Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa nane kamili mchana Washington. Hizi ndizo habari kuu za dunia. Hii ni habari kuu za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Maandamano yametokea leo katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, baada ya polisi kuwazuia kwenye uwanja wa ndege wa Entebe wabunge wawili wa upinzani wa ambao walikuwa wanajiandaa kusafiri ili kupata matibabu nje ya nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watu wameandamana katika maeneo tofauti ya Kampala kwa kuchoma moto magurudumu, wengine wakiweka vizuizi barabarani. Wabunge Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine na Francis Zake, waliokuwa wanataka kusafiri nje ya nchi, wamesema kwamba walipigwa na kufanyiwa mateso na polisi walipokuwa wanazuiliwa. Mapema mwezi huu, Bobi Wine alishtakiwa kwa uhaini kwa tuhuma za kushiriki kwenye kitendo cha kurushiwa mayo msafara wa magari wa rais Yoweri Museveni lakini mahakama ilimfutilia mbali mashtaka ya kumiliki bunduki na kumruhusu kuonana na madaktari wake ili kuchunguza hali yake ya afya wakili wa Bobi Wine robert amsterdam ameiambia sauti amerika kwamba mteja wake amemfahamisha kuwa amefanyiwa mateso kwa mara nyingine leo aliposafirishwa kwenye uwanja wa ndege akitokea katika hospitali ya moja ya mjini kampala lakini madai hayo yamekanushwa na msemaji wa polisi emilian kaima akisema ni habari za uzushi. Taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba Bobi Wine hatimaye ameruhusiwa na maafisa wa usalama kuelekea nchini Marekani kwa matibabu zaidi. Shirika la chakula duniani WFP leo limeonya kwamba wananchi zaidi ya milioni moja wa Zimbabwe, hususani wale waishio vijijini, watakabiliwa na uhaba wa chakula na watahitaji msaada wa chakula kabla ya msimu wa mavuno wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kwanza WFP inasema pia kwamba Wazimbabwe waishio katika miji waathiriwa na hali mbaya ya uchumi inayojiri nchini nchini mwao kutokana na kuongezeka kwa bei ya chakula. WFP imesema dola milioni sabini na moja nukta mbili zitahitajika kukabiliana na hali hiyo ya uhaba wa chakula, lakini hadi sasa dola milioni ishirini na mbili ndizo zimekwisha patikana kutoka wafadhili wakuu, nyingi kutoka kwa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau ameeleza matumaini kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa kwenye mazungumzo ya kuandika upya mkataba wa biashara nafuu kati ya Mexico, Marekani na Canada unaofahamika kama NAFTA. Waziri wa mambo ya nchi za nje Christa Freeland yuko Washington kwa mazungumzo hayo ambayo anatarajiwa kumalizika hii leo kutokana na muda Rais Trump aliyotoa kuweza kufikiwa makubaliano. Hata hivyo kwa upande mwingine, kampuni nyingine kubwa yenye makao makuu yake hapa Marekani, Cummins Incorporated, inatoa wito wa kusitisha utaratibu wa kuongeza ushuru kwa bidhaa unaofanywa na serikali ya rais Donald Trump. Kwa kuwa kampuni hiyo inayotengeneza injini kubwa zinazosafirishwa nchi za za nje, wanasema watalazimika kuwapunguza wafanyakazi wake hapa Marekani. Waziri mkuu mteule wa Lebanon Saad Hariri ameshindwa kuunda serikali mpya licha ya kuwa na majadiliano yaliyokuwa na mivutano ya miezi mitatu. Wadadisi wa mambo wanasema hatua inayotishia utendaji kazi wa idara zote za serikali na juhudi za kunusuru uchumi wa nchi hiyo ambayo tayari umeporomoka. Ni