Ni saa nane kamili katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia, msomaji nime Patrick Ndwimana. Marekani leo imerejesha vikwazo vya uchumi kwa Iran vilivyokuwa vimewekewa nchi hiyo ili kuishinikiza kusitisha mpango wake wa nuklia na baadaye vikaondolewa mwaka 2015 chini ya mkataba wa kimataifa. Rais Donald Trump Jumanne hii ameandika kwenye Twitter, Hivi ni vikwazo vikali ambavyo havijawahi kuchukuliwa, na mwezi Novemba vitafikia kwenye kiwango kingine. Yoyote ambaye atafanya biashara na Iran hatokubaliwa kufanya biashara na Marekani. Vikwazo hivyo vinalenga sekta ya magari ya Iran, biashara yake katika dhahabu na madini mengine ya thamani, pamoja na sarafu yake na shughuli nyingine za kifedha. Rais wa Iran Hassan Ruhani, katika hotuba yake kwenye televisheni ya taifa, amesema Marekani imepoteza imani kutoka kwa washirika wake baada ya kujiondoa kwenye mkataba wa kimataifa ambao bado unaungwa mkono na mataifa mengine yaliyousaini. Rohani amesema ya msimamo wa Teherani ni kwamba tofauti zote lazima ziondolewe kwa njia ya kidiplomasia. Operesheni za kutafuta na kuokoa watu walioathiriwa na tetemeko kubwa la ardhi lililotokea Jumapili katika visiwa mashuhuri huko indonesia zinaendelea watu zaidi ya mia moja wamekufa katika tukio hilo wakazi waliopoteza nyumba zao sasa wanaishi katika makazi ya muda wakati ambapo watalii wengi pia waliokolewa jana jumatatu tetemeko la jumapili lilikuwa na ukubwa wa kipimo cha Richter 6.9 hiyo ni kwa mujibu wa wataalamu wa taasisi ya kijiolojia ya marekani Tetemeko hilo pia lilisababisha onyo fupi la tsunami. Pia lilisikika katika visiwa katika maeneo jirani ya Bali, Sumbawa na maeneo mengine ya mashariki mwa Java. Juhudi zaidi za uokozi zimefanyika katika visiwa vya Gili ambako maafisa wanasema zaidi ya watu elfu mbili wameondolewa jana Jumatatu. Watu zaidi ya mia mbili wamejeruhiwa vibaya na tetemeko hilo la ardhi. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kikutangazia moja kwa moja kutoka Washington DC. Maafisa katika jimbo la California, magharibi mwa Marekani, wanasema kwamba moto ulioanza kuteketeza misitu wiki moja iliyopita umekuwa mkubwa sana katika historia ya jimbo hilo. Moto huo ambao umepewa jina la Mendocino Complex unahusisha matukio mawili tofauti ya kaskazini mwa jimbo la California ambao wamekutana na kuchoma ekari elfu, ekari laki moja elfu kumi na tano za msitu, zaidi ya tukio la moto la mwezi Disemba mwaka jana liliopewa jina la Tomas. Idara ya misitu ya California na ile ya kuzima moto zimesema kwamba wameweza kuzima tu asilimia 30 ya moto huo wa Mendosino na kwamba bado unaendelea kuongezeka kwa ukubwa ukiwa umechoma nyumba 150. Hali ya ukavu imesababisha pia moto mwingine uliopewa jina la car fire, ambao umeua watu saba, wakiwemo wazimamoto wawili kaskazini mwa California. Mke wa rais wa zamani wa ivory coast Simon Bagbo ni miongoni mwa wafungwa 800 waliopewa msamaha jana na Rais Alasan Ouattara kutokana na kuhusika katika vifo vya watu vilivyotokea mwaka 2011 katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Simon Bagbo alihukumiwa miaka 20 jela mwaka 2015 baada ya kukutwa na hatia ya kuhatarisha usalama wa nchi kwa mchango wake katika ghasia hizo. Alishtakiwa mwaka jana kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu. Waendesha mashtaka wanamshutumu kwa kuongoza ghasia dhidi ya wapinzani wa mme wake wakati huo, Laurent Bagbo, ikiwemo kuwapa silaha na kuwashambulia kwa helikopta takriban watu elfu tatu waliuawa katika taifa hilo la Afrika Magharibi mwaka elfu mbili kumi na moja. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mko naye Idi Ligongo ambaye mnaendelea naye katika kipindi Kwa Undani, ambapo ataangazia zaidi maadhimisho ya miaka ishirini tangu yatokee mashambulizi ya bomu huko Nairobi na jijini Dar es Salaam kwenye ubalozi wa Marekani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo ni miaka ishirini toka kufanyika kwa mashambulizi ya kigaidi katika balozi za Marekani jijini Dar es Salaam, Tanzania na Nairobi nchini Kenya, tukio ambalo lilitambulisha ulimwengu wa leo wa mashambulizi ya kigaidi duniani kote na makundi ya kigaidi. ninayokaribisha katika kipindi hiki maalum hii leo, mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunarudi nyuma miaka ishirini iliyopita katika tarehe kama ya leo ambapo ndiyo po, yalipotokea mashambulizi ya kigaidi katika majiji ya Dar es Salaam na Nairobi, Afrika Mashariki. Binafsi nakumbuka vyema siku hii, kwani nilikuwa bado kijana mdogo nikiwa shule kidato cha tatu. Ugaidi halikuwa neno la kawaida kusikika katika vyombo vya habari, lakini baada ya kupita majira ya saa nne asubuhi, milipuko iliyofuatana iliyoanzia jijini Nairobi na baadaye Dar es Salaam ilibadilisha mtazamo wa usalama na kuwa mwanzo wa mashambulizi mengi mabaya kutokea. Kubwa ni kutambulishwa kwa kundi la Al Qaida na Osama bin Laden. Binafsi nilisikia milipuko nikiwa nyumbani kwetu Sinza, jijini Dar es Salaam, umbali wa takriban kilomita sita kutoka sehemu ulipokuwa ubalozi wa Marekani, na tulishtuka tuliosikia hule mlipuko lakini uwezekano wa kuwa bomu haukuwepo vichwani mwetu, kwa sababu jambo hilo halikuzoeleka kwa wale waliokuwepo katika eneo hilo. Kwa upande wa Dar es Salaam, wanasema hali ilikuwa vipi? Nilisikia tu mlipuko, alafu baadaye nikaona kama nirushwa juu. Nilivyofika chini, nikaona kama niko kwenye ndoto. Kwa hiyo nilikuja kuamka nikiwa mwimbili, nikiwa mwimbili ndo nikaamka sasa. Baadae nilivyoanza kupata fahamu, nikaona watu watu wa ofisini wengine, namkuta mtu alifia pale pale. Mimi ambacho nakumbuka, nilichokiona kuwa kuna moto unawaka mkubwa, miti na katika alama za magari zina, yani magari yanapiga honi, yani kuwa kuna, yani ni vurugu tu, yani pakawa hata hapaeleweki. Kwa hiyo tukawa tumesimama pale, baadaye wakaja mapolisi wakaweka uh, ile alama kwamba nne tano akantajia Kenya, Uganda, Ghana, sikumbuki na balozi mwingine wa wapi akasema, na zenyewe zimepigwa bomu. I think kuwa kuna mazungumzo yanaendelea kwamba kuna balozi nyingine pia za Marekani zimepigwa bomu eh, kwa hiyo nikashtuka, nikasema do mimi nadhania moto, kumbe ni bomu. Yaani nikawa nimechanganyikiwa, naangalia. Kweli naona kuna, kuna mavyuma ameruka huko manini kwao, nikasema eh, ili bomu kweli, nikasheshe kwao, tukatoka baadae ndo tukawaambia sasa tutoke pale tuna nyumbani kwa balozi Hizo zilikuwa ni takriban dakika tano tu mara baada ya shambulizi la kwanza kubwa na baya lililoua watu wengi kutokea katika jiji la Nairobi, shambulizi ambalo lilikuwa ni baya na kubwa. Lakini waliokuwepo hapo ni nini hasa walichokisikia? tukasikia mlio wa kwanza kidogo, ndio ikarudia ile mlio kubwa sana. Hapo ndio vitu zote zikavyorushwa juu, watu wengine wakakongwa na vitu zile, zilitoka kwa bom hii nyumba vile ilitoka vioo na zile zilitoka kwa hii nyumba, zingine zilikuwa zikatingika vioo zikamwakika. Ni hapo sasa ndivyo mau ilitoka hapa American Embassy ikarusha juu ikiwa na msumari ikakuja mpaka kwa ile mti ikaingia, nilikuwa chini ya mti hivi ikaingia ikakuja. Hata ni Mungu alisaidia, nikakufa siku hiyo. Tulikuja kubebwa hapo na ndege ambulance, ambulesi, tukapelekwa Kenyatta. Ile mshindo na mlipuko ile siku jua, mimi nilijisikia niko katika hewa, nilijisikia hewani. Kutoka hapo sikujijua tena. Sasa nilirudi kujisikia niko niko Kenyatta hospitali. Matukio hayo mawili yaliyotokea Agosti 7 mwaka 1998, katika balozi za Marekani, Tanzania na Kenya yalisababisha vifo vya watu 224. Wa kundi la kigaidi la Al Qaida lilitangaza kuhusika na mashambulizi hayo. Mashambulizi haya yalitokea baada ya miaka minane baada ya vikosi vya Marekani kupelekwa nchini Saudi Arabia kwa ajili ya kuzuia uvamizi wa Iraq nchini Kuwait. Kiongozi wa kundi la Alqaida Osama bin Laden alichukulia hali hiyo ni kama kuingilia katika miji mitakatifu ya Makka na Madina ambayo ni miji mitakatifu katika dini ya Kiislamu, na kuifanya kuwa sehemu ya kupanga mashambulizi kwa Marekani katika siku kama ya leo mashambulizi haya yaliyokuwa na mfululizo katika balozi hizo za Afrika Mashariki, licha ya kuuwa watu 224 takriban watu 5000 walijeruhiwa kufuatia mashambulizi hayo. Hapo Agosti 20, Marekani ilianzisha mashambulizi ya makombora katika maeneo yaliyoshukiwa kuwa ya magaidi wa Al Qaida nchini Afghanistan na nchini Sudan, ikiwa ni kujibu mashambulizi ya Dar es Salaam na Nairobi kwa mujibu wa taarifa zilizoelezwa na kituo cha CNN inaelezwa kwamba bomu la Nairobi liliwekwa katika gari iliyoachwa katika lango la kuingilia ubalozini hapo na kulikuwa na saa 4 na dakika lilitokea majira ya saa 4 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo jengo la ghorofa tano lilidondoshwa. Kati ya watu 224 waliowawa mia mbili kumi na watatu waliuwawa katika shambulizi la na Nairobi, huku jumla ya watu kumi na mmoja waliopoteza maisha katika shambulizi la Dar es Salaam, ambapo wote walikuwa ni raia wa Tanzania walioajiriwa na ubalozi wa Marekani. Mwenda Mbijiwe kwa sasa ni mtaalamu wa mashauri ya usalama nchini Kenya, na alikuwa miongoni mwa wanausalama wa mwanzo kabisa kufika eneo la tukio katika ubalozi wa Nairobi, wakati huo akihudumu katika jeshi la Kenya. Wakati huo ndio ugaidi ulikuwa umeanza kuenea katika eneo hili. Licha kuwa tulikuwa twajua kuna ugaidi duniani, lakini ulikuja hujakuja katika eneo hili, kwa hivyo vyombo vyetu vya usalama havikuwa pia vimekabiliana na mambo kama hayo. Hali ya ujasusi haikuwa ya kiwango ambacho kinaweza kutambua ama kujua jinsi ambavyo eh, magaidi wale wanapanga ugaidi wa, kama, wa, wa, wa, wa, wa, wa kiwango kama hicho kwa hivyo vyombo vya usalama siwezi sema kwamba walikuwa e, hafifu, hawakuwa na, na udhaifu wowote ule, lakini hawakuwa na ile experience, hawakuwa na hiyo tajriba ya, ya ku, ya kuweza kujua e, jinsi ya kukabiliana na mambo ya ugaidi ama kutambua ugaidi unapotendeka. Hapakuwa hata vifaa vya ujasusi, hapakuwa na ino, e, teknolojia kama tulionayo siku hizi ya kuweza kusaidia katika ujasusi ama kuweza kutambua wakati ambapo magaidi wanapanga mambo haya. kwa hivyo Enzi zile bwana, zilikuwa hivyo, na siwezi laumu vikosi vya usalama e, jambo lile lilipata kila mtu flat footed. Hawa jamaa walifanya op, wali operesheni hile kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa utulivu. Hawa magaidi walikuwa wameishi Runda hapa Nairobi, e, waliifanya tu kwa, kwa, kwa, kwa, ur, kwa urahisi, maanake hapakuwepo na makachero ama ukachero ambao unawafuatilia kwa hivyo enzi zile ilikuwa tofauti sana na leo. Sidhani wangejaribu kupanga ugaidi kama huo leo, inaweza kuwa hali kama ile. Ni Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama, akieleza sababu ambazo anaona kwamba ndizo zilizochochea kwa magaidi hao kufanikiwa kufanya mashambulizi hayo katika jiji la Dar es Salaam na Nairobi, Kenya, lakini haikuchukua muda mrefu kwa vyombo vya usalama kufanikiwa kutambua kile kilichofanyika katika operesheni hii. Zaidi ya watu kumi waliohusishwa na kundi al la Al-Qaida na kushiriki katika shambulizi hilo walikamatwa baada ya kusakwa kote duniani na kufikishwa mahakamani na kufungwa. Miongoni mwao ni Watanzania Halfan Khamis Mohammed na Ahmed Halfan Ghailan ambao wanatumikia vifungu vyao vya maisha hapa Marekani. Fazul Muhamed aliyekuwa raia wa Komoro na Kenya aliaminika kuwa kiongozi katika upangaji wa mashambulizi ya balozi za Marekani. Alitafutwa kwa muda mrefu na hatimaye alisadikika kuuawa katika shambulizi nchini Somalia hapo Juni 8 mwaka 2011. Tarehe 27 ya mwezi Agosti mwaka huo wa 1998, maafisa wa Marekani walimfungulia mashtaka Muhamed Rashid Daud Al Ohwal ya makosa kumi na mawili ya mauaji, moja likiwa ni kupanga njama ya kufanya mauaji na moja la kupanga njama za kutumia silaha za maangamizi, mashitaka yote yakihusishwa na mabomu ya Kenya. Siku moja baadaye, hapo Agosti 28, maafisa wa Marekani walimfungulia mashtaka Muhamed Sadik Odeh, mashtaka kumi na mawili ya kula njama za kufanya mauaji na maangamizi. Katika kukiri kwake Ode alisema kwamba mashambulizi hayo yalipangwa na kiongozi na kusimamiwa na Osama Bin Laden, raia wa Saudi Arabia aliyekuwa katika makazi yake huko nchini Afghanistan. Mwezi Septemba, mshukiwa mwingine aliyekuwa aliwekwa nguvuni, Wadi El Hag, alikamatwa katika mji wa Arlington, Texas, hapa Marekani. Wadi alifanya kazi kama msaidizi wa Bin Laden nchini Sudan. Mahmud Mahmud Salim, mshirika mwingine wa kundi la Alqaida, alikamatwa mjini Munich nchini Ujerumani na aliletwa Marekani kwa mashitaka ya kulipua balozi za Marekani, ambapo mpaka sasa bado wanaendelea kusubiri kusikiliza mashtaka yake. Licha ya haya kufanyika, walioathirika na mashambulizi hayo bado wanaendelea kutaabika na yaliyowasibu miaka ishirini iliyopita. Hapa wanaeleza hali ya maisha yao yalivyobadilika kwa tukio hilo la miaka ishirini iliyopita. Hofu mpaka leo ipo, mpaka leo mi nikisikia kitu kama mlipuko, yani naweza nikashtuka vibaya sana. Makata nikiendesha gari ikipata basi tila mfano, yani lazima nishtuke, ntashtuka vibaya sana yani. Kwa, kwa, kwa milipuko, milipuko hii sijakaa vizuri hii bustani. Si unikumbusha mambo mengi, unikumbusha shida na chanzo chake kilianzia hapa, na unikumbusha pia Uh, mambo mabaya sana ambayo, mm, mwanadamu anatenda, isipokuwa ni vile kuwa na utu, unafikiria una afadhali kuongea na kutafuta suluhu juu ya kuongea. Wakati mzee wangu alipoaga, nilipata taarifa nikiwa hospitalini, nimejifungua mtoto wangu wa tatu. Baadaye tukasketi tukasikia mlipuko mara kidogo, tukaona TV sababu TV zilikuwa kwa pale mat, tunaona iti American Embassy na Cooperative Bank imepigwa bomu kati minuti venye tuliachana naye baadaye tukasketi tukasikia mlipuko mara kidogo, tukaona tv sababu tv zilikuwa kwa ward pale mata, tunaona iti American Embassy na Cooperative Bank imepigwa bomu. Sasa hapo ndio nikashikwa kwanza na butua, nikashtuka kushtuka sura yake ikanipotelea. Sasa najaribu kutafakari hiyo sura hii nikuji. Mpaka ile siku nilimpata mochari, nilikuwa nikikaa tu nachanganyikiwa, yani simkumbuki sura. Nikajiuliza nitaenda hata hospitali kutafuta mtu sijui hospitali. Nikaenda nikatibiwa nikapewa madawa na hata siku hizi naendaga kliniki. Si ati niliachiliwa kabisa hakuna. Sasa nikujaribu sasa kuona kama ukipata kitu unapeleka kuna kulipa manake mahali yangu yote liisha. Duka naye, hapo hapo tukafungiwa karibu mwezi mmoja, mzee asikanyange hapa na mimi nilikuwa hospitali, ikawa hata bibi yangu hawezi kanyange hapa e. Mlipuko huu ulinibadilisha haswa mimi na familia yangu. Shauri huku unasikia nilikuwa na dreva alikuwa na taksi hapa Kenya Cinema, hiyo gari pia iliharibika ikaisha. E, dreva huyo naye akaumia, hata alipotoka alienda kwao Hakuna kompensation nilikompensetiwa mambo ya gari jao, niliandika wakati wa kukompensetiwa, watu wa kukompensetiwa, kitu nilikompensetiwa tu ni my video video cassette ile nilikuwa niliwaambia, nilikuwa nimebeba wakati huo sharesi kuipata, eh, ikawa nikakompensetiwa 10000 na American embassy. Sasa unaona kazi zangu zote ziliisha. Mimi kwa kweli nilikuwa katika mkasa huu nilipata 1998 nilikuwa kwa bank hii ambayo inaitwa National Bank of Kenya, iko karibu tu ta kidogo kui kwa embassy American. Kwa hivyo wakati huo nilikuwa niko ndani ya bank, wakati wa kutoka kwenye bank ndio tukashtuka mlio ambao ulikuwa umetushtua sisi sote wakati huo. Na wakati huo watu walikuwa wamegoma, hata bank zili zilikuwa zimegoma, watu walikuwa wanaenda uh, slow huenda yani polepole pole kwa sababu ya kazi ambayo walikuwa wanaendelea nazo hii kwa kweli katika kutoka wakati huo mwaka 1998 hatujapata fidia yoyote isipokuwa tu ile ambayo tunaweza kusema kwamba komisheni ya Njonjo ambayo ilikuwa imechaguliwa na mstaafu rais Daniel Arap Moi wale wa wasamaria wema wananchi wetu wa Kenya ndio walichanga kidogo ili kuwapatia pole wale ambao walikuwa wameumia kwa kweli katika miaka 20 ambayo hivi sasa ni miaka 20 kutoka utokee mkasa huu wa bomu katika ubalozi wa Marekani hapa jijini Nairobi ni kwamba hali zetu hazikuwa vile manake wakati huu bado nilikuwa niko kijana kidogo hivi sasa ninakwenda katika miaka 67 sasa ni jambo ambalo limenitia wasiwasi sana, kwa sababu umri wangu unazidi kuwa mrefu na hali ilivyo, kwamba naweza kusema kwamba namshukuru Mungu wakati kama huyo, kama niko salama salimia. Katika kuangalia miaka hiyo ishirini, nilibahatika kuzungumza na Suleiman Mbena ambaye alinusurika katika shambulizi hilo. Bahati kwake ilikuwa ni kuchelewa kwa dereva ambaye alipaswa kumpeleka ubalozini Dar es Salaam, muda mfupi kabla ya bomu kulipuka. Mbena kwa sasa anaishi hapa Marekani, Washington DC, na jana alihudhuria sherehe za kumbukumbu -kumbu ya shambulizi hilo la Dar es Salaam na Nairobi katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Mbena anasema ndivyo alivyonusurika. Hivi ilikuwa niende kule ubalozini, sasa nikawa namsubiri driver aje kusudi twende na muda huo huo wakati ambapo bomu lilitokea, lakini baadaye driver akachelewa kuja, labda alikuwa na shughuli nyingi zaidi. Hapo mimi ndo ikabidi niseme okay, basi nimekansel safari yangu ya kwenda kule. Nilikuwa naelekea mjini sasa kununua vifaa vya electric, unajua mimi nilikuwa technician pale. Sasa nilipokuwa naenda mjini, nikanunua nunua vifaa sasa, narudi rudi kurudi, ka, karibu na kufika pale ofisini kwanza, nikashangaa watu wote wako barabarani, halafu nikaona wafanyakazi wenzangu wametoka ofisini kule, maana sisi kwa ghorofani wakashuka chini, wako barabarani. Nikasema hapa kuna nini? Baadaye ndo nikapata taarifa na watu pale kwamba bwana, ubalozi wenu umepigwa bomu. Kule nilipokuwa naangalia kwa mbali, nikaona moshi umetanda juu, nikasema oh, sikutarajia kama kitu kama kama hicho kitatokea. Je, kuna marafiki wale ambao unawafahamu waliopoteza maisha waliopoteza viungo, na unawakumbuka vipi baada ya miaka hii ishirini? Maanake sasa hivi unaishi hapa Marekani na wale wengine bahati mbaya walikufa. Tulikuwa na masikitiko makubwa sababu mtu unamfahamu na ulikuwa unazungumza naye labda jana, lakini leo unaambiwa mwenzio ukaondoka. Ni kitu ambacho kilisikitisha sana, na kuanzia wakati ule nimebadilika kimaisha, kuona kwamba kwa kweli hapa duniani kila ukikaa uwe umejiandaa kwamba je, mazingira unayokaa yakoje na watu unaoishi nao wakoje. Kila mara uwe unaamka kidogo kufikiria maisha na na mazingira yako. Hilo limenipa uh, fundisho kubwa sana uh, la kutokea lile bomu limetokea. Kwa kweli kila nikikumbuka hilo bomu huwa najisikia nakumbuka mambo mengi, na hivi jana tu tulikuwepo pale State Department kwenda kuadhimisha hiyo miaka ishirini ya bomu. Kuna watu mbalimbali ambao tulikuwa hatuonani kwa muda mrefu, tumeonana na wametoa spichi wamenikumbusha yale mambo yalivyokuwa mabaya na nini kwa hivi nime, nime, kama vile nimerinyuu ile ile hisia zangu za ku, za kuhisi kwamba kila mara unapoishi hapa duniani lazima uwe makini katika mazingira yako. Unadhani matukio yale ya Dar es Salaam na Nairobi yamebadilisha vipi uh, dunia ya leo? Yamebadilisha vipi nchi za Tanzania na Kenya katika masuala ya usalama, hata Marekani yenyewe kiujumla? Kila jambo baya linapotokea lazima unafanya maandalizi, nina imani kwamba kwa sisi binadamu mmoja mmoja, kama nilivyosema, kwamba kila mara unapoishi, unaangalia mazingira yako, na kama unaona mazingira yako yana wasiwasi, unatoa taarifa kwenye vyombo husika ili kurekebisha. Kwa serikali pia nao, serikali waweze kuweka misingi mizuri ya usalama kusudi kwamba mambo kama haya yasitokee tena. Ni Suleiman Mbena, afisa wa zamani wa ubalozi wa Marekani ambaye hivi sasa anaishi hapa Marekani, akielezea kile ambacho anakiona na, na namna alivyonusurika katika kuwa katika eneo ambalo kulifanyika kwa bomu hilo jijini Dar es Salaam mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane. Na Suleiman ni moja kati ya wale ambao mpaka hivi leo wanaendelea kuenziwa na serikali ya Marekani kwa kukumbuka mchango wao hasa baada ya tukio hilo la siku kama ya leo. Toka kipindi hicho mashambulizi hayo yaliyofanyika miaka ishirini iliyopita nchi ya Tanzania imeonekana yenyewe kutoshambuliwa zaidi kama ilivyo nchi ya Kenya. Kwa kipindi cha miaka kadhaa, nchi ya Kenya imekuwa ikikabiliana na mashambulizi ya hapa na pale mashambulizi ambayo yanaweza kukumbukwa moja kwa moja yaliyotokea nchini Kenya ya kigaidi ambayo yaliwahusisha wanamgambo wa al Shabab kutoka nchini Somalia ni yale ya mashambulizi ya Westgate na katika chuo kikuu cha Garissa, ambayo yalisababisha mamia ya watu kupoteza maisha. Halikadhalika, kumekuwa na mashambulizi mengine ya hapa na pale ya kushtukiza ambayo yamekuwa yakifanyika katika ya maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi ya Kenya, yakihusisha kundi la al Shabab. Kundi hilo ambalo limedaiwa kuwa na uhusiano na makundi kama ya Al Qaida ambayo yalishafanya mashambulizi makubwa kama lile la Marekani la Septemba 11 mwaka 2001 katika kituo cha kimataifa cha biashara katika jiji la New York. Kutokana na hilo, niliongea tena na Mwenda Mbijiwe na tukataka kujua hasa, je, kile ambacho anakiona mataifa haya ya Afrika Mashariki, hasa Kenya, ambayo imekuwa ikishambuliwa katika miaka ya hivi karibuni, imejiandaa vilivyo kukabiliana, vilevile kuzuia na hata kuitikia pale yanapotokea mashambulizi makubwa mabaya ya kigaidi. Hebu tuangazie majanga yaliyotupata hivi karibuni nchini Kenya, ambayo sio kwamba yalihusika na ugaidi lakini ni majanga. Kuna ile Solai, kuna damu ya Solai kule ambayo ilivuja maji na wananchi wakafa hii. E, juzi tu pamekuwepo na ndege ambayo ili, ilianguka mlimani na pakawa pia haiwezekani. Yes, majuma mawili matatu yamepita, palikuwepo na moto Kikomba na ikawa pia responsi yetu iko chini, hafifu sana. Kwa hivyo niseme e, kiugaidi e, naweza kufanya classification ya response yetu e, ukiangalia kama Westgate, siku ya Westgate tulivamiwa na wale wanaitwa active shooter wanaoingia na bunduki na kuua watu na, na kuchukua mateka. Katika response yetu kama taifa tangu Westgate kwenda Garissa University at least tumeweza kuimprove kidogo, tumeweza kuimprove kidogo manake eh, Westgate ilichukua siku nne. Garissa University ilichukua masaa kama nane tisa hivi. Kwa hivyo bado tuna tuna improve, na wakaweza kuingia pale katika Garissa University na kuua wale magaidi the same day siku ile ile walioivamia, licha kuwa ni masaa mengi baadaye, but at least walikuja siku hiyo. Eh, kwa hivyo katika response active shooter labda tuna improve, lakini ingelikuwa bomb na hatujapigwa na bomu lingine hatujui, kwa hivyo responsi yetu hatujui itakuwa vipi. Lakini ukiangalia kama tunashindwa na moto wa Gikomba na tunashindwa na ndege kule e, mlimani e, e, Abadeas, nilipoitwa kwa vyombo vya habari baada ya ile, ile, ile ndege kuanguka kule Abadeas, niliwauliza, na ingekuwa ndege kwa mfano ndege kubwa zaidi airliner imebeba watu kama, uh, kama mia tatu mia nne na ndege hiyo labda ni bomu imepigwa nalo na ugaidi, bado ingetuchukua tuchukua masaa hayo karibu sabini na mawili kupata ndege hiyo iko wapi nchini Kenya. Kwa hivyo niseme tunayo changamoto kubwa katika taifa letu, jinsi ya kurespond kwa majanga kama haya. Lakini niseme bila shaka hatuko pale tuliko leo, I mean pahala tuliko leo sio pale tulikuwa eh, miongo miwili iliyopita 1998 wakati eh, eh, ataki ile ilitendeka ni Mwenda Mbijiwe, mwanajeshi wa zamani wa jeshi la Kenya ambaye hivi sasa amegeukia katika masuala ya ushauri na utaalam katika mambo ya usalama, akielezea kile ambacho anakiona kwa taifa kama la Kenya ambalo limeshakabiliwa na matokeo mengi ma mashambulizi mengi ya kigaidi nchini humo yaliyofanywa na makundi kama ya Al Shabaab, lakini kubwa zaidi lile la mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane. Leo katika kwa undani tulikuwa tukiangalia miaka ishirini mara baada ya mashambulizi katika majiji ya Dar es Salaam na Nairobi nchini Kenya, ambapo tumewasikia wa wale walioathirika, hali kadhalika wale walionusurika na kile ambacho kinaendelea katika kuangazia masuala ya kiusalama. Naamini kabisa kwa namna moja ama nyingine E, wale wote ambao wanahakikisha usalama wa e, wananchi, mali zao a, hali kadhalika kuangalia kwa namna moja manyingine kutotoa fursa kwa magaidi kutofanya mashambulizi wataendelea e, kutekeleza majukumu yao. Na hapa tunakamilisha kipindi hiki maalum kabisa cha Kwa Undani hii leo ambapo tulikuwa tukiangazia hiyo miaka ishirini usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani tukiangalia masuala mengine muhimu kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya shukran kwa kuwa nasi mimi naitwa idi ligongo na, na usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine yanayoendelea ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema