Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa zamani ambaye alihudumu wakati wa utawala wa rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe amekutwa na hatia kwa makosa rushwa na kuhukumiwa kifungo cha miaka minne jela hivi leo Ijumaa, wakili wake amesema. Mugabe alijiuzulu Novemba mwaka jana baada ya kuwepo madarakani kwa miaka 37. Naibu wake Emerson Mnangagwa alichukua madaraka na kuapa kung'oa rushwa katika juhudi ya kuwavutia wawekezaji kusaidia kufufua uchumi ulioanguka kutokana na kiwango kikubwa cha kupanda kwa gharama za maisha pamoja na uhaba mkubwa wa fedha za kigeni. Samuel Undenge, aliyekuwa waziri wa nishati wakati wa enzi ya Mugabe, alishatumiwa kutoa alishutumiwa kutoa kandarasi ya dola 12650 kwa kampuni ambayo haikufanya kazi yeyote. Wakili wake Alex Muchadehama ameiambia shirika la habari la Reuters kwamba atakata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama, akisema kuwa adhabu hiyo ni ya kushtusha. Mahakama kuu nchini Kenya imesitisha kwa muda nyongeza ya kodi mpya iliyopendekezwa na serikali ili kupata fedha za kufadhili miradi mbalimbali mbali ya maendeleo ikiwemo nyumba za bei nafuu. Mahakama imezuia kwa muda ongezeko la asilimia 0.05 la kodi ya kuhamisha fedha kutoka benki moja hadi nyingine kwa kiwango cha pesa cha zaidi ya shilingi nusu milioni sawa na dola 4967 na asilimia mbili ya nyongeza ya ushuru kwa huduma ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu za mkononi. Hatua ya mahakama itatekelezwa hadi kesi hiyo itakaposikilizwa tena mwezi Septemba. Hii ni baada ya chama cha wenye mabenki kuwasilisha malalamiko mahakamani kwa msingi kwamba ada hizo ni ngumu kutekelezwa na mabenki. Raia mmoja wa Kenya vilevile vile amefika mahakamani kupinga ada mpya ya serikali kwa msingi kwamba waziri wa fedha Henry Rochit hana uwezo wa kuweka kodi mpya kabla ya kupitishwa na Bunge. Upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, unasema unahofia kuwa rais Joseph Kabila huenda akaendelea kushikilia madaraka baada ya kutotangaza rasmi kuwa hatagombea katika uchaguzi ujao ambao umepangwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Mbunge wa chama cha PALU Patrick Muyai amesema kwamba katiba ya nchi hiyo inamruhusu rais kuhudumu kwa mihula miwili tu na kwamba hatarajii kuwa kabla Kabila atawania tena uongozi kwa rais Kabila mwenyewe kutotangaza rasmi kuwa hatawania tena uongozi kumeibua hisia mseto nchini humo. Mihula miwili ya Kabila ilikamilika mwaka wa 2016, lakini ghasia wanamgambo waliokuwa wamejihami, pamoja na matatizo ya kuandaa upigaji kura mpya, yalichangia kuakhirishwa kwa zoezi hilo mara mbili. Rais Kabila ameliongoza taifa hilo tangu kifo cha baba yake Laurent Kabila kilichotokea mwaka elfu mbili na moja. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ethiopia imepitisha sheria na kuwapa msamaha wafungwa wa kisiasa ambao waliachiliwa hivi karibuni, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo inabadilisha sheria ya miongo kadhaa iliyozingatia usalama wa nchi. Hatua hiyo ni mwendelezo wa msururu wa mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi nchini humo tangu waziri mkuu Abi Ahmed kuingia mamlakani mwezi April mwaka huu. Kati ya mabadiliko hayo ni kuanzisha upya mahusiano ya kidiplomasia na nchi hiyo jirani ya Eritrea. Waziri wa serikali ya waziri mkuu