Karibu mpenzi msikilizaji, popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa mikono miwili kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni tarehe eh, 11 Julai mwaka 2018 ambapo tunapiti, tunasikika kupitia redio yetu kule Nairobi 107.5 FM na vitongoji vya mji huo, na vilevile katika eneo nzima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Kati ya baadhi ya habari tulizoandaa jioni hii, serikali ya Burundi inaendelea na harakati za kuhimiza raia kufanya uzazi wa mpango kufuatia ongezeko la kasi la idadi ya watu. Kesho, kesho kutwa, tukiwa tushakuwa wananchi milioni 16 sasa itakuwa vigumu sana kuchukua nani hatua, ni leo njo lazima tuchukue hatua e. Katika habari nyingine, kule nchini Uganda polisi wamewatawanya waandamanaji waliokuwa wanapinga hatua ya serikali ya kuweka kodi ya shilingi 200 kila siku kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza mwenzangu BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba mkutano wa viongozi nchi wanachama wa NATO umeanza kwa makabiliano leo Jumatano, huku rais wa Marekani Donald Trump akishutumu Ujerumani, ambayo ndio nchi tajiri zaidi kati ya wanachama wote wa muungano huo, na kudai kwamba ni mateka wa Russia. Wakati wa mkutano kati ya katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg na Donald Trump, rais huyo aliikosoa wazi wazi Ujerumani kwa kuiruhusu kampuni ya nishati ya Rusia Gazprom kujenga bomba la mafuta liitwalo Nord Stream 2 kupitia kwenye bahari yake. Ujerumani inakwenda huko na kulipa mabilioni ya dola kwa mwaka kwa Rusia, amesema Trump, na akaongeza, mnawezaje kuwa pamoja wakati kuna nchi inapata nishati yake kutoka kwenye nchi ambayo nyingi E, mnataka kujilinda dhidi yake, ameongeza Trump na kusema kwamba anahoji msingi wa pamoja wa ulinzi wa NATO. Ujerumani kwa mujibu wa kiongozi wa Marekani imeachana na viwanda vya mkaa, imeachana na nyuklia na inapata mafuta na gesi nyingi kutoka Russia, amesema rais huyo. Kwingineko, polisi wa Uganda wamefyatua risasi na gesi ya kutoa machozi hivi leo Jumatano kuvunja umati wa watu waliokuwa wamekusanyika kupinga kodi yenye utatanishi kwa matumizi ya mitandao ya kijamii. Tangu kutangazwa mwanzoni mwa mwezi huu kwa kodi hiyo, kwa mitandao kama WhatsApp, Facebook na Twitter pamoja na mitandao mwingine kama Tinder na Grindr imezuiliwa mpaka watumiaji walipe kiasi cha shilingi mia mbili za Uganda kama kodi kila siku, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Rais Yoweri Kaguta Museveni katika taarifa amesema hatua hiyo ni mwafaka kwa vile raia wengi walikuwa hawalipi kodi kwa kama inavyotakiwa na wasiwe wanatoa fedha kwa makampuni ya kigeni kupitia mazungumzo ya kwenye mitandao au hata kudanganya kwenye mitandao ya kijamii. E, serikali ya Kenya imewataka raia wake kufurahia kazi nzuri inayofanywa na makampuni ya kichina baada ya baadhi ya wafanyakazi wanaofanya kazi kwenye mradi wa mjenzi wa reli kati ya mji wa Nairobi na Mombasa ya kuzungumzia kutendewa vibaya na kubaguliwa na wakuu wa kampuni inayomilikiwa na China. Malalamiko ya wafanyakazi, miongoni mwa mambo mengine, ni kutopewa fursa ya kupatiwa mafunzo jinsi ya kuendesha treni katika e, wiki za karibuni vyombo vya habari vya Kenya vimekuwa vikiripoti kuchapisha na kuchapisha picha ambazo e, zinawaonyesha wafanyakazi wa Kenya wakitendewa vibaya. Picha moja iliwaonyesha dazeni ya wafanyakazi wakiwa wamelala kifudifudi. Serikali ya Kenya imeahidi kuchukua hatua dhidi ya ukiukaji huyo huo. Hata hivyo, msemaji wa serikali Eric Kiraithe anasema tabia ya wakenya wenzake nao pia ni ya kulalamikiwa. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanaendelea kufikia kutoka hapo Washington DC. Serikali ya Burundi inaendelea kuhimiza raia wake kufanya uzazi wa mpango baada ya kudhihirika kwamba idadi ya watu inaongezeka kwa kasi, na kigezo cha ongezeko hilo ni msongamano wa wanafunzi katika shule za msingi na sekondari. Hayo ni wakati ulimwengu ukiadhimisha leo siku ya idadi ya watu. Aidala Akizimana anakuja na ripoti ifuatayo kutoka Bujumbura. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya wananchi wa Burundi iliongezeka maradufu kuanzia mwaka 1977 hadi mwaka 2010 kutoka milioni 4 na laki 2 hadi milioni 8 na nusu, na kwa sasa wanakadiriwa kuwa milioni zaidi ya kumi katika taifa hili dogo, kilomita mraba 27,000 mashuleni na, na kwingineko athari za hali hiyo zimeanza kushuhudiwa ni misongamano ya watu Haruna Nkunduwiga ni mtaalamu wa maswala ya elimu. Kwa mjibu wa umoja wa, wa, wa kimataifa unashughulikia mambo ya maswala ya elimu ya, ya shule za msingi watoto aunge zidi 30, 35, lakini leo tunashuhudia watoto zaidi ya mia na hamsini, na shule za sekondari kawaida hatungezidisha kati ya 40 na 50, lakini pia nakuta watu kwa watoto zaidi ya ya, ya 200 katika darasa moja. Hii ni hali ya kusikitisha, inaonyesha kwamba kwa kweli tunazaa sana, lakini eh, vifaa na Kusema, watoto, Daktari George Sengiumva mtaalamu wa masuala ya ongezeko la watu anasema huu ndio wakati mwafaka kwa serikali wa kuchukua hatua kali kudhibiti ongezeko la watu. Kesho kesho kutwa tukiwa tusha kuwa wananchi milioni 16 sasa itakuwa vigumu sana kuchukua nani hatua, ni leo njo lazima tuchukue hatua kwajili. Kwa sasa hii ni hali kweli ya, ya, ya kutisha, naweza nikasema nchi yetu ni nchi ndogo, wananchi watakula chakula gani tutatumikia fasi gani? Unaona, sasa ni, ni tatizo. Pamoja na hayo, waziri wa Burundi wa afya Daktari Tade Ndikumana anapongeza kuona idadi ya kina mama waliojiunga na mpango wa wazazi wa majira ikizidi kuongezeka aamgihugu chacho chuburundi amatohoza yabaye arerekana neza hapa nchini Burundi, utafiti unaonyesha kuwa tulipiga hatua katika kutumia ujuzi wa kupunguza nzao. Wanawake walioolewa na ambao walijiunga na mpango wa uzazi wa majira walikuwa asilimia 9 mwaka elfu moja themanini na saba, asilimia 22 mwaka 2010 na na mwishoni mwa mwaka 2016 walikuwa kwenye asilimia 29. Lakini changamoto si haba, baadhi ya dini hapa zinapinga mpango huo. Sheikh Ali Sompwe: iwapo mzazi atachelewesha kufatanisha watoto kwa ajili ya kuchelea afya zao na kutaka wawe na afya njema na kuepuka wasifatane, kwa sababu ya labda itakuwa sababu ya uzito kwa yeye kuendelea kuwafatilia kimalezi, hilo dini ya Uislamu inamruhusu, lakini bila kuingiza hisia kwamba hawa wachache ndio ninayoweza mimi kuwahudumia. Haya yanajiri wakati huu wa ambapo Burundi imejiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu ambayo huadhimishwa kila mwaka siku kama ya leo tarehe 11 Julai. Aida la Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Nam