Ni saa nane kamili katika ka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Polisi wa London wamemkamata mtu anayeshukiwa kufanya shambulizi la kigaidi baada ya mtu huyo kuwagonga na gari lake leo asubuhi waendesha baiskeli na watu waliokuwa wakitembea kwa miguu kabla ya kugonga vizuizi nje ya jengo la bunge watu watatu wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Polisi wanasema hawakupata silaha yoyote ndani ya gari la mshukiwa huyo, anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka ishirini. Naibu mkuu wa polisi ya London nele Basu anasema mshukiwa hajaiambia polisi kilichomsababisha kufanya kitendo hicho. Kulingana na taarifa ya polisi, mshukiwa huyo hajawahi kuorodheshwa na kitengo kinachopambana na ugaidi. Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, ambaye yuko likizo nje ya nchi, amewatakia afueni waliojeruhiwa. Maafisa wa Italia wanasema watu 35 wamefariki dunia leo baada ya daraja kubwa la kupita magari kuporomoka katika mji wa bandari wa kaskazini wa Jinoa kufuatia dharuba ya upepo. Waziri wa uchukuzi Danilo Toninelli amesema anafuatilia kwa makini na karibu sana ajali hiyo aliyoitaja kama maafa makubwa. Naibu wake Eduardo Lichi amesema katika mahojiano ya televisheni ya Sky News 24 kwamba ni jambo lisilokubalika kuona daraja hilo muhimu linaporomoka. Ofisa wa idara ya zimamoto Amalia Tedechi Anaeleza kuwa upana wa shimo lililosababishwa na kuanguka kwa daraja hilo lina urefu wa mita 80. Todechi ameiambia televisheni ya, ya serikali RTV kwamba watu wawili wameokolewa kutoka ndani ya magari yaliyotumbukia ya ndani ya maji na kwamba shughuli za kuwatafuta manusura zinaendelea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani la Washington DC. Wapiganaji wa kundi la, tabi, la Talibani wameiteka leo, wameiteka leo kambi moja ya kijeshi kaskazini mwa Afghanistan na kuua na kuteka nyara darzeni ya wanajeshi wa serikali. Wapiganaji hao wameiteka kambi ya Chenaya inayopatikana katika jimbo la Fajab baada ya mapigano makali ya siku mbili yaliyoanza Jumatatu. Maafisa wa jeshi la taifa wanasema kambi hiyo ilitekwa na Wataliban kwa sababu wanajeshi waliokuwa wanailinda hawakupata msaada wa ziada wa wanajeshi wala kusaidiwa kutoka majeshi ya anga na hivyo waliamua kutimka na kutupa zana zao, wanasema arobaini kati ya wanajeshi katika kambi hiyo walijisalimisha kwa Wataliban. Ethiopia imemtaka mpinzani mwanariadha wa mbio za marathon aishiwa uhamishoni Feisa Lelisa, na mshindi wa medali ya fedha kwenye mashindano ya Olympic kurejea nyumbani na kumwhakikishia kwamba atapokelewa kama shujaa. Lilesa amekuwa akiishi uhamishoni Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuinua mkono kuonyesha ishara ya kupinga unyanyasaji wa serikali yake alipokuwa anamaliza mbio ya marathon akitokea wa pili kwenye michezo ya Olimpiki ya mjini Rio. Lilesa hajatoa jibu kuhusu pendekezo hilo la serikali. Pendekezo hilo linaonekana kuwa kama sehemu ya mageuzi yanayofanywa na waziri mkuu mpya wa kabila la Oromo sawa na mwanariadha huyo Abi Ahmed tangu kuchukua madaraka mwezi Aprili mwaka huu. Na kampuni ya Goldfields, moja ya kampuni za zamani ya migodi ya dhahabu ya Afrika Kusini, leo imesema itafuta ajira kwa wafanyakazi wake elfu moja na mia moja. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika kipindi cha Kwa undani, ambapo hupata fursa wewe msikilizaji kutusikiliza kupitia radio ama Facebook live stream, ambapo huangalia masuala muhimu zaidi kwa undani. Leo tunaangalia wajibu wa wale waliohama vyama na kutangazwa kugombania majimbo ambayo walikuwa wakiyaongoza kabla ya kuhamia chama tawala CCM nchini Tanzania. Na katika sehemu ya pili tutaangalia tukio la kukamatwa kwa wabunge na watu waliodaiwa kufanya fujo katika msafara wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Mimi ni Idi Ligongo Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania ambapo wimbi la wabunge wa upinzani kuhamia chama cha CCM limetawala hivi sasa. Mpaka sasa wabunge watano, watatu wakiwa wa chama cha Demokrasia na Maendeleo na wawili wa chama cha CUF, wameshahamia CCM na kupewa nafasi ya kugombania ubunge katika majimbo walioyaacha. Hii leo chama cha Mapinduzi kilikaa katika kikao ambacho vilevile kilipitisha majina ya Mwita aliyekuwa mbunge wa jimbo la Ukonga kupitia chama cha Chadema ambapo hivi sasa katika uchaguzi mdogo atagombea kupitia chama cha CCM. Halikadhalika mbunge aliyekuwa akiongoza e, jimbo la Monduli ambaye vilevile vile, chama cha Mapinduzi hii leo kimemteua mara baada ya, ya kuhamia chama hicho. Hali hii pia ipo kwa madiwani ambao kwa sasa idadi yake ni kubwa kuliko wabunge ambao wamehamia kutoka vyama vya upinzani kwenda CCM. Kutokana na hilo, wananchi ama wapiga kura wamekuwa wakiyumbishwa. Kubwa ni kufanyika kwa marudio ya uchaguzi, ambayo inatumia mamilioni ya fedha kwa watu ambao wanarejea tena katika ubunge kupitia vyama vingine, jambo ambalo linaendelea kuleta maswali hasa katika sheria za uchaguzi na katiba ya Tanzania kwamba pengine kuna haja hivi sasa ya kuondoa kipengele hicho ambacho kinalazimu mtu anapojivua uanachama wa chama fulani basi kupoteza nafasi yake ya ubunge moja kwa moja kuzungumza hili tunaye Deus Kibamba ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha taarifa kwa wananchi ambaye pia ni mhadhiri wa mahusiano na diplomasia katika chuo cha diplomasia nchini Tanzania na alikuwa mwenyekiti wa Jukwaa la Katiba. Leo si moja kwa moja, tukianza kuzungumza swala hili. Uh, je, uh, kwa hali jinsi ilivyo katika sheria za uchaguzi kuna wajibu wowote wa ambao hawa wagombea hawa wabunge wanapaswa kuwa nao kwa wananchi wao ambao wanawachagua? Ndio, ndio. Kwanza, um, nafurahi kwamba mmenitafuta tuzungumze kidogo kwa sababu E, kana kwamba mnafahamu kumekuwa na mjadala ambao umeendelea wiki iliyopita hapa Tanzania kuhusu e, masuala kadhaa yanayohusiana na uchaguzi katika nchi yetu, hasa katika maeneo ambayo e, nchi yetu kwa sasa haifanyi vizuri. Eneo moja ambalo lilipigiwa kelele sana ni hili la e, utaratibu wa kwamba e, wanasiasa wa, wa wakihama chama kwa hiari yao au wakifukuzwa katika chama fulani, kitu tunachokiita kupokwa kadi, basi wanakuwa wamepoteza nafasi zao zote kabisa za kuchaguliwa. Kwa hivyo inawalazimu kuweza kuomba ridhaa upya ya wananchi kuwachagua tena. Sasa mkutano ulionekana uli kukerwa na kero ambazo wananchi, malalamiko ambayo wananchi wanaya, wanayatoa kwamba wananchi wamechoka sana na kutumia kutumika kwa pesa zao za kodi kurudi kwenye kwenye uchaguzi mdogo, uchaguzi mpya pale ambapo eh, hali yoyote hiyo katika hizo mbili nilizosema, ama kujiuzuru, eh, kwa, kwa mwanasiasa aliyekuwa amechaguliwa, ama kufukuzwa au kupokwa kadi kwa mwanasiasa kama huyo sasa, tume- tume tumeona kwamba inapotokea kwamba chama kimempoka wanachama mwanachama hapo, unakuta sasa hana nafasi ya kurudi kwenye kile chama chake, kwa hivyo analazimika kwenda chama kingine. Sasa hii hali ya chama kumpoka kadi mwanachama hii inaonekana kuvumilika. Wananchi wana- wanasema kwamba kama mwanachama amenyang'anywa kadi, sasa afanye nini? Hana jinsi lakini wananchi wanalalamikia hii hali ambapo kumekuwa na mbwembwe sasa, kama kama wabunge na madiwani wanafanya utani hivi na wananchi kwamba anajiuzuru katika chama alichokuwa anakitumikia, halafu anakuwa moja kwa moja amejiuzuru ubunge wake au udiwani wake, halafu anafanya mbwembwe kwamba anagombea, anaenda kuomba ridhaa ya chama kile kipya agombee katika nafasi ile ile katika jimbo lile lile alilokuwa sasa wananchi wengi wanalalamika kwa sababu mbili. Moja, wakati wa uchaguzi kunatokea vurugu nyingi, kunatokea wananchi wanalinda kura, kunatokea wananchi wengine wanaumizwa wakiwa wanautetea ubunge au udiwani wa mtu huyu ambaye baadaye akisha kuchaguliwa akishakula pesa ya mishahara na posho kule bungeni, baada ya muda mfupi, eti anajiuzuru na kusema kwamba anataka kwenda kuunga mkono juhudi za chama kingine. Haya yameonekana siku za nyuma, ilikuwa wale wa CCM wanaweza kujiengua wakaenda upinzani, lakini kwa sasa, kwa siku za karibuni, wengi wa upinzani wanajiengua kwenda chama tawala, wakizungumza kwamba wanakwenda kuunga mkono juhudi za rais aliyeko madarakani. Sasa Deo, uh, wa, si... wanakubali hilo, lakini wanahoji hizi mbwembwe hizi za kila mmoja kujiuzuru, halafu anarudi anateuliwa kugombea jimbo lile lile, wanaona kama wanataniwa hivi wananchi. Sasa uh, kwa vikao ambavyo tayari mmesha kaa uh, ukiwa kama mdau wa uh, swala la katiba eh, mapendekezo mnadhani yanakuwa vipi? Kwa maana kwamba, je, mtu anapoamua kujiondoa ama kupokwa ule uwanachama kama ulivyoelezwa, uh, basi aendelee kubaki kuwa mbunge ama vipi, ambacho mmeona kwamba kinastahili kuwepo? kuna mapendekezo ya aina tatu. Kwa uzoefu, ziko nchi ambazo huwa zinaamua kwamba endapo mwanachama atakuwa amefukuzwa uanachama, mwanachama huyo ana namna mbili. Moja, anaweza kubaki na ubunge wake, na hili linatakiwa liwekwe kwenye katiba. Anaweza kubaki na nafasi zake za kuchaguliwa, kwa sababu nafasi zile hakupewa na chama chake nafasi ya kuchaguliwa kama ubunge au udiwani umepewa na wapiga kura, na mara nyingi wapiga kura hawa hata sio wa chama chako peke yao. Wapiga kura hawa wanakuwa ni wa vyama wengi, ni wa chama chako lakini wengine hata sio wa chama chako. Kwa hivyo, unakuta kuna mbunge au diwani ambaye kwa hoja na sera alizozitoa kwa kujieleza na kwa historia yake wananchi wameamua wampigie kura wa chama chake, lakini pia hata wananchi ambao ama si wa chama chake e, wa vyama vingine au ni watu ambao hawana vyama. Nchi yetu ina wanachama wa vyama vya siasa ambao hawawezi kufika nusu ya Watanzania. Watanzania ni zaidi ya milioni hamsini kwa sasa, lakini kwa madaftari ya rekodi ya vyama vya siasa wanachama wa vyama vya siasa hawavuki milioni kumi. Kwa hivyo hilo ni la kwanza kama unakuwa umefukuzwa chama, katiba na sheria za uchaguzi zinaweza zikasema mtu aliyefukuzwa wanachama atabaki na uongozi aliyochaguliwa na wananchi mpaka kipindi chake kitakapo kimekwisha. Sasa... na hili linalopendekezwa no. ni kwamba nchi yetu inapaswa inapaswa kuchukua mfumo wa vyama vya siasa ambavyo vinachanganya na mfumo wa mgombea huru katika nchi ambazo kuna mfumo wa mgombea huru au mgombea binafsi kama nchi zingine zinavyosema, ukifukuzwa, ukinyang'anywa kadi ya chama chako, unakuwa hujapoteza nafasi zako za kuchaguliwa. Hiyo haihitaji kuandikwa popote. Katika nchi ambayo katiba yake, sheria zake zinaruhusu mgombea binafsi, ukienguliwa kwenye chama chako, unaendelea kuwa na nafasi zako mpaka uchaguzi mwingine utakapokuja. La tatu linalopendekezwa, ambalo ni la mwisho ni kwamba wako ambao wanasema kwamba kwa wale ambao wanajiengua wenyewe kwa hiari yao wakaenda chama kingine wakapoteza nafasi ile ya kuchaguliwa. Inapendekezwa kwamba sheria zetu za uchaguzi, hiyo haihitaji hata katiba, sheria zetu za uchaguzi zitamke bayana kwamba mtu aliyejiengua katikati ya kipindi chake cha uongozi hatoruhusiwa kugombea tena katika nafasi hiyo au nafasi nyingine katika jimbo hilo au jimbo lingine lolote kwa muda wa kipindi cha miaka kumi au kumi na tano. Hili litawafanya hawa wanasiasa wasiendelee na mizaha ya kujiuzuru hapa leo kesho, wanachukua fomu na kuomba ridhaa ya wananchi kumchagua tena. Sasa kwa mfano, ukiangalia hili suala ambalo linaendelea hapo, na kumekuwa na shutuma kwamba pengine Chama cha Mapinduzi kimekuwa kikitoa ahadi pamoja na fedha, maana yake hizi lawama ama shutuma zimeendelea kuwepo kwa mazingira yaliyopo. Hili je, unaliona kwamba lipo? Nadhani kwamba mapendekezo haya matatu yaliyotajwa yanawahusu ya ya wanasiasa wa hapa nchini yote matatu. Kwa hivyo, hili la mwisho la wanachama kujiengua, hawa viongozi wa bunge na madiwani kujiengua kutoka vyama fulani na kwenda chama kingine bila kujali wametoka kipi, wamekwenda kipi kidogo, rushwa, ni ngumu kidogo. Suala la rushwa limekuwa ni suala la siri sana na kwa bahati mbaya sheria zetu za hapa zinazohusu udhibiti wa rushwa hapa Tanzania zinasema kwamba mtoaji na mpokea rushwa wote wako hatiani. Kwa hiyo unakuta kama mimi niliyetoa rushwa na yule aliyepokea rushwa wote tuko hatiani. Nani atajitokeza kuweza kusema kwamba mimi natoa ushahidi kwamba tulimpa rushwa? Unakuta wote wanajificha na wanafikiana siri. Kwa hivyo hakuna mwenye ushahidi na mimi nitakosa ushahidi kusema kwamba hawa watu wamekuwa wakihama waki, waki vyama kutokana na kupewa fedha au ahadi ya cheo au ahadi yoyote ile, yote hayo ambayo yangekuwa ni sawa sawa na rushwa. Kwa hivyo kuthibitisha hilo ni wenyewe wale watoaji na wapokeaji ndio wanaofahamu, lakini mazingira, unajua, kuna ile ushahidi wa kimazingira, unaona kabisa kwamba hawa watu hawawezi kuhama bure tu kwa sababu hata kule kuahidiwa kwamba uta, utaruhusiwa ugombee katika jimbo lako lile lile au katika kata yako ile ile, hilo lenyewe likitafsiriwa vizuri ni, ni sawa sawa na rushwa ya madaraka unamwahidi, mtu aondoke, ukimwahidi kwamba atapewa nafasi ya kugombea tena katika nafasi ile ile na kwamba atapewa fedha labda za kuweza kuendesha kampeni. Kwa hivyo unamtoa hofu, anaamua kufanya hizi mbwembwe za kuweza kujiuzuru. Na wale ambao wame, wamepokwa kadi, nafahamu wanasiasa wa CCM kwa mfano, tulikuwa na mwenyekiti wa UWT taifa hapa, umoja wa wanawake taifa, ambaye alikuwa pia ni mbunge ali- aliondolewa, ali, eh, ali kwenye wanachama wa chama chake cha mapinduzi mpaka hivi leo kutokana na kukosekana kwa mfumo wa mgombea huru au mgombea binafsi. Na kwa kuwa yeye hapendi kuondoka, labda aende akajiunge na chama cha upinzani, unakuta kwa kweli maisha yake ya kisiasa ni kama yameishia, yamefika mwisho. Kwa hivyo, hii imekuwa ni kama kuwanyosha wale wanasiasa, ili labda wawe na nidhamu na adabu sana kwa vyama vyao, kiasi ambacho kwa uhuru kamili wa kisiasa, kwa kweli tunavuruga siasa za uhuru. Siasa tunaposema za uhuru, tunamaanisha uhuru uwe uhuru kamili, ikiwemo pia kuweza kubishana na kutoa hoja inayotofautiana ndani ya chama chenu, ikiwemo hata kutofautiana na mwenyekiti wa chama. Sasa, kwa kumalizia tu, uh, maana tumebakiwa na dakika chache, je, hili la mabadiliko ya hii sheria ambayo itaondoa uh, hii hali ambayo umeiita kwamba ni utani wa wanasiasa kuhama chama hiki na kwenda kuhamia chama kingine na wakati huo kugombea nafasi ile ile ambayo amejiuzulu, je, inaweza ikapita kwa mazingira ya Tanzania? E, kwa mazingira haya ya kwetu e, mchakato ulikuwa umeanza vizuri sana. Mchakato kwa ufupi tu niseme mchakato wa katiba mpya ambao ulivuma sana duniani, ule mchakato wa Tanzania ulioanzishwa na serikali ya Mheshimiwa Rais Kikwete, awamu ya nne mchakato ule ulikuwa umetufikisha pazuri. Ulitoa rasimu ya tume ya mabadiliko ya katiba, ambayo hii misingi yote mizuri hii inayozuia utani utani wa wanasiasa kujiengua na kugombea tena ilikuwa imeshawekwa thabiti mle ndani. Lakini pia hata katika rasimu ambayo ilikuwa imetoholewa sasa, imeshushwa e, imeondolewa baadhi ya mambo mazuri, bado misingi mizuri kadhaa iliendelea kubaki ile rasimu. Tunaiita katiba inayopendekezwa iliyotokana na bunge maalum la katiba kule Dodoma. Kwa bahati mbaya, sasa inaonekana hizi rasimu zote mbili ziliingia mgogoro, kiasi kwamba serikali ya awamu ya tano ya sasa imesema waziwazi kupitia rais ambaye pia ni mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi kwamba jambo la katiba kwa sasa halitavumilika kurudishwa tena, kwa hivyo kwamba kazi ya sasa ni kunyosha nchi. Sasa wako wanaojiuliza nchi inanyoshwa vipi? Nchi hainyoshwi kwa pima maji, nchi hainyoshwi kwa rula, nchi inanyoshwa kwa katiba. Sasa tukiwa hatuna katiba nzuri, huwa utaratibu wa kunyosha nchi utabaki kichwani mwa mtu mmoja au watu wachache, lakini tungekuwa na katiba nzuri, tungekuwa tunashirikiana Watanzania wote katika kunyosha nchi kwa mujibu wa katiba. Kwa hivyo, ndiyo maana hivi sasa, wiki iliyopita vyama vya siasa vimependekeza kwamba kufanyike angalau marekebisho madogo ya, kika, ya kisheria ili kuweza kurekebisha mambo kama nane au tisa ambayo yanalalamikiwa sana hapa nchini, likiwemo suala la tume huru ya uchaguzi haipo hapa Tanzania. Suala la mgombea binafsi halipo. Suala la wanasiasa kuruhusiwa kwa mfano kuweza kuji kuondoka kwenye chama kimoja kwenda kwenye chama kingine akaondoka na nafasi yake halipo. Na suala lingine muhimu lililoonekana hapa la mwisho ni suala la kwamba rais akishinda au akishindwa, kuwe kuna uwezekano wa kwamba mtu anaweza kwenda kufungua kesi mahakamani kupinga ushindi wa yule aliyeshinda urais. Kwa sasa katiba yetu na sheria zetu zinakataza, huwezi kufungua mashtaka kupinga ushindi wa rais katika nafasi hapa Tanzania. Asante sana uh, Deus Kibambo kwa kutufahamisha hayo yote, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea tutaelekea nchini Uganda, eh, kuangalia yale matukio ambayo yanaendelea hivi sasa, tukio la kukamatwa wabunge wa upinzani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo sehemu hii tunaelekea nchini Uganda. Mwanahabari wetu Isaac yupo tayari kabisa kutufahamisha. Isaac, taarifa ambazo zipo ni kwamba uh, baadhi ya wabunge akiwemo eh, mbunge huyu Machachari kabisa anayefahamika sana kwa jina lake la kisanii Bobby Wine eh, wako ndani kwa mujibu wa msemaji wa polisi. Sasa mpaka hivi sasa ni nini kinaelezwa na hali ikoje katika eneo hilo ambalo ilitokea hali ya tafrani? E, katika ule msafara wa Rais Yoweri Museveni kama ulivyosema, mpaka sasa wabunge hao bado wameshikiliwa na polisi, na hivi tunavyotoka kuzungumza muda mchache na msemaji wa polisi, anasema wabunge hao hawajaachiwa, kukiwemo mgombea wa kiti cha manispaa hiyo ya Arua Kassiano Wadri ambaye ndiye alikuwa anapigiwa debe na msanii Bobi Wine ambaye na yeye amekamatwa, yuko ndani pamoja na wabunge wengine, akiwemo Richard, akiwemo Gerald Karuhanga kutoka magharibi mwa Uganda, yumo Mwiru kutoka mashariki mwa Uganda na Mabikke, alikuwa ni mbunge wa muda wa uliomalizika. Wote hao walikuwa wanampigia debe mgombea wa kujitegemea ambaye ni Wadri Kassiano. Sasa kwa taarifa ambazo zilikuwepo zilikuwa zinachanganya kidogo, juu ya je, kweli rais Yoweri Museveni alikuwepo katika msafara huo, na hali ilikuwaje? Habari ambazo zinaelezwa ni nini hasa juu ya hili? Ukweli ni kwamba kama unavyosema, habari hizi zinatatiza watu na zimewaweka wananchi kuwa na wasiwasi, wengine kutokuwa na imani na matamshi ya serikali. Ni kwa sababu jana ilikuwa siku ya mwisho ya kampeni ya uchaguzi wa mdogo wa jimbo la manispaa ya Arua, ambapo rais Mseven alikuwa anampigia bebe mgombea wa chama tawala Nusra Kipe, ambaye aliwahi kuwa mgombea wa jumuhia ya bunge la jumuhia ya Afrika Mashariki kwa muda wa miaka kumi. Alafu Robert Chaani alikuwa anampigia bebe Kasiano Wabi na Dokta Kizabeth akimpigia Bebe Bruce ya FBC. Watamoja wa chama cha FDC. Kampeni zilimalizika salama, wakati muda wa saa moja msafara wa rais unaondoka kurudi, wanatoka kwenye sehemu kulipokuwa kunafanyika mkutano. Nafikiri walikutana na wafasi wa, wa mgombea wa, wa kujitegemea Kasiano wadii, ndipo ukaanza kutokea kupishani hiyo ni sehemu moja ambayo inazungumza na polisi na polisi wanasema kwamba e, wafuasi wa wagiri walikuwa wakirusha mawe wakirushia msafara wa rais, ambacho ni kitu ambacho hata mtoto mdogo hawezi kuamini kutokana na ulinzi unaokuwepo wakati rais Mseveni anasafiri. Upande wa upinzani unasema kwamba wao walikuwa wametoka kwenye mkutano wao, wako kwenye hoteli, hoteli ikazingirwa, wakakuta imezingirwa na askari wa kikosi maalum cha rais. Sasa hapo ndipo kurukushani zilipotoka, wakati eh, gari la mbunge Chagulani lilipowasha na mtu hakuwa Chagulani mwenyewe aliyowasha, mtu fulani alijaribu kuwasha, ndio risasi zikapigwa na ikampiga yule dereva wake alipokuwa, aliyekuwa ndani. Lakini wanaposema kwamba E, alipigwa kwenye msafara wa rais. Nadhani vilikuwa ishirini. Ni vitu ambavyo vinatatiza, na kwa uh, mazingira yaliyopo hivi sasa, utulivu ukoje katika eneo hilo? E, hali sasa hivi ni shwari, kulingana na msemaji wa polisi Emli Kaima anasema hali ni shwari, na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Jaji ya Mkama ametoka kuzungumza saa hizi. Eh, akisema kwamba hali ni shwari na wapiga kura wote wajitokeze kwa wingi kesho kwenda kupiga kura, ulinzi ni wa kutosha, na akanani tukio lililotokea jana na, na kutoa salamu za rambirambi kwa familia ya yule aliyepoteza maisha na wale waliopata majeraha, lakini hali ni shwari, lakini hali ni ya wasiwasi, maana panapotokea uchaguzi kama huu ikiwa na ushindani mkali, kunakuwa na askari wengi. Na hivi navyozungumza inazungumza na, na, na wananchi wa Arua wanasema kwamba kuna askari wengi wa majeshi pamoja na polisi tayari wamewekwa sehemu so, hizo. Kwa hiyo watu wengine wataogopa kwenda katika vituo vya kupiga kura labda kupiga kura, hiyo nayo ni njia mojawapo inaweza kuleta vitisho. Lakini mara nyingi inapotokea tukio kama hili e, chama tawala kinapata kipigo. Sasa kwa hali ambayo ipo watu wanajiuliza iweje msafara wa Rais Museveni ushambuliwe katika jimbo ambalo lilikuwa likiongozwa na eh, marehemu Ibrahim Kibiriga ambaye alikuwa ni wa chama ambacho yupo Rais Museveni. Eh, ni kwamba Marehemu Ibrahimu Abiriga alikuwa ni mkereketwa mkubwa wa chama tawala cha NRM, kwa sababu kila kitu chake alikuwa anavaa sare za chama tawala, hata mashuka na kitana. Wakati marehemu alipofariki vitu uh, vyake vyote nyumbani vilionyeshwa, vyote vilikuwa ni, e, e, ni, ni alama ya njano ya chama tawala cha NRM. Lakini panapotokea upinzani kwa hao vigogo watatu nilivyokuambia, hasa huyu e, mbunge Robert Chagurani ambaye ni Bobi Wine sasa hivi ana vuguvugu la vijana ambao wanajiita People's Voice. Kwa hiyo wamekuwa na vuguvugu la vijana na sasa hivi vijana wamejitokeza kuwa mstari wa mbele katika chaguzi hizi. Kwa hiyo ndio msukumo mkubwa. Sasa chama tawala kinaogopa kwamba wanaweza wakapoteza eh, jimbo hilo hapo kesho katika uchaguzi ambao umetarajia kufanyika kesho siku ya Jumatano. Kwa hiyo hiyo ni wasiwasi tu ya pande zote tatu: chama tawala cha NRM na upande wa mgombea wa kujitegemea Kasiana Wabiri na chama cha FBC. Ingawa kuna wagombea kumi na wawili lakini hawa wagombea watatu ndio wenye nguvu zaidi. Shukran kabisa uh, Isaac kwa kutufahamisha hayo, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki. Mimi ni Ed Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.