Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Nam, nam, nam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu mimi Harrison Kamau. Basi leo kwa undani, tunaanza na kesi ya kwanza ya ugonjwa wa Ebola ambayo imeripotiwa kwenye mji wa mashariki mwa Kongo wa Butembo, ambao unakisiwa kuwa na idadi ya wakazi takriban milioni moja. Mji huu una uhusiano mkubwa na taifa jirani la Uganda, kulingana na taarifa iliyotolewa mapema leo na wizara ya afya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mlipuko ulioko wa Ebola nchini DRC umeuwa watu 85 tangu mwezi Julai, huku wengine 39 wakiambukizwa. Visa vingi vimetokea vijijini, huku visa 20 vikiripotiwa kwenye mji wa Beni ulio na wakazi elfu mia kadhaa. Mji wa Butembo ulioko kilomita 55 kutoka Beni, hata hivyo, una ukubwa mara tatu ukilinganishwa na Beni. Butembo ni maarufu kwa wafanyabiashara kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na pia ndio mji ambao DRC inauzia madini yake kama vile dhahabu pamoja na mbao kwenye mataifa jirani. Meya wa Butembo Sylvain Kanyamanda ameambia shirika la habari la Reuters mapema leo kwa njia ya simu kuwa himizo limetolewa kwa wakazi kuzingatia usafi wa mazingira iwezekanavyo. Ameongeza kusema kuwa maafisa wa afya wanaendelea kutoa chanjo licha ya kuwa kuna changamoto ya kufikia baadhi ya maeneo. Sasa hivi tunaungana naye mwenzetu Austel Malivika akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Karibu sana na eneo la tukio, Malivika. Kwenye vyombo vya habari na pia mitandao ya kijamii, ripoti zimeibuka kuwa sasa kuna kesi ya ugonjwa wa ebola iliyoripotiwa mjini Butembo kama nilivyotaja hapo awali. Sasa wewe ukiwa eneo hilo, hebu tueleze kuhusu taarifa hizo. Kwa kweli ariza ni kwamba ugonjwa wa ebola tangu leo asubuhi umetangazwa katika mji wa Butembo na mmoja akiwa ni mama amefariki uh, dunia. Sasa hivi nimetoka kumpigia simu Daktari Njoloko Tangwe Bake ambaye ndiye anaongoza jopo la madaktari, anasema kwamba huyu mama alitoka katika muji wa Beni na hata walikuwa wakimufadia, wakamwambia mama wao usielekee katika muji wa Butembo, lakini akapuuza mashauri na mashati kutoka wizara ya afya, akaja katika muji wa Butembo na mwenyewe alikuwa akipuuza kwamba ye Ebola ambayo ameugua kwa bahati mbaya, leo asubuhi amefariki dunia. Daktari kutoka wizara ya afya anasema kwamba tatizo kuna wa katika maeneo ya Butembo na Beni ambao wanasema kwamba hakuna Ebola, yaani ni kama ugonjwa wa shirikina, na hiyo anasema kwamba waache kujidanganya kwamba hii ni urozi ambao ina, inaua watu. Ni ugonjwa ni Ebola. Anasema kwamba Ebola imeua watu watu vikai watu, iliua watu, watu mangina. Kwa hiyo lazima watu wawe wa, wa, wa, wa, wa makini, kwa sababu Butembo iko kilometa hamsini tu na muji wa Beni na mm -hmm. Vilevile karibu na Ituri kwa sababu sasa hivi ugonjwa huo katika mikoa wa miwili Ituri pamoja na Kivu kaskazini malivika. Hebu tueleze, huu ni mlipuko mpya ama ni ugonjwa ambao umekuwa ukiendelea na ambao umekuwa ukitangazwa katika maeneo mengine kama Beni ama huu ni mpya kabisa umetokea Butembo? Sio mpya, yani ni ugonjwa huu ni, ni, ni ugonjwa wa Ebola wa Beni ambao unaendelea kuzanga kwa sababu Beni na Butembo wote ni kabila moja. Hapa kuna kabila moja inaitwa Wanande. Kabira hii ni wafanya biashara asubuhi, mtu yuko butembo na kikakati yuko Beni. Kwa hiyo hata ugonjwa, tatizo ambalo liko hivi sasa ni kwa sababu ugonjwa ulitangazwa nyuma sana. Taarifa ambazo nizozipata wakati nilikuwa mangina ni kwamba