kutoka studio 15 hii ni voa express nam basi ni siku ya tatu ya mwezi wa saba kwa mwaka huu wa 2018 mwaka tunaukimbiza hivyo e, na kukaribisha katika matangazo ya voa express mimi ni idi ligongo lakini siko peke yangu mimi ni Kenneth Bwire. Nam basi, yale ambayo tutakuandalia hii leo, uh, ni mengi tu juu ya masuala ya kibao ambayo uh, yanaendelea. Na tukiangalia nchini Kenya ni kwamba uh, lile bwawa ambalo lilisababisha maafa uh, na vifo vya watu, imeelezwa kwamba halikuwa na kibali uh, cha kuendesha shughuli zake. Atatuarifu Kennedy Wandera, na vilevile huko huko tunaarifiwa kwamba kuna meli ambayo ilikuwa i, i, i, i, ifikishe mizigo katika bandari ya Mombasa, lakini ilipokuwa ya karibu inakaguliwa ikaamua kuondoka haraka sana, ikarejea ziwani na hivyo inatafutwa. Na sisi kama wanakamati, kama wabunge, tumesema kwamba tunataka kuwa upande ule mzuri wa historia. Haya basi, ni hayo tu ambayo tutakuwa tumekuandalia leo, lakini vilevile vile kuna masuala ya hoja kwa hoja, ushauri, halikadhalika burudani ya muziki. Nam tuanze na nchini Kenya kwake Kennedy Wandera. Naarifiwa kwamba Kennedy Wandera hajawa tayari, tuanzie katika bandari ya Mombasa basi, ambapo wetu mwandishi wetu eh, Liberty Adeda natuarifu kwamba kuna meli ambayo ilikuwa inawasilisha mizigo katika bandari hiyo, lakini meli hiyo ikatoweka. Kwa hivyo kuna msako dhidi ya bidhaa duni na za magendo ambao unaendelea kuchukua mkondo mpya, na sasa serikali ya Kenya inatumia vyombo vya kimataifa kama Interpol kuwasaka wafanyabiashara ya lagai, hasa kunasa. Hii meli iko wapi? ilikuwa inatoka wapi? ilikuwa imbeba nini? mbona ikatoroka? Serikali ya Kenya inatumia polisi ya kimataifa Interpol, kuisaka meli moja ambayo inadaiwa kuwa na mbolea duni iliyotarajiwa kuingizwa nchini Kenya. Hii ni baada ya bandari ya Kenya kukataa kupokea meli hiyo iliyokuwa na tani elfu kumi za mbolea kutoka taifa la Moroko. Duru zinaarifu kuwa meli hiyo ilitoroshwa bandarini ili kuzuia mbolea hiyo kukaguliwa ubora wake. Bandari ya Kenya pia imezuilia meli nyingine yenye tani elfu arobaini za sukari kupakuliwa miezi kumi tangu ilipotia nanga. Haya yanajiri huku uchunguzi mkali ukifanywa dhidi ya bidhaa zinazopokewa bandarini humo kuzuia biashara ya bidhaa duni nchini. Kamati za bunge la kitaifa Kenya kuhusu biashara na viwanda na ile ya kilimo zinaendelea na uchunguzi kuhusu uagizaji na usambazaji wa sukari ya magendo na isiyo bora kwa utumizi wa binadamu. Kanini Kega ni mwenyekiti wa kamati ya biashara na viwanda katika bunge hilo la kitaifa. Niseme kwamba nataka kutoa hakikisho kwamba kamati hizi mbili, kamati ya biashara na viwanda, na pia kamati ya kilimo tumesema na tunatoa hakikisho kwamba taarifa ambayo tutaipa wa tutawapa Wakenya itakuwa ni taarifa ya ukweli, taarifa ambayo itakuwa tumefanya utafiti na tumesema kwamba, uh, ni jukumu letu kuwa upande ule mzuri wa historia ama kuwa upande ule mbaya wa historia, na sisi kama wanakamati, kama wabunge, tumesema kwamba tunataka kuwa wa upande ule mzuri wa historia. Kamati hizo zimewaagiza mawaziri Mwangi Kiunjuri wa masuala ya kilimo, Cecil Karuki wa masuala ya afya na Aden Mohamed wa masuala ya biashara na viwanda kufika tena mbele ya kamati ya bunge kuelezea biashara ya sukari nchini Kenya. Wakenya wanaishi na hofu baada ya waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiangi kutoa tahadhari kuwa baadhi ya sukari inayotumiwa nchini haifai kutumiwa na binadamu. Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Naam, basi, ndiyo mambo hayo ambayo yanaendelea nchini Kenya. Maanake sakata, ama masakata yale ya maswala ya magendo kwenye sukari e, bado yanaendelea vilevile, na bidhaa nyingine. Ni jambo ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari e, kwa siku kadhaa sasa. Hii meli ina maana, meli hiyo ilikuwa ina spidi kubwa sana, kiasi kwamba ikakimbia vyombo vya usalama vya Kenya, vikashindwa ku ndayo maswali hilo swali najiuliza, ndio najiuliza. Meli ikakuwa imeshafika ipakuliwe mizigo, tena ghafla inatoroka inaenda katika maji ambayo mnahitaji Interpol. Kwani ilikuwa imebeba nini? Ndio sasa waseme kwamba tutajaribu mbinu zote isiingie nchi yoyote, hadi tutakapogundua imebeba nini. Haya, naam, basi tubakie hapo hapo nchini Kenya, na hivi sasa eh, tuangalie hili swala la bwawa la Solai eh, ambalo lilisababisha Uh, vifo vya zaidi ya watu 40 na maafa mengine eh, yakiwemo kuharibu mashamba eh, ya watu, majumba ya watu uh, ukoso lai. Sasa Wandera yupo kwenye laini ya simu hivi sasa uh, uh Bwire, eh, tumsikilize Wandera kile ambacho anataka kutufahamisha, maanake waziri wa uh, maji ndio ameweka bayana hili swala eh, sasa. Wandera, hebu tueleze kile ambacho uh, waziri ambaye anahusika na masuala ya maji Simon Chelugui alichokieleza nami uh, ni kwamba kumekuwa na utafiti au tumekuwa na uchunguzi ambao umekuwa ukiendelezwa na asasi za serikali kuweza kubaini kile kilichosababisha mkasa huu wa bwawa la Solai ambako watu zaidi ya arobaini na saba waliweza kupoteza maisha na wengine wengi wakaweza kuachwa bila makao, na sasa alipofika uh, mbele ya kamati ya Seneti leo. Uh, hii inayoongozwa na seneta wa Makueni Mtula, Mtula Kilonzo, anasisitiza kwamba hamna ithibati au uh, uh, sera yoyote inaonyesha kwamba palikuwa na leseni ya bwawa hili kuendelea kutumika katika maeneo haya. Kwa hivyo anahisi, anaeleza kwamba hili bwawa lilijengwa kinyume cha sheria lakini uh, Wandera, ni kwamba kwa habari ambazo tulikuwa tunazipata kipindi ambacho kimetokea maafa haya, ilielezwa bayana kwamba bwawa hili lilikuwa ni la kipindi kirefu sana, si kwamba lipo pale eh, kwa miaka miwili mitatu ambayo imepita. Sasa imekuwaje hili jambo linaonekana kwa sasa baada ya haya maafa? Naam, naye pia anasisitiza kwamba hamna data yoyote katika wizara hii anayoiongoza ya maji kwamba Uh, data zinazoonyesha kwamba bwawa ni mojawapo ya mabwawa yaliyo ya, ya nchini Kenya na pia amefichua me, kwamba hamna utafiti wowote au uchunguzi wowote uliofanywa kwenye bwawa hilo kabla ya mkasa huo. Kwa hivyo naye anashtushwa sana, maanake iweje kwamba hili ni mojawapo uh, ya mabwawa yaliyomo nchini, na, na hamna deta yoyote katika