Kamili katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku ya Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni me Patrick Nduimana. Watu wasiopungua sita wamefariki dunia na wengine zaidi ya ishirini kuokolewa baada ya kivuko cha MV Nyerere kupinduka na kuzama mchana wa leo katika Ziwa Victoria. Ajali hiyo ya feri imetokea katika wilaya ya Ukerewe nchini Tanzania, kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi mwenyekiti wa halmashauri ya wilaya hiyo George Nyamaha, kivuko hicho kilikuwa na abiria zaidi ya mia moja. Mamlaka zimesema kuwa kivuko hicho cha MV Nyerere kina uwezo wa kubeba abiria mia moja, tani ishirini na tano za mizigo, na magari madogo matatu hadi tulipokuwa tukienda hewani, shughuli za uokoaji bado zilikuwa zikiendelea, ila huenda idadi ya waliofariki ikaongezeka. Kivuko hicho kimekuwa kikitoa huduma kwa watu wa Ukerewe tangu mwaka wa elfu mbili na nne. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amemwachisha kazi askofu mmoja wa India anayetuhumiwa na sista mmoja kuwa limbaka Shirika la habari la AFP limearifu leo. Askofu Franco Mulakal, ambaye alikana shutuma hizo dhidi yake, alimwandikia Papa Francis amwachishe kazi kwa muda, wakati uchunguzi kuhusu kashfa hiyo ukiendelea. Sista huyo alimshutumu askofu Makal kwa mara ya kwanza mwezi Juni mwaka huu, akidai kwamba askofu huyo alimbaka mara kumi na tatu kati ya mwaka 2014 na 2016. Katika miaka ya hivi karibuni kanisa Katoliki limekuwa likikabiliwa na kashfa nyingi za maaskofu na mapadri wanaotuhumiwa kwa unyanyasaji wa kingono. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump leo amewashtumu wabunge wa chama cha Democrats kwa kuziwia pesa za kujenga ukuta mkubwa kwenye mpaka na nchi ya Mexico, ikiwa ni ahadi yaliyoitoa wa wakati wa kampeni zake za mwaka 2016. Trump amesema pia kwamba wabunge wa chama chake cha Republican ni wakulaumiwa, sababu hawakufanya wa chochote kutetea mpango wake huo. Trump ameandika kwenye Twitter, Iko wapi pesa kwa ajili ya usalama mpakani na ukuta katika bajeti hiyo ya kipuuzi ya matumizi ya serikali? Pesa hiyo itatoka wapi baada ya chaguzi za katikati ya muhula? ameuliza Trump. Baraza la Seneti Jumanne lilipasisha mswada wa dola bilioni 854 wa matumizi ya serikali na hivyo kuepuka kufungwa kwa shughuli za serikali ifikapo Septemba 30. Katika mswada huo baraza la Seneti halikubadili lolote upande wa bajeti ya matumizi kwenye sekta ya jeshi na ulinzi na taasisi za kiraia zilizo chini ya mamlaka ya serikali. Mswada huo utajadiliwa kwenye bunge la baraza la wawakilishi wiki ijayo ili upasishwe. Rais wa Korea Kusini Moon Jae leo amesema kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un anapendelea kukutana tena na rais wa Marekani Donald Trump ili kumaliza suala lenye utata la kusitisha mpango wa nyuklia katika peninsula ya Korea. Rais Moon ametoa taarifa hiyo akiwa mjini Seul baada ya ziara yake ya siku tatu mjini Pyongyang, ambako alikutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Yon akiwa na lengo la kumaliza mvutano kati ya Marekani na Korea Kaskazini, Marekani ikitaka kuiona Korea Kaskazini inatekeleza ahadi zake za kuachana na mpango wa nyuklia na utengenezaji wa makombora ya masafa marefu. Na wanaharakati wanaotetea haki za binadamu na ndugu wa familia ya waziri wa zamani wa Eritrea aliyekamatwa Jumatatu wanaomba achiwe huru mara moja. Berane Abrehe alikamatwa ni waziri wa zamani wa fedha. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea naye Meri Mgawe na Sandey Shomari wakikuletea kipindi cha Kwa Undani. nam hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington karibu wasikilizaji wetu wa radio hali kadhalika kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa ufanuzi na maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani leo, na hii leo uko nami sandey shomari na mwenzangu mery mgawe basi moja kwa moja karibu kwenye kwa Undani. Naam, basi moja kwa moja katika kwa Undani hii leo tutaanza na habari ya ajali ilitokea huko nchini Tanzania ya kivuko kule katika maeneo ya Kerewe, Mwanza, Tanzania, na katika sehemu ya pili utaelekea huko nchini Uganda ambapo mwanasiasa hali kadhalika mwanamuziki Bobi Wine amerejea nyumbani, lakini hali iko namna gani baada ya kupokelewa na polisi? Nini ambacho kinaendelea nchini Uganda tutaangalia katika sehemu ya pili. Lakini Meri Mgawe, kama unaofahamu, tumezungumza mm -hmm. leo asubuhi, wakati habari imetokea kwa mara ya barizi, mm -hmm. kwanza kuhusu kutokea kwa ajali ya kivuko mm -hmm. Kivuko hichi kiitwacho MV Nyerere na tujaribu kupata taarifa, naam, kwamba kuna hofu kwamba waamia ya watu wamefariki dunia e, kutokana na kivuko hiki kuzama huko kwenye mziwa Victoria, lakini wizara ya, uchungu, ya uchukuzi ya Tanzania imekwishatoa taarifa ikithibitisha huo kwamba mkasa huu umetokea katika eneo la Ukara wilayani Ukerewe ilikuwa ni majira ya mchana pale, majira ya mchana kule Tanzania na, na ilikuwa imebeba watu wangapi? Inasemekana ilikuwa imebeba zaidi ya watu mia nne. Hmm. Ni watu ambao ni zaidi ya uwezo wa chombo hichi. Sasa nilijaribu kupata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wa Channel 10 ambaye yupo kule nchini Tanzania, maeneo ya Mwanza, Henry Kavirondo, ili aweze kutueleza mpaka hivi sasa nini ambacho anafahamu kinaendelea. mm -hmm. Basi tumsikilize Henry Kavirondo. Ni kwamba taarifa ambazo tumezipata wakati huu ni kwamba kivuko cha MV Nyerere kilikuwa kime, kimebeba takribani abiria wanaosadikika kuwa ni zaidi ya mia nne na taarifa hizi ni kwa mujibu wa mkuu wa wilaya ya Ukerewe mkoani Mwanza, Korneli Magembe. Kama utakumbuka ni kwamba kivuko hiki hufanya safari zake kati ya eh, visiwa vya bu, eh, bwisya eh, kilichopo Ukara pamoja na kisiwa cha Bugorola, ukizingatia kwamba kivuko hiki kimekuwa ni msaada mkubwa sana kwa eneo la kisiwa cha Ukerewe kwa kuwa kisiwa hiki jiografia yake imezungukwa na maji pamoja na visiwa tofauti tofauti. Kwa hiyo ili wakazi wa eneo hili e, waweze kupata huduma ambazo ni muhimu, wanalazimika kutumia vivuko ili kufikia maeneo ambayo mahitaji yao yanapatikana. Kwa hiyo kivuko hiki hii leo, ikiwa ni siku maalum kabisa ya gulio, kwa maana ya mnada, katika eneo la Bugorola, kilikwenda kubeba abiria katika hicho kisiwa cha Bugorola. Kilipofika katika kisiwa hicho, watu walikuwa ni wengi sana, kila mmoja alikuwa akihitaji eh, kuwahi nyumbani alikotoka, kwa maana ya kuelekea katika eh, kisiwa cha Bwisha kilichopo huko Ukara. Sasa Bwana Kavirondo, tukizungumza kuhusu swala zima, la kwanza kabisa inasemekana kama ulivyotueleza kivuko kimebeba watu kupita kiasi, ndio sababu ya hii ajali. Lakini pili, pengine watu mesema ni wengi zaidi ya mia nne. Sasa je, juhudi za uokozi, na hivi giza limekusha ingia, ni usiku, zinaelezwa ziko vipi? Kuna wangapi ambao pengine wamekushaokolewa wakiwa hai au wameopoa wa maiti wangapi, au kuna watu wangapi mpaka sasa wanasema wamepoteza maisha yao? Taarifa ambazo tumejaribu kuzidodosa kutoka hapa na pale, inasadikika ya kwamba hadi wakati huu e, jitihada za uokoaji zinaendelea. Idadi kamili ya watu ambao E, wameokolewa kwa maana ya kunusurika katika ajali hiyo, bado taarifa hiyo haijatolewa, lakini jitihada hizo zinaendelea kwa mujibu wa mkuu wa wilaya Ukerewe, ya Ukerewe Koloneli Magembe ambaye ameeleza ya kwamba amewasiliana na Eh, mamlaka mbalimbali zinazohusika na eh, masuala ya uokoaji ili kuomba msaada, kwa mfano katika jiji la Mwanza, alkadhalika katika eneo la Ukelewe na vyombo vingine vya uokoaji eh, vikiwemo vya Zimamoto na uokoaji. Kwa hiyo juhudi hizo hadi wakati huu zinaendelea, lakini kikubwa zaidi tunachoweza kusema ni kwamba ah, hatuna budi kumwomba Mungu kwa kuwa eh, giza nalo limeingia. Wakati huo jitihada hizi zinaendelea, kama unavyoelewa changamoto za usiku nam hizo ni changamoto kubwa sana kwa uokoaji. Ama kwa hakika, ukiacha tu kujaribu kuondoa watu ambao pengine wamekwama au wapo huko ndani. Sasa pengine changamoto ambazo wanazungumza mkuu wa mkoa na ufundi wapiga mbizi, pengine nini ambacho wanakiangalia hivi sasa kama changamoto kubwa, kuweza kusaidia watu hapo. Kikubwa zaidi kinachozungumzwa muda huu eh, na hii ni kwa mujibu wa mkuu wa wilaya ya Ukerewe, Koloneli Magembe, ni kwamba juhudi za kuweza kupata vyombo ambavyo vinaweza vikakinasua vika kile kivuko katika eneo ambapo mahala kimezama, kikatoka kikavutwa hadi katika eneo ambalo ni la nchi kavu ili kiweze kuwa juu kabisa, zinaendelea kufanyika hivi sasa, ili kuangalia kama je wanaweza wakafanikiwa kunusuru watu waliomo ndani ya kivuko hicho ama la. Kwa hiyo juhudi, juhudi hizo zinaendelea hadi wakati huu eh, na mambo yatakapokuwa basi yamewekwa ya, ya, ya, ya wazi, ninaimani eh, msikilizaji anaweza akafahamu ni kipi ambacho kinaendelea hadi wakati huu, na pengine wameshazungumza kwamba kuna namna yoyote ambao sheria zitafuata mkondo wake kwa uh, nahodha wa chombo hichi hasa kutokana na kujaza watu na pengine wana mbinu gani E, kuweza kujaribu kuhakikisha kwamba hizi vivuko e, hivi havichukui watu kupita kiasi. Kwa kuwa suala hili limekuwa ni la ghafla na ni mapema sana, hadi sasa bado hakijazungumzwa chochote, na ni nadhani hii inatokana na jitihada za uokoaji zinazoendelea kwa sasa, kwa kuwa kubwa zaidi linalotazamwa ni kunusuru kwanza uhai wa binadamu ambao E, wamezama katika kivuko hiki. Kwa hiyo ninaimani baada ya hizi taratibu kuwa zimekamilika huenda e, e, mamlaka zinazohusika zikatoa maelekezo juu ya kile ambacho kitaamuliwa ili kuhakikisha sheria nayo inachukua mkondo wake dhidi ya e, nahodha aliyekuwa akiendesha kivuko hiki, na taarifa yoyote ya ziada ambayo pengine, mmetarajia, mnatarajia kusikia chochote kutoka kwa hawa ambao wamepelekwa kutoka mikoa ya jirani E, nini ambacho kimefanikishwa mpaka sasa au ni mpaka pengine kutakapokuwa kumepambazuka alfajiri? Ah, hadi sasa kwa vyombo vilivyofika katika eneo hili la uokoaji kama jinsi tulivyotazama ni kwamba bado inaonekana msaada mkubwa unahitajika. Kwa hiyo huenda patakapopambazuka, basi kama jitihada hizi zinazoendelea kufanyika, kwa kuwa tayari, e, serikali nayo imeshasema imejaribu kufanya mawasiliano ya hapa na pale, kuomba msaada pengine katika maeneo tofauti tofauti, huenda msaada ukaongezeka na labda huenda, e, manusura wa ajali hii, e, wakaongezeka. Hiyo ni panapo majaliwa, pia kwa sababu pia, e, changamoto ya maji nayo inafahamika ikoje. Haya, Meri, huyo ndio mm, Henry Cavirondo, mwandishi wa Channel Ten ambaye yuko kule Mwanza akitueleza jinsi anaofahamu mpaka sasa hivi hali iko vipi. Lakini Sande, katika pekua pekua yako mm, bila shaka umeangalia na kugundua chochote kuhusu vyombo vya habari nchini Tanzania vinaripoti nini kwa sasa kuhusu ajali hii? Naam, nimeangalia vyombo vya habari nchini humo, e, gazeti la Mwananchi naripoti kwamba mpaka kufikia sasa tayari umekusha opoa maiti zipatazo sita mm na wanasema pia wameokoa watu wengine wakiwa hai wapata ishirini. Mm. Kwa hiyo juhudi zinaendelea za uokozi, inaonekana mm. Na, na, vile vilevile sijui kama inashirikisha ni kina nani wanaokoa. Naam, uh, walikuwa wamezungumza kwa mujibu wa vyombo vya habari upo Tanzania. Mm. Wanasema kwamba wamezungumza na mkuu mkuu wa jirani mkoa wa mara naitwa Adam, mm. Malima, mm. na ameeleza kwamba hivi sasa kuna maafisa kadhaa wa polisi wa jeshi la majini mm -hmm. ambao wameombwa na vyombo vya uokozi kutoka mkoa huu wa jirani kwenda kusaidia kushirikiana na, e, kushirikia na watu wa pale. Kwa hiyo kuna boti za polisi, kuna za jeshi vilevile vile, wote hawa wamekwenda kwa jaribu kufanya hilo e, zoezi la uokozi ambalo linaendelea mpaka saa hizi mm. na ajali nyingine za boti zilizotokea hapo awali. Nasikia kuna ajali nyingine ziwai kutokea pale, zimewahi kutokea ajali, kwa kweli meli si moja wala mbili mm. na kwa mujibu wa takwimu kuna historia ya ajali za vivuko nchini Tanzania. E, mnamo Mei elfu tisamia tisini na sita, kama unafahamu ajali ile kubwa ya MV Bukoba mm. e, ile nafahamika inatokea kwenye Victoria. E, watu zaidi ya elfu moja hapa e, takriban elfu moja ilipoteza maisha, na hata hivyo wanasema kwamba walivyopata waliopata rekodi rasmi ilikuwa inagonga kwenye watu wapatao kama mia nane tisini na nne hivi mm -hmm, kwa wakati ule mm -hmm. Pia kuna ushuhudi wa mkasa mwingine wa MV Skagit, hichi ni kivuko vilevile, mwaka elfu mbili na kumi na mbili kilibeba abiria wa wapatao mia mbili tisini wakiwemo watalii kumi na saba kutoka pwani ya Zanzibar. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kumekuwa, nafkiri kuna cha, cha zaidi cha kufanyika kwa sababu meli, utaona kama wanavyosema kwamba hii boti uh, kivuko hichi kumebeba watu zaidi ya mia nne lakini kinaweza kubeba watu mia watu mia moja na vilevile kina uwezo wa kubeba magari matatu na tani ishirini na tano za mizigo. Mm. Unaweza kuona kwamba hapa kama alivyoeleza Henry ni kwamba watu walikuwa wametoka kwenye siku yao ya soko, wanajaribu kurudi mm. nyumbani. Kwa hiyo kila mtu anajaribu kubeba na mizigo yake, kwa hiyo unaweza mm. kuona kwamba hata hizi ishirini na tano pengine ni zaidi Mm. ambazo zimeingiza kwenye hii kivuko na, na bila shaka inapotokea mambo kama haya haraka, najua hasa kwa serikali ya Tanzania, huwa wanaunda tume upesi upesi kwa ajili no. ya kufanya uchunguzi na nini. Sijui kama kuna taarifa zote pata nimemuuliza na, kuswili pia anasema mm. kwamba sasa hivi bado ni mapema sana kwa wao kusema, vyombo vya serikali havijazungumza chochote, lakini anaona wazi itafanyika hivyo kwa sababu tayari inaonekana wazi kwamba nahodha alichukua watu kupita kiasi. Na hii huduma ya boti kwenye eneo la Ukerewe wanasema liko kwa muda mrefu, hmm. tangu mwaka elfu mbili na nne E, ni muda mrefu kwa sababu wakazi wa visiwa vile vio karibu karibu hawana usafiri mwingine, hmm. lazima watumie hizi boti za vivuko, unaona. Kwa hiyo kivuko kimekuwepo kwa muda mrefu, kimetoka kutoa huduma, lakini kwa hakika huu ujazo wa watu inabidi sana uangaliwe, na pengine waweke kama kuna vitu gani au vigezo vya kutumika kuweza kuzuia watu kupita kiasi, mizigo kupita kiasi. Nafikiri mambo ambayo itabidi tuyaangalie na sisi kufuatilia kwa hawa wahusika ambao watatueleza zaidi nini ambacho wanafanya. Tumejaribu pia kuwapigia eh, mkuu wa mkoa wa Mwanza pale, lakini hakuweza kupatikana hmm. kwa njia ya simu. Tumejaribu pia kumtafuta kamanda wa polisi wa mkoa wa Mwanza, naye tumpigia tueleze nini ambacho wanafanya, lakini pia na yeye eh, hakupatikana kwa njia ya simu. Kwa hiyo nafikiri ni zoezi au ni swala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa karibu zaidi kila wakati. Ama kwa hakika, wasikilizaji wetu, tutaendelea kufuatilia ajali hii kwa hakika na tunaweza kukuletea pia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com kujua mengi zaidi. Usiache ku-login kwenda pale, bonyeza kitufe na utaweza kuangalia kupata habari za uhakika na za kina kabisa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini hapa VOA Swahili tunawatakia kila la heri katika operesheni hiyo ya uokozi. Bila shaka basi, tukamilishe nafikiri sehemu yetu ya kwanza. Tuelekea e, sasa katika sehemu ya pili ya kwa undani kule nchini Uganda. Shukran sana msikilizaji kuendelea kuungana nasi moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kama mwenzangu alivyokueleza hapo awali kwamba sehemu ya pili tutakuwa tukielekea kule Uganda, ambapo hivi leo polisi wamemkamata mwanasiasa maarufu na mbunge wa Kyadondo nchini Uganda, Robert