kawaida kwamba Lebanon hukumbwa na migogoro ya utendaji uandaji serikali lakini mgogoro wa sasa unatishia juhudi za kupata msaada wa kifedha wa kiasi cha dola bilioni kumi na moja kwa ajili ya kunusuru uchumi wake. Mahakama nchini Kambodia leo imemhukumu kifungo cha miaka sita jela mtungaji wa filamu raia wa Australia James Ricketson kwa mashtaka ya ujasusi. Baada ya kusomewa hukumu hiyo, Ricketson mwenye umri wa miaka 69 Ameinua mikono yake juu na kusema kwa sauti ya juu, haiwezekani. Tafadhali, naomba mnieleze nimefanya ujasusi kwa niaba ya nchi gani? Richardson amewauliza majaji. BMJ Mrithi yuko tayari kukuletea kipindi cha kwa undani. Naitwa Kennes Bwire, endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni Kwa Undani, kipindi ambacho huangazia taarifa ambazo zimegonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ulimwenguni na zingine ambazo hazijagonga vichwa vya habari, lakini tunakupa tathmini ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na jina langu ni BMJ Muridhi. Msikilizaji, kwa undani leo tutaangazia uh, ziara au safari ambayo uh, imeanza kufanywa na viongozi wa bara la Afrika kwenda kule Beijing kwa mkutano wa kila mwaka kati ya nchi hiyo na, na viongozi hao kutoka bara la Afrika. Tutakujuza mengi zaidi, na katika safari ambayo tutaifanya baadaye kidogo, kwenye sehemu ya pili tutakwenda mpaka kule barani Afrika eh, kuangalia kwa kina zaidi kuhusu ripoti ambayo imetolewa eh, inayoeleza kwamba kwa takriban miaka eh, ishirini watoto wapatao milioni tano wamefariki dunia kutokana na changamoto zinazochangiwa au zinazopelekewa na vita vinavyoendelea katika maeneo mbalimbali katika bara hilo. Basi moja kwa moja tuanze hapa, kunradhi, tuanzie huko nchini e, Uchina. Viongozi wa nchi za bara la Afrika tayari wameanza kuwasili mjini Beijing, wengine walianza kufika huko kama siku mbili zilizopita, kujitayarisha kwa mkutano wa mwaka huu kati yao na rais wa China Xi Jinping pamoja na maafisa wa serikali yake na vilevile wadau mbalimbali, hususan katika nyanja ya uwekezaji na biashara. Miaka takriban 40 hivi imepita tangu uh, Beijing kuanza mpango um, mpya ambao uliinuiwa kabisa kubadilisha mfumo wake wa uchumi e, ulibadilisha uh, uli kabisa, kwa hakika, mfumo huo wa uchumi na uh, nchi hiyo ya, uh, ya China ikaanza kulenga bara la Afrika kama kama mshirika mkubwa wa kiuchumi. Imekuwa na miradi kadhaa miundo hasa miundo mbinu na vilevile vile miundo msingi katika bara hilo katika nchi mbalimbali Karibuni tumekuwa tukizungumzia nchi kama vile Kenya, vilevile vile Rwanda, Uganda na hata Tanzania kama baadhi ya nchi ambazo zilikuwa na mipango ya kushirikiana au tayari zinashirikiana na nchi ya China katika E, katika nyanja hiyo niliyozungumzia hapo, barabara kadhaa tayari zimejengwa, zingine zinaendelea kujengwa, a, na vilevile vile, e, kuna baadhi ya serikali zinaendelea na mazungumzo ya e, kutaka kuingiza China katika bara hilo ili kushiriki katika miundo a, au kutoa, kutoa fedha za kugharamia miundo msingi kama nilivyosema hapo awali. Na ili kutathmini kwa kina zaidi kuhusu mkutano huu ambao unaanza siku ya Jumatatu, utaendelea kwa siku mbili, na na unahudhuriwa na karibu viongozi wasiopungua thelathini na wengine eh, katika karibu nchi zote barani Afrika Afrika zinatuma wajumbe au zinashiriki uh, zina, uh, kupitia viongozi wao wa kisiasa. Kujua mengi