rekodi za serikali zinazoonyesha kwamba hii hili ni bwawa mojawapo ya mabwawa yaliyojengwa kwa mujibu wa sheria. Lakini anasisitiza kwamba sasa ataanza kuanza kuchunguza hawa maafisa ambao wako kwenye wizara hii ya maji kuweza kujua ni vipi bwawa hili lilijengwa pasi kuwepo na ruhusa ya serikali, na kile ambacho kinaelezwa kitafuata baada ya ili swala kufichuka kwamba ili bwawa la Solai halikuwa na kibali e, ama leseni. Ni nini hasa ambacho kimeelezwa na serikali ya Kenya kitafuata sasa? Kwanza nieleze kwamba kikao kilichokuwa kimeandaliwa cha seneti cha kamati ya seneti kimekatizwa ghafla kwa sababu kulibainika kwamba kuna baadhi ya sakabadhi ambazo zinakanganya kidogo uh, kwamba uh, wale wasimamizi wa halmashauri ya maji nchini walikuwa na rekodi tofauti kando na hizi ambazo waziri anazo yeye. Binafsi anasisitiza kwamba hamna ithibati inaonyesha kwamba bwawa hili lilijengwa kwa mujibu wa sheria, lakini halmashauri hili imekuwa ikieleza kwamba ilikuwa ikifanyia utafiti wa mara kwa mara uchunguzi mara kwa mara kwa bwawa hilo. Lakini sasa yeye anajiuliza iweje kwamba utafiti huu ulikuwa unafanya, lakini data, hamna data yoyote inayoonyesha kwamba bwawa hili lilijengwa na lilifanyiwa utafiti kabla ya mkasa huo. Sasa anasisitiza kwamba ndipo uchunguzi huu uweze ku, ku, ku, ku, kunawiri au kutoa ku, ku, uh, matunda yake. Binafsi anaanza kuanza kuchunguza ni kipi hiki kilichojiri, ndipo bwawa hili likajengwa pasi kuwepo na na ruhusa kutoka kwa serikali na uh, kile ambacho ki, ki, akijaelezwa kuhusiana na uh, uh, kulipa watu fidia wale ambao wamepoteza mali zao na maisha yao. Mpaka hivi sasa kuna mkakati ambao unasaidia una watu kupata fidia, lakini pia wale wahanga au wale walioathirika wa kutokana na mkaza huu, kuna wale wanaoeleza kwamba wanasiasa wamekuwa waki uh, wakileta uh, balaa katika mpango um, mzima watu, watu wa kuweza watu kupewa fidia. Maanake wanaeleza kwamba huenda kuna wanasiasa ambao wanajaribu kumpinga uh, huyu mmiliki wa hili bwawa, ndipo watu hawa wasiwezi kupata fidia. Lakini ni wiki jana ambapo pia tulipata taarifa kwamba aliweza mmiliki wa bwawa uh, hili aliweza ku, uh, kutoa mali fulani na bidhaa fulani kwa ku, ku, ku, ku, kupeleka kwa watu walioathirika na, na msiba huu lakini hatujajua kikamilifu mwongozo unaotumika kuhakikisha kwamba watu wote walioathirika na, na mkasa huu wanapata fidia jinsi ilivyotarajiwa. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutupatia taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Na hivi sasa moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Wapiga mbizi walifikisha mahitaji muhimu kwa watoto kumi na wawili wachezaji wa soka na kocha wao ambaye ni mtu mzima, ambao wamekwama katika pango nchini Thailand, mahitaji yakijumuisha virutubisho vya kutia nguvu mwilini na dawa, wakati wakiendelea na juhudi za kuokoa. Gavana Narongonsang Osotara Nacon wa jimbo la Chiang Rai aliwaambia wanahabari kwamba wamefanikiwa kuwapata wote wakiwa salama. Amesema watoto na kocha wao wapo salama, lakini wakiwa na uchovu wa kukaa siku tisa bila chakula, japokuwa wamepata majeraha kidogo. Tangazo hilo lilipokelewa kwa shangwe katika mkutano wa gavana na wanahabari. Watoto hao wapo kati ya umri wa miaka 11 mpaka 16 na walikutwa Jumatatu na kikosi maalum cha jeshi la maji la Thailand wakiwa wa wamekwama katika mapango ya Tham yang ya video ya dakika tano inaonyesha watoto hao wakiwa bado wamevalia sare zao za soka. Serikali ya Austria imesema leo kwamba ipo tayari kutekeleza usalama wa mipakani ambao haujawekwa wazi endapo Ujerumani itatekeleza sheria kali za kudhibiti wahamiaji. Taarifa ya serikali ya Austria imeeleza kwamba inajiandaa kuchukua juhudi za kulinda mpaka wake wa kusini, ambapo inajumuisha ule unaoungana na Italia na Slovenia. Austria haikuweka wazi juhudi hizo ni zipi. Ujerumani inaongoza muungano ambao umekuwa ukigawanyika kuhusu masuala ya uhamiaji kwa Kansela Angel Merkel kutetea sera za kukaribisha wahamiaji wakati washirika wa wa muungano wa Bavarian wakieleza kuwepo kwa kanuni kali za kudhibiti nani anapaswa kuingia katika mataifa hayo Mawaziri wa mambo ya nje kutoka Iran na mataifa manne yenye nguvu duniani ambayo bado yanataka kuwa sehemu ya mkataba wa nyuklia uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na tano wanatarajia kufanya mazungumzo siku ya Ijumaa kuhusu namna ya kushughulikia suala la Marekani kujitoa. Chombo cha habari cha serikali ya Iran mapema leo kimeripoti kwamba waziri wa mambo ya nje Javad Zarif atakutana mjini Vienna na wenzake kutoka Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani. Rais wa Irani Hassan Rohani pia atasafiri kwenda Switzerland na Austria wiki hii katika ziara yake mwenyewe ya kidiplomasia ili kujaribu kuhakikisha makubaliano nyuklia kwa kubadilishana na kupunguziwa vikwazo yanaendelea. Amesema anatarajia wenzake wa Ulaya watatangaza hatua mwafaka katika siku za usoni ili kufanya makubaliano hayo yaendelee. Rais wa Marekani Donald Trump anasema amekutana na maafisa wanne waliowaita wanafaa kushika wadhifa wa jaji katika mahakama kuu, na kwamba atamtangaza mmoja wao Julai tarehe 9. Rais Trump aliwambia wanahabari mjini Washington kwamba amekutana watu na watu hao wanaowania nafasi hiyo na ni wazuri katika nyanja mbalimbali ikijumuisha kuanzia elimu. Unasikiliza matangazo ya VOA Express na hivi sasa, uh, Kennesi Bwire. Mm. Eh, naona mambo ya hoja bado yanaendelea hasa kwenye swala la utoaji wa zabuni zile mm -hmm. za serikali nchini Kenya. Sasa wanasema huko nchini Kenya utoaji wa zabuni pamoja na kandarasi zingine kwa umma hushuhudia sana kashfa nyingi lakini pia kuna kasumba ya raia kuzembea kutuma maombi katika kupata zabuni. Kuna wale wanaosema ili upate zabuni lazima uwe na wako kushika mkono, si kwamba utajipeleka tu utaomba na utapewa. Haya, tunasikia hayo katika hoja kwa hoja. Mkenya yoyote atokapo kokote anaweza kupata gandarasi mahali pote, maanake katiba imesema vizuri kwamba wenyeji wa eria ile wapewe asilimia sabini na tano wale wengine wageni anapewa asilimia ishirini na tano. Kuna watu wamekaa na magari yao, hafanyi kazi yoyote, yeye ni kutafuta matenda ndio kazi yake. Wale tunawaita mabrokers pia watenda atakuja kuuzia wewe hiyo tenda, wewe utakuwa na supply, unakula pesa, lakini ashapata chake wale wale ndani. Sasa kulingana na mimi, tenda ili kupata ile, sana sana wajua tu nini corruption imeninipa paka sasa. Kama unataka tenda, ni uo unajuana na mtu mali fulani ufanyiwe connection ndio kama kupata hiyo tenda upate tenda, lakini kupata tenda hivi hivi, yetu ufanye application kwanza ndio fanye nini. Siku hizi huwa anaona hiyo ni kama mtu huyo unajisumbua tu, kama imeshindwa hawezi, akiona hii kwamba hii siwezi kupeana, anaitafutia jamaa yake, na wengi wao wanachukua hizo tenda ni wenyewe hao hao maofisadi. Hapo utapata wengine hata hawaja qualify eh, wana kazi inafanyika, inafanyika mbaya, yes, mbaya kwa sababu si kitu yenye ame amequalify nayo yeah. si kitu yenye anajua yeye, ni kitu tu kwa sababu amepewa ya mtu wake, mempatia afanye nini, huwa wanaenda na kujuana. Tuseme sasa imekuwa ni mtindo wa Kenya. Imekuwa sasa kila mmoja, kama uona kampuni yako uko na nini, umefungua mahali kwako, wewe kwanza, kitu ya kwanza si unafanya, unaangalia watu wako kwanza, aidha mtu wao amesomea hiyo kitu, unamweka pale. Imekuwa sasa ni kitu paka, imefanya watu wengi siku hizi wameogopa kuapply kazi yenye wamesomea na yeye yuko pale pale, kuna ndugu yake ana hardware aona. Sasa zile vitu zote zile materials nini, kila kitu zinatoka kwa wale wale. Imekuwa sasa ni mtindo siku hizi, hata mpaka ukiambia mtu siju apply kazi mahali fulani ji nini, imekuwa sasa ni uoga. Ndio maana sasa unapata watu wengi una, unaenda una apply kazi, unaambiwa hapa hakuna nafasi. Mtu asiogope ku apply, hata kama we ni mgeni, peleka fomu zako, utaratibu unaotakikaniwa. Ni kuhamasisha sasa, jiwewe jipange Haya ndo mambo hayo, wee jipange. <laughs> E, unaambia wee jipange. E, na sana kujipange kwenyewe huku unashindwa kuelewa ndo yule ambako Uh, Bwire umekueleza kwamba lazima uwe na mtu akushika mkono, ama inakuwa ni vipi? Ndio hivyo kuangalia juu, ulivyoangalia wakati unajipanga unafikiria. <laughs> <laughs> Naam, basi unasikiliza VOA Express, na moja kwa moja tusikilize kibao hiki, ambacho ambacho kuna kipindi fulani. Unajua, kuna wakati wimbo fulani kuwa unavuma sana mm -hmm. eh, redio zote sehemu zina mbalimbali zinaucheza watu wanasema sasa huu umeshakuwa wimbo wa taifa. mm -hmm. Kuna wakati wa Tanzania walikuwa wanasema huu pengine ni wimbo wa taifa wa Tanzania. Sasa maanake, mm -hmm. kila mahala, watu wanaucheza. Sasa huyu mwanamuziki alienda wapi? Ndo hivyo unajua, kama bahari wakati mwingine inakupwa na kufanya nini vile. Haya, usisimame chini ya mwembo ukasubiri <laughs> mnazi anaitwa <laughs> <Usikini laughs> Darasa nakishirikiana ana na Ben Paul wanakuambia muziki Acha maneno weka muziki ukiwa sab, kiwa hap, kiwa juu, kiwa chini piga muziki yeah, yeah. Safari na muziki, acha maneno weka muziki ukiva unachopenda yeah, yeah. Na ukitaka kucheza, cheza muziki bambata, shika, kamata, rumba chakata, kaboka, mchizi shadata shadata, unataka ah, kukimbia na una break What do you expect? Bongo, Kongo kwa tabu mek cheza lokasa ya mbongo, uwezi kumek. Watch yourself, sijo kaji confuse msu kwa kuruka rege kwenye bluzi una mchuzi no excuse. Maisha yetu kila siku kama vile movie vitu vingine vitakaki ujuaji tajikuta unatandikia watu jamvi kusubiria embe chini ya mnazi, kumwelewesha chizi utajipa kazi. Funga mkanda, kaza na kamba, ama ufate nyayo, uchane msamba. Wasuwa miamba, wasuwa anga, tunasemaga chambua kama karanga. Hey, misha na muziki, hacha maneno, weka muziki. Ukiwa sabki wa hapki wa juu kiwa juki, chini, piga muziki. Hey. Sasa wengi wanauliza barasa kahamia wapi, darasa barasa? Ni darasa, darasa. <laughs> Kahamia wapi? Watu wanauliza, si utoe kibao kingine. Nafikiri ipo, wanajipanga hivi sasa, hatanimeona manake... Wakenya wakisema kwamba wamruhusu basa aingie Kenya aimbe kama Tanzania, ushindani mkubwa mm. Mm. Haya, tusubiri labda atafikiria huo ujumbe, lakini kazi yake nzuri sana unaiona ina na. Mafumbo, usikimbie kama huna breki mm -hmm. <laughs> Unapokimbia siku zote inabidi uwe na breki vilevile <laughs> Naam, tunaelekea wapi? Kwenye sibwire tushauriane eh, tu kwenye kushauriana sasa. Wanasemaje huko katika kushauriana? Hii leo wanazungumza na wachambuzi ambao wanajua sana maswali ya kijamii, na huyu hapa Charles Mtabwa, kuhusu malezi ya watoto kuanzia utoto hadi utu uzima. Hiki ni kipindi kigumu, ndugu yangu, kutoka mtoto hadi mtu mzima sana. mm -hmm. Tunamleaje japo aina nne za malezi. Malezi unaweza kuishi malezi ya kidikteta, kwamba kila kitu huruhusu mtoto kufanya, hakuna mtoto anaruhusiwa kufanya kitu chochote. Hayo ni malezi nayo. Kuna malezi ya horela kwamba mtoto unaacha tu anaisi vyovyote afanye nini, we ujali afanye nini. Halafu kuna malezi ya ushirika kwamba mtoto ana, unamshirikisha yale kwa, kwa kutegemea na umri fulani, maake kuna umri ambayo mtoto atakuwa unaweza kumshirikisha mambo fulani fulani kwa hiyo unakuwa unazungumza naye, unasikia maoni yake, unajua haja zake, ushauri. Hata unapomwambia kitu mtoto naye anaweza kuhoji, kwa nini unaniambia hivi? Basi mwambie sababu, nayekuambia hii hii hi hii. Mtoto akiona yale yote unayomwambia na ndio unayoyaishi, basi ujue huyo mtoto umempata vizuri. Sasa nini kinatakiwa kifanyike? Watoto wana akili sana. Yani, tangu mtoto anapozaliwa anajua cha kufanya kipi. Cha kushangaa? We mwambie, angalia mtoto tangu akiwa mchanga. Lakini anaweza kuwa mchoyo, ukampa kitu akakishika. Hebu jaribu kukichukua tena, uone atakavyolia. Kwa hiyo, hiyo ipo, anajua. Sasa muhimu, wazazi wanatakiwa wawe makini kwa kulea watoto. Kwa kufanyaje? Mtoto tangu anatakiwa aone we unafanya nini Usimwambie mtoto usifanye hiki, aone wewe ufanye nini. Kwa mfano, hakikisha wakati wa kula uwe hapa mezani. Sasa wewe, baba, hakikisha wewe ndio unakuwa mezani pale kabla ya mtoto yule. Mtoto anapoona baba yuko mezani wakati wa kula, hata siku moja hawezi kukawia kuja kula. Utamwambia mtoto hakikisha, saa moja huu umeshafika hapa nyumbani za usiku. Wewe baba, hakikisha uko nyumbani saa hizo na kama hauko kazi, hauko nyumbani, mtoto ajue baba yuko wapi sasa hivi, ama yuko kanisani au yuko kazini au hata yuko kwa ndugu fulani, inajulikana. Sio wewe unamwambia usifanya hiki wakati mtoto anakuona wewe una kile unachomkataza, anakiona unakifanya daima, hata shika lile unalomwambia. Na mtoto atakapogundua kwamba ulikuwa unamwambia uongo atayadharau yale yote uliyomfundisha tangu akiwa mchanga mpaka anakuwa mtu mzima. <laughs> Mtoto atakapogundua kwamba yale uliokuwa unamwambia ni ya uongo, yote ambayo umeyajenga, atayadharau na kuyabomoa, taona yote hayafai lakini mi ambacho kimenifurahisha kulingana na Bwana Charles Mtabwa ni uh, hizi dondoo ambazo amezieleza kwamba kuna malezi ya aina tatu. mm -hmm. Kuna malezi ya kidikteta, kuna malezi ya kiholela na kuna malezi ya ushirika. Sasa malezi ya ukidikteta ni yale ambayo hutaki kuelezwa chochote kile eh, uh -huh. saa kumi na mbili, saa kumi na mbili. <laughs> nda, saa kumi na mbili, unajua ile mzazi anakwambia saa kumi na mbili ikifika uwe ndani ya nyumba. Ni chapwa sana <laughs> nilichapwa sana, nilikuwa nikipatikana hata nikicheza mpira tu. Kuja hapo, umefanya kazi ya shule? Hapana, viboko. Ndio malezi ya kidikteta. Mi binafsi wala sielezi, sielezi yale ambayo ya lakini, kuna baadhi ya malezi uwezi katumia kama nchi kama hii, labda hayatafaulu, hayatafaulu tu kwa Afrika. Naam, sasa hivi sasa uh, Kenes Bwile ni kwamba uh, tuliuliza jana swali letu katika ukurasa wetu wa Facebook Uh, juu ya kile ambacho kinaendelea hivi sasa nchini Uganda ambacho uh, kilianza kutu, uh, kutekelezwa toka tarehe mosi mm -hmm. ya mwezi huu kwamba watumiaji wa mitandao ya kijamii inabidi walipie kodi, na tukauliza, unakubaliana na kodi mpya ya mitandao ya kijamii? Lakini si, si swala tu Uganda ili swala vilevile lipo katika eneo karibu lote ili maanake, kuna swala la matumizi vilevile vile ya, ya, ya kutuma fedha kwa njia mm -hmm. ya, ya simu mm -hmm. na kadhalika. Sasa ndo watu wamejibu kwelikweli, tusikilize wanasema nini. Zindumi Olidivai Mbise sidhani kama ni sawa, maana hakuna biashara inayofanyika ndani ya mitandao hii, ndio maana wamiliki wa mitandao hii hawatozi kodi. Ahmed Zein anasema hili swala ni kweli liko sawa, ila tulio wengi tutapinga swala hili mwisho. Sisi wenyewe tutajitolea kile ambacho tunapaswa kujitolea. Benos Palo Nopa anasema potelea mbali hiyo misolo, yani misolo manake ushuru ni neno la <laughs> kiganda <laki> hilo. <laughs> Uh, huyu mwingine hapa ajataji jina lake, lakini amesema kwamba tatizo lako ni moja eh, ni nchi ipi inataka kupitisha hujuma hii najua kwamba ni Uganda lakini je, kweli hali kama hii inawezekana? Elias Mpina Kawili Mpina anasema sikubaliani na huo mwozo kwake, anaona ni swala ambalo lina mwozo ndani yake. Nam na, basi ndiyo mambo hayo ambayo yalikuwa yanaelezwa kutokana na swali ambalo tumelieleza katika ukurasa wetu wa Facebook kwamba unakubaliana na kodi mpya ya mitandao ya kijamii. Na hapo hapo hidi ndio tunaanzia maswala ya trending kwamba swali hili limekatalia katika vinywa na fikira za wengi nchini Uganda lile ambalo nimecheka kidogo kwamba kuna mwandishi wa habari ameuliza wabunge, wakati mnapitisha hii hoja mlijua, mm -hmm, athari zake. Wabunge wote wote walioulizwa walisema hatukujua kwamba yanafanana hivi, wala hatukuelewa tunapitisha nini. Ndo no, no, moja kati ya ya vitu ambavyo vinavuma sana kwenye mitandao ya kijamii hivi sasa. Halafu waziri ambaye ya anashughulika na masuala ya fedha, mipango na uchumi David Bahati amezungumza na waandishi wa habari, wakamuuliza mbona itozwe ushuru shilingi mia mbili kila siku? Akasema sikizeni, hii mitandao ya kijamii hususan Facebook inafanya biashara kutumia anga yetu na hawatulipi ushuru. Kwa hivyo hii ni njia mojawapo ya kuwatoza ushuru, na tutaweka mikakati kuongeza huu ushuru utoke mia mbili na uongezeke zaidi kwa hiyo pengine kuna wale ambao wanaona kuna haja ya kuongeza hili. Sasa, uh, Kennes Bwire, mimi yale ambayo nimeona katika uh, mitandao yanayovuma E, ni hili swala la hawa watoto kumi na wawili ambao wamekwama hmm, uh, katika pango moja nchini Thailand. Ni habari ambayo imekuwa ya kidunia, maanake wakati taarifa hizi zinaelezwa hapo awali uh, dunia iliamini pengine wamepoteza maisha ya watoto. Kweli. Na jana waokoaji wamegundua kwamba watoto wapo, na hivi sasa tunavyozungumza uh, video ya dakika tano inatamba kwelikweli kwenye mitandao mbalimbali wapo hai. E, wamekaa siku tisa bila chakula hawa watoto wana umri kati kum, ya miaka kumi na moja mpaka kumi na sita. Ndani ya pango na na, kulikuwa na mafuriko maji kitu kama hiyo. Ya kilichotokea ni kwamba ilitokea mvua kubwa ambayo ilisababisha mafuriko kwa hiyo wao wakaona waende sehemu kujihifadhi kwa hiyo uh. ndipo ambapo wamepatwa na huo mkasa na watu wanadai kwamba wale ambao wamefika huko kuwafikishia vya mahitaji kama ya chakula na nini ni kitu kigumu sana lakini lingine ambalo linavuma kwa upande wa nchini Tanzania ni kauli ambazo zimetolewa jana na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akiwaapisha wale eh, mawaziri manaibu wa waziri na wajumbe wa tume mbalimbali ikiwemo ya uchaguzi uh, nchini Tanzania eh, na kikubwa ambacho ameeleza, unajua kuna sakata ambayo walikuwa likiendelea uh, wabunge wa kaskazini wa maeneo ya kaskazini ambako ndio zao la korosho linalimwa mm -hmm, mm -hmm. eh, walikuwa wanalalamika kwa nini serikali inataka kuchukua fedha za mfua wa korosho kuzipeleka moja kwa moja kwenye serikali kuu. Kwa kulikuwa kuna huo mjadala, hata wabunge wa CCM nao wakawa wanachangia, ambao chama tawala wa upinzani. Kwa hiyo kilichokuja kutokea, rais jana akasema kwamba nilikuwa nafuatilia huu mjadala, e, na kuna watu wanadai kwamba walikuwa wanataka kufanya fujo angeanza na shangazi zao kutandika, kama wangefanya fujo nao. Hili limevuma kwelikweli katika mitandao mbalimbali mbali, eh, nchini Tanzania. Basi eh, ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia kwa leo eh, katika kipindi cha VOA Express. Naona Kenesi Bwire anacheka kwelikweli. Mi naitwa Idi Ligongo kasema jana kwamba yeye ndio wakuomba msamaha tu, muzika aombi msamaha tena ni viboko sasa. Naitwa Kenesi Bwire.