ugonjwa huo ulianja mwezi Mei, alafu serikali kazi ikautangaza nyuma. Kwa hiyo watu walikuwa wametembea hou, na kwa tabia za hapa Kongo, hasa kwa hii kalcha ya hapa mashariki mwa Kongo, beni na butembo yaani mtu mmoja akifariki, jamaa wanakuja wanaosha mwili wake, yaani wanamtengeneza vizuri. Hiyo ndio tatizo, kwa sababu Ebola ukigusa mtu maiti, mtu amekufa, lazima unaambukizwa moja kwa moja. Na huyu mama, inasemeka alikuwa kwenye familia moja ambayo mmoja wake alikufa katika maeneo ya Beni, baadaye akarudi katika maeneo ya Mangina, akaambiwa kwamba tahadhari, lazima uwa, uwa mwangalifu. Akasema kwamba Haya mambo ya Mangina ni urozi, yaani yani hao walidhani kwamba ni urozi ambao unaendelea wana, kuwa watu mm -hmm. na hadi mbunge mmoja alifanya mkutano wa hadharani ama meeting akaambia watu kwamba hawana imani kwamba ni ugonjwa wa Ebola, inaonekana ni keso wanaifanya, na hii ilishangaza hata watu wakasema kwamba sasa, huyu kama mbunge ni mtu amesoma, kwa nini akachanganya watu hivi na kuambia wananchi kwamba sio ugonjwa? Akasema hiyo ni hatari kubwa, halafu hata hapo tunazungumza shirika no. la Oxfam mm -hmm. pamoja na madaktari wasiokuwa na mpaka sasa hivi tangu leo walianja hamasa katika miji ya Goma na sehemu mbalimbali kuhamasisha wananchi waoshe mikono, wasisalimiane, yani watu wao waangalifu, kwa sababu hata kanisa Katolika katika eneo la Butembo kupitia kasisi wake Panduku siku Limelkisedeki aliwaambia Wakristu kwamba wasisalimiane kanisani kwa sababu kama -kanisa kanisa Katolika kuna kuna kipindi ambacho wanalazimisha watu kusalimiana kama, kama, kama ishara ya amani. Mji huu wa Butembo umesema ni wafanyabiashara, una umuhimu gani hasa kwenye eneo? Inaungana na China moja kwa moja, hata biashara nyingi inatoka China kupitia bandari ya Mombasa, Kenya, Kambala hadi Tema. Wafanyabiashara wengine kama wabeni wanakuja kununua bidhaa karibu katika Butembo, wafanyabiashara wengine kutoka Bukavu, Goma wananunua no, biashara kutoka mji wa biashara katika moja wa Butembo ambao wamekuwa wananunua i kwenye viwanda China moja kwa moja vinakuja kwenye bandari ya meli ambazo zinapita katika ziwa la katika bahari ya India, alafu inakuja moja kwa moja katika maeneo ya Mombasa na kila siku na raia ambao wanatoka Butembo kuelekea Kambala na Nairobi, na hii inasema ni kila siku Arizona. mm -hmm. Tui, ni, ni, ni, ni, ni tatizo kwa sababu, no, kwa sababu ugonjwa huu umeripotiwa kesi ya kwanza huko Butembo, serikali ama mamlaka imechukua hatua gani za dharura, ikizingatiwa kwamba umesema mji huu unaungana na mataifa jirani na una biashara nyingi? Kuna hatua zimechukuliwa, labda za kuzuia watu kusafiri ama kutenga watu na wale wanaoshukiwa kuwa labda wanaweza wakawa na Ebola? Uh, hakuna watu wametengwa, lakini wizara ya afya sasa hivi wasema kwamba wameleta timu ya madaktari, kila wanachokiomba na mkono na kuwe kama vitu ambavyo vinasaidia watu kuosha mkono kila mara, yaani usafi hulinda usafi. Na kingine ambao kinashangaza watu, watu wanaofariki sana katika ugonjwa huo ni wanawake. Wanawake ndio wanapoteza maisha sana katika ugonjwa. Wanaume ama vijana, ukiangalia tangu ugonjwa huo i ni, ni wachache, kwa sababu sasa hivi ni, ni watu themanini na tano ndio wamekufa, lakini ukiangalia wote ni wanawake sasa hivi watu wanajiuliza kwa nini tu ugonjwa na wao wanawake. Kuna sababu zozote labda zimetolewa na wadadisi au wataalamu, ni kwa nini wanawake wanaangamia zaidi kutokana na Ebola, ama labda ni kutokana na kwamba wanawake mara nyingi ndio wanaosaidia wanaougua? Ni kwamba hata leo asubuhi nimezungumza na Umoja wa Mataifa, yaani wale viongozi wa Monesco wanasema kwamba wanaendelea na utafiti kufahamu kwa nini wanawake, lakini mimi mwenyewe ambacho naweza kusema kwa nini wanawake, kwa sababu ni wanawake. Wakati mtu amekufa, wao ndio wanakuja karibu na mutu, wakilia, wanagusa maiti huyu, pengine ni kaka yake, alafu akilia ndugu yangu amekufa, wakati huo wanakuwa anampigapiga mkono na haya mavazi yake. kwa kwa hiyo ndio nakuta ni wanawake, kwa sababu ukiangalia kama huku kwetu katika mila ya Afrika, wao wanaenda kule, lakini wanawake, ni wanawake ndio wanashughulikia mtu azikwe, japokuwa hapo wamekataza watu Ukiona mtu ameugua amekuwa na ugonjwa fulani ama amefariki, waiti msalaba mwekundu ndiyo watahusika na mazishi na kila kitu. Wamekataza yani, kugusa maiti ama kwenda zika mtu ambaye amekufa. Hata wamefariki kwa malaria manini yoto kataza kwa sababu haujui, je ni kweli ni malaria ama ni ebola? Kwa sababu ebola na malaria ni dalili moja, kichwa inauma, huenda mtu anaharama kutafika, na hizo dalili zinapatikana kwenye malaria. Kwa hiyo inakuwa sasa yebona, ni vigumu kufahamu hii ni ebola na huyu anaugua malaria na wamba, uto sasa, lakini utofauti ni kwamba mtu anaanja kutoa damu, hiyo ndio inaonyesha kwamba sasa hii ni ebola. Lakini mwanzoni dalili ni moja. Sijui kama kuna taarifa ambayo imetolewa na wizara ya afya kitaifa kutokana na kwamba mji wa Butembo ni muhimu sana kitaifa, kama vile daktari yoro na ile swala la nahusika na masuala ya majanga ya vipindupindu ya, ya mwenyewe anasema sasa hivi, tangu leo wameleta jopo la madaktari katika mji wa Butembo ambao watahusu na mpango ambao wanachukua, anasema namna wamefanya Mangina, kwa sababu sasa hivi wakati ambako tunazungumza maeneo ya Mangina ambako huu ugonjwa ulianza tayari hakuna tena kesi mpya ambazo zimeanza. Hizi kesi zimeanza patikana sasa pembeni ya Mangina sehemu ambako watu walikuwa wanakuja kwenye majeshi ama kugusa watu wanakimbilia, ndio sasa jeshi zinaendelea kupatikana. Kwa hiyo wanasema hiki kitu, wamefika huko Mangina, ndio wanakuja kufanya Butembo, yaani wataweka kila sehemu watu mbono walinde usasi. Anasema hiyo ndio njia moja tu, anasema hakuna matibabu zaidi, lakini vilevile wakiona huyu walikuwa karibu na familia watapewa chanjo ambacho kinatengenezwa Marekani sasa hivi na kuletwa Kongo. Asante sana Marivika kwa muda wako. Kwa hakika tutaendelea kufuatilia kwa karibu kuhusiana na kudhibitiwa kwa ugonjwa huu wa Ebola huko DRC sun. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Akiondoka hapo, Jospart Kioko Nam, karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo sasa tunaangazia mkutano uliofanyika Mombasa nchini Kenya na kuhusisha washikadau kwenye sekta ya usafiri wa ndege na hasa barani Afrika. Usafiri wa ndege ni muhimu kwa kutoa huduma mbalimbali kama vile misaada kwenye maeneo ya mikasa na majanga, utalii na biashara baina ya mataifa. Hata hivyo kuna changamoto zinazokumba sekta hiyo kama vile sheria tofauti kutoka mataifa tofauti, sheria za mipaka baina ya mataifa, usalama wa safari za anga, ujuzi na teknolojia zinazobadilika kila wakati. Kuangalia kwa kina kuhusu mkutano huo, basi sasa tunaungana naye mwenzetu Josephat Kioko akiwa Mombasa. Karibu sana Josephat Kioko, kwanza kabisa, utueleze mkutano ulifanyika hasa wapi na ulihusisha kina nani? Mombasa ndio mwenyeji ambapo jumanne ilikuwa siku ya kwanza, wanaendelea hata wakati huu, wakamalishe baada ya siku tatu. Na wataalamu hao waliozungumza hapo wako chini ya mavuli wa Civil Air Navigation Services Organization yani, ni shirika kubwa hili ambalo limeleta wadau hao pamoja kujadili haya, wakisema bara la Afrika kweli lina changamoto nyingi nyingi tu katika usafiri wa angani, na ndio maana wako hapa kutafuta suluhu. Kioko, nini ambacho wakati ulipofuatilia mkutano huu kilipelekea umuhimu wa kuwaleta pamoja, uh, washikadau katika sekta hii nini wakati huu, na ni kwa nini mkutano huu ufanyike Mombasa ukizingatia bara la Afrika? E, wanasema huu ndio mkubwa zaidi kuandaliwa eneo hili, na mambo yale wanakusudia kutatua pamoja ni pamoja na masuala ya usalama usalama usalama wa wasafiri na usalama wa nchi kwa nchi, kwa sababu safari za angani zina mambo mengi sana e, e, namna ambapo pia zinaweza ku, ku, kulengwa e, zina na magaidi. Ndege zinaposafiri kwa namna hii zitumie teknolojia gani ambayo imeendelea kwa sasa? e, kompyuta zina gani zinatumika? Wakizungumza hapa wametaja mengi sana ala yale wameeleza waandishi wa habari, kisha wakaendelea na mkutano huu. Na kimoja ki ambacho wamegusia ni kwamba safari ma, ndege zinatoka zi mashirika tofauti. Kwa hivyo mamlaka zinazosimamia viwanja zi vya ndege katika nchi mbalimbali barani Afrika zinapokea ndege kutoka zaidi ya e, bara la Afrika, kutoka Marekani, kutoka bara Ulaya. Kwa hivyo zile mamlaka za kusimamia viwanja mpaka kuwe na ushirikiano wa karibu sana na na na, na na na na na kampuni za mashirika haya ya ndege airlines kubwa kubwa ambazo zinamiliki ndege hizi, kama hakuna ushirikiano huu, basi wanasema matatizo haya wanajaribu kutatua pamoja, itakuwa ni ngumu sana kuyafikia na kufanya kazi pamoja. Ndio maana sasa wakaita wataalamu wanaohusika na masuala ya teknolojia, wasimamizi wa masuala wa usalama, polisi ya kimataifa wote hawa wanashirikishwa hapa na pia wakuu wa serikali mbalimbali za bara la Afrika. Maanake wao ndio watunga sheria, wao ndio wa wenye hizo sera ambazo zinasababisha usafiri mzuri na uliosalama akioko kati ya viongozi ama maafisa waliokuwa wakiongoza mkutano huo. Ah, sijui kama kuna maafisa wa ngazi za kiserikali ambao walitoa tamko fulani na labda mapendekezo au hata kuangazia changamoto ama umuhimu wa mkutano huo. Wapo wengi tu kutoka Afrika Kusini, kutoka bara Ulaya na <coughs> katika kongamano wanazungumza kwa lugha zote za kimataifa ambazo zinatumika katika kongamano kung kama hizi na kwa sababu ya matangazo ya Kiswahili na Kenya ndiyo mwenyeji wa kwanza. Ambaye mezungumza naye ni waziri wa utalii Najib Balala. Upande wake amelinganisha namna utalii wasafiri wanaotoka nchi mbalimbali bara tofauti hadi bara lingine na a, katika takwimu zake tu akagusia kwamba e, ulimwengu mzima wanaosafiri angani ni hadi bilioni moja nukta tatu lakini Afrika wakasema kiwango chake ni kikubwa sana, milioni sitini na tano. Wanasema idadi hii iongezeke. Na sasa kuangalia utalii pamoja na masuala ya usafiri huu, tumsikie Naji Barala vile amezungumza na sisi waandishi wa habari. Kongamano hili linazungumza mambo ya usalama na mambo ya ndege, na pia sisi kwenye idara ya utalii tumekuja kuzungumza vipi tushirikiane, tuangalie kuwa sekta hii imepanuka kwa sababu kila tukipata watalii ama wageni kwenye kontinent ya Afrika, sekta hii itaweza kupata kupanuka zaidi, kwa sababu bila wageni ama bila ndege zaidi, sekta hii haiwezi kupanuka. Kwa hivyo hii uhusiano huu imeweza kujulisha kuwa kuna