zaidi, tunajiunga na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Huyu ni mtaalam wa maswala ya uh, biashara na vilevile vile, uh, uongozi katika bara la Afrika, uh, na yuko jijini Nairobi. Karibu Profesa Chacha. Kwanza kabisa, tueleze ni nini hasa umuhimu kabisa wa safari hizi ambazo zimeanza kufanywa na viongozi wa Afrika kuelekea Beijing? Maana ya hii ziara, mimi naona ni kwamba Beijing ingependa kuendelea kushirikishwa na hizi nchi za Afrika katika maendeleo na mipangilio mbalimbali, wakati ambapo chumi mbalimbali za hizi nchi zinazidi kujengwa na kutiliwa upondo. Nam na, ni kwa nini basi, uh, China iunganishe pamoja nchi mbalimbali na kuziita kwa wakati mmoja, badala ya labda kila mtu kwenda kivyake na kujizungumzia kivyake, iwapo uh, nchi hizo zinataka kuwa na ushirikiano wa karibu kabisa na China? Hii nafikiria China inajifanya kama ni mbabe mkubwa. Kwa hivyo hao viongozi wa Afrika wanapoenda pale, nafikiri hai kwa kuwaita wote pamoja, haionyeshi heshima e, kwa nchi mojawapo. Inaonyesha tu kwa ujumla kwamba nchi zote za Afrika China inaziona kama ni nchi moja. Kwa hivyo hata wakizungumza wote wakiwa pamoja basi tena itakuwa imekwambia, a bwana, si ulikuwepo ambako, na uliwaona wale wenzako na kwakote kule ambako mlijumuika huku kwetu, tutaenda huko. Kwa hivyo kila nchi ni lazima mjuane nyinyi kwamba sisi wa China tupo katika nchi zenu zote na hapo zamani sio wengi walikuwa wanasikia kwamba China ina ushirikiano na nchi za Afrika, na iwapo walikuwa wanasikia, ulikuwa sio wa kiwango cha juu kama ambavyo tumekuja kushuhudia katika uh, labda muongo mmoja hivi ambao umepita, ambapo imeingia kabisa barani Afrika. Hebu e, uchukua muda mfupi e, tueleze ni vipi ambavyo China ilianza kuingia katika bara hilo na tofauti na ilivyokuwa zamani. Uh, mkumbuke kwamba China tangu zamani ilikuwa inafanya biashara na nchi za Afrika, isipokuwa biashara hizo zilikuwa hazijulikani. Kwanza mwanzoni, uchumi uchumi wa China wenyewe haukuwa uchumi mkubwa, haukuwa uchumi ambao ulikuwa na maendeleo ya kiasi kikubwa kama ilivyo sasa. Wakati huo, uh, kwa mfano, wakati wa China walipojenga reli really ya Tazara ya kutoka Dar es Salaam kwenda mpaka Lusaka kule Zambia nafikiri watu wengi walikuwa wanaona ah hii hi, ni nchi ambayo kwanza yenyewe haina uwezo, lakini imejitatiti na kuweza kuingia katika shughuli za kusaidia nchi za Afrika katika miundo mbinu. Lakini polepole wachina walikuwa wanajiandaa. Nafikiri walikuwa wanasoma kwa namna gani waafrika walikuwa wameanza kunyimwa misaada na nchi kama Marekani au Uingereza na nchi za Ulaya na katika hali hiyo China ikawa imeanza kupalilia uh, njia ambazo ingeweza kutumia baadaye ili kushirikishwa katika maendeleo ya nchi za Afrika. E, tuangazia hapa ulipo nchini Kenya kwa mfano, maanake ni moja ya nchi ambazo China imeingia kwa kasi sana. Uh, kuna ile uh, reli ambayo maarufu kabisa ya SGR, lakini ku, kuna tetesi kwamba huenda reli hiyo na vile vile eh, miradi mingine ambayo China inahusika ikawa inagharimu kiasi kikubwa zaidi kuliko ambavyo ingegharimu kama ingekuwa ni hali ya kawaida tu. Hilo linazungumzwaje hapo Kenya? Ha, watu wana wasiwasi. Kuna baadhi ya watu ambao wanaona kwamba labda China ni ukweli inasaidia kwa haraka, kwanza hata mipangilio yake yenyewe, mkishakubaliana kwamba itakuwa inahusika katika kuendeleza mradi fulani inakuwa ni