Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ametumia muda mrefu zaidi kuzungumzia Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita wakati wa mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin mjini Helsinki, lakini hakumkosoa moja kwa moja mwenzake huyo wa Rusia juu ya suala hilo. Wakati wa mkutano wa leo nimezungumzia swala la Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wetu. Nilifikiri ujumbe huu utawasilishwa vizuri kwa kufikisha mimi mwenyewe, Trump aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa pamoja na kiongozi huyu wa Rusia. Mashirika ya ujasusi ya Marekani yameeleza kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita lakini Putin katika maelezo yake Jumatatu alisema inabidi nirudie kwamba taifa la Rusia halijawahi kuingilia kati na lina mpango wa kuingilia kati uchaguzi wa ndani wa Marekani. Mtendaji mkuu wa kampuni ya umeme nchini Kenya hii leo Jumatatu amefikishwa mahakamani kujibu mashtaka ya njama za kutenda uhalifu wa kiuchumi na matumizi mabaya ya ofisi ikiwa ni kesi ya hivi karibuni iliyomhusisha afisa wa ngazi ya juu kushtakiwa kuhusiana na rushwa nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ken Tarus, mkuu wa kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali, alishtakiwa pamoja na kiongozi aliyemtangulia Ben Chumo na maafisa kadhaa waandamizi wa kampuni hiyo. Wote wamekana mashitaka. Reuters haikuweza kuongea na Taurus kupata maoni yake. Chumo ameonekana kufanya kosa lolote wakati alipoongea na Reuters. Taurus na watendaji wenzake katika Kenya Power wanashutumiwa kuingia mkataba na kampuni binafsi kwa ajili ya ununuzi wa transfoma ambayo ilibainika kuwa ni mbovu. Waendesha mashitaka wamesema makubaliano hayo yalikiuka kanuni za ununuzi kwa mashirika ya serikali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Eritrea imefungua tena ubalozi wake nchini Ethiopia. Kufunguliwa huko kumekuja wiki moja baada ya nchi hizo kutangaza kumalizika kwa uhasama uliodumu kwa miongo miwili kutokana na vita vya mpaka ambapo maelfu ya watu walipoteza maisha. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alimkabidhi funguo za ubalozi huo rais wa Eritrea Isaias Aforki, wa ubalozi ukiwa katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa. Kufunguliwa kwa ubalozi huo kulihitimisha ziara ya siku tatu ya Isaias nchini Ethiopia. Maelfu ya watu walishangilia mjini Adis Ababa siku ya Jumapili wakati Abi na Isaias walipokumbatiana katika tamasha. Watu waliokuwa na silaha wamewapiga risasi na kuwa watu wapatao kumi na nne kwenye kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Mali. Afisa mmoja alieleza hii leo Jumatatu, katikati ya mfululizo wa mauaji ya kikabila na wapiganaji wanamgambo ambao wanatishia kuhatarisha uchaguzi wa rais baadaye mwezi huu. Nanu Kotia, meya wa eneo la Menaka amesema shambulizi hilo limetokea Jumapili katika eneo la ndani kiasi cha kilometa zipatazo hamsini na tano karibu na mpaka wa Niger. Washambuliaji hao walikuja na kushambulia watu. Kwa mujibu wa taarifa, kuna watu kumi na nne wameuawa, wote ni raia, na gari moja kubwa na magari mengine yalichoma moto, aliiambia Reuters kwa njia ya simu. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema ametumia muda mrefu zaidi kuzungumzia Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita wakati wa mazungumzo na rais wa Rusia Vladimir Putin mjini Helsinki, lakini hakumkosoa moja kwa moja mwenzake wa Rusia juu ya suala hilo. Wakati wa mkutano wa hii leo, tumezungumzia swala la Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wetu, nilifikiri ujumbe huu utawasilishwa vizuri kwa kufikisha mimi mwenyewe, Trump aliwaambia waandishi wa habari. <tune> Nam basi, msikilizaji, tunakukaribisha katika kipindi cha Kwa Undani ambapo hii leo tutazungumzia e, suala ambalo linaendelea sasa hivi la like kidunia katika mkutano wa baina ya Rais Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin, na katika sehemu ya pili basi tutaangalia yale ambayo yalijitokeza katika fainali za kombe la dunia nchini E, Russia. Na kama nilivyokueleza katika kipindi hiki cha kundani wakati wa utangulizi wangu, ni kwamba hii leo rais wa Marekani Donald Trump amekutana na rais wa Russia katika mkutano ambao ulikuwa ukisubiriwa kwa hamu kabisa na ulimwengu, hasa hapa Marekani e, kutokana na ule uchunguzi wa muda mrefu wa kuwepa madai kwamba Russia iliingilia uchaguzi wa mwaka 2016 lakini rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba alitumia muda mrefu zaidi kuzungumzia uh, swala hilo eh, kwamba Russia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita wakati wa mazungumzo na rais wa Russia Vladimir Putin katika mji wa Helsinki nchini Finland, lakini hakumkosoa moja kwa moja mwenzake wa Rusia juu ya suala hilo. Wakati hayo yakiendelea, mashirika ya ujasusi ya Marekani yameeleza kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita, lakini Putin katika maelezo yake ya Jumatatu leo hii, wakati wa mkutano na habari, alisema inabidi eh, arudie kwamba kutoa kauli yake kwamba taifa la Rusia halijawahi kuingilia kati na halina mpango wa kuingilia kati uchaguzi wa ndani wa Marekani. Lakini mkutano huu umetokea wakati Rais Donald Trump akiwa amemaliza e, ule mkutano uliofanyika juma lililopita wa nchi wanachama wa NATO katika mji wa Brussels, nchini Ubelgiji, ambapo kabla ya mkutano huo e, maswala mengi Rais Donald Trump aliyaeleza akionyesha kwamba kutoridhishwa na namna ambavyo Ujerumani imekuwa ikishughulikia masuala mbalimbali e, pamoja na Rusia kwamba haijawa a, kali zaidi katika kuhakikisha kwamba maslahi ya wanachama wengine wa NATO yanakuwa hivyo. Lakini katika mkutano ambao umepangwa baina ya Rais Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin, inaelezwa kwamba mkutano huo ulipangwa katika muda ambao E, ulishangaza watu wengi kwa sababu ilitokana na siku kadhaa baada ya wizara ya sheria ya Marekani kueleza kwamba maafisa wawili wa ujasusi wa, wa Russia walishiriki katika kuingilia ama, e, kupata taarifa za kamati ya taifa ya chama cha Demokrat na vilevile kampeni za urais za mgombea wakati huo Bi Hillary Clinton katika hatua ya kutaka kumsaidia Rais Donald Trump ili ashinde uchaguzi wa mwezi Novemba 2016 ambao baadaye alishinda na kumweka madarakani. Lakini katika mkutano na wanahabari hii leo, Rais Donald Trump hakuweka bayana kueleza kwamba, kwamba anaamini e, ushiriki wa Rusia katika kuingilia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita ambapo vilevile swala hili limeelezwa kinaga ubaga na rais wa Rusia Vladimir Putin alipokuwa akijibu maswali ya wanahabari leo hii. Trump vilevile ameonyesha kwamba anailaumu Marekani e, kwa kuwa na hali ya uhusiano usio mzuri baina yake na Russia na kueleza vilevile vile pia Russia kwa namna moja ama nyingine imeshiriki e, kuchangia katika hali hiyo. Sasa kuzungumza haya mambo yote kwa undani zaidi tunaye Dr. Patrick Ngula kwenye laini ya simu. Dr. Patrick Ngula, najua umefuatilia mkutano ambao umefanyika wa wanahabari E, baina ya marais hawa wawili wa nchi kubwa kabisa Russia na Marekani, na swala kubwa ambalo limetawala ilikuwa ni hatua ya Russia kushutumiwa e, kuingilia uchaguzi wa Marekani, ambapo vilevile juma lililopita tumeona kwamba e, hapa Marekani imeelezwa bayana wizara ya sheria ya Marekani kwamba maafisa wa ujasusi kumi na wawili waliingilia kati uchaguzi wa Marekani, lengo likiwa ni kumwezesha uh, rais Donald Trump anaingia madarakani, jambo ambalo limekwisha kuja kutokea. Lakini hii leo rais Donald Trump ameweka bayana kwamba yeye haamini kwamba hilo limetokea eh, katika hatua ama hila ya kumweka madarakani. Hapa kuna nini? uh, kwanza tuniseme kwamba hapo kunaonyesha uh, utata zaidi, kwa sababu suala hili bado liko chini Uh, katika hali ya uchunguzi dhidi uh, ya timu ambayo inaliangalia uh, suala hili kwa karibu zaidi na kutuhumu baadhi, kama ulivyogusia tu mwanzo, uh, kwamba maafisa kumi uh, na mbili wa Urusi wanakabiliwa na uh, mashtaka dhidi ya kuingilia kati uchaguzi uliofanyika mwaka elfu moja mia mwaka elfu mbili na, na, na kumi na sita hapa Marekani. uh, mimi tu niseme tu ni kwamba Uh, bado tunaona tu ya kwamba sitomfahamu inaendelea kati ya rais uh, ambaye yuko madarakani sasa hivi pamoja na kiongozi wa taifa la Russia, kama walivyogusia kwamba wakijaribu kutoko kujihusisha karibu na suala hili ambalo linaendelea kufanyiwa uchunguzi wa karibu zaidi na vyombo vya, vya usalama kama walivyogusia hapo mwanzoni na kile ambacho kinaonekana kwamba ni Rais Donald Trump ame hajaunga mkono madai ya wapelelezi wa Marekani kuhusu ushiriki wa Russia e, katika kuhakikisha kwamba ye anaingia madarakani. Uh, mimi tu naona ni kwamba uh, hii hi, ni hi, si ishara nzuri ambayo inajitokeza ina wakati suala hili bado liko mikononi katika vyombo vya uchunguzi hapa Marekani. Kwa hiyo ni kama nilivyozungumzia katika siku zilizopita, ni kwamba tuwe na subira na tusubiri tuone. Uh, mchunguzi anayechunguza suala hili atatupatia taarifa gani za kutupatia ukweli kuhusiana na vitendo vilivyofanyika katika uchaguzi uliopita hapa katika nchi ya Marekani. Uh, mwakilishi Adam Schiff uh, wa Demokrat anaeleza kwamba kile ambacho kimetokea hii leo katika mkutano wa wanahabari za baina ya marais hao wawili ni kwamba ni kama vile kubwaga chini maslahi ya Marekani. Je, hili kweli umeliona katika mkutano huu ambao umefanyika hii leo E, ni, ni, ni kweli kabisa kama walivyozungumzia kwamba mjumbe wa wakilishi Adam Schiff kama uh, alivyozungumzia uh, kwamba rais wa Marekani kazi yake ni kutetea na kulinda maslahi ya wananchi wa taifa hili bali katika suala hili tumemwona zaidi akiegemea katika taifa ambalo linatuhumiwa ambalo ni Russia. Kwa hiyo ameonyesha kutoshirikiana kwa karibu katika vyombo vya, vya kiserikali katika serikali kuu hapa Marekani pamoja na wajumbe wa wawakilishi pamoja na Senate ili kuweza kuwatuhumu taifa la, la Russia ambalo bado limeendelea kuwekiwa vikwazo vya kiuchumi na kibiashara. Kuna swala ambalo limeonekana kutawala vile vile katika mkutano wa leo eh, hasa likielezwa ni swala la ushirikiano, japokuwa haikuwekwa bayana kwamba ni ushirikiano katika maswala yapi hasa. Rais Donald Trump, tunafahamu yeye anaonyesha nia kabisa, ana nia kabisa ya kushirikiana na Russia, lakini Marekani ina taasisi nyingi na nchi hizi mbili zimekuwa katika uhusiano ambao si rafiki sana kwa kipindi kirefu. Je, Ushi, ushi, ushi, u ushirikiano ambao unaelezwa hapa ni eh, ushirikiano ambao kweli unawezekana? Uh, ushirikiano huu kwanza kabisa, labda turudi nyuma, ni kwamba ha, hauko mzuri kwa kipindi kirefu, kama ulivyogusia. Ni kwamba Rais Putin wa Urusi anadai kwamba anaona kuna umuhimu wa kuwepo kufanya mazungumzo ya kina dhidi ya mambo muhimu na nyeti ya kimataifa. Kwa hiyo mimi naona tu ni ushirikiano ambao labda wa kuiondoa uh, taifa la Marekani na Hezbollah katika nchi ya Siria na kurudisha hali ya, ya usalama katika taifa hilo la Siria ambayo imeendelea kuwa katika hali ya kivita kwa kipindi kirefu, na tukiangalia suala lingine ambalo lipo katika masuala ya kibiashara uh, na kumaliza ule ile hali ya, ya, ya wasiwasi baina ya nchi hizi mbili. Viongozi hao wameonyesha kwamba wanania na Rais Donald Trump wamelaumu nchi yake mwenyewe wa Marekani. Hali kadhalika pia ameilaumu Russia kwa kushiriki katika kuweka hali hiyo, japokuwa hakuweka bayana e, kile ambacho kimesababisha haya yote a, kuendelea e, kuwepo na uhusiano huu ambao wanasema si uhusiano mzuri sana e, katika baina ya nchi hizi mbili. Sasa je, katika maswala ya kibiashara, masuala ya kinishati kuna namna yoyote ile ambayo naona nchi hizi mbili zinaweza zikakaa pamoja na kushirikiana? Mimi tu naona ni kwamba suala hili kwa sasa hivi ni gumu zaidi, mpaka suala la uchunguzi wa taifa la Urusi kuingilia uchaguzi wa taifa hili la Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita lipatiwe mfumbuzi kwa sababu suala hili limeshaweza kupigiwa kura katika mabaraza yote ya Senate na na wawakilishi na, na kuwekewa vikwazo vya kiuchumi kisheria. Kwa hiyo itategemeana na kurudisha suala hili katika vyombo vya kiserikali uh, hapa Marekani na kuiondolea taifa ya Russia katika vikwazo vya kiuchumi na biashara ambavyo vimewekwa na uongozi uliopita uliokuwepo madarakani. Oh uh, Senator John McCain anasema kwamba E, mkutano wa leo wa rais Donald Trump na rais vilevile uh, wa Putin wa Russia ni mkutano ambao kwa yeye anasema umetia, umetia fedheha kwa rais wa Marekani. Je, kweli unaliona uh, hilo na ni lipi hasa ambalo linaweza likawa limesababisha hali hii ya matamshi haya kutoka kwa uh, seneta huyu ambaye ni Republican uh, wa kipindi kirefu na mtu ambaye anaheshimika sana hapa Marekani? Naona tu ni ni kutokuwa na viongozi uh, ambao wana uzoefu na, na ushirikiano wa karibu na na Senate. Kwa hiyo uh, ni... Uh, ni, ni, ni, ni, ni ni kama tu ulivyogusia hapo mwanzo kwamba ni fedheha kubwa sana kwa taifa hili kubwa la Marekani kama alivyozungumzia Senator John McCain ni kwamba rais wa sasa hivi aliyekuwepo madarakani ameshindwa kuwa na ushirikiano wa karibu na baadhi ya maseneta ambao wana uzoefu na na ujuzi wa siku nyingi katika masuala ya kimataifa, hususan masuala ya Russia na nchi za nje. Naam, basi uh, shukran sana Dk Patrick Negula kwa kuwa nasi hii leo, ambapo hivi sasa hapa Marekani eh, wanasiasa wa kongwe kutoka pande zote mbili wanaendelea kuchambua na kutoa taarifa zao uh, juu ya kile ambacho amekiona katika mkutano uh, wa leo eh, hasa kwa upande wa chama cha Republican eh, kupitia Senator John McCain ameeleza wazi kabisa kwamba kutofurahishwa na kile ambacho kimetokea kimetokea leo eh, katika mkutano huo baina ya rais uh, Vladimir Putin wa Russia na rais wa Marekani Donald Trump. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tutaangalia kombe la dunia ambalo limemalizika hapo eh, jana nchini Rusia, kwa timu ya Ufaransa kuibuka mabingwa wa dunia kwa jumla ya magoli manne kwa mawili katika mchezo ambao ulikuwa wavuta ni kuvute katika mashindano ambayo yametumia mwezi mzima toka Juni 14 mpaka Julai kumi na tano, ambapo shiriki, um, ma, michuano hiyo ilishirikisha mataifa thelathini na mbili ya mabara yote ulimwenguni. e, na kulikuwa kuna wawakilishi kutoka nchi kadhaa kadhaa, lakini kwa mashindano ya mwaka huu kama ulivyoeleza wachambuzi e, wa kombe hili la dunia ni kwamba kombe hili la dunia limeleta mshangao mkubwa kwa timu zile ambazo zilitarajiwa kufanya vizuri, nyingi zikiondolewa mapema ama zikiondoka katika sehemu nafasi ya pili, alafu timu zile ambazo zilikuwa hazionekani kutabiriwa kabisa kushinda licha ya Ufaransa, baadhi ya wachambuzi walionyesha wana nafasi ya kushinda ubingwa lakini timu ya Croatia haikuwepo katika zile timu ambayo inaweza kufika hadi katika mchezo wa mwisho wa fainali hizi. Lakini vilevile tumeshuhudia mchezaji bora aki, akiwa ni tofauti kabisa na wachezaji ambao wametawala soka kwa kipindi e, kirefu cha zaidi ya miaka kumi. E, namzungumzia Lionel Messi na Cristiano Ronaldo, ambapo Lionel Messi na Cristiano Ronaldo waliondoka katika mashindano haya katika siku moja E, katika hatua ya 16 bora kwa timu zao kufungwa. Luka Modric mchezaji kutoka Croatia, ndiye ameibuka mchezaji bora wa michuano mfungaji bora akiwa ni Harry Kane kutoka ya timu ya Uingereza. Halikadhalika, mwanamchezo ambaye ni mdogo mche, mchezaji bora aa, ni Kylian Mbappe kutoka timu ya Ufaransa. Na golkipa bora, tuzo hiyo ilienda kwa golkipa wa timu ya Ubelgiji Kotoa. Sasa tunaye Anuari Mkama hapa ambaye ni mwanahabari na vilevile vile mchambuzi wa masuala ya habari za michezo kitakwimu. Anuari, unazungumziaje kombe hili kwanza la dunia? Ni nini hasa takwimu zinazoonyesha kwa uzuri ama kwa ubaya ukilinganisha na michuano mingine? Lam, iti, uh fainali hizi zinadhihirisha, kwa sababu mchezo wa mpira tunazungumzia ni magoli na tunataka tuone burudani. Fainali hizi zinaonyesha kwamba kitakwimu zilikuwa nzuri kwa upande wa kutikisa nyavu, ama nyavu zimetikiswa sana. Na ukiangalia asilimia takriban arobaini na tatu eh, magoli, tu, tu, tu, ya, ona, mpira, azabu, ya magoli ambayo tumeyaona mengi alifungwa katika mipira ya adhabu, lakini pia idadi ya magoli imeongezeka zaidi eh, ukiachilia fainali za miaka ya sitini na sita kushuka chini lakini pia penalti zimekuwa nyingi zaidi, takriban penalti ishirini na mbili zilizo katika fainali za Kombe la Dunia na hiyo inatokana kutokana na ile teknolojia ya video, na ukiangalia hata katika mchezo baina mmoja mmoja ya timu ambazo zikicheza, e, mchezo mingi, magoli yalipatikana. Mchezo mmoja tu ndio ulienda sare, niseme suluhu, maana yake sio sare tena, ni suluhu ambao ulikuwa ni kati ya Ufaransa na Denmark katika hatua ya makundi. Kwa hiyo ni mchezo mmoja tu, na ni kiwango ambacho ni fainali moja ya mwaka themanini na sita ndio kulikuwa hakuna mchezo ambao ulikuwa una suluhu. Kwa hiyo ukiangalia, unaona kabisa ni kwamba fainali hizi zilitawaliwa na magoli zaidi, zilitawaliwa kabisa na penati. Lakini pia hata magoli katika dakika ya tisini yani, dakika za mwisho, ni magoli tisa yalifungwa dakika ya tisini na kuzile za nyongeza. Unaona kabisa ni fainali ambazo kusema kweli, pengine umetaja -katika muktasari wako hapa, ni fainali ambazo zimeshangaza wengi, lakini pia zimetawaliwa zaidi na magoli, na mimi nasema ni kutokana pia na hii teknolojia ya video na kuna mchambuzi mmoja jana, nilisoma mahala, alikuwa anaandika kwamba timu ambazo zilikuwa zina bahati kuliko timu zote ilikuwa ni timu ya Uingereza, timu ya Ufaransa, timu ya Croatia halikadhalika na timu ya Ubelgiji. Yeye kile ambacho alizungumza ni kwamba timu hizi, huu ndio ulikuwa muda wa kuchukua hili kombe, kwa sababu wale vigogo wengi hawakuwepo na hata wale waliokuwepo walitoka mapema. Kwa maana hiyo, miaka ijayo hiyo minne ijayo, hizi timu nyingine kama vile Italia, Uholanzi, eh, Argentina, Brazil, yenyewe Ufaransa, uh, Ujerumani bila kuisahau, uh, timu ya Uhispania, hata eh, timu ya, ya, ya, ya, ya Chile kwa mfano ambayo ilifanya vizuri sana katika miaka mitatu minne iliyopita hazikufanya vizuri. Sasa hizi timu zikienda kujipanga, zikirejea, basi hali itakuwa ngumu. Je, hili unakubaliana nalo, ama ni sasa mpira tayari umeshabadilika? Maanake tunaona ni fainali karibu ya tano hii, kwa miaka mfululizo bingwa anatoka bara la Ulaya. Aa, mimi napingana naye kidogo, si, napingana naye katika, katika kidhana moja ni kwamba si bahati E, ukiangalia timu ambazo zimefanya vizuri tuchukua Ubelgiji umeitaja tuchukua Uingereza tuchukua hata Ufaransa eh, hata Kroatia japo nataka sana kuzungumzia timu nyingine, ni kwamba zimekuwa na mwendelezo mzuri sana katika soka la vijana. Tunapozungumza hivi sasa England hao ambao wamewataja ni mabingwa dunia chini ya umri wa miaka ishirini, ni mabingwa dunia chini ya umri wa miaka kumi na saba kwao, unaweza kuona kabisa ni kwamba England kwa watu kwa wanaoifuatilia sana walitarajia ama tulitarajia kuona England ikileta ushindani mkubwa. Sasa hivi kuna chachu ya ushindi katika taifa la Uingereza e, kwamba wamechukua ubingwa miaka kumi na saba wamechukua ubingwa miaka ishirini we na wengi walitegemea watachukua ubingwa chini ya umri wa miaka ishirini kwao. Ina maana wangechukua ubingwa wa dunia mara tatu katika kila ngazi ya umri. Kwa hiyo Uingereza kusema kweli walijipanga vizuri sana katika soka la vijana, na hilo lijifunza kutoka kwa Ujerumani. Ujerumani ndio, kama unakumbuka, walipoandaa finali za dunia mwaka elfu mbili na sita e, walipotea, waliishia katika hatua ambazo walikuwa nyumbani, lakini hawakuweza kuchukua ile kombe ambayo walichukua na Italia. Wakakaa chini, Joachim Löw akatayarisha vijana hawa kina Mesut Özil na Philipp Lahm na ndio ambao kaenda kuchukua ubingwa wa dunia katika kule Brazil. Kwa hiyo ni kujipanga katika soka la vijana na ndivyo ambavyo pia walifanya Ubelgiji. Ubelgiji baada ya kikosi cha miaka ya nyuma wakaja kina mpenza, kama unakumbuka miaka hiyo 2002 baadaye wakaona wakakaa chini, wakatengeneza vijana ndo hawa tunaona, kina Edin Hazard, kina Debruina. Kwa hiyo ni jisiri ni soka la vijana. Hata Korehia, Korehia Davo Shuka ambaye ndo alifikisha katika fainali za mwaka tisini na nane alipochaguliwa kuwa rais e, eh, wakoresha shirikisho la soka, kazi kubwa alioifanya ni kutayarisha vijana, na vijana hao ndo tunaona kina Rebiti, tunaona kina Luka Sawa anaondoka kina Rekikichi tunawaona. Kwa hiyo mimi, eh, naona ni siri tu soka la vijana, hawa wenzetu wengine wamejisahau, lazima tukiri hivyo. Argentina kidogo napo, eh, ni kama walijisahau, lakini pia hata Italia ndio walijisahau zaidi katika za soka hili hasa la vijana, wamepotea na mpira hivi sasa pia unahama mpira umekuwa ni wa kiufundi zaidi kuliko mpira wa kipaji. Sasa timu nyingi za Marekani ya Kusini bado na Afrika tunategemea vipaji, lakini ukiangalia Ufaransa umechukua ubingwa dunia ni kwa ufundi. Didier Deschamps ndiye ambaye anatakiwa kupewa sifa zaidi kuliko hata kina Kylian Mbappe kina Pogba, kwa sababu yeye mbinu zake za kiufundi ndio ambayo zimeipatia ubingwa, si kwamba timu ilikuwa na vipaji inacheza mpira wa ajabu, lakini hapana. Mbinu zake tu kumweka Oliva Jiruu, mchezaji ambaye ni mshambuliaji, lakini hajapiga shuti hata moja kulenga goli, lakini ingia ambaye ameweka pale watu wajiuza, ni kwa nini ameweka pale? Ni kwa sababu ya mpira wa ufundi. Sasa mpira ilicheza sio kipaji, mpira ni ufundi zaidi. Mpira umekuwa ni darasani kuliko ule ambao tulikuwa tunacheza zamani kidogo. Tunakumbuka kina Ronaldo Delima wakati ule kina Ziko Pele ulikuwa unaachiwa unaingia uwanjani unaonyesha ufundi, lakini mekatini sasa ni daftari zaidi. Kwa hiyo mimi sioni kama ni bahati. Mimi nategemea England kuona itatisha zaidi katika finali za Qatar, nategemea zaidi pia kuona hata Ufaransa itatisha zaidi, na hata e, kurehisha eh, wakijipanga vizuri katika soka la vijana. Sasa ukiangalia kwa wachezaji wakubwa kama wakina Cristiano Ronaldo, Messi, eh, tunamwona Kylian Mbappe akiandikisha e, mchezaji aliyefunga katika fainali ya kombe la dunia akiwa na umri mdogo akimfuata Pele aliyefanya hivyo mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na nane. Je, sasa hii ndiyo ukurasa uh, mpya wa wale ambao wanatawala ulimwenguni. Maanake mpaka uh, tunavyozungumza e, e, e, kuna mjadala kwamba mchezaji bora wa dunia wa mwakani kuna uwezekano akawa Luka Modric ama Kylian Mbappe. Uh, ni, ni mjadala mzito, lakini eh, kwa, kwa mchezaji bora wa dunia bado mimi naamini Cristiano Ronaldo anaweza akachukua, kwa sababu mchezaji bora wa dunia unaangalia vitu vingi. Eh, amefanya makubwa sana katika klabu yake Real Madrid, lakini pia Ronaldo tusimwone kwamba hajafanya kitu katika kombe la dunia. Ronaldo huyu huyu ndiye ambaye amejitahidi kuibeba timu yake mpaka pale ilipofika na ikaondolewa, lakini pia alifanya yale mambo ambayo aliyafanya. Pengine timu yake ingeenda mbali, angefanya makubwa zaidi. Kwa hiyo bado naona ni mapema sana kwa kile ni Mbappe, bado naona Luka Modric alistahili zaidi kwa mchezaji bora eh, wa mashindano kuliko mchezaji bora dunia, kwa sababu mchezaji bora dunia an, anajumuisha vitu vingi sana lakini kitu kingine ambacho nachokiona ni kwamba eh, kila Limbape ni dhahiri amedhihirisha kwamba ufalme wa Messi na Ronaldo hivi sasa unakwenda ukingoni na wanakuja vijana wengine, na vijana hao ndo yeye mwenyewe kila Limbape atawaongoza na wengine tutawaona hapo baadaye, lakini pia tunaona kina Lingari wanafanya vizuri. Tukienda kule katika mataifa mengi, tunaona kuna vijana wengine wanakuja vizuri hata kwa hiyo mimi naamini kwamba hizi zimekuwa ni mwanzo wa vijana kufanya vizuri, na na Ronaldo s narad tegemea akiendelea kungaa sana katika soka la hapo baadaye, lakini bado mapema sana kusema luka sanausmjiboraniba ni mapema sana kusema, bado Ronaldo na wataendelea kutamba. Sasa tunaona kwamba michuano ijayo ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili nchini Atar itapigwa kuanzia mwezi Novemba mpaka Disemba. Eh, hili linakuwaje? Manake kalenda ya FIFA ni, inaruhusu m, ligi mbalimbali ulimwenguni kuanza mwezi wa Agosti mpaka mwezi wa tano mwaka unaofuata. Hili wameshazungumza nini kwa kifupi tu, kabla tutakamilisha mazungumzo haya Januari. Na kuna mabadiliko yatafanyika ya ligi na tayari wameshazungumza, kwa sababu kuna mjadala mpana sana wa kufanyika mwezi wa sita fainali hizo. Lakini kule Qatar, kuna ni majira ya joto, ni joto kali sana. Walijaribu kuweka viyoyozi, kufikiria kufanya hivi, lakini solution ama njia mbadala iliyotumika ni kubadilisha tu mwezi, na FIFA wakalipitisha hilo kufanyika kwamba mwezi wa kumi na moja na kumi na mbili, majira ya baridi, kwa hiyo biashara zitakuwa ni fainali nzuri, na tutegemea mabadiliko hayo itatokea katika e, kukaribia fainali hizo hasa kuruhusu fainali hizi zichezwe huko Qatar na zitakuwa ni za katika hivi karibuni miaka ni fainali za pili kuchezwa katika bara la Asia. Asante sana Anuari kama kwa kuwa nasi katika kwa undani hii leo, ambapo tuliangalia mkutano wa rais wa Marekani, uh, Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin, halikadhalika mashindano ya kombe la dunia yaliyomalizika jana. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutana tena kesho katika Kwa Undani.