Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Assalamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, tayari ni siku ya kumi na nane na mwezi huu wa tisa umeshasogea sogea mbele hivyo, e, Kennesi Bwire, tukiwa tunaelekea kukamilisha mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane. Mimi naitwa Idi Ligongo, nimekudokeza niko na mwenzangu hapa. Yani umeanza haraka haraka, umeanza kuhesabu kumi Hmm, kumi na nane unakamilika, umeanza kuhesabu kumi na tisa. Mbio za wapi? <laughs> si si, afadhali si, jameni, utupatie nafasi tukapumue tukaone kama ruwaza ama matarajio tuliyokuwa tumeyapanga mwaka kama tumeyafanikia. Unaanza kutukumbusha mapema sana. Naam, lazima tukukumbushe kwamba tunakimbia kwelikweli na VOA Express, mambo ya harakaharaka haraka tena sasa. Mm -hmm, msikilizaji, kati ya yale ambayo tutakuletea utakayoyasikiliza ni kwamba kuna maswali ya siasa, mzozo unafukuta ndani ya chama cha kaf, chama cha CUF Civic United Front nchini Tanzania. Unajua chama hiki mm, hivi sasa kipo katika mgogoro kweli kweli, na kuna kipindi fulani kilikuwa ndiyo chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania eh, kabla ya chama cha Demokratia na Maendeleo eh, Chadema hakijachukua nafasi hiyo kwa hivi sasa, lakini ni chama kikubwa chenye historia ndefu ya maswala ya upinzani, lakini ndani ya chama hicho kuna mgogoro ambao eh, umefanya kuwe na mpasuku ambao sio rasmi wa pande mbili wa chama hicho lakini sauti ambayo utaisikiliza ni kutoka nchini Kenya ambapo kuna mzozo wa masuala ya mafuta, lakini unaonekana si mafuta tena, kuna mambo mengine ndani yake. Bunge lilitarajiwa kujadili, lakini halijaweza kutaraji kujadili. Lakini je, wabunge wanasemaje? sisi bado tunaona ya kwamba hiyo asilimia nane bado ameongeza kwa sababu tunataka ikuwe asilimia sufuri. Naam, basi uh, ndiyo mambo hayo yanavyo uh, kwenda, lakini uh, kama unavyoelewa hivi sasa katika tasnia ya sanaa ulimwenguni, teknolojia mm -hmm. inachukua nafasi kubwa sana. E, majuzi kati tu hapa kuna hii filamu iliyotokea e, hapa Marekani ikawa anaitwa uh, uh, Black Panther teknolojia ilitumika kwa kiwango kikubwa sana. Sasa leo mm -hmm. tutazungumza na moja kati ya wa wasanii ambao ambaye amekuja kusomea hii fani hapa ya masuala uh, ya teknolojia na kuhusisha katika filamu na sanaa uh, tusikilize kile ambacho anakizungumza kwa kidokezo tu, lakini uh, mahojiano kamili hapo baadaye. Lengo kubwa ni kupeleka hiyo fursa kule nyumbani, kwa hiyo tunajaribu kujifunza zaidi ili tukaupeleka ujuzi nyumbani, pengine hii tasnia ya movie ya iwe mbali kidogo. Naam, basi ndiyo kidokezo tu hiko, lakini moja kwa moja tuelekee uh, nchini Kenya ya uh, Kennedy uh, Bwire katika mzozo ambao umegusia uh, juu ya swala la mafuta na, na, na uh, asilimia ya kodi mm-hmm. ambayo inatakiwa kuwekwa Kennedy Wandera kwenye line ya simu. Kaka, hujambo? si jambo, Kenneth na Eid. Hamjambo sisi, tupo salama. mafuta, mm, Nairobi ku mafuta, hisia zinaendelea kuibuliwa leo tunapozungumza. Uh, kikao cha bunge maalum kikao maalum cha bunge tayari kishafika uh, kikomo kwa leo, shughuli zimefika uh, kikomo lakini hamna mengi ambayo yamejadiliwa katika kikao hiki cha bunge. Kilichofanyika ni kwamba mapendekezo ya Rais Kenyatta yamewekwa ya mbele ya bunge, na sasa kamati husika ndizo zinazopokea haya mapendekezo ya Rais Kenyatta, na hivyo basi kikao kitaendelea Alhamisi ijayo. Lakini wabunge mapema leo waliweza kufika mbele ya katika vyama vyao mirengo yao Uh, iliweza kwa mfano, kile chama cha Jubilee kiliweza kufika ikulu ya Nairobi, ambapo Rais Kenyatta aliendeleza mkutano kutaka wabunge wake waweze kufuata kauli zake na kuidhinisha mapendekezo ya kuweza kutoa asilimia ya kumi na sita ya ushuru hadi nane alivyoeleza wiki iliyopita Ijumaa. Lakini kwa upande mwingine, wabunge wa upinzani pia waliweza ku, ku, ku waliweza kuwa na kikao mbele ya kinara wa upinzani Raila Odinga, na Odinga akawaeleza kwamba ni sharti waweze kuidhinisha mapendekezo ya Rais Kenyatta. Kwa hivyo ile msimamo tuliyokuwa tukitarajia kwamba wabunge wataweza kuonesha haikuwepo, na tunataraji kwamba huenda labda kikao hiki cho kitakaporejea yeah, Alhamisi basi kuenda kukawa na, na, na, na mapana kutokana na kile wanachokieleza Kennedy. Wakati Uhuru Kenyatta alisema mafuta hayatatozwa asilimia kumi na sita baada ya asilimia nane, taarifa zilienea kwamba Kenyatta amesikiliza kilio cha Wakenya na kupunguza ushuru. Tena kuvuta ni kuvute, natokezea wapi? Kuna um, wabunge wanaoeleza kwamba kati ya yale mapendekezo aliyozungumzia Rais Kenyatta huenda kuna uh, kuna ile mikakati aliyosema kwamba sawa na rejesha inapunguza asilimia kumi na sita hadi nane, lakini katika uh, seri, kwenye serikali kutakuwa na mabadiliko, kutakuwa na, na makato fulani, kwamba matumizi fulani yatapunguzwa na hivyo, moja mojawapo wa suala ambalo limewakera wabunge sana, wakieleza kwamba huenda Rais Kenyatta anataka kutumia njia moja mojawapo ya kufanya makato, kuweka ushuru, kuweka kupunguza hazina ya ma ya bunge ile CDF. Hi, hi, kwa hivyo hii wanaona kwamba ni njia mojawapo ya kuweza kuwakatiza na kuwadunisha mbele ya wale wanaowaongoza. Lakini vilevile vile kuna huyu mbunge ambaye anaitwa Tindi Mwale, mbunge wa Butere, awali kabla kikao hiki alikuwa anaeleza kwamba watapinga, japo yeye ni mbunge wa chama cha NC, akisisitiza kwamba watap, watap, watapinga kwa sababu wanataka asilimia hiyo irejeshwe mpaka sufuri. Hebu tumsikilize alivyoeleza. Anasema irudishwe kwa asilimia nane, lakini sisi bado tunaona ya kwamba hiyo asilimia nane baada ameongeza kwa sababu tunataka ikue asilimia sufuri. Na kwa hivyo, kama bunge, tunasema tunataka tusimamishe, na sisi hatutaunga mkono hiyo hiyo maoni ya rais ya kwamba ushuru ya mafuta iwekwe katika asilimia nane. Halafu jambo lingine, hatutaunga mkono rais kupunguza pesa ambazo zinapewa kama CDF, pia hizi za action hatutaunga mkono, na vile vile pia niliweza kuzungumza na mbunge wa Soi. Huyu ni, ni Caleb Kostani ambaye ni mbunge wa serikali na anaeleza kwamba yeye ana maoni binafsi, ana maoni ambayo ni tofauti kidogo, akieleza kwamba serikali inafaa iangalie miradi ambayo inataka kuanzisha, kama kuna makato basi yafanyike kwa miradi yake, wala si kuwalipikizia wakenya wa mzigo mzito. Hebu tumsikilize anavyoeleza. Mimi ningependekeza ni, hivi katika zile agenda 4 za Mheshimiwa Rais ambazo zote ni nzuri, inahitajika tuangalie ni gani ambaye inagharimu pesa nyingi. Yale inagharimu pesa nyingi, basi tuone vile tutaikata, kwa sababu hiyo ni maendeleo ambayo haijaanza na ni jambo nzuri, lakini maendeleo ambayo haijaanza tukate hiyo, lakini tuziguze yale maendeleo ambayo yamekuwa yakiendelea. Pia ikiwa hiyo ndio inaleta ushuru ifikishwe elfu asilimia kumi na sita, na tukiondoa hiyo itapunguza ushuru zaidi, basi na tuiondoe tu, yeyote ambaye tutajadiliana na tuone inafaa kuondolewa, tutakubaliana. Kwa hivyo Kennedy, na kwa kifupi tu nieleze nye, nye, kwamba wale wabunge ambao hawagemei mrengo wote wale, kwa kizungu anaitwa independent, wanaeleza kwamba wata, wata washawishi wabunge wenzao kuweza kutupilia mbali mapendekezo ya Rais Kenyatta. Kwa hivyo tunataraji kuona iwapo hili litaweza kufanikiwa, maanake Rais Kenyatta na wabunge wengi bungeni kifupi tu Kennedy, kwa hivyo si tena asilimia nane ila ni katika ma kukata bajeti na kukata ile mi pesa ambayo inastahili kwenda katika county. Naam hivyo ndivyo wabunge wanavyoeleza, lakini kutokana na kile ambacho sisi binafsi tunakifahamu kutokana na mapendekezo ya rais Kenyatta, ustawi wa maeneo bunge sidhani kama imeguswa, lakini wabunge wanaeleza kwamba rais Kenyatta na pania kufanya makato huko. Kwa hivyo tunataraji kuona iwapo kwa hii mapendekezo ambayo yamewasilishwa mbele ya bunge kuweza kujua iwapo CDF yuko hapo na iwapo ipo tutaweza kujua basi rais Kenyatta anatarajia kivipi kufanya makato hayo. Asante Kennedy. Na moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo uongozi uh, wa chama cha wananchi Kafu umezungumzia hatma ya uongozi wa katibu mkuu wao Mwalimu Seif Sharif Hamad na mgogoro wa kisiasa unaokiandama chama hicho tokea kurejea kwa Profesa Ibrahim Lipumba baada ya kujiuzulu uongozi wa chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hivi karibuni kulizuka habari kwamba Maalim Seif Sharif Hamad, katibu mkuu wa Kaf, anatakiwa katika chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, kuongeza nguvu ya ushindani ndani ya chama hicho lakini hatua hizo eh, katika mahojiano maalum na VOA Express Kaf kupitia kwa naibu katibu mkuu wa Kaf Tanzania bara, uh, Joram Bashange wamekanusha taarifa hizo na kudai kwamba hizo bado ni njama za kuendelea kukivuruga chama hicho. La msingi la kuzingatia ni kwamba sisi, ni kweli tuna mtafaruku ulioko ambao limepandishwa na serikali ya chama cha mapinduzi kupitia ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kutaka kuvuruga chama chetu, lakini sisi chama chetu ni chama makini, chama cha kisiasa kina viongozi wa bobezi kabisa katika medani ya kisiasa, na hususan katibu wetu mkuu Maalim Seif Sharif Hamad, hakuna asiyejua, asiyejua. Na itakuwa ni jambo la hajabu kwa mwanasiasa makini kama Seif Sharif Hamad kusikia heti anataka kujiunga na chama kingine katika wakati huu ambao si kwenye mapambano. Kwa hiyo sisi tuna hakika Maalim Seif Sharif Hamad kama kiongozi wetu na jemadari wa mapambano haya anaendelea kuiongoza taasisi ya CUF katika mapambano haya, na tuna uhakika wa uwezo wa Mwenyezi Mungu, inshallah tutashinda. Naam, na katibu mkuu wa CUF Zanzibar Salim Bimani, yeye halikadhalika alisisitiza kwamba CUF ina historia kwamba katika mapambano ya kujenga demokrasia nchini, hivyo inaamini e, itavuka katika mgogoro huo ambao anadai unachochewa na dola. Kwa hivyo Kafu na hisri kubwa ni chama ambacho chama mapambano ni chama ambacho kina mwelekeo, kina sera na kila kitu, lakini hujuma za dola ambazo zimepangwa na zinazofanya kazi kwa nguvu zote kutaka kupata kuimaliza, kuisambaratisha Kafu. Sisi tunaamini msimamo wa Kafu, tunaamini Kafu Itavuka salama na tunaamini kabisa katika juhudi zote zinazoweza kufanywa ni kuhakikisha. Sisi sasa hivi tunasubiri hatua za mahakama, kwa sababu masala yote ya kafu tangu palipopandikizwa mgogoro huu na msajili wa vyama kumrejesha Ibrahim Haruna Lipumba kama mwenyekiti kinyume na katiba ya chama cha chi kafu, kinyume na matakwa ya, ya chama cha kafu na hata kuitishwa kwa mkutano mkuu ambao Lipumba na wenzake walikuja kuvuruga. Kwa hivyo, sisi mashauri haya yako katika mahakama, tunaamini mahakama itatenda haki na haki itatendeka, na haki itaonekanika inatendeka. Basi hayo ndiyo mambo ya kafu yanayoendelea. <laughs> Lakini moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. <laughs> Marekani imetangaza kupunguzwa kwa idadi ya wakimbizi watakaoruhusiwa kuingia nchini mwaka ujao kutoka elfu arobaini na tano mpaka elfu thelathini. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema kuwa hatua hiyo ya utawala wa Trump inanuia kutoa hamasisho kwa mataifa mengine kuwapokea wakimbizi kutoka kwa nchi zilizo karibu na kuongeza kwamba Marekani pia itawapokea wakimbizi wa kisiasa wapatao laki mbili na elfu themanini. Trump aliahidi wakati wa kampeni za mwaka elfu mbili kumi na sita kwamba angeleta sera za kudhibiti uhamiaji na utawala wake umechukua hatua kadhaa kupitia amri ya kiutendaji kupunguza kwa kiwango kikubwa wakimbizi wanaoingia nchini Marekani. Serikali ya Israeli imesema itawaruhusu raia elfu moja wa Ethiopia kuhamia nchini humo, ambayo ni hatua isiyo ya kawaida baina ya nchi hizo. Hata hivyo, idadi hiyo ni ndogo kuliko Waethiopia wayahudi elfu nane ambao wa walinuia kuhamia Israeli. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba kamati maalum imekubali kuwapokea Waethiopia hao ambao tayari wana watoto nchini Israel. Shirika moja lisilo la kiserikali ambalo limekuwa likishinikiza serikali ya Israeli kuwaruhusu Waethiopia elfu nane kuhamia Israel limesema hatua ya Netanyahu ni ya kuwaruhusu tu wahamiaji elfu moja kuingia nchini si ya kutoridhisha. Wabunge wa, wa upinzani nchini Zimbabwe leo wametoka nje ya bunge wakati wa hotuba ya kitaifa ya rais Emmerson Mnangagwa kama ishara ya hasira walionayo baada ya kushindwa katika uchaguzi, uchaguzi wa urais na bunge wa mwezi Julai mwaka huu. Wanachama wa Movement for Democratic Change MDC wakiongozwa na kiongozi wao Nelson Chamisa ambaye alishindwa na Mnangagwa kwenye uchaguzi huo walianza kupiga kelele katika bunge na baadaye kuondoka muda mfupi baada ya Mnangagwa kuanza kusoma hotuba yake. Baadaye wabunge hao walianza kuimba nyimbo za kukishutumu chama kinachotawala cha Zanu PF. Lakini kwenye hotuba yake Mnangagwa amesisitiza kwamba suala la uchaguzi wa mwezi Julai ni historia na kwamba sasa ni wakati wa wanasiasa kutekeleza ahadi walizozitoa kwa wapiga kura. na mafuriko ambayo hutokea kila mwaka nchini Nigeria yameua zaidi ya watu en, mia moja. Hali imeripotiwa kuwa mbaya zaidi kwenye mji wa Lokoja ambapo mito miwili Benue na Naija hukutana wakazi wanasema nyumba zao zilifurika maji kwa haraka, huku baadhi wakidania kuwa ingekuwa tu ni maji ya kawaida kutokana na mvua. Mafuriko ya mwaka wa elfu mbili kumi na mbili yaliyokumba eneo la Lokoja yalisababisha vifo vya takriban watu mia tatu hamsini na kusababisha uharibifu wa mashamba na mali nyingine. Wataalamu wa masuala ya mazingira wanailaumu serikali ya Nigeria kwa kutowekeza kwa miundombinu imara ili kudhibiti mafuriko haya yanapotokea kila mwaka. unasikiliza VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika 15 itimie saa 11 Afrika mashariki saa kumi ya Afrika ya Kati, hapa Washington itimie saa 4 asubuhi huko, nami Kenneth Bwire nikishirikiana na mwenzangu, mimi naitwa Idi Ligongo. Hivi sasa basi, eh, mara nyingi vijana wamekuwa wakieleza kwamba tatizo la ajira linazidi eh, kukithiri kadri siku zinavyozidi kwenda. Lakini kama huna kazi, mm -hmm, lazima utafute namna ya kuifanya hiyo kazi. ni <laughs> Kiswahili, <laughs> Kis, Kiswahili ko, unajua tena tena, Kiswahili e, ni kipana katika maeneo mbalimbali. Kuna kuna uhusiano wa kuchakarika na kuchakaa? Amna uhusiano, isipokuwa kuchakarika ni kufanya kazi kwa nguvu. Kuchakaa maanake unaanza kuwa chakavu. Haya, twende kama una kazi <laughs> nimehasul sana na siku give up na life. Kuna time nilikuwa hata naenda job na kosata salary silipwi, asubuhi naamka naenda tu bado. Ikafika point nikatamak na drop cv siitu job. Ikafika tena point unapata job, lakini au watu wanataka kukupatia chance, wanataka kuteka advantage kitu ya muhimu ni masomo pia. Mimi nilikuwa nimesoma as much as nilikuwa na tamak. Kuna rafiki yangu anti yake alikuwa anauza chakula Nairobi University, nikaenda nilikuwa nafanya kazi huko, alikuwa nanilipa 250 kila siku, transport yenyewe ni hiyo 150 na asubuhi nafaa kutumia tena 100, so sikuwa napata kitu na ndo nilikuwa natumia kama lunch kwa sababu mahali nilikuwa nafanya kazi sikuwa napatiwa chakula nikaenda kufanya kwa salon since niko na talent naweza najua kusonga sana nilikuwa nafanya kwa salon nikiwa tu karibu na nyumbani salon ilikuwa inalipa salon ilikuwa mbaya kwa sababu ni commission kama umishu, umesonga mtu na elfu moja mia tano ni yako mia tano ni ya mwenye salon nilifanya karibu mwaka mzima kaona haitoshi kwa sababu niko na mahitaji nikatoka Nairobi nikakuja Mombasa, nikatama, nilikuwa na drop CV kwa hizi hoteli hoteli, kwa sababu nimesomea hotel management. Nikafanya interview, nikaitwa kazi, na saa hii nashukuru. Mahali niko nafanya kazi kwa hoteli saa hii yenyewe inaendelea vizuri, kwa sababu naweza jikimu kimahitaji na depend kwangu mimi mwenyewe, naweza jilipia rent, naweza jinunulia mavazi. Mi naweza ambia msichana mwenzangu asikose kusoma. Masomo ni kitu ya muhimu sana kwa maisha. Naweza ambia msichana mwenzangu asikimbilie mtu mwenye atampatia pesa ya kumukimu kimaisha. Naweza ambia msichana mwenzangu, pesa yako ni muhimu kuliko hiyo pesa ya kupatiwa, na naweza ambia msichana mwenzangu asome na asome kwa bidii na asigive up na maisha. Hata mimi nimetamak, nimehasl, nimestruggle, na saa hii mahali niko nashukuru. Hakuna kazi mbaya na naweza ambia msichana mwenzangu asichague kazi. Hata mimi mali nilianzia sikuwa najua niweza fanya kazi kama hiyo, hata saa hii nikielezea mtu mali nilitoka, hawezi amini, kwa sababu nilikuwa nafanya kazi kwa kibanda tu, na saa hii niko kwa, kwa hoteli kubwa. ni Mkenya Doris Jemo alivyochaka mm -hmm. alivyochakarika alivyochakarika, wakati anatafuta kabla hajapata anachofanya sasa. nitoa ushauri Naam, sasa moja kwa moja uh, tuelekee katika masuala ya teknolojia na sanaa ambapo nimezungumza na msanii kutoka nchini Tanzania, Haji Mahmud ambaye alikuja hapa Marekani kusomea masuala ya sanaa za picha zinazotembea na usanifu wa video katika filamu. Sasa kwanza kabisa nikamuuliza kuhusu ni nini hasa anachokifanya kikubwa zaidi ambacho mimi nakifanya saizi ni kuna hii program inaitwa Visual Effects Motion Graphics, kwa maana kwenye mtiririko mkubwa wa uh, movie production ambacho kina kinahusiana na, na na video uh, wanaita animations hizo, lower third, hizo title ambazo unaziona logo ina inageuka inakimbia, ina you know, hivyo vitu vyote ndo mjumuiko wa hii program ambayo mimi nimeelekeza nguvu zangu kokote. Lengo lako hasa ni kupeleka uh, ujuzi huu nyumbani, nchini Tanzania ambako umetokea, ama bado unaangalia fursa za hapa Marekani? Lengo kubwa ni kupeleka hiyo fursa kule nyumbani, kwa hiyo tunajaribu kujifunza zaidi ili tukaupeleka ujuzi nyumbani, pengine hii tasnia ya movie ya iwe mbali kidogo. Pengine kijana ambaye anakusikiliza hivi sasa angependa kufahamu namna gani mtu anaweza akajiingiza katika haya masomo. Ni kwamba lazima maanake, najua wewe tayari ulikuwa ni mchoraji. Sasa inahitaji kwamba uwe na kipaji ambacho kinaendana na haya mambo, ama unaweza ukaingia ukiwa hujafanya chochote kile kinachohusiana na sanaa hasa ya uchoraji ama ubunifu. Kikubwa ni kujua, kijana, nini unahitaji katika kipaji chako, kwa wale wenye vipaji na wasiokuwa na kipaji na ujue ni kwamba wewe interest yako iko wapi? Ukishajua kwamba nini unachokitaka, then hatua nyingine ni kujua kwamba utaanza vipi. Kwa sababu nilikuwa mpenzi sana wa hizi movie the super heroes, siku zote naisema ni kama mazingaombwe yanayofanyika ndani ya movie, ni vitu ambavyo haviwezekani kufanyika in real life, lakini jamaa wanavifanya kwenye kwenye movie, tunaviona vinaonekana ni vya kweli Ukiangalia kabisa unajua kabisa hapa jamaa walifanyaje. Sasa ile curious ya mimi kutaka kujua ile jamaa wamefanyaje na ina, kama na inawezekana na mimi nitaweza kufanya. Sasa hiyo mimi ndio ikanifanya, huo uchachu ukanifanya kwamba na mimi lazima nijiunge na hii. Mpaka hivi sasa kuna kitu gani ambacho umeshafanya kujiweka uh, karibu zaidi na wale ambao wanatengeneza hizi filamu? Nina website inakwenda kwa Haji Mahmoud.net. Ukiingia hiyo website kuna kazi zangu zote ambazo nilizifanya uh, toka nilipoanza uh, mafunzo yangu haya mpaka nilivyomaliza, na nina channel ya YouTube uh, inakwenda kwa Haji the Visual na hii ina kazi zote ambazo nimezifanya na nashukuru um, kupata nafasi ya kufanya intern na kampuni moja ya inahusiana you know, na AMC Theatre ambao wanafanya hizi graphics motion zote. Nimefanya nao kazi kwa kipindi cha miezi sita. Sasa nashukuru, na nimepata hizo experience zaidi, na naona profile yangu naona kama ime, portfolio imekuwa kama ime, imekuwa zaidi, kwa sababu nimejifunza mengi kutoka kwenye industry kubwa kama hizo. Eh, kazi nzuri, kajikaze kijana. Haya, matunda yako tutakuja kuyaona. Nimekuwa nikuuliza maswala sana ya Kiswahili, utafsiri neno baada ya lingine. Nafikiri wengine watasema wanakuja tena, watakuja tena, ukiingia Uganda watasema watakuja tena, jirani kule watakwambia waja tena tena, wanakuja tena. eh, kuna watu pia wanasema waja wa, wa, waja waja tena, sasa hao. Lakini wanaokuja tena, tuwasikilize katika mziki, wanakuja Eaya tena. Tena. Haya, twende na katika vanakuja vanakuja tena kutudanganya, eh, njoo wale sababu wana lazima yetu eh. Wakishapita wanatusahau na kusema kwamba ni pesa zao ndio ziliwapitisha. Kazi yao ni kuikala na kutafuta pesa. Wakiulizwa maswali kisopur kisoont zao zinamwangika lakini aliyewachagua anateseka yoyoyo yoyo. Wamejifanya wenye akili, wamejifanya werevu sana, lakini hii turu. Mkongomani we makini, jua utamchagua nani. Mkongomani we makini, mkongomani we macho Wanakuja tena Kongomani, fungua macho, ujue ile ni ya kale. Ona mbali, jua uchamchagua nani anaefana naistahili. E, kumbuka watu ngapi walikufa Masisi, hulichaguwaka vitenge. Kumbuka watu ngapi walikufa Beni, hulichaguwaka makayabo hawa watu hawa wasema uongo sana kwa ahadi hawa. Ingekuwa kuna masomo ya ahadi, kama hawa ni walimu Inge... Idi kuna, kuna nchi huu mziki ukicheza, mm -hmm, aliyeutunga <laughs> aliyeutunga atapata tabu sana badilia sentensi, atapata tabu sana jana. Basi tuliuliza katika ukurasa wetu wa Facebook, swali letu: Rais Kagame kwa wasamehe wana wapinzani wake itabadili siasa za Rwanda? Haya, anasema Benjamin Osaria wa Mwanza, Tanzania: hakuna kitakachobadilika nionacho mimi anafanya hivyo kujaribu kujisafisha katika macho ya jumuiya ya kimataifa. Agustine Kinguse anasema anapatikana Goma, DRC. Anaeleza kwamba Rwanda inayo historia mbaya ya demokrasia. Wakati Rais Kagame anawasamehe wapinzani, nadhani itabadilisha maoni ya upinzani wa Rwanda. Joel Green: ni ishara nzuri na inaleta mategemeo, ila angemsamehe na huyu mpinzani wake aliyefungwa na yeye na mama yake Nyakwar Romogi anasema hakuna tabia yake, Kagame ya udikteta itabaki pale pale, ila yeye kapata shinikizo tu kutoka kwa wafadhili na ndio maana akafanya hivyo baada ya kukwama. Ee, ndiyo mambo yanavyokwenda. Maoni ni mengi, lakini kuyasoma yote itachukua kipindi kizima cha dakika thelathini. Patrick, karibu tutrendi na wewe. Asante sana kunikaribisha katika Express leo ili kuwajuza yanayojiri au yanayozungumziwa mitandaoni. Ukianzia huko Kenya unajua serikali ya Kenya uh, Ligongo na Bwire imevalia njuga la kuwasaka uh, raia wa kigeni ambao wanafanya kazi huko bila kuwa na vibali maalum, ile inaitwa work permits. Sasa baada ya kukamata kamata wafanyabiashara kutoka China, sijui kutoka nchi gani, sasa jana kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, Jomo Kenyatta International Airport, wamekamatwa rubani sita wa ndege Wamekamatwa rubani hao wanafanya kazi, wamekutwa wanafanya kazi bila kuwa na kibali maalum cha kufanya kazi hmm. Eh, rubani sita <laughs> wamekamatwa <kamoto. laughs> huko kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta International Airport. Na tayari uh, waziri uh, wa mambo ya ndani na usalama, Fred Matiangi, amesha saini kwamba leo hawa watu wanafurushwa nchini Kenya na rubani hao ni raia, wamejulikana ni kutoka wapi. Kuna mmoja kutoka Algeria, kuna mwingine kutoka Sudan, mwingine kutoka Honduras na mwingine kutoka DRC. Pia kuna raia wawili wa kutoka Canada ambao ni miongoni mwa hawa rubani waliokamatwa. Na shughuli za kusaka rubani wengine bado zinaendelea. Inasemekana kwamba kuna timu maalum ya kusaka hawa rubani wanaofanya kazi bila kuwa na kibali. Wanasakwa rubani kutoka DRC ambao wanaendesha ndege wanafanya safari ya Kenya na Somalia. Unaona rubani alivyokuangalia <laughs> wakati huo huo ni kwamba Kenya anajiandaa kuwafurusha raia wa kigeni elfu tatu takriban elfu tatu ambao wanafanya kazi huko bila kuwa na kibali maalum. Huyu Fred Matiangi amesema kwamba Kenya anatumia pesa nyingi, karibu shilingi milioni mia tatu na sitini katika shughuli za kuwafurusha hawa raia wa kigeni nasema ni bora pesa hizi zifanye kazi katika idara ya uhamiaji. Na huko Uganda habari inaendelea kutanda, ni habari ya kuhusu Kuachana kwa Jose Camillion na mkewe Daniela. Asante sana. Vision nimezungumzia, asante sana, asante sana Patrick, ndugu yangu. Na basi tuseme shukrani, shukrani kwa kuwa nasi. Mimi naitwa Idi Ligongo. Eh, e, lakini kwa Afrika Kusini bangi hivi sasa ni halali. <laughs>