Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa zimegonga saa tatu nusu hapa Washington, popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa kipindi cha VOA Express eh, nikiwa hapa studio nambari 15 na siko peke yangu <laughs> bila shaka uko peke yako, BMJ yupo na Sunday Shomari ndani ya nyumba e, moja kwa moja kama wanavyosema, Ijumaa ni furahi dei. Mambo makubwa kwelikweli kuelekea mwishoni mwa juma e, tutaangalia mambo ya burudani kule Afrika Mashariki. Hali kadhalika BMJ, tutaangalia masuala e, ya moto kule Kenya, kule Kenya nam na, na unajua, sio mara ya kwanza na. Jana tumekuwa na kisa kingine cha moto na leo tuna kingine cha moto. Tutapata mengi zaidi manake tutaungana na mwenzetu kule Nairobi, huba Abdi, lakini pia si hayo tu manake tutasafiri moja kwa moja mpaka kule nchini Tanzania, tuangalie maswala ya jicho letu. Tuone tu bila tunamulika shaka nini pale. Tunamulika mambo mazito mazito ya watoto na vijana, hasa katika maswala ya matumizi BMJ wanapokuwa wanaingiza wanajiingiza kwenye matumizi ya mihadarati. Nini kinaelezwa tusikilize. Tukizungumzia bangi, naona vijana wengi hawaendelei kimaisha zaidi tu wakuwasumbua wazazi wao, amwanamaa watakaa vijiweni, watapata vishawishi, mwisho wa siku wanachukua, wanapelekwa hata polisi ni no. Baadhi tu ya yale ambayo tutakuletea katika matangazo yetu ya leo. Uh, sikutaja kwamba leo ni tarehe ishirini na tisa mwezi Juni, mwezi unaendelea kuyoyoma. Uh, unajiandaa kwa mwezi mwingine ujao na mambo mengine pia, mambo mengine mapya no. kila mwezi na mambo mapya vilevile, twakuletea burudani na tutaangalia ni nini ambacho mnaeleza katika mitandao ya kijamii kwa hivyo, tuna mengi kama ilivyo desturi yetu katika VOA Express hivi leo, usiondoke pale ulipo, na nafikiri Sandi, twende moja kwa moja mpaka jijini no. na Nairobi kama ilivyowadokezea ni kwamba kumetokea moto mwingine ambao umefyeka ukipenda uh, umesababisha hasara kubwa, lakini tujiunge sasa na mwenzetu Huba Abdi atueleze kuhusu moto huo wa Korogosho. Lakini Huba Abdi, uh, kabla hatujazungumzia Korogosho ni kukaribisha kwa VOA Express. Tu, kwanza tuanze kwa uh, kutupatia update kuhusiana na moto Uh, uliozuka hapo jana ambao uliua takriban watu uh, uh, wasiopungua kumi na watano. Tueleze update ni nini kufikia sasa? Naam, asante sana m, ikiwa na, um, na, na Shomari hapo Washington, na taarifa ambazo zilikuwa zikiendelea siku ya leo ni kuwa familia ya watu wanaoishi katika eneo la Gikomba waliweza kupoteza familia yao Leo walikuwa wanapata fursa ya kuweza kutambua miili katika eneo la Chiromo hapa jijini Nairobi. Na vilevile, serikali hapo jana iliweza kutangaza kuwa wafanyi biashara ambao waliathirika na kupoteza mali wataweza kufidiwa na vilevile maeneo yao kuweza kutengenezwa tena upya. Lakini cha ajabu ni kuwa baadhi ya wafanyi biashara ambao tulizungumza nao wanasema kuwa huenda moto huu si ule moto wa bahati mbaya. Wanashuku huenda kuwa ni mahasimu wao wa kibiashara ambao walisababisha moto huu kuwaka na kama tulivyoweza kuzungumza na Benard Mwangi, Benard ambaye ni mfanya biashara wa kuuza mbao anasema kuwa hii si mara yake ya kwanza, anahesabu kuwa ni mara ya tano sehemu hiyo kuchomeka katika eneo la Kikombaa. Labda atupate sauti yake na hisia yake. Hii ni kitu na hii ni maneno ya kufanywa na watu wawili watatu ili kuwagamisa wengine, wale hawatosheki na wale hawataki kufanya kazi ya jasho wanataka mali ya buri na wakiona wengine