wa zamani wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn inawafungwa takriban watu elfu thelathini kwa kutumia sheria kali za kupambana na ugaidi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Ni Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mwendelezo wa yale yaliyotokea baada ya mkutano wa rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin, na katika sehemu ya pili tutaangazia hatua ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kutangaza kusitisha miradi mipya ya serikali. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo, tunaanzia hapa Marekani ambapo mijadala inaendelea kuhusu yale yaliyojitokeza baada ya mkutano baina ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Russia Vladimir Putin nchini Finland. Katika mkutano huo rais wa Marekani alisikika akiunga mkono yale yaliyokanushwa na Rusia kuhusu shutuma kwamba iliingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016 kinyume na yale yaliyoelezwa na wapelelezi wa Marekani kwamba Rusia ilihusika katika kuingilia uchaguzi huo, na ikaeleza maafisa kumi na wawili wa Rusia ndio waliohusika na kuhitaji kuwahoji hoji Kutokana na hayo kulizuka ukosoaji mkubwa kwa rais Donald Trump, si tu kwa upinzani bali hata ndani ya chama chake cha Republican. Aliporejea hapa Marekani, rais Trump alikanusha kuunga mkono Russia na kueleza kwamba ulimi uliteleza, lakini nia yake ilikuwa ni kueleza Russia kwamba ilihusika lakini katika mfululizo wa ujumbe wake wa Twitter, rais Donald Trump amekuwa akijichanganya kuhusu msimamo wake wa masuala mbalimbali yanayohusiana na shauri hilo. Leo hii Ikulu ya Marekani imetangaza kutoa mwaliko kwa Rais Vladimir Putin wa Rusia kuzuru Marekani baadaye mwaka huu. Kupitia ujumbe wa Twitter, mkuu wa mawasiliano wa Ikulu ya Marekani Sara Sanders ulieleza kwamba Rais Trump amewasihi amemsihi mshauri wa masuala ya usalama John Bolton kumwalika rais Putin kuja hapa Washington, na kwamba mashauriano juu ya hilo yanaendelea. Hayo yakiendelea, mkurugenzi wa taifa wa ujasusi Dan Coats mpaka sasa anaeleza kwamba hafahamu kile marais hao wawili walichojadiliana katika mkutano wao wa Jumatatu, na alionyeshwa kushangazwa hii leo na habari za mwaliko wa rais Trump kwenda kwa Putin ukiwa ni mkutano wa pili Mjadala bado unaendelea na mengi yanazungumzwa, na kwenye laini ya simu nipo na Dk Patrick Nugula. Ni nini sasa, Dk Nigula, kinaendelea hapa Marekani juu ya mwendelezo wa mashauri haya? Uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba, uh, ukifuatilia kwa karibu utaona kwamba hakuna njia nzuri ya mawasiliano kati ya viongozi wa ikulu ya Marekani. Ukiangalia mshauri mkuu wa uh, mambo ya usalama wa taifa kama ulivyogusia John Bolton na mkurugenzi wa usalama wa taifa Dan Coates kwamba hawako karibu na haos, na mkurugenzi wa usalama wa taifa Dan Coates uh, hahusishwi hao wapewi taarifa muhimu zinaohusiana na, na mazungumzo yaliyofanywa kati ya viongozi hawa uh, wa Marekani Donald Trump na rais wa Urusi uh, Putin. Sasa kwa hivi sasa kitu gani ambacho kinaelezwa kuendelea kutokana na uh, haya maswala uh, kitu kikubwa zaidi kikiangalia hapa ni kwamba uchunguzi dhidi ya tuhuma hizi zinazochunguzwa uh, kwa hivi sasa na Robert Mueller bado zinaendelea, na kama ulivyogusia tu hapo mwanzo kwamba tumeona kwamba zaidi ya watu kumi na mbili kutoka taifa la uh, Urusi kwa wame somewa mashtaka na wanahitajika kushtakiwa kufuatana na kuingilia chaguzi zilizofanyika mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo sasa hivi tumeona kwamba vilevile, jana, kama sitakosea, ni kwamba baraza kuu la Senate zimepitisha kwa pamoja suala la kushutumu kwa vikali uh, dhidi ya maneno au taarifa aliyotoa rais wa hapa Marekani ya kutaka kubadilishana kati ya watuhumwa, hum, watu waliotajwa na mwendesha mashtaka ili waweze kubadilishana na baadhi ya viongozi wa diplomasia wa Marekani na kile ambacho kinaelezwa uh, juu ya mkutano huu ambao utakuwa wa pili endapo uh, rais uh, Donald Trump atakutana na rais Vladimir Putin hapa Washington. E, ni nini hasa ambacho e, chama chake cha Republican wa Democrat ama wale wadau wengine wa masuala haya e, wanakizungumza kwamba mkutano huu pengine una umuhimu ama kipi kiwe cha msingi ama ajenda kuu ya kuzungumzwa? Ukifuatilia kwa karibu zaidi katika vyombo mbalimbali vya habari na katika mitandaoni, utaona kwamba uh, Rais Trump amezungumzia ya kwamba kuna vitu vingi watakavyovijadili, uh, masuala mbalimbali, kwa mfano ya, ya magaidi, ulinzi dhidi ya taifa la Waisrael au Wayahudi, uenezi wa au ukuaji uh, wa, wa kibiashara, pamoja na masuala ya usalama wa, usalama wa mashariki ya kati, pamoja na uenezi wa nyuklia. Kwa hiyo, hivyo ni vitu ambavyo umeviona ni vingi sana, kama nilivyovitaja, ambavyo Rais wa sasa hivi Donald Trump anazungumzia kwamba hivyo ndo vitu ambavyo yeye binafsi angependa kujadiliana na Rais wa Urusi Vladimir Putin, na kwa hali uh, jinsi ilivyo kuna uwezekano kwamba mkutano huu uh, ukafanyika katika mazingira ambayo watu wote wakawa na uh, amani ama wakawa na ile hali ya kuona kwamba kuna haja ya mwendelezo wa mkutano huu, make ukiangalia kwa uchunguzi wa maoni inaonyesha kwamba asilimia sitini na nane ya Warepublican wanaona kwamba Rais Donald Trump alifanya vizuri tu katika ule mkutano wake wa mwanzo wa Jumatatu wiki hii baina yake na mwenzake wa Russia. Mimi tunaona ni, ni mapema sana tukusema kwamba mkutano huu unaweza usifanyike au ukafanyika kwa sababu rais wa sasahivi, uh, Donald Trump bado anapata ana uh, Uh, sapoti kubwa sana kutoka kwa uh, baadhi ya wale waliompigia kura na au kumuunga mkono. Nizungumzie suala hilo kwamba katika asilimia sitini na nane. Kwa hiyo mimi naona tuupe muda, tusubiri na tuone kama kuna uwezekano wa mkutano wa pili kuweza kufanyika, na kwa mambo jinsi yanavyokwenda kwa mfano hivi sasa, maanake inaonekana uh, hata wiki mbili hazijapita mkutano huu umeitishwa. Ni nini hasa anachozungumza? Uh, ikiwa kama Rais Donald Trump pengine anataka kubadilisha upepo wa uh, mijadala hii ama atumie mkutano huo kurekebisha yale ambayo yametokea Helsinki. Mimi tu naona ni kwamba uh, ukiangalia kwa karibu zaidi kwamba uchunguzi bado unaendelea dhidi ya tuhuma dhidi ya uh, aliyekuwa mgombea na baadhi ya watu ambao walishiriki katika kampeni ka za uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo tunaona ni kwamba tuni kwamba ni mikakati ambayo inatumiwa ili kupunguza nguvu za mchunguzi anayechunguza nae tuhuma dhidi ya wale waliokuwa wakifanya makosa katika katika uchaguzi uliopita, na kwa kuangalia historia ya Marekani uh, ma, pindi mambo haya yanapokuja kutokea yanakuwa na athari gani kuelekea katika siasa hasa eh, mwendelezo wa