Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Mwendesha mashitaka Kenya, Biliyo, Miyamuru, wa juu nchini Kenya hivi leo ameamuru kwamba gavana wa kaunti akabiliwe na mashitaka ikiwemo matumizi mabaya ya ofisi na njama za kuiba fedha za umma, hii ikiwa ni hatua ya karibuni katika kampeni ya nchi hiyo ya kupambana na rushwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Nordin Muhamed Haji amesema ushahidi uliowasilishwa na idara ya taifa ya kupambana na rushwa unatosha kumshitaki Sospiter Sospita Ojamong, gavana wa kaunti ya Busia, na maafisa wengine tisa wanaoshutumiwa kumsaidia kuiba mamilioni ya shilingi katika mfuko wa umma. Mwendesha mashitaka amesema katika taarifa yake ameamuru tume ya maadili na ile ya kupambana na ufisadi EACC kuwakamata washukiwa wote na kuwafikisha mahakamani. Ojomong hakuweza kupatikana kuweza kutoa maoni yake. Kesi hiyo inahusishwa na ushahidi kuhusu njama katika taratibu za manunuzi kwa ajili ya mradi wa umma wa ujenzi ambao bado haujakamilika. Rais wa Marekani Donald Trump alisema hii leo Jumanne kwamba mazungumzo juu ya kumaliza programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini yanakwenda vizuri, licha ya wasiwasi kwamba Pyongyang huenda inazidi kuboresha maeneo yake ya nyuklia pamoja na makombora, wakati wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo akijiandaa wiki hii kwa safari yake ya tatu huko Korea Kaskazini, Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba kama si mimi, hivi sasa tungekuwa vitani na Korea Kaskazini. Pompeo alifanya ziara yake ya awali Korea Kaskazini mwanzoni mwa mwaka huu akiwa mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA. Anatarajiwa kuwapo Korea Kaskazini kuanzia siku ya Alhamisi mpaka siku ya Jumamosi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump anasema amekutana na maafisa wanne aliowaita kwamba wanafaa kushika wadhifa wa ujaji katika mahakama kuu ya Marekani, na kwamba atamtangaza mmoja wao ifikapo Julai 9. Rais Trump aliwaambia waandishi wa habari mjini Washington kwamba amekutana na watu hao wanaowania nafasi hiyo na ni wazuri katika nyanja mbalimbali ikijumuisha elimu. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema kwamba rais Trump alikutana na kila mmoja wao kwa takriban dakika 45. Hakutaja majina ya watu hao lakini alieleza kwamba anatarajia kuteua mtu ambaye ataitetea katiba ya Marekani na ambaye ni muumini wa mrengo wa kulia. Serikali ya Austria imesema mapema hii leo kwamba ipo tayari kutekeleza usalama wa mipakani ambao haujawekwa wazi, endapo Ujerumani itatekeleza sheria kali za kuzuia uhamiaji. Taarifa ya serikali ya Austria imeeleza kwamba inajiandaa kuchukua juhudi za kulinda mpaka wake wa kusini ambao unajumuisha ile ya Itali inayoungana na Italia pamoja na Slovenia. Austria haikuweka wazi juhudi hizo ni zipi. Ujerumani inaongoza muungano ambao umekuwa kugawanyika kuhusu masuala ya uhamiaji, hasa kwa kansila Mako wa kutetea sera za kukaribisha uhamiaji, wakati wa ushirika wa muungano wa Bavarian wakieleza kuwepo wa kanuni kali za kudhibiti nani anapaswa kuingia katika mataifa hayo wapiga mbizi walifikisha mahitaji muhimu kwa watoto wapatao kumi na wawili wacheza soka