Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mary Mgawe, nina kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Agosti 6 mwaka 2018. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mbunge wa Uganda Bobi Wine aelezea ali yaliyomsibu alipofanya mkutano wake na wanahabari na wanaharakati hapa mjini Washington. Washington polis wa, walinipiga, walinidunda, walifanya wali kila kitu kwa, lakini Mungu alinisaidia, niko sasa hivi na, na katika habari nyingine leo Ijumaa, Agosti 7 mwaka huu wa 2018, wataalamu wa usafiri wa anga wanaendelea na mkutano wao mjini Mombasa. Mamlaka za anga zinasema nini? Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja tukikutangazia kutoka hapa Washington DC. Baada ya muda mfupi, basi tutaanza kukusomea habari za dunia. Na, na katika habari za dunia tunaanzia huko Sudan Kusini ambapo mahakama ya kijeshi ya Sudan Kusini jana Alhamisi imetoa hukumu ya kifungo kwa wanajeshi kumi kwa kosa la kuwabaka wafanyakazi wa kutoa misaada na kumuua mwandishi wa habari wa ndani katika shambulizi la kikatili kwenye hoteli ya Tehran zaidi ya miaka kumi iliyopita huko Juba. Mahakama pia iliamuru serikali kutoa malipo ya fidia kwa waathiriwa katika shambulizi la Julai kumi na moja mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Vikosi vya serikali vilipambana kwa siku tatu dhidi ya vikosi vingine vilivyokuwa tiifu kwa makamu wa rais wa kwanza Riek Machar. Mashahidi wanasema watu waliokuwa na silaha walivamia hoteli kwa masaa kadhaa, wakati wafanyakazi wa kutoa msaada walitoa wito kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa waliokuwepo maili moja kutoka eneo la tukio kuomba msaada. Walinda amani hawakuwasili. Luteni Jenerali kutoka Kenya, Johnson Mogoa Mikani Ondieki, kamanda wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Juba, aliifutwa kazi muda mfupi baada ya tukio hilo. Jaji Brigedia Jenerali Knight Brianamo alitoa hukumu kwa wanajeshi wawili ya kifungo cha maisha ya jela, na wanajeshi wengine watano walihukumiwa miaka kumi jela. Jaji Bariano aliamuru serikali kulipa fidia ya dola elfu nne kwa kila mwathiriwa na kumlipa mmiliki wa hoteli zaidi ya dola milioni mbili kutokana na uharibifu. Mwanasheria mkuu wa New York jana Alhamisi ameamuru dayosisi sita za kanisa la Roman Katoliki kufanyiwa uchunguzi wa unyanyasaji wa kingono unaotuhumiwa kufanywa vion na viongozi wa kanisa. Vyanzo vya habari vinasema kuwa wachunguzi wa mwanasheria mkuu Barbara Underwood wanatafuta nyaraka zinazohusiana na unyanyasaji huo, malipo yoyote yaliyowahi kutolewa kwa watuhumiwa na matokeo ya uchunguzi wa kanisa. Maafisa wa kanisa hilo wamesema wako tayari kutoa ushirikiano. Uchunguzi wa New York unafuatiwa na tetesi zinazoendelea kuvuma katika nchi mbalimbali mbali, ambako uchunguzi katika miaka ya hivi karibuni umeonyesha kuwa maafisa wa kanisa wameficha siri za unyanyasaji wa kingono kwa watoto wadogo unaotumiwa kufanywa na mapadri katika dayosisi zao. Katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani, mapadri mia tatu hivi karibuni wamekutwa na hatia ya kunyanyasa kingono zaidi ya watoto elfu moja. Mbunge wa Uganda Robert Chagulani, maarufu kama Bobi Win, anaendelea kusisitiza kwamba alipigwa na wanausalama wa Uganda na mpaka sasa bado anasikia maumivu. Bobi Win ameeleza hayo mbele ya wanahabari na wanaharakati jana Alhamisi hapa mjini Washington na kueleza kwamba kuna hila zinazoendelea kuficha ukweli wa tukio zima. Id Ligongo anasoma ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Bwire. Kwa mara ya kwanza tangu walipokamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kupanga njama za kupindua serikali ya rais Yoweri Museveni wa Uganda, Bobi Wine ameelezea yaliyomkuta mikononi mwa wanausalama wa Uganda. Bobi Wine hata hivyo, amesisitiza kwamba kupigwa kwake na kufunguliwa mashtaka ya uhaini hakutamzuia kuendelea kupigania haki za raia wa Uganda, demokrasia na mfumo wa utawala unaoheshimu haki za kibinadamu, akisisitiza kwamba atarejea nyumbani kwa kufuata ushauri wa daktari mara tu atakapomaliza matibabu. Ameeleza sababu ya kuja Marekani ni kupata matibabu zaidi kutokana na kukosa imani na aina ya dawa zilizotumika kumtibu wakati alipokuwa anashikiliwa na maafisa wa jeshi. Akieleza yaliyomsibu, amesema haya. Ah, polisi wa, walinipiga walinidunda, walifanya wali kila kitu kwa, lakini Mungu alinisaidia niko sasa hivi. Mawakili wake nao wamesema kwamba wanakusanya taarifa zote za dhuluma dhidi ya raia wa Uganda zinazodaiwa kutekelezwa na utawala wa Rais Museveni na kuziwakilisha kwa wafadhili wa Uganda kwa lengo la kutaka ufadhili huo kusimamishwa hadi hali ya utawala utakapoheshimu haki za binadamu . Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Kipindi hewani ni Kumekucha Afrika. Moto mkubwa umesababisha kufungwa barabara yenye harakati nyingi huko California hapa Marekani na kusababisha watu kutakiwa kuondoka katika eneo, huku wengine wakitelekeza magari makubwa chini ya saa 24 mara baada ya moto kuanza, moto huo ulizuka takriban kilomita kumi na sita kaskazini mwa Redding Jumatano jioni. Tangu hapo ulikuwa zaidi ya heka elfu sita ulichoma miti na misitu kaskazini mwa California. Moto huo umetokea karibu na eneo ambalo moto mwingine ulitokea na kuua watu nane, wiki chache zilizopita na kuharibu karibu nyumba elfu moja. Maafisa wa zimamoto wanaeleza kuwa moto ulisababishwa na harakati za binadamu lakini hawakusema rasmi sababu ya moto huo. China imeshutumu Uingereza baada ya meli moja kutua karibu na visiwa vinavyodaiwa na Beijing ku, ku, kuwa ni vya kwake katika eneo lenye mzozo la Bahari ya South China Sea. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Hua Chunying amesema Uingereza imekiuka sheria za kimataifa na China wakati meli ya HMS Albino ilipotia nanga katika visiwa vya Paracel Agosti 31. Jeshi la majini la China limethibitisha kuhusu meli hiyo na kuionya kuondoka. Hua amesema hayo Alhamisi. Vietnam na Taiwan pia zinadai umiliki wa visiwa hivyo ambavyo pia vinajulikana kama Grisha. Shirika la habari kima la kimataifa la Reuters liliripoti kwa mara ya kwanza kuhusu habari hiyo. Mgombea wa urais mrengo wa kulia wa Brazil Jair Bolsonaro amechomwa kisu wakati wa kampeni huko Minas Gerais jana Alhamisi. Taarifa zinasema hayupo katika hali hatari. Mtoto wake wa kiume Eduardo Bolsonaro alisema kwa njia ya mtandao