msikilizaji, yote haya yanaendelea kukujia kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na ninaendelea sasa na habari za dunia. China imesema imeshtushwa na mpango wa utawala wa rais Donald Trump wa kutoza ushuru wa dola bilioni mia mbili kwa bidhaa za nchi hiyo, huku vita vya kibiashara kati ya nchi hizo zilizo na chumi mbili kubwa zaidi duniani vikiendelea kushika kasi. Waziri wa biashara wa China amesema hatua hiyo ya utawala wa Trump haikubaliki na kwamba nchi yake italipiza kisasi. Mwakilishi wa Marekani kuhusu biashara Robert Lighthizer siku ya Jumanne alitoa orodha ya bidhaa ambazo zinalengwa na ushuru huo ikiwa ni pamoja na mikoba, magurudumu, kemikali na hata samaki. Haya yanajiri siku chache tu baada ya utawala wa Trump kutangaza ushuru wa asilimia 25 kwa zaidi ya bidhaa 800 kutoka China zenye dhamani ya takriban dola 34, na kudai kwamba China haifuati maadili ya usawa katika biashara. Afisa mmoja wa serikali ya Thailand amesema kwamba wavulana wote kumi na wawili na kocha wao wa mchezo wa kandanda wako katika hali nzuri ya kiafya siku moja baada ya kundi la mwisho kuokolewa kutoka kwa pango lililofurika. Picha za kwanza za vijana hao wakiendelea kupata nafuu katika hospitali ya Chiang Rai zimetolewa leo Jumatano, wengi wao wakionekana kuwa katika hali nzuri ya afya. Picha hizo pia ziliwaonyesha wazazi wa watoto hao wakitazama kupitia kioo wanachama wa chama cha upinzani nchini Zimbabwe wameandamana hivi leo hadi kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi kwa mara ya pili katika kipindi cha miezi kadhaa wakitaka wafanyikazi au wafanyike, wafanyike mageuzi ambayo wanasema ni muhimu kwa upigaji upiganaji, uh, upigaji wa kura kwenye, wenye hadhi katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwezi huu Zimbabwe itamchagua rais mpya na wabunge hapo tarehe 30 mwezi huu wa Julai, ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu rais aliyekuwa rais Robert Mugabe alazimishwa kujiuzulu baada ya mapinduzi yasiyo rasmi mwishoni mwa mwaka uliopita. Uchaguzi wa mwezi huu utamhusisha rais Emmerson Mnangagwa wa chama chake cha ZANUPF dhidi ya wapinzani wake wakiongozwa na Nelson Chamisa wa MDC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Juhudi za kutafuta amani na kutia saini makubaliano zimekwama nchini Sudani Kusini baada ya viongozi wawili, Rais Salva Kiir na kiongozi wa wasi Riek Mashar kushindwa kukubaliana kuhusu ushirikiano wa madaraka na jinsi ya kuongoza nchi. Hivi karibuni viongozi hao walikuwa Uganda kwa ajili ya upatanisho zaidi, lakini hakuna makubaliano yaliyofikiwa. Sasa wamerejea Sudani Kusini. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika John Tanza akiwa Australia, na kwanza akamuuliza, je, hatua hizo zimefikia wapi? Hiyo ma mazungumzo imefikia ki kiwanja cha ajabu kidogo, manake viongozi ya Sudani Kusini sema Rais Salva Kiir, rais wa waasi Riak Machar walikutana huko Kampala, alafu wakatia saini kwenye um, document ile inahusu na mambo ya utawala ya Sudani Kusini wali kizana kwamba Machar atarudi Juba akuwa mwakama uh, watu wa rais alafu watu wataongeza wa, watu tatu mwakamu wa rais kwamba tuseme president Kil atakuwa na vice president nne. Sasa hiyo maneno wa, wa, watu wa upinzani wamekataa, pia watu ya civil society walikataa, walisema