na kocha wao ambaye ni mtu mzima ambao wamekwama katika pango nchini thailand na hapa ndio tunakamilisha habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utaungana naye bmj mrithi katika kwa undani Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni Kwa Undani, kipindi ambacho huangazia habari ambazo zimekuwa zikigonga au hata ambazo hazikugonga vichwa vya habari. Eh, tunaangazia kwa kina zaidi, eh, kujua ni nini ambacho kimefichwa mle ndani. Ni Kwa Undani, na jina langu ni BMJ Muridhi. Naam, tutaangalia maswala mawili. Katika sehemu ya kwanza tutaangalia uh, serikali ya Kenya kutangaza kwamba uh, bwawa la Solai. Hili ni bwawa ambalo mwezi uliopita au uh, mwezi Mei lilipasuka na kusababisha vifo vya watu 47 wa lilijengwa bila kibali. Uh, serikali imethibitisha hayo na vilevile, katika sehemu ya pili tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Ujerumani ambako uh, kansela wa nchi hiyo Angela Merkel amebadilisha uh, msimamo wake kuhusu sera ya uhamiaji uh, tutajua ni nini kinaendelea uh, kutoka huko, lakini kwanza uh, tuingie kule nchini Kenya ambako kama nilivyosema, serikali ya Kenya hivi leo imesema uh, kwamba bwawa la Solai, kaunti ya Nakuru ambalo mwezi Mei lilipasuka na kusababisha vifo vya takriban watu 47 na kujeruhi dazeni kadhaa na vilevile vile kusababisha watu kufurushwa makwao, takriban familia mia tano, kulingana na idara inayohusika na maswala ya balaa huko nchini Kenya na majanga <coughs> kwamba familia kama mia tano pia zilibaki bila makao wakati huo likitajwa kama moja ya majanga makubwa zaidi, zaidi kuwahi kutokea katika nchi hiyo. Hivi leo waziri wa maji wa Kenya Simon Chelugui ameiambia kamati ya seneti ya Kenya kwamba uh, mwenye uh, bwawa hilo uh, hakuwa hakuwa na kibali cha uh, kujenga bwawa hilo. Na moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, amekuwa akifuatilia uh, suala hili kwa kina zaidi na amekuwa akifuatilia pia yale yalijiri hivi leo katika kikao hicho cha Seneti. Uh, Kennedy Wandera, tufahamishe kwanza kabisa uh, kwa wale ambao wanasikia habari hii kwa mara ya kwanza. Najua tumefanya mahojiano na wewe mara mbili hivi leo, lakini kuna wale wanaosikia mara ya kwanza, tuambie ni nini kimeendelea leo hasa katika kikao hicho cha kamati ya Seneti? Namjimji uchunguzi uh, unaendelea kuweza kubaini uh, kile kilichosababisha mkasa wa bwawa la Solai kule katika jimbo la Nakuru ambako watu arobaini na saba Wakenya walipoteza maisha yao na wengine wengi kuweza kuachwa uh, mm -hmm, bila makao. Na sasa leo waziri wa maji Simon Chilugui uh, ilikuwa zamu yake kufika mbele ya kamati ya Seneti kuweza kueleza yale ambayo anayafahamu kuhusu bwawa hili. Na leo anasisitiza uh, kwamba uh, kwa mujibu uh, kwa wa uh, haina, ha, inaone, inaone, uh, bwawa, lili, li, kwa mujibu uh, wa stakabadhi alizonazo haipo ithibati yoyote inayoonyesha kwamba hilo bwawa ni mojawapo mabwawa ambayo yalisajiliwa kwa mujibu wa sheria za nchi na hivyo basi kusisitiza kwamba ataendelea kufuatilia kuweza kujua ni vipi bwawa hili liliweza kujengwa mahali pale. Na vilevile suala ambalo pia limejitokeza sana, maanake wengi wamekuwa wakilizungumzia sana, ni iweje kwamba serikali na taasisi nyingine zinazohusika na na kuwepo kwa chemichemi chemi za maji nchini Kenya Ha, ha, zina taarifa za kukanganya. Maanake uh, hiki kikao cha seneti kilitibuka kili, kili, kili, maanake kulikuwa na taarifa, kulikuwa na stakabadhi zilizokuwa zinakanganya kidogo, na hivyo basi uh, waziri akaelezwa kwamba aweze kubaini jinsi uh, hili bwawa liliweza kusajiliwa, maanake kwa mujibu wa stakabadhi zilizopo kwamba mwaka elfu mbili na nne ni kwamba zinaonyesha kwamba bwawa hili halikuwa limesajiliwa na hamna. Itibati yote inaonyesha kwamba bwawa hili lilisajiliwa. Naam Wandera, tunaendelea kuwatafuta hawa maafisa wa ngazi za juu hapo katika kaunti ya Nakuru. Uh, tulikuwa tumezungumza na gavana wa jimbo la Nakuru Lee Kinyanjui, na akaeleza kwamba yuko alikuwa tayari kushiriki katika show ya leo pamoja pia na seneta wa akaunti hiyo ya Nakuru Susan Kihika tunajaribu kuwapata kwenye laini ya simu, lakini uh, tukiendelea kuwatafuta, uh, kuna suala ambalo limeibuka hapa, ikaulizwa kwamba ilikuwaje, manake wakati uh, bwawa hilo lilipo pasuka kulitolewa taarifa ambazo zilieleza eh, kwamba hakukuonekana ah, kama kulikuwa na kibali kujenga bwawa hilo, na kwamba si, si hilo tu, kuna mengine ambayo yako katika eneo hilo. Lakini swali linaloulizwa ni je, imechukua muda kwa waziri kuja sasa bayana kusema kwamba hakuwa na kibali huyo ah, mwenye eh, kujenga bwawa hilo? Je, hii sasa ni kauli rasmi kutoka kwa serikali? Naam, yanapotoka kinywani mwa waziri wa wa, wa serikali sasa ni bayana kwamba huo ndio msimamo wa serikali, maanake hamna yeyote aliyotofautiana ya na yale ambayo waziri ameyazungumza, lakini nisistize ni kwamba siku sita zilizopita kumekuwa na halmashauri ya kutunza mazingira hapa nchini NEMA, ilifika pia mbele ya Uh, ya, ya kamati hii na vile vile pia le, le shirika la ujenzi linalosimamia e, e, ujenzi hapa nchini pia lilifika mbele ya kamati ya Seneti na wakaeleza kwamba mpaka sasa hawajui mmiliki wa hilo bwawa, maanake hawana stakabadhi zinazoonyesha kwamba bwawa hilo linamilikiwa na mtu fulani na lilifuata sheria fula, uh, alifuata sheria fulani kulijenga pale na sasa jambo jingine ambalo pia limeweza kujitokeza katika mahojiano haya ni kwamba sasa inafahamika kwamba huyu mmiliki ambaye Uh, ni huyu jamaa aliweza kufika mbele ya mojawapo wa runinga za humu nchini akasema kwamba yeye ana stakabadhi zinazoonyesha kwamba tayari eh, a, a, kile chochote anachokifanya kinatambulika na serikali. Sasa in, in, inabainika kwamba yeye alituma maombi ya kupewa leseni ya kuweza kufanya kazi hapa nchini Kenya kujenga bwawa lakini bado mpaka sasa haikuruhusiwa hakuruhusiwa kujenga bwawa hilo. Lakini sasa, waziri anaeleza kwamba kutumia, uh, picha za satelaiti ambazo amekuja, ah, ah, nazo mbele ya, ya bunge la Seneti zinaonyesha kwamba hamna, hamna ha, ha, picha hizo zilizochukuliwa miaka huko nyuma na miaka ambayo ime, ime, ime, ime, ime. Uh, imetamatika hapo awali ni kwamba hamna bwawa lililojengwa katika eneo hilo, lakini katika picha hizo kuna kunaonekana kuwa na, na, na, na, na jumba fulani ambalo pia linaaminika kuwa ni bwawa. Sasa anajiuliza iweje kwamba picha zilizochukuliwa wakati huo wakati uh, viongozi walikuwa eneo hilo mbona haikuonyesha kwamba kulikuwa na hilo bwawa iweje? Sasa uh, sasa inafahamika kwamba kulikuwa na bwawa huko na ambalo limewaangamiza wa, wa, Wakenya. Kwa hivyo yeye, kando na kusisitiza hayo, anasema kwamba anataka kufahamu kwa kupitia ma, ma, ma, maafisa waliokuwa katika wizara ya maji kuweza kubaini ni vipi bwawa hili uh, lilijengwa. Maanake yeye taarifa aliyonayo ni kwamba bwawa hilo ha, ha, ha, ha, halipo na hamna anayelimiliki na vile vile mm -hmm hamuna leseni inayoonyesha kwamba linafaa kuwa hapa na Wandera kuhusia kufuatia kauli hiyo. Sasa kama ulivyosema, yakisemwa kutoka kwa waziri basi hiyo inachukuliwa ni kauli rasmi. Sijui kama tayari kuna hisia uh, ambazo zinatoka kutoka kwa Wakenya hususan wale ambao ni familia za waathirika ama walioathiriwa, familia za wale ambao walikufa, uh, familia za wale ambao waliumia wakati wa janga hilo. Na hatujapata nafasi ya kuweza kuzungumza na baadhi ya wahanga wa mkasa huu, lakini Wakenya kupitia mitandao ya kijamii wamekuwa wakijiuliza iweje kwamba eh, hu, huyu mmiliki wa bwawa hili bado yupo na hajakamatwa, hajafikishwa mbele ya vyombo vya sheria, iweje na kile alichokijenga ni kinyume cha sheria, lakini kuna wasimamizi wa, wa wa hawa walio uh, walioathirika na, na, na, na, na, na mkasa huu kule Solai, na wamekuwa wakisisitiza kwamba uh, kuna mpango mkakati fulani wa serikali wa kuweza kutoa fidia kwa hawa wahanga, lakini sasa wanaeleza kwamba kuna baadhi ya wanasiasa ambao wamejiingiza sana katika uh, katika mpango huu ili kuwasajili watu ambao hawakuathirika na mkasa wenyewe. Kwa hivyo wanasisitiza kwamba ni sharti watu ambao wali waliathirika pakubwa na mkasa huo ndio waweze kupewa fidia. Maanake ukiwaleta watu wengine ambao hawakuweza kuathirika ku, ku katika mkasa huo kunufaika, kwa hiyo fidia haitokuwa jambo haito jambo ambalo linatarajiwa lina, lina kutoka kwa usomizi usumizi. So, wanataka serikali kuweza kuingilia hayo, lakini kauli hizo za iwapo jengo hilo au bwawa hilo liliweza kujengwa mji kwa kinyume cha sheria bado hawajatoa kauli hiyo, labda siku zijazo watakuwa wanatoa kauli hiyo kuweza hio kukueleza yale ambayo pia wanahisi kuhusu uh, taarifa za waziri wa maji Simon Chilugu. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi ambacho huchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika uh, taarifa ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari na zingine ambazo hazijagonga vichwa vya habari, lakini taarifa muhimu kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Niko naye kwenye laini ya simu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Uh, anaendelea kutupasha zaidi. Uh, tukisubiri kuona kama tutawapata wadau wengine au uh, wahusika wengine katika uh, uh, stori ya leo ambapo tunazungumzia uh, kuhusu bwawa uh, la Solai kule nchini Kenya, ambalo kama mtakumbuka wasikilizaji, ni kwamba mwezi Mei uh, mwaka uliopita tarehe kumi na tatu uh, lilikuwa lilipasuka Kasa. Na wakati huo uh, likawa kwamba limewaua lime watu wapatao 47 na kupelekea maafa makubwa, na vilevile vile watu kufurushwa makwao. Na hali hii imetajwa hivi leo katika kikao na kikao cha bunge la seneti huko nchini Kenya, ambapo waziri anayehusika na wizara ya maji amesema kwamba bwawa hilo alikuwa limejengwa kulingana na sheria zilizopo. Naona itabidi tuingie katika sehemu ya pili ya kwa undani, tutakuletea mengi zaidi, hasa tukiwapata maafisa hawa uh, ili kuelezea kwa kina zaidi ni nini ambacho kitafuata baada ya kauli hiyo uh, kutoka kwa waziri wa maji huko nchini Kenya uh, Chelugui uh, tutaingia katika sehemu ya pili tukirejea Barabara kabisa. Karibu msikilizaji kwa sehemu hii ya pili ya kwa undani. Kama alivyokudokezea hapo mwanzo, ni kwamba tutasafiri moja kwa moja mpaka kule bara Ulaya, ambako baada ya vuta ni kuvute ya muda mrefu, kansela wa Ujerumani Angela Merkel na waziri wake wa mambo ya ndani, jina lake Horst Seehofer wamekubaliana kuondosha tofauti zao kuhusiana na sera ya uhamiaji. Itakumbukwa kwamba wahamiaji wengi wamekuwa wakijaribu kuvuka uh, kuingia katika bara uh, au kuingia katika nchi ambazo kidogo zina uh, zinastawi na ambazo hazina vita na vurugu uh, kujaribu kutafuta hifadhi. Wachambuzi wanasema kwamba Mako amechukua hatua hiyo ili kunusuru utawala wake. Baadhi ya wachambuzi pia walikuwa wamesema hapo mwanzo kwamba iwapo Marco hangechukua uamuzi huo, serikali ya muungano ambayo anaiongoza sasa ingekuwa katika hatari ya kusambaratika na vilevile vile, uh, uongozi wake kufikia kikomo. Katika hatua aliyoichukua, kansela Marco amesema kwamba Ujerumani itawazuia wahamiaji waliosajiliwa katika nchi nyingine wanachama wa Umoja wa Ulaya kwenye vituo maalum huku mchakato wa, uh, wa kutafuta njia za kuwarejesha makwao ukiendelea. Kiongozi huyo aidha amesifu makubaliano yaliyofikiwa na washirika wake wa Bavaria, hili ni jimbo lililo katika nchi hiyo ya Ujerumani, ambao walikuwa wametishia kujiondoa kutoka serikali yake ya mseto Ikumbukwe kwamba yule kiongozi ambayo wanashirikiana naye anatokea jimbo la Bavaria na anawakilisha jimbo moja tu tofauti na Mako ambaye kama kansela wa nchi hiyo anawakilisha nchi nzima, kwa hivyo na kuendelea kushirikiana na kwa vyama hivyo vya Christian Social Union maarufu CSU na vilevile vile Christian Democratic Union CDU kumetajwa na wachambuzi kama ambako kutasaidia katika kulinda kanuni ya uhuru wa watu kutembea katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na kuiruhusu Ujerumani pia kuchukua hatua katika ngazi za kitaifa kupunguza na kudhibiti idadi ya wakimbizi na wahamiaji wanaowasili katika nchi hizo. Katika kauli hayo ambayo uh, imewashangaza wengi ambayo imetolewa na Marco jana uh, wakati akizungumza na waandishi wa habari alisema uh, kwamba kujenga pamoja pia na kujenga vituo vya muda vya wahamiaji Ujerumani pia itatafuta njia za kuwarejesha makwao uh, chini ya makubaliano ya nchi wanakotoka uh, waomba hifadhi na ambako tayari wamesajiliwa. Kwa muda mrefu Merkel ambaye kwa mara ya kwanza aliingia mamlakani mwaka wa elfu mbili na tano amekuwa katika mstari wa mbele kuunga mkono sera ya uhamiaji ambayo inaruhusu wakimbizi na wahamiaji kupata hifadhi katika nchi za bara Ulaya, ikiwemo Ujerumani, na mwaka wa elfu mbili kumi na tano Merkel aliochukua hatua ambayo iliibua utata ya kuwaruhusu wahamiaji zaidi ya milioni moja kuingia nchini kwake, wengi wao wakitokea nchi kama vile Siria, Iraq na vile vile Afghanistan. Na sasa kwenye laini ya simu tuungane na mwandishi wa habari Ramadhan Ali akiwa mjini Berlin Ujerumani. Ramadhan, karibu kwa kipindi cha Kwa Undani. Na kwanza kabisa, tueleze ni nini ambacho huenda kimepelekea kansela Merkel kuchukua hatua hii ambayo ni tofauti kabisa na sera zake kuhusu uhamiaji pamoja na msimamo ambao amekuwa akishikilia kwa muda mrefu. Inatumai kilichompelekea kansela Merkel kubadilisha au kuregeza kamba, uh, baada ya shinikizo kali kutoka chama cha mrengo wa kulia zaidi ambacho ni chama ndugu cha, cha CSU, uh, kupitia mwenyekiti wake Zehofer. Ni mbinyo mkali unaotoka upande wa chama hicho cha, cha Christian Social Union ambacho kinatawala jimbo moja tu cha La Bavaria, na hii inatokana na chama cha CSU kinakabili uchaguzi katika wiki chache zinazokuja na kinatiwa shindo na kujipatia nguvu kwa vikundi au vyama vya mrengo wa kulia zaidi, sio tu katika jimbo la Bavaria ambalo anatoka huyu waziri wa mambo ya ndani Zehofer, bali Ujerumani nzima kama tulivyoona katika uchaguzi mkuu uliopita na uliomrejesha Bibi Merkel madarakani, lakini kwa kupoteza kura na kuona kwamba chama cha mrengo wa kulia zaidi kilijipatia hadi viti tisini katika Bundestag yani, bunge la Ujerumani. Natumai Bwana Zehofa anataka kuzima uh, kupoteza kwa chama chake kura zaidi kwa wale wafuasi wenye siasa kali, na amekuwa muda mrefu akimshinikiza uh, Merkel alegeze kamba kuhusu uh, kufungua milango zaidi kwa wakimbizi. Anataka uh, kudhibiti wimbi la wakimbizi na ndio maana akiwa yeye waziri wa ndani amechukua msimamo huo uliopelekea kutishia yeye hivi karibuni kujitoa serikalini, jambo ambalo lingeongoza kwa Bibi Merkel kutafuta wa, uh, vyama vingine vya kuunda serikali ya muungano na kumwacha uh, nduguye chama cha CSU ambao daima wamekuwa washirika katika kuunda serikali ya shirikisho mjini Berlin na bila shaka kabla hatujaangazia maana yake kwa uh, nchi za nje ama nje ya uh, ya Ujerumani, hili lenyewe limepokelewaje sasa hivi hapo uh, katika nchi ya Ujerumani? Bila shaka inategemea unachukua msimamo gani. uh, Bibi Merkel licha ya misukosuko hiyo aliyopata bado anapendwa. Uchumi wa Ujerumani uko imara. Ujerumani ina sauti kubwa katika umoja wa Ulaya na ndiyo nguzo ya uchumi wa European Union, uh, umoja wa Ulaya. Tufahamu kwamba Bibi Merkel ni mtoto wa padri na ametokea Ujerumani Mashariki, kwa hivyo anaonyesha ana huruma zaidi kwa wakimbizi kuliko uh, mshirika wake Bwana zehova anayetoka jimbo la Bavaria. Huko kihistoria chama hicho cha CSU mshirika wa chama cha Christian Democratic Union ya ja bibi Merkel daima kikichukua msimamo mkali mrengo wa kulia, lakini kuna bawa jing, kuna chama chingine ambacho kina siasa kali zaidi kushinda hicho cha CSU, na ndio maana wanataka kuzuia kupoteza kura zaidi, kama chama cha bibi Merkel na vama vingine vilivyopoteza kura nyingi. Wafuasi wa siasa kali za mrengo wa kulia wanaofuata mkondo ule ule unaochukuliwa na nchi jirani za Umoja wa Ulaya, yaani Hungary, Cheko na Slovakia, ndio kwa zamani Cheko Slovakia kabla kuparaganyika. Na sasa hii ni hatua ambayo uh, imetajwa kama ambayo inaashiria kwamba serikali ya mseto ambayo inaongozwa na Marko, kwamba itabaki kuwa imara kinyume na hofu iliyokuwepo uh, hapo awali kwamba ingevunjika. Sasa wale ambao ni wapinzani wake Ha, hasa katika hapo ndani katika nchi ya Ujerumani e, wanaliona hili kama ambalo ni pigo kwao katika kutafuta madaraka bila shaka. Uh, chama kikuu cha upinzani ni Social Democratic Party SPD, lakini nacho kimedhufika na hakitamudu kutaka kujitoa katika serikali inayoongozwa na uh, Angela Merkel. Vyama vingine ni chama cha kijani na Uh, chama cha wanakita wana chama cha kikomunisti cha zamani ambacho kilimekuwa na nguvu zaidi katika ile iliyokuwa German Democratic Republic, yaani Ujerumani ya yani Mashariki. uh, uh, hichi chama kilichopata viti tisini bungeni uh, mjini Berlin. Hakuna chama uh, ambacho kiko tayari kuungana nao kuunda serikali. Kwa hivyo, kwa kadri chama cha Social Democratic Party kinabaki katika serikali ya Bibi Merkel na suluhisho limepatikana kati ya chama cha Christian Social Union cha jimbo la Bavaria, mshirika um, wa Bibi Merkel uh, natumaye serikali Bibi Merkel hivi sasa itaimarika na wataanze kukabili uh, matatizo ya wakimbizi ama kwa msimamo mmoja miongoni mwa nchi nyingine za Umoja wa Ulaya, ingawa wafuasi wenye siasa kali za mrengo wa kulia wamepata nguvu wa kuregeza kamba bibi Merkel. Tuangalie basi mtazamo kutoka nje. Inafahamika kwamba kumekuwa msuguano kati ya mfano, eh, rais wa Marekani na Angela Merkel. Moja ya sababu ni kama msimamo huo ambao walikuwa wamechukua wakuwataka wakimbizi au wahamiaji waingie humo ndani kwa sababu sera za Trump hapa Marekani pia ni za kuzuia watu ambao wanaingia hasa kinyume cha sheria ama ambao hawana vibali vyovyote. Je, unadhani mtazamo sasa utabadilika kutoka nchi za nje ama jumuia ya kimataifa? Uh, sidhani kwamba licha ya Bibi Merkel kuregeza kamba atakwenda umbali wa kufuata mkondo anaotaka uh, Rais Trump wa Marekani amelegeza kamba ili kuinusuru serikali yake isiporomoke, lakini um, uh, uh, natumai ni kwa kiasi fulani tu ili kuimarisha uh, hali ya kisiasa nchini Ujerumani na kutafuta ufumbuzi wa jumla miongoni mwa nchi za wanachama za Umoja wa Ulaya uh, kuelekea tatizo hili la wakimbizi ambalo limekuwa zikitesa nchi zile ambazo wakimbizi wanawasiri kwanza kama vile Italy, Ugiriki na hata Spain. Na tukimalizia, uh, maanaake wewe mwanahabari wa siku nyingi umekuwa ukifuatilia suala hili la wakimbizi au wahamiaji, e, hatua kama hii iliyochukuliwa na Marko ya kushirikiana na mwenzake katika kuhakikisha kwamba wanapata uh, vituo ambapo watakuwa wanahifadhiwa labda kabla wajarejeshwa walikotoka au kabla hawajapelekwa katika nchi ambazo zinawakubali hili Uh, lina maana gani kwa wakimbizi wenyewe? Uh, natumai tatizo lipo, zile nchi zinazopokea wakimbizi kwa wingi hazendi kwenye mzizi wa fitina yani, au mzizi wenyewe wa tatizo hili, ni kuangalia kitu gani kinasababisha wimbi la wakimbizi kuja katika nchi za Ulaya au hata huko Marekani ni kushukuru sana Ramadhani Ali, mwanahabari wa muda mrefu akiwa kule Berlin, Ujerumani, kwa kushiriki katika kwa undani hivi leo. Ni hapo tu ambapo tunafika mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Kimesimamiwa na Haida Akundradhi, kimesimamiwa na Hadija Riyami na mwelekezi hapa studio ni Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Muridhi. Alamsiki.