umuhimu ushirikiano ambao wamekubaliana leo, itakuwa ndio chanzo cha muhimu cha kusonga mbele kwenye kongamano hiyo. Uh, nimemsikia hapo waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala alivyopendekeza uh, na alivyosema. Lakini Kioko, tunapozingatia kwamba mkutano huu ulihusisha washikadau kwenye sekta ya usafiri wa ndege, waligusia lolote kuhusu ndege za moja kwa moja kutoka hapa Marekani kuja uh, nchini Kenya? Maanake hilo ni jambo ambalo linatarajiwa katika siku za karibuni ndio, hilo limepewa kipaumbele kwanza. Serikali ya Kenya imechukua nafasi kubwa kujipigia debe, kuzungumzia umuhimu wake na safari um, hizi za moja kwa moja ambazo zitakuwa zinaanza Oktoba, kati ya Nairobi na New York, Marekani, na wakaelezea mikakati ambayo imewekwa, namna wa, wa, wakuu wa, wa, wa, wa, Kioko kidogo ni kama kuna changamoto katika mambo ya mawasiliano, lakini tunapoendelea kumtafuta Josphat Kioko kuna maneno ama matamshi yaliyotolewa niliposema hapo awali kwamba changamoto ni nyingi za usafiri na pia kwenye sekta ya utalii na anga na safari za anga katika hasa bara la Afrika. Nikasema kuna changamoto za mipaka, kuna changamoto za kiusalama, teknolojia inayobadilika kila wakati, na ni vizuri kusikia alivyosema uh, Hamza Johari ambaye ni mratibu mkuu wa safari za ndege katika nchi ya Tanzania kuhusiana na safari za ndege katika bara la Afrika kanuni na taratibu, kwamba ndege inaposatiri kutokea labda imeingilia kule kaskazini mwa Afrika, ikiruka kwenye zoni ile, baadaye kidogo inabidi ibadilisha, inaingia kwenye taratibu zingine, inaenda tena, ikiingia East Africa taratibu zingine, ikitoka inaelekea kusini zaidi na kutana na taratibu zingine. Kwa hiyo matokeo yake inasatiri katika mazingira hayo ya, ya changamoto. Taratibu hizi procedures zinatofautiana. Kwa hiyo sasa sisi kama Afrika tunataka tuwe na, na seamlessness kwamba akiingia kule kaskazini akija kutokea kusini kabisa kule kwa Afrika atakutana na taratibu ambazo ni sawa, hana haja ya kubadilisha zile nani zake ndani ndani ya ndege kama rubani. Kwa hiyo hilo ni la kwanza, lakini pili, je, tutakuwa na teknolojia ya namna gani inayofanana sisi kama Afrika akioko hapo. Tumemsikia mratibu wa mkuu wa safari za ndege za raia katika nchi ya Tanzania bwana Hamza Johari, na amesema kuhusu changamoto za kimipaka na labda mikakati inayohitajika baina ya taifa na lingine. Hebu tufafanua zaidi walivyosema kuhusiana na labda kufungua mipaka ama kurahisisha usafiri baina ya mataifa. Sasa hapo ndio mamlaka za serikali zinaingilia, kwa sababu ya zile sera ambazo wanahitajika kuleta pamoja, kuoanisha na kuboresha safari hizi na n eh, kabla ya eh, kongamano hili marais wamezungumza nyuma, mfano kongamano la Adis Ababa, Ethiopia, mikutano imezungumzia ime, ime, mambo ime, ime, ime haya na namna ya kuboresha usafiri huu. Kingine kimezungumziwa eh, ni kuhusu teknolojia. Tumesema mfano mmoja wametoa ni kwamba eh, utumiaji wa drones katika bara la Afrika huko kiwango cha chini sana, kuna nchi hata hazitumii kabisa. Na konfano, hui, kwa mfano Kenya mapema mwaka huu ilitoa sheria kwamba mtu yote aruhusiwi kununua drone na kuitumia, na kama kuna mtu ashanunua aende asajili katika mamlaka ya aviation hapa nchini Kenya. Kumetolewa kume muda wa miezi sita, huu ndio mwezi wa sita, watu wakisajili, na sheria ni kali sana. Sasa nchi zinazotumia drone ni mfano tu wa ile teknolojia ambayo na Kenya inahitaji kweli. Ukiangalia nchi zingine, kwa mfano Rwanda. Rwanda haina sheria kali kuhusu drone, hata maswala ya biashara, maswala ya umma, drone zimenunuliwa. Lakini kuna nchi zimeweka sheria kali sana kwamba zisinunuliwe. Huo ni mfano tu wa namna ambazo teknolojia ambao walizokuwa wakizungumzia katika mkutano huu mkubwa wa Afrika na Kioko, sijui kama kuna lolote lilizungumziwa kuhusu gharama ya kuanzisha biashara. Mara nyingi imekuwa kwamba wawekezaji wanaogopa, wanasema kwamba mataifa mengi ya Afrika ni gharama sana, na mikakati ya kuanza biashara pia inakuwa ni changamoto kubwa. Uh, labda kwenye masuala ya kupata leseni ya kufanya biashara, washikadau hawa wa safari za ndege, kuna malalamisho yalikuwa nayo kuhusiana na gharama ya kufanya biashara au mikakati migumu ya kupata leseni za kuwekeza katika bara la Afrika? Ha, kweli, haswa hilo limezungumziwa lime, lime pia na wakazungumzia waka namna mashirika ya ndege, hii biashara imevutia watu zaidi Yani, wamesema ushindani umekuwa ni mkubwa sana kiasi kwamba hata inaogopesha wengine kuanza biashara hii, na wakauliza pia mamlaka hii ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya ma, masuala ya angani eh, kwa kifupi a wa, washirikiana wa na nchi mbalimbali kuweka masharti yasiyo ya magumu sana katika biashara kama hizi. Na hapo wakizungumza, kwa mfano mimi nikizungumza, ni mtaalamu ni mmoja, nimemuuliza Eh, kuhusu usalama wa abiria akaniambia, nchi kwa mfano, angalia mara kwa mara unasikia kuna ajali, akalipwa mfano wa nchi ya Kongo, akasema hili pia inaangaliwa ili kuhakikisha kwamba wasafiri wa, wa, wana amani wa, wa, wana, wa katika safari za ndege, ili kuwapa ku, ku, ku usalama zaidi katika usafiri kote ulimwenguni. Na Josphat Kioko, kuna swali ambalo nitakuuliza la jumla sasa, wewe ukiwa mkazi wa Kenya Kando na safari za ndege, bei za mafuta zimepanda katika siku za hivi karibuni, kwa juma hili tu, na kumekuwa na tetesi kwamba maisha yamebadilika sana kwa Wakenya wengi. Wewe ukiwa mkaazi, ukiwa pia mwanahabari, hebu tueleze moja kwa moja, athari gani zimepatikana baada ya ongezeko kubwa la bei za mafuta a, katika hali ya gharama za maisha? Kweli kuna, kuna hilo kwa sababu ya, ya, ya maisha ya, ya raia, gharama kweli inashuhudiwa tu jinsi watu, watu wanazungumza. Mafuta yakiongezeka, nauli inaongezeka, watu wanaonunua bidhaa dukani wanasema bidhaa pia zinaongezwa bei. Sasa kunakuwa ni mchakato wa mpana kwa pamoja, na unaona sasa, tukizungumzia masuala ya ndege, hali hizi pia zinatumia mafuta na gharama inakuwa ina ni chini chini kubwa, maswala ya gharama. Ah, mwisho ya kabisa ni matumaini yapi yaliyojidhirisha baada ya mkutano huu kumalizika? Labda kuna matumaini mapya ama kuna mapendekezo ambayo yataleta ama kufungua ukurasa mpya kwenye sekta ya usafiri wa ndege, kwa kifupi tu eh. Ijumaa ndio siku ya mwisho uh, Alhamisi ndio siku ya mwisho watakuwa wanakamilisha mm -hmm. Na kuna vikao vingine hawajaalika waandishi wa habari wa no. Wanafanya kwa ndani mm -hmm. ili kuwafikia yale ambayo wanaandika kwa pamoja, kama vile kutunga sera na Nashukuru sana Josephat Kioko kwa mchango wako. Kwa hakika utaendelea kutueleza zaidi yatakayojiri kutokana na mkutano huu wa washikadau wa safari za ndege, na vilevile vile, ni mshukuru Ausel Malivika akiwa DRC ambayo ametudokezea hali halisi inayoendelea kutokana na ugonjwa wa Ebola katika taifa hilo kwa undani. Kutoka hapa Washington, jina langu ni Harrison Kamau, kwangu na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha kwa undani, kwa heri ya kuonana.