ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu wa radio na Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ulioripotiwa kulipuka katika mji wa Beni na Mangina nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, na katika sehemu ya pili tutaangalia kutetereka katika sekta ya benki nchini Tanzania, ambapo baadhi ya benki zimewekwa chini ya uangalizi wa Benki Kuu ya Tanzania huku nyingine zikiambiwa kuunganishwa ili kuweza kuendelea kutoa huduma. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo nam. Basi, kwa undani hii leo tunaanzia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepeleka jopo la madaktari na vyombo vya afya katika eneo la Beni na Mangina kukabiliana na ugonjwa wa Ebola ambao umeripotiwa kuzuka katika eneo hilo ambalo kwa kipindi kirefu limekuwa na mapigano ya kila siku ya waasi wa kundi la ADF. Hapo jana waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitangaza kuwepo kwa, u, kwa wagonjwa kadhaa waliogundulika kuwa na virusi vinavyosababisha ugonjwa wa Ebola katika eneo la Mangina ambalo lipo ndani ya mji wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hali hii inatokea baada zikiwa zimepita siku tisa tu baada ya mlipuko kama huo katika jimbo la Ikweta linalopatikana magharibi mwa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangazwa na serikali kwamba tatizo la Ebola na mlipuko ule wa Ebola umemalizika kabisa. Afisa mwandamizi wa shirika la afya duniani WHO amesema mapema leo kwamba alipoongea na mtandao wa gazeti la The Guardian la Uingereza kwamba inaweza isiwezekane tena kutumika kwa chanjo ya kuzuia virusi hivyo kwa kuwa inaonekana kwa sasa vimeshasambaa sehemu mbalimbali. Kwa mujibu wa serikali ya DRC, watu 20 wameshapoteza maisha ikijumuisha wahudumu wa afya. WHO inaeleza kwamba imeanza kupeleka wafanyakazi wake na vifaa katika maeneo yaliyoathirika katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, ambapo ujumbe wa kimataifa umewasili. Pia uchunguzi wa awali wa kimaabara umethibitisha kuwepo kwa ugonjwa huo mjini Mangina, mji wa karibu na Beni ambao una mkusanyiko mkubwa wa watu unaopatikana takriban kilomita elfu mbili na mia tano kutoka katika eneo ambalo mlipuko wa awali ulitokea na kutangazwa kumalizika, ambapo vilevile WHO imeeleza kwamba wafanyakazi wake wa afya ni moja kati ya wale walioambukizwa na virusi vya Ebola. Nimeongea na mwanahabari wetu Austere Malivika ambaye alikuwepo uwanja wa ndege wa Beni wakati waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ujumbe wa WHO ulipowasili na anajua kinachoendelea huko. Malivika, ni nini hasa mpaka hivi sasa kinachoendelea hapo Beni? Asante sana, ni kwamba sasa hivi ni kwamba Ebola imethibitishwa katika mji wa Beni na waziri ahusikane na afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Oli Ilunga mwenyewe sasa hivi ametoka katika eneo la Mangina ambako ameacha madaktari ambao watahusika na kupambana na ugonjwa huu wa Ebola. Waziri amesema kwamba sasa hivi watu ishirini wote wamefariki na ugonjwa wa Ebola na wengine sita wanaangaliwa na madaktari ambao wameachwa katika sehemu hiyo. Vile vile Uh, ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Rais Joseph Kabila amepeleka vifaa ambavyo vitaweza kusaidia uh, madaktari kuweza kujizuiza uh, kuambukizwa kwa sababu uh, waziri mwenyewe ameongeza kwamba hapa kwenye uwanja wa ndege kwamba sasa hivi wameweka kambi kubwa ya madaktari, watakuwa na makao yao katika mji wa Beni, na hapo watakuwa wanaenda kilomita 30 kwenda maeneo ya Mangina kutibu na kufuatilia kwa makini harakati hizi za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Na amesema kwamba hii kazi itakuwa haraka kwa sababu uh, ikiwa itaendelea inaweza kuasili shughuli za uchaguzi, lakini anasema kwamba atahakikisha kwamba uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utafanyika wakati ambapo wizara yake imehakikisha ugonjwa huu wa Ebola umemalizika katika maeneo ya Mangina. Lakini Umoja wa Mataifa unasema kwamba vilevile utasaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa hivi nimezungumza naye Grace Lay ambaye ni mwakilishi wa Umoja wa Mataifa na vile e, wakilishi wa serikali ya Marekani katika MONUSCO, anasema kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kusaidia serikali ya Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo katika harakati ya kutokomeza huu ugonjwa wa Ebola hasa sana kwa ushafirishaji kama vile ndege, vifaa na vile usaidizi wowote ambao utahitajika kwa haraka. Auster Malivika, je, kuna mkakati gani wa kutenga wale waliokutwa na Ebola? Ama kuweka mazingira ya kuepusha watu kupata maambukizi mapya kabisa ya Ebola. Kuhusiana na mikakati ambayo imechukuliwa, kuhusiana na hao watu ambao wamepatwa na ugonjwa wa Ebola, ni kwamba kumewekwa sehemu rasmi ambako hawa watu wametengwa, wameachwa tu na madaktari, na hapa wanatafuta tu dawa ya kuja, wanapuliza viti, wanapuliza sehemu ambako wapo, wa wana, wanaweka dawa tu, matibabu ya kawaida ambao wanawekwa hapa. Lakini ni kwamba vilevile kumewekwa chumba kingine maalum katika mji wa Beni ambako wanasema kwamba iwapo mtu atagundulika na ugonjwa huo atawekwa hapo akiangaliwa na madaktari. Alafu kitu kingine ambacho serikali imesisitiza imesisitiza kwamba katika maeneo hayo, yani, ukiona ndugu yako amekuwa na ugonjwa fulani usimguse, na kusikue chochote, ambacho unafanya ni lazima kuambia madaktari ama wauguzi ambao wamepelekwa hiyo sehemu, uaarifu kwamba kuna huyu amekuwa na huo ugonjwa ili wenyewe wafuatilie hii. Wanasema kwamba itasaidia kuepuka usambazaji wa ugonjwa wenyewe, kwa sababu ukigusa mtu ambaye ana huo ugonjwa wa Ebola moja kwa moja, ukirudi kwenye familia yako, familia yako vile vile itaugua. Serikali imeomba kila mtu yani, kila sehemu unatoka uoshe mkono, hilo ni swala la kwanza, na vile vile watu wasisalimiane na mikono. Kuhusiana na mikutano, ni kwamba hawakatazi watu kufanya mikutano ama kwenda shambani ama kwenda shuleni ama vile ama vile vile kwenda sokoni. Waende sokoni, lakini msisalimiane na mkono, na vile ukitoka hiyo sehemu ni lazima kuosha mkono. Ndio mikakati ambayo imechukuliwa sasa hivi. Lakini Austeri Malivika, wananchi wanaeleza nini juu ya suala hili la Ebola kuingia katika maeneo yao hivi sasa, na pengine chanzo cha Ebola kufika hapo Beni inaelezwa ilikuwa ni nini hasa? Asante sana Edwin, kwamba kwa upande wa wananchi, kwanza katika kijiji cha Mangina wengi wamehama Wamekimbia. Sasa swala ni kwamba hawa wananchi wamekimbia wapi? Wengine wamekimbilia katika mji wa Beni, kitu ambacho watu wanajiuliza. Wananchi wanasema kwamba ni kwamba ugonjwa huu ulianza mwezi wa tano, lakini haikujulikana ulianza na nini. Kwa mmoja ambaye tulikutana naye, akasema kwamba yote yalianza wakati ambapo kulikuwa mtu mmoja alikula pusipusi, nyama ya pusipusi, na hiyo pusipusi ni kwamba hiyo tunaita paka sasa, huyu paka ni kwamba alikuwa wa jirani. Baadaye wakazani kwamba ni huyu jirani ni mchawi, yeye ndiye ameroga hao watu. Mapacha wawili wakafariki na familia moja ikaja kuangalia, je, huyu amefariki namna gani? Wakaja wakagusa yale maiti, na hapo ndio wakagundua kwamba ni ugonjwa, kwa sababu wote sasa walienda wakafariki wa familia moja. Alafu kwa upande wa wananchi wao wanasema kwamba uh, hili ni tatizo sana kwao, kwa sababu upande mwingine kwenye misitu ni ADF, upande mwingine wanakimbia, kwa hiyo ni tatizo ambalo jumuiya ya kimataifa ingeliweza kusaidia kwa haraka wananchi wana, wana wenyewe wa Beni na Beni, ni kwamba iko karibu na mpaka wa Uganda ni kilomita kama 80. Upande mwingine ni mkoa wa Kivu wa, wa, wa Ituri, sehemu nyingine unafika Butembo na Goma, hapo ni mpaka wa Rwanda, kwa hiyo ni kwamba kuna tatizo. Alafu kuhusiana na watu kutosami, kutosalimiana na mkono ni kwamba hiyo sehemu watu kila mara wanasalimiana na mkono, kwa hiyo imekuwa tatizo kwao. Vile, vile wanasema kwamba itakuwa vigumu kama wewe ni mke wa huyu sema kwamba hautafanya mapenzi na yeye, kwa sababu wizara imesema kwamba watu wasiweze eh, kufanya mapenzi na watu wasiojulikana. Wanasema kwa sababu zile mbegu zinaambukiza moja kwa moja ugonjwa huu wa Ebola. Ni mwanahabari wetu Auster Malivika nikizungumza naye wakati yupo uwanja wa ndege wa Beni alipokuwa na ujumbe wa wataalam akiwemo waziri wa, wa, wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wataalam wengine kutoka Umoja wa Mataifa, hali kadhalika Shirika la Afya Duniani WHO e, kwenda kuangalia kile kinachoendelea katika kijiji hicho cha Mangina kilichopo nje kidogo ya mji wa Beni. Mji wa Beni wenye mkusanyiko mkubwa kaskazini, e, ni eneo la Kivu Kaskazini, ndiko mji huo unapatikana. Vilevile afisa wa shirika la hifadhi za raia Kivu Kaskazini, Joseph Makundi, naye ameeleza juhudi za kile kinachopaswa kufanywa na wananchi ili kuzuia maambukizi hayo: kuto kugusa nyama za pori ambazo wamekuta zimekufa, kuto kugusa maiti za watu ambao wamekufa kutokuwa zaidi sana vile na uchunguzi wa kutokupeana mikono wakati wa kusalimiana. Sio kama watu hawawezi kusalimiana, wanaweza kusalimiana namna nyingine na bila kupeana mikono. Wale ambao wanapana zaidi sana matirlang, ujue nani na muda gani ulimpatia hiyo o, busu ta busu ambayo ni ya mapenzi. Nam basi, ni huyo Josephat Makundi ambaye e, yeye ni afisa wa shirika la hifadhi za raia Kivu Kaskazini, akieleza kile ambacho wananchi wanapaswa kukifanya, na ndicho ambacho hivi sasa shirika lao linajitahidi kutoa elimu hiyo kwa wananchi. Lakini hayo yakiendelea, nao wananchi wa eneo hilo wamezungumzia changamoto za kujikinga na ugonjwa huo wa Ebola e, kwa namna ambavyo wameelezwa kile wanachopaswa kukifanya na wataalamu wa afya ili kujepusha kupata maambukizi ya virusi hivyo vya Ebola. Bajukazi asa walete mamiti za mrefu njo watu wak wanasalimia namo kwa, kwa juu. Ukipatia mwenzako mkono nao isha kuwa kontamine na ile virusi. Wale walete maga zezi kwama ile antivirus ya Ebola, kila mtu anavali ile gamu mkono njo mwenza inayesipate kwa juu, washa tusipatiane tu mikono, wakisha sema naile sasa Maki ilifo sasa tunaanza kwanza jipimish. Njyo tutajua mweko na ebola na mwenye hana ebola. Hapana ile hesi tuma tunaeacha. Juu kama wanako eko nayo itakuwa ayo itakua ngufu mkatali. Tunasikia katu kama kuna kwaka ugonjwa ya, ya, ebola. Me hatu ya hii hatu ya elewaka vizuri. Maki kama batu basi salimianake tena na mkono. Maki batu basi fanyake mapenzi ama batu ba mutu asinawishake mtoto wake. Ya kwamba ebola imesha tawala ndani ya inchi hii. Ni wananchi wa eneo la Beni Kivu Kaskazini wakielezea changamoto ambazo wanaziona zina wakabili eh, kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambapo hivi sasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshathibitisha kwamba watu ishirini wameshafariki dunia wakiwemo wataalam wa afya. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshafanikiwa kuzima milipuko tisa ya Ebola katika miaka ya huko nyuma, ambapo serikali imethibitisha kwamba vipimo vinne kati ya sita vilionekana kuwa na virusi vya Ebola. Kwa hiyo hiyo ndio changamoto ambayo inayoikumba nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutaendelea kuliangalia suala so hili ambalo eh, miaka kadhaa iliyopita huko Afrika Magharibi, ugonjwa wa Ebola ulisababisha vifo vya watu wengi na dunia kutangaza kwamba ni tatizo kubwa eh, ama janga kubwa la kiafya duniani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaangalia kutetereka katika sekta ya benki nchini Tanzania. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo leo tunaangalia eh, hali ambayo inaonyesha sekta ya benki eh, haiko njema. Pengine kuna sababu za kitaalam tutazijua hapo ambapo hii leo kutokana na upungufu wa ukwasi Benki Kuu ya Tanzania BOT imechukua usimamizi wa benki ya M Tanzania e, kuanzia leo Agosti 2. Akiongea na waandishi wa habari gavana wa BOT Profesa Florence Luoga amesema uamuzi huo umetokana na benki hiyo kuwa na ukwasi mdogo kuliko matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006. Aliongeza kuwa BOT imesimamisha bodi ya wakurugenzi ya uongozi wa benki M na mamlaka hiyo ya juu ya usimamizi wa sekta ya fedha na itakuwa ikifanya tathmini kusaidia kupata ufumbuzi wa tukio hilo. Benki sita kati ya zilizowekwa chini, chini ya uangalizi zimefutiwa leseni za kibiashara na tatu zikiunganishwa na nyingine. Benki M inakuwa ni benki ya kumi kuwekwa chini ya uangalizi maalum na BOT ndani ya kipindi cha miaka miwili. Swali kubwa ni kwamba kuna nini katika sekta ya benki nchini Tanzania. Tunaye hapa Gabriel Mong'onda kutoka nchini Tanzania, mtaalamu wa masuala haya ya fedha na kibenki. Uh, Gabriel, moja kwa moja tueleze kulikoni, mbona ndani ya miaka miwili tunaona kuna benki nyingi tu nchini Tanzania eh, zinaingia katika mkumbo huu wa kushindwa kujiendesha na kufanya biashara? Tatizo ni nini hasa? yeah, uh, tatizo ni taratibu tu zilizowekwa na benki kuu ya Tanzania ambapo kiasi cha mtaji kilichowekwa hapo zamani, nadhani mwaka elfu mbili na saba na sita, kilikuwa kimeongezeka kidogo kwa hizi benki ambazo ni commercial bank na hizi benki za biashara na benki hizi za kijamii. Kwa hiyo uh, benki nyingi za kijamii zilishindwa kuungana, badala yake zikawa moja moja na mwishowe zikashindwa kufikia kiwango ambacho uh, BOT benki kuu ilikuwa imejiwekea. Kwa hiyo uh, tulishuhudia mwaka huu mwanzoni zikifutwa uh, usajili. Kwa hiyo uh, ni jambo ambalo limetokea, ni kwa sababu walikosa maono ya mbele sana, ambapo wangekuwa na uwezo wangeweza kuungana kama ambavyo mmeona benki ya wanawake imeunganishwa na benki ya posta imekuwa benki moja kwa uh, kufanya hivyo, unakuwa unarahisisha sana kuongeza mitaji ya benki uh, husika. Naam, sasa kuna suala ambalo limekuwa likiendelea nchini Tanzania, tukisikia baadhi ya wanasiasa wa baadhi ya watu ambao wanashughulika na masuala ya kiuchumi wakisema kuna hali ya mzunguko mdogo wa fedha nchini Tanzania hivi sasa, na hilo likaenda mbele wakasema limehatarisha hata baadhi ya biashara Uh, kuendelea kusonga mbele nchini Tanzania. Je, hili lina uhusiano na swala hili na si tu pengine kama ulivyoeleza kwamba Benki Kuu ya Tanzania iliweka ule mstari wa wa, wa uh, kile kiwango cha fedha ambacho benki zinapaswa kuwa nazo ili kujiendesha? Naam, uh, ukwasi wa kifedha katika uchumi huwa takwimu zinatolewa na Benki Kuu ya, ya, ya Tanzania na ukiangalia ripoti iliyopitwa ile inaita h zinazotolewa na Benki Kuu zinaonyesha ukwasi umekuwa ukiongezeka muda baada ya muda. Ukilinganisha na kipindi hichi hichi cha miaka miwili iliyopita, ukwasi umekuwa ukiongezeka sana. Labda tu ni kwamba mikopo, mikopo chechefu wanaita nani performing loans zimekuwa zikiongezeka sana sana, watu wana say kwamba biashara zimekuwa mbaya, ndio maana wafanyabiashara wanashindwa kurejesha mikopo yao lakini vile vile kwa upande wa benki wale wafanyakazi wa benki wanakuwa hawafanyi hawafanyi eh, uh, uchanganuzi zaidi kwenye kitu kinaitwa KYC know your customer, kwa maana ya pale wanapoweza kuanza uh, kuk uh, na vile vile kuweza kufuatilia je, kweli biashara zipo zinafanya kazi na wanamuuzia nani, unajua vitu kama hivyo sasa Ukimfukizisha tu mtu mikopo uh, mtu ambaye unajua kabisa hapo mbeleni atashindwa kulipa, matokeo yake ni kwamba itatokea tu atashindwa kulipa vilevile vile. Benki haimiliki fedha. Fedha zilizoko benki ni za raia. Ndio maana uh, Benki Kuu imeweza kuingilia kati, kwa sababu uh, zile fedha kama uliweza kuzitoa nje kwa kukopesha watu ili uweze ukazipata na interest, uweze ukatengeneza faida, kama watu warudishi, basi wale watu waliobaki na fedha katika benki wana hatari ya kukosa zile fedha. Nadhani dhani ndo sababu kubwa ya Benki Kuu kuweza ku take over management. Sasa kitu kama hicho kinachangiwa na pande mbili zote. Wafanyakazi wa benki kushindwa kufanya majukumu yao vizuri kwa kuwajua wateja wao na kwa analyze vizuri na vile vile, uh, labda ugumu wa biashara sokoni, lakini tunaweza tukiona uh, baadhi ya sekta tu labda zimekuwa ngumu, lakini kilimo kinakuwa Uh, utakuwa najua kwamba sasa hivi uh, mavuno ma, ma, yatakuwa makubwa sana, tunategemea mwaka huu. Ukiana kwenye ujenzi, unaweza kuvuta miradi mikubwa sana inaendelea, japo labda makandarasi ni wanje, lakini kuna subcontractors wengi wapo, barabara zinajengwa sana, kwa unakuta kuna sekta tu ambazo labda hazifanyi vizuri, lakini uh, kiujumla uh, fedha, ujazo wa fedha wanaita volume of currency kwenye uchumi umekuwa ukiongezeka muda baada ya muda. Sasa kwa mfano, ukiangalia hali jinsi ilivyo ya mabenki haya mpaka e, hivi sasa tunaeleza kwamba yapo kumi, ndani ya, ya kipindi cha miaka miwili, yako chini ya uangalizi uh, wa benki kuu. Na ukiangalia kwamba toka serikali ya awamu ya tano e, imeingia, kuna mambo mengi yamefanyika, e, na watu wamekuwa wakieleza kwamba uchumi umekuwa ukitetereka, sababu kuu ya, ya watu kuona kwamba biashara haziendi uchumi pengine unatetereka kwanza. Je, ni kweli uchumi unatetereka? Na kama unatetereka, sababu za kuteteresha uchumi ni nini, na kwa namna gani? Ama kama kuna sera kama kuna uh, sheria ambazo zilibadilishwa, viwango vya kodi vinavyochochea haya yote kuendelea? Naam, labda <coughs> kitu ambacho kinaweza kikasemekana kika kwamba uchumi umetetereka ni swala tu la okay, uh, Mheshimiwa Rais kusisitiza sana juu ya ukusanyaji wa fedha kwa maana ya kodi uh, kiukweli mamlaka ya Tanzania ya mapato imekuwa kidogo ni kali sana kwenye kukusanya fedha. Nadhani ndo ambayo inaenda kugusana na mtu mdogo mdogo ambaye anafanya biashara. Kwa hiyo unaweza ukakuta penalti zilizokuwepo na makadirio ya kwa makubwa sana ya kodi. Mm -hmm. na kitu ambacho kinafanya biashara zilizoofi kwa kweli, kwa sababu sasa zote zinapelekwa sasa serikalini kwao. Serikali inakuwa tajiri, lakini watu wake wanakuwa wanakosa fedha, lakini tumeona kumekuwa na tax Wana kwa maana ya kwamba hicho kilio kilipelekwa pale ambapo mheshimiwa rais alikutana na wafanyabiashara waliswala, mm, juu ya kubambikiziwa kodi kubwa kabisa wafanyabiashara ndogo ndogo, na zingine hata ni kubwa, lakini unapewa kodi kubwa zaidi. Kwa hiyo rais alikuwa amesikiliza, na aliwaagiza TRA wao watekeleze sheria. Ilipelekwa bungeni na ilipitishwa. Sasa hivi kuna msamaha wa wa wa tozo zile ambazo ni penalty, na riba ambazo zilikuwa zimechajiwa kwa watu ambao walikuwa wanadaiwa kodi, watalipa tu principal kwa maana ya kwamba kodi halisia. Kwa hiyo yenyewe hiyo ina, inatoa unafuu mkubwa sana kwenye uh, jinsi ya matumizi ya fedha za wafanyabiashara. Mtu wa kawaida anaweza asijue, lakini kwa mfanyabiashara ambaye alikuwa anadaiwa kodi kubwa ambayo ina interest alafu ina, ina, ina penalty juu, anajua kwamba hiyo ndo njia mojawapo ya kuongeza uh, ujazo wa fedha kwenye kwenye uchumi. Njia ziko mbili tu za kuweza kuregulate uchumi, kuna moja ina, ina, ina inaitwa kodi na nyingine inaitwa matumizi. Hizi njia mbili zote zinaweza zikatumika kuexpand uchumi, kwa maana ya kukuza uchumi au kusinyaisha uchumi. Kwa mfano, kodi unaweza ukaongeza kodi ukatoa fedha kwenye mifuko ya watu ukapeleka serikalini. Unaweza ukapunguza kodi, kama alivyofanya kwenye a hii eh, kufuta penalty eh, ukapunguza kabisa kodi, inamaanisha fedha zitabaki kwenye mifuko ya watu na watu wataendelea kufanya biashara kwenye kufanya matumizi ya maendeleo, unaweza ukafanya miradi mikubwa ya maendeleo na mingi kwa wakati mmoja, kwa maana kwamba utakuwa nawalipa wale wakandarasi na wengine wanaofanya kazi kwa kuisaidia serikali, kwao fedha zitakuwa zinaingia kwenye uchumi vile. Uh, vile unaweza usifanyi hizo shughuli, kwa maana kwa maana kwa kufanya hivyo utakuwa hauingizi fedha kwenye uchumi eh, zitakuwa zinabaki tu kwenye serikali kwao. Unaweza ukakuta kwa kipindi hichi kusamehewa kodi ni e, jambo kubwa sana kwa kwa kufanya hivyo, fedha zinaingizwa kwenye uchumi wa raia, raia wanakuwa na fedha. Pili, miradi mikubwa imekuwa ikiendelea kufanyika hapa Tanzania, miradi ya maji, ya barabara, madaraja na miradi mingine mingi. Mengi hiyo yote ikifanyika, uh, fedha zinaenda kwa wale wakandarasi na wanaofanya na, na shughuli kwenye ile miradi. Hiyo ndo njia rahisi ya kuweka fedha kwenye mifuko ya watu, kwa hiyo Uh, mtu akisema labda uchumi uh, unasinyaa kidogo uh, unakuwa unateteleka kidogo, kwa sababu miradi yote inaendelea vizuri, na serikali inakusanya fedha na misamaha na, na inatolewa namna hiyo, na watu wanaendelea kuwa na fedha naam. Uh, asante sana uh, Gabriel uh, Mong'onda kwa kutueleza hayo juu ya uh, swala hilo la benki eh, hivi sasa kwa chini ya uangalizi wa Benki Kuu ya Tanzania, BOT, na kama nilivyoeleza, ndani ya kipindi cha miaka miwili benki kumi E, ambapo hii leo imetangazwa benki m Tanzania kuingia katika mkumbo wa benki huo. Wakati huo huo, benki za FBME na benki ya wananchi Mbinga wakati wiga Bancop na benki ya wanawake TWB zikiunganishwa na benki ya Posta, benki ya wananchi Tandahimba ikiunganishwa na benki ya CRDB. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya.