Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa tarehe 6 Julai mwaka elfu mbili kumi na nane. Karibuni. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, wito watolewa kwa wakazi wa Beni, Kivu Kaskazini huko DRC, kwa Umoja wa Mataifa kudumisha amani kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Tuma mwito kwa Umoja ya Mataifa watusaidie, wasaidie gavernmenti ya Congo kuona namna gani kimya na usalama itaingia ndani ya mji ya Beni, nao waweze kuorozeshwa kwenye uchaguzi kama wakongomani wote wenyewe wanaikalasa na bila shaka katika makala yetu ya vyoe mitaani hii leo Ijumaa, tunaangalia huko ke Kongo, ambako wakazi wa Manyema wanalalamika kuharibika kwa njia za usafiri hasa wa treni kutokana na utovu wa salama. Tunaona ya kwamba Manyema iko katika shida, kwanza kutafuta namuna ya kumaliza vita kubwa, wanchi wakamate mpango wa kutafuta kurudisha kila kitu kwa nafasi yake. Njia yote yenye inatuunga na maprovensi zingine zimekwisha kufa kikamilifu, zimeharibika kabisa. Msikilizaji, karibu sana nikitumai kwamba asubuhi yako ni njema popote ulipo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari nyingine za dunia. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Na habari za alfajiria hii leo ni kwamba meya wa jiji la London sadik Khan ameidhinisha ombi la mtu anayelalamika anataka kupeperusha sanamu ya mpira iliyotengenezwa ikionyesha sura ya rais donald Trump akiwa na hasira, rangi ya machungwa, akivaa nepi ya mtoto mchanga, wakati wa ziara ya kiongozi huyo wa marekani wiki ijayo katika mji huo. Sanamu hilo lilotengenezwa ilojazwa na upepo yenye urefu wa futi sita litapeperushwa juu ya jengo la bunge kati ya saa tatu unusu hadi saa tano unusu saa za London Julai 13 wakati wa malalamiko yaliyopangwa. Ofisi ya meya ya Khan inaeleza kwamba meya anaunga mkono haki ya watu kulalamika kwa njia ya amani na kufahamu kwamba hii inaweza kugeuka kuwa malalamiko ya aina nyingine. Leo Mari mwanaharakati aliyetengeneza sanamu hilo lilopewa jina la Trump Baby amesema ofisi ya Mea awali haikuidhinisha kupeperushwa kwa sanamu hilo, lakini kukubali fikra kutokana na uungaji mkono mkubwa wa wananchi. Mari alichangisha pesa kupitia mtandao na kupata zaidi ya dola elfu ishirini kuweza kutengeneza sanamu hilo. Marekani imelaani mswada wa sheria unaopendekezwa na serikali ya Sudan Kusini ambao utaongeza muda wa utawala wa Rais Salva Kiir kwa miaka mitatu. Afisa wa wizara ya mambo ya nchi za nje mjini Washington asiyetaka kutajwa anasema mswada wa sheria unahujumu mazungumzo ya amani yanayoendelea na makundi ya upinzani na mashirika ya kiraia. Rais, rais Kir na mhasimu wake Rik Matiar walikutana wiki iliyopita na kubaliana juu ya mkataba mpya wa amani, ikiwa ni pamoja na kusitisha mapigano na kuanza kutekelezwa siku ya Jumamosi, lakini kukiukwa siku moja baada ya wanajeshi wa serikali na waasi kupigana. Mswada huo hata hivyo utabadili katiba ya Sudan Kusini na kuruhusu Kir kubaki madarakani hadi mwaka elfu mbili ishirini na moja kulingana na wabunge waliozungumza na shirika la habari la Reuters. Madereva wanaoendesha teksi zinazotumia mfumo wa elektroniki kupitia simu za mkono kulipisha wateja nchini Kenya walianza mgomo wao Jumatatu, wakilalamika kila, kila wanachosema ni tabia saji ya unyanyasaji unaofanywa na makampuni ya teksi yanayotumia mfumo huo wa dijitali. Wanasema makampuni hayo yanawalipisha wateja nauli ndogo huku wakidai malipo makubwa kutoka kwa madereva na kusababisha kufanya kazi kwa saa nyingi kwa malipo madogo. Rael Omburu kutoka Nairobi ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Chama cha madereva hao wa Kenya chenye wanachama zaidi ya elfu mbili, kwa siku nne sasa wamekuwa kwenye mgomo ambao umeathiri shughuli za usafiri nchini humo. Madereva wanalalamika kwamba nauli wanaolipishwa wateja imepunguzwa kila mara panapozuka apps mpya za teksi kwenye soko, lakini bado ada ya kutumia teknolojia wanaotozwa madereva na makampuni hayo haijabadilika. Madereva hao wameitisha marekebisho kwenye ada wanaotozwa na makampuni miliki. Wanataka makampuni kuongeza maradufu nauli wanaolipa wateja na kupunguza ada wanazotozwa ili kuweza kuwa na mishahara inayostahili. Makampuni ya kidijitali ya teksi nchini Kenya ni pamoja na ile ya kimarekani ya Uber, Taxify ya Estonia, pamoja na mengine takriban matatu. Uber hulipisha ada ya asilimia 25 kutoka kwa nauli ya mteja, huku kampuni ya Taxify ikidai ada ya asilimia 15. Mratibu wa huduma za teksi za kidijitali nchini Kenya, David Muteru, ameomba wizara ya uchukuzi iingilie kati kutatua suala hilo mapema. Wiki hii madereva wa Uber pia walianza mgomo wakilalamika dhidi ya ada ya asilimia 25 wanaotozwa na uba mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Maafisa wa serikali ya Marekani wanajaribu kuwahakikishia washirika wake wa nchi za magharibi wenye wasiwasi kwamba Rais Donald Trump ataimarisha msimamo thabiti wa Marekani kukabiliana na Moscow wakati wa mkutano ujao wa kilele na ushirika wa NATO na mkutano wake na kiongozi wa Rusia Vladimir Putin. Wakilishi wa kudumu wa Marekani kwa NATO K Belik Hatchison aliwaambia waandishi wa habari wa Ikulu kupitia simu jana kwamba viongozi wa NATO watakubali kuimarisha uwezo wa ulinzi ili kukabiliana hasa na juhudi za Russia kugawanya mataifa yetu ya kidemokrasia na ukiukaji wake wa mkataba wa vikosi vya nyuklia vya wastani INF. Matamshi hayo yametolewa kukiwa na wasiwasi kuhusu imani ya Trump kwa ushirika huo, ambao umekuwa mkataba msingi mkuu wa vita vya pili vya dunia vilivyoongozwa na Marekani na kuleta amani duniani kwa kutia saini mkataba huo mwaka 1949. Serikali ya Beijing imeonya kwamba itajibu kwa vikali na mara moja ushuru mpya utakaowekwa na Marekani kuanzia usiku wa manane hii leo kwa bidhaa zitakazotengenezwa China zenye thamani ya dola bilioni 34. Rais Donald Trump anapanga kuweka ushuru wa asilimia 25 kwa zaidi ya bidhaa 800 za China dakika moja baada ya saa sita usiku hii leo saa za Washington. Msemaji wa wizara ya biashara wa China, Gao Feng, aliwaambia waandishi habari jana kwamba Beijing haitofyatua risasi ya kwanza katika vita vya biashara na Washington, lakini anasema haitokuwa na njia nyingine bali kulinda masilahi ya China na wananchi wake. Gao anasema China haitokaa kimya kutokana na vitisho hivyo, na kusema kwamba bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 20 kwa mradi kati ya hizo zinazotengenezwa huko China na kutoza ushuru zinafadhiliwa na watengenezaji na wawekezaji wa kigeni, wengi wao wakiwa ni Wamarekani. Umekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele, tunaenda Afrika ya Kati ambapo serikali ya Burundi imezindua kampeni ya kuwaomba wananchi kuchangia kwa ajili ya kufadhili uchaguzi ujao mwaka wa elfu mbili na ishirini. Haya yanajiri huku wafanyakazi wa serikali wakiendelea kukatwa mchango huo, na sasa imekuwa ni miezi saba wakiendelea na zoezi hilo. Hatua hiyo inafuatia uamuzi wa baadhi ya wafadhili wa, wa shughuli za serikali ya Burundi kusimamisha misaada yao kutokana na madai ama kutokana na mizozo ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa. Basi taarifa kamili ametuandalia mwandishi wetu wa Bujumbura Haidara Hakizimana akizindua kampeni hiyo katika tarafa ya Mtimbuzi nje kidogo na mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, msaidizi wa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani amesema kila familia itatakiwa kutoa elfu mbili kabla ya mwaka huu kumalizika. Vijana nao wenye umri zaidi ya miaka kumi na nane, wanafunzi wa sekondari na chuo kikuu na vijana wengine wanatakiwa kutoa elfu moja kila mmoja. Hii ni wakati kuanzia Januari mwaka huu wafanyakazi wa serikali wao tayari wanakatwa kiwango kwenye mshahara wao wa kila mwezi. Hatua hii ya kuomba raia kuchangia kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi ujao mwaka elfu mbili na ishirini ni kufuatia hatua ya wafadhili wa Burundi, hasa umoja wa Ulaya, kusitisha misaada yao kwa Burundi. Tume maalum ya kukusanya michango hiyo tayari iliundwa na sheria ya kiwaziri kuwepo na na hapa Terence Naira Jam, msaidizi wa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani, anasema sheria hiyo inaagiza kuwa kampeni ya kukusanya mishango hiyo ni kuanzia mwezi huu wa Julai. Kila Murundi anatakiwa kutoa pesa elfu mbili vijana nao wanaotusikiliza wazingatie hilo. Ambaye hatajaliwa atapewa muda wa kutafuta pesa hiyo na kuiwasilisha, lakini hatutazidisha tarehe 30 Disemba mwaka huu, anasema magavana na wakuu wa tarafa waliohudhuria sherehe za uzinduzi wa kampeni hii ya kutoa michango wamepewa risiti maalum ambayo ilitengenezwa kwa ajili ya kupewa mwananchi ambaye atatoa mchango huo. Pesa inayotarajiwa ni bilioni tano sarafu za Burundi, sawa na takriban milioni mbili dola za Kimarekani, kutoka familia za Warundi wa kawaida zaidi ya milioni mbili na vijana wapatao milioni moja wanaotakiwa kutoa michango hiyo. Pesa inayohitajika ili kugharimu uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini ni takriban bilioni sabini. Hadi mwezi Mei, bilioni kumi na moja tayari zilikusanywa kutoka kwa mishahara ya wafanyakazi wa serikali na makampuni ya watu binafsi na taasisi mbalimbali za kiserikali. Hata hivyo, wakosoaji wamekuwa wakikosoa zoezi hilo, wakidai kuwa mwananchi ambaye anakabiliwa na hali duni kimaisha anatakiwa kutoa michango hiyo kwa namna nyingi, mfano kama mfanyakazi kwenye maeneo yake ya kazi na nyumbani kama baba wa familia, na pia kama mzazi, iwapo ana watoto wenye umri zaidi ya miaka 18. Hii ni wakati tayari zoezi la kurekebisha katiba lilikamilika bila misaada kutoka nje ya nchi. Mpango huu ulidaiwa kuwa ni kwa ajili ya kumpa fursa rais kuendelea kuongoza nchi ya Burundi hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne, dhana inayoendelea kuwatawala wapinzani, licha ya kuwa rais alitangaza kuwa hatosimama tena kugombea uraisi kana mwaka wa elfu mbili na ishirini. Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Taarifa hiyo yake Haidala Hakizimana kutoka huko Bujumbura. Mwenzangu Abdishakur Aboud anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani anayeshughulikia masuala ya Asia kusini na kati Alice Wells kwa mara nyingine tena ameikosoa Pakistan kwa kutoweza kwake kubadili ahadi kuwa vitendo dhidi ya makundi kadhaa ya kigaidi na itikadi kali yanayofanya kazi kutokea ardhi ya Pakistan. Wells alikuwa anazungumza na kundi la waandishi wa habari jana katika majadiliano ya meza ya duara katika wizara ya mambo ya nchi za nje kuhusu ziara yake hivi karibuni huko Islamabad. Wells hata hivyo, alipongeza juhudi za Pakistan kuimarisha uhusiano na jirani yake Afghanistan, lakini alisisitiza kwamba Pakistan inabidi kuchukua hatua endelevu na kali zaidi dhidi ya, ya kundi la Taliban la Afghanistan. Mkuu wa idara ya kulinda mazingira ya Marekani, EPA, anayekumbwa na msukosuko kadhaa Scott Pruitt, amejiuzulu jana, baada ya kupambana na kashfa hizo na tuhuma za kukiuka maadili ya kazi kwa muda fulani. Rais Donald Trump alitangaza kujiuzulu kwake, na katika barua Pruitt aliyomtumia Trump amesema kutokana na mashambulizi yasiyosita dhidi yangu, familia yangu hatujapata kutokea na kuathirika namna tulivyo sote hivi sasa, nachukua hatua ngumu ya kujiuzulu. Lakini hakuomba radhi kutokana na baadhi ya kashfa anahusika moja kwa moja katika idara aliyokuwa anaongoza. Trump akizungumza na waandishi wa habari katika ndege yake ya Air Force One, alimsifu prut na kusema hakuna kitu kilichomlazimisha kujiuzulu na kwamba alifanya kazi nzuri. Na juhudi za uokozi zinazoendelea huko Thailand kuokoa vijana wadogo ambao wamekwama katika pango zingali zinatia wasiwasi. Hivi punde imetangazwa kwamba mpiga mbizi wa wizara ya wizara ya kulinda maji amefariki kutokana na juhudi zake kuweza kwenda kuwatafuta watoto hao na kuwasilishia misaada muhimu. Wasiwasi mkubwa ni kutokana na mvua kuweza kunyesha kuanzia hivi sasa. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa taarifa hizo nzuri kabisa kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Sasa tuelekee huko Afrika ya Mashariki, ambapo wanasiasa kutoka chama kinachotawala pamoja na upinzani nchini Uganda wameanzisha kampeni ya kuitisha maandamano kote nchini kupinga kodi inayotozwa watumizi wa mitandao ya kijamii na iliyoanza kutekelezwa wiki hii. Kampeni hiyo inajiri huku wizara ya fedha ikiwa mbioni kuandika mswada utakaofikishwa bungeni kwa haraka ili kupunguza kodi ya ziada ya wanaotuma pesa au kupokea kwa njia ya simu, huku rais Yoweri Museveni akisisitiza kwamba hataondoa ushuru kwa mitandao ya kijamii. Kennes Bwire anayo ripoti zaidi. Hatua ya serikali ya Uganda kutoza ushuru wa shilingi mia mbili kila siku kwa wanaotumia mitandao ya kijamii kwa mawasiliano imesababisha hasara hasa kati ya vijana, wabunge wanasiasa wa upinzani watetezi wa haki za kijamii wanamuziki waandishi wa habari miongoni mwa wengine wanapanga maandamano wakiongozwa na dr kiza besije wa chama cha forum for democratic change fdc mwaka huu hatutawaacha waendelee kupata raha na kuendelea kuwalipisha raia kodi kwa kila kitu mara ya mwisho tulifanya maandamano ya kutembea hadi kazini, lakini hatukuwa tumejipanga sawa sawa. Mara hii tumejipanga vilivyo, tunataka tuwashike sawa sawa, tuhakikishe kwamba tumekomesha wizi wa pesa tunazotoa kama kodi. Matamshi yake Besigye yanaonekana kumfikia rais Yoweri Museveni kwa haraka na bila kusita Rais ametumia ukurasa wake wa kijamii wa Facebook kuwasilisha ujumbe wake kwa vijana. Mseveni ameamua kupunguza ushuru unaotozwa kwa wanaoweka, kutuma au wa kupokea pesa kwa njia ya simu za mkononi kutoka asilimia moja hadi asilimia sufuri nukta tano, lakini akasisitiza kwamba ushuru kwa watumizi wa mitandao ya kijamii hautaondolewa licha ya tetesi. Na baada ya ujumbe wa rais Yoweri Mseveni kupitia mtandao wa Facebook, Wizara ya fedha imeanza harakati za kuandika mswada utakaofikisha bungeni kwa mjadala, ili kubadilisha ushuru huo mpya, huku kundi la wabunge likiwa limeanzisha mchakato wa kukusanya saini 150 za wabunge wenzao, ili kumlazimisha spika kuwaita wabunge kutoka mapumzikoni kushughulikia suala la ushuru kwa mitandao ya kijamii. Gerald Vyaruhanga, mbunge wa chama kinachotawala cha NRM, ni miongoni mwa wanaokusanya saini za wabunge wenzao. Baadhi yetu tuliwaambia wabunge wenzetu kwamba hatua ya kutoza ushuru mitandao ya kijamii ilikuwa mbaya na yenye lengo baya lakini walikataa kutusikiliza kutokana na misimamo yetu ya kisiasa. Sasa ni wazi kwamba ushuru huo umekataliwa na raia. Hawana lingine ila kufutilia mbali ushuru huo. Idadi kubwa ya wabunge wanadai kwamba walipitisha bajeti ya mwaka 2018 2019 bila kuzingatia mbinu mpya za kutoza raia ushuru zilizokuwa zimeandikwa kwenye bajeti hiyo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Nam, mambo ndivyo yalivyo kwenye Live Talk. Kumbuka kwamba ushirika wako unahitajika kwa wakati wa Live Talk. Ukituandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook nambari yako na eneo unakotokea, basi kwa hakika tutakupigia simu na kushirikisha kwenye Live Talk baadaye katika matangazo yetu ya jioni. Na viongozi wa kisiasa kwenye jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC wameomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutoa usaidizi wa ziada kwa serikali kukabiliana na waasi wa ADF, wakati huu ambapo raia katika eneo hilo wanajiandaa hasa kwa upigaji kura. Wanadai kwamba itakuwa vigumu sana kwa raia hao kushiriki uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Disemba. Kutoka Beni, Kivu Kaskazini, mwandishi wetu Austel Malivika anatuarifu zaidi akizungumza na sauti ya Amerika hapa katika mji wa Beni, nyonyi Bwana Kahwa meya wa mji huu ameomba umoja wa Mataifa kusaidia wananchi wa Beni kupata amani kabla ya uchaguzi kufanyika, kwa sababu itakuwa vigumu wananchi kuchagua ama kuendesha shughuli za uchaguzi wakati ambapo wengine wanaendelea kukimbia kukiwa na mauaji pamoja na ukosefu wa usalama. Na jana waliua ndugu yako, namuna gani utaenda fanya uchaguzi na uko ndani ya kilio na huko pia na hiyo uchungu ya kilio, ndio sababu naprofite na, na mikro ya kwako kutuma mwito kwa Umoja ya Mataifa watusaidie, wasaidie government ya Kongo kuona namna gani kimya na usalama itaingia ndani ya muji ya Beni hivi wakazi ya mji wa Beni na wa teritware ya Beni nao wawezi ku, kuorozeshwa kwenye uchaguzi kama wakongomani wote wenyewe wanaikala sehemu hizi. Upande mwingine, nilizungumza naye Boris Maelezo, mbunge kuchaguliwa maeneo ya Kamango chini ya mlima Urenzori wilayani Beni hapa Kivu Kaskazini mpakani na Uganda, nchi za Afrika Mashariki na nchi za maziwa makuu. Wakati wanakaa ndani ya kikundi kyao, inabidi nchi hizi ziweze kuambia na ukweli isikuwe tu kuzozana peke yake, kwa sababu unajua mambo haya, watu hao wa wanaofanya vibaya hawabaki hapa mkongo peke yake, unawakuta wanakuwa ndani ya hizi manchi nchi huku, na kunakuwa mikataba, tunaweza kusema wao ya kwamba hakuna tena kuweza kuchunga mtu yeyote naweza kutafuta kusumbua usalama kutokea nchi ingine inayokuwa ndani ya kando ya hizi manchi ya, ya, ma, ya, ma, ya, ma, ya maziwa makuu. Lakini atufahamu kwa nini Rwanda kama inaona watu kama wawa wanaotafuta kua kusumbua usalama ndani ya Kongo, kwa nini aweshughulikie? Ifahamike kwamba wananchi wanaendelea kuhofia hali ya kimaisha kutokana na hali ya kiusalama kufuatia machafuko katika mji huu. Baadhi wananchi wanaonekana kuwa na matatizo huku wengine hata wakienda hospitalini wakipata ugonjwa wa akili kutokana na mauaji na vile machafuko ya mara kwa mara. Nimetembelea kituo cha Sepima, kituo ambacho kinapokea watu wanaokumbwa na matatizo ya akili kutokana na machafuko haya. Hata kama mtu habakumlumiza, maybe anaona yanasikia na maisha nakuwa magumu. Vengine viko vanapata magonjwa juu, maisha nakuwa magumu para pona mbele. Kisha mawaji vengine no, banakosa. Kuna kwa oga kuna kwa vile na maisha magumu, bengine wanakosa franga paske maisha mingi hapa, bengi walikuwa naishi na, na shamba, hapana tena nafasi ya kulima, njoo nakutana maisha nakuwa magumu, batoto kubashulikia franga, masomo, chakula, kunyumba, njoo nakutana maakili zinachoka. Lol vile njoo viko vinasumbua ba bengi na bengi, tuko tunabapokea hapa juu ile hali ya kuona banakosa bafete na maisha namna gani. Kutoka hapa Beni, mimi ni Osari Malivika, katika VOA Mitaani hivi leo. Austel Malivika ametembea Kindu, Maniema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo raia wanaeleza umuhimu wa njia ya treni na vile matatizo wanayapata wakati wa kisafiri Eneo hilo lisilo na miundombinu ya kutegemewa. Mi nachuluzaka tu toka dekalemi mpaka hapa Kindu, tanto kushukia munjia ndio kazi yangu. Minatufaka, najisikia kauru sero vile, nikisha ingia mumashua najisikia tu huru me. Huko difikilite mingi sana munjia, difikilite madera ya maderaima. Munawezi kutoka dekalemi hapa, munafaa pepe kari desimene aina tronso yamwe kufaa desimene trowa juru katre juru, munafiki inakuwa ni desimene ndio mwye mufiki hapa bo. Ile tunaomba tu ni msaada wa guvernema, na ni guvernema tu nywa na nakuwa mpasha kuwa na ile msaada wa kutengeneza shosete juu ya rai rai njo isharibika kutembea siku hizi, kutrei nakuwa ni shida. Juu ya nini shida? Tuko tunapata shida ya kwanza, banatukatisha mabie batu, banakuwa wamingi, bengine yule ya mavatire, bengine yule ya mavagon. Tena mbele, tukuwa ntembea kaitu mzuri, hapa na Kalemie siku tatu yaine munafika hapa, lakini hapa desmen rai lisha oza hapa na hapa madiraema. Kama tuko natembea ni nguvu ya Mungu tunjoko na tusaidia, tunafika na serikali tusaidie, tuko tutengenezea kwanza rai vile gisi munjia mbele mulikuwaka kama njoba kantonye wa kwa tena miti ni hatari rai vatutengenezerayirahi, kwebye si tunatesekaka kutren sana, natutembeaki muzuri. Tunatesekaka kuanguka kwanguka mumanjia, kushimama mumanjia marake, tunatesekaka sana. Njia haina muzuri, vatutengeneze tu njii mimi ni pasteur mkubwa Kastaimu Putu Revokate e, presidenti wa shirika jipya la raia katika provinsi ya Manyema. Sisi tunaona ya kwamba Manyema iko katika shida na kwa kutafuta kurudisha Manyema kia kwanza kutafuta namuna ya kumaliza vita na kiisha, wataalamu wakubwa wa, wa, wa nchi wakamate mpango wa kutafuta kurudisha kila kitu pa nafasi yake, yaani kufungua kwa manjia, kwa sababu manjia yote yenye inatuunga na, ma, na ma provinsi zingine zimekwisha kufa kikamilifu, zimeharibika kabisa, na hivi nadhani ya kwamba wakirudisha usalama na kisha wanatengeneza njia, tutakuwa mumuungano mzuri na maprovinse zingine yenye tunapakana nayo katika nchi yetu ya Kongo. Nje ya ile iko vigumu kabisa tukuwe na namna ya kuweza kukuwa na mawasiliano mazuri na maprovinse zingine. Mimi ni Bwana Misi Kachepe, natumika katika njia rai sike, niko komersan wa tren na naishi Pakindu. hakuna kabisa usalama kuwa kunakuwa vitu mingi ambavyo vinakuwa vikipitikana pitikana katika njia ya reli. Ka kwanza ni njia inakuwa mbaya sana, hakuna na entretien ya barabara ya tren. Tunakuwa toujour mulemule me babelge bapitiaka nje maituku mapitika mpaka leo, hakuna bakantonie bebi kopermana e, njia kabisa ii na mzuri, hata ataka na matokeo mingi sana. Unaona leo tren kwa kukuya hapa Kindu inakuwa na gawia, tren inaweza toka Kalemi kukuya hapa Kindu na marchandise inaweza fa des seman in semen. tren tre kutoka Lubumbashi kuleko naisha mwezi. Sababu gani? Sababu njia ya reli ni mubaya sana hakuna entretien hakuna bakantonie Meya wa jiji la London Sadiq Khan ameidhinisha ombi la mtu anayelalamika kuweza kupeperusha sanamu ya mpira mkubwa iliyotengenezwa ikionyesha sura ya Donald Trump akiwa na hasira yenye rangi ya machungwa akivaa nepi ya mtoto mchanga wakati wa ziara ya kiongozi huyo wa Marekani wiki ijayo. Sanamu hiyo imeanza ku tanda kwenye mitandao ya kijamii. Marekani imelaani mswada wa sheria unaopendekezwa na serikali ya Sudan Kusini ambao utaongeza muda wa utawala wa Rais Salva Kiir kwa miaka mitatu. Afisa wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani asiyetaka kutajwa anasema mswada wa sheria utahujumu mazungumzo ya amani yanayoendelea na makundi ya upinzani na mashirika ya kiraia madereva wanaoendesha teksi zinazotumia mfumo wa dijitali kupitia simu za mkono kulipisha wateja nchini Kenya wameanza mgomo wao, wakilalamika kile wanachosema ni tabia ya unyenyesaji unaofanywa na makampuni ya teksi kama vile Uber wanaotoza wateja nauli ndogo na wao wow, kuwaomba malipo makubwa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, hapa nikiwa naye Abdi Shakur Abud, fundi mitambo Patrick na vilevile mwelekezi Salim um, um, Abbo Solomon Abbo, tukisema kwa heri na kukutakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC.