Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii, na kukaribisha mpenzi msikilizaji katika kipindi Kwa Undani. Kwa Undani leo, sehemu ya kwanza, tunaangazia ziara aliyofanya Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, barani Afrika hasa kujua vipi nchi za Afrika zitanufaika baada ya Teresa Mei kutangaza kwamba Uingereza inapania kuwa mwekezaji mkubwa barani Afrika. Katika sehemu ya pili, tutafahamu mengi kwa nini nchi ya Rwanda ina wanawake wengi katika taasisi kama Bunge la Taifa kuliko nchi zote duniani, hasa wakati nchi hiyo ikiandaa uchaguzi wa bunge Jumatatu ijayo. Jina langu ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amekamilisha ziara yake barani Afrika huko Kenya, ambapo alisaini mikataba ya ushirikiano na rais wa Kenya kwenye sekta ya usalama, biashara na uchumi. Katika ziara hiyo aliyoanzia Afrika ya Kusini, baadaye Nigeria na mwisho huko Kenya, Theresa May amefahamisha kwamba Uingereza inataka kuwa mshirika mkubwa wa Afrika, hasa mwekezaji mkubwa katika bara hilo. Inavyofahamika, miezi michache ijayo Uingereza itakuwa imeondoka kabisa kwenye mkataba wa ushirikiano na Umoja wa Ulaya, maarufu Brexit. Wakati Umoja wa Ulaya ni mshirika mkubwa kibiashara wa nchi ya Uingereza, inavyoonekana Uingereza inaangazia kutafuta soko barani Afrika itakapokuwa imejiondoa kabisa kwenye mkataba na Umoja wa Ulaya. Kuhusu nia hiyo ya Uingereza kutaka kuwa mwekezaji mkubwa katika bara la Afrika, nimewasiliana na mwandishi wa habari wa shirika la habari la Reuters huko Afrika Kusini, James Macharia, na kuanza kumuuliza, vipi Uingereza ya tafaulu ikijulikana kwamba China ndiye mshirika mkubwa wa kibiashara na mwekezaji mkubwa barani Afrika? Kweli waziri mkuu Theresa May wa Uingereza alizuru Afrika na tunajua ya kwamba European Union au EU sasa ndiyo mpenzi mkubwa wa biashara na Uingereza na wanadisi wanasema uhusiano wa biashara na Afrika hautaweza kukabiliana na adhari ya kiuchumi wakati Brexit itafanyika. Wachambuzi wanasema Uingereza ikigusa adhari kamili ya Brexit, nchi za Afrika zitaingia mjadiliano ya kibiashara zikiwa katika nafasi ya nguvu, kwani nchi hizi za Kiafrika nyingi zinaushirika na China, Urusi, EU na Amerika. Hapo kweli Uingereza itasumbuka kiasi kuimarisha biashara na nchi za Kiafrika. Navyokusikia ni kwamba yani nchi za Afrika zitanufaika iwapo e, Uingereza itakuwa imejiondoa kabisa kwenye ule mkataba wa ushirikiano na umoja wa Ulaya, yani Brexit. E, ni kweli itakuwa vigumu vile wadadisi wa uchumi wanasema, kwa mfano Uingereza kung'atua China, ambayo miaka za hivi karibuni imeimarisha uhusiano wake na nchi nyingi hapa Afrika. Wiki ijayo kwa mfano, China itakuwa mwenyeji wa viongozi thelathini wa Kiafrika katika mkutano huko Beijing unaoitwa China Africa Summit. Mkutano huu hufanyika mwaka moja kila miaka tatu na kwa kawaida China itakuwa na uwezo wa kutoa ahadi mpya za misaada na mikopo kwa nchi hizi za Afrika. Kwa hivyo, ukiangalia waziri mkuu May amesema eti Uingereza itatumia bajeti ya misaada ili kukabiliana na usalama na hali ya hofu hapa Afrika. Lakini mambo hayo ya usalama, pia utapata Amerika imo hapo ndani na France pia imo hapo ndani. Kwa hivyo itakuwa ni mapam, mapambano makali ya nchi hizi za Ulaya uh, kutafuta biashara hapa Afrika. Uh, kampuni kadhaa za Uingereza zimesema zitajaribu kuimarisha biashara na nchi za Afrika, nchi za Asia, nchi za Amerika Kusini, lakini vile nchi ya Uingereza inajaribu itakuwa ni kupambana na nchi zingine ambazo pia zinaangalia Afrika kwa ukaribu. Je, yeah, Theresa May anaweza kuwa amezungumza lolote, njia zipi au mbinu zipi ambazo Uingereza itatumia ili kurahisisha mfano biashara huru kati ya Uingereza na nchi za Afrika? Ameongea kuhusu biashara huru na amesema leo akiwa Nairobi kwamba kutakuwa na biashara huru Uh, kati ya Kenya, Nigeria, South Africa na nchi nyinginezo baada ya Brexit. Lakini Patrick, ukiangalia kwa ukaribu, unaona unaweza uh, kupa mfano wa rais wa Kenya uh, Uhuru Kenyatta, ambaye tuseme ndani ya wiki moja hivi atakuwa amekutana na rais wa Amerika Donald Trump, amekutana naye waziri mkuu Mei alipozuru huko Nairobi, na wiki ijayo uh, rais wa Kenya ako safarini kwenda China kutafuta biashara. Kwa hivyo yale ambayo yanasemekana kutoka kwa waziri Mei ya kuimarisha biashara huru na Kenya ama Nigeria ama nchi nyinginezo za Afrika uh, lazima pia ikabiliane na yale uh, yanayotendeka kwamba nchi za Kiafrika sasa zinaangalia pande hii pande hii pande hile, kutafuta biashara. Nafikiri itakuwa ni mlima kupanda Uingereza uh, kuimarisha biashara na Afrika yaani. Kwa hiyo Uingereza imechelewa uh, kuingia kwenye soko la Afrika sababu wengine wameshachukua uwanja kama vile China unavyosema? Uh, waweza kusema hivyo. Unajua Uingereza walianza wakati wa nchi za Kiafrika zilipopata independence uh, au zilikuwa huru toka ukoloni lakini miaka iliyofuatilia uliona walijaribu kufanya biashara kati na European Union na Amerika sana sana. Uh, nafikiri mambo ya kufanya biashara na nchi ndogondogo za Kiafrika iliwekwa kwa upande wa nyuma. Uh, lakini wakati huu ambao kuna shida ya Brexit inayotokea ndio unaona kuna nchi za Europe na sana sana Uingereza inajaribu kurudi Afrika kutafuta uh, marafiki wake wa kibiashara. Huku inaweza kupa mfano mwingine Patrick, wakati huu huu tunapozungumza, chansela wa Ujerumani Angela Merkel uh, nchi ya Senegal naye Waziri Mei umemwona amezuru nchi kadhaa hapa Afrika na mwezi uliopita waziri mkuu wa India na rais wa China Ji, walikuwa hapa hapa Afrika. Kwa hivyo wakati huu inaonekana Afrika yaweza kujaribu kupata biashara kutoka nchi nyingi, pande ya kulia, pande ya kushoto. Na kama Uingereza inanuia kuimarisha biashara kipekee baina nchi hiyo na Afrika, itakuwa ni vigumu sababu naona wamechelewa sana, sababu uwanja umejaa, nchi nyingi zinaangalia Afrika. Kwa hiyo Afrika, haya mataifa tajiri yameshaona kwamba Afrika ni soko kubwa ambalo linaweza uh, likaweza kuwanufaisha, au uh, biashara kati ya Afrika na mataifa hayo ikaweza kukua zaidi. Lakini kwa nini nchi zetu, hasa unaona mfano uh, kila wakifanya ziara hawa viongozi wa ha hayo mataifa tajiri wanatembelea tu Afrika Kusini, Nigeria na Kenya, wakati Afrika ina nchi nyingi, ni bara kubwa. Kwa nini uh, wanatembelea nchi hizo tu? Unajua, wakitembelea nchi za Kiafrika watajaribu kutafuta uhusiano kwanza na zile nchi ambazo zinaitwa kama gateway, ambazo pia zina uhusiano umezoea, uh, na nchi ya Uingereza, tuseme kama uh, Afrika Kusini na Kenya na Nigeria uh, wanajulikana ya kwamba hizo ni nchi huwa zina biashara kati yao, lakini baada ya kuzuru nchi hizo, nafikiri pia wataangalia, um, Afrika ikiwa kwa ujumla, sababu hii ni soko kubwa, iko na watu zaidi ya 1 billion, ambapo nchi za Kiafrika zina madini uh, zina Uh, young population, ambao wanaweza fanya kazi na watajaribu ku investment kwa nchi hizi ili kuimarisha biashara. Kwa hivyo ni, naona tu ni njia tu wanatafuta, sio vile ati wamependelea nchi mbili tatu, lakini unajua ukienda ugenini