uchaguzi, manake mwaka huu kuna uchaguzi eh, utafanyika. Mimi tunaona ni kwamba kutatokea hasara kubwa sana katika upande wa chama cha rais Donald Trump kwa wale wagombea. Ukiangalia mpaka sasa, uh, tunaona kwamba katika uchunguzi huu unaendelea, kuna makosa ya jinai mia moja tisini na moja ambayo yamepelekwa katika uh, dhidi ya watuhumiwa na tumeona kwamba mtu mmoja ameshahukumiwa na kufungwa siku thelathini na kupewa faini. Kwa hiyo itaathiri kwa kiwango kikubwa zaidi katika uchaguzi mdogo ambao unakuja miezi michache iliyobaki. Kwa hali ya uh, jinsi ilivyo umegusia kwamba inaonekana kuna, kuna hali ya kutowasiliana vilivyo, eh, kwa wale ambao wanasimamia masuala ya usalama yani, uh, mkurugenzi wa masuala ya usalama wa taifa hali kadhalika na mshauri wa Rais Donald Trump katika ikulu ya Marekani eh, wa masuala ya ulinzi. Je, kwa mambo jinsi yanavyokuwa, inatutarajie kuona ukosolewaji mkubwa hasa kutoka kwa uh, mabunge yote mawili hapa Marekani eh, bila kujali ni chama cha Republican ama Democrat. Mimi tu nigusie tu ni kwamba kama nilivyozungumza siku zilizopita ni kwamba kuna, kuna, kuna, kuna sitoelewa au kutokuwepo na uzoefu katika masuala haya ya uendeshaji wa serikali kuu hapa Marekani, ni kwamba tunaona baadhi ya wakuu wa vyombo vikuu na mshauri mkuu uh, wa rais hawaongei kwa karibu na wapeani taarifa zinaohusiana na mambo ya ulinzi na usalama. Kwa hiyo tutategemea kuona ya kwamba suala hili litaendelewa kujadiliwa kwa karibu na kutafutiwa muhafaka. Labda tu, tu, tu, tuwapatie muda na tutaona kwamba mshauri wa usalama Uh, wa taifa na mshauri mkuu wa mambo ya ulinzi uh, John Bolton wanakaa karibu na kuongea na kulieleza taarifa hii. Kitu gani ambacho kimekosekana kujadiliwa kabla ya kutolewa kwa mwaliko wa Rais Putin kuja kutembelea taifa hili kubwa la Marekani? Uh, katika mkutano wa leo ambao ulikuwa ukifanyika uh, huko mjini uh, Colorado uh, ambapo ulimjumuisha huyu mkurugenzi wa masuala ya usalama Uh, wa taifa Dan Coats ambapo alionyesha kushangazwa na akasema kwamba mkutano huo basi utakuwa unafurahisha. Unadhani maneno haya yalikuwa anamaanisha nini? Mimi tu niseme tu ni kwamba labda, sidhani kama mkurugenzi wa usalama wa taifa hapa Marekani Dan Coats anahusishwa tu kwa karibu, ndio kwa maana alitoa kauli hiyo ni kwamba yeye yuko nje ya majadiliano yanayoendelea na sidhani, kama huu, tu ni mtazamo wangu binafsi, anaelewa yale yaliyojadiliwa katika mkutano wa kwanza. Ndiyo maana umesikia alitoa kauli hiyo nam na, na yale ambayo yalijadiliwa kwanza, vilevile uh, vile, pia katika mkutano huu, ameweka bayana kwamba hafahamu uh, mazungumzo yao hasa yale ya faraha ni nini hasa kilichozungumzwa. Uh, shukran sana uh, Daktari Patrick Nigula kwa kuwa nasi hii leo, na kama nilivyokuambia tulikuwa tunaangalia mwendelezo eh, wa yale ambayo yamejitokeza baina ya mkutano ule wa kwanza wa Rais Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin mjini Helsinki nchini Finland, ambapo Rais Donald Trump kwa mujibu wa yale ambayo alifafanua aliporejea hapa Marekani alidai kwamba aliteleza ulimi na akaunga mkono kile ambacho kilielezwa na nchi ya Rusia uh, kupinga vikali kutoshiriki kuingilia uchaguzi wa hapa Marekani, jambo ambalo ilikuwa ni kama vile kiongozi wa Marekani kupingana na wale maafisa wa upelelezi wa kwake mwenyewe, e, kutokana na uchunguzi ambao wamekuwa wakiufanya ambao wamebainisha kwamba Russia iliingilia uchaguzi wa 2016 wa hapa Marekani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu ya pili ya kwa undani tutaelekea kuangalia masuala muhimu ya nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo e, katika sehemu hii ya pili tunaangalia hatua ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutoa maagizo ya kusimamisha miradi yote mipya mpaka, uh, ile inayoendelea itakapokamilika. Katika maagizo hayo kwenda kwa idara zote za kifedha za serikali, rais ameonya kwamba wale watakaopitisha miradi mipya watawajibishwa endapo watafanya hivyo bila kupata baraka ya hazina kuu ya taifa. Rais Kenyatta amesema kwamba maelezo hayo yanalenga kusimamisha ubadhirifu wa rasilimali na tabia ya idara za serikali kutekeleza miradi mipya kabla ya kukamilisha ile ambayo imekuwa ikiendelea au ile ambayo haijakamilika. Ni naye BMJ Mridhi. BMJ Mridhi, unaangalia kwa undani swala hili. Hebu tueleze nini kinachotokea. Najua tunahitaji kumsikia Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe akizungumza haya, lakini kile ambacho kwa mwanzo tu ni nini hasa kinachoendelea hapa, nam, ni kauli ambazo amezitoa hivi leo na kwanza kabisa, Idi uh, ilikuwa haijatarajiwa kwamba Uhuru Kenyatta angechukua hatua hii au angetangaza hili, maanake ni jambo kubwa kulingana na wachambuzi ambao kidogo nimewasiliana nao baada ya kupata kauli hii. Hebu kama ulivyoeleza, tumsikie Rais Kenyatta leo. Ngawaja anazungumza kidogo kwa Kiingereza alafu kwa Kiswahili akizungumzia swala hili: there will be no new projects that will be started or embarked upon until you conclude and complete the projects that have already begun. Hakuna kitu mpya mpaka tukamilishe ile ambayo tumeanza. Sasa, Idi, uh, hapo nafikiri inajieleza yenyewe kwa Kiingereza hapo ni alikuwa anasisitiza tu hayo ambayo ameyasema hapo mwisho kwa lugha ya Kiswahili kwamba mpaka wakamilishe yale wameanza. Kwanza kabisa tuangalie kauli hii ilitolewa katika mazingira gani. Rais Kenyatta, kama ulivyosema hapo katika utangulizi wako, Idi, alikuwa anawahutubia maafisa wanaosimamia matumizi ya fedha za serikali, wakiwemo makatibu wakuu, wakuu wa mashirika na taasisi mbalimbali mbali, na hata wasimamizi wakuu wa vyuo vikuu vya umma. Sasa kujibu swali lako ni kwamba Kenyatta amesema kwamba hatua hizi zitapunguza hali ya uvujaji, uvujaji wa pesa, ambapo kumekuwa na visa vingi tu vya miradi mpya kuanzishwa au ku nyingine ikianzishwa uh, ile ambayo ilianzishwa kwanza ikiachwa kama haijakamilika, mambo kama hayo. Lakini hebu turudi nyuma kidogo, itakumbukwa Idi, kwamba mnamo tarehe tano mwezi Juni, Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, alitangaza hatua mpya ambazo alisema ni za kupambana na jinamizi la ufisadi ambalo limekuwa likisakama koo la taifa hilo la Afrika Mashariki kwa miongo kadhaa sasa hatua hizo ambazo hazijawahi kuchukuliwa tena na tawala zote za awali zilikuwa ni pamoja na kuwataka wasimamizi wa idara za uhasibu, vile vile uagizaji wa bidhaa, utoaji wa zabuni katika wizara zote na vile vile mashirika ya serikali kuchukua likizo ya lazima ili kuchunguzwa na kuhakikisha kwamba hakuna fedha ambazo zimetumiwa vibaya katika idara zao. Lakini tangu Rais atoe kauli hiyo hakuja kuwa na taarifa yoyote ya kubainisha iwapo hatua hiyo kwanza kabisa imezaa matunda au la mpaka tulipofika hapa hivi leo. Sasa, kwa namna ambavyo ilivyo hivi sasa ni kwamba, uh, cha msingi rais Uhuru Kenyatta anaeleza, lazima miradi ile ambayo imekuwa ikifanywa ikamilike, ndiyo miradi mipya uh, ifanyike. Sasa kuna miradi fulani fulani ambayo rais Kenyatta amesema inaweza kuanzishwa licha ya amri hiyo, na kama ipo ni miradi gani hasa? Idi, hiyo ni miradi ambayo inahusiana na nguzo zake nne. Itakumbukwa kwamba wakati alipochaguliwa kwa muhula wa pili alisema kwamba ataangazia wanasema ajenda nne muhimu, na hebu tumsikie tu kidogo eh, kabla hatujaendelea alivyosema kuhusu suala hili. And if indeed there will be new projects that are specifically aligned to the Big Four agenda, those projects cannot be started The And anataja ajenda written..., hizo na kusema hapo kwa Kiingereza kwamba kama ni lazima kuwe na miradi mipya, ni lazima iwe ni miradi ambayo inaangazia ajenda hizo nne, na ajenda anazozizungumzia hapo hidi ni uzalishaji wa viwanda, yani manufacturing, ambapo serikali yake imeahidi kutoa nafasi za kazi milioni 1.3 katika sekta hiyo; afya kwa wote, makazi nafuu na ya kisasa kwa raia wote. Na ya mwisho ni mbinu za uzalishaji wa chakula ambapo uh, inatarajiwa kwamba utapelekea kukoma kwa visa vya njaa ambavyo vinaripotiwa katika nchi hiyo mara kwa mara. Kumbuka kwamba katika makadirio ya bajeti ya mwaka huu huko Kenya ambapo kwa mara ya kwanza matumizi ya fedha za serikali yalifika shilingi trilioni tatu, serikali ilitenga kiasi kikubwa kabisa cha fedha hidi eh, kitakachokwenda kwa miradi hiyo uh, au katika ajenda hizo wanazosema nne, ikiwa ni takriban shilingi bilioni 600 ambayo ni asilimia 46 ya bajeti yote ya taifa hilo. Na je, ameeleza nini uh, kuhusu jinsi atakavyohakikisha hakikisha kwamba amri yake inatekelezwa vile vilivyo, maanake kusema ni jambo moja na kutekeleza ni jambo la pili. bmj ni swali nzuri sana hilo Idi, kwa sababu tayari baadhi ya wakenya wameanza kumkosoa wa Kenyatta, hata hazijapita saa tatu tangu atoe kauli hii na tayari anakosolewa huku wengine wakisema kwamba hayo ni maneno tu na kwamba ni kuwafunga raia macho. Rais huyu amekariri kauli yake ya awali kwamba kila mtu ataubeba mzigo wake, lakini sasa swali kubwa ni hizo nguzo nne nilizozitaja zinaguza a, a, a, a, au zinaguza karibu sekta zote za serikali, na kwa hivyo kuna uwezekano kwamba miradi mipya itaendelea kuanzishwa na itakuwa ni mingi licha ya amri hiyo. Na tumekuwa tukijaribu kumpata msemaji wa rais Kenyatta huyu kanzi dena A, tumejaribu sana kumpata kwa njia ya simu manake tulikuwa tumearifiwa kwamba ingewezekana tuzungumze naye, atoe maelezo kamili, lakini hatujafanikiwa. Labda kwa siku ingine. Lakini Idi, kwa sababu kauli hiyo ni mpya, tutasubiri kuona kama mikakati itawekwa na serikali ya Kenyatta, mikakati ambayo labda mpya, manake ingine ishawekwa siku zingine na haijaonekana kuzaa matunda, hasa kulingana na wachambuzi, ili kuhakikisha kwamba hii mipya inatekelezwa pia tuone kama nilivyotaja hapo awali iwapo amri aliyoitoa mwezi jana kuhusiana na likizo za lazima kwa wakuu wa idara na uhasibu na uagizaji wa bidhaa itatekelezwa kikamilifu kama ambavyo ilikusudiwa. Na tukimalizia VMJ, je, kuna hatua zozote ambazo ameshachukua rais Uhuru Kenyatta katika juhudi za kutokomeza ama kupunguza visa vya, ufis, vya ufisadi ambavyo uh, zinaonekana kuleta tija uh, uh, kusema kweli hadi kufikia sasa, na mimi siwezi kutoa uamuzi wangu, lakini kulingana na wachambuzi hasa wa siasa za Kenya na jinsi ambavyo mambo yanaendelea katika nchi hiyo, wengi wanasema kwamba yale ambayo yanasemwa ni maneno tu na si, hakuna mengi ambayo yametekelezwa, isipokuwa kwamba kuna baadhi ya maafisa ambao kama ambavyo tumekuwa tukiripoti hapa Idi, wamefikishwa mahakamani kutoka kuhusiana na sakata mbalimbali ikiwa mbali, pamoja na ile ya NYS ikiwa pamoja na ile ya bidhaa kama vile sukari. Utakumbuka Idi, tumekuwa na hayo hapa hapa, hapa kwa undani lakini Uh, ku, ku, ku, ku, baada, baada ya kufunguliwa mashtaka, amri zingine kama vile ile ya kuwataka maafisa wa serikali wafanyiwe uchunguzi wa maisha ya, na utajiri wao, yani ile lifestyle audit. Uh, kusema kweli haijazaa matunda yoyote na hata haijaanza kutekelezwa na wala hakuna dalili zozote kwamba itatekelezwa hivi karibuni, kwa hivyo itakuwa ni kuangalia tu kuona kama kuna lolote litakalofanywa E, e, ambalo ni tofauti na yale ambayo yamefanywa katika siku nyingi. Kumbuka mambo haya ya idi ya ufisadi katika nchi ya Kenya yana historia ndefu kweli kweli, kuanzia wakati nchi hiyo inapata uhuru wake na visa vimeripotiwa vikubwa, vikubwa, vikubwa miaka nenda miaka rudi, na si mengi ambayo yameonekana kuzaa matunda. Sasa BMJ, hapo ukiangalia kuna masuala mawili ambayo yanaonekana Uh, kubeba hili agizo la Rais Uhuru Kenyatta. Swala la kwanza ni masuala ya kifedha na swala lingine ni swala la ufisadi. Uh, kile ambacho wachambuzi wanakiona agizo hili limekaa hasa katika kuhakikisha kwamba pengine miradi ile ambayo imekuwa ikiendelea ambayo mingine imekuwa ikitelekezwa pindi tu inapokuja miradi mipya au ni katika ile mwendelezo wa kusimamia masuala ya ufisadi na kuhakikisha kwamba anashughulikia jambo ambalo ameapa kulitekeleza kwa nguvu. Hivi sasa wachambuzi wengi wanasema yale mambo ambayo Rais Kenyatta tangu alipoingia mamlakani amekuwa akiyasema, uh, ni mengine ni ya kutaka tu kuonyesha kwamba anafanya jambo ambalo linatarajiwa na wale waliompigia kura lakini yale Wakenya wengi hasa kwenye mitandao ya kijamii na vilevile wakieleza katika uh, hafla mbalimbali, wanaeleza ni kwamba wangetaka kuona kama wale waliofikishwa mahakamani kuhusiana na sakata hizi zote au kashfa hizi wanachukuliwa wana hatua na watu wanaofikishwa wana mahakamani pia wanafungwa na wanaonekana kwamba wamefungwa. Lakini sasa hivyo unavyoeleza uh, mambo yote haya ikiwa ni pamoja kama leo hivyo amesema kwamba ni sharti kuwe na uwazi katika utoaji wa zabuni katika idara mbalimbali mbali. Mambo yote haya yanaonekana ni ya kusema tu, manake baadaye, baada ya yeye kutoa kauli kama hizi, unapata kwamba uh, inakuwa business as usual kama wanavyosema kwa Kiingereza, biashara mm, kama kawaida eh, yale, yale. Asante sana BMJ Muridhi kwa kutupa undani wa uh, maelezo ya Rais Uhuru Kenyatta juu ya kusitisha eh, miradi mipya mpaka pale ile miradi ya zamani itakapokamilika, na ameeleza bayana kwamba miradi ambayo inaweza kuruhusiwa kuendelea ni ile ambayo ipo katika zile nguzo zake kuu nne, na umegusia kwamba nyingine zinakuwa ni masuala ya mtambuka. <laughs> tunakamilisha kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine ya kwa kuand... undani, siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa.