Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ametoa wito wa kuweka kando kipindi cha uchaguzi na kuangalia mustakabali wa taifa, alipohutubia umati wa watu mjini Harare hii leo Jumatatu, kwa mara ya kwanza tangu kuchaguliwa katika uchaguzi wa Julai 30. Mnangagwa alijipatia asilimia 50.8 ya kura dhidi ya mpinzani wake Nelson Chamisa wa chama cha Movement for Democratic Change, MDC, aliyepata asilimia 44.3 kulingana na matokeo rasmi. Kiongozi huyo wa Zimbabwe alitoa wito tena kwa Wazimbabwe kuungana pamoja na kujenga taifa, akisema kwamba Chamisa ana haki ya kuwasilisha mashtaka yake mahakamani. Kiongozi huyo wa upinzani aliwasilisha mashtaka rasmi wiki iliyopita akidai kulikuwepo na kasoro pamoja na wizi wa kura katika uchaguzi uliopita. Shughuli ya kuhesabu kura katika raundi ya pili ya uchaguzi wa rais nchini Mali inaendelea katika vituo vya kupiga kura elfu ishirini na tatu huku maafisa wa polisi wakiwa wameshika doria katika miji kadhaa ya nchi hiyo tayari kukabiliana na maandamano yanayoweza kujitokeza. Matokeo ya uchaguzi huu yanayotarajiwa kabla ya siku ijuma ya ijumaa yataamua iwapo rais wa sasa Ibrahim Bubakar Keita ataendelea kuwa madarakani kwa muhula mwingine wa miaka mitano au nafasi hiyo itachukuliwa na mwanasiasa wa upinzani Somalia Sise. Keita mwenye umri wa miaka sabini na mitatu alishinda awamu ya kwanza ya uchaguzi nchini Mali kwa asilimia 42 ya kura zilizopigwa katika uchaguzi uliokuwa na wagombea ishirini na wanne. Mshindani wake wa karibu Sumalia Sise mwenye umri wa miaka 68 minane alipata asilimia kumi na nane. Maafisa wa usalama 36 wanashika doria huko licha ya idadi kubwa ya maafisa wa kulinda usalama. Ofisa wa kusimamia shughuli za uchaguzi kaskazini mwa Timbuktu ameuawa na watu wanaosemekana kuwa wapiganaji na kituo cha kupiga kura kuchoma moto huku matukio mengine kadhaa ya fuja yakiripotiwa katika sehemu mbalimbali mbali. Huko nchini Mali zaidi ya vituo vya kupiga kura mia moja vilifungwa katika maeneo ya kati na kaskazini mwa nchi hiyo kabla ya adhuhuri kutokana na vitisho vya kushambuliwa na makundi ya wapiganaji. Maafisa wa usalama nchini Kamerun wanasema wamewakamata askari saba wanaoshukiwa kwamba waliwaua wanawake na watoto katika mwaka 2016 wakati wa makabiliano kati yao na wanamgambo wa kundi la Boko Haram. Kundi la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema kukamatwa kwa watu hao ni hatua muhimu, lakini inaeleza kwamba uchunguzi zaidi unahitajika kufanywa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kiongozi wa kidini wa Iran, Ayatola Ali Khamenei, alisema leo kwamba usimamizi mbaya wa serikali umeumiza zaidi ya uchumi wa Iran kuliko vikwazo vya vi Marekani na kupinga kabisa pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na rais wa Iran. Hata hivyo, Rais Trump wiki iliyopita alirudisha tena mlolongo wa vikwazo dhidi ya Iran ambavyo viliondolewa kama sehemu ya mkataba wa nyuklia mwaka 2015 kwa Iran ulioafikiwa na mataifa yenye nguvu duniani ili kuidhibiti nchi hiyo kutokana na kutengeneza silaha za nyuklia katika makabiliano na mabadilishano kwa nafuu kutoa hatua ambazo ziliumiza sana uchumi wake. Vikwazo hivyo vinalenga sekta ya magari ya Iran, biashara yake ya dhahabu na bidhaa nyingine. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Endeleni kusikiliza matangazo haya, dakika chache zijazo utakuwa na Id Ligongo kwa kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hamahama ya wanasiasa wa upinzani, hasa chama cha CUF kuhamia chama tawala CCM nchini Tanzania, na sehemu ya pili tutaangalia maadhimisho ya miaka 14 ya mauaji ya wakimbizi wa Banya Mulenge nchini Burundi. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Tanzania. Wimbi la wabunge wa upinzani na viongozi wengine wa upinzani kuhamia chama cha CCM limezidi kupamba moto ambapo mwishoni mwa juma aliyekuwa kiongozi wa kamati ya chama cha CUF Julius Mtatiro alitangaza kuhamia CCM. Leo hii vilevile mbunge waliwali wali kupitia chama hicho hicho cha CUF, yani Civic United Front, Zuberi Kachauka ametangaza kuhamia chama hicho CCM. Wote wawili walieleza kwamba sababu ya kuhamia chama cha mapinduzi ni migogoro iliyopo ndani ya chama chao, ambapo migogoro hiyo ni inafanywa na viongozi wawili ambao wanahesimiana, katibu mkuu Maalim Seif Sharifu Hamad ambaye anaungwa mkono na kundi kubwa la wanachama wa kafu kutokea upande wa visiwani na wachache Tanzania bara na hali kadhalika Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha CUF anayeungwa mkono na baadhi ya wanachama wa CUF waliopo Tanzania Bara, akitangaza kuachana na chama cha CUF. Julius Mtatiro ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa kamati ya uongozi ya chama hicho ambayo ilikuwa ikisimamia mgogoro unayoendelea hivi sasa katika chama hicho, hii leo, uh, mwishoni mwa juma. Alitamka haya wakati alipotangaza kuhamia chama cha CCM nyote mnafahamu kuwa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano aliyewahi kuwa mwenyekiti wa Kafu Profesa Lipumba alisaliti uamuzi wake ule wa kujiuzuru, akausaliti yani, ya na, akarejea kwa nguvu na anafanya kazi kubwa sana hivi sasa ya kuhakikisha kwamba Kafu inakufa hasa Tanzania Bara. Na mtakumbuka kwamba mwezi Agasti mwaka elfu mbili na kumi na sita wakati mgogoro huo ukitokota, baraza kuu la uongozi la The Civic United Front liliamua kwa kauli moja kuniteua kuwa mwenyekiti wa kamati ya uongozi ya chama ngazi ya taifa ambayo hadidu zake za rejea zinaitaka kamati hiyo niongoze kufanya majukumu ya ofisi ya mwenyekiti taifa. Sasa namnatambua kwamba hivi sasa kafu imo katika mgogoro, na mgogoro unaendelea, na pana napanakesi kadhaa zimefunguliwa za kudai e, e, chama haki na e, za wanachama na chama. Kwa hiyo nimetafakari sana mustakabali wangu katika kuwatumikia watanzania katikati ya hali hii ya ya ya mgogoro unaoendelea ndani ya, ya, chama changu. Kwa hiyo baada ya tafakari nzito sana ya mwezi mmoja Leo nawajulisha Watanzania, mimi Julius Sandey Mtatiro, sio mwanachama na kiongozi wa CUF. Naam, basi Mtatiro akitangaza kuhamia chama cha CCM na akitoa sababu ya suala la mgogoro kuwa ndicho ambacho kimechochea eh, kufanyika hilo. Hii leo katibu mkuu wa CCM Dkt. Bashiru Ali alimtangaza aliyekuwa mbunge wa Liwale Zuberi Kachauka ambaye alitangaza kuhama chama chake cha Kafu na kikubwa akieleza ni mgogoro uliomo ndani ya chama hicho. Kachauka alisema haya, mimi ni sifa zote ambazo nilikuwa nazo ambazo nilizipata kupitia chama cha Wananchi CUF zitakuwa zimeondoka. kama ambao, mheshimiwa katibu mkuu, nilipokuomba jana kwamba anaomba unipokee mimi, sisemi kwamba nimehamia CCM, ningependa kusema kwamba nimerejea CCM. Na inawezekana wapo ambao watahitaji kujua sababu kubwa muhimu iliyonifanya kwamba, ilikuwa inaonekana ili kabisa kwamba napoteza mwelekeo, lakini hii CCM ya awamu ya tano ya mheshimiwa mwenyekiti John Pombe Magufuli imekubali kwamba imerejea au inarejea kwenye misingi ambayo iliundwa chama cha CCM na mimi kama mwananchi Mtanzania mpenda maendeleo, kuona kigugumizi cha kurejea sasa, unapokuta huku na kwako na migogoro ambayo inanipunguzia uwezo wa kufanya kazi. Mfano mzuri juzi, wakati wa uchaguzi pale, wangu wana kafu wa UKAWA hawaturuhusu sisi kwenda kusimama kwenye jukwaa la kafu Lipumba kufanya kampeni, tunakwenda kusimama kwenye jukwaa la CHADEMA ambalo ndio kuna mgombea wa UKAWA, lakini hakuna bendera pale ya kafu, bendera ya kafu kule inakupepea turuhusu kwenda. Sasa hii na sio kuruhusiwa tu, unatishiwa kwamba tukufukuza, yani, ukisimama kwenye jukwaa la kafu Lipumba, a maana kwamba ni usaliti, na ukisimama kwenye kafu ya sefu, maanake wewe unafukuzwa bwanachama. Wakati huo wa sasa, mimi nataka kuhudumia wananchi huku, kuna stress ya kufukuzwa, wewo nakosa utulivu. Kaona sina sababu kuendelea kubaki katika hali ya wasiwasi, wasiwasi, wakati unaweza kwenda mahali ambapo naweza kufanya utulivu na nikawakilisha wananchi vizuri. Naam, basi huyo ani, aliyekuwa mbunge wa Liwale e, aliyetangaza hii leo kuhamia chama cha mapinduzi CCM na kuongeza idadi ya wabunge ambao tayari wameshahama e, kutoka vyama vya upinzani kuhamia CCM na kusababisha taifa la Tanzania kuingia katika uchaguzi wa marudio ni wanne. Baada ya hayo yote nilimtafuta Magdalena Sakaya, ambaye yeye ni kaimu katibu mkuu wa chama cha CUF kwa upande wa Tanzania Bara, ambaye yeye anamuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba, na kubwa ambalo nimemuuliza ni je, ni kweli mgogoro wa KAF ndio unawafanya wanachama wake kwenda CCM? Mimi niseme kwamba kwanza, hiyo iwanaiao sababu si sahihi si, si, si, si, si. alikuwa na katibu mkuu wetu na atasimamiwa ule uchaguzi kwa mabavu, na wajumbe wa, wa, wa, wa, wa mkutano watashindwa kuelewana, ndio imefikia hapa tulipo leo, ambao umefika zaidi miaka miwili sasa. Lakini yeye alikuwa anafanya hivyo kwa makusudi kamili akiwa anajua kwamba yeye ka hayupo kwa maana ya maslahi ya kafya masula yake mwenyewe, lakini pia tumeambiwa katibu mkuu Maalim Seif alisema, aliojua na vyombo vya habari kule Zanzibar, ataambiwa, kwa nini hutaki kukaa chini malize mgogoroakwachanaiki alisema wengi sio tayari kukaa na Lipumba kwa ajili ya mgogoro huu, deo likae na CCM. Nanikion akauzia swala la pili, kama hizi kesi ambazo imefungua kesi ishirini na saba itashindwa, nini msimamo wako? Akasema mimi, kama hizi kesi zitashindwa, msimamo wangu nitawaelekeza wanaoniamini au wafuasi wangu pa kwenda kwao. Mimi naona hiyo ni agenda mojawapo, hiyo amesema ndio hicho. Kwa hiyo wanakwenda kwa maandalizi, au wanakwenda kwa maelekezo mgogoro wakafu, wewe kama ni kiongozi imara, hata kama mgogoro na ndani na nia hapo, utakimbia nyumba au utabia mgogoro unakaa? Huwezi kujidanganya, kama unakimbia si mwenye akili. Simamu na mwenye aliye usoi akaelimika, huwezi kukimbia matatizo, huwa matatizo masati na yasoi ndonjia inayotakiwa, lakini sio kuyakimbia. Unadhani uh, hili wimbi la viongozi wa upinzani kuondoka na kujiunga na CCM kuna tatizo hilo kwenye vyama vya siasa hapo Tanzania? maanake kafu, tunajua tayari kuna mgogoro mkubwa wa upande wa Maalim Seif na upande wa Profesa Lipumba. Namba yes, nikuambie kwamba chama chochote cha kisiasa ambacho hakina matatizo, hata system unayoiona ina matatizo, kelikweli ndani kila chama kina migogoro a aumeciupa taratibu na kanuni za uongozi wa chama. Kwa hiyo sababu kwamba nikina migogoro hiyo nataakwa sababu vile vile na kwamba watu wana- na hiyo hoja wanakuja nayo na kwamba ina- inamuunga mkono rais, mi naikataa, simme mia moja. Mimi ni mtu mmoja wapo, hapo namuunga mheshimiwa rais mkono kwa yale mazuri anayo yafanya, yale mabaya yaupoa, lakini mazuri aifanya. Lakini gani inayekuambia kwamba ili ili muunge mkono lazima uwame chama chako? Huuni uzaii tu wa viongozi, watu ambao uelewa wao ni mdogo. Kwa mimi kakataa na hoja anaekie kwamba namuunga rais mkono, yale ambayo takuwa tunasikia kelele le nafanyiwa kazi, nayaunga mkono hayo. A sanatata kiongozi ambaye Haya, mlikuwa mnayafahamu yatatokea kwa baadhi ya viongozi wenu wabunge wenu kuacha nyadhifa zao ndani ya chama, hali kadhalika katika majimbo yao vilevile, na kujiunga na CCM, ama kuna wengine ambao mnadhani wapo njiani kuelekea CCM? Wakona mbunge Wamulia, mimi nilijua kwamba alikuwa haonekani, yuko wapi? Ukipa maelekezo kama kiongozi wake anakwambia, ya ani, ukimtuma kazi akasimamia, a ai, anaonekana ku, yupo hayupo, si wa kawaida. Kwa hiyo hata huyo aliyeondoka leo wanewala, na ye anaweza dalili, kwamba haonekani, kwamba yuko pande gani, asimamii maelekezo, asimamii mwongozi wanaopewa. Nam, huyo ni Magdalena Sakaya, ambaye ni kaimu katibu mkuu wa CUF kwa upande wa Tanzania Bara, anayemuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba, akizungumza yale ambayo anayaona ndiyo yanayochochea baadhi ya wanachama wake, hasa wale ambao wamekuwa wakishikilia nyadhifa za uongozi kuhamia Chama cha Mapinduzi, ambapo wimbi hili hivi sasa limeshika kasi kwelikweli. Lakini vilevile nilizungumza na Salim Bimani, ambaye ni msemaji wa chama cha CUF, ambaye yeye anamwunga mkono katibu mkuu wa chama hicho Maalim sef Sharif Hamad, na nikataka kujua, je, ni kweli mgogoro ambao unao ikikumba chama cha kafu hivi sasa ndio, ndio unaowafanya wanachama wake na viongozi wake kwenda kuhamia katika chama cha Mapinduzi? Haya mambo ndani ya Kafu hayamolisha kwa kama Kafu ina mgogoro ambao, tayari masuala ya mgogoro huyu kama Kafu chama cha wananchi Kafu yamewasilishwa kwenye mahakama. Si swala kama Kafu kuna mgogoro bihidi kubwa ambalo limeanza katika kipindi hiki, inaonekana na inavyodhanikana na inavyosemekana, suala lazima la kuweza kuvuruga upinzani na kujipa nguvu chama cha mapinduzi. Sasa ukiangalia baadhi ya viongozi ambao wameshatangaza kujiunga na CCM ni walikuwa watu wa ngazi ya juu ndani ya chama. Julius Mtatiro alikuwa kwenye uh, ile kamati ya juu kabisa ya uongozi. Sasa, je, ni kwamba mna watu ambao ni mamluki ndani ya vyama vyenu ama ni watu ambao hawana msimamo thabiti? Tuna watu mamluki na tuna watu hawana uwezo wa kukisimamia, hawakiamini kile ambacho wanachokisimamia. Mfano wa watu kama hawa kina Julius Mkatiro ni watu ambao wameingia kwa matumaini na mategemeo, kama vyama viwajenge majina, halafu waweze waweze kuingia katika soko la kisiasa. Kwa maana hiyo, ndani ya chama cha kafu hakuna hilo soko sok mpaka soko hilo lio CCM, ah, kabisa. Kwa sababu chama ambacho kinapoteza nguvu, kikongwe, sera zake haziuziki tena, hakina njia yoyote zaidi ya kuvuruga vyama vya upinzani. Mtatiro mathalan, anasema yeye anashindwa kufanya siasa katika jukwaa la afu kwa sababu kuna migogoro. Hakafanya siasa kwenye jukwaa la CCM ndio iliyosababisha migogoro kwenye vyama vya upinzani. Mikutano ya hadhara imezuiwa Makongamano ya vyama vya siasa hamuwezi kwenda, maandamano yamezuiwa, tumefungwa mikono na miguu na tunapigwa, na anasema yeye huku haone demokrasia iko wapi zaidi ya kupambana huku pingu zifunguke tufike kwenye demokrasia. Kwa hivyo hata hoja zao ni dhaifu dhaifu na za aibu. Na je, ni kwamba haya mambo mlikuwa mnayafahamu yatatokea ndani ya vyama vyenu, hasa Kafu, na hata kwenye pengine kwenye vyama vingine Ma, mathalan Chadema, maanake mko katika Ukawa hivi sasa. Na je, kuna taarifa zozote za kwamba kuna viongozi wengine zaidi wataondoka? Taarifa tulikuwa nazo kwa kipindi zikifuatiliziwa na nyingine tukiona, wacha tuone mwisho wake, kama Julius Mtatiro tukielewa kama huyu yumo katika kujiekea utaratibu wa kwenda kule ambapo wanakutaka, na huyu aliotoka leo kachauka tayari kabisa, tulikwisha kumwelewa, tulikwisha kumtambua kama yeye ameamua kuliwatupa watu waliwale wali wali na kutupa haki za kiucha za wananchi waliopiga kura kwa shida na tabu na kuenda kwenye chama cha pinduzi. Hawa viongozi tayari wawili ambao wamekwisha ondoka, unadhani wanadhoofisha Uh, kafu upande wa Mwalimu Sefu ama upande wa Profesa Lipumba? Maanake ukweli ni kwamba kuna uh, hili kundi ambalo lipo tayari, kuna baadhi ya viongozi wanaamini kiongozi huyu na kuna baadhi ya viongozi wanaamini kiongozi mwingine. Hakuna kiongozi kiongozi, ni mmoja tu, ni kwenye kafu hii, ambayo taasisi ambayo katibu mkuu ni ni kiongozi wake Profesa Lipumba anafanya kazi hii ambayo anaifanya. Mtatiro wametangulia sisi naye akafuata kuvuruga chama cha kafu. Kumefanywa na Profesa Ibrahim Haruna Lipumba. Julius Mtatiro kwa kipindi kirefu sana ameonekana kuwa ni mkosoaji mkubwa sana wa Raisi John Pombe Magufuli na ikafikia hatua kwamba ikaaminika kwamba ndiyo msimamo wa kafu kuendelea kumkosoa rais Magufuli kwa yale ambayo anayafanya. Sasa hii imekuwaje kuonekana kwamba amebadilika? Je, kile ambacho alikuwa kikifanya Kilikuwa ni msimamo wa Kafu ama alikuwa masuala yake binafsi? Kwanza, msimamo wa Kafu kukosoa serikali, huu ndio msimamo wa Kafu sababu kama chama cha upinzani, wajibu wake kukosoa, kukosoa serikali. Lakini hichi ambacho alikuwa akikifanya Julius Mtatiro, kwa sababu Julius Mtatiro hakuwa akifanya siasa za wananchi za chini, za kwenye kata, ya majimbo, wilaya, kabisa. Ziara zake ni chache mno sana tu. Julius amekuwa akifanya siasa za kwenye mitandao na kwenye Facebook na kwenye Twitter, na kwenye Instagram, huko ndo alipokuwa akifanya hata zile presa ambazo tunaweza kuziandaa, alikuwa akifanya vile Julius Mkasiro, na hii ndio isibati kuwa alikuwa akijitia bei, na ilipofika bei yake tumeshuhudia, alionekana ni Salim uh, Bimani ambaye ni msemaji wa chama cha CUF E, uh, upande ambao unamuunga mkono katibu mkuu wa chama hicho Maalim Seif Sharif Hamad. Mpaka hivi sasa wabunge wa vyama vya upinzani ambao wameshaacha eh, majimbo yao na kuhamia CCM ni aliyekuwa mbunge wa Kinondoni ambaye amefanikiwa kurejea tena katika jimbo hilo, aliyekuwa mbunge wa Siha na amefanikiwa kurejea tena kwenye jimbo hilo. Hivi sasa majimbo ambayo yako wazi ni majimbo ya Ukonga, Monduli na Liwali. Jumla ya wabunge hao watano wa upinzani wa CCM. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, tukirejea tutaelekea nchini Burundi. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaelekea nchini Burundi ambako leo kumefanyika maadhimisho ya miaka kumi na minne ya mauaji ya wakimbizi wa banya mulenge ambao walikuwa wanatokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mauaji yanayoelezwa kufanywa na watu ambao walitokea e, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Bujumbura, Burundi, Haidala Hakizimana. Haidala Hakizimana, hebu tueleze juu ya maadhimisho haya ya miaka kumi na minne ya mauaji ya wakimbizi wa Banyamulenge waliokuwa nchini Burundi. Naam, asante sana bi Idi Rigongo. Ni kwamba maadhimisho hayo ya mwaka kumi na nne tangu mauaji hayo kufanyika yameanzia na ibada ya misa kwenye kanisa moja hapa jijini Bujumbura, na kisha wakaelekea sehemu ambako kulikuwa kambi ya wakimbizi ao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo uh, ambako kulikuwa na ma, kuna makaburi ya pamoja, wakaweka shada ya maua, na imekuwa desturi kila mwaka hapa nchini kufanya ma, ma, ma, ma maombolezo hayo ni namna ya kushinikiza serikali na umoja wa mataifa kuwatendea haki kwa sababu uh, ilikuwa siku kama ya leo mwaka elfu mbili na nne ambapo mauaji hayo yalifanyika, yalifanyika dhidi ya, ya, uh, ya kabila la Banyamlenge ambao walikuwa wamekimbia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakikimbilia Burundi, lakini baadaye baada ya miaka kwenye kambi hiyo, muda ambapo walikuwa wamepewa hifadhi, ndipo kikundi cha wasi wakati huo Burundi ilikuwa kwenye vita uh, kikaweza kuwashambulia na kikaua watu mia na sitini na sita na hadi sasa wanatumia maombolezo hayo kulani na kulalamika kwamba, uh, serikali sh -sh ya Burundi imechelewesha kesi, watendewe haki wale ambao wamefanya mauaji hayo, uh, waweze kuadhibiwa kujib, kwa mjibu wa sheria. Sasa, Haidala Kizemana, labda ungetukumbusha kwa nini uh, mauaji haya yaliwalenga moja kwa moja wakimbizi hawa wa Banyamulenge, uhusiano ulikuwa ni upi kati ya hawa wakimbizi wa manyambulenge na waasi waliovuka mpaka kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuja mpaka nchini Burundi kufanya mauaji haya. Na idi ligongo, haijabainika wazi kwamba ni walikuwa ni waasi ambao walitokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kuna kikundi cha wasi, wakati huo Burundi ilikuwa kwenye vita ya wenyewe kwa wenyewe Am kupitia msemaji wake eh, alikuwa anaitwa Pasteri Abimana, ni kikundi cha FNL ambacho kinaongozwa na ambaye sasa ni naibu wa spika wa, wa bunge la taifa Gwasa Agaton. Eh, ni hicho kikundi ambacho kilikuwa kina kilikiri msemaji wa kikundi hicho cha wasi wakati huo Burundi ikiwa kwenye vita kilikiri, uh, kwamba wao ndio wametekeleza mauaji hayo, na ukiangalia Banyamlenge wanafananishwa na makabila ya wengine walio wachache hapa nchini na hawa walikuwa ni kutoka makabila, pengine ulikuwa ni ule mzozo wa kikabila ambao ulikuwa unaendelea hawa wakimbizi ambao wamekimbilia huku na kulengwa na kikundi kingine cha uasi ambao wako hapa na uh, kila siku wanalani kwamba uh, hawa ambao walitenda mauaji haya, hawa ambao walikiri kwenye vyombo vya habari kwamba wao ndo wamefanya mauaji hayo, na sasa, mpaka sasa hakuna sheria uh, ambayo imekwisha chukuliwa. Wanalani kwamba kuona mtu ambaye aliwahi uh, kusema kwamba yeye ndo ametekeleza mauaji hayo na sasa anashiriki kwenye serikali lakini eh, sera za serikali ya hapa nchini ni kwamba eh, mauaji ambayo yalitokea hapa nchini tangu Burundi ilipopata uhuru ni katika maeneo mbalimbali ya nchi, ikiwa ni mauaji haya ya raia wa kigeni, ikiwa ni mauaji mengine ya hapa ambayo yalikuwa yanasadifiana na, na mizuzu ya kikabila. Uh, wanasema kwamba yote eh, yamesukumwa kwenye kituo cha kwenye tume ya ukweli na maridhiano ambayo itafanya uchunguzi huo na kusema kwamba yalikuwa ni genocide yalikuwa ni mauaji ya, ya halaiki ama la, lakini mpaka sasa inapofika siku kama ya leo, hawa wa jamii ya Banyamlenge wanalaani kuona wao kama wageni ambao hawakutendewa haki mpaka sasa, na yule ambaye anadai kwamba alishiriki kwenye mauaji hayo, alifanya mauaji hayo akishirikishwa kwenye serikali ya Burundi. Na kwa namna mambo yanavyozidi kwenda, ni kwamba uh, je, kesi hiyo bado ina msisimko na watu kutaka kujua kwamba haki inapatikana ama tayari imeshafifia kiasi kwamba mara nyingi hukumbushwa katika siku kama ya leo ambapo hufanyika maadhimisho. Naam, hidi kulikuwa na ulikuwa na matumaini katika mwaka elfu moja elfu mbili na kumi na nne kabla ya mgogoro wa kisiasa kuanza hapa nchini, ambapo huyu Agaton Guasana msemaji wake Pasteri Habimana walikuwa wameitishwa kwenye mahakama lakini, na wale mawakili watetezi wa hawa wa jamii ya Banyamlenge wakawa wanafurahi kwamba pengine e, wanakwenda kutendewa haki, lakini kesi ilififia na mpaka sasa hakuna kinachoendelea. Unapomuhoji huyu Agaton Gwasa kuhusiana na kesi hiyo anakwambia, e, kamuulize yule ambaye amekiri kwenye vyombo vya habari kwamba yeye ndo ali kikundi ndo e, kilitekeleza mauaji. Huyo naye ni Pastor Habimana, alikuwa msemaji wa kikundi cha FNL, cha waasi wa hapa nchini na ukimuuliza na yeye anakuambia, mimi nilikuwa msemaji, mimi nilikuwa sio mtu ambaye anachukua maamuzi kwa hiyo sasa, inakuwa ni hali ya sintofahamu na huku, sera za serikali zikionyesha kwamba mauaji kama haya na mauaji mengine ambayo yalifanyika hapa nchini yakisukuma kwenye kitume ya ukweli na maridhiano ambayo itahusika na kuangalia iwapo eh, kuna mauaji ya kuangamiza jamii ama mauaji ya genocide ambayo yamefanyika hapa nchini. E, yakilenga wageni na wale wa hapa nchini tangu Burundi ilipopata uhuru hadi mwaka elfu mbili na nane apopo kikundi hicho cha FNL kilisaini makubaliano na kuanza kuwe, na kushirikishwa serikali ikiwa ni kikomo cha, cha vita vya wenyewe, vya wenyewe, wenyewe kwa wenyewe hapa nchini Burundi. Lakini kwa upande wa hawa uh, waliokuwa wakimbizi wa Banyamulenge eh, kwa hivi sasa nafasi yao hapo nchini Burundi iko vipi na dini Burundi ino, ina, ina wakimbizi ina, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiwemo hao wa kabila la Banyamlenge e, na wako kuna wale ambao wako hapa mjini Bujumbura wakijishughulisha kama wakimbizi ambao hawaishi ndani ya kambi, na kuna wakimbizi wengine wakiwemo hao wa Banyamlenge ambao wako na makabila mengine ambao wako katika kambi nne ambazo zina wahifadhi wa, watu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ukiangalia uh, idadi ba ya hawa Banyamlenge wako katika kambi za wakimbizi mbali na mpaka wa Burundi, kama mfano mkoani Mwinga ni kaskazini mwa Burundi, mkoani Ruyigi ni mashariki mwa Burundi. kuna kambi kama sijakosea, ni kambi nne ama tano ambazo zinawapa hifadhi wakimbizi waki wa kikongomani wa, wakiwa wanaoomba hapa wa, walioomba hifadhi hapa nchini tangu ile vita ya pili ya Kongo ya mwaka elfu moja tisa mia na tisini na nane. E, walikuja hapa na wengine wanapelekwa katika nchi zingine, na kuomba hifadhi, lakini e, umuhimu wa jamii ya Banyamlengi hapa nchini ni wachache kabisa e, ukilinganisha na makabila mengine ambayo yako hapa nchini Burundi ya kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana uh, Haidala Hakizimana kwa kutufahamisha yale ambayo yamejiri na kuendelea kukumbuka mauaji E, yale yaliyofanywa kwa watu wa jamii ya Banyabulenge e, waliokuwa katika hifadhi nchini Burundi e, waliokimbia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa, e, tayari ni miaka 14 ambapo mauaji hayo inaaminika kabisa e, yalisababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na usikose kuwa nasi katika sehemu nyingine ya Kwa Undani hapo kesho.