haraka kwa sababu fedha hizo zinatoka katika mashirika ya fedha ya huko China na huwa hakuna mizengo ya kutafuta na kutafakari uwezo wa nchi kuja kulipa. Kwa hivyo mojawapo ya wasiwasi watu walionayo ni kwamba, je, hii mikopo ya kuendeleza miundo mbinu ikiwa mingi kiasi kikubwa, je, itakuja kulipo vipi? Na kama kulipa kwake kutafanya China bidhaa zake ziwe ndizo zinatumika katika hizi nchi basi, sijui watu wengine wanakuwa na wasiwasi kuhusu hilo jambo. Lakini nafikiri kwa upande mwingine ni kwamba imekuwa ni rahisi kupata fedha za China katika kuendeleza maendeleo kuliko ilivyokuwa kupata fedha za Marekani au kupata fedha za Uingereza. Lakini kama ninavyoona ni kwamba muda mfupi kama wiki jana Eh, nchi hizi za Marekani na Uingereza zimeanza pia kujikakamua na kuanza kuonyesha dalili kwamba zenyewe pia ziko tayari kushiriki katika miundombinu na maendeleo ya miundombinu katika nchi ya Kenya na nchi nyingine za Afrika. Na hivyo basi, ni vizuri umetaja Uingereza. Tumeshuhudia hapo jana Uh, Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May akafanya ziara hapo Kenya, alikuwa kule Afrika Kusini, alikuwa uh, kule Nigeria. Na kabla ya hapo Rais Uhuru Kenyatta alija hapa Marekani, ambapo sisi wenyewe tulifanya mahojiano ya moja kwa moja na moja ya maneno ambayo, au mambo ambayo alizungumzia ni kuhusu China. Lakini kabla hata sijakuuliza kuhusu yale aliyotuambia Kenyatta Uh, kuhusu nchi hizi mbili nchi hizi mbili Uingereza na Marekani kuonyesha <laughs> nia ya yake azma yake ya kuingia tena kwa kasi huko Afrika baada ya China, je, unadhani kwamba wanafanya hili eh, kwa sababu wanaona kwamba kuna ushindani mkubwa kutoka mashariki? Wanaona kuna ushindani mkubwa na nafikiri baadhi ya mashirika yao pia na, na, na, na wafanyabiashara wa nchi zao wamekuwa wakilalama wakionyesha kwamba labda uh, hakujapigwa upato mkubwa kwa viongozi wa kisiasa, kuhusu viongozi wa Kenya na mfano wa kisiasa, ili urafiki na makubaliano yaanze kurudishwa, kwa hali ambayo baadhi ya miradi ya maendeleo inaweza kuachiwa makampuni ya Marekani na mengine ya Uingereza, na yenyewe yakaweza kushirikishwa na Raisi Kenyatta na vile vile viongozi wengine barani ya Afrika. Moja ya mambo ambayo amekuwa akisema akiwa hapa wakati wa mahojiano haya ambayo nimeyataja, alipoulizwa kuhusu Uh, kuhusu China anasema, uh, uh, imeingia Afrika na inaonyesha kwamba inaunga mkono uongozi katika bara la Afrika hasa katika viwango vya juu kama vile uongozi au utawala kama ulivyo sasa katika nchi ya Kenya, Uganda, vilevile vile Tanzania, uh, na nchi zingine katika eneo hilo la maziwa makuu. Sasa swali linaloulizwa ni kama China inapoingia katika bara hilo, yenyewe inafaidika vipi? Na vile vile kunaulizwa je, eh, wanakubalika barani Afrika kwa sababu wao hawaulizi maswali kuhusu uh, uongozi bora na demokrasia. Tulizungumzia hili kwa kifupi. Nafikiri kukubalika ni kwa sababu ikiwa wewe mipangilio ya maendeleo ya nchi yako inahitaji kufadhiliwa kihela, na nchi ya China inaweza kutoa hizo hela kwa urahisi kuliko nchi nyingine ambazo zingekupatia masharti, kwa mfano ya utawala bora na nini na haki za binadamu. Na ukiangalia China, labda huwa haiulizi maswala hayo, nchi hizi za Afrika haziulizi maswala kuhusu haki za kibinadamu, kuhusu namna gani utawala wa kidemokrasia unaendelezwa au maswala mengine mbalimbali, lakini zaidi zaidi ni ile