Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri katika hatua ambayo taarifa kutoka ikulu inasema kwamba inalenga kufanikisha malengo manne ya kuboresha nchi hiyo. Peter Munya ameondolewa kutoka wizara ya Jumuia ya Afrika Mashariki hadi kule wizara ya biashara na kubadilishana ofisi na waziri Adan Mohamed. alikuwa mwenyekiti wa tume ya mishahara ya watumishi wa umma Sara Serem, msemaji wa ikulu ya rais Manoe Sipisu, aliyekuwa kamanda wa jeshi la anga Meja Jenerali Samuel Twitter ni miongoni mwa wale ambao wameteuliwa kuwa mabalozi. Kabla ya mabadiliko hayo katika nafasi za mawaziri, Rais Kenyatta alimwapisha Fatma Ahmed baada ya kumwongeza cheo na kuwa mwanamke wa kwanza nchini Kenya kupewa cheo cha meja jenerali katika jeshi la nchi hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba taarifa ya mahojiano iliyochapishwa na gazeti la Uingereza la The Sun ni habari za uongo. Trump amesema baada ya haya mkutano na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kwamba hakumkosoa waziri mkuu huyo wakati wa mahojiano yake na gazeti hilo, na kwamba anamheshimu May, akiongeza kuwa alieleza mambo mazuri kumhusu Theresa May lakini hayakuchapishwa. Mkutano kati ya Trump na May uligubikwa na mahojiano ya Trump kwa gazeti la The Sun, akinukuliwa kumkashifu mwenyeji wake jinsi alivyoshughulikia swala la Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, na badala yake kumsifia pia aliyekuwa waziri wa Uingereza mambo ya nje kwamba anastahili kuchukua nafasi ya Theresa May pamoja na, kwamba anastahili pamoja na kuwalaumu wahamiaji wanaoishi jijini London kwa visa vya uhalifu. Maandamano makubwa yameshuhudiwa pia jijini London, Uingereza, kwa watu hao kuonyeshwa kukasirishwa na utawala wa rais Trump. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wapiganaji wanaotaka kuunda taifa linalozungumza lugha ya Kiingereza nchini Kamerun, waliokuwa wamejihami kwa silaha wamewashambulia waziri wa ulinzi na mkuu wa usalama maafisa hao wawili, hata hivyo, hawakujeruhiwa, lakini wapiganaji kumi wanaripotiwa kuuawa katika shambulizi hilo lililotokea kusini magharibi mwa Kamerun, kunapokaliwa na idadi kubwa ya watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza. Msemaji wa jeshi la Kamerun, Kanali Didia Bejack, amesema kwamba zaidi ya wapiganaji mia moja waliweka vizuizi kadhaa kwenye barabara kuu inayounganisha mji wa Kumba na Mbonge. Hiyo ilikuwa ni kumzuia waziri wa ulinzi Joseph Betti Asomo aliyekuwa anaongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa jeshi uliokuwa umetumwa na rais Paul Bia katika eneo hilo, ili kuwapa moyo wanajeshi wanaopigana na makundi ya wapiganaji. Bejek amesema kwamba wapiganaji waliokuwa wamejificha msituni walitekeleza mashambulizi wakati wanajeshi walipokuwa wanaondoa vizuizi barabarani. Rais wa Eritrea Isaya Safuarki anatarajiwa kuzuru katika taifa jirani la Ethiopia kesho Jumamosi, ikiwa ni mwendelezo wa hatua za kuleta amani na upatanisho kati ya Ethiopia na Eritrea. Waziri wa habari katika serikali ya Eritrea Yemane Gebremeskel ameeleza kwamba rais Afwerki ataongoza ujumbe wa ngazi ya juu katika ziara ambayo kilele chake kitakuwa ufunguzi wa ubalozi wa Eritrea nchini Ethiopia siku ya Jumapili. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utajiunga naye Patrick Ndwimana katika kipindi cha Kwa Undani. Karibu mpenzi msikilizaji, baada ya kusikiliza habari za dunia, tunaingia sasa na kipindi kwa Undani. Kwa Undani leo, katika sehemu ya kwanza, tunazungumzia harakati za maandalizi ya uchaguzi nchini DRC, ambapo leo tume ya kitaifa inayosimamia uchaguzi SENI imekamilisha zoezi la kupokea faili za wagombea kwenye uchaguzi wa wabunge kwenye ngazi ya mikoa. Katika sehemu ya pili, tutaangazia ziara ya rais wa Marekani huko Uingereza. Baada ya kushiriki mkutano wa neto huko mjini Brussels. Na kuomba uwe nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Tukianza na sehemu ya kwanza, leo ndipo operesheni ya kupokea majina ya wale watakaogombea kwenye uchaguzi wa bunge wa majimbo DRC imekamilika kulingana na mkataba wa siasa uliosainiwa Disemba 2016 na kusimamiwa na kanu, na kanisa katolika ya DRC, uchaguzi mkuu unafanyika tarehe 23 Disemba mwaka huu, baada ya muhula wa rais Joseph Kabila kumalizika rasmi tarehe 19 Disemba 2016 na kurefushwa tena hadi Septemba mwaka huu kufuatia mkataba huo. Mara kwa mara maandamano ya wapinzani, mashirika ya kiraia na kanisa katolika yenyewe ili kumshinikiza rais Kabila kutowania tena yalifanyika na kuzimwa kimabavu na vyombo vya usalama na kusababisha maafa mengi. Jumuia ya kimataifa, Umoja wa Mataifa, wote wameomba uchaguzi uwe huru na wa haki, na hasa rais Kabila ametakiwa kuheshimisha mkataba huo uliosainiwa Disemba 31 mwaka 2016. Kitendawili kilichopo ni iwapo Kabila tawania urais au la. Baada ya zoezi la kuorodhesha wagombea kwenye uchaguzi wa majimbo kukamilika, niliongea na mwandishi wa VOA katika jimbo la Lubumbashi, Kahozi Kosha, na kuanza kumuuliza iwapo vyama vyote hasa vya upinzani viliwasilisha faili za wagombea baada ya kuelekeza mashauri kadhaa, baada ya kuelekeza masharti kadhaa upande wa tume ya kitaifa ya uchaguzi Seni. E, kwa kweli kulingana na Uh, mujibu wa nini wa seni tume huru ya machaguzi eh, ni vyama vyote vya ng'ambo zote, ikiwa vyama upande wa serikali, vyama upande wa upinzani na uh, wagombanae binafsi wote wamekwisha kujiorozesha kwenye hiyo eh, eh, machaguzi ya ubunge kwa ma, majimbo ambayo itafanyika eh, eh, mwishoni mwa mwaka huu eh. Bado lakini u, wengi walichelewa na wengi hawakupata nafasi. Eh, kulingana na njia post, njia ya barabara na hakuna njia ya usafirishaji, ni ni tabu, na hasa vile dole, eh, ile hela iliombwa milioni moja ya kikongomani ni kama vile dola mia sita ya Marekani kwa kila mgombanai wa kiti cha ubunge. Hii ndio ilikuwa shida wengi wa kupata hiyo hela, na ndio walichelewa. Lakini kwa ujumla ng'ambo zote eh, wengi walisita na ng'ambo zote ilijiorozesha li, kwenye machaguzi ya ubunge ambayo itafanyika mwishoni mwa mwaka hao. Ambao hawakuweza kujiorodhesha mapema kutokana na hizo sababu ambazo umezitoa, je, watapewa muda mwingine wa ziada au kuhusu kupokea wagombea kwenye chaguzi za majimbo au za mikoa? Hakuna muda wa ziada. Hakuna muda wa ziada imesalia. E, hakuna tena muda wa ziada wamachelewa. Ikiwa e, watapenda kugombania itakuwa sasa mwezi huyu wa saba ifikapo e, tarehe ishirini na tano ambayo ndio itakuwa kuorozesha kwa, kwa wabunge kitaifa. Uh, hii ilikuwa tu ni ubunge wa wa, wa mikoa wa majimbo ndio wanachelewa, hakuna tena muda wa ziada kulingana na ripoti ya Tume Huru ya Machaguzi. Na kulikuwa masharti kadhaa ambayo yalitolewa na upande wa upinzani uh, ikiwa ni ku, uh, wanapinga kutumia ule mfumo wa elektroniki wakati wa uchaguzi. Waliomba mambo kadhaa uh, yafanyiwe marekebisho upande wa seni yenyewe. Je, ye maombi au madai ya upinzani yaliweza kupewa u, uh, jibu na uh, seni? Hakuna jibu lolote seni, imekuwa imepuuza kabisa hii mambo ya kutumia mashini kwenye eh, kwenye machaguzi. Hata at, waamini wa wa dini ya Katoliki waliandika na kufanya lalamiko lao siku za nyuma kuwa hii ni ina maana kuwa hakuna machaguzi ambayo yaliweza kufanyika kwa sababu hiyo mashine, wengi ndio wanasema itafanya itakuwa itafanya wizi. Na vilevile vile, Kanisa Katoliki ilisema ya kwamba hadi wakati huu eh, serikali ambayo ilisema itatoa fedha peke yake kwa kuweza kufanya machaguzi hiyo, eh, serikali imeleta tu pasenti thamanini thelathini hukumrazi inapeta. eh, eh, leo hii kunasalia kuna miezi mitano Tume huru ya machaguzi inapata tu pasenti eh, thelathini ya dola ambayo inastahili kufanyika kuweza machaguzi yafanyike. Hii ndio nakuwa tabu, na watu wengi walikuwa na sita sana kuona ya uh, kwamba zote ambayo ziliombewa na wapinzani haikupata suluhu. Na kuhusu hilo la uh, fedha za kuandaa uchaguzi, sababu nilisoma ripoti nasema kwamba zinahitajika karibu milioni nne na tano dala za Marekani. Je, upande wa serikali wamehakikisha kwamba pesa hii itapatikana? E, waziri wa uchumi e, ambaye alifanya hotuba ijana mjini Kinshasa alisema e, serikali itatoa fedha hiyo, na majuzi serikali imeleta fedha nyingine. Ndio nikusema, kwa ujumla e, inakuwa pasenti thelathini. Na serikali ya Kongo inakataa kupata msaada wowote kutoka nje ya mpaka, anasema mwenyewe at, ataleta fedha ili machaguzi yafanyike kwa uhuru e, ili machaguzi yafanyike kwa sababu Kongo ni nchi huru ambayo ay, ay, inakataa msaada wowote hata Umoja wa Mataifa Monisco ambayo ipo hapa DRC zaidi ya miaka ishirini eh, nayo pia eh, miaka kumi na nane huku mrazi naye pia imekataliwa msaada, kwa sababu utakumbuka hakuna barabara. Ni kupatie soda ndogo tu, wengine walichelewa kupeleka kujiorozesha kwa sababu hakuna barabara, kulikuwa wale watanganyika na makamu wa president wa bunge ambao walienda wagombania tena hiyo ndege yao ili, wakati ilishuka ilikonga mbuzi na ikaharibika vibaya. Hawakufika kwenyewe walipenda kwenda kupeleka e, makandideti yao na wengine walichelewa barabarani. Hii ni kusema e, kuna shida kubwa, alafu kuna peke yake umoja wa mataifa Monisco ambayo ndiyo na ndege wakati wa machunguzi yote hapa Congo ni Monisco ndio alikuwa akichugua makaratasi kila kitu, kwa kusafirisha mahali ambapo hakuna njia, hakuna barabara na uh, akwende ndege ya kawaida. Kuna hilo suala la miundombinu huko DRC uh, ambalo ni pingamizi kubwa, lakini kuna pia usalama. Je, kweli mazingira yote yamekamilika ili uchaguzi ufanyike hapo tarehe ishirini na tatu Disemba? Hapa wakati nimezungumza nao, kuna wasiwasi kubwa hapa Lubumbashi eh, mabandia ambao walienda kuiba kwenye nyumba ya jamaa fulani hapa Lubumbashi, wanakuwaua watu. Polisi alifika nyuma na, eh, watu walipata asira na kutupilia mawe polisi na kuua polisi tatu, na polisi vile vile kafyatua risasi karibu takriban watu nane, eh, wanafariki na hali ni ya wasiwasi Lubumbashi. Watu wengi wakati wana, tunazungumza sehemu moja hapa Lubumbashi inaitwa quartier Lido watu wanakimbia makwao, kwa sababu polisi anawasaka wale ambao waliua polisi na kuhusu uh, daftari la wapiga kura. Je, wale ambao wanastahili kupiga kura wote wamekwisha orodheshwa? Ndiyo, hiyo wote wamekwisha orodheshwa. E, lakini kuna uh, shida kidogo. kulikuwa zaidi ya takriban watu elfu watu, e, mia sita e, mia sita ambao walijiorodhesha hawakuwa na vibali, vibali e, kamili na wengine wa, nini shida ingine nimesema kuwa kuna hiyo kitambulisho kinachomruhusu mtu kufanya kuchagua. E, vitambulisho vingi viko wazi, havijaandikia jina lolote, na hiyo ndio shida kubwa. Tume huru ya Umoja wa Mataifa bado haijasema ni vitambulisho vingapi vilisalia. Hiyo ndio inaonekana kuwa wanaleta wasiwasi watu wengi ambao, uh, wadadisi wa mambo wanasema huenda hii itakuwa ni chanjo ya kufanya kuherusha kwenye kwenye machaguzi hayo. Na kuna jambo la muhimu ambalo Umoja wa Mataifa, jumuia ya kimataifa, upinzani, ambalo wanasubiri kusikia ni kuhusu kwamba Rais Kabila atagombea au la. Je, kuna fununu zote au uhakika kwamba Rais Kabila hatogombea au wala? Bado kuna hali ya sintofahamu kwa kweli, mwenyewe Rais Kabila hajatamka lolote lile kuhusu kama atagombea muhula mwingine au la, kwa, kwa sababu katiba ya nchi haimruhusu kugombania muhula e, mwingine, lakini wafuasi wake ndio wanasema kabila tu E, katiba ya nchi ilibadilishwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita. Alafu Kabila amekwisha kugombania muhula moja, na hiye anastahili kugombania muhula mwingine. Hiyo ndio shida, na itajulikana hivi ipunde tu mwishoni mwa mwezi huu, kwa sababu e, ni tarehe ishirini na tano mwezi tu nao ndio wagombania wa kiti ya urais wataanza kujijulisha, na ndio tutajua ao Kabila atagombania muhula mwingine ao la. Pia tunasubiri, watu wanasubiri kwa hamu kuona kama Kabila ambaye atatubia bunge la taifa na seneti, huenda huko ataeleza kama atagombania. Hivi karibuni kutakuwa mkutano wa bunge e, la taifa na seneti huko Kinshasa. Huenda kwenye hotuba wake, huenda rais Kabila atajieleza hadharani kama atagombania muhula mwingine au la. Na upande wa upinzani kuna wakina Katumbi na hivi, baada ya kesi ya Jean Pierre Bemba huwa na uh, mabadiliko sababu uh, alifutiwa mashtaka na huenda labda akaachiliwa huru moja kwa moja. Upande wa upinzani wamekwisha eleza watagombea wakina nani, au kuna lile pendekezo la kuwa na mgombea mmoja? Kuna pendekezo hiyo, chama cha siasa cha eh, Jean Pierre Bemba ambaye kilikuwa kwenye mkutano kabambi jana mjini Kinshasa Kijulisha kwamba itakuwa ya muhimu kabisa upande wa wapinzani wote wakuwe tu na mgombania mmoja ili kupata ushindi eh, kwa kunyanganya eh, kupata ushindi kwenye machaguzi hayo lakini wakienda Jean eh, Pierre Bemba mwenyewe ana shida umesema mwenyewe kwa sababu alihukumiwa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa hiyo reglement ama kanuni ya ya ya tume ya, huru ya, ya, ya, ya, ya machaguzi inasema mwenyewe anataka kugombania kiti cha urais aweze kuhukumiwa kifungo miaka mitano. Na huyu Jean Pierre Bemba alihukumiwa huko huko Zehege, na Katumbi vile vile naye amehukumiwa. Wakati huu tumezungumza upande wa upinzani, hatujajua kweli kama watakuwa pamoja au hapana. E, na hasa zaidi kuangalia wale wagombenia vinara vya wagombania kama vile Jean Pierre Bemba, kama vile Moise Katumbi, wao wana shida e, kisheria na hiyo ndio utata uliopo upande wa uchaguzi. Lakini jamii ya kimataifa inapendekeza uchaguzi uwe huru, uwe wa haki. Iwapo uh, serikali ya DRC haitawaruhusu waruhusu akina uh, Bemba akina Katumbi kuweza kuwania, je, hakuna hatari ya kutokea labda mgogoro mwengine au machafuko? Hiyo uh, ndio shida kabisa, kwa sababu ndio mambo ambayo inaonekana kuwa inaweza kuleta Uh, siku za usoni anaweza kuleta uh, mzozo ama vurugu kwenye nchi wakati ambao uh, wengine wasipo uh, kukubaliana. Leo nimewahi kuzungumza na uh, liwali makamo wa jimbo la Katanga ambaye naye pia atagombania, alikuwa akisema kuwa uh, ni wale wapizani au wale wapa, wafanya siasa ambao wa, wa, wanataka fujo ifanyike ili machaguzi sifanyike, ili nchi isipate amani. E, njoa hao ambao wametuma mabandia kufanya mambo kama hayo ya Lubumbashi, ili machaguzi ma, ma, hazifanyike na a, leo tumepata zaidi ya polisi mia mbili wanaowasili leo Lubumbashi kutoka Kinshasa ili kwa kuangalia hali, hali ya utate iliyoko, kwa sababu e, watu wengi wanasema polisi amekula njama na mabandia kwa kuweza kuingilia watu na kuua watu saadi. Leo unakuta ni watu wakinamama hamsini walibakwa e, muda wa miezi sita iliyopita. E, watu zaidi ya nyumba mia moja hamsini iliingiliwa na mabandia wanaoshika silaha na, sila, na hii kuleta hali ya wasiwasi mjini Lubumbashi na hiyo inaonekana kuwa hiyo hali ikiendelea hivi kwa kweli machaguzi ah, haiwezi kufanyika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Nam, huyo ni mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Lubumbashi, DRC, Kahozi Kosha, ambaye alikuwa akitupa kwa undani kuhusu mchakato wa maandalizi ya uchaguzi wa huko DRC ambao unatazamiwa kufanyika tarehe 23 Disemba, mwaka huu. Muda mfupi tu tunaelekea katika sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu ya pili ya kwa undani tunaangazia ziara ya rais wa Marekani Donald Trump huko Ungereza, ambapo leo Rais Trump amekutana na Waziri Mkuu Teresa May kwa mazungumzo ambayo yaligubikwa na maneno aliyosema Trump katika mahojiano yake na gazeti la The Sun, akimshutumu May kwa jinsi alivyosimamia suala la Brexit, akimsifu waziri wa mambo ya nje wa zamani kama mtu anayefaa kuchukua nafasi ya waziri mkuu na kuwalaumu wahamiaji kwa uhalifu unaotokea mjini humo. Rais Trump amesema kwamba taarifa ya mahojiano iliyochapishwa na gazeti la Uingereza la The Sun ni habari za uongo na kusema baadaye kwamba mkutano na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May katika hakumkosoa waziri huyo mkuu wa Uingereza wakati wa mahojiano na gazeti hilo la The Sun, na kwamba anamheshimu May, akiongeza pia kuwa alisema mambo mazuri kumhusu Theresa May lakini hayakuchapishwa na gazeti hilo la The Sun. Pia katika mkutano wa waandishi wa habari, Rais Trump amehakikisha kuwa uhusiano kati ya Marekani na Uingereza uko imara, akitumilia mali ripoti iliyochapishwa na The Sun kwamba ukosoaji dhidi ya waziri mkuu Theresa May huenda ukahatarisha uhusiano mzuri wa kijadi kati ya Marekani na Uingereza. Trump amesema pia kwamba baada ya mazungumzo na Theresa May ana imani kuwa Washington na London watafikia mkataba mzuri wa biashara huru. Trump amefanya ziara Uingereza baada ya kushiriki kwenye mkutano wa NATO mjini Brussels, mkutano ambao Trump alidai kuwa ulikuwa na manufaa kwa sababu pendekezo lake la kuzitaka nchi wanachama wa NATO kuongeza bajeti kwenye sekta ya ulinzi lilikubaliwa. Lakini rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, alibaini kwamba hakuna mkataba wa kuongeza bajeti ulioafikiwa na wanachama 29 wa NATO isipokuwa kuheshimisha lengo la nyongezo ya asilimia mbili ya pato la mataifa ya neto ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Ili kutathmini ziara hii ya rais Trump nchini Uingereza baada ya mkutano wa neto, niko naye kwenye njia ya simu Profesa George Kakoti ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Tennessee hapa Marekani. Profesa George Kakoti, karibu kwa undani. Asante sana. Naam profesa, uh, umefuatilia ziara hii ya Trump Uingereza, na kabla alikuwa kwenye mkutano wa NATO huko Brussels. Je, ziara ya Trump huko Brussels kwenye mkutano wa NATO iliimarisha NATO au ilihatarisha muungano wa NATO? Mi kwa kweli, ninavyoona kile ambacho amekuwa akifanya Rais Trump ni kuleta machafuzi katika mahusiano ya muda mrefu ya kimataifa hasa kuhusiana na nafasi ya Marekani katika hizi jumuiya ambazo asili yake ni kwamba Marekani ndio ilikuwa nguzo ya NATO na pia vile vile katika mahusiano kati uh, ya mataifa ya bara la Ulaya na Marekani na dunia kwa ujumla. Marekani ilikuwa ni nchi ya kutumainiwa kwamba itaendeleza ile mahusiano mazuri lakini toka ameingia rais Trump kumetokea kauli zake nyingi, kwa kweli si sahihi, tuseme hana ile protokali wakati akifanya mazungumzo na viongozi wenzie, au wanapoongea na waandishi wa habari kuhusiana na mahusiano au mazungumzo na hao viongozi wenzie. Na uh, Trump Uh, katika mkutano huu wa NATO alimshambulia kwa maneno uh, kansela wa Ujerumani Angela Merkel na kusema kwamba Ujerumani imekuwa kama ni nchi mateka wa Russia. Na hivi Uingereza, katika mahojiano na gazeti la Lesan, amemshambulia Theresa May, au kutoa kabisa uh, tuhuma dhidi ya May anavyoshughulikia swala la kuiondoa Uingereza kwenye muungano wa umoja wa Ulaya na kutaja kwamba Rais wa, ra, uh, waziri wa zamani wa mambo ya nje Boris Johnson ndiye anafaa kuwa waziri mkuu. E, pia kabla ya hapo tuliona pia uh, katika mkutano wa G7 huko Canada mwezi jana, Trump vilevile vile alishambulia nchi kama vile Canada na zile nchi ambazo ni washirika wa zamani wa, uh, wa Marekani washirika wazuri. Unafikiria ni kwa nini Trump anakuwa na matamshi haya makali dhidi ya ilia, uh, washirika hao wa Marekani wa zamani? Mimi nadhani kwanza, kitu kimoja ni kwamba ni kweli Marekani imekuwa na tofauti na nchi kwa mfano baraza la uh, muungano wa Ulaya, kwa sababu muungano wa uh, wa Ulaya una taratibu na sheria zake, hasa kuhusiana na bidhaa na mazao na viwango ambavyo uh, baraza la muungano wa Ulaya umekuwa ukiweka kuhusiana na vitu vinavyoingizwa nchini kwao yana masharti magumu sana kulinganisha na viwango ambavyo Marekani inavitumia. Kwa hiyo, Marekani imepata ugumu kuweza kuuza baadhi ya ma mazao na bidhaa zao katika baraza la katika muungano wa Ulaya. Kwa hiyo, kwa muda mrefu wamekuwa wanajaribu kushawishi ili kulegeza hivyo uh, viwango. Sasa viongozi waliotangulia walikuwa wanatumia diplomasia katika mazungumzo yao, na wakiongea na vyombo vya habari wamekuwa wakitumia lugha kidogo ya kupendeza. Sasa bahati mbaya, huyu Rais Trump hajui zile kauli nzuri. Yeye anavyozungumza ni kwamba anashinikiza kitu, na anashinikiza kwa kauli ambazo si rahisi sana kuwashawishi wale viongozi wengine kukubali, kwa sababu itaonekana kama vile wamelazimishwa. Sasa Mm -hmm. Ndio huka yake sasa. Kwa hiyo Wamarekani wamemchagua kiongozi mwenye huka ya namna hiyo, yani lugha yake hiyo, ni tabia yake hiyo. Yeah, ni tabia yake, hawezi sidhani. Sasa hivi japo huwa nafikiri huwa anashauriwa mm -hmm. wakati anapozungumza huwa mdomo wake tuseme unakuwa hauna breki, ndiyo <laughs> maana kama ulivyoona leo. uh -huh. akishazungumza kitu anarejea anarudi nyuma na kikana uh -huh. au anajaribu kufanya marekebisho fulani, lakini ile athari inakuwa tayari imeshafanyika fanyika, inakuwa too late lakini kuna hoja pia au sijui, ukosoaji ambao umetolewa kwamba Trump anakuwa na matamshi makali dhidi ya baadhi ya viongozi wa nchi za Ulaya, lakini upande wa kiongozi wa Russia Vladimir Putin, ambayo watakutana naye Jumatatu huko Helsinki, Finland, anakuwa hana ana msimamo mkali, ni kwa nini? Kwa kweli kuna watu wametatizwa na hili jambo, inakuwa kama vile huyu rais Putin ana jambo fulani ambalo anamewe, amemwekea uh, uh, rais Trump na rais Trump inaonekana hawezi uh, kutoka kwenye, ni kama vile samaki amewekwa kwenye doana fulani. Sasa kuna jambo ambalo wanalifahamu labda wao, ambayo he alitaki dunia ilielewe. Uh, watu kwa kweli wameshindwa kumwelewa Trump sio kwa hilo tu, lakini toka ameingia madarakani, zile kauli na vitendo vyake anavyofanya wakati mwingine vinaonekana kama vile kwanza vitaiumiza Marekani zaidi za ya wale nchi zingine anazojaribu kuzikandamiza. alafu wakati ule wa kihistoria, uh, Urusi na Marekani ni wapinzani. Sasa anapotokea rais wa Marekani ambayo kauli zake kwa kiongozi wa Urusi zinakuwa nzuri sana na nzuri, ni bora zaidi kuliko kauli anazotoa dhidi ya vidya, uh, mataifa ambayo wamekuwa na uhusiano wa muda mrefu, kidogo inaleta shida. Lakini uelewe haya mahusiano ni zaidi ya viongozi na ni zaidi ya maraisi. Huyu Trump amekuja na Trump ataondoka na mahusiano yatabaki pale pale. Kwa sasa yatayumba lakini nadhani tunaelewa kabisa kwamba mamlaka ya rais wa Marekani, kwa mfano, sio sawasawa kama kiongozi wa Urusi. Kuna vitu ana uwezo navyo, kuna vitu vingine lazima awashawishi wenzie, na kuna vitu vingine vitavuka mpaka kipindi chake atakacha urais. Na ule uhusiano, mahusiano haya, kwa sababu ni ya muda mrefu, nadhani yatabaki pale pale. Labda tukirejea huko Uingereza, uh, kuhusu ziara ya Trump harakaharaka, amepokelewa kwa maandamano makubwa. Uh, unafikiri ni kwa nini? Ni kwa kweli ni, ni, kwa sababu uongozi wake ukilinganishwa na uongozi wa rais aliyemtangulia ni tofauti kubwa sana, na vilevile vile, kama nilivyosema hapo awali, kauli ambazo amekuwa anatoa ni za kustua kidogo, na imeonyesha kama vile kwanza hana namna, kauli hatakitaka kitu uh, akiwa na mtizamo fulani anaona kwamba mtizamo wake lazima ndio usahihi. Mitizamo mingine ya watu yoyote ambayo itakuwa ni tofauti na ile itakuwa imekosea. Kwa hiyo tu na jinsi yalivyoleta sera tofauti tofauti, nadhani kwa bara la Ulaya kwa jumla, na hasa kwa Waingereza wa kawaida, hawajapendezewa kabisa na na, na namna ya uongozi wake. Labda kwa kumalizia, Profesa, unafikiri uhusiano huu wa utata ambao unasema labda Trump anaweza kuwa anachangia zaidi kuwa na uhusiano wa utata na Uh, nchi shirika wa Marekani, je, inaweza kufikia siku moja hizo nchi ambazo ilikuwa ni shirika wakajitenga waka wakaiacha Marekani iendelee na mambo yake? Kwa kweli kwa jinsi ya uh, Marekani sasa hivi ni taifa ambalo kiuchumi, kidiplomasia na katika mambo mengi ni taifa kubwa na lina ushawishi mkubwa, kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kwa wao kufanya hivyo bila kuathiri mambo mengi tu ya kimataifa. Nadhani watakavyofanya sasa hivi ni kumvumilia tu huu muda ambao yupo na kuomba labda uchaguzi ujao aa, sawa, aondolewe. Shukran awe, shukran. Naona muda muda ndio unayoyoma. Nakushukuru sana Profesa George Kakoti, mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Tenesi hapa Marekani. Mimi ni Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia kuanza vizuri weekend.