unaenda polepole pole; kwanza unarudi mahali ulikuwa umetembea, wale watu ulikuwa unajua, ndio waweze kufungulia mlango na kuhusu uh, hii nia ya Uingereza kuweza kujenga ushirikiano na nchi za Afrika, unafikiri nchi za Afrika zinaweza zikatumia mbinu zipi kwa kuweza uh, kuifanya Uingereza ikubali katika hali ya kuweza kufanya ile biashara ambayo ni biashara huria, biashara ambayo inanufaisha ikiwa ni Uingereza na mataifa hayo ya Afrika? Nchi hizo zinaweza zikatumia mbinu zipi? Nafikiri mbinu ya kwanza ni ku kuanza mazungumzo nchi za Kiafrika zikiwa na nguvu kuliko hapo awali, sababu sasa baada ya Brexit, Uingereza itakuwa inajaribu kutafuta ushirikiano na nchi mbalimbali mbali, sababu ule uhusiano special uh, wa EU utakuwa umewekwa kando kidogo. Kwa hivyo nchi za Kiafrika zikiingia kwa majadiliano, lazima ziweke priorities kwa ile sekta ambayo itamudu na kuimprove the economy, kama tuseme ni agriculture upande wa uh, nchi ya Kenya na sekta za uh, IT na banking. Kwa upande kama huo, ndio I think uh, kutakuwa na maf mafanuka mazuri kwa nchi za Afrika. Nam, huyo ni James Macharia, ni mwandishi wa habari wa shirika la habari la Reuters akiwa huko Johannesburg ja Afrika Kusini, ambaye niliongea naye masaa chache yaliyopita. Niwafahamishe tu kwamba, wapenzi wasikilizaji, kuwa ushirikiano wa kibiashara kati ya Uingereza na nchi hizo tatu alizozizuru waziri mkuu Theresa May, ambazo ni Nigeria, Afrika Kusini na Kenya, ulikuwa na thamani ya paundi bilioni kumi na tatu mwaka wa elfu mbili kumi na sita sawa na ukilinganisha na ushirikiano wa biashara kati ya uingereza na umoja wa ulaya mwaka huo huo wa elfu mbili na kumi na sita ambao thamani yake ilikuwa ni paundi bilioni mia tano hamsini na nne ikionekana kwamba umoja wa ulaya ndio mshirika mkuu wa kibiashara na nchi ya uingereza na bila shaka iwapo Uingereza itakamilisha mchakato wake wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, kutakuwa na pengo kubwa, na ndio sababu Waziri Mkuu Theresa May aliangazia nchi za Afrika ili kuweza kuimarisha au kuanzisha ushirikiano wa kibiashara na bara la Afrika. Muda mfupi tu tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. sehemu ya pili kwa undani. Tunaelekea huko Rwanda. Nchi hiyo inaandaa uchaguzi wa bunge Jumatatu tarehe tatu, tare tatu Septemba na kama ilivyo desturi ya Rwanda, idadi ya wagombea wanawake mwaka huu yaonekana kuwa kubwa. Wanawake ni watakuwa mia tatu na sita ndio wanatarajiwa kugombea viti bungeni, wakati katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu likuwepo wagombea wanawake 221 na takwimu zaaonyesha kwamba Rwanda ndio taifa la kwanza duniani lenye wabunge wengi wanawake, ikifuatiwa na Bolivia, Kuba na Iceland. Na kutaka kujua mengi zaidi tu iwapo muda utataruhusu na mawasiliano yataruhusu, tutaungana naye mwandishi wetu wa huko Kigali, Silvanus Karmera, lakini uh, nimeambiwa kwamba Karemera ameshapatikana kwenye njia ya simu uh. Silvanus Karemera, uh, Rwanda inaandaa uchaguzi wa bunge uh, hapo Jumatatu ijayo, na ripoti zaonyesha kwamba wanawake watashiriki kwa wingi kwenye uchaguzi huo, na Rwanda kabisa, takwimu zaonyesha kwamba inachukua nafasi ya kwanza ulimwenguni katika nchi ambazo inashirikisha zaidi wanawake kuliko nchi zingine, na hatuzoii barani Afrika kuona tawala zetu za Afrika zikiwashirikisha wanawake kwenye taasisi za uongozi. Tuambie, Rwanda ina siri gani ili iweze kufaulu uh, kwenye sekta hiyo ya kuwashirikisha wanawake? Asante Patrick, ni kwamba siri ya kwanza ambayo ningeitaja na ambayo pengine si siri tena, inafahamika wazi ni kwamba katiba ya Rwanda iliyoandikwa mwaka elfu mbili na tatu na kufanyiwa marekebisho mwaka elfu mbili na kumi na tano inatenga asilimia thelathini ya wanawake katika ngazi zinazochukua maamuzi, nikiwa na maana bungeni, katika taasisi za serikali, katika jeshi uh, katika polisi na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo ukichukulia mfano wa, wa, wa, wa bunge kama ulivyotaja katika utangulizi, ni kwamba pamoja na kwamba katiba inaruhusu asilimia thelathini ya wa wabunge katika bunge lenye wabunge themanini nchini Rwanda, maana yake ni kwamba asilimia thelathini inaundwa na wanawake ishirini na wanne nikiwa na maana sasa, katika nafasi nafasi themanini zinasalia nafasi hamsini na tatu lakini idadi hii inaongezea kwa sababu nchini Rwanda kuna vyama kumi na kimoja vya kisiasa na mwito huu asilimia thelathini e, e, katika, katika kwa ajili ya kuwatengea wa wanawake ni kwamba -kila kila chama yani kinatekeleza kina, kina mwito huo. Kwa hivyo matokeo yake ni kwamba unakuta matokeo ya jumla aa, wale wanawake sasa ile asilimia thelathini inapanda na mfano wake ni kwamba katika bunge lililopita kulikuwa na Uh, asilimia sitini na nne nukta tano walikuwa ni wanawake. Maana yake ni kwamba wanawake walizidi takriban hamsini katika bunge la viti themanini kwa hivyo kuifanya Rwanda ikawa na nchi ya kwanza kama ulivyotaja katika utangulizi, ulimwenguni kwa kuwa na idadi kubwa ya wanawake. Lakini si katika bunge peke yake, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba katika ngazi mbalimbali mbali, mawaziri uh, maseneta wanajeshi wa, wa, wa, wa, wa, mapolisi kama nilivyosema, katika ngazi zote kwa kweli unakuta kwamba wanawake wanazidi kushamiri katika nchi hii na siri nyingine niseme tu kwamba ni, ni, ni kwa kweli ni, ni kama mwito wa serikali kuanzia rais mwenyewe kwa sababu aa, muundo wa, wa jamii ya Wanyarwanda ni kwamba wanawake wana, wana, wanaunda asilimia hamsini na tatu ya milioni kumi na mbili na nusu wa wakazi jumla wa, kazi wa, wa, wa, wa, wa, wa nchi ya Rwanda. Kwa hivyo rais amekuwa akisema kwamba huwezi kuwa na idadi kubwa ama sehemu kubwa ya jamii halafu ukaitelekeza na kuweza kwa mantiki ku, ku, ku, ku kwamba ni wanawake tu kawaida kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, na jambo lingine jambo ni kwamba baada ya mawaji ya kimbali mpaka hivi imepita takriban miaka ishirini na minne. Wanawake wamekwenda shule, kwa kweli wamesoma, wana stashahada, shahada uh, shahada shahada mbali mbalimbali za elimu ya juu. Kwa hivyo kidogo nisema kwamba wanachangia kiuchumi kwa ujumla, kwa sababu ndo idadi kubwa wananchi. Na uh, tumesikia kweli kabisa, wanawake wanaitikia kujishirikisha kwenye uchaguzi na wapo katika taasisi tofauti. Je, mfano kwenye bunge na seneti wanakuwa na ushawishi fulani ushawishi fulani kwa kuweza kuchukua maamuzi au tu wamekaakaa tu ili waweze kujaza nafasi zao? Labda hilo litakuwa ni vigumu kuweza kulitathimini kwa ujumla, lakini kimsingi ni kwamba kwa sababu hapa <totipa> kwa faida ya msikilizaji ni kwamba bunge la Rwanda limeundwa katika mfumo ambao ni tofauti kabisa na ambavyo tumezoea kule Kenya, kule Uganda, kule Tanzania katika mifumo ya constituency ama mabunge majimbo, kwamba yani mbunge mmoja anawakilisha jimbo fulani. Sasa hivi mbunge wa Rwanda anawakilisha ja, nchi nzima kwa, kwa ujumla. Kwa hivyo mfumo ni tofauti kabisa na mfumo hii ambayo nimehitaja. Sasa tunapokuja swala la kuchangia bungeni, ni kwamba kwa kweli nimekuwa nikishuhudia wanawake wanachangia ni na ni, ni, miswada ya sheria sheria kwa ujumla, wanachangia na wanakuwa wana, wanachukua nafasi sawa na wana, na wanaume na niseme tu kwamba katika bunge lililopita uh, zilipitishwa sheria mia tatu na hizo sheria mia tatu uwezi kuwezi kukwepa kwamba wanawake walikuwa na mchango mkubwa kwa sababu ndio walikuwa wengi, asilimia sitini na nne kama nilivyosema, walikuwa ni wanawake. Kwa hivyo mpaka miaka mitano ina, inaisha wakiwa wametunga uh, wametunga sheria uh, ama wametisha sheria mia tatu, huwezi kusema kwamba ni sheria ambazo zimetungwa zime na, na wanaume ambao hata hawafikishi hata hata asilimia arobaini. Kwa hivyo tuseme tu kwamba wanawake wamechukua nafasi kubwa, na na nimesema tu kwamba hilo lolitaja limekuwa likisemwa hapa hapa na pale, lakini ni ule utamaduni wa mfumo dume, kwa watu wakidhani kwamba sasa wanawake hawawezi, na ule utamaduni kwa kweli kwamba wanawake hawawezi na kadhalika. Kwa hivyo, lakini tumeona, tumeshuhudia mapinduzi kwamba, takriban miaka takriban miaka inavyozidi kupiga hatua, kimsingi ni kwamba wanawake wameisha kwamba wanaweza, kwa mtazamo wangu ninavyoona, kwa kweli, hali ya mambo inavyoendelea hapa na tunaona kwamba kampeni zitakamilishwa tarehe moja Septemba. Je, katika kampeni zao hawa wanawake ambao wanashiriki kugombea viti kwenye bunge wanazungumza kuhusu maswala ya wanawake tu au wanazungumza kuhusu na maswala mengine? Ni mchanganyiko, na niseme tu kwamba kwa mfano kama nilivyosema katika utangulizi ni kwamba kumi, vyama kumi, vyama sita vime vimeunga ubia na chama tawala cha RPF lakini vyama vingine vinne vimeambana na wagombeaji binafsi mbiyaji binafs, vyama vingine vinne, chama cha kisosialisti PSD, chama cha kiliberali PL, chama cha PS na kadhalika, vyote vimeamua kusimama peke yake, lakini kati ya vyama vinne kama nilivyosema, vyama viwili vinaongozwa na wanawake, ni vinala, na wamekuwa wazungumzaji wa, wa, wakubwa kweli kweli, na wamekuwa wakisema kwamba katika kampeni ambazo wanazifanya, wanasema pamoja na kwa kwamba watajitahidi kuweza kutetea maslahi ya umma kwa ujumla, lakini wanasema kwamba ah, wanawake safari hii mkini wakawa wengi, na hapo kidogo watu wanaanza kujiuliza ikiwa asilimia sitini na nne bunge lililopita walikuwa na wanawake ambao ni zaidi ya hamsini kama nilivyosema, basi pengine mwisho sasa, kama kazi hii itaendelea, basi tutajikuta tut, tut, tut, tut, siku moja tukiwa na bunge na lenye wanawake peke yake na ni swala ambalo kidogo linazidi, kwa watu wanazidi ku, you know, kucheka, kucheka kwa, kwa, kwa, namna moja ama nyingine. Kwa hivyo uh, niseme tu kwamba wamekuwa kinadi sana tofauti za, za, za, uteteaji wa umma, lakini kimsingi wanasema kwamba watakavyochaguliwa. Uh, kimsingi, akina mama hawa wawili ambao nimewataja ni, ni, ni, ni, ni kiongozi mkuu wa chama cha kiliberali ambaye alikuwa ni spika wa bunge iliyopita, ambaye ni mwanamke uh, kiongozi mwingine wa chama cha PS Mbera kule ambaye vile vile ni mwanamke. Wote wamekuwa kinadi kwamba watakavyochaguliwa basi inawezekana wakaongeza idadi kubwa ya wanawake, na pengine kama nilivyosema, inaweza ikapelekea tuwe na bunge lenye wanawake zaidi kupindukia kuliko ambavyo ilivyokuwa mwaka uliopita, bunge lililopita zamani, na idadi hiyo kubwa ya wanawake kwenye bunge na seneti, ni hivyo hivyo kwenye zile taasisi za mitaani, za wilaya Ndivyo ilivyo. Pengine sina hesabu za haraka haraka, lakini niseme tu kwamba katika katika mikoa mi, mikoa minne ya Rwanda majimbo manne ya Rwanda pamoja na jiji la Kigali, wa, wanawake ni wengi. Kwa mfano jiji la, jiji la Kigali sasa hivi meya ni mwanamke. Jimbo la, la, la Magharibi meya ni gavana ni mwanamke. Kwa hivyo unaona kwamba wanawake wamekuwa wakipewa nyadhifa mbalimbali, lakini ukienda hata kwenye cabinet ama baraza la mawaziri wanawake ume, wameunda sehemu sehemu kubwa, lakini linapokuja swala la mabalozi wa Rwanda katika nchi za nchi za kigeni bado wanawake ni wengi kwa kweli. Angalia kwa mfano balozi wa Rwanda kule nchini Zambia, kule nchini Uingereza, kule nchini Switzerland, kule nchini uh, Urusi, hao wote ni wataja kwa, kwa, hesabu ya haraka haraka ni wanawake. Kwa hivyo ni kwamba wanawake wamekuwa tu miezi sasa hali ya juu tofauti na na bunge, ingawaje inga bunge ndio limekuwa likipigiwa uh, likipigwa debe sana kwamba Rwanda imekuwa na, na, na, na, wanawake wengi katika bunge, lakini ukija kufanya tathmini ya haraka haraka ni kwamba katika ngazi zote zinazochukua zonaju, maamuzi wanawake kidogo kwa kweli wamepiga hatua na wamesimikwa kwa kiasi kikubwa. Yeah, inaweza ikafika siku moja Rwanda ikawa na kiongozi sa vile rais mwanamke kwa, kwa, kwa, kwa kasi hii, Patrick, kwa kasi hii mimi sioni si, si, si, si, si, si kwamba ni hatari, naona kwamba si, labda itakuwa labda ni vigumu kuweza kutabiri, na utabiri kwa kawaida hauchukui hauweki ha, ha, nafasi hauweki kikomo kwamba natabiri kwa siku moja mbili tatu miaka mitano kumi nasema kwamba kwa, kwa utabiri na hali hali ninavyoishuhudia hapa Rwanda, labda isiwe miaka mitano kumi inayokuja, lakini siwezi kushangaa kwa sababu sasa hivi uh, wanawake, kasi hii ya wanawake mkini hata tukafikia siku moja tukajiona tukiwa na na, na, na mwanamke rais. Kwa hivyo ni swala ambalo kwa sababu hii hii inazingatia kwamba hapa si, kwa kweli si si jambo la kutisha sana sasa hivi kumsikia mwanamke, kwa sababu kwa mfano kama sasa hivi ukiangalia helikopta za kijeshi, wengi wanawake wanaziendesha pale. Ukiangalia ndege ya Rwanda Air, uh, wanawake marubani kilibani, ni takriban wanafikana, nadhani sasa hivi ni wawili, ambao wanaosha ndege ya Rwanda Air kwenda katika nchi za kigeni. Kwa hivyo ni swali ambalo limekuwa ndio la kawaida kumwona mwanamke akienda akifanya kazi ambazo uh, traditionally traditional ya ama kiutamaduni ki zilikuwa zinafanywa na wanaume wana wa kawaida. Kwa hivyo kwa nini siwe sasa siku moja labda tukajiona Rwanda, labda inakuwa imechukua mfano wa Liberia kule ambako rais alikuwa na mwanamke, ukichukulia mfano wa Malawi miaka iliyopita. Kwa hivyo mimi sishangae, labda siku moja katika utabiri naona leo, labda siku moja tukajiona tuna mwanamke nani rais. Na kwa kumalizia tu uh, labda uh, kwenye kampeni hizo za wanawake, unaona wanawake wengine wajitokeza, wanashiriki kuwasikiliza wanawake hao wa wakitoa sera zao hapo sasa ndio changamoto inakuja, kwa sababu uh, wanawake walio wengi wanajitokeza katika sehemu za mijini, lakini sehemu za vijijini uh, mm -hmm. wengi wanaojitokeza ni, ni, ni, ni, kwa kweli ni vijana <coughs> na wanawake wamekuwa wakijitokeza, yani si wengi kwa kweli, na hiyo inachukuliwa ni kwamba wanawake wa vijijini kidogo wamekuwa na wakichukuliwa na, na shughuli za kawaida. Shukrani sana, shukrani sana Silvanes Karemera na kushukuru sana, na huu ndio mwisho wa Kwa Undani. Leo mlikuwa nami Patrick Ndwimana nina wageni tu, nikiwatakia usiku wa amani na utulivu.