wa Twitter, ninaomba mumwombee. Lakini baadaye jana jioni, shirika la habari la kimataifa la Reuters liliripoti kwamba Bolsonaro alikuwa amelazwa katika chumba cha wagonjwa maututi kwenye hospitali moja na anafanyiwa upasuaji. Mtoto mwingine wa mgombea huyo Flavio alituma ujumbe kwa njia ya Twitter akisema kuwa baba yake alipoteza damu nyingi mara alipochomwa kisu, alikuwa karibia kufa, lakini sasa hali yake inaanza kurejea kawaida. Tafadhali msali, alisema. Picha nyingi za video zilizotumwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha Bolsonaro alikuwa amebebwa kwenye mabega ya wafuasi wake wakati wa mkutano mara alipochomwa kisu. Nyingine zinaonyesha akiwa ndani ya gari na wafuasi wake wanampiga vibaya ya mshambuliaji ambaye alikamatwa katika eneo la tukio. Unasikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika bara. Baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo chama cha upinzani nchini Burundi cha UPD kinaeleza kwamba mazingira ya sasa kuelekea uchaguzi wa nchini humo kwa mwaka elfu mbili na ishirini hayatoi nafasi ya mazingira ya uchaguzi kwa uhuru na haki. Haya yanaendelea kukiwa na taarifa ya tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi zikidai kwamba serikali imekuwa ikifanya matendo ya uvunjifu wa haki za binadamu. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Kasim Abdul, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UPD, akaanza kumuuliza juu ya madai yao kuhusu uchaguzi tume ambayo imeteuliwa hapa karibuni bado haijafanya kazi e. Kwa hiyo sisi tunasubiria tuone ufanyakazi wake na tunategemea kwamba uchaguzi utakuwa uchaguzi wenye huru na haki e, hiyo ni ndoto ya kila mwanasiasa lakini vilevile vile uchaguzi wenyewe una changamoto e, ni kwamba e, sisi tunakubaliana na katiba ambayo yupo kwa sababu lazima tutizame mbele, tunatiza tunakubaliana na mchakato wenyewe wa uchaguzi, lakini tatizo kubwa ambayo leo ipo ambaye ni, ni ni changamoto kwa kwa vyama zetu ni umaskini wa vyama zetu. Tuna vyama ambaye kwa kutokana na kuwa leo wananchi wa, wa, wa Burundi, raia wa Burundi ni wamaskini, itakuwa ni, ni vigumu ku, ku, kuweza kushiriki uchaguzi wakati vyama vyetu eh, bado iko katika hali dunia ya pesa, uwezo wa kipesa mna lakini, nafikiria kwamba eh, hayo ni mazungumzo ambayo tutakuwa tutaanza kuzungumza katika awamu ijayo ya wakati msuruhishi Mkapa atakuwa amemaitisha kikao chake, itabidi tuzungumzie vipi vyama e, vyetu zama zi, viweze kupata uwezo wa kushiriki katika uchaguzi ambayo uko huru, kwa sababu leo e, labda tu chama cha wade kina uwezo mkubwa, na vyama vingine uwezo wake wote huwa mdogo. E, hili linafikiri kwa, kwa upande wetu upa, kama chama cha UPD ndiyo tatizo kubwa, na tunategemea kwamba litapata suluhu kasimu wakati uh, mazungumzo haya ya kupatikana amani nchini Burundi yakifanyika. Kuna ripoti ya Umoja wa Mataifa imetolewa siku ya Jumatano ikieleza kwamba serikali ya Burundi bado inafanya uhalifu wa kibinadamu ikiwemo pamoja na mauaji na manyanyaso kwa binadamu. Nyinyi kama upande wa upinzani, ripoti hii mmeipokea vipi? Na je, mna mpango gani wa kuendeleza mbele kuhakikisha kwamba yale yaliyoandikwa ndani ya ripoti hii yana ukweli, si vile ambavyo serikali inavyopinga juu ya ripoti? Uh, upande wetu nafikiri ripoti tumeisoma tukatizama vizuri, nafikiri mambo mengi kwa upande wetu kwa maana hiyo ripoti ya Umoja wa Mataifa ina uongo ndani yake au? Bila shaka mimi naweza kufahamisha ili siku mbili kuanzia jana na leo, mimi nilikuwa na viongozi nilikuwa nakutana na viongozi wa wawakilishi wa chama chetu katika mikoa yetu, tumefanya siku mbili, tuko mkoani Gitega, sikuwahi kusikia ripoti ya unyanyasaji wa watu, labda tu kuna hali kuna hali ambayo ilijiri mwaka wa elfu mbili kumi na tano kidoo ikaendelea katika mwaka wa elfu mbili kumi na sita lakini kwa mwaka elfu mbili kumi na saba na leo mwaka mzima elfu mbili kumi na nane nafikiri hayo maneno itashindwa kuel kuelewa kwa kweli, kwa, kwa sababu ni kinyume na yale ambayo tunashuhudia kwenye uwanja. Ni Kasim Abdul, mwenyekiti wa chama cha UDP akizungumza na VOA kutoka Bujumbura. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na tunapenda kwa kukumbusha msikilizaji wetu, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Siria itakuwa katika mjadala wa kidiplomasia leo Ijumaa, ikitafutwa njia ya kuepuka umwagaji damu unaoweza kutokea katika jimbo la Idlib, eneo la mwisho la Siria linalodhibitiwa na waasi. Marais wa Rasha, Uturuki na Iran wamefanya mkutano Tehran. Rasia na Iran ni washirika wa karibu na Siria na inaunga mkono jeshi lake, wakati Uturuki ambayo mpaka wake unakaribiana na Idlib wanaunga mkono waasi. Uturuki inahofia mzozo wa wakimbizi kama vikosi vya Siria vitavamia. Wakati huo huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litafanya mkutano wa dharura mjini New York. Wajumbe nane wa Ulaya wametoa taarifa ya pamoja jana Alhamisi wakisema kwamba wana wasiwasi mkubwa kuhusu shambulizi la kijeshi kwenye jimbo hilo kuwa linaweza kusababisha janga kubwa la masuala ya kibinadamu. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idara ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu wapo katika hali ya hofu, wakati siasa zikiendelea kupamba moto kabla ya uchaguzi mkuu wa hapo mwakani. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein na anaripoti na Harrison Kamau wanasoma ripoti kamili. Hali inaendelea kuwa hatari kwa wale wanaojaribu kuikosoa serikali ya Malawi kabla ya uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa ofisi za Kituo cha Haki za Binadamu na Maridhiano mjini Lilongwe kilishambuliwa wiki iliyopita ripoti zinasema washambuliaji walimpiga vibaya mlinzi kabla ya kurusha bomu la kienyeji kwenye ofisi za kituo hicho na kusababisha moto. Msemaji wa shirika la kutetea haki za binadamu nchini humo Liz Throssell anasema kuwa katika kipindi cha wiki kadhaa zilizopita idadi kubwa ya watetezi wa haki za binadamu wamenyanyaswa au hata kutishwa. Ameongeza kuwa mmoja wa wanaharakati ametishiwa kuuawa baada ya kutoa taarifa inayopinga ufisadi. Anasema kuwa mwathirika hakupata msaada wowote hata baada ya kutoa ripoti kwa polisi, akiongeza kusema kuwa wanawake hasa ndio wanaolengwa. Tunaangalia kwa kina mtindo mpya unaojitokeza wa vitisho na dhuluma dhidi ya wanawake wa bunge pamoja na wagombea wa kisiasa. Kwa mfano gari la mbunge mwanamke lilichomwa moto kwenye eneo la Mangochi, kusini mwa taifa hilo mwezi Agosti. Throssell anasema kuwa mtindo unaojitokeza wa ghasia kabla ya uchaguzi ni sawa na mashambulizi yaliyotokea mwaka wa 2011 ambapo asasi za kiraia zilishambuliwa. Anasema kuwa haki za watu kujieleza pamoja na kukusanyika zimo hatarini. Shirika la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu linaomba serikali kuchunguza vitisho na mashambulizi dhidi ya wanaharakati na kuhakikisha kuwa wanatekeleza kazi zao kwenye mazingira yenye ulinzi na yaliyo salama. Naam, shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR linatoa mwito kwa serikali ya Afrika Kusini kushughulikia ghasia zilizolengwa kwa wageni kabla hali haijakuwa mbaya zaidi. Idi Ligongo Gongo anasoma taarifa kamili. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasema lina wasiwasi wa wimbi la kubaguliwa kwa wageni linaloendelea katika sehemu kubwa ya Afrika Kusini. Inasema wakimbizi na wale wanaotafuta hifadhi ambao wamekuwa katika hali ya hatari wamelengwa na ghasia hizo kwa wageni. Watu wanne wanadaiwa kufariki dunia katika eneo la Soweto, Johannesburg na watu wenye hasira wiki iliyopita, wakati kundi la watu lilipovamia na kuvunja pamoja na kuiba mali za wageni. UNHCR inasema ina wasiwasi na hali ya ghasia baina ya Waafrika Kusini na wageni kuwa inasambaa katika eneo la KwaZulu Natal katika jimbo la West Cape. Msemaji wa UNHCR Charlie Yaxley ameiambia VOA kwamba mashambulizi kama hayo yametokea mwaka 2015 lakini uhusiano baina ya raia wa Afrika Kusini na wageni toka kipindi hicho kwa kiwango kikubwa umekuwa ni tulivu. Um, and we do, underscored... lakini huwa tunashuhudia matendo haya hapa na pale na ukweli ni kwamba wale waliotaabika ni watu waliokimbia vita ama unyanyasaji na wameletwa wa Afrika kusini kwa sababu wanahitaji kulindwa. Afrika kusini kwa sasa ni mwenyeji wa wakimbizi na watafuta hifadhi laki mbili na elfu themanini. Yaxley anasema wafanyakazi wa UNHCR wametembelea sehemu zote zilizoathirika na ghasia katika eneo la Soweto katika siku za karibuni anasema, imekuta maduka yanayomilikiwa na wageni yakiwa yameibiwa na kuvunjwa na kuharibu maisha ya wageni hao. Anasema UNHCR inafurahishwa na kukemewa kwa mashambulizi haya kuna kufanywa na asasi za kiraia na ina matumaini kwamba inasaidia kutatua mgogoro huu kwa njia ya amani pamoja na raia wa nje. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Leo katika VOA mitaani tunazungumza na baadhi ya wa wakazi wa jiji la Dar es Salaam kuhusiana na usafi wa mazingira katika jiji hilo ili kujua changamoto zinazokwamisha Dar es Salaam kuwa katika hali ya usafi kama majiji mengine duniani. Wakazi wengi wa jiji la Dar es Salaam wamezungumzia changamoto zinazokwamisha uwekezaji wa jiji hili katika hali ya usafi licha ya juhudi za dhati zinazofanywa na mamlaka husika kuweka jiji katika hali ya usafi ikiwemo kutenga siku maalum ya kufanya usafi kila Jumamosi. Wakazi wengi wa jiji la Dar es Salaam wamezungumzia changamoto zinazokwamisha uwekaji wa jiji hili la Dar es Salaam katika hali ya usafi licha ya juhudi za mara kwa mara na za dhati zinazofanywa na mamlaka husika kuweka jiji katika hali ya usafi ikiwemo kutenga siku maalum ya kufanya usafi kwa kila Jumamosi. Mi nafikiri jiji la Dar es Salaam ni chafu kwa sababu watendaji ni wazembe kuna maeneo ambayo tunafahamu sasa hivi kuna uh, hatua nyingi ambazo zinachukuliwa serikali imeweka utaratibu wa watu kufanya usafi kila jumamosi kuna maeneo mengine kila jumamosi ya mwisho wa mwezi lakini tunashuhudia zile takataka ambazo zinakusanywa baada ya watu kufanya usafi zinaweza zikakaa barabarani watu wanazikusanya barabarani kwa ajili ya kuja kuzolewa na magari ya manispaa lakini utakuta yanakaa muda mrefu bila kuchukuliwa kwa hiyo nafikiri kuna uzembe kwa watendaji ambao wanahusika katika kuhakikisha kwamba jiji linakuwa safi. Sababu nyingine pia ni kukosekana kwa miundombinu inayohitajika ya kufanya jiji liwe safi. Kwa mfano, unaweza ukatembea umbali mrefu sana ukiwa Dar es Salaam, hasa katikati ya jiji. Kwa mfano, katikati kabisa ya jiji unaweza ukatembea umbali mrefu bila kukuta pipa la taka. Sasa hiyo ni changamoto nyingine. Pia tunafahamu ni rahisi zaidi kwa takataka kukusanywa kama zikiwa zimewekwa katika sehemu moja. Kwa hiyo mamlaka husika pia zinapaswa kuchukua hatua kuhakikisha kwamba watu wanakuwa na sehemu maalum za kutupa takataka taka zao. Sasa wale watu wanaopewa hilo jukumu au wanaopewa hiyo tenda ya kuzoa taka katikati ya mji unakuta kwamba mapipa wanayoweka hayatoshi, magari walionayo hayatoshi, uh, hawajui hata idadi ya tani inayozalishwa kila siku katikati ya mji ili iweze kuendana na vyombo vya kuzoa taka walivyonao. Lakini ukija katika nje ya mji, yani pembezoni mwa mji, maanake tunaposema katikati ya mji nda, wapi? Ni kuanzia Ubungo mpaka huko kunakoitwa nje ya mji, mji wamegaa kwa serikali za mitaa, ziingie mikataba na watu binafsi na ile mitaa, watu wawe wanalipa fi ya shilingi mia tano mia tano za sasa. Huko ndo kuna upishi na ndo kunakozalishwa taka nyingi kuliko hapa mjini. Naweza nkazungumzia vitu viwili au vitatu. Moja, sistim yetu bado haijakaa vizuri katika mazingira ya kuweka usafi. Maana yake ni kwamba vitu, e, vitu vya, ku, vya kutupia taka e, mazingira tuyaweka, majengo yamejengwa ovyo e, nyumba zimejengwa ovyo bila mpangilio, majalala hayajulikani ya, ya, yapi ya kufanyia hiyo kazi. Lakini kubwa ni tabia za sisi wenyewe kufata sheria na vilevile kuweka mazingira yataa kwetu, kwanza kuwe kusafi. Usafi unaanzia nyumbani kwa mtu. Changamoto ni zipo, yaani jiji la Dar es Salaam ni bado kuwa chafu na itachukua muda, kwa sababu gani? Madastibini kwa mfano kutoka posta mpaka mnazi mmoja mwanzo, ukatembea kutoka posta mnazi mmoja, hamna dastibini hata moja. Utakuta wageni wanakuja, wanapita, anza mtu akala hindi huko au akala pela, anatembea kuangalia dastibini, hakuna. Kwa hiyo ndio uchafu, akaushika pa kutupia, ana mwisho wake. Sasa amechoka na bidii, ya utupe pembeni kuna wanaodai jiji la Dar es Salaam limezidiwa na idadi ya watu na ni sababu ya kukosa mipango madhubuti ya kuhudumia idadi hii inayokwamisha ufikishaji wa huduma muhimu kwa jamii ikiwemo uzoaji wa taka. Sababu nyingine ambayo nafikiri pia inachangia ni idadi kubwa ya watu walioko jijini Dar es Salaam, yaani jiji ni kama limezidiwa na watu, watu ni wengi kuliko mipango ya mwanzo ya idadi ya watu ambayo ilitakiwa kuwepo. Kwa hiyo kama kukiwa na mpango wa kusambaza huduma pembeni ya mji, inaweza ikasaidia kupunguza watu katikati, na matokeo yake tukawa na jiji ambayo ni safi. Takataka na vyombo vya kuzolea taka kusafisha Dar es Salaam haina mwenyewe. Kila siku wanaingia watu 800 wanaotoka wanaotoka hata mia wazidi wanaotoka nje na wanatoka kila mahali pembe ya nchi na, na kwa maana hiyo ni kwamba kila mtu anasema, sio kwa mfano Moshi nasifika kwamba ni safi, lakini Moshi ina wakazi wa aina moja, kwao ni kwao. Kwa hiyo wakielewana jambo, wanaelewana wote. Dar es Salaam da, mtu mwingine katoka Ifakara, mwingine katoka Tanga, mwingine katoka, kila mtu anajiona amekuja kutafuta na sio jukumu lake. Kwa hiyo hawajali, hawajali kabisa kuhusu usafi wa jiji. Kauli mbiu ya siku ya mazingira duniani mwaka huu ni dhibiti uchafu wa mazingira unaotokana na plastiki. Huku nchini Tanzania, kauli mbiu ya kitaifa ni mkaa ni gharama, tumia nishati mbadala. Nikiripotia VOA Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante Dina Chahali kwa ripoti hiyo ya VOA Mitaani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo Ijumaa, tumkaribishe tena Meri Mgawe kwa ajili ya mukhtasari wa habari. Mahakama ya kijeshi ya Sudan Kusini jana Alhamis imetoa hukumu ya kifungo kwa wanajeshi kumi kwa kosa la kuwabaka wafanyakazi wa kutoa misaada na kumuua mwandishi wa habari wa ndani katika shambulizi la kikatili kwenye hoteli ya Teheran zaidi ya miaka kumi iliyopita huko Juba. Mahakama pia iliamuru serikali kutoa malipo ya fidia kwa waathiriwa katika shambulizi la Julai 11 mwaka 2016. Mwanasheria mkuu wa New York jana Alhamisi hamisi ameamuru dayosisi sita za kanisa la Roman Katoliki kufanyiwa uchunguzi wa unyanyasaji wa kingono unaotumiwa kufanywa na viongozi wa kanisa. Vyanzo vya habari vinasema kuwa wachunguzi wa mwanasheria mkuu Barbara Underwood wanatafuta nyaraka zinazohusiana na unyanyasaji huo, malipo yoyote yaliyolipwa kwa waathiriwa na matokeo ya uchunguzi wa kanisa. Mbunge wa Uganda Robert Chagulani maarufu kama Bobi Wine anaendelea kusisitiza kwamba alipigwa na wanausalama wa Uganda na mpaka sasa bado anasikia maumivu. Bobi Wine ameeleza hayo mbele ya wanahabari na wanaharakati jana Alhamisi hapa mjini Washington na kueleza kwamba kuna dalili za hila zinazoendelea kuficha ukweli wa tukio zima. Moto mkubwa umesababisha kufungwa barabara yenye harakati nyingi huko California hapa Marekani na kusababisha watu kutakiwa kuondoka kwenye eneo huku wengine wakitelekeza magari makubwa chini ya saa ishirini na nne mara baada ya moto kuanza. Moto huo ulianza takriban kilomita kumi na sita kaskazini mwa Redding Jumatano jioni. Tangu hapo ulikuwa zaidi ya heka elfu sita ukichoma miti na misitu kaskazini mwa California. Moto huo umetokea karibu na eneo ambalo moto mwingine ulitokea na kuua watu nane wiki chache zilizopita na kuharibu karibu nyumba elfu moja na kufika hapa, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Gideon Chubahiro, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mary Mgawe kutoka Washington DC. Shukrani kwa kuwa nasi.