zimetimia saa nane kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji na kukaribisha kwa, kwa undani lakini kabla ya hapo na kusomea habari za dunia kutoka hapa studio 15 jina langu ni bmj muridhi aliyekuwa rais wa marekani barack obama amesema kwamba hali ya siasa duniani inaendelea kuimarika huku uchaguzi ukiwa ndio dhana ya demokrasia iliyokomaa Akihutubia zaidi ya watu elfu kumi na nne nchini Afrika Kusini kwenye uwanja wa michezo wa cricket mjini Johannesburg, siku moja kabla ya maadhimisho ya miaka mia moja ya siku ya kuzaliwa kwa marehemu Nelson Mandela, Obama ameonya kwamba watu walio madarakani wanataka kudhoofisha kila taasisi ya sera zinazoimarisha demokrasia. Hotuba ya Obama ni tukio la ngazi ya juu zaidi tangu alipoondoka madarakani mwaka wa 2017 baada ya kuitawala Marekani kwa miaka minane. Obama aliwahi kukutana na Mandela mwaka wa 2005 miaka mitatu kabla ya kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo kwamba alikuwa na mkutano mzuri na rais wa Rasia Vladimir Putin huko Helsinki, ingawaji anakabiliwa na, na wimbi la shutuma kwa kuwa upande wa Putin ambaye amekanusha kwamba Moscow iliingilia kati uchaguzi wa rais wa mwaka wa 2016 hapa Marekani, badala ya jamii ya kipelelezi ambayo ilihitimisha kwamba Rasia iliingilia kati Wakati nilipokuwa kwa mkutano mzuri wa NATO niliweza kuchangisha kiasi kikubwa cha fedha. Nilikuwa na mkutano mzuri na Vladimir Putin wa Russia. At Trump ameandika kwenye ukurasa wa Twitter na kusema inasikitisha, hairipotiwi hivyo, na kwamba fake news zinaandika mengine lakini spika wa bunge la hapa Marekani Paul Ryan, kiongozi wa Republican walio wengi katika baraza la wawakilishi, wana wenzake wengine wa kisiasa wa upande wa Trump wameendelea kushutumu msimamo wake ambao ameuchukua akiwa pamoja na Punto katika mkutano wa wanahabari. Baada ya mkutano wa Jumatatu mjini Helsinki, amesema tuwe dhahiri kabisa kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wetu, amesema uh, spika huyo Ryan. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia redio shirika pamoja na redio yetu 107.5 FM, Nairobi Kenya na vitongoji vyake. Kwingineko, mahakama kuu nchini India imeagiza serikali kupitisha sheria kali kukabiliana na ongezeko la vitendo vya kikatili vya mauaji ambavyo vinatekelezwa na makundi ya watu wanaochoma moto wenzao. Jaji mkuu Dipak Misra ametaja mauaji yanayoendelea nchini humo kuwa vitendo vibaya sana, na kwamba ameitaka bunge la India kupitisha sheria maalum, kando na sheria za sasa zenye adhabu kali sana kuwa adhibu wa husika. Sheria hiyo pia itaunda mahakama maalum kusikiliza kesi hizo. India imeshuhudia ongezeko la mauaji mabaya ya watu kwa kuchomwa moto na video za mauaji hayo kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii pamoja na mtandao wa WhatsApp. Mauaji yameongezeka nchini India yakidaiwa kutekelezwa na watu kutoka jamii ya Hindu wanaowalinda ng'ombe na ambao hawataki ng'ombe kuchinjwa na nyama yao kuliwa. Ni hayo tu ambayo tumekuletea kwa sasa, tukisubiri mwenzangu Idi Ligongo kuingia hapa studio, ili kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Lakini kabla sijafunga, maafisa nchini Hong Kong wa, na wameanza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ni kipindi cha Kwa Undani ambapo hivi leo, kati ya mengine, tunazungumza kuhusu yale ambayo yametokea baada ya rais Donald Trump kukutana na rais Vladimir Putin kule nchini, kule Helsingi, ambapo baada ya kurejea hapa Marekani amekuwa