ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, tunayekualika katika kipindi cha Kwa Undani ambapo tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi tutaangalia mwendelezo wa shughuli zinavyoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea uchaguzi wa mwezi Desemba, na katika sehemu ya pili tutaangalia masuala ya usalama, hasa tukiangalia uhalifu na visa vya utekaji nyara pamoja na mauaji ya hivi karibuni, ambapo tutajiunga na wenzetu wa studio zetu wa za Mombasa nchini Kenya. Ninaye kualika, jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hii leo tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilieleza kwamba itabainisha yale majina ya mwisho yatakayowekwa katika karatasi ya kupigia kura katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Desemba. Hayo yakiendelea ni barabaada ya baadhi ya wapinzani kuondolewa katika orodha ile, ambapo mmojawapo akiwa ni Jean Pierre Bemba ambaye alikutwa na mashitaka ya kujibu na mahakama ya kimataifa ya ICC, jambo ambalo linamwondolea sifa ya kuwania urais katika uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Salehe Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Salehe Mwanamilongo, hebu tufahamishe kwanza, nini hasa ambacho kipo? Maanake tulitarajia uh, hiyo Uh, orodha ya mwisho kabisa ya wale ambao wanawania uraisi kutangazwa ni eh, nini kinaendelea mpaka hivi sasa? Uh, Idi tuko hapa kwenye makao makuu ya tume huru ya uchaguzi maarufu seni ambako, uh, tayari daftari ya wagombea kwenye kiti cha urais imetoka kutangazwa, na uh, daftari hiyo kuna majina ishirini na moja ambayo imetangazwa yaani, miongoni mwa uh, watu ama wagombea ishirini na tano yaani, wagombea wane wameondolewa na wamesalia wagombea ishirini na moja akiwemo uh, Felix Chisekedi, mwanaye chen uh, uh, Chisekedi lakini mapokezi ya orodha hiyo ya wanawania uraisi mpaka hivi sasa inavyoonyesha umegusia jina la Felix Chisekedi e, na wagombea wengine. Na tunafahamu kwamba mgombea wa chama ambacho e, kinaungwa mkono na Rais Joseph Kabila. E, je, kwa majina mengine ni yapi hasa ambayo yameshajitokeza? Majina mengine ni kama vile Vital Kamere ambaye alikuwa mshirika wa Rais Kabila na akajiunga na upinzani toka mwaka elfu mbili na tisa. Na mwingine pia ni miongoni mwa waziri mkuu wa zamani Sami Badibanga ambaye tume huru e, ya uchaguzi ilitupilia mbali ugombeaji wake ama fomu yake ugombe ya ugombeaji kwa sababu wamesema alikuwa na uraia wa nchi mbili, lakini koti ya kikatiba imemrejesha kwenye daftari hiyo ya wagombea. Kwa hiyo uh, ni miongoni mwa watu ambao wataweza kugombea, na kumekuwa pia na bibi Marie Jose Ifoku ambaye pia kesi yake ilikuwa kwenye koti kuu ya kisheria kwa makosa uh, ama tuseme kwa tuhuma hizo hizo, lakini pia koti ya ya kikatiba imeweza hivi kumrejesha kwenye orodha hiyo. Kwa, kwa jumla ni wagombea ishirini na moja na kumekuwa wengine ambao kwa kweli hawajulikane hata na mimi. Ni kwa mara ya kwanza kuweza kusikia hata majina yao wakati walipowasilisha fomu zao kama vile wagombea sasa. Kile ambacho kinaonekana tayari ndiyo orodha hiyo ya mwisho ya majina ishirini na moja. Je, kikatiba mm -hmm. inaeleza vipi? Maanake ni idadi kubwa hiyo Ha, ni idadi kubwa. Katiba ya Kongo imesema kulingana kwanza na sheria ya uchaguzi ni kwamba kuanzia usiku wa leo, jinsi wanavyo wametoka kuidhinishwa hao wagombea ishirini na moja, kila mgombea ana uh, haki ya kupewa polisi ishirini na watano ambao watakuwa wanamchunga wana yeye, mali zake, nyumba zake, na mahala an an anapokwenda popote ni lazima atakiwa awe na polisi hao, na na serikali pia iweze kumgharamia uh, polisi hao mahala kokote atapokwenda kwenda kuendesha kampeni yake. Hiyo ni mabadiliko makubwa ambayo yaliweza kuwekwa kwenye uh, sheria ya uchaguzi na vilevile, uh, kingine ni kwamba wagombea wenyewe sasa, kabla kampeni haijaanzishwa ya, lakini wana nafasi ya kuweza kutoa uh, programu zao za uongozi, kwa hiyo ndio zoezi ama kitu ambacho kinatarajiwa hivi sasa, wakati ambapo uh, upinzani umekuwa ukijaribu pia kuweza kutafuta ikiwa wanaweza kupata mgombea uh, mmoja wa upinzani ambaye wanaweza kumuunga mkono kwenye uchaguzi ujao. Sasa, kwa mfano Salehe, uh, je, kwa hali ilivyo, utaratibu kanuni, ama katiba inavyoweka bayana kwa uwiano wa asilimia za kura ni kiwango gani kitauwezesha pengine mtu kutangazwa kuwa ni rais moja kwa moja, ama kuwa na duru ya kwanza, duru ya pili ya uchaguzi? Ya, utaratibu hakuna tena uh... Yaani duru mbili za uchaguzi nchini hapa, yaani mtu mgombea ambaye anaweza akapata uh, zaidi ya kura kuliko wagombea wengine ndio atakayetangazwa rais, ijapokuwa atakuwa na asilimia kumi za kura miongoni mwa wagombea hao ishirini uh, na moja ndio anaweza ku, ku, ku, kutangazwa kuwa rais, lakini kitakachotakiwa kuepukika ni huweko na, na, na, na, na mbanano. Yaani eh, kura zenye zimekuwa zinakaribiana kabisa, hizo zinaweza zikazusha vurugu, na ndio wasiwasi wasi watu wanaweza kuwa nao, yaani mtu ambaye anaweza kuwa mshindi ni lazima awe na, mshi, na ushindi mkubwa kabisa kuliko kuliko wengine. Itakumbukwa kwamba mwaka elfu mbili na kumi na moja Rais Kabila aliweza kuwa na asilimia arobaini na nane ya kura na h Chisekedi aliyemfuata kuwa wa pili alikuwa na asilimia thelathini na mbili E, e, za, za, za, za kura. Kwa hiyo ilikuwa ilionyesha kwamba kulikuwa na tofauti kubwa kabisa za, za kura hizo. Ijapokuwa hivyo, lakini kulikuwa tuna na kupinga matokeo hayo, na kilichotokea mmefahamu, watu walifariki na kadhalika. Tunafahamu kwamba baadhi ya wa wapinzani walikutana uh, nchini Ubelgiji hmm, na moja kati ya vitu ambavyo walikuwa wakiangalia ni namna gani ya kuwa na mgombea ambaye anaweza akawavusha E, katika kuchukua utawala wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunafahamu Jean Pierre Bemba tayari hayupo. A, vile vile hayupo Moise Katumbi naye vilevile hayupo, lakini kwa hali jinsi ilivyo katika hayo majina ishirini na moja kuna a, ishara yoyote ya kuendeleza kukusanya nguvu na kumchukua pengine mmoja kati ya wagombea hao awe mgombea ambaye atawavusha katika ku fanikisha zile ajenda zao wanazotaka kuona zinafanikiwa. Nafikiri ni changamoto kubwa; katika historia ya Kongo hakujawahi ku, ku, kuweko na na hatua kama hiyo. La, kwa kweli wengi wadadisi wa mambo pia wamehisi kwamba ni vigumu kuweko na mgombea umoja, angalau umekuwa na wale ambao wametengwa. Lakini wengi wanaweza kujiuliza kwamba Katumbi, ambaye hana chama cha siasa kwa nini anaweza akaunga mkono mgombea kama vile Kamere leo ama eh, Felix Tshisekedi? Lakini duru zingine zinatuambia kwamba kumekuwa na shinikizo kubwa kabisa za nchi za magharibi, eh, hususan Ubelgiji, ambazo zimekuwa zikiwaomba wapinzani hao kwamba ikiwa mnataka kuwekwa na mageuzi, na lazimika kuwa pamoja na muunge mkono mgombea mmoja ambaye anaweza kupata ushindi na kwa hiyo itakuwa ni hatua ambayo mnaweza mkafaidika nyini wote, lakini hadi kufikia sasa haijulikani ikiwa uh, taratibu hiyo itaweza kufanikiwa. Kwa upande wa wananchi uh, nini ambacho wanazungumza juu ya kutangazwa kwa majina hayo ishirini na moja, kwa kweli hakuna kipya. Ni kitu ambacho watu walikuwa wanasubiri kukiona na walikuwa wanajua tayari kwamba hakutakuwa na matokeo mapya ijapokuwa Uh, kulikuwa na wasiwasi wasi kuhusu ugombeaji wa Felix Tshisekedi, ambaye dakika za mwisho kulikuja kuibuka taarifa ta kwamba hana hana cheti cha digri, wakati ambapo kwa mtu kuwa na, na mgombea inalazimika awe na digri, ikiwa ni, ni masomo ya chini kabisa, kwa hiyo Uh, uh, uh, ndio wasiwasi uliokuwepo, lakini jinsi jina lake limeidhinishwa na hawa wengine, ilijulikana kwamba Bemba hatokuwepo na wengine ambao hawapo uh, kama vile Adolphe Muzito aliokuwa waziri mkuu, na vilevile Moise Katumbi, kwa kweli raia hapa na jinsi tayari ni, ni, ni usiku, huenda kesho ndio kutakuwa na maoni Uh, zaidi ya wananchi kuhusu hatua ambayo itaweza kuchukuliwa mnamo siku za usoni, kulingana na taratibu ya uchaguzi. Sasa kwa maana hiyo kampeni uh, zimetangazwa lini zinapaswa kuanza rasmi kwa kunadi hao wagombea uh, hii ni daftari ambayo imetangazwa. Kumekuwa taratibu nyingi, kwanza ni mvutano ulioko hivi sasa kuhusu Uh, hiyo mashine za kupigia kura na hakujakuwa na suluhisho. Upinzani na wagombea walioko hivi sasa wamepinga na kusema kwamba hawatokubali uh, mashine hizo za kupigia kura ikiwa zitatumiwa, wakati ambapo tume huru ya uchaguzi imesema pasina mashine hizo hakuna uchaguzi mwaka huu ama tarehe ishirini na tatu Desemba. Kwa hiyo inaomba kuweko na suluhisho kwa hilo. Tayari mashine zimeagizwa, wiki ijayo zitafika kwenye bandari ya Dar es Salaam ya Mombasa pamoja na Maputo huko Msumbiji. Kwa hiyo kwenye uh, hali iyoyote bado kungaji na mivutano na hadi kufikia sasa haijafahamika kwamba uchaguzi huo utaweza kushirikisha uh, wagombea wote na nini kitaweza kutokea. una masukizo na Salehe Mwana Milongo, kwa upande wa nyinyi wanahabari ni nini ambacho mmepewa me, mwongozo eh, kuelekea katika kuripoti habari za hawa wagombea ambao tayari wameshatangazwa? Maanake tunajua mara nyingine kunakuwa kuna hali fulani ya utaratibu ya kueleza kile ambacho kinaonekana. Sheria ya uchaguzi imepiga marufuku uh, kuweko na kampeni ya mapema ya uchaguzi, yaani uh, kampeni ni mnamo siku thelathini na itaanzishwa uh, Novemba ishirini na moja hadi Desemba ishirini na moja ambako wagombea wataweza hivi kupita kwenye vyombo vya habari na kadhalika na kuweza kujielezea. Kwa hiyo kwenye kipindi hiki kutakuwa na ijapokuwa program, mtu anatoa program yake na amezungumziwa kwenye vyombo vya habari lakini Uh, sheria ya uchaguzi imepiga marufuku uh, kuweza kuwazungumzia wagombea wa kwenye uh, kwa wakati huu na imeacha muda wa siku thelathini pekee ambayo ni wakati wa kampeni za uchaguzi. Asante sana Salehe Mwana Milongo kwa kutufahamisha hayo ambayo yameshajiri hapo eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, kwa kweli hivi sasa tunafahamu kabisa wagombea rasmi wa uchaguzi ujao wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ishirini na moja. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani, tukirejea tutaendelea. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu Ta. nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio za Mombasa, Joseph Kioko na Collins Libert Adede kuhusu uhalifu na visa vya utekaji nyara pamoja na mauaji ya hivi karibuni. Karibu, shukran sana wenzetu studio 15, Washington. Tunaangazia swala la uhalifu na haswa sana uhalifu huu nchini Kenya, tunaangazia mauaji haya ya kihalifu. Takwimu zinadokeza kwamba visa vya uhalifu ambavyo vinahusisha mauaji vimeongezeka katika awamu hii. Tutapata kujua mengi zaidi: visa hivi ni vya aina gani, maafisa wa polisi wamefikia wapi katika uchunguzi, na kwa undani tutapata kuelewa zaidi. Pia tutakuwa tunamulika zaidi kuhusu mtindo mpya, mbinu za kisasa ambazo zinatumiwa na wahalifu kutaka mali za watu, kutaka fedha ya watu. Kumeibuka mtindo wa kuteka watu nyara, utumiaji wa bunduki katika visa hivi. Benki zimekuwa zikilengwa, wateja wa benki vilevile, na zaidi, maafisa wa polisi wakishika doria sehemu mbalimbali, kwa ajili ya uhalifu mpya wa kuteka watu nyara. Tutakuwa pia tunatoa takwimu kutoka maeneo mbalimbali nchini Kenya. Eh, jinsi magazeti ya Kenya yameripoti kuhusu visa hivi vya mauaji na nani zaidi wanahusika. Je, kesi za mahakamani zimefikia wapi? Yote haya tunaamlika zaidi katika kwa undani kwa siku ya leo, na zaidi ripoti za mashirika kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya, na zaidi upande wa polisi pia wanavyosema baada ya kufuatilia matukio haya ya watu kuuawa au kutekwa nyara na kutupwa Tuanzie hapa nyumbani, kumeripotiwa visa vya uhalifu. Mji ulikuwa umetulia, lakini kuna visa vya, vya uhalifu hapa na pale ambavyo vimehusisha mauaji. Kwanza, kuna vijana wanne ambao inasemekana walihusika katika uhalifu na basi, wakakutana na risasi. Inadaiwa kwamba maafisa wa polisi waliwaua. Siku chache tu baadaye, wale wanaofahamika kama mabalozi wa maswala ya nyumba kumi, yaani usalama vijijini, kuna mmoja wao akauawa. Inadaiwa kwamba vijana wale ama kundi moja ya wale vijana walikuwa wameuawa hapo nyuma, yake waliweza kumshambulia huyu. Nimetoa sasa mfululizo wa visa vya mauaji katika eneo hili la Mombasa. Si mombasa peke yake, kuna kisa ambacho kimetokea katika eneo la Meru, mji ambao uko karibu na na Nairobi, ambapo mtoto wa umri wa miaka tisa mtoto wa kike ambaye ni mwanawe Eh, hakimu mmoja wa mahakama ya katika eneo la huko Meru kapatikana katika msitu mmoja ameuawa. Habari ambazo tunazipata kwa sasa za, ni kwamba maafisa wa polisi wanamzuia afisa mmoja wa polisi ya magereza kwa kuhusika na mauaji ya mtoto huyo, ambaye inadaiwa kwamba ni kama alitekwa nyara alipokuwa akitoka shuleni na kisha siku baadaye, eh, mwili wake ukapatikana katika huo msitu. Mtu mwingine mmoja a, pia amekamatwa kutoka kutoka jijini Nairobi ikisemekana kwamba alipigia wazazi wa msichana huyo simu akiuliza e, kikombozi cha shilingi laki tano hizo zikiwa ni kama dola mia tano za Marekani, akiwa anauliza kikombozi hicho ili kwamba mtoto huyo achilwe kabla ya maafisa wa polisi kuweza kumpata. Hivyo ni visa tu ambavyo vimetokea. Kingine cha, cha, cha, zaidi ambacho kimehusisha sana na kuzungumziwa sana katika mitandao na hata vyombo vya habari nchini Kenya ni cha huyu mwanafunzi mwanadada Sharon ot ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Rongo ambaye aliuawa, mwili wake ukipatikana katika msitu mmoja kule eneo la Kisumu ambapo uchunguzi unafanyika. Laya la karibu zaidi ni kwamba mke wa gavana pia naye kaandikisha taarifa, huku watu wanne wakizuiliwa baada ya gari ambalo linadaiwa kuwa lilitumiwa kumsafirisha msichana huyu kabla ya kifo chake ikiwa limepatikana. VOA imekuwa ikifanya mfulizo wa makala na taarifa nyingi tu kuhusu masuala ya usalama nchini Kenya. Waandishi wetu wa Nairobi walimlika makala ambayo iliangazia zaidi magenge ya vijana, uhalifu unaotumiwa sehemu hizo na jinsi hata wanapanga kuua watu, na taarifa zaidi zikatoka katika Pwani ya Kenya hapa taarifa kuhusu vuguvugu vugu la Mombasa Republican kwa muda sasa zimekuwa hazipo katika mitandao, katika vyombo vya habari. Wao pia wakujitetea kwamba ni kundi halali, lakini katika siku za karibuni, mwaka jana na hata sasa hivi tukizungumza, kundi ambalo moja likiitwa wakali kwanza, eh, ripoti ambayo mwenzangu Liberty Adeda ameangazia ya vyombo vya habari wiki iliyopita, ambapo balozi wa nyumba kumi ambaye ni, ni mtu anahusika na masuala ya usalama ali katokato kato akiwa nyumbani kwake akauawa. Na hivi tukienda hewani leo katika kwa undani, kuna habari kwamba mwanachama mmoja wa genge hilo naye akauawa mapema leo, na sasa watu wamekuwa na uoga kwamba hawajui kutendaji visa hivyo. Maafisa wa polisi wamekuwa katika eneo hilo kujaribu kuvisimamisha na kupatanisha raia katika sehemu hiyo, usalama na uhalifu wa kisasa ambao umeibuka kuna ripoti kutoka kituo cha utafiti wa jinai nchini Kenya, National Crime Research Center, imetoa mfululizo wa visa ambavyo vimemulikwa na kutoa data ya kuelimisha raia na kutoa takwimu kuhusu jinsi watu wamekuwa wakilengwa. Tumezungumzia kwamba kuna visa vya utekaji nyara, watu kuuawa, wafanya biashara, watoto wadogo kutekwa nyara na pesa ya kikombozi kuitishwa. Gazeti la Daily Nation ikiwa ni mwezi Mei mwaka huu imedokeza kwamba Kenya inashuhudia ongezeko la visa vya uhalifu na vile dhuluma za kimapenzi zimeongezeka pia kwenye mtandao. Inadokeza kwamba maeneo ama miji ya Nairobi, Mombasa na Kisumu ni miji ambayo inashuhudia ama inaripoti visa vingi vya uhalifu haswa sana kutokana na mitaa ya, mama, ya mabanda ambako visa vingi vinaripotiwa. Tukigeuka katika gazeti la The Standard eh, mapema mwaka huu imetoa takwimu ambazo imedokeza kwamba eh, visa vya uhalifu vimeongezeka kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na kumi na saba ambapo maafisa wa polisi pia wamehusika wanasema kwamba eh, takriban maafisa wa polisi 35 wamepoteza maisha, eh, wengi wao wakiwa kazini. Mahali ambapo panavutia pana zaidi ni kuhusiana na taarifa. Wanasema kwamba robo ya kwanza ya mwaka, visa vya uhalifu viliongezeka kutoka 19815 mwaka jana muda kama huo mwaka 2017, na, na hadi 21263 eh, mwaka huu wa 2018. Hii ikiwa ni takwimu zimetolewa na idara ya polisi na msemaji e, wa polisi Charles Owino akidokeza kwamba visa 119 ilikuwa ya mauaji, visa 152 imekuwa ni wizi wa kimabavu, visa 214 imekuwa ni visa vya wizi wa kawaida na visa 332 ilikuwa ni visa tu vya utumizi wa madawa ya kulevya na uhalifu wa kawaida. Kwa mujibu wa ripoti hizi, kuna visa vingine wamelaumu maafisa wa polisi, lakini upande wa polisi umekuwa ukijitetea baada ya kuhusishwa na visa vingine vya kuwaua wale washukiwa na kusema kwamba umeuawa na uhalifu. Tuna visa ambavyo vimenukuliwa na kituo cha utafiti cha jinai nchini Kenya, na miongoni mwa hizo ni pamoja na Agosti mwaka 2016 yaani miaka miwili iliyopita, polisi pale walipompiga risasi na kumuua mwanaume mmoja baada ya kusemekana yeye alimteka nyara mwanamke na kumzuia kwa muda baada ya mwanamke