nchi ya tanzania imejulikana siku nyingi kama nchi yenye utulivu wa kisiasa katika jumuia ya afrika mashariki katika siku za hivi karibuni wanasiasa wamerejea kwenye jukwaa kila siku kukosoa utawala uliopo huku utawala uliopo ukionekana kutetea msimamo wake wabunge wamejiuzulu na kuondoka vyama vya upinzani na kujiunga na chama kinachotawala ccm kujiuzulu kwa wabunge wa upinzani kando na kukosolewa sana na viongozi wa upinzani wanaodai kwamba wabunge hao wananunuliwa na utawala uliopo uchaguzi mdogo unaandaliwa swala la gharama nalo likizua mjadala maswali yamekuwa yakiulizwa kinachopelekea wabunge wa upinzani kuhamia chama tawala cha ccm licha ya wanaojiuzulu kufanya hivyo kwa hoja kwamba wanaunga kazi nzuri anayofanya rais john pombe magufuli freman mboe mwenyekiti wa chama cha maendeleo na demokrasia chadema anadai kwamba wanaojiuzulu hawasemi ukweli na kwamba wanafanya hivyo kwa sababu wamekosa uhuru wa kufanya mambo yao ya kisiasa wakiwa upinzani kutokana na sera mbaya za serikali kufanya kile anakitaja kama kuteketeza upinzani mboe anasema kwamba sio upinzani pekee unateketezwa bali pia haki za kibiniadamu uhuru wa vyombo vya habari mahakama inadhibitiwa wako ambao aidha wanaanzishiwa kesi mbalimbali mbali, za kuoza Uh, za kufikirika kiasi kwamba wanaingia hofu wanaamua kujiunga na chama cha mapinduzi wako ambao wanaahidiwa kupata vyeo basi wanaamua kuenda chama cha mapinduzi wako ambao wanapewa fedha na jambo hili linaratibiwa na viongozi mbalimbali wa ukuu wa wilaya wakuu wa mikoa Um, wenye viti um, wakurugenzi wa halmashauri za wilaya watu wa usalama wa taifa kwa hio kuna watu kabisa maalum wa serikali ambao wanatumika kufanya jambo hili liweze kufanikiwa lakini chama tawala cha ccm kupitia kwa katibu mwenezi wake hamfr polepole kinafutilia mbali hoja za chama cha chadema kwamba utawala unabana watu walio na mawazo mbadala kikisema hazina msingi na kufutilia mbali tetesi kwamba wanaohamia ccm kutoka vyama vya upinzani wananunuliwa hakuna anayenunuliwa mi nitakwambia watu wanahama pande zote wako wanaohama kutoka ccm wanakwenda upinzani na wako wanaotoka upinzani wanakuja ccm iweje wanapotoka watu cm kwenda upinzani ni halali lakini wanapotoka upinzani kuja ccm ni haramu hii ni siasa chafu na haina nafasi katika E, mstakbali wa siasa yes, al- zetu za tanzania zinanunuliwa bidhaa nasio wat kwa hamahama kwa wabunge kutoka chama kimoja hadi kingine hata hivyo inaonekana sio swala pekee hoja kubwa ni gharama ya kuandaa uchaguzi upya katika maeneo bunge ambapo wabunge wanajiuzulu katika nchi ambayo utawala wake umesisitiza haja ya kubana matumizi ya pesa wachambuzi wa masuala ya jamii ndani ya tanzania wanataja uchaguzi mdogo kuwa gharama isiyo na maana na isiyomnufaisha mtu yoyote charles misango anasema kwamba raia wa tanzania wanalazimika kushiriki uchaguzi huu kwa sababu ndiyo mfumo wa demokrasia lakini gharama yake zinawapunza wengi ambao wangefaidika iwapo mabilioni ya pesa yanayotumika yangetumika kwa shughuli za maendeleo maendeleoingawaja ni kimsingi ndio demokrasia yenyewe huwezi huziyni hakuna jinsi hakuna namna kwamba tuweze kuokoa hela namna gani lakini kimsingi hazileti manufaa ka pande zote mbili hata kwa vyama vyenyewe hata kile chama ambacho mbunge wake amekuwa ameshinda lakini usifikiri tu kwamba watu wanafurahi lakini bado wanalazimika kufanya uchaguzi mpya kwa sababu indio katiba inavyosema lakini kimsingi havisaidii yoyote kimaendeleo zile hela ambazo zinatumika kwa mfano bilioni moja kwenye jumbo moja hizi zingeweza kuelekea katika shughuli nyingine za maendeleo ya nchi freeman mbowe wa chadema japo anasema ni haki ya mbunge kuhamia chama kingine anamtazama kwamba wabunge wanaohama ni wale wasio na msimamo na kwamba ni wasaliti kwa wapiga kura waliowaamini wakati waliochagua wa kwa tiketi ya chama wanachokihama unapokuwa unawakilisha chama ndani ya bunge au ndani ya chombo kingine chochote cha uwakilishi kama baraza madiwani unawakilisha wananchi wote way nyolako, wa eneo lako wawe wassimu wawe wa chadema wawe wa kafu wawe hawana chama sasa kuama chama kimoja kuingia chama kingine ni usaliti ambao unafanywa ni kwa wananchi alafu kiasi kwamba wanaweza waanhi tena lakini wanafanya hivyo kwa sababu wanajua kwamba kwa kufanya hivyo serikali na washinde lazima hivo kwa hiyo hata matokeo ya uchaguzi yanayotangazwa sio matokeo ya lakini afr polepole wa ccm ana msimamo tofauti kuhamahama huku kunachochea maendeleo kwa sababu utafahamu vyama vya upinzani hapa tanzania viliweka uamuzi wa kuto kushirikiana na serikali ya chama cha mapinduzi sasa unapokuwa mbunge wa upinzani eh, kwa tiketi ya chama cha upinzani hapa tanzania na mwenyekiti wako ndugu mbowe kwa mfano amekuelekeza ukishirikiane na serikali ya yam ilikepo madarakani wewe ni mbunge unawakilisha wananchi kama hushirikiani na waziri wa maji e, maji yanafika vipi katika eneo lake wewe ni mbunge mawakilishi wa wananchi kwa tiketi ya chama cha upinzani hushirikiani na na na waziri wa kilimo hizo hizo kero za kwenye kilimo zinamfikiaji waziri wa kilimo wakati huo wa umepewa maelekezo usishirikiane naye kando na gharama ya uchaguzi na tetesi za kuhamahama mashirika ya serikali kama tume ya uchaguzi maafisa wa usalama vyombo vya habari idara ya mahakama na kadhalika vimejipata katika majibizano haya ya kisiasa vyombo vya serikali ikiwemo vyombo vtu vya ulinzi na usalama usalama wa taifa jeshi la polisi um, wakuu wa wilaya wakuu wa mikoa wamekuwa wanafanya kazi kinyume kabisa kabisa na katiba sheria na kanuni za uchaguzi kwamba wasishiriki kupetelea chama chochote wakati wa kampeni lakini wamejitokeza wadi kutumia vyombo vya serikali vikiwemo vyombo vya habari vya serikali vya umma kama vile tbc na magazeti ya serikali ya umma kuripoti moja kwa moja upande taarifa za upande mmoja kukipendelea kabisa bila hofu wala bila kifichwe kinyume cha taratibu ya chama cha mapinduzi na serikali yake kwao tumekuwa tunajiingiza katika gharama kubwa za uchaguzi ambazo kwa kweli hazikuwa lazima hii nchi yetu ni maskini ni nchi inayoishi kwa misaada kutoka nchi za nje alafu tunatumia fedha hizo eh, kufanya uchaguzi wa marudio ambao kwa kweli tunapoteza fedha nyingi ukichukulia maanani kwamba uchaguzi tu wa diwani mmoja unagharimu kati ya shilingi milioni mia tatu mpaka mia nne uchaguzi wa mbunga na unagharimu bilioni moja na nusu mpaka bilioni tatu kutokana na ukubwa wa jimo katiba ya jamhuri ya muungano wa tanzania imeeleza bayana sana kuhusu tume ya taifa ya uchaguzi na majukumu yake ni chombo huru kilichopewa dhamana ya kusimamia uchaguzi katika nchi yetu ya tanzania sasa mtu anapokuja anasema tume ya uchaguzi ni ya yamu nauliza tume ya uchaguzi ya m inawezaje kumweka mboe eh, katika ubunge wa hai tume ya uchaguzi ya yaccmu inawezaje kumweka god Bless Lema, katika ubunge wa arusha mjini tume ya uchaguzi ya yacm inawezaje kumweka thelathini eh, mbunge wa rombo katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania na inawezekanaje tume ikawa ya ccmu wakishinda wagombea wa csimu lakini tume ikawa huru wakishinda wagombea wa upinzani lakini mchambuzi wa masuala ya jamii charles misango anataka viongozi wa kisiasa kuangazia manufaa ya kila mtanzania bila kuangazia ufuasi wao wa vyama vya kisiasa lengo la vyama vya siasa nini nini kuleta maendeleo kwa watu sasa inapotokea kwamba kuna nafasi ya hapa mtu anaweza akaitumia sawa kudumisha demokrasia ni vizuri sawa kutenda haki ni vizuri sawa kulinda haki ya mtu mmoja ni vizuri lakini tuangalie je mwisho wa siku nani anaumia mwisho wa siku nini kinapoteza katika hayo mabadiliko yanayofanyika lengo la mwananchi kupata huduma lengo la mwananchi kupata kile ambacho anakitarajia linatimia tunaokoaje rasilimali rasilimali hizi chache zinatumikaje hilo ndio la msingi hadi sasa wapiga kura katika majimbo matano wamelazimika kurejea kwenye debe baada ya wabunge wao kuhamia chama kinachotawala cha ccm madiwani takribani 1 nao wamehamia ccm kiasi cha pesa kinachotumika kuandaa uchaguzi upya katika maeneo viongozi wanahamahama hakijawekwa wazi lakini wapiga hesabu wanasema ni mabilioni ya pesa kennes bwire sauti a america washington dc