ameshutumiwa sana na wengi ambao ni baadhi yao ni wanasiasa na wadau wengine, lakini namwona tayari mwenzangu Idi Ligongo ameingia pa studio, atakujuza zaidi ngawaje, tutashirikiana na yeye eh, katika ah, mada za leo. Hivi leo moja ya maswala ambayo tunazungumzia kama ilivyokuharifu ni kuhusu ah, kuhusu mvutano ambao umekuwepo eh, kati ya Rais Donald Trump na wale ambao wanamkosoa. Karibu Idi Ligongo. Nam, asante sana BMJ Muridhi. Tutaangalia swala hilo kwa undani kabisa, eh, lakini vilevile swala lingine ambalo tutaliangalia ni juu ya taarifa ambayo imetolewa na tume ya madini iliyoundwa na Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, ambayo ili, uh, kwa ajili ilifanya shughuli za kuangalia namna gani uzalishaji wa madini hasa eh, katika machimbo ya tanzanite Mirirani. Kwa hiyo hayo ndio tutakokuwa nayo leo uh, katika kwa undani. Kwa hiyo ungana nami Id Ligongo, halikadhalika tutakuwa naye mwenzangu BMJ Muridhi. Basi kama nilivyokuarifu hii leo eh, ni kwamba mtandao wa gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania umechapisha habari ambayo inaeleza kwamba tume ya madini iliyoundwa na Rais John Pombe Magufuli imebaini utoroshwaji wa Tanzanite katika mgodi wa Mirerani licha ya ujenzi wa ukuta kuzunguka machimbo hayo. Eh, mwenyekiti wa tume hiyo Profesa Idris Kikula, eh, kwa mujibu wa mtandao huo alisema kwamba utoroshaji wa madini umesababisha kushuka kwa fedha za mrabaha kutoka shilingi milioni 444 hadi shilingi milioni 40 kwa mwezi. Profesa Kikula aliyesema hayo e, mbele wanahabari ya wanahabari wakati akitoa taarifa baada ya ziara ya tume hiyo katika mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro, ambako kuna wafanya biashara mbalimbali wanaojishughulisha na biashara ya madini haya ya Tanzanite. Alisema katika ziara hiyo kwamba Mererani wamebaini kuwepo na udanganyifu wa madalali wanaokwenda kununua madini mgodini, na amesema kwamba madalali hawa wakitoka kununua wamekuwa wakipita katika geti, na baadhi yao wanahofiwa kuficha madini, hasa kutokana na kukosekana uh, vifaa vya kisasa vya upekuzi. Alisema Profesa Kikula. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, alisema katika geti kuu la kuingilia na kutokea migodini hakuna vifaa vya upekuzi, badala yake hupekuliwa kwa mikono, na kwamba akadai wameshauri kujengwa kwa eneo maalum la madalali wote kukaa na kununua madini ili serikali ipate mrabaha badala ya kwenda moja kwa moja migodini. Profesa Kikula ambaye uteuzi wake ulifanywa na Rais John Pombe Magufuli Aprili 17, alisema pia wamebaini idadi kubwa ya magari na watu wanaoingia na kutoka migodini, hivyo kuwepo uwezo uwezekano wa udanganyifu na utoroshaji wa madini. Lakini wakati mwenyekiti wa tume hiyo ya madini ya iliyoundwa na rais wa Tanzania ni kwamba mwenyekiti e, wa wachimbaji wadogo wadogo ambao wapo katika ya, eneo hilo yeye alikuwa na na kile na, kile ambacho naweza nikasema kwamba kauli tofauti e, kwa sababu amesema kwamba mapato ya serikali yameshuka kutokana na gharama za uzalishaji na kwamba zimekuwa kubwa, na huyu ni Saidi Mnenei ambaye gazeti ama mtandao wa Mwananchi ulimnukuu kutokana na sakata hilo la madini. Habari hii imetokana na hali ambayo imeshtusha wengi kwa sababu walitarajia ukuta ule ungesaidia e, kufanya ulinzi na kukuza mapato, lakini kwa taarifa ambayo imetokea hii inaonekana ni tofauti. Kutokana na hilo basi, nikamtafuta mwenyekiti wa kamati iliyoundwa na Rais John Pombe Magufuli, Profesa Idris Kikula atufahamishe undani wa taarifa hizi, kulikoni? Je, ma, kushuka kwa fedha hizi ni za kipindi gani? na kweli sababu kuu kama ambavyo amenukuliwa na mtandao huu wa Mwananchi kwamba ndiyo inayosababisha ya watu kupita getini bila e, kuandikisha idadi ama kiwango maalum ama kile stahiki ambacho wamekichimba. Profesa Kikula alikuwa na haya ya kufafanua. Nimewauliza <coughs> wale maafisa madini kule mikoani e, napata majibu tofauti tofauti. Kwa hiyo sema kweli, inabidi sasa tukae chini tufanye utafiti wa kina kabisa tujue ni kitu gani. Maelezo mengine wanasema wa, ile mapato yalikuwa makubwa wakati ule ilikoinside, na wachimbaji kadhaa walipata madini kwa kwa wingi, kwa hiyo ndio maana kuuza ikawa kubwa, subsequently yale madini haya kupatikana kwa wingi ndio maana ikateremka chini, lakini ukizungumza na wengine wanasema. Kwa hiyo tusubirini kidogo sasa, tunaingia sasa kwenye undani tuweze kuestablish. ni kwenye gazeti leo lingine wameandika kama nakumbuka sawasawa, lazima sijui habari ya mzunguko wa hela, sijui na nini nini. Siamini vitu kama hivyo, siwezi kukuambia definitely ni kitu gani, lakini mimi naweka observation. Kwa hiyo mpaka sasahivi tuko kwenye kwenye hypothesis. Lakini kuna baadhi ya vyombo vya habari vimekunukuu ikisemekana kwamba uh, nyifu wa baadhi ya madalali wa madini na wachimbaji wenyewe hasa wanapotoka katika geti e, ambalo limewekwa katika ukuta ule wa Mererani ndicho chanzo cha mapato haya kushuka. Unajua na nyinyi watu wanani wanahabari bana, huwa mna exaggerate vitu kusudi ionekane hivyo. Mimi sikusema madalali wanaiba. Nisema hivi, taratibu za pale mgodini, watu wanaingia kiholela, kwa hiyo na wengine wanaingia na magari. Sasa wakiingia na magari, mathalan assuming mtu labda amenunua au amechimba ameficha kwenye gari, vitendea kazi vya kuweza kudetect hivyo havipo. Hio vikasema ngoja tu tu tu tu tu, tu nani tu control kuingia na kutoka, inawezekana kuna ujanja unafanyika hapo. That's what I said. Mapato yameshuka kutoka milioni mia nne arobaini na nne mpaka milioni arobaini, uh, chanzo chake hmm? Unachotaka kunieleza Profesa ni kwamba mpaka hivi sasa kulingana na kile ambacho mmekifanya hamkijui ama mnajua? Hatukijui, hatukijui sababu yenyewe hatukijui. Ndio nataka tu establish kitu gani kimetokea, kwa sababu kama nilivyokuambia tulipowauliza wataalamu ndio wametuambia hivyo, lakini mimi niko bit skeptical Uh, kwa sababu haiwezi kwenda ku, ku, so high kaja chini so so haiwezekani. Kwa hiyo sasa, tutaweka timu ichunguze kiundani kabisa, wataalamu, kiundani kabisa. Kuna theories, inawezekana kweli watu wanaiba wanatorosha, inawezekana kweli hiyo ikawa bomu walipata hiyo nani, ikawa kubwa. Sasa tupeni muda kidogo, kusudi tuweze kuestablish ukweli uko ukoje. Sasa profesa, upungufu huu wa mapato uh, ya mrahaba ambayo yanaonekana hivi sasa ni ekipi... Kipindi gani hasa? Je, ni kwa kipindi chote ambacho toka ukuta umeanzishwa ama ni kipindi cha muda mfupi wa mwezi uliopita ni? No, no, no. Ni kipindi cha muda mfupi sana nikibiri kipindi kipindi cha muda mfupi, kwa sababu ile ile saba miezi michache tu baada ya nani hiyo nani ukuta kujengwa, tukiangalia statistics ndiyo tunapata hiyo milioni mia nne na arobaini lakini baada ya hapo ikateremka, na hiyo hiyo hiyo hiyo na nini imeteremka suddenly, ni kwa mwezi mmoja, sio kwa miezi kwa miezi mingi. Sasa si tunajiuliza ni kitu gani kimesababisha hilo, lakini sasa hizi intervention zingine kwa kweli ni speculation na speculate, inawezekana kuna factors nyingi humo ndani. Sasa ndiyo nataka tuestablish hizo factors ni nini, kusudi tuwe na uhakika na kama tunaweka nani intervention tu, na uhakika tunafanya ambajos kwa kitu ambacho tunakijua, kama nimekuambia kwamba sawa, kuna inspection watu wanaotoka nani mgodini, kuna inspection wengine naona kuwa na watoka, una, mgodini, uino, malori wengine na gari ndogo nani lakini kama mtu amenunua kule ndani huko mgodini ameficha kwenye gari utajuaje? Ndio maana tumesema intervention moja ambayo hata bila kujua sababu ni nini, ngoja tu, tujenge banda pale nje kusudi wale mabrokers wanaokuja kununua wanunulie pale kila, kila nani wale nani waangalizi waone ni kitu gani na, na hiyo next week hilo banda liko tayari. Je, kwa eneo hilo ambalo limezungushiwa ukuta hapo linajumuisha wachimbaji wadogo wa wadogo ama hata wachimbaji wakubwa? Ni wachimbaji wa kati na wakubwa. Wachimbaji wadogo kweli mo, hapana. Mapokezi yamekuwaje kwa wachimbaji wadogo wa wenyewe, hata wale ambao wamekuwa wakifanya biashara ya ya Tanzanite kwa miaka mingi, ama bado kuna baadhi ya malalamiko wanayo kutokana na hali jinsi ilivyo hivi sasa? Hakuna mtu ambaye ametuambia hivyo, lakini ukijaribu mwenye mwenyewe kufikiria kwamba mtu aliekuwa anapita njia yoyote anayetaka anaingia njia yeyote anayetaka suddenly kuna ukuta, na inawezekana hata sisi kama tume, tunaweza kwa commission baadaye research baadaye ya kuspeculate commission research watu wameupokeaje ukuta. Lakini so far kwa kweli, nimekaa mimi pale siku tatu sikusikia mtu analalamika, wala sikusikia mtu anaye praise, lakini definitely lazima watu watakuwa na feelings za aina moja au ingine, lakini kwa mazingira jinsi yalivyo ya, ya biashara yenyewe, je, unaona kwamba kuna uh, mwelekeo wa kufanikiwa hilo? Labda nianze kwa kusema kwamba kusema mengi too tarehe, sasa, saivi, kukwetu, kwa sababu tume imeteuliwa tarehe kumi na saba mwezi Machi, mwezi April, mwezi April. Sasa katika kipindi tangu April mpaka kwa kweli sasa hivi tulikuwa tumefocus focus kutengeneza structure kutengeneza mambo ya skills ya um, mau service ku, ku, ku, ku, ku, kutafuta na kuweka wafanyakazi kwenye different levels na kadhalika na kadhalika. Hali kadhalika imebidi tutengeneze nani uh, vitendea kazi. Kwa mfano sheria inazungumza habari ya local content. Sasa so, watu hawaelewi local content ni nini, na kuweza kuharmonize kila mmoja anavyo adiclare ile local content atafanyeje, imebidi tutengeneze template. Na kutengeneza template sio rahisi. Tumebidi tubenchmark na nchi mbalimbali na Ghana, South Africa Zimbabwe, Zambia, wapi wapi. Hiyo kazi tumeifanya. Kuna kitu kinaitwa integrity pledge kwenye sheria, imebidi nachotengeneze template. Inabidi kuna aspects za beneficiation, kwamba sheria inakataza kupeleka madini ghafi nje, inabidi yawe beneficiated. Imebidi kutengeneza mwongozo. Sasa ndio huu mwongozo tumeutengeneza, tunapeleka kwenye mamlaka ya maamuzi, wakisema sawa sema hapana tu wa, waongeze tena hivi. Sasa nikiangalia hata kwenye mitandao mbalimbali mbali na wamekunukuu wewe kwamba suala kubwa ambalo limechangia kushuka kwa mrabaha ni sababu ya kutorosha madini Merelani. Sasa wewe kama mwenyekiti, naomba kauli yako ya kueleza kinaga ubaga kile ambacho ukweli wahalisi, wa halisi wa kile ambacho mmekiona kutoroshwa. Inawezekana kupo, tufanye uchunguzi wa kina tuone ni kitu gani, na sasa hivi tulichofanya tunataka tunataka tunawadirect wale watu wa mikoani mara moja watuletee records za production na za mauzo za kila siku kusudi tu, tuwezi ku, ku, tuwe, pale tunapoona inaanza kuteremka e, mrabaha unaanza kuteremka tujue, tutafute tu, tu, sababu haraka kabisa ni kitu gani ambacho imesababisha hivi, kusudi kama kuna kuna correction tuweze kucorrect. Lakini kama mnakaa tu mnasubiri mpaka mwaka uishe, nimesema ah, mwaka huu oh. Tumepata nanini, tumepata kiasi fulani kwenye tanzanite, au kwenye dhahabu bila kufuatilia on a day to day basis, kwa kweli tukawa tumejidanganya. Huyu basi ni Profesa Idris Kikula, ambaye ni mwenyekiti wa Tume ya Madini nchini Tanzania, ambayo iliundwa na rais wa taifa hilo John Magufuli, ambayo taarifa ilitoka hii leo, iliyochapishwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi ikieleza kwamba utoroshwaji wa tanzanite katika migodi ya Mirerani umesababisha upungufu wa mrabaha kutoka shilingi milioni 444 za kitanzania hadi shilingi milioni 40, e, kwa mwezi. Basi naamini kabisa utakuwa umepata ufafanuzi wa kile ambacho amekieleza na ameeleza kwa undani kabisa e, juu ya masuala haya ambayo yanaendelea. Tutaendelea kulifuatilia ya suala hili kupata undani wake na kama alivyotueleza kwamba wanaendelea kufanya uchunguzi kufahamu chanzo cha ushukaji wa mapato hayo ambayo yanakwenda kwa taifa la Tanzania. Ukuta huu ulijengwa na Rais John Pombe Magufuli katika madini ya Mirerani ikiwa ni maamuzi ya kuweka ulinzi e, kwa wale wote ambao wamekuwa wakitorosha madini hayo e, na wamekuwa wakifanya biashara hiyo kiholela. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea hapa, tutaangalia e, masuala ya uhusiano kati ya rais Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin, hasa ule mkutano wao na wanahabari hapo jana ambao hivi sasa Marekani umeleta mjadala mkubwa hasa wakimpinga rais Donald Trump. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii nipo na mwenzangu BMJ Muridhi. Kama tulivyokueleza hapo awali, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump mara baada ya kukamilisha mkutano ule eh, wa NATO juma lililopita, hapo jana amekutana na rais wa Russia Vladimir Putin eh, ikiwa ni katikati kabisa ya mara baada ya kutoka taarifa kwamba maafisa kumi na wawili wa Rusia walihusika kuingilia uchaguzi wa Marekani. Katika mkutano huo wa jana, rais Donald Trump alizungumzia uhusiano baina ya Marekani na Rusia na akaweka bayana kwamba nchi zote mbili ndizo zinapaswa kulaumiwa, lakini akaikosoa nchi yake Marekani kwamba imechangia uhusiano mbaya baina ya Rusia na Marekani. Alikadhalika akagusia vilevile suala la uchunguzi ambao unaendelea wa namna Rusia alivyoingilia katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na, na akanukuu kile ambacho rais wa Rusia amekizungumza Vladimir Putin, kwamba Rusia haikuhusika moja kwa moja katika kuingilia, licha ya kwamba maafisa wa ujasusi na upelelezi hapa Marekani wakibainisha kwamba kila dalili na kuna kila ishara kwamba Rusia walihusika katika kuingilia. Hata muda mfupi uliopita, uh, kiongozi wa walio wengi katika bunge la Marekani, Mitch McConnell, wa chama cha Republican, chama ambacho anatokea eh, rais Donald Trump, amesema kwamba bila kupepesa kwamba macho eh, Rusia ilihusika na iliingilia uchaguzi wa Marekani. Uh, vilevile akaweka bayana kwamba Marekani inathamini NATO eh, na vilevile vile wanataka kuendeleza ushirikiano na washirika wa Marekani. Kama utakumbuka, rais Donald Trump katika mkutano wa NATO alitoa maneno makali kushutumu baadhi ya nchi akisema kwamba hazichangii eh, ada zao za wanachama jinsi inavyostahiki wakiachia Marekani mzigo mkubwa. BMJ Muridhi, mambo hayo yanaendelea hivi sasa. Ukosoaji mkubwa kwelikweli unaendelea hapa Marekani dhidi ya Rais Donald Trump. Wengine wanaozungumza ni kina nani? Nam, kweli kabisa Idi Ligongo, na asante kwa kunikaribisha kwa undani, na ni vizuri umetaja mambo kuhusu NATO. Maanake alipokuwa akizungumza pale, wengi ambao ni wanachama wa muungano huo wa NATO uh, kiini hasa cha kutaka hasa kuwa na nguvu zaidi uh, huwa inasemwa na wachambuzi wa kila aina kwamba uh, Russia huwa ni moja ya nchi ambazo wanajaribu wana, kila wakati wanakaa wanajikinga wanajaribu kujikinga nayo. Kwa hivyo akitoka NATO kaenda kwenye mkutano huo, lakini hapa Marekani wakati tu ameabiri ndege tu palianza tetesi za kila aina, changamoto zinaonekana zinamkumba huyu rais, kwa sababu alipofika hapa hivyo wakiandamana na mkewe hakupata mapokezi mazuri, kwa kusema kweli, manake mitandao ya kijamii, vyombo vya habari televisheni hapa, redio, magazeti e, mengi ming, yayo yanaeleza kuhusu jinsi ambavyo watu wamepokea yale ambayo yameendelea katika mji wa helsingi hiyo jana, na nitaje tu kwa kifupi, umemtaja Mitch McConnell ambaye amezungumza muda mfupi uliopita, huyo kiongozi wa wengi katika senati hapa Marekani akisema hapana shaka rasia iliingilia uchaguzi kuna watu kama vile senata John McCain wa Arizona. Huyu uh, anajulikana kama seneta mmoja wa maseneta ambaye, uh, huwa anazungumza yale yaliyo moyoni, na kwamba hafichi chochote alisema jana kwamba ni taswira mbovu zaidi kuonyeshwa na rais wa Marekani katika historia ya nchi hii hii. Maanake kukutana na rais Vladimir Putin na kuonekana kama uh, yeye anaungana na Putin badala ya kuwasikiliza uh, wale kama ulivyosema Idi Ligongo, wale maafisa wa kijasusi wa Marekani ambao wameeleza bayana uh, kwamba kwamba Rasia ilihusika katika kuingilia uchaguzi. Senata Chuck Schumer, huyu ni wa New York, amesema rais ameonyesha udhaifu mkubwa, na huyu mara nyingi huwa anamkosoa kwa hivyo, hili si jambo geni. Lakini uh, ukiangalia mtu kama John Brennan, huyu alikuwa ni mkurugenzi wa CIA, amesema Trump ametekeleza uhaini. Sasa amefika kiwango hicho, uh, kueleza kwamba ile uh, kwa Kiingereza wanasema manake ame, amefanya jambo ambalo alijawahi kufanywa na rais mwingine yeyote hapa hasa hususan kuhusiana na mahusiano na, na Rusia. Uh, BMJ Muridhi, kuna mambo mengi yanazungumzwa kama ulivyogusia suala la uh, senata John McCain eh, ambaye amesema kabisa kwamba namna rais Donald Trump alichokifanya ni, ni, ni, ni ishara mbaya ambayo imefanywa na rais wa Marekani akiwa nje ya, ya nchi mm. na kuegemea upande mwingine na akikosoa eh, wale maafisa wa ujasusi maanake, Marekani inafahamika moja kati ya taifa kubwa duniani lenye teknolojia lenye wataalam wa hali ya juu eh, katika masuala ya upelelezi na ujasusi. Sasa kama anapingana na rais ambaye anawasimamia eh, hizo idara, inakuwa katika hali ambayo inatatanisha kweli. Sasa kile ambacho kipo BM Muridhi ni kwamba uh, nini kinazungumzwa kama hatua ya kuchukuliwa kwa sababu je, haya yatakuwa tu ni mazungumzo ya ukosoaji? E, mpaka pale pengine Rais Donald Trump atakamaliza muda wake, ama ni jambo kama mambo masuala mengine ya kisiasa, ama kuna hali inaonekana ya hatua kuchukuliwa. Kwa hakika Idi Ligongo, haijulikani hasa ni hatua gani zitachukuliwa. Hivi tunavyozungumza, tunasubiri kumsikia Rais Donald Trump. Wametuma uh, wametuma ujumbe kutoka Ikulu kwamba atazungumza muda mfupi ujao kuhusiana na suala hilo. Manake nini? manake alipo kama nilivyoeleza, alipofika hapa amekuta sio vile alivyofikiria. Mfano, nikupe mfano. Kuna chombo cha habari hapa, uh, au shirika la habari linaitwa li, lina Fox we unafahamu. Na katika Fox, mara nyingi wale ambao huenda pale kuzungumza huwa wanamuunga mkono na kuunga mkono sera zake, lakini jinsi mambo yamekuwa tangu jana, wengi wanaoenda kuzungumza pale wanakuwa kwamba pia wao wanamkosoa wa rais Trump. Kwa hivyo ameona kwamba yale aliyofikiria wakati akitoka kule sio yale ambayo yamekuta hapa, na haijulikani atasema nini lakini katika twiti ya leo, mapema leo, alionekana kwamba kushikilia msimamo huo huo na kueleza kwamba yeye e, hakuonyesha udhaifu na kwamba yale yanayotangazwa ni fake news. E, e, licha ya kwamba Paul Ryan huyu, wamjua, huyu ni spika wa bunge hapa, naye alitoa maneno makali kusema kwamba yale yaliyotokea jana siyo mambo ambayo ni ya kufurahisha, hasa katika uh, kuhakikisha kwamba Marekani inaonyesha nguvu dhidi uh, uh, ya nchi ambazo zinaaminika kuwa ni hasimu wake, hasa uh, katika uh, katika maswala ya ki, ki, ki, ki, katika dunia, katika nchi zingine, ushirikiano wa kimataifa. Sasa bmg Muridhi, hapa tunaona hata chama cha Republican, eh, hivi sasa E, nacho hakiungi mkono kile ambacho kimetokea jana na wakieleza kwamba uh, Marekani imefedheheshwa na mbaya zaidi imefedheheshwa na rais mwenyewe. Je, kwa upande wao nini hasa kinachoelezwa uh, kitafanyika? Ni vizuri pia maanake umemtaja alivyozungumza huyu mkuu uh, au kiongozi wa walio wengi katika senati ya Marekani. Uh, wao pia wana, wanasubiri tu kuona kama kuna lolote ambalo litafanywa na rais Trump, kwa sababu muhimu zaidi ni kwamba eh, wao wanaeleza uh, is, kama Trump hata mkosoa au hata simama kidete na kusema kwamba uh, Vladimir Putin na maafisa wake waliingilia kati, pamoja pia na yale ambayo yametokea juzi kuletwa kwa hao uh, maafisa kumi na wawili uliowataja na wengine ambao pia walitajwa katika kashfa hii ya Robert Mueller uh, miezi michache iliyopita, iwapo hawatashutumiwa na hata waletwe uh, hapa Marekani, kwa sababu moja ya masuala ambayo uh, yalileta utata hiyo jana ni wakati alipoulizwa Trump kama amemuuliza Putin kama hao maafisa waliotajwa wanaweza kuletwa hapa ili kuchukuliwa hatua za kisheria, naye Putin akasema kwamba uh, inawezekana, lakini iwapo Marekani pia itakubali maafisa kutoka kule Rusia waje hapa kufanya uchunguzi kwa watu ambao wanashutumiwa kwamba walifanya uhalifu dhidi ya Russia. Sasa inakuwa ni mvutano wa kisiasa hapa na pale, lakini kujibu swali lako Republicans hawajasema bayana au hawajatoa kauli rasmi ni nini ambacho watafanya, isipokuwa wanaendelea kutoa maneno ambayo kwa hakika uh, idi hayajaonekana katika historia ya nchi hii kutoka kwa upande ambapo rais anatoka katika, uh, kwa, kwa mrengo wa kisiasa kwa hivyo ni swala ambalo linaendelea kutazamwa, uh, kuona itakuwaje, manake hii ni mara ya kwanza kwa tukio uh, kama hili. E, kama ulivyosikia tulikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi tukiangalia e, siasa za Marekani hasa mara baada ya Rais Donald Trump kugeukiwa na mambo. Hata watu wa ndani ya chama chake wanamkosoa vikali na hawakubaliani na kile ambacho amekieleza uh, wakati wa mkutano wake na rais wa Russia Vladimir Putin. Tutaendelea kuliangalia suala hili kwa undani zaidi na kutoka hapa Washington DC, mi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.