idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninaikukaribisha, mimi ni Idi Ligongo, katika matangazo yetu hii leo. Tutakuletea maswali na majibu pamoja na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Kufuatana na habari zilizopokea hivi punde kutoka mwandishi wetu wa Lubumbashi nchini Kongo ni kwamba kiongozi wa upinzani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Moise Katumbi Chapwe, ameweza hii leo kuvuka mpaka na kuingia upande wa Kongo kutoka Zambia katika mji wa mpakani wa Kasumbelesa. Kiongozi huyo aliyeshinikizwa na idadi kubwa ya wananchi wa Kongo, na polisi waliokuwepo hapo katika mji huo hawakufanya jaribio la kumzuilia. Haifahamiki hadi hivi sasa ikiwa maafisa wa uhamiaji watakubali ombi lake la kurudi, na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa huko Kongo, MONUSCO, wanasemekana wamefika katika eneo hilo, lakini haifahamiki bado jukumu lao katika zoezi kamili. Taarifa kamili juu ya habari hizo tutaweza kuwapatieni baadaye au kwenye mtandao wetu wa tovuti. Wanajeshi wa Ethiopia wamepambana kwa bunduki hii leo na wanajeshi wa kikosi maalum cha usalama cha jimbo la mashariki la Somalia nchini humo baada ya maafisa wa serikali kuu ya Addis Ababa kujaribu kuwakamata maafisa wa jimbo hilo. Wakazi katika mji mkuu wa jimbo wa Jijiga wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wa serikali walipelekwa katika mji mkuu huo jana usiku, na hivyo kuzusha ugomvi na wanajeshi wa kikosi maalum cha jimbo, na wanasema milio ya bunduki iliweza kusikika siku nzima hii leo. Haijulikani wazi hadi hivi sasa kwa nini wakuu wa serikali wa Addis Ababa wanataka kuwakamata maafisa wa jimbo hilo la Somalia, kwani hakuna afisa aliyepatikana kutoa maelezo zaidi. Jeshi la majini la Israel hii leo limechukua udhibiti wa boti iliyokuwa inasafiri chini ya bendera ya Sweden ikiwasafirisha abiria wanaharakati waliokuwa wanajaribu kukiuka kizuizi cha muda mrefu dhidi ya wakazi kwenye ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel linaeleza kwamba chombo hicho chenye jina la Freedom for Gaza kilikamatwa kufuatana na sheria za kimataifa. Msemaji wa idara ya uhamiaji ya Israel amesema abiria kumi na mbili kutoka Uingereza, Sweden, Canada, Ufaransa, Ujerumani na Hispania wanashikiliwa na maafisa wa usalama wa Israel na watarudishwa nyumbani kwa ndege. Waandalizi wa safari hiyo, kundi la Kisweden Ship to Gaza, wanasema walikuwa wanasafirisha hasa dawa na vitu vingine muhimu na kushikilia kwamba wamekamatwa kinyume cha sheria za kimataifa. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais Donald Trump anaanza likizo rasmi, wakati wa kuu wa Ikulu Whitehouse wakisema kwamba wanaandaa mikutano ya hadhara ya kisiasa katika sehemu mbalimbali za nchi ili kuweza kujitenganisha na swala la ukaguzi kuhusiana na Trump na uchaguzi wa mwaka 2016 kuingiliwa kati na Russia. Rais Trump atapumzika kwa siku kumi na moja kabla ya kuanza kampeni zake za uchaguzi, ambapo atajaribu kuwa unga mkono wa wagombea viti wa chama cha Republican katika maeneo mbalimbali mbali kutokana na uchaguzi wa katikati kati ya mhula utakaofanyika mwezi Novemba. Kitisho kwa uchumi wa Djibouti na utulivu wa kisiasa unaweza kukabiliwa kutokana na Eritrea na Ethiopia kuanza kukab... kushirikiana katika masuala mbalimbali ya kiuchumi. Wakati Eritrea na Ethiopia zilipokubaliana mwezi uliopita kumaliza ugomvi wao wa miongo kadhaa Jumuiya ya kimataifa ilijibu kwa furaha na kusema kwamba huenda hali hiyo ikaleta mabadiliko ya utulivu katika kanda hiyo ya Afrika Mashariki na pembe mwa Afrika, lakini hivi sasa Jibuti imeingia katika hali ya wasiwasi kwamba kutokana na ku ondolewa vikwazo vya Eritrea na kushirikiana zaidi na Eritrea na mataifa ya jirani huenda kukatishia uchumi na siasa za Jibuti. Makundi ya kisiasa ya Eritrea yanataka uondolewe kwa vikwazo kwa Eritrea na hivyo kuleta wasiwasi kwamba Jibuti inaweza kusababisha hali ngumu kwa upatanishi wa kijimbo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. maswali nam wapenda wasikilizaji, bila shaka, baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa ninaingia hapa studio tena kukuleteni maswali na majibu, makala ambayo mnayapenda kabisa, maswali yenu mnayapromosha katika Facebook. Bila ya kusita, hii leo niko hapa studio pamoja na Kenneth Bwire kujibu maswali yenu. Basi Kenneth, hebu karibu katika maswali na majibu. Nani anatufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur kunikaribisha tena katika jukwaa hili la wasikilizaji ambao wanapromosha maswali moto moto kabisa, na anayetufungulia uwanja ni wewe, Shukuru wa Mama kutoka Kariakoo, Dar es Salamu, Tanzania. Unauliza, kwa nini mlipe kodi ili serikali ipate pesa wakati wao ndio watengeneza pesa nyingi? Unasema waache kutusumbua wananchi, kwamba eti tulipe kodi ili wapate pesa. Sasa huyu, sijui ikiwa anataka serikali ichapishe noti ili kupata fedha za matumizi, au anataka wakuu wa serikali ndio watoe pesa zinazohitajika. Anakwambia Bwire, hiyo kazi kweli kweli. Mimi inavyoelewa ni kwamba huyu anataka wale wakuu wa serikali, maanake wanaona wanakwenda na magari mazuri mazuri na wana fedha chungu nzima, walipe kodi. Lakini tusisahau bwana, au unasemaje, walipa kodi wanatumia, wanapata huduma kutoka serikali katika aina mbalimbali mbali. Ikiwa ni barabara, huduma ya afya, maji, unapata kwa hivyo. Lipa chango yako, ni tofauti kabisa kuchapisha fedha, ni swala jingine hiyo ni jambo ambalo halifanyiki hivi hivi tu. Serikali inataka kuwa na utaratibu maalum wa kuchapisha fedha, na kuna utaratibu maalum duniani kufuatana na shirika la fedha duniani IMF na benki kuu ya dunia. Hapo zamani sarafu ya nchi ilikuwa ikilinganishwa na kutegemea dhahabu nchi iliyokuwa nayo, lakini hivi sasa inalinganishwa na uzalishaji, akiba na utoaji uchumi wa nchi hiyo, na sera za kifedha zinazosimamiwa na benki kuu ya kitaifa. Kila nchi ina benki yake kuu ambayo inakuwa ndio hazina nchi na kufuatilia mambo mengi ya kifedha, kuweza kuamua serikali katika hali gani ya kiuchumi na kifedha, na hapo kila wakati kupitisha sera za marekebisho kulinganishwa na ukuaji huo wa uchumi na biashara, ikiwa ni kupandisha riba au kushusha au kupendekeza sera za kuimarisha sarafu. Ndio maana unaona sarafu hubadilika kila siku kulinganishwa na dola, ambacho ni kipimo cha kimataifa. Hivi sasa unasikia umoja wa Ulaya, euro inataka kuwa na kipimo chake, China nayo na kwa hivyo, hiyo yote inategemea jinsi serikali mbalimbali zinazojitegemea wenyewe kuwa na benki yao kuu. Marekani, ambayo nchi nyingi zinalinganisha fedha zake, kwa hivyo fedha zake zinachapishwa na benki kuu ya Marekani kama nchi nyinginezo. Na hivyo basi, mfano mzuri wa kuonyesha kwamba nchi inaweza kuchapisha fedha au noti kama inavyotaka kulingana na uchumi wake ni Zimbabwe, ambapo ilichapisha noti nyingi kabisa pale uchumi wake ulipodorora sana chini ya utawala wa Robert Mugabe. Kwa hivyo, msikilizaji, lazima kila mtu alipe kodi yake kiwango chake kinachohitajika. Hao wakuu wa serikali wenye fedha sasa ni swala jingine, ikiwa ni rushwa, ikiwa wamepata pesa kwa njia zisizo halali, zinabidi washughulikiwe kisheria, kulingana na sheria za kila nchi. Sawa sawa. Na sasa ni zamu yako, Inocent Silvesta wa Arusha, Tanzania. Unataka kufahamu Muammar Gaddafi wa Libya alipinduliwa mwaka gani, na nini hasa hakikuwapendeza wana Libya hata kumwondoa madarakani? Mwana mapinduzi wa Libya anayefahamika zaidi kama Kanali Gadafi alipinduliwa mwaka elfu mbili kumi na moja kutokana na uwasi wa wananchi ulioanza huko mashariki mwa nchi yake, ukilinganisha na uwasi wa wananchi ulioanza Tunisia na kusambaa katika nchi za Uarabuni mwezi Februari mwaka huu elfu mbili kumi na moja na kufahamika zaidi kama Arab Spring. Sasa, sababu kubwa ambayo wananchi hawakuridhika, kulingana na takwimu na kulingana na uchambuzi wa wataalamu, ni kutokana na kiwango cha rushwa nchini humo na hasa upendeleo uliokuwepo nchini Libya chini ya utawala wa Gadafi. Watu wa mji wake na jimbo lake walikuwa wanapewa nafasi kubwa zaidi kuliko wengine. Vijana wake walikuwa wakiendesha mambo katika nchi hiyo. Kwa hivyo, kwa sehemu fulani, kulikuwa hakuna udemokrasia katika nchi hiyo na watu hawakuridhika. Uasi wa Tunisia walipoanza, Gadafi alipunguza bei ya chakula, akafanya marekebisho, akaondosha wakuu wa jeshi kujaribu kukabiliana na swala hilo, lakini wananchi wa mashariki kutoka Bengazi waliandamana wakitaka mageuzi. Gaddafi alitaka kuzungumza nao lakini haikukubalika, lakini vilevile vile, alipeleka wanajeshi katika lengo la kuzima uasi huo ambao ukageuka ukawa vita kati ya wenyewe kwa wenyewe, na hapo tena tunajua kwamba Marekani na Umoja wa Ulaya ziliingilia kati na kushambulia kwa ndege na hatimaye kuuliwa kwa Gaddafi. Kwa hivyo, Gaddafi watu hawakuridhika naye kutokana na utawala wake, ingawa nje alionekana ni mtu mpenda mapinduzi aliyepigana vita dhidi ya ubeberu akitaka umoja wa Afrika na kadhalika, lakini ndani wananchi, kwa sehemu fulani, baadhi yao hawakuridhika na walipata msaada wa nchi za Ulaya kuweza kumpindua Gaddafi. Unaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hivi sasa ni zamu yako, Kahiri Matembera, ukiwa huko Kalemie, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na umeacha nambari yako ya simu. Abdu Shakur, umewasiliana naye au vipi? Nam, nimewasiliana naye huko Kalemi, huko mashariki mwa DRC. Simu ziko mbaya kabisa, lakini hebu tumsikilize anasema nini abiria ya iliyo ya ndogo duniani ina uwezo wa kubeba watu wangapi? Ah, kwa hivyo unataka kujua ndege ndogo kabisa duniani, sio ndiyo? Ok, bila shaka. Kalemi, hali ya maisha yako vipi sasa? Ah, hali ya maisha Kalemi ni vizuri, ekua ukinya kidogo, si kama masiu zilizopita. Na huko mnachukulia vipi hali ya Katumbi na Jean Pierre Bemba Kituwa? Wachangamuki hata kidogo, wachangamuki, wanahuzunika sana huku. Ni mambo ambayo ina wafuasi wengi wa mwanasiasa huyu hapa, wanakuwa na matumaini ya kwamba viongozi wa vyama vya upinzani huenda wakao pamoja na kuwa kandidate moja. Hiyo ndiyo matumaini ya watu wote ngamo za huko. Okay, asante sana, asante ziowe. Nam, naona mmezungumzia pia kadhia ya Katumbi, mwanasiasa mashuhuri aliyekuwa uhamishoni na kukataliwa kuingia huko nchini DRC. Sasa huku ndege ndogo ya abiria unasemaje? Ndio, nilimuuliza hivyo, kwani tunafahamu mwanasiasa huyo maarufu wa Kongo alikataliwa kuingia nchini humo hapo jana baada ya kufika mpakani, na ameahidi kupambana dhidi ya uamuzi huo. Akiwa huko Zambia, ndege yake ilishuka Ndola hapo jana, na inaonekana amekwama na haijulikani lini ataweza kuingia, na wananchi wanapambana ili aweze kuingia. Alitaka kuingilia kutoka Lubumbashi. Nam, sasa kujibu swa lako kuhusu ndege ya abiria yenye kubeba abiria wachache kabisa. Ziko nyingi sana, kwa hivyo siwezi kutaja nyingi hapa, lakini zinapatikana katika nchi mbalimbali. Ndege ndogo kabisa ni ya kumsafirisha mtu mmoja, lakini kawaida makampuni ya biashara ya kusafirisha abiria, ndege ndogo kabisa huwa na abiria wane au abiria wanane, na hivyo ndege moja mashuhuri ya kubeba abiria wachache kabisa inajulikana kama Piper PA 31, na maarufu kwa abiria vilevile vile wachache ni Beech 1900D. Kwa hivyo hizo ndo aina mbili ya ndege mashuhuri sana kubeba abiria kati ya wane hadi wanane, tukitaka kuzungumzia abiria ya biashara lakini kuna ndege zinasafirisha kama alivyosema hapo, abiria moja peke yake ndo ndege ndogo kabisa duniani. Sawa kabisa. Halafu kuna huyu msikilizaji wa Dodoma, Pius Dankala, aliacha pia nambari yake ya simu na akaomba mzungumze. Je, umezungumza naye? Nam, nimezungumza naye na nimempigia na simu. Hebu tumsikilize, anauliza nini. Jina langu ni Pisi Dankala wa jijini Dodoma. Kwanza nalipongeza sana kipindi cha maswali na majibu ya VOA Kiswahili. Kwa hiyo swali langu, nataka nijue kitu kimoja. Nataka nijue chanzo cha makundi ya kigaidi duniani, au chanzo cha ugaidi ni nini na mara ya kwanza ugaidi ulianzia wapi? E, kwa hiyo mimi nataka nijue chanzo cha ugaidi na na mara ya kwanza ugaidi ulianzia wapi? Naona Abdu Shakur Abudu, una kazi hapa. Historia ya ugaidi, ninakuachia uwanja. Naam Bwire, swala hili tumeshalijibu mara kwa mara, lakini swala likija hapa mezani hatulitupi, na ikiwa ni bahati yako basi, tunaeleza kwa ufupi. Tunasema kulingana na wataalamu na vitabu vya historia na wanahistoria, ugaidi ni neno pana na yenye tafsiri mbalimbali mbali. inategemea ikiwa unaiangalia kisiasa au tafsiri ya moja kwa moja, kwani inasemekana ugaidi ilianza toka karne ya kwanza katika enzi ya Urumi, ikiwa tutatumia kwamba ugaidi ni utumiaji nguvu dhidi ya serikali au dhidi ya wananchi. Kwa sababu ukichukulia neno ugaidi kwa Kiingereza, tera ni kusababisha kitisho na wasiwasi. Kwa hivyo, mfano mzuri wa neno hilo ukiangalia tafsiri yake katika karne ya ishirini ni pale Marekani ilimtaja Nelson Mandela wa Afrika Kusini kuwa ni gaidi kutokana na vita vyake dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi, huku kimataifa na huko Afrika Kusini anafahamika kama mtetezi na mpiganiaji ukombozi wa watu weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi na utawala wa ubaguzi wa rangi. Kwa hivyo alichukuliwa kwa muda mrefu kuwa ni gaidi na Marekani. Hivi sasa mataifa mengi yanapitisha sheria ya kupambana na ugaidi kutokana na aina yoyote ya ghasia dhidi ya serikali au wananchi na hivyo tukizungumzia ugaidi dhidi ya taifa katika enzi yetu hivi sasa basi, wasomi wanasema kwamba ugaidi ulianzia toka Ireland kutokana na kundi la Fenian Brotherhood iliyobadilishwa na kuwa Irish Republican Brotherhood kilichoanzishwa mwaka 1885 kwa lengo la kuleta mapinduzi, mwamko wa kizalendo na kupambana na Kanisa Katoliki huko Ireland na mwanzoni mwa karne iliyopita ya ishirini ugaidi unatajwa huko Ireland na kundi la IRA dhidi ya Uingereza mwaka 1910, na hivyo hali hiyo kuweza kuhamasisha makundi ya kizayuni ya kiyahudi Hagan Irung na Lehi kupambana na Uingereza mnamo miaka elfu tisa mia thelathini katika ardhi ya Palestine au Palestina kama tunavyojua. Halafu kuna Muslim Brotherhood ya Misri. Kwa hivyo makundi hayo matatu, Ireland, Palestina na Muslim Brotherhood ya Misri ndio makundi yanayochukuliwa ugaidi mambo leo, tukitaka kusema Mwanzoni mwa karne ya ishirini hadi kufikia hii leo, makundi hayo yalitumia mabomu na mauaji katika kupigania uhuru wa maeneo yayo yaliyokuwa yanakaliwa na Uingereza. Kwa hivyo naona kwamba makundi hayo yalijichukulia kwamba ni makundi ya kupigania uhuru, lakini kwa upande mwingine yanachukuliwa ni makundi ya ugaidi. Na kwa ufupi tunaweza kusema hapo ndipo ugaidi au tafsiri ya ugaidi ilitokana katika tafsiri nyingi za vitabu vya historia. Muda unakwenda mbio hapa kabisa, katika studio kumi na tano ya Sauti Amerika, kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa, basi zamu ni yako Aaron Anselmo wa Kibondo, Tanzania. Unauliza je, Robert Mugabe hakuwa na watoto na kama alikuwa nao ni wangapi, na wanajishughulisha na nini? Mimi nakuachia jukumu hilo wewe, Abdu Shakur Abudu, mjibu huyo naam swala zuri kabisa la wakati kwani rais wa zamani robert mugabe alizaa watoto sita kutokana na wake wake wawili grace na sali ana binti mmoja pekee bona mtoto wake wa pili mwenye umri wa miaka 28 aliyezaliwa april 18 mwaka 1990 yeye ana watoto wawili kwa hivyo robert mugabe ana wajukuu wawili kutokana na binti yake vijana wa wake wawili wa mwisho Robert Jr na Bellermine mwenye umri wa miaka 21 walikuwa wanaishi maisha ya kifahari kama mama yao Grace huko Afrika Kusini, lakini hivi sasa baada ya kupunduliwa kwa baba yao Mugabe hapo mwaka 2017 na wanajeshi, haijulikani wanafanya nini hasa, na bila shaka hawana tena maisha ya ufahari waliokuwa nao chini ya utawala wa baba yao. Hata hivyo, ripoti za vyombo vya habari zinaeleza kwamba wana kampuni ya burudani huko Afrika Kusini, walioanzisha mwaka jana na kuuza nguo za thamani ya juu. Lakini hakuna habari tuliweza kupata kuthibitisha kile wanachofanya hivi sasa na mahala walipo, kwani tunajua kwamba Robert Mugabe hajaonekana hadharani mpaka juzi, wakati wa kupiga kura katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia bila yeye kushiriki hapo Julai 30 mwaka 2018. Bwile, inaona muda hauturuhusu kuendelea na maswali mengine, kwa hivyo mimi nasema hebu tuache hapa, mimi nirudi katika chumba cha habari, lakini nimpishe BMJ Muridhi kuweza kutuletea yeah, vijimambo Nam msikilizaji, nakukaribisha kwa mara nyingine tena kwa mikono miwili, twende pamoja katika makala haya ambayo yanaangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu wiki hii huenda isiwe ya kasi sana, kwa sababu inahusu mbio za konokono -kono ambazo zimefanyika katika nchi ya Uingereza wiki hii. Amini usiamini, msikilizaji, mashindano hayo ya ajabu yalifanyika katika mji wa Norfolk ulio mashariki mwa nchi hiyo, na yaliwashirikisha konokono wapatao mia moja na hamsini cha ajabu ni kwamba wakati kipenga cha kwanza cha mbio hizo kilipopulizwa hakuna hata mmoja wa konokono hao -kono mia moja na hamsini ambaye aliondoka pahali alikuwa amesimama, jambo ambalo liliwachekesha sana mashabiki waliohudhuria. <laughs> Hata mimi msikilizaji, hapa studio, nacheka hata, ingawa siwaoni konokono hao -kono, lakini naona taswira hiyo. Konokono wameambiwa on your marks, get set Go, alafu wamedua tu wametulia pale kwenye laini zao. Lakini baada ya dakika kadhaa kupita na hali kuwa tulivu katika uwanja huo, konokono kono hao walianza safari zao na mashabiki kuanza kuwashangilia. Huyu hapa Neil Master, ambaye ni mmoja wa wasimamizi wa mashindano hayo, akizungumza na shirika la habari la Reuters, anaeleza hapo kwamba haya ndiyo mashindano ya mwisho ya mwaka huu na kuendelea kusema kwamba kulikuwa na mashindano ya awali kabla ya kufikia fainali za leo. Kama ulivyosikia, hii si mara ya kwanza kwa Uingereza kuwa na mashindano ya konokono, kwani ni mashindano ambayo yalifanyika mara ya kwanza mnamo mwaka wa 60 Kwa hivyo utaona kwamba yamekuwa yakifanyika karibu kila mwaka tangu mara ya kwanza kufanyika takriban miongo sita iliyopita, na ilikuwa ni shangwe na vigelegele pale mshindi alipotangazwa, na baada ya pilikapilika katika uwanja huo. Hayawi hayawi mwishowe huwa kwani, mwanamke huyu anaeleza Reuters fahari yake kufuatia konokono kono wake kushinda. So, yeah, no, it feels great. Na tuachane na hayo ya mbio za konokono huko -kono Uingereza, twende moja kwa moja mpaka barani Afrika. Hifadhi moja ya wanyama pori imejipata mashakani, msikilizaji eh, kwa kuwapaka rangi punda wa nyumbani na kudai kwamba walikuwa ni punda milia. Mgeni mmoja wa mbuga ya International Garden mjini Cairo nchini Misri yamezua mtafaruku baada ya kuweka picha kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook zilizoonyesha punda ambao wamepakwa mistari ya rangi nyeusi na nyeupe na kufanana na punda milia. Oh, no. Maelfu kwa maelfu ya watu wamelalamika kwenye mtandao huo na kupelekea mkurugenzi wa mbuga hiyo Muhammad Sultan kutoa taarifa kuhusiana na shutuma kwamba anafanya udanganyifu ili kuwavuta watalii wengi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, akijitetea katika moja vituo ya vituo vya redio nchini humo, Sultan alisisitiza kwamba wanyama wote walio katika hifadhi yake siyo punda bali ni punda milia. Cha ajabu tena, msikilizaji, ni kwamba kufuatia picha hizo kuwekwa mitandaoni, maelfu ya watalii wamefurika kwenye hifadhi hiyo ili kujionea wenyewe na kujiamuria iwapo ni punda milia au ni punda wa kawaida. Iwapo tuhuma hizo ni za kweli, hii pia itakuwa mara ya kwanza kwa punda kubadilishwa rangi na kukaa kama punda milia. Mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi, hifadhi moja katika ukanda wa Gaza iliwachora mistari punda wawili. Kisa na maana ni kwamba punda hao waligharimu kiasi kidogo cha pesa kwani waliuzwa kwa dola mia saba za Marekani kila mmoja, ambayo ilikuwa ni tofauti sana na punda milia ambao kwa wakati huo waligharimu dola thelathini elfu kila mmoja. Ukifanya hesabu ya haraka haraka hapo, msikilizaji, utaona kwamba hiyo hifadhi iliyokuwa dola elfu ishirini na tisa na mia tatu hata kama ni wewe, ungefanyaje? Basi msikilizaji, kwa hayo kuhusu punda milia na punda wa kawaida uh -huh. Naona muda hapa studio umenipa kisogo uh -huh. Makala haya hutayarishwa na kusimuliwa nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo ada, siwezi kukuacha bila kauli ya wiki kwamba asante ya punda daima ni mateke. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Na asante sana BMJ. Wapende wasikilizaji, sasa, kabla ya kumaliza, matangazo yetu tunakusomea muhtasari wa habari, lakini nakumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja nusu hapo kesho, ambapo tutakuleteni salamu zenu, na bila shaka msikose kufuatilia matangazo yetu ya televisheni duniani leo saa moja nusu katika huko sehemu mbalimbali mbali za vituo vyetu ETV na kadhalika. Lakini sasa hebu muktasar wa habari kufuatana na habari za kupokea kutoka mwandishi wetu wa Lubumbashi nchini Kongo, ni kwamba kiongozi wa upinzani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya nchi hiyo, Moiz Katumbi Chapo, ameweza hii leo kuvuka mpaka na kuingia upande wa pili kutoka Zambia katika mji wa mpakani wa Kasumbelesa. Kiongozi huyo alishinikizwa na idadi kubwa ya wananchi wa Kongo na polisi waliokuwepo hapo katika mji huo hawa kufanya jaribio la kumzuia huku maafisa wa uhamiaji wanasemekana wakitafakari juu ya kibali chake cha kutaka kuingia kutoka uhamishoni Afrika ya Kusini. Wanachama 27 wa chama cha upinzani cha Zimbabwe cha MDC walifikishwa mahakamani hii leo kwa mashtaka ya kuhusiana na ghasia zozuka siku moja baada ya uchaguzi kutangazwa na tume ya uchaguzi nchi hiyo kwamba chama cha Zanu PF kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge na kusababisha vifo vya watu sita. Mawakili wa watu hao 27 hawa ishirini na saba wanasema kwamba wa... ma... wanasema kwamba wanachama hao hawana hatia na wa polisi wanasema watu hawa walikamatwa siku ya Alhamisi katika makao makuu ya MDC. Jeshi la majini la Israel hii leo limechukua udhibiti wa boti iliyokuwa ikisafiri chini ya bendera ya Sweden ikiwasafirisha abiria wanaharakati waliokuwa wanajaribu kukiuka kizuizi cha muda mrefu dhidi ya eneo la Gaza ambalo limefungwa na Israel kuzuiliwa kupelekwa dawa, chakula na kadhalika. Abiria hawa kumi na mbili hivi sasa wanashikiliwa na idara ya usalama ya Israel na watarudishwa nyumbani kwa ndege. Na wakati Eritrea na Ethiopia zikubaliana mwezi uliopita juu ya kumaliza ugomvi wao wa, wa miongo kadhaa jumuia ya kimataifa imepokelea kwa shangwe, lakini hivi sasa Jibuti inakabiliwa na kitisho cha uchumi na utulivu wa kisiasa kutokana na juhudi za Eritrea kujiondoa kutoka hali ya upweke na kujiunga na jumuia ya kimataifa. Ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.