kilichowafika wagombea wetu. Renamo ilikuwa na matumaini ya kupata ushindi fulani kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani. Taasisi ya kufuatilia hali ya hatari -X -X, yenye makazi yake London inaeleza kwamba uchaguzi huu wa kihistoria wa serikali za mitaa ungelikuwa mtihani kupima mafanikio katika kupeleka serikali katika majimbo na mitaa kufuatia makubaliano na tawi la kijeshi la Renamo. Uchaguzi umefanyika katika wilaya 53 za Msumbiji ambapo 49 ziko chini ya utawala wa chama cha Frelimo. Nam, basi tukimaliza mambo hayo ya Frelimo na chama cha upinzani huko Mozambiki, sasa tupate muktasari wa habari kabla ya kutamatisha habari hizi. Kundi la maseneta wa Marekani wanamshindikiza rais Donald Trump kufanya uchunguzi kutokana na kutoweka kwa mwandishi habari mashuhuri wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi, ambao uchunguzi unaweza kusababisha kuwekewa vikwazo maafisa wa Saudi Arabia na taasisi zake, ambao ni washirika wakubwa wa utawala wa Trump. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amekutana jana na mamia kadhaa ya wanajeshi walioandamana hadi ofisini mwake kudai nyongeza za mishahara, na walikaribishwa kukutana naye, akasikiliza malalamiko yao, lakini halafu aliwakaripia kwa kufuata utaratibu usio sahihi kuwasilisha malalamiko, akiahidi atakutana nao baadaye. Idadi yaliofariki kutokana na mafuriko katika sehemu kubwa ya Nigeria ya kati na kusini imefikia watu mia moja tisini na tisa. Idara ya Taifa majanga asili inaeleza jana kwamba idadi hiyo inaongeza kwa karibu marudufu idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko ya wiki tatu zilizopita. Waziri wa fedha Zimbabwe, Mthuli Ncube, anasema mjini Bali hiyo jana kwamba Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa limeunga mkono mpango wa Zimbabwe kulipa madeni yake kwa wafadhili wa kimataifa. Asante sana mwenzangu Abdu Shakur Abud. Jina langu Harizon Kamau, bila kumsahau Chiba Hiro kwa upande wa pili. Kutoka hapa Washington tunakutakia siku njema popote ulipo, bila kusahau kukukumbusha kusikiliza matangazo mengine ya VOA. Siku njema.