hiyo iwezekane, maanayake wa, wangozi wa, ya yeah, ya yeah. Sudani kusini wanafikiria tu maslahi yao ya binafsi, si maslahi ya waraya. Kwa hivyo sasa wame hama hapa kwamba waja wajaendelea mbele. Kuna juhudi nyingine zozote ambazo zinafanywa hivi sasa? Tumesikia sijui wanakwenda Nairobi, bado wako Khartum. Habari kutoka Khartum, niliongea na uongozi ya civil society groups huko Khartum, walisema kwamba mediation team ya Sudan walikutana na pinzani, walikutana na serikali, walikutana na watu ya civil society, wakamwambia kwamba kama hawajafurahi na hiyo maneno ya Intebe, wacha uamuzi yao chini kwamba rais kile na mkubwa wa walikubaliana kuendelea naye huko Sudan kusini. Kwa hivyo watakutana kesho na kesho kutwa, alafu labda by Friday tia saini, manake tia wapinzani walisema watakubali rais raisi awe na four Vice President. Je, nini kinatarajiwa sasa kama hakutakuwa na makubaliano ya kutia saini hili, Sudan kusini itakuwa katika mtazamo gani? Sudani Kusini wana, wana namna manake ulimwengu yote wana- wanataka hiyo mzozo ya Sudani Kusini iishe. Eh, UN na hata serikali ya Amerika, IGAD, East African Community wanataka hiyo vita iishe, manake unajua wakimbizi wamejaa Kenya, wamejaa Uganda, wengine wanaenda Sudan, Ethiopia. Ni shida kubwa. Ni mwandishi wa Sauti ya Amerika John Tanza akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Australia. Sasa tuelekee huko Kenya. Wakati rais wa zamani wa Marekani Barack Obama akisubiriwa huko Kenya wiki ijayo, majimbo ya Kisumu na Siaya yameanza kupokea idadi nyingi ya watalii. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amezuru majimbo hayo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Kando kando ya ufukwe wa ziwa Viktoria, eneo maarufu la Dunga, jimbo la Kisumu. Upepo uvumao kutoka ziwa hili ni ishara ya mandhari bora yanayowavutia watalii katika jimbo hili. Pia ni kituo muhimu kwa watalii kutumia boti ndogo kutali sehemu muhimu, vikiwemo visiwa, ndege na wanyama aina mbalimbali. Samuel Owinojera, meneja wa shughuli katika kikundi cha kijamii cha Dunga Ecotourism and Environmental Group, anaeleza kuwa kivutio hiki almaarufu Wetland Watch Tower, kinachowapa watalii nafasi ya kutazama ziwa Victoria, ni muhimu kwao. Eneo hili ya unyevunyevu ambayo inaitwa ina muhimu sana kwa wale ambao wanaishi karibu. Hii inaweka maji ya kutumia na pia ni nyumba ya mandege, wanyama. Watalii wanakuja kuangalia mandege hapa, wanakuja kuangalia sitatunga ambao ni antelope iko hapa ndani, na pia uh, watu wanaitumia kwa ku kujenga nyumba kuweka kutengeneza mats na pia hata wavuvi wenyewe, hapa ndio mahali samaki wanazalishana kando ya ufukwe. Wa dunga kipo kivutio cha kitalii cha wanyama aina ya viboko. Titus Mulu ambaye amekuwa akiwaelekeza watalii kwa zaidi ya miaka kumi kuingia ziwa Victoria na kutazama viboko hawa, anaeleza jinsi anavyonufaika hasa ya eneo hili, utalii wa kusafirisha watu kwa kuona mandege, baadhi ya wanyama ambao wanapatikana katika ziwa hili, ili eneo la Hippo Point Kisumu, hapo ndo tunapata kipato chetu cha kutuwezesha kujimudu kimaisha na vile vile inafanya watu vijana wengi ambao wamekosa ajira siku hizi, nao pia wanajihusisha na hayo, kwa hivyo inapatiana ajira. Eric Ochieng anatengeneza bidhaa za kitamaduni kama vile shanga, vikapu na mapambo mengineyo, naye anaeleza anavyojikimu. Watalii wao wanakuja kwa wengi, na anajaribu kuzingatia mazingira kwa kutumia zile vijikaratasi ambazo tuwaokota hapa Hippo Point na tuwazitengeza kwa zile vitu ambazo zaweza valiwa, ndiposa tunaweza kupata malipo yetu ya kila siku. Hatua chache kutoka mji wa jimbo la Kisumu kipo kivutio cha Kit Mikai. Hapa ni mkusanyiko wa majabali yaliyokingama kwa njia ya jabu, lakini ishara muhimu ya utamaduni wa watu wa jamii ya Waluo. Na kutana na kina mama wa jani katika kikundi kiitwacho Kangeso Women Group wanaotumbuiza watalii kwa kunengua viuno. <tipulia> Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Karibu msikilizaji, katika kipindi hiki cha makala ya afya. Hivi leo ni mimi Meri Mgae kukuendeshea kipindi hiki na ninaungana na Dr. Soka kutoka Tanzania po, tunazungumzia kuhusu: maafisa wa afya duniani wameshtushwa na hatua ya Marekani kupinga mapendekezo ya nchi kuhamasisha unyonyesaji kwa watoto wanaozaliwa licha ya kwamba tafiti zinaonyesha kuwa kuna manufaa makubwa kwa mama na mtoto wakati wa zoezi la kunyonyesha. Kwanza kabisa nianze kukuuliza swali, nini umuhimu wa mama kumnyonyesha mtoto mara tu anapozaliwa? Ah, asante sana Mary. Ni kweli kwamba kumnyonyesha mtoto mara tu anapozaliwa ni muhimu sana, kwa sababu ina faida kubwa kwa, kwa mama na kwa mtoto. Tuanze na kwa mtoto. Kwa mtoto, yale maziwa ambayo yana, yana, yanatoka kwa mama masaa machache baada ya mtoto kuzaliwa yametengenezwa maalum mahususi kabisa kwa ajili ya mtoto na maziwa haya yana kinga kubwa ya ma ma magonjwa, kwa sababu yana antibody nyingi, kwa hiyo yanasaidia kukinga magonjwa, hasa magonjwa ya kuhara ambayo yanachangia kwa kiasi kikubwa sana kwa vifo vya watoto wenye, e, wenye wenye umri chini ya miaka mitano. Pia maziwa haya yametengenezwa mahususi kwa ajili ya kuwa digested, yaani ule mfumo wa chakula wa mtoto una fit kabisa na maziwa yale ya mama yanayotoka ya, ya, ya wakati mtoto anapozaliwa. Mtoto anapotumia maziwa haya yanaenda ya ku, kuwa digested na kuwa absorbed moja kwa moja bila matatizo yoyote, compared na maziwa ya aina nyingine. Lakini pia maziwa haya yana kiwango cha joto kinachotakiwa kwa mtoto toshe. Maziwa haya yana virutubisho vyote muhimu kwa kiasi kinachotakiwa kwa mtoto katika kipindi hiki. Dr. Soka utafiti uliofanywa na jarida linaitwa The Lancet Medical Journal kwa takriban miaka miwili sasa inaonyesha kwamba watoto wanaonyonyeshwa wanaweza kuepuka vifo vya takriban watoto laki nane kwa mwaka na maziwa haya ya mama kwa mara ya kwanza yanayojulikana kama colostrum yanaweza kupunguza uzito mkubwa ambao hautakiwi kwa mtoto mchanga je mtu anaweza kujiuliza ni vipi uzito huu unaweza kupungua kwanza watoto wanaofariki kutokana na kutokunyonyesha ni, ni zaidi ya laki nane ni laki tisa na elfu ishirini mtoto mm -hmm. anavyopungua uzito wakati anavyoina uhusiano na maziwa ya mama yake ni kutokana tu na adaptation ya mtoto. Ametoka tumboni ambako alikuwa anaishi entirely anamtegemea mama yake katika kila kitu, lakini sasa amekuja duniani huku, inabidi aanze kujifunza kujitegemea kidogo. Kwa hiyo ndio maana anapungua uzito. Na ni manufaa gani ambayo mama anapata anapokuwa anamnyonyesha mtoto wake? Uh, kama mama akinyonyesha mara moja, eh, kile kitendo cha kunyonyesha kinamsaidia mama uh, ku, kuweza ku, kukata damu ambayo huwa inatoka mara baada ya mama kujifungua. Maanake mama anapojifungua katika ile e, mfuko wake wa uzazi bado kuna damu ambayo huwa inatoka hususan pale ambapo sehemu ya placenta au kondo la nyuma lilikuwa limejishikiza. Kwa hiyo mama anaponyonyesha inasaidia e, kuongezeka kwa homoni ya oksitosini ambayo inasaidia kupu, e, kukata damu. Lakini pia kunyonyesha kunamsaidia mama kupunguza uzito ule ambao unatokana na Uh, ujauzito. Wakati wa ujauzito, mama wengi wanaongezeka uzito. Lingine, mama anayenyonyesha inamsaidia kuto kupata ujauzito, yani uh, kwa sababu mtoto ana, anavyonyonya kuna kitu tunaita uh, lactation, aminorea. Kwa hiyo mama hawezi kupata hedhi zake mara moja, na kwa hiyo basi hawezi kupata ujauzito, kwa hiyo inasaidia hii katika kupanga uzazi. Lakini pia kunyonyesha kunamsaidia mama uh, kumkinga na kansa kansa za ovari pamoja na kansa ya maziwa breast cancer. Na mwisho kabisa, inasaidia kunyonyesha, kunatengeneza bonding kati ya mama na mtoto, kwa sababu wakati mama ananyonyesha anakuwa amemshikilia mtoto wake, inaongeza upendo na kutengeneza bonding nzuri zaidi na kubwa kati ya mama na mtoto. Ni kushukuru sana msikilizaji kuwa nasi na katika kipindi hiki cha afya, na leo nilikuwa na dokt Soka, tulikuwa tunazungumzia kuhusu umuhimu wa kunyonyesha mtoto mdogo a, wakati anazaliwa. Naitwa Meri Mgawe, mpaka wakati mwingine tuonane tena, shukran. Haya basi, kipute ndo hiko kinaanza kusikika e, katika jiji la Moscow katika uwanja wa Luzhniki ambapo Krasia hii leo wanakabiliana uso kwa uso na timu ya Uingereza, timu yenye mashabiki wenye kelele nyingi sana kuliko timu yoyote ile ulimwenguni. Lakini hayo yakiendelea, basi e, yale masuala ya ramli hivi sasa yanaendelea kuonekana kushika kasi katika kombe la dunia ambapo hii leo ramli mbili ambazo zimeonekana kwa wanyama kobe na taiga zinaonyesha kwamba timu ya Kroasia itaondoka kifua mbele katika mchezo huo wa nusu fainali. Mchezo wa pili ambao utafanyika hii leo na kukamilisha E, ile sura ya fainali yenyewe itakayopigwa Jumapili ambayo itakuwa ni hitimisho ya kombe la dunia la mwaka huu wa 2016 ambapo Ufaransa tayari imeshasogea so, mbele, ikisubiri e, timu za Croatia na Uingereza hii leo. Basi hayo yakiendelea, ni kwamba Tiger wa Serbia amewafanya e, mashabiki wa Uingereza kuingiwa na wasiwasi kwa kuitabiria ushindi Croatia katika mchezo utakaopigwa saa chache zijazo. Tiger alipewa jina la bracket, yeye alikuwepo katika viwanja vya maonyesho alinusishwa maboksi yaliyokuwa na mifupa iliyowekwa ndani ya maboksi hayo, ambapo moja kwa moja alikea katika lile boksi lililokuwa na bendera ya timu ya Croatia. Croatia inaingia uwanjani ikitegemea uh, timu za ikitegemea wachezaji wakali kama vile Luka Modric eh, anayekipiga timu ya Real Madrid, halikadhalika eh, vile bila kumsahau Rakitic ambaye anakipiga timu ya barcelona lakini kwa upande wa uingereza ina mshambuliaji mkali kwelikweli Harry Kane ambaye anaongoza hivi sasa kwa ufungaji wa magoli akiwa na jumla ya magoli sita katika kombe hili la dunia la mwaka 2018 sijui kwa nini nasema 2016 kumradhi na kurudisha miaka miwili nyuma lakini ni hamu tu ya kipute cha leo ambacho e, tutaona kama uingereza watasonga mbele mimi ni hayo tu kutoka rusia 