hali kwamba, je, ikiwa wewe unataka watu wako waendelee, na ili waendelee ni lazima kuwe na mipangilio ya, ya kuboresha Miundombinu na nchi ya China iko tayari kusema, sisi tunaweza kukusaidia, tunaweza kuleta taaluma, tunaweza kuleta fedha na tutakupatia muda no, mrefu labda wa kulipa hizo hela. Kwa hivyo Waafrika wanaona, ah, hizi ni hela ambazo zimekaa kiholela. Kwa upande mwingine, nafikiri wanafikiria ni hela za kiholela, na swala hili ndio baadhi ya watu wanajiuliza, je, ni za kiholela kweli au baadaye China imeanza kutafuta hata soko la bidhaa zake, kwamba katika kukopesha, baadaye itakulazimisha na kushurutisha kwamba utumie bidhaa zake, hata kama bidhaa hizo labda hazina ustadi kama vile bidhaa za nchi nyingine kutoka Marekani au Uingereza au Ulaya. Naam, shukran sana. Huyo ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akizungumza nasi kutoka jijini Nairobi, e, tungeendelea zaidi kupata tathmini hata ya kina zaidi kuhusu Uh, mkutano huu ambao utaanza siku ya Jumatatu uh, katika mji wa Beijing nchini China, lakini nitakuwakumbusha wasikilizaji kwamba siku ya Jumatatu uh, na Jumanne pia tutakuwa na habari hizi na tutakujuza mengi zaidi, kwa sababu ni lazima tuingie katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Asanteni sana kwa kusikiliza sehemu hiyo ya kwanza uh, tukirejea Kwa Undani tutasafiri mpaka barani ya Afrika. Msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba tutaangazia taarifa au ripoti iliyochapishwa hivi punde na jarida la Lancet Medical Journal kuhusu hali ya watoto, na ni ripoti ambayo kidogo ni ya kusikitisha, kuhuzunisha, kwani ripoti hiyo inaeleza kwamba katika kipindi cha miaka ishirini takriban, watoto milioni tano wamekufa katika bara la Afrika peke yake kutokana na ukosefu wa mahitaji ya kimsingi kama vile maji safi na vilevile vile huduma ya afya. Ni ripoti ambayo nimekuwa nikiangazia hapa, nikiangalia kwa kina, na kulingana na uh, Reuters, uh, shirika la habari la Reuters. Uh, hii inaonekana kwamba kutokana na mapigano ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu katika nchi mbalimbali barani Afrika zikiwemo nchi kama vile DRC, Burundi, Nigeria. Uh, kote kule ambako kumetokea uh, vita hasa vya wenyewe kwa wenyewe, watoto ndio wameathirika sana na hali hii, na umesikia kwamba uh, haya ni maafa, ni mengi Yameleta ya yanaleta masikitiko mengi kwa familia ambazo zinahusika na a, kabla hata sijaendelea zaidi, nafahamishwa kwamba mwenzetu kule Burundi a, Haidala Hakizimana yuko kwenye laini ya simu a, ili tupate tathmini ya kina zaidi. Haidala, karibu kwa undani, na tuanze kabisa kwa kutueleza uh, uliposikia kuhusu ripoti hii, wewe kama mwanahabari wa siku nyingi mwenye tajriba kuu, uh, na umekuwa ukizunguka katika maeneo mbalimbali na sio hapo tu Burundi, najua kwamba umesafiri katika nchi zingine. Ni nini ambacho, uh, inakueleza kwa kuona kwamba watoto milioni tano katika kipindi kifupi tu hivyo uh, wamekufa kutokana na hali hiyo? Na, na asante sana BMJ Mridhi. Ukiangalia kuna kwenye orodha ya nchi ambazo ni hatari kuwa mtoto e, bara la Afrika lina orodha ya nchi kama vile zinazofikia nchi sita ambako kuwa mtoto ni ni, ni hatari sana. Kuna nchi kama ya Somalia, kuna nchi kama ya Nigeria, Nigeria ambako unajua kwamba Boko Haramu na serikali wanapigana. Kuna nchi kama Somalia ambako kuna mgogoro na serikali kundi la