Chagulani maarufu kama Bobi Wine. Mara aliporejea katika uwanja wa Entebbe leo akitokea nchini Marekani kwa matibabu. Habari zilianza kuvuma mapema wiki hii Sunday kwamba wafuasi wa Bobi Wine wanapanga kuandamana kwenda kumpokea atakapokuwa anatokea Marekani kwa shangwe kubwa. Na ndipo polisi walipojipanga vizuri kabisa kuhakikisha kwamba wanakuwa katika lile eneo wanazingira na kuweka ulinzi mkali kwamba kusije kukatokea kitu kama hicho kwa sababu ya jinsi alivyoondoka kule, eh, unavyojua jinsi alivyoondoka kwa hivyo wangeweza kuandamana kwa wingi, waliandamana, lakini polisi wameweza kudhibiti kwa kutotaka kabisa kuweza waweze kumshuhudia ama kumuona. No. Uh, Bobby Wine akiwa anawasili pale na maafisa wa usalama, kama nilivyosema, wameimarisha ulinzi, lakini Bobby Wine aliondoka Uganda katika hali ya utata. Mm-hmm. Eh, kwa madai ya kwamba alipigwa na kuteswa akiwa jela. Mm-hmm. Na hivi sasa wachambuzi wa mambo wanaandika katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, wanahofu kuhusu mwelekeo wake wa baadaye. Bobby Wine bado anakabiliwa na makosa ya uhaini kwa kushiriki katika tukio lile la upigaji mawe kwenye msafara wa rais kama unavyofahamu. Na. Lakini nadhani ili kujua zaidi kuhusu tukio la leo sasa, tuungane na mwandishi wetu kutoka huko Uganda, Isaac Musana, na ili aweze kutueleza zaidi nini ambacho kinaendelea. Isaac, katika laini ya simu, karibu na utuambie labda, kwa sasa hivi habari zinazovuma ni vipi mara baada ya kuwasili Bobby Wine? Asante, kama well, ulivyosema hapo hawali eh, kulikuwa na hali ya wasiwasi kwamba Bobi Wine labda asingefika nyumbani kwake, lakini hatimaye imekuwa siku njema kwa wafasi wake na wanaopenda mageuzi. Umeona kwamba Bobi Wine hatimaye amefika nyumbani kwake na kukaribishwa kwa amani na furaha na shangwe chere. Je, bado kuna doria ya polisi inayoendelea hadi usiku huu ama mara tu bado alipomchukua, kila kitu kilikuisha pale? Doria ya polisi imeendelea tangu jana, lakini sasa hivi inavyozungumza, katika mitaa ambayo nimepita sasa hivi kwenye jiji la Kampala, sioni tena maaskari ambao walikuwa wamewekwa tangu jana. Na asubuhi na mchana huu wote kulikuwa kumejaa maaskari, na muda mfupi tulikuwa hapa na msemaji wa serikali Ofono Opondo. E, ndio swali ambalo nimuuliza, mbona wamekuwa na wasiwasi mkubwa sana kurejea kwa Bobi Wine? E, anasema kwamba sio wasiwasi, walikuwa wanaweka ulinzi ili watu wabaya wasije wakajitokeza na kuwasumbua wengine ambao wanaendelea na, na biashara lao. Lakini katika hali ya biashara kwenye jiji la Kampala leo hakukuwa na watu wengi ambao walijitokeza katika biashara zao, waliondoka mapema sana. Nafikiri walikuwa na wasiwasi kwamba huenda kukawa na hali ya machafuko, maandamano na tia gas, kwa hiyo watu waliondoka mapema katika jiji la Kampala hmm. Na sasa tayari ameshawasili ameshafikishwa nyumbani kwake. kuna maonyo yoyote yanayoendelea kutolewa na maafisa usalama? Hakuna maonyo yoyote ambayo yametokea isipokuwa kabla ya Bobi Wine kuwasili leo, kuna kama kawaida, jeshi la polisi na jeshi la UPDF walimkamata meya wa jiji la Kampala ambaye naye ni mmoja wa mawakili wa Bobi Wine, walimzingira hakuweza kutoka nje mpaka usiku huu. Baada ya Bobi Wine amefika nyumbani kwake, ndio mapolisi wameondoka kwake na baadhi ya -ma wakereketo wakubwa wa Bobi Waini na wao walizingira. Kwa hiyo, hivyo ni vitu ambavyo vinaleta wasiwasi. Kulikuwa hakuna sababu ya kumzingira meya wa jiji la Kampala kwa sababu walikuwa wanakwenda kumpokea Bobi Waini na ni mmoja wa mawakili wake. Hivyo ndio vitu vinawachukiza wananchi kwamba serikali imekuwa na wasiwasi wasi zaidi juu ya Bobi Waini, labda maisha yake ya baadaye yanaweza kuwa hatarini hmm. Na kufuatia yote hayo yaliyotokea, bobi wine kuchukuliwa kwa lazima, kusindikizwa na jopo kubwa la maafisa wa usalama hadi nyumbani kwake, mmoja wa wakili wake kukamatwa pia, sijui wachambuzi wa mambo ama hata wafuasi wake wanaeleza nini hisia zao. Nimezungumza na watu wengi, wanasema kwamba raisi eh, Mseveni anaonekana hana wasiwasi sana na kijana huyu, na wengi wamezungumza kwamba Bobi Wine ni mtu mdogo sana kwa rais Museveni. Hawaoni kwa nini rais Museveni anakuwa na wasiwasi na Bobi Wine na kuleta ulinzi wote hu kuharibu pesa za mlipa kodi, kwani Bobi Wine angeachwa tu akaja kama mtu wa kawaida. Kama watu wangemsubiri kufanya maandamano, polisi wangefanya ulinzi na akapita akaenda kama kawaida, baada ya kupoteza pesa nyingi ambazo wametumia kwa usalama siku ya leo na jana, maana tangu jana vikosi vya usalama vimewekwa kwenye jiji la Kampala na vitongoji vyake. Na Bobi Wine mwenyewe amezungumza kwamba pale alipoishia ndipo ataendelea, na inakumbukwa kwamba bado anakabiliwa na kesi ya uaini na anatakiwa kurudi mahakamani ni jambo la kawaida, maana kesi za uhaini sasa hapa nchini Uganda hazina maana, maana makosa mengine yasingestahili kuitwa kesi za uhaini. Shukrani sana Isaac kwa nasi usiku wa leo. Basi endelea kufuatilia, tutawasiliana nawe tena katika matangazo yetu mengine yanayoendelea basi na hivi sasa, sande. Na baada ya kukamatwa sasa kwa Bobi Wine kupelekwa nyumbani kwake, tuzungumze uh, na, na wakili wake katika laini ya simu. Tunaye wakili wa Bobby Wine, anaitwa Asumani Busarirwa. Bwana Asumani, hebu tupe hali halisi ya mambo mara baada ya kuwasili Bobby Wine, ilikuwaje leo? Uh, honorable Bobby Wine alifika kwa Uganda kutoka Amerikani, lakini we, kama alikuwa amefika kwa airport Entebbe, uh, polisi ilimkamata, ilimtia kwa gari zake kwa gari za polisi waliendesha gari mpaka polisi stesheni inaitwa Kasangati alikuwa hapo kwa polisi stesheni saa mbili sasa polisi ilimtia kwa gari kwa, kwa gari ilimpeleka nyumbani sasa saa hii yeye ame, amefika nyumbani na sababu hasa polisi ilisema ni kwa nini waliamua kumchukua kwanzia uwanja wa ndege na baadaye kumpeleka nyumbani. Polisi alisema walifanya wa alikamatwa al, al, al, sababu walikuwa wamepata information kumwacha kukuta kwake peke yake anaweza kufanya vitaa kwa njia nivyo, basi walisema alikamatwa kuleta usalama kwa kwa kwa, kwa njia sore, utaratibu huo uliofanywa na polisi, yeye alikubaliana nao al, al, alikataa, alikataa, aliwaambia mimi iko na familia yangu, mimi iko na wakili wangu, nataka wakili wangu na familia yangu, enipelekwe nyumbani, lakini uh, polisi ilimkamata Uh, kwa fosi alimuweka kwa kwa gari sana. Wakati alipoachiliwa na kupelekwa nyumbani, amepewa masharti yoyote? kila kitu uh, kupelekwa nyumbani, alipelekwa ali, ali, ali vizuri, lakini hakuna uh, mtu yoyote alimuonako kumuona kwa, kwa, watu walimupata kwa, kwa, kwake nyumbani. Wewe binafsi umemwona? Nimuona e, na yuko katika hali ya kawaida, hali nzuri, situation yake saa hii ni ni nzuri nzuri, lakini sababu asiwezi kutembea vizuri ye iko na na walking stick, mguu nauma mguu. Sasa yeye asiwezi kutembea vizuri na miguu mbili, bado kupata zozote, lakini unajua alikuwa alikuwa amepatiwa ame, ame na mahakama mahaka moja kwa ile kesi ya prison, lakini hakuna restriction zozote. Saa hii tunangoja tuone kama polisi anaweza kutoa restriction zingine, lakini saa hii hakuna yoyote. mm -hmm. Nini mwelekeo wake wa baadaye, ana mipango gani? Uh, sasa saa hii priority ya kwanza ni afya yake. Tunataka uh, apate medication vizuri programu zozote zitakuja, zita kama sisi hatunaona afya yake ni nzuri sana shukrani sana, shukrani sana bwana Asmani Busarilwa, tutaendelea kuwasiliana na wewe pia katika siku za usoni kujua yale yanayoendelea. Sante. Mambo ndio unaona jinsi alivyo huko Uganda. Naam, inavyoonyesha ni kwamba hali ilivyo, sivyo, lakini inaonekana Bobi Wine na Robert Kyagulanyi, eh, ameamua kweli kufuatilia haya mageuzi yake, maana baadhi ya vyombo vya habari vime kunukuu hapa akisema kwamba hata babaishwe na vitendo vya hujuma dhidi yake vya utawala wa rais Museveni, ila ataendelea na harakati zake za kupigania mageuzi ya kisiasa nchini humo, lakini kwa njia ya amani. Unajua, kitu kilichonishangaza sana wakati na nafuatilia stori hii kwenye mitandao ya kijamii wengi wanaandika kuonyesha hofu sana juu ya maisha ya Bobi Wine, mm. na wengine wanajishangazwa kwamba kwa nini ameamua kurejea kuwa na haraka namna na hii, hata ikiwa kwamba hali yake bado sio nzuri sana, mm. kama anavyosema mm. wakili wake, bado anatembea na fimbo kwa sababu mguu bado unamuuma, mm. lakini pia kama wakili alivyosema kwamba sheria ya Uganda inasema kwamba haimzuii hai mtu kukusanyika. Umeona? kwa hiyo sijui kwamba utata upo, sijui kama katika siku za usoni Bobi Wine ata, atatoka tena nje kwenda kujaribu kukutana na wafuasi wake, maana inaonekana ana watu wengi sana ambao, ambao wanamfuatilia kujua, kujua eh, mambo aliyokuwa nayo na vitu alivyofanyiwa kule na hali yake kwa ujumla. Kwa hiyo hmm, pengine basi tutaendelea kufuatilia kutoka kwake mwenzetu kule Uganda, Isaac Mosana, na tunaomba pia tumshukuru wa kushiriki kwenye kipindi hiki, bila kusahau Henry Caverondo, mwandishi Channel 10 kule Mwanza, Tanzania, katika sehemu ya kwanza. mm -hmm. Shukrani sana msikilizaji kuendelea kuwa nasi, tunakushukuru hapa studio. Mimi naitwa Meri Mgawe na mimi ni Sunday Shomari. Kwa niaba wenzetu wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo, tunakuaga, tunakutakia usiku mwema, tuonane tena wakati mwingine.