huyo kutoka katika benki moja kutoa pesa. Sasa pale polisi walipompata mshukiwa, moja kwa moja wakamulisha risasi. Ndio miongoni mwa vile visa ambavyo polisi wanaoshukiwa kuhusika moja kwa moja ikiwa visa vya uhalifu vimetokea. Kuna ripoti kadhaa ambazo kituo hiki cha utafiti wa jinai nchini Kenya kimetoa. Kwa mfano, Januari mwaka elfu mbili kumi na saba, mwaka jana, eneo la Kasarani, Nairobi, polisi walihusika katika kumwokoa mvulana ambaye alikuwa ametekwa nyara na wakamrejesha kwa wazazi wake. Hivi ni baadhi ya visa ambavyo wanasema polisi pia wamechangia pakubwa katika kunusuru maisha ya watu ambao wamelengwa na magaidi ama wamelengwa na majambazi katika visa vya uhalifu. Tumezungumzia visa vya utekaji nyara. Ripoti ya kituo hiki cha utafiti wa jinai nchini Kenya, kaka watatu ambao walitekwa nyara katika eneo la Nakuru. Hiyo ilikuwa Januari mwaka elfu mbili kumi na saba na wale waliowateka nyara wakaenda wakaua na kutupa miili yao kichakani, katika kichaka kimoja kikubwa kilicho eneo la Thika mbali sana na Nakuru, na Nakuru pale walikuwa wametoweka. Wakati ripoti hiyo ikitolewa, na kituo hiki cha utafiti kinaonya raia dhidi ya mambo matatu kama wanazungumzia utekaji nyara. Kwa mfano, wanasema kuna utekaji nyara uliobandia, wakisema mhusika anaweza kutoa taarifa kwamba ametekwa nyara, kumbe akawa amepanga mwenyewe, na mfano mmoja wametoa ni kwa wanasiasa. Wametoa pia mfano mwingine wa utekaji nyara ndani ya familia, kama watu wanakosana vile, kunatokea mmoja wao ndani ya ndoa kusingizia mwenzake kwamba anahusika na utekaji nyara. Pia wanatoa mfano mwingine wa utekaji nyara wa kuita forced disappearance, ndio ambayo tumezungumzia zaidi, inazungumziwa na, na mashirika ya kutea haki wakisema ni pale mtu anapotoweka ama kuzuiwa na vyombo vya sheria kwa kushukiwa kuhusika na moja ama lingine, lakini sheria ikafuata mkondo wake, mtu akaachiwa ama akapelekwa mahakamani na kushtakiwa na kuna visa ambavyo mpaka sasa havijaweza kutatuliwa na nikahusika. Labda tukienda tu miaka ya nyuma, kuna kifo cha kilichotokea cha ghafla ama mauaji aliyotokea ya mfanyabiashara Jacob Juma. Kifo kingine kikatokea ama mauaji mengine akatokea ya huyu afisa ambaye alikuwa katika tume ya uchaguzi eh, bwana Chris Msando, na vinaenda mpaka miaka ya nyuma hadi miaka tisini, ambapo mpaka sasa havijaweza kutatuliwa. Idara ya polisi inakabiliwa sasa na, na jukumu kubwa kuweza kuhakikisha na kutafuta katika hatua mojawapo ya kujaribu kutatua mauaji haya na pia kubuni mbinu za kuweza kukabiliana na uhalifu huu. Muda wetu katika kwa undani naona kweli unakaribia kumalizika hapa, lakini kwa haraka haraka, maswala ya kisiasa na kampeni za kisiasa pia zimehusishwa na uhalifu mkubwa unaosababisha mauaji ya watu. Desemba mwaka uliopita elfu mbili kumi na saba, ripoti ya tume ya kitaifa ya kutetea haki KNC HR ambayo taarifa yake chapishwa na gazeti la The Star hapa Kenya ilisema watu 92 waliuawa Agosti mwaka 2017 kipindi cha uchaguzi na mauaji haya yakahusishwa na polisi na pia raia wenyewe kuwaua raia wenzao. Kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka studio 15 Mombasa. Shukrani, Libert Adede na Josephat Kioko kwa sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukuwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa kumi na mbili saa za afrika mashariki na Vio express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini