Kumekucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum pena msikilizaji, popote pale ulipo. ni saa 11 alfajiri saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi jina langu ni Harrison Kamau, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 18 Septemba mwaka 2018. Karibuni Katika kume kucha afrika hivi leo tuna ripoti juu ya Wanyarwanda wengi ambao wameridhika na hatua ya kuachiliwa huru zaidi ya wafungwa elfu mbili mwishoni mwa wiki. Ni hatua nzuri ambayo inazidi kuimarisha hali ya utangamano na maridhiano miongoni mwa Wanyarwanda kutokana na misingi ambayo naweza nikasema Rais Kagame ameijenga tangu kukomeshwa kwa mauaji ya kimbari. Mawaziri na wabunge wa Uganda wameingia hofu kutumia magari yao rasmi kutokana na mashambulio ya bunduki yanayofanyika dhidi ya maafisa wa serikali. Kulikoni huko? Na wabunge wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wazindua mwongozo wa namna ya kutekeleza sera ya usawa wa jinsia katika nchi zao. Hii policy ambayo wamemaliza leo iingize kwenye mradi yote ya Afrika Mashariki, na pia tunataka kuona mipango au sera kama hizi pia kwenye sekta binafsi. hizo basi ni baadhi ya ripoti za so kuandalia hii leo katika Kume Kucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu pia unaweza kuyapata kupitia tovuti anwani ya www VOA swahili com, lakini kwanza, Harrison anatuambia nini kilicho muhimu alfajiri ya hii leo. Ripoti zinasema kuwa mvua za msimu wa kila mwaka nchini Nigeria zimesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja kufikia jana. Picha zilizotolewa kwenye televisheni ya taifa zilionyesha mito ikiwa imefurika na kujaa matope kufikia kimo cha sakafu za nyumba kwenye barabara za mji wa Lokoja, ambako mito ya Benue na Niger inakutana na hali inaripotiwa kuwa hatari. Mafuriko ya mwaka wa 2012 mjini humo yaliua zaidi ya watu 350 wa kando na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na vyakula. Baadhi ya wanamazingira wanalaumu serikali kutokana na miundo msingi duni pamoja na kutotunza mabwaya yaliyoko au hata kutengeneza mapya. Baadhi ya wakazi wanasema kuwa walitorokea mafuriko hayo bila chakula au vifaa vyovyote vile. Serikali ya Israel imetangaza jana Jumatatu kwamba itaruhusu watu elfu moja wa Ethiopia kutoka jamii ya Falasha kuhamia nchini humo, ingawa ni kiwango kidogo kikilinganishwa na Waethiopia hao wenye asili ya Kiyahudi elfu nane walioomba kuhamia nchini humo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kuwa kamati maalum imekubali kuruhusu Waethiopia wenye watoto nchini humo kuweza kuhamia huko. Takriban Waethiopia elfu nane wameomba kuhamia Israel, wakidai kuwa ni kizazi cha wayahudi wa Ethiopia. Hata hivyo, Israel haiwatambui kama wayahudi kutokana na sheria kali za kidini na kwamba uhamiaji wao unahitaji kibali maalum. Inasemekana kuwa wayahudi hao elfu nane kutoka Ethiopia walilazimishwa kufuata imani ya Kikristo takriban karne moja iliyopita, ingawa baadhi yao bado wanafuata imani ya Kiyahudi. Takriban wayahudi elfu mia moja arobaini wenye asili ya Ethiopia wanaishi Israel, wakiwemo elfu hamsini waliozaliwa nchini humo. Wengi wao walihamia Israel kutoka Ethiopia katika miaka ya themanini na tisaini. Na serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa ilitangaza jana kwamba kikosi cha jeshi kitapewa jukumu la kuhakikisha usalama kwenye uwanja wa ndege wa pekee unaofanya kazi katika mji wa Tripoli ambao ulifungwa tena wiki iliyopita kutokana na ghasia. Waziri wa mambo ya ndani alitangaza kwamba kikosi hicho kitachukua udhibiti kutoka kikosi maalum cha wanamgambo wa kisalafist. Abdishakur Abud ana ripoti kamili. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mitiga mjini Tripoli, unaopatikana katika kambi ya zamani ya kijeshi pakiwepo na jela, umekuwa mikononi mwa kikosi hicho maalum cha wasalafis ambacho kinafanya kazi pia kama kikosi cha polisi. Kundi hilo shirika na serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa gna kimekuwa wakiwasaka wanamgambo wa Kiislamu na walanguzi wa mambo mbalimbali na wamekuwa wakiwashikilia watu wanaodhaniwa ni wanachama wa kundi la Islamic State na wahalifu wa kawaida katika jela kwenye uwanja huo. Uwanja wa ndege wa Mitiga ulikuwa umefungwa kuanzia Agosti 31 hadi Septemba 6 kutokana na mapigano kati ya makundi yanayohasimiana yenye silaha katika mji mkuu. Ulifunguliwa Septemba 7 baada ya Umoja wa Mataifa kusimamia upatanishi kati ya makundi hayo yenye silaha na serikali na ukafunguliwa tena Septemba 7. Licha ya makubaliano hayo, kumekuwa na mashambulio ya roketi na kulazimisha uwanja kufungwa tena hiyo jana, na waziri wa mambo ya ndani Abdu Salaam Ashur alisema hiyo jana kwamba uwanja utafunguliwa tena katika muda wa saa sabini na mbili ijayo baada ya kikosi hicho maalum kupangwa na kuongozwa na kanali wa polisi na kusimamiwa na wizara ya mambo ya ndani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Utawala wa Trump unapunguza sana idadi ya wa wakimbizi watakaoruhusiwa kuingia hapa nchini. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema jana Jumatatu kuwa jumla ya wa wakimbizi elfu thelathini pekee ndio watakaoruhusiwa kuingia kwa mwaka huu ujao, ikiwa idadi ndogo zaidi kukubaliwa kuingia tangu programu hiyo ilipobuniwa miaka ya 1980. Idadi hiyo ina upungufu wa thuluthi mmoja ikilinganishwa na kiwango kilichopendekezwa na rais Donald Trump cha elfu 45 kwa mwaka huu. Pompeo amesema kuwa Marekani inatarajia kupokea wakimbizi elfu 30 pamoja na waomba hifadhi elfu 280 katika mwaka wa serikali wa 2019 utakaoanza Oktoba mosi. Ameongeza kusema kuwa licha ya idadi hiyo, ni lazima izingatiwe kwamba Marekani inatoa misaada mingine ikiwemo ulinzi pompeo amesema kuwa hatua hiyo ni kutokana na usalama wa kitaifa kwa kuwa mikakati iliyopo sasa haizingatii kikamilifu ukaguzi wa wakimbizi wenye uhusiano na wahalifu mwaka wa mwisho wa utawala wa rais barack obama marekani ilichukua karibu wakimbizi 85 na ripoti zinaeleza kuwa huenda mmoja wa viongozi wa kundi la kigaidi la boko haramu nchini nigeria mamman nur ameuawa na wenzake Inasemekana kuwa Nur alipigwa risasi na wapiganaji wake Agosti 21 kutokana na mizozo ya ndani, kwa mujibu wa mashirika makuu ya habari nchini humo, ingawa ripoti hizo zimetokea siku chache tu zilizopita. Gaid Abdala ambaye ni msomi wa masuala ya Kiislamu kutoka kaskazini mashariki mwa Nigeria na ambaye amekuwa mpatanishi mkubwa kati ya serikali na Boko Haram ameambia VOA kuwa wapiganaji wa Nur walimuua kwa madai kuwa alionyesha huruma mojawapo ya mizozo kati yao ilikuwa kuachiliwa kwa, kwa baadhi ya wasichana wa shule baada ya kutekwa nyara na kundi hilo kwenye mji wa kaskazini mashariki wa Dapchi, ameongeza Abdallah. Wasichana hao 109 wa shule ya upili walitekwa nyara mwezi Februari, lakini karibu wote walirudishwa makwao salama mwezi mmoja baadaye. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wapenda sikilizaji, basi baada ya taarifa hiyo ya habari, namwona Harrison, hebu tuambie habari yenye uzito alfajiri hii leo. Hiileo, kweli kabisa, kama unavyosema mwenzangu, ni kwamba Rais Munjai in wa Korea Kusini amewasili mjini Pyongyang yang huko Korea Kaskazini hivi leo kwa mkutano wa tatu wa kilele na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, ikiwa katika ziara rasmi ya siku tatu. Basi lengo kuu la ziara hii ni kujaribu kufufua majadiliano yaliyokwama ya diplomasia ya silaha za nyuklia kati ya marekani na korea kaskazini na vilevile kuimarisha ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili. Basi sasa, Shakur, nini kinachotarajiwa kutokana na mazungumzo hayo? Kwa hakika Kamao, kile ambacho viongozi hawa wawili wanatarajiwa kuzungumza na kukamilisha ni makubaliano waliofikia katika mkutano wao wa kwanza mwezi April na namna ya utekelezaji wa tangazo la Pan Munjon. Itakumbuka kwamba Moon alikutana na Kim mara mbili katika kituo hicho cha mpakani cha Pan Munjon na kuwezesha pia mkutano wa kihistoria wa Singapore kati ya Rais Donald Trump na Kim Jong Un. Mchambuzi wa masuala ya Korea katika taasisi ya Asia kwa ajili ya taaluma ya siasa Chan Sang Hun ameiambia Sauti ya Amerika kwamba suala la msingi ambalo jumuiya ya kimataifa inabidi kuzingatia kwenye mkutano huo wa kilele ni namna mazungumzo yatavyoendelea, Kim Jong-un ikiwa Kim Jong un binafsi anadhamira na nia ya dhati ya kuachana kabisa na silaha za nuklia na kurudi katika mkataba wa kutosambaza silaha za nuklia NPT na kuwa taifa lisilomiliki silaha za nuklia. Naye Daniel Pinkston wa chuo kikuu cha Troy amesema kuna matarajio kadhaa wakati wa mkutano huo wa tatu, na sio upande tu wa Korea Kusini bali pia Marekani na kwingineko katika kanda hiyo ya Asia. Regarding Uh, kuhusiana na kuchukuliwa hatua za kujenga hali ya kuaminiana, upande wa masuala ya usalama, kuwepo na hatua za kupunguza silaha hasa upande wa nyuklia watu wanatarajia hatua za dhati zitakazoleta mabadiliko. Pinkston anasema, Moon Jae-in akiwa ni rais wa tatu wa Korea Kusini kutembelea Pyongyang tangu kumalizika kwa vita vya Korea mwaka 1953 anakabiliwa na shinikizo kikubwa cha kumshawishi na kuhakikisha kiongozi mwenzake Kim anachukua hatua za dhati kwa vitendo. Kiongozi wa kwanza wa kusini kutembelea kaskazini alikuwa Kim Daijung mwaka elfu mbili akifuatiwa na Ro Monhun mwaka elfu mbili na saba katika ziara hii nadra rasmi, Rais Moon anafuatana na ujumbe mkubwa wa watu mia moja na hamsini ambao ni wafanya biashara, maafisa wa michezo, sanaa na maafisa wa serikali. Kulingana na vyombo vya habari vilivyokuwa kwenye uwanja wa ndege wa kijeshi huko Seul kuripoti kuondoka kwa kiongozi huyo, shirika la habari la Korea Kaskazini, KCNA, kinaripoti kwamba mkutano huo wa kilele utatoa nafasi muhimu ya kuharakisha maendeleo katika ushirikiano kati ya Korea ambao unaingia katika ukurasa mpya wa kihistoria. nendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapenzi wasikilizaji kumekucha afrika jioni saa kumi na nusu usikose kusikiliza voa express lakini sasa tuendelee na habari za dunia kundi la madaktari wasio na mipaka yani msf linaeleza kuwa hali duni kwenye baadhi ya kambi kwamba zaidi ya wakimbizi barani ulaya kwenye kisiwa cha Ugiriki cha Lesbos imepelekea idadi kubwa ya watu kujiua. MSF lilitoa taarifa jana Jumatatu kwamba msongamano wa kupindukia kwenye kambi hizo kumepelekea matatizo ya kiakili, pamoja na vijana kujaribu kujitoa uhai au kujijeruhi kila wiki, huku watoto wakishikwa na hali ya wasiwasi pamoja na hofu. Matatizo ya ukosefu wa huduma za dharura za kiafya, upungufu wa chakula pamoja na kuzuka kwa ghasia za mara kwa mara ni baadhi ya maswala yaliyotajwa kuchangia hali hiyo. Kambi iliyo kubwa zaidi kisiwani hicho cha Moria inatoa hifadhi kwa takriban wakimbizi elfu nane, ikiwa ni idadi mara tatu ya uwezo wake. Thuluthi moja ya wakimbizi hao ni watoto wanaoishi kwenye mabehewa ya mizigo pamoja na hema. Wito wa MSF umetolewa siku chache tu baada ya gavana wa eneo hilo kuomba kambi hiyo ifungwe mwezi ujao iwapo mamlaka haitashughulikia uchafu mwingi uliopita kiwasi, kiasi na mafuriko makubwa yameendelea kushuhudiwa Jumatatu kwenye majimbo ya Carolina kusini na kaskazini baada ya kupita kwa kimbunga Florence, huku mvua kubwa zikinyesha kuelekea majimbo jirani mashariki mwa Marekani. Onyo la kutokea kwa mafuriko imetolewa kuanzia kusini mwa Virginia kuelekea Vermont hadi New Hampshire upande wa kaskazini. Zaidi ya watu thelathini wameripotiwa kufa kutokana na kimbunga hicho kilichofuatiwa na dhoruba kadhaa kwenye miji mikuu, hasa mji wa Virginia wa Richmond ambako mtu mmoja alikufa hapo jana. Onyo ya kutokea kwa dharuba pia imetolewa kwa baadhi ya maeneo ya Maryland, Pennsylvania na Delaware. Baadhi ya maeneo ya Carolina yamepokea takriban sentimita mia moja za mvua, huku mafuriko yakisomba kabisa baadhi ya miji ya North Carolina na kulazimisha timu za uokozi kutumia helikopta kuokoa watu. Zaidi ya nyumba 7 hazina umeme. Ripoti kutoka White House zinasema kuwa Rais Donald Trump atatembelea eneo la tukio katika siku za karibuni pale itakapobainika kuwa hataathiri kabisa shughuli za uokozi zinazoendelea katika eneo hilo. Nam, na tukiacha habari za dunia, tuendelee na ripoti za waandishi wetu. Ni kwamba huko Uganda, baadhi ya mawaziri na wanasiasa wanaripotiwa kuwa na wasiwasi kuhusu usalama wao kufuatia matukio kadhaa ya mashambulizi ya bunduki dhidi ya viongozi wa kisiasa. Hoja ya mawaziri na bunge kuhofia usalama wao imejadiliwa bungeni hapo jana kama anavyoripoti Kenneth Bwire. Mashambulizi ya risasi yanayoripotiwa nchini Uganda siku hadi siku, na mengine kusababisha mauaji ya watu mashuhuri, wakiwemo maafisa wa polisi, yameanza kuwaogopesha mawaziri na wanasiasa wengine, ambao sasa wanaripotiwa kukataa kutumia magari yao yanayojulikana kwa usafiri. Katika kikao cha bunge, mawaziri wametamka kuwa wako radhi kutumia usafiri wa magari ya polisi ya kupiga doria au pikipiki za bodaboda. Joseph Seungu, mbunge wa Kalungu Magharibi, ameeleza bunge kwamba waziri wa fedha David Bahati ni mmoja wa mawaziri wanaotumia usafiri wa magari ya polisi kwa hofu kwamba wanalengwa na wahalifu kuuawa. in... wacha ni kwaleze bi spika, nimeona waziri Bahati anatumia usafiri wa gari la polisi linalopiga doria. Hata mawaziri wengine wanafanya hivyo, wanakaa sehemu ya nyuma ya gari la polisi badala ya kukaa kwenye magari yao ya mawaziri, kwa sababu wanaogopa kwamba watauawa. Wabunge wamesema kwamba si uongo, wanatumia usafiri mbadala kufika bungeni, ikiwemo kutumia magari ya umma kwa sababu usalama wao u hatarini. Nabila Sempala ni mwakilishi wa wanawake wa wilaya ya Kampala. Mawaziri na wabunge hatuwezi kufika bungeni kwa kutumia magari yetu. Wabunge wanatumia bodaboda au magari ya umma, wabunge wanaripoti kuhofia usalama wao, huku aliyekuwa kamanda wa polisi Kampala Siraje Bakaleke akiripoti kupokea jumbe fupi za simu kutoka kwa watu wasiojulikana wanaotaka kumuua. Siraji ni miongoni mwa makamanda wa polisi waliofutwa kazi baada ya kukamatwa kwa aliyekuwa mkuu wa polisi Kale Kaihura. Mungu naomba unilinde na uwabadilishe wanaotaka wana kunyua familia yangu. Ni changa sana na mama angu ni mgonjwa, ananitegemea. Naomba kila raia wote wa Uganda yeyote nilimkosea wakati nikiwa kamanda wa polisi, anisamehe. Naomba mnisamehe, naomba mnisamehe. Na mnisamehe. Hadi sasa watu 164 wameuawa kwa kupigwa risasi nchini Uganda tangu mwaka jana 2017, bunduki 167 kupatikana, lakini washukiwa wa mauaji hayo hawajulikani. Kati ya waliouawa ni aliyekuwa msemaji wa polisi Felix Kawesi, aliyekuwa kamanda wa polisi Muhammad Chirumira na mbunge Ibrahimu Abiriga. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameunda kikosi maalum cha usalama kuimarisha usalama katika jiji la Kampala na maeneo yaliyo karibu, lakini wachambuzi wa usalama wanadai kwamba tatizo la usalama nchini Uganda ni walinda usalama wenyewe. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Nam, na kufuatia kuachiwa kwa kwa msamaha na rais, wafungwa zaidi ya elfu mbili huko Rwanda, wakiwemo wapinzani wa Rais Kagame, kiongozi wa upinzani Victor Ingarabire na mwimbaji Kizito Mihigo wameweza kuwa ni mmoja wao walioachiliwa. Mwenzangu Sande Shomore amezungumza na mchambuzi wa kisiasa na mwandishi Pascal kutoka Kigali, Rwanda, naye anasema Kwangu mimi naweza nikasema ni hatua moja kuelekea katika maridhiano kamili na ukomavu zaidi wa kidemokrasia. Kwa hiyo walichokifanya, mii naweza nikasema kwa taswira yangu ni hatua nzuri ambayo inazidi kuimarisha hali ya utangamano na maridhiano uh, miongoni mwa Wanyarwanda kutokana na misingi ambayo naweza nikasema Rais Kagame ameijenga tangu kukomeshwa kwa mauaji ya kimbari dhidi watu, ya Watusi mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Kwa hiyo ni hatua nzuri ambayo imepokelewa na wengi. Sawa, japo kwa hitia, hisia tofauti, lakini inatoa ujumbe mkubwa sana katika kujenga maridhiano na kujenga siasa ambazo zinavumilia. Sasa kuna hisia tofauti umezitaja hapa, wale waliopokea tofauti wanasema nini, na unaona hali ikoje kwa upande huo? Naam, sande. Wale waliopokea tofauti ni ni kwamba kutokana na makosa ambayo bingavile alipatikana nayo kiukweli Uh, nadhani wengi pengine wamekuwa wakisikia tu alifungwa, uh, ama, um, alihukumiwa jela, lakini hawakufuatilia vizuri kwamba ni, uh, ni ku, kwa nini alihukumiwa ni kwamba alihukumiwa kutokana na ma, uh, matukio tofauti akiwemo uh, uh, uh, hatia ya ugaidi, lakini pia kubwa zaidi alipowasili nchini Rwanda alitoa kauli kwenye makumbusho ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi ambapo kauli hiyo ilichukuliwa kama kujenga ndimi mbili kuhusiana na mauaji hayo, akisema wakati wa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi kwa nini hakuna kukumbuka, uh, tena Wahutu wa, wa, wa, wa waliouawa. Lakini katika hali ya tafsiri kamili ya genocide ama mauaji ya kimbari moja kwa moja ilionekana amepindisha ukweli ama uhalisia wa mauaji hayo. Kwa hiyo kuna makosa ambayo aliyafanya, na pengine kutokana na hali ya, na mazingira na siasa aliyokuwa ameingia nayo, pengine alikuwa hajatambua vizuri mazingira ya Rwanda na alikuwa haja- pengine alitamka kutokana na je yeah, alivyokuwa anafikiria na, lakini iliweza kumzushia hali fulani ambayo watu wengi walisema ni haki ahukumiwa, kutokana na hali ilivyo nchini Rwanda, na hao watu ambao wamepokea kwa namna tofauti, ndo hao sasa ambao wanasema hakustahili hata kufu, ku, kupewa msamaha kwa sababu inatoa ujumbe gani kwa wafuasi wake ambao wana, wanasema. Hapo nasemea wale ambao wana, wanakosoa hali ya kufunguliwa kwake, wanasema ni inatoa taswira gani kwa wafuasi wake na wale watu ambao bado wanaonekana kuwa na itikadi ya mauaji ya kimbari kwamba haisi ujumbe mzuri na ni sawa na huyu kijana Kizito Mihigo, yeye hakuzua labda sana sana hali ya kwamba watu wa waulize mambo mengi, lakini naye watu wakajiuliza kama kweli alikuwa na, na matukio na tatizo la kushirikiana na makundi ambayo yanachukuliwa kuwa ni ya kigaidi, iweje leo hii wamruhusu. Naam, huyo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Rwanda, Pascal, akizungumza na Sauti ya Amerika. Tukiacha Rwanda, tuende hebu Arusha, tunapoelekea huko nchini Tanzania. Ni kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki imezindua sera ya usawa wa kijinsia, hatua inayotoa mwongozo wa kusimamia usawa wa wanawake na wanaume kushiriki katika shughuli za maendeleo katika nyanja za kiuchumi na kisiasa katika nchi sita wanachama. Kutoka Arusha mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa sera hiyo jijini Arusha ulioshirikisha wawakilishi kutoka nchi wanachama, mkurugenzi wa huduma za jamii wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Bi Mary Makofu amesema pamoja na mafanikio hayo, ushirikiano zaidi katika utekelezaji wa sera hiyo unahitajika haswa kwa serikali za nchi wanachama, sekta ya jinsia inapata hela kidogo sana sana sana kila mwaka, na hiyo inakuonyesha nchini pale nini, patna sisi wanatoka hawapatii ile uzito umuhimu wa nini wa jinsia. Kwa hivyo tunaendelea tu kusema akinamama wako chini, mambo ya bajeti, wakija kufanya mambo ya bajeti, inakuwa kila mwaka tunasahau kupatia akinamama ile uzito ndio tuone akina mama wanapata ile nafasi akina baba wamepata kwa nafasi za nini za kazi. Vile wanatakiwa kufanya ni kuangalia hii sera ya jinsia ya East Africa na waone kama wataweza fanya nini kuleta akina mama na baba ile parite tunasema hamsini hamsini. Mwakilishi kutoka shirika la misaada la Ujerumani GIZ B. Joyce Abalo amesema sera hiyo ikiweza kutekelezwa na kusimamiwa vizuri, malalamiko mengi yatapungua na kasi ya maendeleo itaongezeka, kwani wanawake watapata fursa ya kutoa mchango wao ipasavyo. Hii policy ambayo wamemaliza leo iingize kwenye mradi yote ya Afrika Mashariki, na pia tunataka kuona mipango au sera kama hizi pia kwenye sekta binafsi, ni kwamba the private sector na civil society wote. Baadhi ya wanawake wamesema kukosekana kwa usawa wa kijinsia kumechangia kuongeza umaskini katika jamii nyingi za nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kutokana na kuendelea kuwepo kwa dhana kwamba kuna kazi maalum kwa ajili ya wanawake na pia wanaume dhana ambayo ni potofu. Wako wanaume wachache wanaotambua kwamba mwanamke hawezi kwa sababu mwanaume ambaye anaamini hivyo ni yule ambaye ana uwezo wa kupambana na maisha akalea familia yake pasipo mchango wa mwanamke. Na kuna wanaume wengine wanategemea mchango wa mama, baba atoke na mama atoke, wakirudi pamoja ndo waweke kipato chao waendeleze familia. Kwa upande wake, mwenyekiti wa kamati ya maendeleo ya jamii wa bunge la Afrika Mashariki bwana Abdul Kadir Omar amesema elimu juu ya suala la usawa wa kijinsia inahitajika kwa kiasi kikubwa katika jamii kwani wengi wanaamini kuwa suala la kijinsia linawahusu wanawake pekee. Licha ya kuwa idadi ya wanawake ni kubwa zaidi kuliko ya wanaume katika nchi nyingi zikiwemo za ukanda wa Afrika Mashariki, lakini asilimia ndogo ndio inawawakilisha haswa katika maeneo ya kazi na jitihada zaidi zinahitajika kuhakikisha kwamba wengi wanapata nafasi zaidi. Pamoja na nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuwa na sera ya usawa wa kijinsia, utekelezaji wake kwa vitendo bado ni mdogo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Na hivi sasa hebu tuende muhtasari wa habari. Ripoti zinasema kuwa mvua za msimu wa kila mwaka nchini Nigeria zimesababisha vifo vya zaidi ya watu 100 kufikia jana. Picha zilizotolewa kwenye televisheni ya taifa zilionyesha mito ikiwa imefurika na kujaa matope kufikia kimo cha sakafu ya nyumba kwenye barabara za mji wa Lokoja. Serikali ya Israeli imetangaza jana Jumatatu kwamba itaruhusu watu elfu moja wa Ethiopia kutoka jamii ya Falasa kuhamia nchini humo, ingawa kiwango kidogo kikilinganishwa na Waethiopia wanaotamani kuenda Israel. Mwisho wa muktasari wa habari. Asante sana Harrison Kamau kwa muktasari huo, na asante mpendo msikilizaji kusikiliza matangazo yetu. Mimi ni Abdu Shakur Abud, tunakutakia mchana mwema. Kwa herini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Katika juhudi za kuhimiza Jamhuri ya Demokrasi ya Watu wa Korea au Korea Kaskazini kuharibu vinu vyake vya silaha za nyuklia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio namba 2375 mwaka jana, kuiwekea vikwazo Korea Kaskazini. Marekani inajizatiti kutekeleza vikwazo hivyo. Wajumbe wa baraza la usalama na baraza kuu la Umoja wa Mataifa wote wamekubaliana kutekeleza vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini na tunatarajia kwamba wataheshimu azimio la kutekeleza vikwazo hivyo, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Iwapo vikwazo havitatekelezwa, mafanikio ya kulazimu Korea Kaskazini kuacha kutengeneza silaha za nyuklia hayatapatikana. Kwa sasa, Korea Kaskazini inafanya biashara ya magendo ya ununuzi wa mafuta ya petroli kuzidi viwango vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa inafanya hivyo kwa kutumia biashara ya mafuta kutoka meli hadi meli. Tarehe 21 mwezi Agosti, wizara ya fedha ya Marekani iliweka vikwazo dhidi ya kampuni mbili za Russia kwa kupeleka mafuta nchini Korea Kaskazini na meli sita zinazohusiana na biashara hiyo. Vikwazo hivyo vinafuatia maamuzi ya juu ya namba 13810 ya Septemba 21 mwaka 2017 yanayolenga watu wanaojihusisha na, na biashara ya mafuta ya petroli baina ya meli kuinufaisha Korea Kaskazini, vitendo ambavyo vilipigwa marufuku na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kampuni hizo ni Primo Maritime Logistics na Garzon Shipping LLC kutoka bandari ya Vladivostok nchini Rusia. Kati ya meli zilizowekewa vikwazo ni meli ya Patriot iliyobadilisha kiasi cha tani 1500 za mafuta kwa meli ya Korea Kaskazini Chongrim mbili na tani elfu mbili kwa meli ya Chongmasan mwaka elfu mbili kumi na nane. Mnunuzi wa mafuta hayo ilikuwa benki ya Teusang inayomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini. Benki hiyo iliwahi kuwekewa vikwazo na Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa. Biashara ya kubadilishana mafuta au bidhaa kutoka meli hadi meli zenye bendera ya Korea Kaskazini kutoka Russia au popote pale, ni makosa makubwa kulingana na maamuzi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ni uhalifu chini ya sheria ya Marekani, amesema waziri wa fedha wa Marekani, Steven Mnuchin, katika taarifa ya maandishi akiongezea kwamba adhabu ya kuvunja vikwazo hivyo itaendelea kutumika hadi pale Korea Kaskazini itakapoacha utengenezaji wa silaha za nyuklia kabisa. Na hiyo ndiyo tahariri ya Sauti ya Amerika inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.