Mawamoja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kennes Bwire na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Septemba 25 siku ya Jumanne, ambapo tunasikia kupitia kwenye redio na intnet ya masafa yetu katika katikawc, pia kwenye masafa ya 7 FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya, na Radio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. Kati haya leo utakayosikiliza msikilizaji, kwenye matangazo haya ni pamoja na Rais wa Marekani Donald Trump asema nchi tajiri zinazozalisha mafuta zia, ziache kuzinyonya nchi maskini kwa kuuza mafuta kwa bei ghali. We defend many of these nations for nothing. And then they take advantage of us by giving us high oil prices. Not good. We want them to stop raising prices na katika habari nyingine, chama kikuu cha upinzani nchini Uganda chagawanyika. Aliyekuwa rais wake Jenerali Mugisha Muntu aondoka na baadhi ya wanachama wenye ushawishi mkubwa katika chama hicho. tatizo liko wapi? FDC tangu amri achaguliwe ameshindwa kukiendeleza chama kiasi kwamba watu wengi ndio wameondoka. Basi msikilizaji, nakusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo katika hotuba yake kwenye Umoja Mataifa kuwa Marekani inaangalia kwa makini misaada ya nje ambayo inapeleka nchi za nje na pia kwa mashirika ya kimataifa. Katika hotuba yake ya pili kwenye Baraza Kuu la Umoja Mataifa mjini New York, Rais Trump alisema kuanzia sasa Marekani itakuwa inatoa msaada kwa zile nchi ambazo zinaheshimu Marekani na marafiki zake akiahidi kuufanya Umoja wa Mataifa kuwa na nguvu zaidi na uwajibikaji, Trump aliahidi kubadili jinsi ambavyo Marekani inatoa michango yake kwa mashirika kadhaa ya kimataifa pamoja na mipango yao. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema kuwa hana mpango wa kukutana na rais wa Marekani Donald Trump kandoni wa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaofanyika wiki hii mjini New York na hivyo kupuuza tetesi kwamba Trump yuko tayari kwa mazungumzo. Kwenye mahojiano iliyofanyika hapo jana Jumatatu na kituo cha televisheni cha NBC hapa Marekani, Ruhani alikanusha kuwa na mpango wa kukutana na Trump ambaye aliondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 uliofanywa kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni, na badala yake Marekani ikaanza kuweka vikwazo vipya kwa taifa hilo. Hatua ya Marekani ni sehemu ya kampeni ya kushinikiza Iran kusitisha kabisa programu yake ya nyuklia, swala ambalo Iran imekanusha. Maafisa wa Marekani wamesema kuwa Trump yuko tayari kufanya mazungumzo ya Ruhani kando ya mkutano huo, ingawa hakuna mazungumzo ya moja kwa moja yaliyopangwa. na shirika la afya duniani limeonya kuwa mlipuko wa ebola mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unasambaa katika maeneo mapya mawili yaliyokumbwa na vita katika jimbo la Kivu Kaskazini, ikiwemo yale yanayopakana na Uganda na Rwanda. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mashambulizi ya makundi yenye silaha katika jimbo la Kivu Kaskazini yameongezeka katika wiki za karibuni, shambulizi la karibuni likiwa limetokea Septemba 22 katika mji wa Beni ambao liliripotiwa kuwa takriban watu 21 wakiwemo raia 17. Shirika la afya duniani linaona shambulizi hili kuwa ni la kutia wasiwasi mkubwa huko Beni, ambako shirika hilo lilikuwa linafanya operesheni zake za kupambana na Ebola. Mkuu wa idara ya majibu ya dharura katika shirika hilo Peter Salama anasema ongezeko la ukosefu wa usalama na kutoaminiana miongoni mwa jamii kunaumiza juhudi za kuzuia kusambaa kwa virusi hatari vya Ebola. Anasema na hofu kuwa mchanganyiko wa masuala haya yanajenga mazingira rafiki kwa mlipuko kutokea na hivyo kupunguza uwezo wa wafanyakazi wa afya kuwafikia raia, huku baadhi ya jamii zikiwa na hofu kutokana na mizozo na mauaji ya miaka kadhaa, na hivyo kuwasukuma katika hali ya kuogopa kueleza hali zao za kiafya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Na juhudi za kudhibiti mlipuko huo wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinakabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo ghasia kutoka kwa waasi pamoja na siasa kabla ya uchaguzi mkuu wa Disemba, Umoja wa Mataifa umeeleza kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mashambulizi kutoka makundi ya upinzani yenye silaha kwenye jimbo la Kivu Kaskazini, ambalo linakabiliana na mlipuko huo, na hasa kwenye mji wa Beni, yamesababisha kuondoka kwa watu wa misaada kutoka shirika la afya WHO. Na mkuu wa dharura kutoka shirika hilo Peter Salama ameongeza kusema kuwa dhana potofu na hofu ni miongoni mwa mambo yanayoenezwa na wanasiasa kabla ya uchaguzi wa Desemba na kupelekea baadhi ya wakazi kutokuwa na imani na maafisa wa afya. Salama pia ameonya kuwa ugonjwa huo unaenea kwenye maeneo mengine yakiwemo mpaka wa Uganda na DRC. China inasema ni vigumu sana kufanya mazungumzo ya kibiashara na Marekani huku kukiwa na ushuru mpya uliowekwa. Marekani iliweka ushuru kwa bidhaa za China za gharama ya dola bilioni mia mbili, na China ikaweka ushuru wa kulipiza kisasi kwa bidhaa za Marekani za dola zinazokadiriwa za bilioni sitini na kuchukua hatua rasmi Jumatatu. Makamu Rais wa China Wang Shuwain aliwauliza waandishi wa, aliwauliza wa habari mjini Beijing kwamba mazungumzo haya yataendelea vipi ikiwa wakati sasa utawala wa Trump kuna vikwazo vikubwa namna hii kutoka kwa utawala huo ambayo amesema ni kama kumshikia mtu kisu kwenye koo lake. Wang aliongoza ujumbe wa China kwenye mazungumzo yake na Marekani mwaka jana mwezi Agosti mjini Washington. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mataifa wanachama wa nchi zinazozalisha mafuta duniani OPEC zinastahili kujitathmini na kuangalia upya mwenendo wake wa kupandisha bei ya mafuta, akionya kwamba hilo halitakubalika hata kidogo. Trump pia ameshambulia mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC kwa utendaji kazi wake na kusema chombo hicho kisitarajie msaada wowote kutoka Marekani. Hadi Jariami Ana anaripoti kamili. Rais Trump aliyasema hayo katika hotuba yake yaliyoitoa katika kikao cha ufunguzi wa mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko New York hivi leo. Rais amezungumzia masuala mbalimbali kuanzia mashauriano ya kibiashara na mataifa mengine ikiwemo China yanayofanywa na serikali yake kwa lengo la kuwa na makubaliano bora ambayo Marekani itanufaika zaidi kibiashara. Pia alizungumzia kuhusu mataifa wanachama wa OPEC ambayo amesema kwa muda mrefu wamekuwa wakiyanyonya mataifa mengine kwa kuwapandishia bei za mafuta, na kusema wakati umefika kwa hilo kukoma na kuyataka mataifa hayo kuanzia sasa kuchangia katika ulinzi wa kijeshi. OPEC na mataifa wanachama wa OPEC kama kawaida, wanaionya dunia. Sipendi hili na hakuna anayetakiwa kulipenda hili. Tunayainda mataifa haya kwa kitu gani, halafu yanachukua fursa hiyo kwa kutupa bei kubwa za mafuta? Si vizuri. Tunataka waache kupandisha bei za mafuta, tunataka waanze kushusha bei, na lazima wafanye hivi kuanzia sasa, wachangie kwa kiasi kikubwa katika ulinzi wa kijeshi. Rais Trump pia alikuwa mkali katika matamshi yake katika baraza kuu kwa kuushambulia utawala wa Iran na kuuita udikteta uliokithiri rushwa na kuwafanya raia wake nje ya nchi kulipa gharama kwa vitendo vibaya vya utawala wao. Awali, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alikaririwa akisema kwa utawala wa Trump unafanya kazi kuifanya Iran ibadili mwenendo wake na kuwa na mwenendo wa kawaida unaokubalika na kuacha kuwa moja ya taifa kubwa ulimwenguni linalofadhili ugaidi uhusiana na mvutano uliojitokeza hivi karibuni kuhusu mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kutaka kuchunguzwa kwa baadhi ya vitendo vya wanajeshi wa Marekani katika uwanja wa vita, Rais Trump hakusita kukishambulia chombo hicho cha kimataifa kwa kusema hakina mamlaka wala uhalali wa kufanya yale inayoyafanya: the United States will provide no support and recognition to the International Criminal Court Marekani haitatoa msaada wowote na kuitambua mahakama ya ICC. Marekani inavyofahamu ni kwamba ICC haina uhalali wala mamlaka, ingawaje ICC inadai na mamlaka na uhalali kote ulimwenguni kwa raia kwa kila nchi, na kukiuka misingi ya haki na usawa. Kamwe hatutaachia utaifa wa Marekani kwa chombo ambacho ulimwengu haujakichagua na kisichowajibika chenye urasimu mkubwa. Viongozi wa mataifa mbalimbali mbali ambao wanahudhuria baraza kuu la Umoja wa Mataifa wakiwemo viongozi kutoka mataifa ya Afrika watahutubia katika kikao hicho. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wanachama watano waliobaki kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran wamekubaliana kuwa na mfumo maalum wa malipo utakaoruhusu makampuni kuendelea kufanya biashara na Iran na hivyo kuvikwepa vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani. Wajumbe kutoka Uingereza, wa Ufaransa, Ujerumani, Rusia, China na Iran Jumatatu jioni walitoa taarifa kutoka kwa Umoja wa Mataifa wakitangaza mikakati hiyo itakayobuniwa na Umoja wa Ulaya. Wajumbe hao wanasema kuwa mpango huo kwa jina Special Purpose Vehicle, SPV utaruhusu malipo ya kibiashara yanayohusiana na bidhaa kutoka Iran, zikiwemo mafuta. Mkuu wa sera za mambo ya nje katika umoja wa Ulaya, Federica Mogherini, amewaambia wanahabari kuwa mkataba huo unatoa nafasi kwa wanachama wa Umoja wa Ulaya kufanya biashara kihalali na Iran. Ameongeza kusema kwamba mkataba huo wa kibiashara pia unalenga kudumisha mkataba wa mwaka wa 2015 ambao Iran iliahidi kupunguza programu yake ya nyuklia ili kuondolewa vikwazo vya kiuchumi. Jaji mteule wa mahakama ya juu nchini Marekani, Brett Kavanaugh, amekanusha tuhuma za kunyanyasa wanawake kingono na anasema hataondoa jina lake katika uteuzi wa nafasi hiyo ya juu. Katika mahojiano yake ya kwanza na Fox News juu ya shutuma hizo, Kavanaugh amesema, sijawahi kumnyanyasa mtu yeyote kingono, si shule ya sekondari wala wakati mwingine wowote ule. Amesema hata kubali shutuma hizo za uongo zimtoe katika uteule wa kuchukua nafasi hiyo. Siendi popote, alisema Kavanaugh. Aliyetoa chozi alisema anataka hatua ya haki ambapo nitaweza kutetea heshima yangu na kusafisha jina langu, aliongeza. Unasikiliza Sauti Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Kwa wiki ya pili mfululizo, kamati inayoangazia masilahi ya bunge nchini Kenya imefanya kikao na baadhi ya wabunge wa bunge la kitaifa la nchi hiyo walionukuliwa na vyombo vya habari wakidai kuhongwa ili kutupilia mbali ripoti ya sukari iliyoripoti kuwepo kemikali kwenye sukari gushi iliyoingizwa nchini humo. Baadhi ya wabunge waliodai kuhongwa wamejitenga na madai hayo, huku baadhi yao wakisisitiza kuwa walioyasema ndiyo ya kweli. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Spika wa bunge hilo Justin Muturi anaendeleza vikao hivyo kubaini iwapo ni kweli madai kwa baadhi ya wabunge walipokea rushwa kutupilia mbali ripoti ya sukari ripoti hiyo ya kamati iliangushwa na wabunge wengi na kueleza kuwa uchunguzi uliofanywa ulikuwa duni mnamo agosti 9 na muda mfupi tu baada ya kutupiliwa mbali wabunge wenyewe kwa wenyewe waligeukiana kuzomeana na hata kushutumiana peupe kuwa wenzao waliwapokeza bahasha ya mlungula kutoidhinisha ripoti hiyo ya sukari iliyoandaliwa na kamati za bunge za pamoja kuhusu kilimo mifugo viwanda na vyama vya ushirika na tukasikia wengine wakitajwa kwamba walipewa bribery. As low as 10000 ili wapitishe ripoti. Kwani elfu kumi hata si wangewaomba mngewapea. Lakini mwezi mmoja baadaye, wabunge wanaonekana kujitenga na matamshi yao ya awali kuwa walipokezwa rushwa kutoidhinisha ripoti hiyo iliyopendekeza kuchunguzwa waziri wa fedha Henry Rotich, aliyekuwa waziri wa viwanda Aden Mohamed na Willi Bet aliyekuwa waziri wa kilimo. Mbunge wa Sirisa John Waluke amejitenga na matamshi ya mbunge wa Kimilili Didmas Baraza kuwa walikuwa pamoja wakipokezwa rushwa na mbunge wa jimbo la Wajia Fatuma Gedi. Mbunge wa Dagoreti Kaskazini Simba Arati naye amegeuza ulimi na kusema kuwa hakupewa bahasha ya shilingi elfu kumi na kuwa alinukuliwa na vyombo vya habari visivyo na hata baada ya mbunge wa Naivasha Jane Kihara kunukuliwa akieleza kuwa wabunge walihongwa kutupilia mbali ripoti hiyo alikataa kata katakata na alipochezewa video inayomwonyesha akitoa matamshi hayo alisisitiza kuwa labda lugha aliyoitumia haikuelewekwa kwa vyombo vya habari. Mbunge wa Matayos Godfrey Odanga alisisitizia kamati ya bunge inayofanya uchunguzi kuwa mbunge wa Koresoi Kusini Joseph Tunui alimfahamisha kuelekea kwenye mgahawa ulioko bungeni kuchukua shilingi elfu ishirini. Wabunge 13 wamefika wa mbele ya kamati hii. Mbunge wa jimbo la Kiambu Gadhoni wa Mchomba anaeleza kuwa aliwasikia wabunge wenzake wa wakizungumzia kupokezwa fedha wakiwa msalani. Niliwasikiliza wabunge wakiwa msalani wakielezana kima cha fedha walichokipokea. Niliwasikiliza wakizungumzia shughuli hizo za kibiashara msalani, huku wakimtaja mbunge Fatuma Gedi, Fatuma Gedi. Hata hivyo, Fatuma Gedi anayetajwa mara kwa mara na wenzake, anaieleza kamati ya bunge inayofanya vikao vyake kupitia matangazo ya moja kwa moja kuwa hakumhonga yeyote. Mimi ni mwanamke ninaheshimika katika jamii ninamotoka. Sipendi kumwona mbunge anakuja hapa kwa sababu zozote zile, kuja hapa kunichafulia jina. Siwezi kumhonga mbunge yeyote, sidhani. Sasa Spika Justin Muturi na wanakamati wake wanatarajiwa kuandaa ripoti baada ya kuwahoji wabunge wote wanaostahili kufika mbele yake na baadaye kuiwasilisha ripoti hiyo bungeni. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea ripoti zetu, hadi huko nchini Uganda ambapo chama kikuu cha upinzani nchini humo kimegawanyika kufuatia tangazo la aliyekuwa rais wa chama hicho Mugisha Muntu kwamba ameamua kutoka kwenye chama baada ya mazungumzo na wafuasi wa chama na juhudi za maridhiano ndani ya chama hicho kukosa kufaulu. Hata hivyo Muntu hajatangaza mwelekeo wake mpya, lakini tayari kuna minong'ono kati ya raia wa Uganda kwamba anaelekea kushirikiana na mbunge Bobi Wine katika safari mpya ya kisiasa. Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Mugisha Muntu, ambaye alikuwa rais wa chama hicho cha upinzani nchini Uganda, FDC, ametangaza uamuzi huo baada ya kikao na uongozi wa sasa wa chama ukiongozwa na Patrick Amriat. Uamuzi wake unafuatia miezi saba ya majadiliano na wanachama wa FDC kote nchini Uganda baada ya uchaguzi uliokumbwa na utata wa chama hicho na kuacha nyufa chungu nzima ndani ya chama, hasa baada ya Daktari Kiza Besije kuonyesha hadharani kumuunga mkono Patrick Amriat na kupinga vikali sera za Muntu. Kupitia ukurasa wake wa Facebook, mtu ameandika taarifa fupi kuhusu mkutano wake na uongozi wa sasa wa FDC na kueleza nia yake ya kuondoka chamani juhudi za kumfikia kwa mahojiano hazikufaulu, huku akituma ujumbe kwamba ataandaa kikao na waandishi wa habari siku ya Alhamisi. Wachambuzi wa siasa kama Kola Mazima wanasema kuondoka kwa mtu hakungeepukika. Katika FDC kuna wale wenye msimamo mkali, ambapo wanasema kwamba lazima da defiance, ama ule kugoma, ndo iwe mbinu ya kuendeleza siasa za upinzani, alafu yeye Mugisha Muntu na wafuasi wake wanaona kwamba udiplomasia ndio njia ya kuendeleza upinzani nchini Uganda, ambapo katika hiya diplomasia maana yake ni kuhakikisha kwamba wanakuwa na, na, na maridhiano na, na majadiliano na wale ambao wako upande wa serikali. Mzozo ndani ya chama cha FDC ulifikia kilele chake na kufichuliwa hadharani mwezi jana baada ya rais wa sasa wa chama Patrick Amriat kubadilisha uongozi wa chama cha FDC bungeni na kuwafuta kazi wawakilishi wake waliokuwa wameteuliwa na mugisha mtu wakati alikuwa rais wa chama. Wachambuzi wanasema kwamba huenda chama kipya kitakachoundwa na mugisha mtu kikawa na uhusiano na Bobby Wine. Bobby Wine, ndiyo yeye anaamini kwamba vijana lazima kwa hali yoyote ile wa, ikiwa na i, i, ikiwa ni lazima wajitoe mahanga, wajitoe mahanga kwa ajili ya kutetea haki zao na kufanya mabadiliko na mageuzi kwa upande ule wa mkisha mtu, yeye anadhani kwamba maridhiano, kufanya mambo kwa utaratibu, kufanya mambo kwa upole ndiyo yatakayozaa matunda. Kwa hivyo naona kwamba na itikadi zao za kisiasa ni tofauti, lakini kwa sasa, kwa vile wote sasa hawana chama chochote kile, huenda labda watakuja pamoja. Kwa Kiingereza wanasema kwamba eh, eh, eh, marriage of convenience. Wanachama maarufu wa FDC wanaunga mkono mtu ni pamoja na Angelino Sege, Abdu Katuntu, Regan Okumu, Winnie Kiza, Kasiano Wadri, Gerald Karuhanga, Anita Mongin, miongoni mwa wengine ambao wanajulikana kuwa na ushawishi mkubwa ndani na nje ya bunge. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake, tunaangazia uchaguzi wa katikati ya awamu hapa nchini Marekani na wanawake wa Kiislamu wanavyojitahidi kutaka kubadili sura ya bunge hapa nchini. Kutegemea na matokeo ya uchaguzi wa mwezi Novemba, baraza la wawakilishi huenda likakaribisha wanawake wa kwanza wawili wa Kimarekani ambao ni Waislamu. Wataungana na mbunge wa India, Andre Carson mwandishi wa VOA Kan Faraba anaripoti kuwa wagombea hao wanataka kuleta mabadiliko kwenye bunge la Marekani, katika nchi ambayo inapitia mabadiliko ya kidini na kiimani. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mabadiliko haya yalianzia katika jimbo la Michigan na kuendelea hadi Minnesota, na wala si Ilhan Omar au Rashida Tlaib waliamini kuyataishia Washington DC. Ujumbe mkuu wa wapiga kura katika uchaguzi wa awali kwenye majimbo yote uliofanyika mwezi Agosti ni kwamba mwanamke wa kimarekani ambaye ni mwislamu yuko tayari kuwawakilisha katika bunge, hata katika kipindi ambacho kinashuhudia mivutano kwa imani zao mgombea ubunge Rashida Tlaib ambaye anataka kuwakilisha jimbo la Michigan anazungumzia zaidi utashi wake. Nilimwomba you know, really oh, mmoja wa meneja wangu wa kampeni aache kazi kwenye shirika lisilo right la kiserikali. Nikamwambia Diana, naona vibaya unaacha kazi, naye alinijibu Usiwe na wasiwasi kuhusu mimi, na kwenda kufanya kazi na mwanamke wa kwanza kuchaguliwa Michigan kuingia katika bunge, hivyo alikuwa na hamasa kubwa sana. Alvin Tiler mkurugenzi wa Center for Diversity and Democracy katika chuo kikuu cha Northwestern anasema wakati ushindi waliopata wanawake wote wawili haukuwa jambo la kushangaza katika wilaya yenye waliberali, lakini anasema kupata nguvu kwao zaidi kunatokana na wimbi jipya la swala la uhamiaji Allah. Waislamu wanawakilisha juu kidogo ya asilimia moja ya idadi ya watu wote nchini Marekani, lakini ni dini ambayo inakuwa kwa kasi haraka sana hapa ulimwenguni. Kituo cha utafiti cha Pew kinasema ifikapo mwaka 2040 Uislamu utakuwa ni dini ya pili kwa ukubwa wa hapa Marekani. Na Omar na Tlaib wanawakilisha sura mpya ya mabadiliko hayo katika idadi ya watu nchini hii. you know, uh, kweli ni hadithi isiyo ya kawaida ya Marekani. Ni hadithi inahusu wahamiaji wa Ireland, wahamiaji wa Kitaliano, wa wahamiaji wa Poland, inahusu jamii tofauti tofauti na dini tofauti na hivyo ndivyo Marekani inavyotakiwa iwe. Tlaib wazazi wake ni wahamiaji wa Kipalestina, alizaliwa na kukulia Detroit, Michigan. Omar alizaliwa nchini Somalia, lakini alikimbilia kwenye kambi ya wakimbizi nchini Kenya kabla ya kujiunga na jamii kubwa ya Kisomali huko Minneapolis, Minnesota. Wakati familia zote zikiwa zimebadili makao kutokana na vita na kukabiliwa na chuki kutokana na dini zao, katika uwanja wa siasa hapa Marekani wanawakilisha kitengo cha maendeleo katika chama cha Democratic ambacho kina matumaini ya kudhibiti wingi wa viti katika bunge la nchi katika uchaguzi wa katikati ya waamu mwezi Novemba, ambapo wanawake hao wote wawili wanahitajika kushinda. Tlaib anaingia katika ushindani akiwa hana mpinzani, wakati Omar anakabiliwa na upinzani kutoka chama cha Republican, lakini tilary anasema changamoto yao kubwa ni kushinda uchaguzi ni kukidhi matarajio ya wapiga kura na jamii ya Wamarekani Waislamu. Kwa hakika utakuwa ni mzigo mkubwa kwao kwa, kwa sababu ya historia ya mabadiliko ambayo wanawakilisha. Watakuwa na shughuli nyingi na matarajio ni makubwa kutoka kwa wabunge wapya bunge ambalo litakabiliana na masuala mengi mazito ikiwa ni pamoja na usalama wa mipaka ya Marekani na uhamiaji, masuala ambayo wote Tlaib na Omar wana fursa ya kuyashughulikia katika msimu ujao wa bunge utakapoanza mwezi Januari mwaka ujao. Kesho utasikiliza makala ya afya, ikiwa ni Jumatano. Alhamisi ni matukio ya Afrika na hadija Riami. Ijumaa kipindi cha live talk, saa nzima ya majadiliano. Jumamosi ni maswali na majibu pamoja na viji mambo. Jumapili salamu na muziki. Lakini kesho alfajiri, katika kumekucha Afrika utamsikiliza mchekeshaji kutoka Tanzania anaitwa Joti akizungumza na mwenzangu Sande Shomari saa tatu usiku. Muda mfupi tu kutoka sasa utapata kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaangazia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea katika mji wa New York. Sande Shomari anakusomea muhtasari wa habari kabla ya kutamatisha matangazo ya jioni hii. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo katika hotuba ya Umoja wa Mataifa kuwa Marekani inaangalia kwa makini misaada ya nje ambayo inapeleka nchi za nje na pia mashirika ya kimataifa. Katika hotuba yake ya pili kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, rais Trump alisema kuanzia sasa Marekani itakuwa inatoa msaada kwa zile nchi ambazo zinaiheshimu Marekani na marafiki zake. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema kuwa hana mpango wa kutana na rais wa Marekani Donald Trump kandoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa inalofanyika wiki hii mjini New York na, hi, na kwa hivyo kupuuza tetesi kwamba Trump yuko tayari kwa mazungumzo. Kwenye mahojiano aliofanyika Jumatatu na kituo cha televisheni cha NBC, Ruhani alikanusha kuwa ana mpango wa kukutana na Trump ambaye aliondoka kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 uliofanywa kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni. Juhudi za kudhibiti mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo ghasia kutoka kwa waasi pamoja na siasa kabla ya uchaguzi mkuu wa Desemba. Umoja wa Mataifa umeeleza hayo mapema leo, na kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mashambulizi kutoka makundi ya upinzani yenye silaha kwenye jimbo la Kivu Kaskazini, ambalo linakabiliana na mlipuko huo, na hasa kwenye mji wa Beni, yamesababisha kuondoka wa misaada kutoka shirika la afya duniani WHO. China inasema ni vigumu sana kufanya mazungumzo ya kibiashara na Marekani huku kukiwa na ushuru mpya uliowekwa. Marekani iliweka ushuru kwa bidhaa za China za gharama ya dola bilioni 200 na China ikaweka kwa gharama za bidhaa mar za Marekani za dola bilioni na sitini muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msimamizi wa matangazo ya leo amekuwa hadija riyami mwelekezi aida issa mimi ni kenneth bwire na mimi ni sunday shomari asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza niruhusu nikutakie usiku mwema