Al-Shabaab. Kuna nchi kama Saudi, Sudan ya Kusini, kuna nchi vile vile kama walivyosema DRC, Burundi na Jamhuri ya Watu wa Afrika ya Kati. Na katika nchi hizo mfano kule nikitoa mfano tu wa kule, kule katika nchi changa hapa barani Afrika ya Sudani Kusini E, mashirika ya kutetea haki za watoto kama UNICEF, e, shirika kama Save the Children yanasema kwamba watoto kama vile mia tatu wameachiriwa hivi karibuni. E, walikuwa ni askari jeshi, lakini wameachiriwa na kurejeshwa kwenye maisha ya, ya kawaida na hao watoto mia tatu ni watoto uh, kati ni idadi ndogo kati ya wale elfu kumi na tisa elfu kumi na tisa ambao waliajiriwa kama uh, askari jeshi yani, ni mtoto lakini ni askari jeshi, tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoanza kule nchini uh, uh, ya uh, South Sudani, yani Sudani Kusini na anza, ni mgogoro ambao ulianza ni mwaka elfu mbili na kumi na tatu Najiulize, mwaka wali, tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu watoto elfu kumi na tisa wameshaajiriwa kama watoto na wengine elfu ishirini na tatu aidha walikufa ama walijeruhiwa kufuatia mgogoro kama huu ambao umedumu kwa sasa ni miaka minane tu. Je, unaweza kujiuliza kule Somalia hadi ikoja ambako mgogoro ulianza tangu miaka elfu moja tisa mia tisini Uh, kule Nigeria kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako eh, tangu mwaka elfu moja tisa mia tisini na sita vita viliibuka, na bila shaka ni, ni, ni ripoti ambayo inasikitisha, lakini inaonyesha picha kamili ya, ya kwamba uh, mtoto mmoja kati ya watoto watano uh, kwenye kulingana na ripoti hizo za mashirika kutetea haki za watoto, mtoto mmoja kati ya watano na anaishi katika maeneo ya migogoro mm -hmm. uh, utakuta kwamba ni kitu cha kawaida kusikia uh, makundi yamevamia shule. Wasikilizaji wetu, unakumbuka shule ya Chibok kule Nigeria ambako watoto walivamiwa. Utawasikia kwamba eh, ni ni ni jambo la kawaida y kumwajiri eh, mtoto kama askari jeshi, kumfanya mtumwa wa ngono na mengine mengi tu ambayo yanawasibu watoto nam, kwa ta, uh, takwimu ambazo tunazo hapa, haidala na vile vile, kabla hata sijasema zaidi, ni elezo wasikilizaji kwamba bado tunajaribu kuwatafuta uh, watangazaji wa wenzetu katika maeneo mbalimbali. Tunajaribu kumpata uh, Austal Malivika huyu akiwa kule DRC, naye atupe uh, tathmini yake kama mwanahabari kuhusiana na ripoti hii, lakini nilikuwa naeleza uh, haidara uh, kwamba takriban uh, vita vikihesabiwa katika ripoti hii inaonyesha kumekuwa na vita moja mbili tatu elfu kumi na tano na mia tano katika nchi thelathini na nne za bara la Afrika, ambapo wajua bara la Afrika linahesabiwa kwamba lina nchi hamsini na nne Kwa hivyo, kwa hivyo zaidi ya nusu ya nchi za bara la Afrika zimeshuhudia vita, na wale wanaoathirika zaidi, kama ambavyo umeeleza hapo kwa kina, Haidala, ni watoto na vilevile vile wanawake. Sasa wanasema kwamba uh, watoto ambao wanazaliwa takriban na kilomita hamsini uh, kutoka maeneo au maeneo ambako vita vimechacha ni karibu uh, asilimia nane ya watu wote katika um, miaka uh, miaka yote ile uh, ambayo wanaishi katika maeneo hayo. Sasa Aidali, kuuliza wanaeleza kwamba vi, vitu kama vile mira, ama huduma kama vile kupata maji na matibabu inakuwa ni vigumu sana kwa watoto hawa. Kule ambako umetembea hali ikoje, hasa kupata huduma hizo ambazo ni muhimu sana kwa mtoto yeyote, na sio mtoto tu, mtu binadamu yeyote kupata, ili kuweza kuendelea na maisha? Naam, katika maeneo ambako kuna migogoro BMJ, utakuta kwamba watoto na vilevile vile watu wazima, uh, wanakosa huduma hizo kama huduma uh, za msingi, na hasa mtoto ambaye bado ni mchanga, ndie anaathiriwa pakubwa, kwa sababu akikosa ile haki ya kusoma, akikosa ile haki ya ya ya, ya matibabu, unakuta kwamba ni mtoto ambaye anadumaa, na hii ina athari kubwa, kubwa, ukiacha vifo, ukiacha um, uh, umaskini sasa ndo unawakabili. Utakuta watoto baadhi wanatumiwa katika migodi e, wengine wanafanya kazi zinazowazidi miaka, na hivyo ukajikuta kwamba e, mayatima wamekuwa mengi na hii ikawa vile vile ni athari, ukiacha wale ambao wamekufa na wengine wanakuwa hawana mstakabari mzuri. Na hii inachangia sana, kwa sababu yale makundi yanayopigana ya eh, kama unavyosema msemo wa Kirundi hapa, ndovu wawili wanapogombana nyasi ndo wanaathirika zaidi eh, wakimaanisha kwamba eh, pale ambao kuna mgogoro watoto ambao wako katikati ndio wanaathiriwa pakubwa na, na kukosa huduma hizo za msingi, kile ambacho kinakuwa uh, ni hatari kubwa kwa sababu ni watu ambao licha ya kukua, lakini watakuwa sio watu ambao ni tegemeo la nchi ama tegemeo la jamii yao, kwa sababu eh, kuwasili katika maeneo hayo ambayo yana migogoro, yale mashirika ma ya kimataifa ambayo yanaleta misaada yanashindwa, na hivyo eh, ukajikuta kwamba ni, ni, ni hasara kubwa kuanzia elimu, kuanzia hmm. E, afya ya mtoto. Mashirika yapo hapo kama vile Msalaba Mwekundu katika maeneo mbalimbali na vilevile vile, uh, wanaita mwezi mwekundu wale wa, wa Red Crescent, uh, katika hasa maeneo ambayo yako na Waislamu wengi uh, na kuna mashirika mengine tu na taasisi mbalimbali ambazo hujaribu uh, kupunguza athari za hali hii ya vita uh, labda tuzungumzie hilo uh, Haidala, ili tusionekane kwamba tunaangazia tu mabaya. Nafikiri kuna mambo ambayo uh, taasisi hizi zimefanya kupunguza uh, hata kama ni kwa kiasi kidogo uh, athari au waathiriwa wa hali hii. Naona tumesalia na dakika moja tu, tuzungumzie hilo Haidala mje mridhi, mfano ambao wanaweza nikatoa hapa ni shirika la wale waganga wasiokuwa na mipaka ama MSF, kwa kwa, kwa, kwa kifupi cha Kifaransa. Ni watu ambao walisaidia sana wakati wa mgogoro wa mwaka elfu mbili na kumi na tano hapa jijini Bujumbura, kulikuwa na majeruhi na watu waliokufa. Eh, wahudumu wa shirika hili walikuwa ni watu ambao wako kwenye mstari wa mbele kusaidia kutoa matibabu ya dharura, kuwahudumia kuwa, uh, kuwa wale ambao wamekuwa katika ghasia hizi na kisha wakajeruhiwa ama wa, wa, wa, wakawa na matatizo mengine kama kufa. Walikuwa ni watu ambao wako hapa na wanasaidia kupunguza athari mm. za migogoro hii ambayo uh, nchi kadhaa za mm. bara la Afrika zimezikabili. Ni kushukuru sana mwenzangu huyu Haidala Kizimana akiwa kule Bujumbura Burundi, kwa kutupa maelezo hayo, baada ya ripoti hii ambayo imeonyesha kwamba takriban watoto milioni tano kutoka bara la Afrika wameaga dunia, wamefariki eh, kutokana na hali ya kivita katika maeneo mbalimbali mbali, na katika kipindi cha miaka ishirini. Tutakupatia mengi zaidi msikilizaji, eh, katika taarifa zetu zijazo, manake muda naona ndio huo umekatika. Hapa studio nimeshirikiana na mwendeshaji matangazo Aida Isa. Matangazo hayo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abudi na kutakia weekend njema, popote pale ulipo. Kwa heri msikilizaji.