Saa nane kamili, katika studio za sauti ya Amerika, hapa Washington DC sawa na saa 3 usiku Afrika Mashariki ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Nduimana. Mahakama ya kikatiba nchini Zimbabwe imetupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani na kuidhinisha ushindi wa Rais Emerson Mnangagwa. Majaji wote tisa wakiongozwa na jaji mkuu Luke Malaba wamesema kwamba kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa anayeongoza chama cha Movement for Democratic Change, MDC, ameshindwa kutoa ushahidi wa kutosha kuthibitisha madai ya wizi wa kura za, za urais katika uchaguzi wa Julai tarehe 30. Uchaguzi mkuu wa Zimbabwe ulitarajiwa kuunganisha taifa la Zimbabwe na kuimarisha juhudi za kufufua uchumi wake, lakini sasa matumaini hayo yanaonekana kufifia huku taifa likiwa limegawanyika baada ya mahakama kuidhinisha ushindi wake. Rais Emerson Mnangagwa ameandika ujumbe wa Twitter akisema kwamba anamkaribisha Nelson Chamisa kufanya naye kazi pamoja, akitaka kuzika tofauti zao kwa maslahi ya taifa. Mnangagwa ataapishwa siku ya Jumapili. Wabunge waliokwenda kumjulia hali Robert Chagulanyi, maarufu Bobi Wine, leo wamesema mbunge huyo wa mpinzani wa rais Yoweri Museveni ana matatizo ya kupumua na upande wa kushoto wa mwili wake ulikuwa na dalili za kupooza kufuatia vipigo alivyopata wa wakati akiwa kizuizini katika kambi ya kijeshi. Kulingana na shirika la habari la Reuters, Bobi Wine aliwaelezea wabunge hao kwamba alifanyiwa mateso na watu waliokuwa wamevalia sare za kijeshi. Wabunge hao waliandika katika ripoti hali hiyo ya Bobi Wine, lakini ripoti hiyo haijajadiliwa bungeni au kutangazwa rasmi, sababu mbunge mwanamama, mwenyekiti wa kamati ya wabunge hao, aliyemtembelea Robert Kyagulanyi alipokuwa amefungwa katika kambi ya kijeshi, alikataa kusaini ripoti hiyo. Ripoti ya wabunge hao inasema haki za Bobi Wine na wabunge wenzake wanne pamoja na watu wengine 30 waliokamatwa kwa tuhuma za kushiriki kwenye tukio la kurushia mawe msafara wa magari ya rais Museveni zilivunjwa vibaya. Ripoti hiyo imeomba wanajeshi na wafanyakazi wengine wa serikali waliohusika kwa kukiuka sheria na kuvunja haki za kuwadhalilisha na kuwadhalilisha wabunge wenzao wachukuliwe hatua za kisheria. Bobi Wine alitumia kifaa cha kujisaidia kutembea alipowasili jana katika mahakama ya mwanzo ambayo ilimshtaki kwa makosa ya uhaini. Hakimu wa mahakama hiyo aliamuru Bobi Wine aonane na madaktari wake. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia kutoka Washington DC. Scott Morrison ameapishwa kuwa waziri mkuu wa Australia, akichukua nafasi ya Malcolm Turnbull ambaye amelazimishwa kujiuzulu kufuatia uwasi wa wabunge ndani ya chama chake cha Kiliberali. Morrison anakuwa waziri mkuu wa saba katika kipindi cha miaka 11 na ameahidi kuleta uthabiti nchini Australia. Hajasema iwapo atafanya mabadiliko yoyote kwa sera Malcolm Turnbull ameondolewa katika wadhifa huo leo Ijumaa baada ya wabunge wengi ndani ya chama chake kusema wanaunga mkono, wanaunga mkono mabadiliko ndani ya chama hicho. Morrison amechaguliwa kushika nafasi hiyo baada ya kumshinda waziri wa zamani wa mambo ya ndani Peter Dutton kwa kura 45 dhidi ya 40. Na serikali ya Afrika Kusini imewaomba msamaha wakulima wazungu kwa mawasiliano mabovu kuhusu uwezekano wa serikali kuchukua ardhi yao ili kuimarisha mabadiliko katika sekta ya kilimo na kuwapa Waafrika kiasi kikubwa cha ardhi. Msamaha wa serikali umetolewa wakati hatua ya kukusanya maoni ya raia kuhusu mabadiliko katika sekta ya ardhi yakianza kote nchini. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini mnaendelea naye BMJ Muridhi katika kipindi kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu na kuanza vizuri weekend. Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa redio, na vilevile wewe unayetusikiliza kupitia njia zingine, ikiwa ni pamoja na livestream ya Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi Tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, jina langu BMJ Murithi. Nam, kwa undani hivi leo tutaanzia nchini Zimbabwe ambako mahakama ya kikatiba imetupilia mbali ombi la chama cha upinzani la cha, uh, chama cha MDC ambacho kilitaka matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika tarehe tatu mwezi uliopita ubatilishwe na katika sehemu ya pili tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Kampala, Uganda. Tutajiunga na mwenzetu huko uh, Isaac Musana na vilevile mwanahabari mwenzangu hapa hapa studio uh, za VOA, Kennes Bwire atakuwa hapa, tukiangazia kwa undani zaidi yaliojiri kumuhusu aliyekuwa mkuu wa polisi uh, nchini Uganda, Kale Kayura ambaye amefunguliwa mashtaka hivi leo. Na moja kwa moja tuanze huko. Kama alivyokuarifu, nchini Zimbabwe, mahakama ya kikatiba nchini humo leo imelikataa ombi la kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi nchini humo ZEC. Hii inamaanisha kwamba ushindi wa Rais Emerson Mnangagwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita umedumishwa na mahakama hiyo. Chama cha upinzani MDC ambacho kilikuwa kimewasilisha hoja ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo kikisema kwamba uligubikwa na dosari za kila aina. Katika uamuzi wake, jaji Luke Malaba ametaja madai hayo kuwa yasiyo ya ukweli na kwamba upinzani haukuweza kuthibitisha madai yake. Jaji huyo alieleza kwamba ushahidi mzuri ungekuwa kile kilicho kwenye masanduku ya kupiga kura hapo na mnukuu kile ambacho kilikuwa kwenye masanduku ya kupigia kura. Huyo ni jaji mkuu akitoa kauli yake hivi leo. Jaji huyo hakuwa peke yake, kwa sababu walishirikiana na wenzake wanane majaji wakuu ama majaji wa mahakama ya juu kabisa katika nchi hiyo, ambayo kauli moja walikubaliana kwa kauli moja kwamba kesi ya upinzani haikuwa na ushahidi wa kutosha. Hebu tumsikie jaji Malaba akisoma uamuzi huo kwa kifupi, ila kwamba ni kwa lugha ya Kiingereza. In terms of section 93 subsection 4 sub paragraph A of the constitution, Emmerson Dambudzo Mnangagwa is duly declared the winner of the presidential elections. Held on the third of July, 2000. Kwa kifupi hapo anaeleza kwamba kulingana na kipengele cha katiba nambari 93 na kipengele kidogo 4a au 4a cha katiba hiyo Emerson Nambuzo Mnangagwa anatangazwa rasmi mshindi wa uchaguzi uliofanyika tarehe tatu mwezi Julai mwaka wa 2018 na kama nilivyosema, tutatoa maelezo ya kina kuhusu uamuzi na masuala hayo. Huyo ni jaji niliyemtaja hapo, jaji mkuu Luke Malaba akizungumza mapema leo katika mahakama ya katiba mjini Harare, Zimbabwe. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba kabla ya kutolewa kwa uamuzi huo, mitaa inayozunguka mahakama hiyo katika mji huo wa Arare ilikuwa imefungwa na vikosi vya usalama. Mnangagwa na Chamisa walinusurika uh, uh, uh, wali au tuseme, Mnangagwa mwenyewe alinusurika duru ya pili, eh, kwa, ya uchaguzi huo, wakati aliibuka mshindi kwa sababu alipata asilimia hamsini nukta saba na uchaguzi huo wa mwezi jana pia ndio wa kwanza nchini humo tangu kiongozi wa miaka mingi Robert Mugabe aondolewe madarakani mwaka uliopita kwa kile wachambuzi walikiita mapinduzi baridi ya kijeshi. Siku mbili baada ya uchaguzi, takriban watu, uh, watu sita waliuawa uh, kwenye ghasia katika uh, kati ya jeshi na wafuasi wa muungano wa MDC ambao wanadai kwamba kiongozi wao Nelson Chamisa ndiye aliyeshinda uh, na kwamba ushindi wake uli, uliibwa uliibwa, alipokonywa ushindi huo. Kujua mengi zaidi, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mkazi wa Harare ambaye ameomba tulibane jina lake e, na kwanza nikamuuliza hali ilivyokuwa wakati wa Zimbabwe wakisubiri uamuzi huo kuanza hivi leo. Haa, leo mjini palikuwa kama kawaida, shughuli ziliendelea. Unajua watu wengi nao wafuatilia mambo ya siasa na nini na nini, lakini muda wa mahakama walivyofika ilikuwa kila mtu ipo kwenye redio, mwenye kuwa karibu na TV kuangalia nini kinachoendelea. Watu wamesikiliza kesi ilivyo wamesikiliza kila kila upande kila upande, na jaji mm, alivyotamka kwamba eh, bwana Mnangagwa ndo rais. Lakini kabla ya hapo, ka, ka, kabla, kabla ya hapo sisi uh, pia eh, tukifu, tukifuatilia kutoka upande huu tunaona uh, vyombo vya habari baadhi ya vyombo vya habari kama Reuters na AFP vikiripoti kwamba hmm, uh, kesi hiyo ilichelewa sana kuamriwa uh, watu walisubiri, walikuwa wameambiwa saa nane saa za hapo, lakini ikachelewa. Ni nini ambacho kiliendelea? Uh, so far hamna mtu mwenye kujua nini kilichoendelea, kwa sababu kila mtu hivi, hata mimi mwenyewe nilikuwa nimetegea masikio muda huo mda wa saa nane, lakini wakasema itakuwa saa tisa na nusu, lakini nadhani saa tisa na, na dakika tano walianza kunani kusoma hukumu na ilienda nadhani muda kama nusu saa hivi ya saa nzima mpaka alivyotangazwa nani mshindi. Nam, sasa endelea kunaeleza jinsi ambavyo walifikia kumtangaza mshindi na wakamtangaza ni nani mshindi. Aliotangazwa na Imaconi Mnangaga Mnangagwa, ambaye yeye ndo alikuwa ametangazwa vile vile na Zeki. Kwa hiyo baada ya hapo ni chereko chereko, nderemo na vifijo nje huko kwa chama tawala, lakini pia nimeona kama ukomavu wa kisiasa sijaona watu wa upinzani kwa maki so sawa, kama niko po mjini, nimepita pande mbalimbali, sijaona watu wa upinzani kwa maki wala ufanya fujo, but watu wa ZANU PF wao ndo walikuwa wanasherehekea barabarani na magari yao, lakini mpisu nam na, na uh, umeeleza kwamba ametangazwa mshindi na ndiye alikuwa ametangazwa mshindi, na ni kwa sababu kulikuwa uh, maombi ambayo alikuwa amepelekwa kwa mahakama hiyo, na Nelson Chamisa huyo akiwa uh, ni mgombea wa upande wa upinzani uh, ambaye hakupata asilimia hamsini kama ambavyo ilitarajiwa na akawa kwamba ni wa pili. Sasa uh, Nelson Chamisa mwenyewe kama umefuatilia, kuna lolote ambalo amesema? Uh, nimeona tu tweet, tweet, kame tweet katika nani, tweet ya akaunti ambayo nadhani inamilikiwa, ingawa sina uhakika, nadhani inamilikiwa na, na, na, na chama chake ambao wamesema wanakubali matokeo ya mahakama na wanaheshimu, vile vile wataendelea mbele. Nam na sasa, basi kulingana na katiba ya nchi hiyo ni kwamba baada ya yale yametokea hivi leo, lazima uh, yule ambaye ni alitangazwa mshindi na ZEC, basi ataapishwa. Je, kuna matayarisho oh? na itakuwa ni lini? Sofa matayarisho sijasikia chochote, kwa sababu sijasikia serikali kurespond chochote sofa, lakini nahisi itakuwa Jumapili maanake ninasoma soma hapa kwamba kwa katiba ya hapo ni lazima haya yatokee katika muda wa saa afikiri saa arobaini na nane. Eh, sasa ndiyo maana nasema itakuwa ni Jumapili, lakini iwezi kuwa Jumatatu, lazima itakuwa Jumapili. Jumapili au jumatatu tatu, haiwezi kuwa kesho, kwa, kwa sababu ya maandalizi. Lazima watu watakuwa wamealikwa nini na nini kwao, mm. tutasaidia katika Jumapili au Jumatatu na tukimalizia, uh, kwa maoni ya watu ambao labda wewe umepita pita huko ukazungumza ama ukaona wakizungumza, ni kumaanisha kama Chamisa na chama uh, chake cha MDC wamekubali kushindwa? Sasa uh, hakutakuwa na shughuli zozote za kisiasa? Upinzani uta, utafanya nini? Labda upinzani uh, utaendelea na shughuli za kawaida, kampeni, kutangaza sira zao kawaida, lakini sidhani kama kunaweza kutokea Unajua, watu wa Zimbabwe sometime wawapendi sana kuinvolve katika siasa, hawapendi sana kuingia deep kwenye siasa, kama naona kama washa accept na washakubaliana na matokeo, naona maisha mengine yataendelea. Nam shukran sana. Ni mkazi wa mji wa Harare, Zimbabwe, ambaye ameomba tulibane jina lake kwa sababu amesema ni sababu za kiusalama, akitoa tathmini yake ya jinsi mambo yalivyokuwa mjini Harare hivi leo, wakati e, kukitangazwa kwamba Emerson Dambudzo Mnangagwa ndiye raisi aliyechaguliwa na aliyekubalika na mahakama ya juu zaidi katika nchi hiyo. Uchaguzi mkuu wa Zimbabwe, msikilizaji, ulitarajiwa kwamba ungeunanganisha taifa hilo na kuimarisha juhudi za kufufua uchumi wake. Lakini kwa sasa, kwa mujibu wa baadhi ya wachambuzi wa masala ya siasa katika eneo hilo la maziwa makuu na afrika kusini, matumaini hayo yanaonekana kufifia, huku taifa hilo likionekana kuendelea kugawanyika. Lakini haijulikani e, itakuwa vipi, kwa sababu pia Mnangagwa alikuwa na wafuasi wengi waliomchagua a, kihalali. A, baada ya mahakama kuidhinisha ushindi wake, Rais Mnangagwa ameandika ujumbe ambao nauona sasa hivi kwenye simu yangu hapa, ujumbe wa Twitter akisema kwamba anamkaribisha Nelson Chamisa kufanya kazi naye pamoja, na amesema angependa kuzika tofauti zao kwa maslahi ya taifa na mwisho kabisa, naona shirika la habari la Reuters lina ripoti nimekuwa. Wakati tukizungumza na huyo mkazi wa Harare alikuwa kidogo anasema, labda Jumapili, labda Jumatatu, lakini kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters Mnangagwa ataapishwa siku ya Jumapili. Msikilizaji, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani moja kwa moja kutoka hapa Washington, kipindi ambacho huangazia kwa kina zaidi taarifa ambazo zimegonga vichwa vya habari maeneo tofauti tofauti eh, duniani. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba katika eh, sehemu ya pili eh, tunasafiri moja kwa moja mpaka kule Uganda, jiji la Kampala, ambako mwandishi wetu Isaac Musana na vilevile mwanahabari mwenzangu hapa vio Wekenesi Bwire tutashirikiana pamoja tuangazie kwa undani zaidi aliojiri hivi leo kumhusu aliyekuwa mkuu wa polisi katika nchi hiyo Kale Kayihura ambaye amefunguliwa mashtaka hivi leo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Isaac Musa nana nikamuuliza ni nini ambacho kimeendelea, kabla hatujaangalia kwa kina zaidi huyu Kale Kayihura ni nani? E, kama ulivyosema kesi ya kaihula inachukua muda mwingi au muda mrefu tangu akamatwe tarehe kumi na tatu mwezi wa Juni mwaka huu, e, wakidai kwamba ana makosa mengi na kesi hii ilikuwa ikichunguzwa na kikosi cha ujasusi cha jeshi. Kwa hiyo leo ndio mara ya kwanza amefikishwa mahakamani. Mahakama yenyewe walisema itaanza saa tatu lakini, haikuanza saa tatu za Afrika Mashariki, ikaanza majira ya saa tano na nusu na mwenyekiti wa mahakama hiyo Jenerali Andrew Guti akamsomea mashtaka matatu. Shtaka la kwanza ni la la kuto la kugawa silaha kwa vikundi ambavyo havistahiki kugawiwa silaha, kikundi cha bodaboda elfu mbili na kumi. Shtaka lingine pia ni la kutolinda silaha akiwa yeye ni afisa wa jeshi wa polisi wakati huo, aligawa silaha kienyeji katika jeshi la polisi kwenye vikosi vya polisi, watu wakazitumia kinyume na sheria. Kosa la tatu alilofunguliwa ni kusaidia taifa jirani kuwachukua raia wa taifa hilo ambao wa ni wakimbizi hapa nchini Uganda na kurudishwa nchini kwao kwa kisiri na kukabidhiwa na serikali. Kwa hiyo hayo ndio makosa matatu aliyosomewa leo na mahakama ya kijeshi, na hivyo kumtaka atarudi tena mahakamani tarehe nne Septemba kutaja tarehe ya kusikilizwa kesi yake. Lakini mawakili wake waliomba dhamana kwa mteja wao, kwa sababu amekaa siku nyingi tangu tarehe kumi na tatu Juni hadi leo, ni siku nyingi mm -hmm. Na wakaambiwa kwamba E, mahakama hiyo ina taratibu zake, hawawezi tu kuzungumza bila maandishi. Kwa hiyo wakafanya taratibu zote zinazotakiwa, mahakama imekubali ombi lao. Kwa hiyo atarudishwa tena mahakamani tarehe ishirini na nne. Hivi unavyoeleza ki... ni kwamba ame- ame- ako huru sasa, anatembea kama raia mwingine wa kawaida? Hajarudishwa ha, amerudishwa rumande kwenye m, kwenye kambi ya kijeshi ya Makiga alikokuwa tangu tarehe kumi na tatu. Hebu fafanua kidogo, unaposema kwamba mahakama au mawakili wake wameomba apewe dhamana, alafu unasema anarudishwa rumande. Kwa wale ambao wanasikiliza, labda wajui sheria za hapo Uganda, manake nini? E, mahakama imesema kwamba mawakili wake hawakuomba kwa maandishi kuomba zamana kwa hiyo, ombi lao wamewambiwa waliweke kwa maandishi, alafu tarehe ishirini na nane tarehe ishirini na nne mahakama ndio itasikiliza ombi lao na kutoa uamuzi kama atapewa mzamana au hapana. Kwa hivi leo amerudishwa tena korokoroni katika kambi ya kijeshi ya Makindye hapa mjini Kampala. Nam na Musa, na hivi tukizungumza, najua baadaye tutajiunga na mwandishi mwenzangu hapa a voa Kennes Bwire e, kutujuza mengi zaidi, hususan historia ya bwana huyu lakini, e, kuna watu wanauliza inakuwaje kwamba siku moja tu au siku mbili tu baada ya mchakato huu kumuhusu Bobi Wine huyele, yule mbunge e, tena huyu anafikishwa mahakamani, je, kuna uhusiano, kuna uwiano, kuna wowote na kesi hizi mbili kwa vyovyote vile? Kwanza kabisa hacha nikwambie hii kesi ya Kaihura mwanzoni ilikuwa na mvuto, lakini sasa haina mvuto. Kulingana na mashtaka yenyewe ambayo amefunguliwa hayana mvuto, hata watu wanasema hiyo kesi haina maana eh, ni kama wamemweka tu wamemtunza, baada ya muda watamwachia, kwa sababu kesi ambayo wengi walikuwa wanategemea ni aliyekuwa msemaji wa jeshi la polisi Andrew Felix Kaweesa, ambaye anatuhumiwa Kaihura kuhusika na mauaji yake na wao wenyewe, kikosi cha intelijensia cha jeshi kilitoa ushahidi kwamba Kaihura anahusika na mauaji hayo. Ndio watu wengi walitegemea kwamba atasomewa kesi hiyo ya mauaji ya Andrew Felix Kaweesi, lakini wakati amesomewa mashtaka mengine, watu wamesema haina maana. Hata mahakamani boke walijaa watu kutoka sehemu yao wanakotokea, sehemu za Kisoro ni karibu na mpaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwa wamevalia t-shirt nyeusi, wakisema kwamba wanataka haki na amani. Na mmoja nilizungumza naye aliniambia kwamba walijua kwamba Kayihura anakwenda kufunguliwa mashtaka mazito sana, maana watu wengi walikuwa wanazungumza. Lakini mashtaka aliyofunguliwa leo au aliyosomewa leo hayawashtui na wanaamini kwamba mtu wao atatolewa kwa sababu hayo mashtaka yanaweza kuwa hayana uzito na kwa mujibu wa taratibu za kisheria hapo Uganda, e, mtu ambaye ni mwanajeshi e, kama Kaihura e, inamaanisha kwamba iwapo anatuhumiwa kufanya uhalifu wa kawaida ambao hauhusu ujeshi, lakini kwa sababu yeye ni mjeshi, iwapo atafikishwa mahakamani ni lazima afikishwe mahakamani ya kijeshi. Uhalifu anaotuhumiwa aliufanya akiwa mkuu wa jeshi la polisi, Licha ya kwamba Kayihura alikuwa ni mwanajeshi, aliteuliwa na Rais Mseveni kumtoa jeshini, kumleta polisi. Kwa hiyo yale makosa yote ambayo anatuhumiwa, alikuwa amejijenga, ana kikosi chake ambacho alikuwa amejijenga kwenye jeshi la polisi ambacho kimekuwa kikituhumiwa. Wale maafisa wote wa kikosi hicho, wote wako ndani, wanatuhumiwa kwa mashtaka ya shutuma nyingi za mauaji ambayo yameendelea hapa nchini hapa na pale. Shukran sana mwenzetu Isaac Musa Musana ukiwa hapo Kampala, Uganda. Na moja kwa moja naona una muda unakimbia, lakini hapa studio kama nilivyokuarifu niko uh, na mwenzetu Kenneth Bwire. Umesikia mengi anayosema Musa na hapo, lakini moja limenishika hapo ni aliposema kuhusu aliyekuwa msemaji wa polisi Felix Andrew Felix Kawesa. Uh, lakini kabla hujazungumza ile wa Bwire, hebu tueleze kabisa huyu bwana huyu Kaihura uh, ni nani na ni kwa nini uh, pia alileta uh, hamasa kubwa katika kubwa katika kesi hii ambayo tumeizungumzia hivi leo. Kwa kifupi tu ni kwamba Kaihura alikuwa mwandani wa karibu sana wa Mseveni, alitokea katika ikulu ya rais, ndipo akakuja kuwa kiongozi wa polisi. Na siku zote ametokeza sauti akisema yeye anatekeleza kazi baada ya kupokea amri kutoka kwa rais. Mseveni ameamrisha watu kupigwa fimbo, mi nimepigwa fimbo nikiwa mwandishi wa habari kule, nimepigwa tiagas, wakati unaandika unajipata katika mmoja wa mashahidi nini? Hapana, mimi nakuwa shahidi kwa niaba ya raia na kumletea yale ambayo nimerekodi kwenye video, namwonyesha, sio na, na. Sasa Kaihura ni jina ambalo limetajika kwamba huyo ni mtu ametumikia utawala na amefanya kazi vizuri. Imeshtusha kwamba Mseveni alifikia kumng'oa, lakini kumng'oa alivyotaja mmena ni kwamba yale mashtaka ya matumizi mabaya madaraka ya madaraka yanayomwandama yanatokana na moja, kukamata aliyekuwa mlinzi wa rais wa Rwanda, Paul Kagame, Lieutenant General Joel Mutavazi hmm, pamoja na wengine akiwemo Jackson Karemera na Innocent Karisa. Eh, hawa ni wale raia wa Rwanda waliokimbia Rwanda wakawa wanajificha nchini Uganda. Kama umefuatilia historia hizo nchi mbili, ni kwamba diplomasia imekuwa ya kuteleza kila upando, upande ukidai kwamba upande mwingine unaingilia maswala yao ya usalama usalama, na hivyo aliporudishwa Joel Mtavazi nchini Rwanda akafunguliwa mashtaka ya kujaribu kuteleza usalama wa taifa hilo. Ndio shtaka moja mbalo linazungumziwa kwamba Kaihura alifanya makosa makubwa kumregesha Mtavazi nyumbani ambaye alikuwa naishi kama mkimbizi nchini Uganda. Kando na hayo, wale wote ambao walikuwa wandani wa Kaihura wa karibu sana, wote wamekamatwa, wamo ndani, akiwemo Nixon aguma na, uh, Joel aguma na Nixon Agasirwe. Hawa ndio walikuwa makamanda wakubwa wa Kaihura, na wote walikamatwa, wamo ndani na wapo pale machindi. Lakini la pili ni kwamba Kaihura inasemekana alimkubali Amos Ngavirano. Huyu ndiye mkuu wa kitengo cha teknolojia ya ICT hutoroka nchini Uganda kisiri ikiripotiwa kwamba Ngavirano alitoa siri za Uganda za kiusalama kwa mataifa ya nje. La tatu ni kwamba Kaihura aliweza kutumia silaha za taifa vibaya, ikiwemo bunduki elfu tatu ambazo zinasemekana hazijulikani zilipo wakati ambapo maafisa wa polisi wa Uganda wanasema taarifa za uongo. Lakini mojawapo ni kwamba hata aliwapatia makundi ambayo ni haramu silaha kama bunduki na risasa, akiwemo Abdala Kitata wa, mwe, mwanachama wa bodaboda. Sasa haya mashtaka yote ukiaweka pamoja, yamekuja kuwekwa kama matumizi mabaya ya madaraka. Lakini Mumena amezungumzia Felix Kawesi. Felix namu, namu, Kawesi. Walitarajia. Hilo manake wa, wengi wanasema kwamba walidhani kwamba ndiye angekuwa na uh, kesi yake ndio ingemfikisha kule na kum, kwa jumla ya miezi mitatu tangu Juni hadi wakati huu mm-hmm. Wamekuwa wakitafuta ushahidi japo hawatasema, kwa sababu ushahidi haujapatikana, na taarifa za kuaminika kwamba ushahidi ulioletwa ulikuwa na dosari. Sauti ambazo zililetwa wakisema ni kwamba Kaihura alikuwa anasema amemuua Kaihura na mambo mengine kama hayo haungesimama katika idara za mahakama, hivyo ikabidi tu wamlete kuonyesha umma kwamba tumemshtaki huyu bwana, yeah. Lakini mashtaka ya matumizi ya umma wengine wanavyosema na wachambuzi wameanza kuzungumza, hataweza kusimama popote na bem, pengine ataondolewa. Nikushukuru sana mwenzangu Kenneth Bwire, huyu ni mwandishi wa habari ambaye ameishi Uganda kwa muda mrefu na kabla jaja hapa alikuwa anafuatilia habari kama hizi, ikiwa ni pamoja na kesi zinazomwandama huyu Kale Kaihura. Msikilizaji, naona muda unatupungia mkono hapa studio. Ni washukuru wote walioshiriki katika matangazo ya leo, katika kufanikisha kwa undani hivi leo, ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo haya uh, Hadija Riami na vile vile eh, producer hapa studio amekuwa ni Aida Isa uh, asante sana Isaac Mume na Musa uh, na ukiwa huko Kampala na vile vile, yule bwana ambaye nilizungumza naye sitotaja jina lake kwa sababu ali, aliomba tulibane eh, kutoka huko Zimbabwe. Hadi wakati mwingine, wakati kama huu, siku kama hii katika eh, kipindi cha kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi, nawatakia wikend njema kutoka hapa Washington.