Umekucha Afrika e! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Agosti 30 mwaka 2018. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, ataka nafasi itolewe kufanyika uchunguzi zaidi dhidi ya shutuma za rushwa kwa jaji Filemo na Mwelo. Uh, tunataka kuona kama jamaa wako wamefanya uchunguzi ya kutosha Uh, shahidi ya kutosha. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuhusu shirika la kuhudumia wakimbizi limetoa wa maoni ya kuchukuliwa hatua za kuandikisha watoto wakimbizi mashuleni. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, kaa tayari kusikiliza kwanza habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Shughuli za kumwaga na maziko ya seneta mashuhuri wa Marekani John McCain zilianza rasmi jana. Jeneza lenye mwili wake lilifunikwa na bendera ya Marekani na kulazwa katika jengo la bunge la jimboni kwake Arizona katika mji wa Phoenix. Mjani wake Cindy McCain aligusa jeneza hilo na kubusu bendera kabla ya wanafamilia na waombolezaji hawajapita kutoa heshima zao, katika siku ambayo angekuwa anatimiza miaka themanini na miwili toka azaliwe mwanajeshi huyo shujaa. Watoto wa kiume wa seneta McCain walivalia nguo zao za jeshi wakiambatana na dada yao Megan. Katika wasifu mfupi uliosomwa na gavana wa Arizona Doug Ducey amemwelezea McCain kuwa ni mmoja wa wanasiasa wachache wanaoweza kuweka pembeni tofauti zao ili kupatikana mwafaka wenye maslahi kwa taifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza wasiwasi wake hapo jana kwamba kunaweza kuwa na maafa ya kibinadamu nchini Siria katika jimbo, jimbo la Idlib kama hakutakuwa na operesheni kamili za kijeshi. Serikali ya rais Bashar al Asad wa Siria ikisaidiwa na Rusia imeelezea mipango yake ya kuondoa wanamgambo kutoka Nusra Front. Kumekuwa na mashambulizi mengi ya anga na risasi katika eneo hilo mwezi huu na kuzusha hofu ya kufanyika mashambulizi mfululizo sawa na yale yaliyotokea Aleppo na Ghouta mashariki. Baadhi ya watu milioni tatu wanaishi katika eneo la Idlib ikijumuisha zaidi ya milioni moja ambao walikimbia kutoka sehemu mbalimbali mbali za Syria. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba zaidi ya watu milioni mbili mjini Idlib wanahitaji misaada ya kibinadamu na mashirika ya misaada yanajipanga kwa hali ya hatari kama itazuka. Shule katika eneo la watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza nchini Kamerun zinajiandaa kufunguliwa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka miwili. Watu wanaotaka kujitenga wenye silaha walilazimisha shule nyingi kufungwa. Wanasema zinaweza kuanza kutoa maelekezo. Hata hivyo, wamesema hawawezi kuhakikisha walimu na wanafunzi juu ya usalama wao. Meri Mgawe anasoma taarifa ya mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka kutoka Batibo nchini Cameron. Huko Cameron, muhula wa shule unatarajiwa kuanza Septemba tatu. Kundi la watoto na wazazi wao waliwasili Jumatano katika shule ya sekondari inayozungumza lugha ya zaidi ya moja kaskazini magharibi mwa mji wa Batibo. Baada ya kuachwa bila matumizi kwa muda wa mwaka mmoja au zaidi, shule hiyo iko katika hali mbaya, huku ukiwa na wadudu wengi na majani marefu yaliyoota. Mamia ya shule katika eneo hilo zimetelekezwa tangu watu wanaotaka kujitenga waliokuwa na silaha kuvamia shule hizo na majengo ya umma miaka miwili iliyopita. Waasi wanaogombea uhuru wao katika jimbo hilo wanaozungumza Kiingereza wanaona shule kama mlengwa sahihi. Ghasia zimeshuhudia maelfu ya wanafunzi wanahamia katika wilaya nyingine au wanabaki nyumbani. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu laki mbili wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia nchini Cameroon kwenye maeneo yanayozungumza Kiingereza. Wengi wao ni wanafunzi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maelfu ya waandamanaji kutoka chama cha Tahrik El El Labik Pakistan tlp kundi la zamani lenye msimamo mkali na kugeuka kuwa chama cha siasa, waliandamana kutoka mji wa mashariki wa Lahore kuelekea mji mkuu Islamabad hapo jana, wakitaka serikali mpya kuondoa uhusiano na Ugholanzi na kumfukuza balozi wake. Maandamano yanakuja baada ya tangazo la mashindano ya kuchora katuni ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam yaliyotangazwa na mbunge wa Uholanzi. Shindano hilo linadaiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Chama cha TP kilizuka mwaka jana na kinaunga mkono sheria yenye utata nchini humo kwa wale wanaomdhi haki Mungu. Chama hicho na utawala wake kwa uwazi kinapendekeza ghasia ikiwa ni kumpa heshima Mtume Muhammad na kutaka adhabu ya kifo kufanyika kwa yoyote atakaye mdhi haki. Na rais wa Marekani Donald Trump ameonya kwamba Marekani inaweza kuanza muda wowote mazoezi ya pamoja na Korea Kusini na Japan kama kutatokea kusuasua kwa Korea Kaskazini kuachana na nyuklia na kuonya kwa kwamba yatakuwa makubwa kuliko hapo awali. Trump alitoa taarifa ya White House hapo jana jioni kupitia ujumbe wa Twitter akilaumu China kuweka ngumu katika uhusiano wa Marekani na Korea Kaskazini na kusema kwamba kwa sasa hakuna muda wa kutumia pesa kwa mazoezi ya pamoja ya kijeshi na Korea Kusini. Katika mkutano wa Singapore wa mwezi Juni, rais Trump alifanya maamuzi ya kushtukiza kuachana na mazoezi ya pamoja baada ya Rais Kim wa Korea Kaskazini kuahidi kufanyia kazi kuachana na programu zake za, za nyuklia katika penyusula ya Korea. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeripoti kwamba watoto milioni nne wanakosa fursa ya elimu, hali ambayo inaweza kusababisha kutoka na maisha bora mbele, kutokuwa na maisha bora mbeleni kwenye jumuiya zao wanazoishi. Lisa Schlein anaripoti na Meri Mgawe anasoma ripoti kamili. UNHCR inaripoti kwamba kuandikisha shule kwa watoto wakimbizi hakuendi sambamba na idadi kubwa ya wa wakimbizi iliyopo ambayo sasa imevuka kiwango duniani kote. Shirika hilo linahudumia takriban wakimbizi milioni ishirini, na zaidi ya nusu ni watoto. Hii inamaanisha kuwa idadi ya watoto wakimbizi wanaohitaji kwenda shule pia imeongezeka, lakini hili halifanyiki Mshauri mwandamizi wa elimu wa UNHCR Ita Shehi anasema asilimia 61 ya watoto wakimbizi wanahudhuria shule za msingi, imeshuka kwa asilimia 23 kwa shule za sekondari hii amesisitiza kuwa inalinganishwa na asilimia 84 ya watoto kote duniani. So if we put those figures together, we know that a refugee child is five times more likely than any other child not kwa hiyo anasema, kwa hiyo kama ukijumlisha idadi hiyo pamoja, tunajua kwamba mtoto mkimbizi ni mara tano zaidi kuliko mtoto mwingine yoyote kutokuwepo shuleni. Hii inazidi kuwa mbaya zaidi tunaposogea hadi elimu ya juu, na tayari tumeona, asilimia moja ya mkimbizi anayekwenda chuo kikuu haijaongezeka katika miaka iliyopita, licha ya kuwepo juhudi zote. Ripoti hiyo imegusia asilimia tisini na mbili ya wakimbizi wote kwamba wako katika nchi zinazoendelea. Inasema hii inasababisha matatizo, kwa sababu nchi hizi masikini zina pesa kidogo kutoa elimu bora kwa watoto wao wenyewe, ukiachilia mbali kwa mtoto mkimbizi. UNHCR inatoa wito kwa nchi hizo kuandikisha wakimbizi watoto katika mfumo wao wa taifa wa elimu. Inasema kuweka makundi haya mawili pamoja itapelekea kuwa na matokeo ya elimu bora zaidi, badala ya kuwatenganisha. Shirika hilo linatoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuwekeza katika elimu ya watoto wakimbizi, na wakati huo huo inatoa wito kwa watoa wa misaada kuongeza misaada ya kifedha ili kuboresha mfumo wa shule katika nchi zinazoendelea. Matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka VOA Washington DC. Unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Hivi sasa tunakusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Ujerumani wanalaumu kuhusu fake news zilizotolewa katika mitandao ya kijamii kwamba zimechochea ghasia za wiki hii katika mji wa mashariki wa Chemnitz kufuatia mauaji ya mtu wa miaka thelathini na mitano raia wa Ujerumani, ambapo raia wa siria na Iraq wanaomba hifadhi walishutumiwa kuhusika. Waziri Mkuu Michael Krishma amesema kwamba ghasia hizo zilizochochewa na habari za uongo kwamba marehemu aliingilia ugomvi kumwokoa mwanamke ambaye alikuwa akighasiwa na waomba hifadhi kutoka Siria na Iraq. Amesema kulikuwa na uzushi mwingine katika mitandao ya kijamii kwamba raia mwingine wa Ujerumani ameuawa. Waziri mkuu huyo amesema kwamba maandamano yalichochewa na imani za kibaguzi, habari za uongo na mipango ya kuzusha ghasia. Na mazungumzo yanaendelea baina ya Marekani na Kanada kujadili kwa kina kubadilisha makubaliano ya biashara huria kwa mataifa ya Amerika Kaskazini mjini Washington mazungumzo haya ni baada ya Marekani na Meksiko kukubaliana mipango ya biashara wiki hii na kuacha mlango wazi kwa Kanada kujiunga na kuendelea kile kinachokuwa kinaelezwa kuwa ni mataifa hayo matatu kuwa katika uhusiano wa kibiashara kwa zaidi ya miaka ishirini. Waziri wa mambo ya nje wa Kanada Christian Freeland alikutana na mwakilishi wa Marekani wa masuala ya biashara siku ya Jumanne kwa kile alichokisema mazungumzo mazuri ya kujenga kabla ya kuafikiana kuhusu vipengele muhimu baina ya pande hizo mbili. Freeland amesema baadhi ya makubaliano ya Marekani na Meksiko hasa katika kanuni za Meksiko kuhusu wafanyakazi wa viwandani vya magari na vifaa zimeifanya Canada kutaka kufanya mazungumzo na Washington. Baada ya taarifa hizo za habari za dunia, tuangalie habari nyingine muhimu kutoka kwa waandishi wetu sehemu mbalimbali duniani. Baada ya naibu jaji wa mahakama ya juu nchini Kenya Filomena Mwilu kukamatwa na kuachiliwa kwa, kwa dhamana jana kwa madai ya kutumia madaraka yake visivyo kupokea fedha kwa njia isiyofaa na vilevile vile kukwepa ulipaji wa ushuru, mahakama kuu imetoa maamuzi ya kufutilia mbari kwa muda kusomewa mashtaka ufisadi jaji huyo hadi Oktoba 9. Hata hivyo, kutokana na itilafu iliyoshuhudiwa kwenye hati za maamuzi hayo yaliyotolewa Jumatano na jaji wa mahakama kuu Chacha Mwita, hakimu mwandamizi wa mahakama ya kushughulikia kesi za ufisadi Lawrence Mugambi ameahirisha kikao hicho hadi Jumaa wiki hii, kufahamu hatima ya jaji huyo na iwapo atasomewa mashtaka au la. Kesi ya ufisadi inayomkabili naibu jaji Filomena Mbete Mwilu ilionekana kuchukua mkondo tofauti kabisa na kuibua mwanya wa kisheria kati ya koti mbili nchini Kenya, mmoja ikiwa na lengo la kufanikisha juhudi za kumwezesha jaji huyo kusomewa mashtaka kukubali au kukataa mashtaka hayo, nyingine ikionekana kuweka kikwazo kwa hayo kutofanyika na mwishowe jaji Mwilu kukingwa kusomewa mashtaka hayo. Mapema asubuhi Jumatano, naibu jaji mkuu Filomena Mwilu alifikishwa kizimbani katika mahakama ya Milimani jijini Nairobi akiandamana na mawakili wake, alieleza mahakama inayosikiliza kesi zinazohusu ufisadi kuwa amewasilisha kesi nyingine katika mahakama kuu. Lengo la kesi iliyowasilishwa mbele ya jaji Chacha Mwita ni kuwa mashtaka yanayotaka kusomewa yanahusiana na maswala ya kibiashara wala si ya jinai, jinsi yanavyoelekezwa kupitia mawakili wake Okongo Mogeni na John Haminwa, Jaji Mwilu alinasisiza kuwa maswala yaliyoibuliwa na mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji dhidi yake ni mkakati na njama ya kumdhalilisha na kumwaibisha mbele ya umma na hatimaye kumwondoa afisini. Akiwasilisha mbele ya hakimu mwandamizi Lawrence Mugambi, James Orengo, ambaye ni mojawapo wa mawakili wa jaji Mwilu, anaeleza kuwa masuala hayo ya kibiashara yaliyoibuka takriban miaka mitano iliyopita hayafai kugeuzwa na kuwa ya jinai na kusababishwa kukamatwa kwake. Huwezi kuendelea na kesi hii kutokana na katazo tuliloweka. Kwa uhalisia, unapoangalia mashtaka yaliyonakiliwa, huu mchakato hufai kuwa kihalifu, na tutakuonesha hilo katika ushahidi wetu kuwa masuala ya kibiashara yamegeuzwa kuwa kesi ya uhalifu. Has been criminalized. Hata hivyo, afisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma inasistiza kuwa Jaji Mwilu alikiuka sheria ya kimaadili na uongozi kwa kujiingiza katika harakati zinazoonekana za kifisadi kujinufaisha mwenyewe na japo uamuzi wa Jaji wa Mahakama Kuu Chacha Mwita ulionekana kuwa pigo kwa harakati za mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji kumsomea jaji huyo mashtaka yanayofungamana na ufisadi. Hakimu mwandamizi Lawrence Mugambi alisita kutekeleza uamuzi wa mahakama hiyo kutokana na hitilafu iliyojitokeza kwenye hati ya maamuzi. It is important that uh, we give the high court an opportunity. Ni vyema kuipa mahakama kuu nafasi ya kurekebisha hati hizo na kuweka mambo wazi ili nasi tusifanye jambo lisilotakikana. Jaji Filomena Mwilu anadaiwa kuwa kati ya Julai 31 mwaka 2015 na, na Desemba 16 mwaka 2016, akiwa katika jimbo la Nairobi alikataa kulipa ushuru kwa halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA. Aidha, katika makao makuu ya benki ya Imperial ambayo kwa sasa ipo chini ya urasimu mtaani Westlands jijini Nairobi, inadaiwa kuwa jaji Mwilu, wakati huo akiwa jaji wa mahakama ya rufaa, alitumia madaraka yake ivyo kuja zawadi shilingi bilioni 12 kwa njia isiyofaa. Kesi hiyo itaendelea Ijumaa 31 mwezi huu. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo. Na wakati huo huo, kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga amewashauri wale wanaodai kwamba huenda jaji huyo analengwa kisiasa kuipatia nafasi idara ya mashtaka ya umma kutoa ushahidi wake badala ya kutoa kauli za kutatanisha. Odinga amezungumza na VOA kwa njia ya simu akiwa nchini Ujerumani na akaanza kwa kumweleza mwenzangu BMJ Murithi maoni yake kuhusu tukio la kukamatwa kwa jaji Mwilu. Yale ambayo sisi tunasema eti, tunataka wale ambayo wanahusika na uchunguzi uh, juu ya ufisadi uh, uh, ikiwa kama wanashika mtu na wanamshtaki kuwe na uh, ushahidi ya kutosha ambayo inaweza kuridhisha uh, wananchi wote ya kwamba huyo mtu hakudhulumiwa ati kulikuwa kuna uh, shahidi ambayo ilifanya washikwe. Uh, uh, uh, uh, uh, uh, Hiyo ndio sisi tunasema, maanake sisi wenyewe tunasema vita dhidi ya hspiali lazima iendelee mbele, lakini Bwana Odinga, mkurugenzi mkuu wa mashtaka Nurdin Haji amesema jana na ametoa barua kwamba mm, uh, maelezo yake kwamba wana ushahidi wa kutosha. Kwa, kwa hivyo uh, hii itakuwa ni tofauti gani? Nakuuliza swali hili kwa sababu uh, kuna viongozi wa upande wa ODM ambao wamesema uh, uh, kwamba wanalengwa sasa kisiasa kupitia kukamatwa kwa Mwilu. no, mimi nangesema watu mpaka wawe na, na supira uh, tusubiri tuone ili ushahidi ambaye yule uh, mkuu wa mshtaka mshtaka ako naye uh, kuliko kuanza kutoa lawama mapema kabla hatujajua uh, tunataka kuona kama jamaa wako wamefanya uchunguzi ya kutosha na wana ushahidi ya kutosha ya ambaye itaweza kuridhisha hata mahakama ati kulikuwa kuna sababu uh. Kwa hivyo yale, mimi sitaki kusema wakati huu ati kumekuwa na dhuluma au kumekuwa na ubaya wote ambayo imefanyika uh, yale ambayo mimi ningeshauri wakati huu ni ya kwamba watu wawe na, na subira, manake subira utaheri, na vile navyojua wa, wahenga walisema ati mtego wa panya ushika waliomo na siokuwemo. Kwa hivyo labda leo ni huyu, kesho itakuwa ni wewe, ikuta itakuwa ni mimi na kadhalika. Kabla hajaondoka hapa, Rais Uhuru Kenyatta tumefanya mahojiano naye moja kwa moja, na akasema kwamba hata kama ni watu wa familia yake watashitakiwa iwapo watapatikana kwamba kuna ushahidi wa kutosha. Bado unaunga uh, mkono kauli hiyo? Mimi mwenyewe nilisema Ati hata kama wewe ni ndugu yangu ya tumbo moja, ikiwa e, kama ukipatikana kuna hatia, siwezi kukutetea tu kwa sababu wewe ni ndugu yangu. Lakini yale ya ambayo mimi ningeshauri ni ya kwamba kusiwe na dhuluma ya kulenga watu kwa sababu ya hii na hii peke yake, lakini ikiwa kama kitakuwa na haki na ushahidi usha, wa kutosha, basi hiyo tutazidi kuunga mkono ni kiongozi wa upinzani wa Kenya Raila Odinga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ujerumani. Na vuguvugu la uchaguzi mkuu limeanza nchini Burundi, huku kukiwa na mvutano unaopelekea upande upande wa upinzani kutaka kususia uchaguzi huo. Mwandishi wetu wa idara ya Kizimana anatuarifu na kutoka Bujumbura la uchaguzi kama ulivyosema, linaelekea kupanda upande wa serikali. Wanasema nyenzo muhimu zimeshawekwa. E, kuna hii tume ya uchaguzi ambayo itahusika na kuandaa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini, ambayo wajumbe wake wapya wameteuliwa na bunge pamoja pia na baraza la seneti. Kinachosalia sasa ni rais wa jamhuri ya Burundi pia Nkurunziza kusaini sheria ambayo inawateua rasmi baada ya kuidhinishwa uh, na, na, na bunge na hii ni hatua muhimu kuelekea uchaguzi huo, na wanasiasa hapa nchini wameanza vikao e, siku zilizopita walifanya kikao cha kuangalia kipi kifanyike ili uchaguzi huo mwaka shini, wa mwaka elfu mbili na ishirini uwe wa huru na haki. Utakumbuka kwamba e, uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ulifanyika katika hali ya kisiasa na kiusalama ambayo si ya kuridhisha. Kulikuwa na vurugu ambazo zilisababishwa na mgogoro na kile ambacho e, wanasema rais kugombea muhula wa tatu na kusababisha vurugu, ambapo wananchi wakimbizi zaidi ya laki nne walitoroka nchi wakiwemo wanasiasa na vile vile wengine wa, wakafariki. Sasa uh, uchaguzi unamtaka kufanyika, na tume ambayo iliandaa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano inaelekea kumaliza muhula wako huo ni itakuwa ni tarehe tano mwezi huu wa Septemba mwezi ujao sasa nyenzo muhimu zipo kuna katiba mpya ambayo wanasema ina iko wazi kuhusiana na kile cha muhula wa rais na tayari rais wa sasa wa Burundi ameshatangaza kwamba hatagombea urais urahisi katika uchaguzi huu wa mwaka elfu mbili na ishirini kinachosalia sasa ni wanasiasa kwenda pamoja kuangalia kipi kifanyike ili wajumbe wote upande wa upinzani na upande wa chama tawala waweze kushirikishwa na uchaguzi huo uwe, uwe ni uchaguzi ambao utaleta amani hapa nchini hapa, sio uchaguzi ambao utaleta vurugu kwa mara nyingine. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya sekunde chache kutoka sasa, mwenzangu Idli Ligongo atakusomea muktasari wa habari <muchilis> Shughuli za kumwaga na maziko ya seneta mashuhuri wa Marekani John, John McCain zilianza rasmi jana, jeneza lenye mwili wake lilipofunikwa na bendera ya Marekani na kulazwa katika jengo la bunge la jimboni kwake Arizona katika mji wa Phoenix. Mjane wake Cindy McCain aliligusa jeneza hilo na kubusu bendera kabla ya wanafamilia na waombolezaji hawajapita kutoa heshima zao katika siku ambayo angekuwa anatimiza miaka themanini na miwili toka azaliwe mwanajeshi huyo shujaa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake hapo jana kwamba kunaweza kuwa na maafa ya kibinadamu nchini Siria katika jimbo la Idlib kama kutakuwa na operesheni kamili za kijeshi. Serikali ya rais Bashar al Assad ikisaidiwa na Rusia imeelezea ya mipango yake ya kuondoa wanamgambo kutoka Nusra Front. Shule katika eneo la watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza nchini Kamerun zinajiandaa kufunguliwa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka miwili. Watu wanaotoka wanaotaka kujenga wenye silaha walilazimisha shule nyingi kufungwa, na wanasema zinaweza kuanza kutoa mafunzo maelfu ya waandamanaji kutoka chama cha Tahrik El Labaik Pakistan waliandamana katika nchi ya Pakistan. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo, mwelekezi wa matangazo ni Dodo Nchubairo, mimi hapa ni Meri Mgawe. Sisi sote kwa pamoja tunawatakia nyote asubuhi njema, tukutane tena hapo kesho. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Takwimu mpya zilizotolewa Julai mwaka 2018 kwenye mkutano wa kimataifa wa ukimwi zimeonyesha kuwa mlipuko wa HIV umeanza kudhibitiwa nchini Namibia. Matokeo kutoka katika idadi ya watu yanalinganishwa na HIV Impact Assessment, ambayo yanaonyesha kwa asilimia 77 ya watu wazima wote wenye HIV wamefanikiwa kupatiwa tiba ya kupunguza makali ya ugonjwa huo ambayo hutumika katika hatua ya kimatibabu kwa watu wenye HIV. Hii inavuka lengo la Umoja wa Mataifa la asilimia 73 ifikapo mwaka 2020. Ukilinganisha na makadirio ya UNAIDS ya mwaka 2012, Namibia imepunguza matukio ya HIV kwa watu wazima kwa takriban asilimia 50 katika muda wa miaka mitano iliyopita. Namibia imepata maendeleo haya makubwa kupitia kupanuliwa kwa huduma za kuzuia HIV na matibabu huku wakilenga katika kutoa tiba maalum kwa watu binafsi na kiwango cha jamii na utekelezaji wa haraka katika kuelekea kwenye sera zinazohusu HIV. Wanawake walio kwenye umri kati ya miaka 15 na 24 wana viwango vya juu vya matukio ya HIV kuliko vijana wa kiume walio na umri kama huo nchini Namibia. Haya yanabainisha haja ya kupanua huduma za msingi za kuzuia HIV miongoni mwa wasichana na kuhakikisha kuwa wanaume wote ambao wameambukizwa HIV, hasa wale walio katika umri kati ya miaka 25 mpaka 35, wanapatiwa matibabu ya kuokoa maisha na virusi vinapunguzwa nguvu kabisa. Data hizi mpya zinaonyesha kwamba matokeo ya mwelekeo wa kijamii katika kupunguza nguvu virusi ambavyo vinapungua viwango vya maambukizo mapya ya HIV, amesema Balozi Deborah Birx, mratibu wa Global AIDS Marekani na mwakilishi maalum wa Global Health Diplomacy. Amesema nchi kadhaa za Kiafrika hivi sasa ziko katika mwelekeo wa kufikia kudhibiti HIV ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na kuchochea maendeleo ambayo yaliwezekana kwa sababu ya uongozi wa kisiasa wa nchi wa shirika na uharaka wao wa kupitisha sera ambazo kimsingi zinalenga kuzuia katika matibabu kwa ajili ya matokeo makubwa. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti magonjwa Robert Redfield amesema CDC inaendelea kuunga mkono juhudi za kudhibiti mlipuko wa HIV na bado tuna nia ya dhati katika juhudi za ulimwengu kubadili mwelekeo wa janga hili la HIV na kusaidia kuokoa maisha. The Population Based HIV Impact Assessment imefadhiliwa na serikali ya Marekani kupitia PEPFAR na kufanywa na CDC ICAP, kwenye Chuo Kikuu cha Columbia na serikali za kieneo na washirika wasio wa kiserikali. Kwa msaada wa PEPFA nchi nne za ziada, Ethiopia, Haiti, Kenya na Rwanda, wote watatoa data za HIV kwa awamu mpaka mwaka elfu mbili kumi na tisa, kutoa uwezo wa kuonyesha na kuhakikisha maendeleo zaidi kuelekea katika kufikia kudhibiti mlipuko ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Pamoja amesema Dr Burks, tunafanya lisilowezekana liwezekane, kusonga mbele na kwa haraka kuelekea kumaliza ukimwi kama tishio la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.