2018 Natumai mtaangalia kipute hicho ambacho kitakuja muda mfupi ujao. Basi nawafungieni matangazo haya. Kwa muktasari wa habari, serikali ya Kenya imewataka raia wake kufurahia kile ilichokiita kazi nzuri inayofanywa na makampuni ya kichina baada ya baadhi ya wafanyakazi wanaofanya kazi kwenye mradi wa ujenzi wa reli kati ya Nairobi na Mombasa kuzungumzia kutendewa vibaya na kubaguliwa na wakuu wa kampuni inayomilikiwa na China. Polisi wa Uganda wamefyatua risasi na gesi ya kutoa machozi hivi leo Jumatano kuvunja umati wa watu waliokuwa wamekusanyika kupinga kodi yenye ut utata kwa matumizi ya mitandao ya kijamii. Mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa NATO umeanza hivi leo kwa makabali, makabiliano katika nchi ya Uswizi. Uh, kuni radhi kwa mak, mak, mak, makabiliano hivi leo, huku rais wa Marekani Donald Trump akishutumu Ujerumani ambayo ndio nchi tajiri zaidi kati ya wote wanachama wa muungano huo na kudai kwamba ni mateka wa Russia. Na sasa tunatamatisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba ya wote walioshiriki wa kufanikisha matangazo haya kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Ndwimana, na mimi ni BMJ Muridhi, sote tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo hivi karibuni amekamilisha ziara yake ya Korea Kaskazini ili kukutana na maafisa wa serikali kuzungumzia kuangamizwa silaha zake za nyuklia. Wakati akizungumza na wanahabari mjini Tokyo, Japan, Pompeo alisema, acha niweke bayana kuwa Korea Kaskazini imenihakikishia kuhusu dhamira yake ya kuangamiza silaha hizo. Tulikuwa na mazungumzo ya kina kuhusu mikakati ya ukaguzi na kuthibitisha silaha zimeharibiwa kabisa. Korea Kaskazini imekubali tukutane katikati ya mwezi huu kwenye mji wa Panmunjom ili kuzungumzia kuhusu kurudishwa nyumbani kwa mabaki ya wanajeshi wa Marekani. Korea Kaskazini pia imehakikishia kuvunja maeneo ya kujaribia makombora yake, hatua ambayo itafanya dunia kuwa mahali salama zaidi. Pia tumebuni timu ya pamoja kufanya kazi ambayo itasimamia shughuli za kila siku za pande zote mbili. Pompeo ameongeza kusema kuwa safari yao ina changamoto nyingi, lakini washirika wao kama vile Korea Kusini na Japan wanaamini amani inastahiki juhudi hizo. Kama washirika, tuna malengo sawa na dhamira sawa ya kuhakikisha ukaguzi kamili, kuangamizwa silaha za nyuklia za Korea Kaskazini zinafanyika kama tulivyokubaliana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Pompeo amesema kuwa siku za mbele za Korea Kaskazini ni zenye matumaini iwapo itasitisha kabisa programu yake ya silaha za nyuklia. Iwapo Korea Kaskazini itatimiza ahadi zake, tutashirikiana kuhakikisha inapata maendeleo na heshima ya ulimwengu. Hata hivyo, ameonya kuwa ni lazima kwanza itimize ahadi yake ya kuangamiza kabisa silaha za nyuklia. Waziri huyo ameongeza kusema kuwa mapendekezo kadhaa kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yalipitisha kuwa mataifa yote lazima yaheshimu vikwazo hivyo. Japan, Korea Kusini na Marekani wataendelea kukumbushana kuhusu kutekeleza hilo. Hata hivyo, Pompeo ameongeza kusema kuwa hakuna kulegeza kamba katika kuwalinda washirika wetu Korea Kusini na Japan, na kwamba washirika hao ni muhimu sana kwa usalama wa Marekani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.