kutoka studio 15 hii ni voa express karibu mpenzi msikilizaji hali kadhalika kule kwenye voa facebook page msikilizaji ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi voa express ikiwa ni siku ya alhamisi septemba 27 ndani ya nyumba msikilizaji nimekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire, msikilizaji, alasiri yako natumai, na tumai inakwenda salama salmin, na vilevile vile kwenye mtandao wa www VOA swahili com, ameeleza Shomari kuhusu Facebook page rambaza, andika VOA swahili, utaona peji inapoichipuka pale, inapoindukia unaweka kidude cha like, kisha baadaye una share ili ukasikilize na wenzako. Ni mengi tu tulionayo, lakini kati ya hayale ambayo utayasikia kwa upana kule Tanzania leo hii wanafungua daraja la kwanza la kuvuka barabara kubwa ya magari, au Tanzania Flyover Bridge wanaliita msikilizaji, la kwanza kabisa nchini humo. Wa Tanzania wanazungumzaje kuhusu kufunguliwa kwa daraja hilo ambalo litabeba magari na kupunguza msongamano nchini humo? Hapa mimi mwenyewe kuna kipindi nilikuwa naenda Ubungo, nilikuwa nasafiri, nilipata shida sana, tulikaa hapa kama nusu saa mpaka saa nzima. Lakini sasa hivi kwa kweli kuna nafuu, unaweza kukaa hata dakika tano, umeshaondoka. Haya, hili daraja la juu uu kabisa linaweza kuenda kurefu wa zaidi ya kilomita moja, eh, likisaidia magari mengi kupita. Vile vile baadaye, vilevile utasikiliza habari kuhusu kijana ambaye anakwambia kama huna kazi inabidi ukuwe umejipanga zaidi na kujitolea kutekeleza kila liwezalo ili kuweza kufanikiwa. Kuna changamoto lakini kuna mazuri yake vilevile wakati unapotafuta. Ni kijana ambaye anasafirisha mizigo kutoka pwani ya Kenya kuelekea nchi nyingine za Afrika Mashariki. Naingia katika mambo ya biashara usafirishaji wa mizigo, Kenya authority, napelekea clients mahali ambapo wanahitaji Kenya ama labda nje ya Kenya. Anaitwa Alphonse Maingi yake atakuja baadaye, bila shaka bila shaka. Mi mengi kama unavyosema vile, kusahau kule New York, mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa wa 73 unaendelea. Tutaendelea na tutaendelea kufuatia yale yanayojiri kutoka kwa viongozi mbalimbali katika eneo letu barani Afrika, nini ambacho kinazungumza. Tutaungana na Mkamiti Kabayasi hapo baadaye kidogo, bila kusahau kuna mziki, na mziki kwa leo ikiwa thaze tunakwenda nyuma nyuma nyuma, mziki wa jana n yani mziki wa vijana wa jana unaosikilizwa na vijana wa leo na utakaohudumu kwa vijana wa kesho, na vijana watakesho kutwa mtondo na mtondogoo watasikiliza mziki, mziki shaka sana, sana. <laughs> Basi moja kwa moja tuanze moja kwa moja kuelekea hadi jiji la New York, kule tunakutana na mwenzetu mkamiti kibayasi katika mkutano wa Umoja wa Mataifa wa baraza kuu ambao unaendelea. Mkamiti Kibayasi, hebu tujuze, umekuwa hapo huko hivi sasa kwa muda ukifuatilia mkutano unavyoendelea, yale yanayojiri. Tunafahamu kabisa kwamba jana rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitoa hotuba yake. Tueleza zaidi Mkamiti Kibayasi, ya msingi yaliyozungumzwa hapo jana dio namba kumi na tano za VOA Express. Katika ah, hotuba ambayo rais Uhuru Kenyatta alizungumza ah, alizungumzia suala kuwa ambalo lilitarajiwa kuzungumza hili ni swala la rushwa, ambapo rais Kenyatta alisema kwamba wananchi wake wamekosa imani na sofa lao kutokana na, na rushwa ambayo imeshamiri nchini humo katika sekta za umma, vile vile katika sekta binafsi na rusha hiyo imapelekea wachache kufaidika na hatimaye uh, wale wenye maisha ya hali ya chini kuendelea kujidunia kimaisha pamoja na kiuchumi na kuongeza umaskini uh, katika taifa hilo. Vile vile Rais Kenyatta alizungumzia suala la ushirikiano wa kuleta amani duniani ambapo walisema kwamba Kenya na Umoja wa Mataifa uhusiano wao utaendelea kuboreshwa na vile vile aliomba Umoja wa Mataifa na wadau wengine kusaidia juhudi za kuleta amani, ambapo alitumia mfano nchi uh, ya Sudani Kusini kwamba Kenya imekuwa ikishiriki kikamilifu katika safari nzima ya kupatikanaji amani katika taifa hilo la Sudani Kusini. Vilevile uh, hiyo jana mpaka leo kuna mkutano ambao unazungumzia magonjwa ya kuambukiza ikilenga ugonjwa wa kifua kikuu Alisema hatua zitaongezwa haraka, ili kuweza kukabiliana na changamoto ambayo inaendelea uh, kutokea hivi sasa katika magonjwa hayo. Hii leo mkutano huu unaendelea kuzungumzia magonjwa ambayo sio ya kuambukiza ikiwemo visukari na magonjwa mengine vilevile. Hii leo sande kulikuwa kuna mkutano ambao ulikuwa unatarajiwa kufanyika uh, kati ya uh, Umoja wa Mataifa, wawakilishi wa ngazi wa ya juu ambao wanashughulikia masuala ya kisiasa katika maeneo ya mataifa ya maziwa makuu kuhusu suala la DRC si? Lakini DRC imekataa si, kushiriki mkutano huo kutokana na kwamba kwa madai yao kupitia uh, mshauri wa Rais Kabila Ikaya Beni majuzi akidai kwamba DRC haikuarifiwa tangu mwanzo katika mchakato mzima ambao ulikuwa unafanyika wa maandalizi na kuzungumzia hatua zinazostahiki kuchukuliwa ili DRC iweze kukamilisha uchaguzi wake unaotarajiwa kufanyika mwakani wa amani na huru. Sawa kabisa, Mkamiti, natumaini taendelea kufuatilia na taendelea kufuatana na wewe hapo baadaye kujua zaidi yanayojiri na kutakie shughuli njema huko New York. Asante sana shukran. Tusafiri moja kwa moja hadi Afrika Mashariki. Tunaingia nchini Tanzania, mahusan Dar es Salaam. Dada Dina Chahali, karibu kwenye Express. Asante sana. Habari za huko? Tupo wazima sana, sijui Sande kama pishi lake la mchele yu sawa? <laughs> Sande huko sawa, iko sawa. Dina tuambie, daraja jipya leo tunasikia linazidi ya kilometa moja hapo, na mambo mengi yamezungumzwa katika ufunguaji wa hii daraja leo. Ni kweli kabisa, leo ndio kumefunguliwa rasmi daraja la kwanza la juu katika historia hapa Tanzania, lenye urefu wa zaidi ya kilomita moja, ambalo limegharimu zaidi ya shilingi bilioni mia moja na sita. Uzinduzi huu umefanyika kwa mbwembwe kabisa, kwani uh, watanzania wengi hasa wakazi wa jiji la Dar es Salaam maeneo ya airport eh, na, na mjini wamekuwa wakianza kulitumia, wameanza kulitumia daraja hili katika takriban wiki mbili zilizopita. Aa, na kuonyesha kwamba kuna unafuu mkubwa katika kupunguza msongamano wa magari katika eneo hili la Tazara ambalo limekuwa kero kwa muda mrefu kaka, kwa wakazi wa jiji la dar es Salaam. Dina, tueleza unafuu wa daraja hili kiuchumi kiuchumi, na rais mwenyewe alivyozungumza leo, anasema inaokoa za mafedha nyingi sana pamoja na, na, na muda ambao watu wengi walikuwa wanatumia uh, kuweza kufika katika maeneo ya kazi, kuweza kufika maeneo ya huduma mbalimbali amezungumzia kiasi cha pesa ambazo kinatumika kina kina kinapotea kina kina, kina, kina kutokana na msongamano wa magari lakini amezungumzia kiujumla, katika maeneo mbalimbali mbali hapa nchini. Hebu tumsikilize rais mwenyewe Magufuli akizungumzia juu ya athari za msongamano wa magari katika maeneo yenye msongamano hapa nchini. Swala la msongamano hili ni kubwa katika nchi yetu na katika maeneo mbalimbali mbali ya miji mbalimbali kwa utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu msongamano hupoteza bilioni mia nne kwa mwaka. Bilioni mia nne taifa huwa linapoteza kwa ajili ya msongamano. Yako mengi yanayofanyika, wapo watu wanachelewa kwenda hospitalini, gharama za mafuta zinaongeza kwenye vyombo vyetu. Yako mengi na mengine ameyataja Mheshimiwa mkuu wa mkoa. Kwa hiyo serikali ninayoisimamia ya awamu ya tano, tumejipanga katika kuhakikisha kwamba miundo mbinu ya kweli tunaiendeleza Tunabadilisha mazingira katika maeneo mbalimbali, na ndiyo maana miradi mbalimbali imekuwa ikishughulikiwa. Inaonekana rais anazungumzia kuhusu uchumi wake, unafuu wake, na jinsi wakazi wa Dar es Salaam watanufaika zaidi. Hebu tueleze kidogo kuhusu mm -hmm. ujenzi wake na hali ya baadaye ya flyover hii ama daraja hili. Ujenzi wake aliuzungumzia mhandisi Patrick Mfugale ambaye ni afisa mtendaji mkuu. Amezungumzia zaidi kiufundi tu kiuhandisi kwamba una nguvu zaidi ya mia moja na something lakini pia una, una uwezo wa kubeba tani mia moja, mia, mia moja na nane. Kwa hiyo ni daraja ambalo pia litadumu kwa zaidi ya miaka mia moja. Kwa hiyo ndio kama utaona kwamba ni, ni, ni daraja imara ambalo limejengwa na wataalamu kutoka kampuni ya Kijapani na tumejaribu kuongea pia na baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam katika uzinduzi huo. Wakazi wa Kurasini, wakazi wa Tazara, Temeke, wamezungumzia pia furaha yao juu ya ku sasa kupata nafuu ya msongamano mkubwa wa magari waliokuwa wanaupata na, na, na, na, na usumbufu mkubwa wa kufika maeneo mbalimbali. Tumepiga maendeleo makubwa sana. Mimi nilikuwa mmojawapo hapa, na nikufanya kazi hapa Tazara naenda kurasini kule eh, tukuwa tunachukua muda mrefu sana mpaka kipindi mimi nilikuwa nafikia kutembea kwa mguu mpaka Kurasini, kwa sababu mimi nimepita jeshini, nafanya mazoezi, kutembea kwangu ni kitu cha kawaida. Sasa hivi nikitaka kukwambia, nina umri wa miaka sitini na minane. Kwa kweli kimeleta maendeleo makubwa sana. Kaka Dina, dada Dina? <laughs> nimezoea kumwita sande kuwa kaka. Dada Dina, unisamehe kwa hilo. Pitia hiyo flyover ufike nyumbani vizuri, ukija kazini utumie flyover kufika kazini kwa rahisi sana asante. Asante, nakushukuru sana. Haya, kaka Sande. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Naam, katika habari za dunia, rais wa Marekani Donald Trump amesema Iran lazima irejee kwenye mazungumzo kama inataka kuepuka duru nyingine ya vikwazo vya kiuchumi. Akiongea na wanahabari mjini New York, rais ametetea uamuzi wake wa kujiondoa katika mkataba wa mwaka 2015 wa mataifa sita, ili Tehran kuachana na programu yake ya nyuklia kwa mabadilishano ya kuondolewa vikwazo vya kiuchumi. Trump alirejea matamshi yake ya mara kwa mara kwamba mkataba wa JCPOA ambao ulitiwa saini na rais aliyemtangulia Barack Obama ulikuwa si mzuri na ulielemea upande mmoja na kuinufaisha Iran. Trump amesema kuwa Iran walikuwa wanataka fedha na sisi tuliwapa, na kuongezea kwamba Iran, utawala wenye rekodi mbaya, kamwe usiruhusiwe kuwa na silaha za nyuklia, na kuonya kwamba Washington itaweka, itaweka vikwazo vikali. China imepinga vikali shutuma kutoka kwa rais wa marekani Donald Trump kwamba Beijing inaingilia kati uchaguzi ujao wa Marekani, huku baadhi ya vyombo vya habari vya China vikiziita shutuma hizo ni mazungumzo ya kiwenda wazimu na wengine wakielezea kuwa matamshi hayo yalikuwa ni mkakati wa kampeni Rais Trump alitoa shutuma hizo hadharani jana Jumatano, wakati wa mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Baada ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Ying alitoa majibu kukana kwamba China inaingilia kati masuala ya ndani ya nchi yoyote. Wakati wa kikao cha kawaida na wanahabari mjini Beijing hivi leo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Geng Shuang alisisitiza kupinga vikali shutuma hizo. Pia amesema jumuiya ya kimataifa inafahamu ni nchi gani inaingilia kati masuala ya ndani ya nchi hiyo. Mteule wa kushika wadhifa katika mahakama ya juu ya Marekani, Brett Kavanaugh, na mwanamke ambaye amemshutumu kuwa alimnyanyasa kingono wakati walipokuwa vijana wanatarajiwa hivi leo kutoa ushahidi mbele ya kamati ya sheria katika baraza la Senate. Christine Blasey Ford anatoa maelezo yake kuhusu tukio hilo, ambapo amesema kuwa Kavanaugh alimdhalilisha katika tafrija wakati ambapo wote wawili walikuwa wanafunzi wa shule ya sekondari . Katika matamshi yake ya ufunguzi ambayo alitolewa jana jioni, Ford alieleza kwa kina tukio lililotokea majira ya joto mwaka 1982, akidai kuwa Kavanaugh na 82, Covenant, rafiki yake Mark Judge walikuwa wamelewa na kumsukuma kwenye chumba na kufunga mlango na kumnyanyasa kingono. Pia amesema alikuwa na hofu na aibu kumweleza mtu yoyote na hakubaini maelezo zaidi ya tukio miaka kadhaa baadaye kwa mume wake na alipokuwa akipata ushauri na saha. Afrika Kusini na Umoja wa Ufalme wa Kiarabu zimesaini mkataba wa kuwarudisha washukiwa wa uhalifu nchini mwao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, makubaliano hayo yanalenga hisia kwamba yanawalenga wafanyabiashara na ndugu wa familia ya Gupta waliokuwa marafiki na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma wanaosadikiwa kuwa sasa wako Dubai ili warejee Afrika Kusini kukabiliana na mashtaka ya rushwa dhidi yao. Ndugu hao, Ajay, Atul na Rajesh, wanatuhumiwa kutumia urafiki wao na Jacob Zuma kupata kinyume cha sheria kandarasi za mabilioni ya randi. nasikiliza VOA Express kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika, Washington DC, nchini Marekani. Ni dakika takriban 15 hivi, msikilizaji, itimie saa 11 Afrika Mashariki, hapa Marekani itimie saa 4 asubuhi. Kennes Bwire la kwangu unashirikiana na Sande Shomari. Naona Sande Shomari anatikisa tikisa, lakini mziki bado ndugu yangu. Mm -hmm. Sawa kabisa Kennes Bwire, niko tayari, najiweka sawa sawa hapo, nasema <laughs> kujitayarisha kwa mziki kabisa <laughs> Najua leo ni mambo ya TBT, so unajua uh -huh. Eh, sasa basi, kama wanavyosema Kinsi Bwire, tuangalie nini yanayojiri tuelekea kwenye mambo ya hoja kwa hoja. Na katika hoja kwa hoja tunaelekea mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Tunaongea naye Juma, eh, John Shabani alikadhalika Omar Kavuta. Hao ni wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, wakieleza kuhusu swala la kuondoka kwa MONUSCO inakuwaje, e, wanaliunga mkono au haliungi mkono mm -hmm. Tuwasikilize katika hoja zao hii leo. Ya, maoni yangu ni kwamba kwanza kabisa Monisco kuondoka hilo ni lazima lifanyike kwa sababu Monisco haitakii kubakia milele nchini Congo. Lakini kuondoka kwa Monisco hakitakii kusababishwa kwa sababu zozote za kisiasa au za za asira au za chuki. Kwa sababu kile ambacho tunaweza tukasema waziwazi ni kwamba Monisco imekaa muda mrefu nchini Congo. Na matokeo ya kazi ya Monisco hayakuwa kwamba inaridhisha wananchi wa Kongo kwa asilimia mia kwa moja, kwa sababu lengo la Monisco kuwa hapa ni, ku, ni kuimarisha usalama na usalama bado unaendelea kutetereka. Kwa hiyo ndio sababu ambapo kwanza ni kwamba ni muhimu Monisco iondoke, lakini Monisco haiwezi kaondoka tu kwa sababu watu wanapenda Monisco ondoke au kwa sababu tunaomba siondoke. Lazima Monisco iondoke katika hali ambayo inapangwa mzuri ikiwa imefanya kazi ambazo pia Wakongomani wanatekea washukuru kusema kwamba pia Monusco katika miaka yote ambayo imekaa hapa, Monusco haikukaa bure, imefanya kazi. Nadhani nchini Burundi wakati ambapo walisema UN nalii eh, mission ya UN iondoke Eh, haiko kwamba Burundi ilikufa, Burundi iliendelea. Na mimi sidhani kwamba wanaposema Monisco kuondoka, waseme kwamba UN iondoke. Maana ni kwamba shughuli za maendeleo zinazofanywa na UNDP, zinazofanywa na mashirika ya, ya, ya UN zitaendelea swala ambalo liko hapa ni kwamba UN inatumikisha pesa nyingi katika swala la misheni za kijeshi, ambazo zile pesa zingetumika katika kuimarisha jeshi la Kongo. Nadhani kwamba jeshi la Kongo lenye uwezo lingekuwa na uwezo mkubwa wa kuchukua kazi ambazo MONUSCO anafanya. Mimi binafsi naunga mkono maoni ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ukiuliza raia ambao wanaishi mashariki mwa DRC ambako kuna kikosi kikubwa cha MONUSCO utaona ya kuwa raia wamechoka. Miaka ishirini tangu MONUSCO iko huku, haiko na uwezo hadi hivi sasa wa kuweza kuleta usalama na amani kwa raia. Inaonekana ya kuwa makundi ya kigaidi kama ADF kama FDLR, makundi ya wa wanamgambo kama Maimai inaendesha mauaji katika maeneo haya, na MONUSCO ikiwa tu pale kwa pa kuchunga ofisi zake na baadhi ya wanajeshi wake wakirandaranda katika uh, mji pasipo kufanya lolote, na hiyo inaacha raia wajikute ya kuwa MONUSCO hii miaka ishirini baadaye, kwa kweli ni muda wa kuondoka sababu miaka ishirini ambayo tumekaribia hivi na Monisco ni mihula mine ya rais ambaye alikuwa akiwa na miaka tano kila mara, yaani kama miaka ishirini, hawana uwezo wa kuleta hiyo amani na usalama ambayo inatarajiwa na raia kufuatana na mhula wao. Ni muda kwa kweli waweze kuondoka. Asante sana. Ni Omar Kavota na John Shabani kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sasa basi, niambie ambie, hmm. Kuna kundi ambalo lilijulikana sana mwaka elfu mbili na mbili pale wakati liliimba nyimbo, alafu wakaingiza ndani neno fulani ambalo kidogo likasikika ni kama Kiingereza lakini si Kiingereza, likakwenda mm, kwa neno anibuogebo likaja paka <laughs> yani uwezi, uwezi nishtua kiurahisi oh. Lakini baada ya hapo kuimba huu wimbo anibuogebo, tena wameimba wimbo unaitwa Atoti. Sasa toti, akawa ni mwanamke anasifiwa sana, kwamba hamna mwanamke mrembo kama yule, huende baharini, juu ya bahari kwa mawingu, hurudi chini ya ardhi, huwezi mpata mahala popote. Sasa Gidigidi Majimaji wanatupambia express hii leo na huu mziki unakwenda kwa jina Atoti. Nango, umemwona umemwona mwelekeza aliye karibu na Aida aliyocheza, eh, naona mpaka engineer wetu hapa anakata kweli kweli, sio mchezo hii. Na hizi lugha za Afrika hata ana ajui zinazungumzia nini, lakini imebidi anacheza tu, nyimbo imemgusa sana. Ah, sasa hebu niambie hii, anaposema hizi lugha, lugha gani hapa? Ina lugha sio tu Kiingereza kidogo, Kiswahili kidogo, lugha nyingine, na hii Kijaluo anamsifu, nimekwambia atoti the only fish in lake Victoria, huu nango <laughs> pinye pinye malo, unakijua? Sawa, safi kabisa msikilizaji, ni mambo hayo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika ndani ya VOA Express tuikupa yale yanayojiri na, na miziki inayotamba moja kwa moja. Basi baada ya kusikiliza ngoma hizo msikilizaji, tuangalie nini lile swali ambalo hapana. Uh, niambie kuna kijana uh -huh kijana anaitua? huyu Anaitwa Alfonse Maingi. Sawa kabisa, amehangaika kutafuta kazi, amehangaika sana, lakini baadaye akapata kazi ya kusafirisha mizigo kutoka bandari ya Mombasa, pwani mwa Kenya. Lakini sio kazi ya kuajiriwa hii, amejitafutia mwenyewe, anatafuta amejitafutia huyu. Sasa anasafirisha mizigo hii kuelekea nchi zingine za Afrika Mashariki. Anazungumzia changamoto na faida ambazo anapata kwa kazi, pamoja na mahangaika aliyoyapata kupata kazi hii. Ilikuwa ni vigumu kwangu kupata kazi, kwa sababu ya ajira ambazo zinapatikana zinalipa vibaya, na pia ajira zenyewe saa zingine hazipatikani. Kama binadamu lazima utafute riziki yako ya kila siku, nikajipata nimeingia katika mambo ya biashara, usafirishaji wa mizigo. Kenya Ports Authority, napelekea clients mahali ambapo wanahitaji Kenya, ama labda nje ya Kenya. Niko na wateja wengi sana hapa nchini Kenya, makampuni na Uganda ni, tunapeleka mzigo mi Uganda, napeleka mzigo pia South Sudan. Huu ni mwaka wangu wa nne sasa nikifanya kazi ya transport. Ndoto yangu maishani, nikiwa mdogo, nilikuwa na tamani sana niwe mwandishi wa habari na niwe mtangazaji katika radio ama TV station. Baada ya kutafuta kazi ya media kwa muda mrefu nilipata ajira katika kampuni za hizi kampuni za logistics. Ile kazi nilifa, nilifanya ukarani. Uh, hapo ndio nilikusanya pesa, nilipotoka nikawa najua hiyo kazi vile inafanyika, kwa sababu tulikuwa tunasimamia magari ya kampuni. Baada ya kazi kuisha, kuna watu wengine clients ambao wa, walikuwa wanapata kazi, najua client ni akina nani. Ile kitu naweza shauri vijana na watu wengine wamemaliza shule na wanatafuta ajira, waangalie katika maisha yao ya kila siku, kuna watu wanahitaji. Kulingana na uchumi wa Afrika na hata dunia, saa hii nafasi za kazi zinaendelea kuwa chache, watafute njia bunifu ambao wanaweza kufanya ili kupata pesa, wasifikirie mambo mengi, na si lazima uajiriwe ndio uweze kupata uweze kula. Ni kweli, ni kweli. Si lazima uajiriwe. Kuna njia nyingi ambazo unaweza fanya ili upate ajira yako ya kila siku. Haya, usingoje kuajiriwa ndio ujipatie kiparo cha kila siku. Kunaweza na changamoto, lakini unaweza ukafanya mengi. Ni Alfonsi Maingi huyu akieleza jinsi alivyoweza kufanikiwa akiwa tu ni mwanafunzi wa uandishi wa habari, lakini akajikiza katika biashara na hatimaye biashara zake anaendelea. Na siku zote wanakuambia ajira ni upendo wa Mwenyezi Mungu, ndio sote tupo kwenye foleni, anatangulia kukupa, naweza mzawadia, naefuatia unapoipata unamshukuru, unatenda kilicho haki kwa wengine sivyo? Yule ambaye hajapata naye nice siku moja, yupo kwenye foleni, anaweza akakuondoa akaingia ile nafasi, kama kutatimiza kulingana na maadili kabisa kabisa. Haya, tuende kazi. Kuna nini kinachoendelea, tuangalie swali ambalo tumelituma na kuliuliza hapo kwenye mtandao wetu jana: nini athari ya Marekani kupunguza misaada kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa? Nini athari ya Marekani kupunguza misaada kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Haya, moja kwa moja basi swali. Anaanza huyu, ni nani? Anaitwa Kijo Ngen, anasema wacha wapunguze, maanake Umoja wa Mataifa wamekosa adabu na kushindwa kusimamia kile wanachopaswa kusimamia. Sasa tuone China na India nao watoe misaada. mm-hmm. Huyu mwingine ni nani? Andrew Bigambo anasema <laughs> kwa sababu huu ni utawala wa sasa umepunguza kujihusisha na vita na kuacha kuiba rasilimali za nchi walizotengeneza majanga, ni mtazamo tu kwamba ni haki wapunguze masuala ya misaada haya. Emily, huyu mwingine anasema nani? Ngasa wapingasa ngasa ipya gula wa Tanzania anasema misaada ya Marekani imekuwa imezidi, sasa wameamua kuacha Jumasem Gaza anasema hapo ndo utajua kwamba Marekani ndiyo Marekani. Haya, mengi yamezungumzwa kwenye mitandao moja kwa moja. Basi tukamilishe na kuangalia, je, huko huko kwenye mitandao yapi yapi ya yamejiri, yapi yanavuma na basi namwona Bwire akichambua chambua pale kuangalia cheche zinazotoka kwenye hii mitandao. Bwire, niambie. Rais wa Marekani Donald Trump alizungumzia swala la ICC kwamba ICC tena haina maadili, haina uwezo wowote wa kufanya lolote. Hili limezua cheche, zimezua maneno kwenye mitandao. Waganda wanasema haya, mturujishie Ongwen na msizungumzie maswala ya LRA. Wakenya wanasema ha, suhuru alisema na wengine wanasema si Museveni pia alizungumzia ICC haina meno, haina maana. Sasa ni swala ambalo linajadiliwa upande zote kwenye mitandao. Raia wa Afrika Mashariki kila mmoja anatoa maoni yake. Bila shaka nami nikiangalia hapa nakutana na video ya Van Vika, huyu ni mcheza filamu mkubwa sana kule nchini Ghana ambaye amewasili nchini Tanzania akiwa ameingia kule kwa ajili ya uzinduzi wa filamu ya msanii mwingine wa bongo na mcheza filamu Wema Sepetu, wenyewe wanamwita Madam Wema ambaye atazindua filamu yake aitwa Dad Septemba 28, hapo Mlimani City na hiyo ni siku ya birthday ya Wema. Basi Ivan Vika yuko pale mjini, alipokelewa saa kumi alfajiona hizo picha zake zimekuwa zikisambaa kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii. Vilevile, tukiendelekea nchini Uganda. Uh, siku chache zilizopita Bobi Wine na wengine walisema maafisa wa jeshi walikuwa wanapiga watu wakiwaumiza na kuna video ambayo imeonyesha moja kwa moja maafisa wa jeshi wakimpiga jamaa hadi kumuumiza kichwa. Jeshi linasema hizo picha ambazo zinasambazwa si wanajeshi wa Uganda, bali ni wanajeshi kutoka Afrika Magharibi. Swali ndio hilo. Kingamuzi kinasalia sawa kabisa. Basi tutakamilisha na muda umekwisha. Ndio hivyo tena, kutoka hapa View Express naitwa Sunday Shomari. Usikose, ungana nasi wakati mwingine na matangazo mengine. Naitwa Kennes Bwire. Jioni njema, alasiri njema, kwa heri.