wanawaikia kiburi. So hii maneno si ati, ni moto. Hii ni moto ya, ya kuwakichwa. Sasa huyo anazungumzia moto ule wa jana kule Gikomba. Hebu tueleze ni nini hiki ambacho uh, vyombo vya habari hapo Kenya vimeripoti kuhusu moto uliozuka kule Korogosho na mbinji wafanya biashara kwa mara nyingine wamepata hasara kubwa, na ni wafanya biashara mia moja ishirini wameweza kupoteza mali nyingi, na kwa mara nyingine tena ni eneo la mtaa Mabanda, ambapo ni watu wa mapato ya chini wanajaribu kutumia biashara hiyo kujikuza ile kimaisha na kupata mapato yao ya siku. Na ilikuwa tena ni moto ambao ulitokea usiku, watu wakiwa wameenda shughuli ile za kinyumbani na kulala lakini bahati nzuri ni kuwa hakuna mtu aliweza kupoteza maisha kama ilivyokuwa katika eneo la Gikomba ambapo watu kumi na tano waliweza kufariki nam. Na kuna nataka usikie sauti ya huyu afisa wa serikali hapo ya kaunti ya Nairobi, ambayo wewe mwenyewe ulizungumza naye, alafu nitakuuliza swali hili. Hebu tumsikie huyu afisa akieleza kuhusu usajili wa watu ambao wameathirika. Tumekuwa tukiwasajili wale ambao wameadhiriwa na ndipo sasa tungependa kila mtu aweze kuwa katika sehemu yake, labda aweze kuokota vile vichache ambavyo vimebaki, lakini sehemu hii bado itabaki kama sehemu ambayo imetengwa kwa ajili ya uchunguzi wa polisi. Ukimsikia huyu akizungumzia yaliyotokea kule Gikomba utafikiria kwamba pia kuna shughuli kama hizo ambazo huenda zinaendelea katika eneo hilo la Korogosho, huba Naam, kwa sasa eneo la Korogosho vilevile imeweza kutengwa kama eneo la mkasa, hadi pale uchunguzi uweze kufanyika, kwa sababu kama nilivyoweza kusema awali, ni wafanya biashara wanasema wanashuku huenda kuwa pia si moto wa kawaida, lakini maafisa wanasema kuwa huenda ni moto ambao ulitokana na eneo la mkahawa mmoja kusahau kuzima moto, lakini taarifa kamili bado hatujaweza kupata kutoka kwa maafisa wa usalama. Lakini eneo hilo la Jikomba, kwa wao kusema, ni nafasi ya watu hao kujitokeza na kusimama na kueleza mahali pao pa kufanyia kazi kuweza kuchomeka. Ni nafasi ya serikali kuweza kuwafadhili upya tena ili waweze kusimama tena. Shukran sana Huba Abdi na msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu ya www VOA swahilicom, na vilevile vile unaweza kupata habari hizi eh, kupitia ah, kipindi chetu cha televisheni katika Duniani Leo, ah, kipindi ambacho Sandi Shomari kinarushwa na ah, vituo mbalimbali mbali, ah, vya ah, kutangazia kule katika eneo la Afrika no. mashariki na kati. Haya basi, kutoka huko Kenya moja kwa moja, BMJ, tunaelekea hadi nchini Tanzania. Kule nchini Tanzania kuna utafiti uliofanywa eh, kuhusu watoto wadogo ambao wanafanya kazi au wanaoishi katika mazingira magumu, lakini wananyanyaswa na kufanyishwa kazi. Utafiti huu unasemaje? Nini kimefanyika? Umefadhiliwa na USAID na mashirika mengine. Hebu tuungane na mwenzetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Tueleze Dina Chahali, utafiti huu umefanywa na nani, na nini kuhusu watoto kimepatikana kwenye utafiti, Dina? Nam pande na BNJ, ni kweli utafiti huu umefanywa na mashirika mawili ya sio ya kiserikali ambayo yanaitwa warendi waichijo na lingine linaitwa baba watoto. Shirika hili limefanya utafiti katika mikoa sita katika miezi minne iliyopita. Mikoa hiyo ni ya dar es Salamu, Dodoma, Iringa, Mwanza, Mbeya na Arusha na takwimu zinaonyesha kwamba jumla ya watoto elfu tisa mia tatu tisini na tatu walikuwa wanaishi na kufanya kazi mitaani wakati wa mchana ugini, 35, 35, na wengine elfu moja mia tatu themanini na tano walipatikana wakiwa wanaala mitaani wakati wa usiku. Sasa hapo kuna kitu ambacho kina katika utafiti huo kinatia kidogo kinatia huzuni kwamba wakati wa usiku idadi ya watoto wa kike ndio inaongezeka zaidi kuwepo mitaani, inaongezeka kwa, ina kwa asilimia thelathini kati ya hawa watoto wa kike, lakini idadi ya watoto wa kiume wa wa imepungua kwa asilimia sabini kwa jinsi ambavyo unaona kwamba ambavyo watoto wa kike ndio wanakuwa katika mazingira magumu ambayo yanawafanya waingie katika vitendo vinavyohatarisha maisha yao na kuwakosesha haki zao za msingi, ikiwemo elimu na kuishi katika familia na makazi bora. Na pengine kuna taarifa kuhusu wafadhili wa hii uh, utafiti huu, na wao ni nani na wanashahidia vipi haya mashirika? Wafadhili ah, wa tafiti wa, hizi ni mashirika makubwa ya, ya misaada kama USAID, kuna UKAID, kuna shirika la pasti ambayo nao liko chini ya USAID kwa so, hiyo wao wanashiriki katika kutoa ufadhili uh, wa kufanya hizo tafiti, kwa sababu licha ya hizo tafiti Hayo mashirika pia yanatoa watoto hao katika mazingira hayo magumu, na kuwapatia stadi za maisha. Wanawafundisha kazi za mikononi, wanawapima afya, wengine wanapimwa VVU. Kwa hiyo mashirika hayo yanakuwa na vituo ambazo vinafadhiliwa na hayo mashirika makubwa ya misaada kwa ajili ya kutoa hizi huduma, na pengine ndio mtendaji wa shirika hili la la la baba watoto wakizungumzia huduma nyingine ambazo wanawapa watoto wa mitaani licha ya tu kutoa tafiti hizi angalia sana jinsi ya kuwanusuru kwa sababu maisha yao wanaoishi ni ya riski sana. Kwa hiyo uh, uh, mradi huu pia una, una, una komponent muhimu sana ya kuwapima viviu na kuwaelimisha, na ndio maana uh, ni mradi ambao umeweza kuajiri pia uh, daktari kwa wastawi wetu, wastawi wetu. Kazi kubwa wanashirikiana na maafisa wastawi wetu wetu wanafanya kazi nzuri katika upengee di pengine, mapendekezo kwa haraka haraka yaliyotolewa na mashirika haya hapo yoyote na nini unasema? Ya, mapendekezo yaliotolewa hasa huyu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, ambaye leo ndiyo na mtafiti huu unawekwa mbele yake ye ya, amesema kwamba watoto hawa wapelekwe katika sehemu ambazo watasaidiwa. Kumsaidia mtoto wa mtaani kwa kumpa pesa, kumsaidii, kumsaidia ni kumtengenezea mazingira ya wezeshi ya kuingiza katika mfumo sahihi wa kutatuliwa changamoto zao. Asante ah, sana Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mm. Sasa basi nafikiri yeah, matarajio yeah, ni kwamba yeah, ina shukrani sana. Matarajio ni kwamba <laughs> labda tutakapopata ripoti nyingine kama hii mwaka ujao tutapata kwamba kuna ime ima, hali imeimarishwa, kwamba itakuwa mbaya. Naona mba tuende, yeah, na kwa habari za dunia, Sandi Shomari, bila shaka nam moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa, kwamba siku moja tu baada ya mtu aliyejihami na bunduki kushambulia na kuwaua wenzake watano, wanafanyakazi wa kampuni inayochapisha gazeti la The Capital Gazette hapa Marekani wametoa nakala mpya hivi leo na kutoa maelezo ya kutisha sana juu ya matukio ya shambulizi hilo. Baadhi ya waandishi wa habari wanatoa maelezo yao binafsi kuhusu walioyashuhudia wakati wa shambulizi hilo ambalo lilifanyika katika mji mkuu wa jimbo la Maryland hapa Marekani la uh, uh, uh, katika mji wa Annapolis. Hata hivyo ukurasa wa maoni wa nakala hiyo uh, haukuwa na maandishi mengi ila tu kichwa cha habari kilichosema leo hatuna la kusema. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Jim Mattis, amekutana na mwenzake wa Japan mjini Tokyo ili kupunguza wasiwasi wa Japan kuhusu nia ya dhati ya Marekani katika eneo hilo, huku mashauriano yanaendelea kuisihi Korea Kaskazini kuachana na harakati za nyuklia. Mattis amesema kwamba Marekani ipo katikati katika ya mazungumzo ya kipekee na Korea Kaskazini I, lakini ushirikiano wa muda mrefu kati yake na Japan bado uko imara. Baada ya mkutano na waziri mkuu wa waziri wa ulinzi wa Japan Itsunori Onodera, Matis amesema kwamba nchi hizo mbili ziko imara katika ushirikiano wao, huku Onodera akieleza kwamba Marekani imekubali kuendelea shughuli za kijeshi za pamoja na Japan. Viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano mapema leo kuhusu uhamiaji. Viongozi hao wamekubaliana kuanzisha vituo vya wahamiaji na waomba hifadhi katika nchi wanachama wa umoja huo zinazojitolea kuwapokea. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema makubaliano hayo ni habari njema na ushirikiano wa mataifa ya Ulaya ulijitihirisha kwenye mazungumzo hayo yaliyoanza Alhamisi jioni hapo jana na kumalizika alfajiri ya leo. Italia ilikuwa ili, e, ilizuia kupitishwa kwa makubaliano hayo wakati wa mkutano wa viongozi uliofanyika Ubelgiji na kuutaka umoja huo kufanya mengi zaidi kusaidia Rom katika mzozo wa uhamiaji. Waziri mkuu wa Ethiopia atakutana na raisritia katika siku za karibuni wakati mataifa hayo mawili ambayo yaliwahi kuwa mahasimu wa vita yakijaribu kusuluhisha mzozo wa kijeshi. Shirika la habari la serikali ya Ethiopia limeeleza hivi leo na kumkariri waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Ujumbe wa ngazi ya juu wa Eritrea uliwasili katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, siku ya Jumanne kwa mara ya kwanza tangu nchi hizo mbili zipigane vita kati ya mwaka 1998 na mwaka 2000. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na moja kwa moja, unaendelea kusafiri na ku, uh, kusikiliza na kutazama VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama ninavyoeleza kila siku, Sande Shomari, wasikilizaji wetu ni kwamba siku hizi unaweza kutupata popote, hata kama ni baharini Man... <laughs> Bila shaka. manake mawimbi yako kila pahali, unaweza yeah. kutupokea pia kupitia mtandao ambao uko kila mahali duniani kote, yeah. www.voaswahili.com. Na Sandi, unajua haya maswala ya Uh, uh, dawa za kulevya mm -hmm, mara nyingi tumeazungumzia hapa kuvuta bangi, hasa vijana, na jinsi ambavyo uh, hali hii na athiri maisha yao, uh, masomo yao. Kila wakati tunazungumzia hili lakini, mm -hmm, bado uh, visa hivi vinaendelea kuongezeka katika baadhi ya maeneo, hasa katika eneo la maziwa makuu. Nafikiri tuangalie jicho mm -hmm, letu leo wanazungumzia sasa hapa, uzuri wake ni kwamba vijana wenyewe mm -hmm, hapa tu, si wale walio pembeni mm -hmm, lakini wale vijana ambao wameathirika au wamekuwa wakishiriki au wameona wenzao ndio wamezungumza kwenye jicho letu. Kwa hiyo hebu tusikilize vijana hao. Eh, Rahab Fred alifanya kazi ya kuwafuatilia na kujua nini ambacho eh, wanazungumza. Aha, ni wakati mwingine unaungana nami Rahabu Fredi kwenye jicho letu. Kinachojadiliwa hapa leo ni swala la tabia hatarishi hususani matumizi ya mihadarati. Vijana wana mengi ya kueleza juu ya hili tatizo. Ukivuta bangi, unajiona jasiri, unajiona mwanaume, unajiona ni mtu wa kufanya lolote lile ambalo nakutokea mbele yako, lakini nahisi tunapotea. Vijana wanzangu, situmii vitu hivyo, lakini napenda kusema tu kwa wanzangu ambao nawaona kila siku wanatumia na rafiki zangu kabisa, lakini nasema kwamba hivyo vitu ni si, si vizuri kwa afya yetu, kwa maendeleo na vilevile, hata kwa wazazi wetu awapendelei vitu kama hivyo. Wengine wanaacha shule kwa ajili ya vitu kama hivyo. Mi kwa mfano, nimeshashuhudia kijana alikuwa anavuta bangi, anakunywa pombe, anapoteza mwelekeo kabisa, yani hadi anakuwa saa nyingine, anakuwa chizi, anakuwa eleweki huko nyumbani, anakuwa yani chizi, chizi tu huko nyumbani, mpaka jamii namtenga, anakuwa kama sio wapale, wapale kwenye ile familia, kumbe ni mtoto amezaliwa kwenye ile, ile jamii tokana na zile bangi zake yale madaa ya kulevya nini, anakuwa anajipoteze, anajipotezea malengo pale nyumbani nabatu. hi, hi, hi. Kwa hiyo naomba tu serikali ijaribu kufuatilia hii tabia hii ikomeshe sasa. Mpaka serikali au kiongozi gani aje nyumbani amwambie huyu kijana acha? Anayetakiwa kufuatilia kwa mfano kama sisi kama wazazi, kama, kama, wetu waliotuweka wa, duniani, watakuwa pia wawe wa makini kufuatilia na serikali pia inatakuwa iwe pia inafuatilia fuatilia huko mtaani kwenye vibanda huko kuangalia, yani kama maskari nini, kufuatilia kukimbiza, kukomesha hii tabia hii, kwa sababu jamii inaharibika sana, na watoto wadogo pia wanaweza wakaiga, wanafuatilia mkumbo ule ule. Tukizungumzia bangi, naona vijana wengi hawaendelei kimaisha zaidi tu wakuwasumbua wazazi wao. Mwanamama watakaa vijiweni, watapata vishawishi mwisho wa siku, wanachukua wanapelekwa hata polisi. Watu wengi tunakata tamaa, tunakata tamaa kwa sababu gani? Mtu una uwezo kama msichana una uwezo wa kutafuta fani mbalimbali mbali. Nikitolea mfano mimi mwenyewe, nikiangalia mzazi wangu hana kipato, nikaamua kujiunga na haya mambo, naenda kwa mtu najifunza kusuka, anakuja mtu namsuka, napata elfu moja elfu mbili, nanisaidia kimaisha. Mtu anaweza akachukua matunda, mfano anachukua ma, machungwa, anaweka kwenye mkokoteni, anatembeza maji. Tukiangalia vijana wengi wapo Ubungo, anachukua maji, wanauza mifano. Ipo mingi, lakini mtu anapenda, anaacha kazi, anaacha kufanya vitu vya maendeleo, anafikiria kuvuta bangi na madawa kulevya, pombe hatarishi kama vile gongo. Kiujumla, nawaomba vijana wenzangu wanaonisikia waache hizo tabia na kufuata maendeleo mizuri. Ni hayo kwa leo. Shukrani vijana wote mlioshiriki nami hapa kwenye Jicho Letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukran sana Rahabu Fredi kwa habari uh, hizo ama, uh, hayo umekusanya ma, mazungumzo hayo kutoka kwa wasikilizaji wetu. Nausikia kutoka kwa vijana wenyewe, vijana wenyewe kabisa mambo, eh, yanavyoathiri. Naam, sawa kabisa. Sasa BMJ Mulidhi, unajua wanasema kwenye Express bila muziki mambo, bila muziki ni balaa yani. <laughs> ya h haijaenda sasa, ya ya <laughs> tuanzie wapi mnafikiri? Tunasukuma wimbo mmoja hapa, kutoka kule nchini Tanzania, maarufu uh-huh. muziki maarufu, anatamba pale. Huyu bana anaitwa Aslei nam na muziki wenyewe ni ni Bebe. Tusikie alafu labda tuzungumze baadaye. Nada, mm. Mapenzi yawaumiza Roza, eti kwengine sipati, sijiwezi, ndo maneno wasema kwamba, kwako kwako sifurukuti, sijiwezi, ndivyo hivyo wanavyosema Namimi na nyama za kimya na kupenda ogopa, nikikuna na kuwa kimya, sina cha kusema na kupenda, sina sinaga paranga, na shuka kupanda, ila nakupenda. Kupenda mimi kwako ni mjinga, sinaga ujanja, wache wanokonda, kama chumba Kuku, matusi matupu wala kunyanyasa wala kutukanya kutukana jitoe. Usiwe mchonga vinya tanifirisi mwisho wa siku tukigombana ikawa hadithi wekitumbo mbelembele kwa kuku na chipsi usieacha hata mifupa utakuwa fisi. Kama chumba hapa naye yeah. yeah. naye hataki tuendelee na muziki yeah. Ananiambia Kioko yuko kwenye <laughs> laini ya simu basi <laughs> Ae, sawa, basi nafikiri hii ngoma tutaicheza hapa siku nyingine yeah. Maanake ni tamu sana, lakini lazima wasikilizaji pia wapate mengine kutoka maeneo mbalimbali. Nam, Kioko yuko kwenye laini ya simu, atueleze ni nini ambacho kinaendelea katika burudani. Unajua ni weekend ambayo bado watu wanaendelea katika ile hali ya kushangilia timu ambazo zinaendelea kucheza. Na okay, ukizingatia leo timu hazichezi, zinapumzika zikowea lakini. Kwa hiyo wanajiandaa na mechi za kesho, watu nam, wanajua wanazungumza vitu vingi kutokana na mechi zilizoisha jana, sivyo? Sindio, ni kweli kabisa. Yeah. Kioko karibu kwa View Express tujuze ni nini ulicho nacho katika burudani. Asanteni wenzangu, BM pamoja na Sandey Shomari. Eh, kwanza muda unakaribia sana kwa Kenya kupata mshindi wa mstorism mwaka elfu mbili kumi na nane na majimbo yote arobaini na saba yanaandaa mashindano haya leo. Usiku wa leo, Ijumaa, Mombasa ndio bingwa atakuwa anabainika na, na yeah, tayari wamejiandaa wa katika ukumbi wa ngome ya ndio mshindi atakuwa anabainika. Wasanii tofauti kutoka sehemu mbalimbali nchini kama vile chipkizi hawatakuwa katika ile eneo. Watu wamefurika kwa wengi kuja kuona nani ataibuka bingwa katika eneo hili la pwani katika shindano la eh, um, mrembo ni tourism Kenya katika kanda hii. Eh, burudani hiyo kidogo niweke kando. Msisimuko wa kombe la dunia bado unaendelea Nama. na kwa sababu timu za Afrika zimebanduliwa sasa E, ilikuwa runinga nyingi zinaonyesha mechi sana zile zinaangazia timu za Afrika. Sasa watu wamevunjika mioyo, lakini e, kule kuchambua tu kidogo, nimezungumza na kijana mwanasoka kutoka Rwanda. Yeye ndio sasa ameanza soka ya kulipwa hapa Kenya, kwa jina mm, bizinayo LC. Anasema bado timu za Afrika zina nafasi kubwa kushinda, hata kama ni makala yajuo ya kombe la dunia. Sikiliza mazungumzo yangu naye LC timu za Africa we tried, kwa sababu uliona ile game ya Nigeria na Argentina, walituibia kabisa, ilikuwa penalty Marcos Loho, lakini kwa sababu tulikuwa tunataka point moja tu hivi tuingie World Cup 2018 ilikuwa shida. Unajua kwa zile World Cup zimepita hakuna timu from Africa kuingia nusu final. Ronaldo Messi kama the, wanasaidia aka timu zao, anaweza kufanya kila kitu akasaidia ya timu yake, lakini tuna wachezaji wengi wazuri kama huyu Sheku Yate, Wasane, Gana Gay, kama Sadio Mane anaweza kusaidia timu. Timu gani wana inaweza chukua World Cup? Nipe timu moja tu sasa hivi, timu moja itachukua hiyo World Cup. Naona ni Brazil. Mimi timu yangu ni Portugal kwa sababu napenda sana Ronaldo, lakini Brazil. <laughs> Nanionyesha gamu yao hmm. Mimi na ni Belgium <laughs> <laughs> yala, Belgium timu nzuri lini hapo, hizo mbili tutakuwa final mimi na wewe. Haya na, anazungumzia Belgium na zingine lakini zingine uh, zingine kama ulivyoeleza hapo Kioko kwamba wakati Senegal ilipoondolewa watu wamekufa uh, moyo Mwoy sana kwa sababu wakuwa na matumaini makubwa kwamba ingepeperusha bendera ya, ya bara la Afrika, lakini ndivyo hivyo mambo yalivyo. Kioko, naona muda umekimbia, sijui kama kuna mawili matatu ungependa kufunga uh, kitengo hiki cha burudani nayo Sina zaidi lakini zile zimebaki kumi na sita, eh, wa Afrika wamejigawanya huku na eh, huku, waone gani itashinda. Manake ndoto ya kuingia nusu fainali kwa mara ya kwanza imeshaangamia bara la Afrika. Uh, basi tuendelee kuangalia jinsi mambo ma, ma, yatakavyoendelea kwa sababu kama unavyojua maajabu yanatokea kila siku. Hakuna j Ujerumani uh, atakuwa nje katika raundi ya kwanza. Na sasa sandu, nini sa... kinakuja huko mbele tutaangalia. Asante. Umesema leo ni mapumziko, uh, uh, tunaanza tena kutazama sasa hizi timu za mwisho mwisho raundi ya pili, sasa ya ya pili. Inaanza ni kesho hapo, kesho siku ya Jumamosi mambo yatakuwa moto kweli kweli. Uh, watu was, wakijionea vitu, na watu wasikilizaji, uh, wote mjue kwamba hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunakuletea mambo moto moto kila siku tuna, tunafuatilia uh, kipindi na kuipoti special kutoka kule Aha, Urusi. Uh, basi, tuliuliza swali hapo uh, tumekuuliza swali kwenye mtandao wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na swali lilikuwa kwa nini moto unatokea mara kwa mara uh, katika masoko ya Afrika Mashariki, wanasemaje? Sunday Haya, mengi yamezungumzwa hapa, lakini moja kwa moja nianze na Sada Lugambwa anasema, kwanza masoko yenyewe hayana vifaa vya kuzimia moto, na huenda kakuwa na sehemu zingine masoko hayakaguliwi. Mm -hmm. na ukitaka kujua anakwambia pita masoko yote hapa Tanzania, utaona hakuna soko lililo na kifaa au mtungi wa kuzimia moto. Naona huyu Daa Alfred anasema miundo mbinu inakuwa haiko vizuri na vifaa vya kudhibiti moto unapoanza vinakuwa hamna, na ndio maana uh, yanateketeza au mioto hii inateketeza maeneo mengi. Mwingine anasema, Dominic Magua Mwanza kule Tanzania anasema masoko mengi ya Afrika Mashariki hayana mipangilio mizuri kimiundo mbinu kama vile wa, kuna umeme, mengine maji. Sera mbovu za uwekezaji kwenye masoko hayo pia ni tatizo, anaeleza msikilizaji tuta. Kama unayo mengi, unaweza kuandika pale kwenye ukurasa wa Facebook. Maanake naona muda umekimbia, lazima pia tuangalie ni nini ambacho wasikilizaji wengine wanasema katika uh, mitandao ya kijamii, ni lipi ambalo linaanza san. Isipokuwa kwanza, wacha nianze na hii habari sawa, kutoka elea, Nigeria ambapo moto mkubwa umekuwa ukionekana katika vyombo vya habari. Moto mkubwa, uh, tengi lile imebeba mafuta. Uh, tengi refu kweli kwelikweli, ile ili, video imeonyesha maumivu makali, maumivu ya magari batani mengi sana yakiungua moto. Yani ile video imesambaa kwenye mitandao, inasikitisha sana, inasikitisha sana. Na hili linazungumziwa sana kwenye mitandao uh, sina muda wa kusoma mengi wanayoyasema, lakini tuangalie wapi, pia mimi kwingineko naangalia ni mwanamuziki maarufu wa Uingereza, utakuwa unamjua huyu Ed Sheeran mm huyu -hmm. ambaye pia mcheza filamu mm -hmm. huyu hasa amekumbana na kesi akishtakiwa kwamba ameimba wimbo, wimbo mm -hmm. wa Marvin Gaye kwa hiyo anakabiliwa na faini ya dola zipatazo milioni mia moja bmj, yani ameimba bila idhini bila idhini na mm -hmm. katika wimbo wake Shera na wimbo wake ambao umetamba sana Thinking Out Loud mm -hmm. sasa ule wimbo una maudhui mm -hmm. yanayofanana na wimbo wa Marvin Gaye Let's Get It On unakumbuka ule wimbo Let's Get It On sana utoka mwaka yeah. sabini na tatu sijui ulikuwa wapi wakati huo, wacha tuzizungumze hayo. <laughs> <laughs> Sasa <laughs> jari la vipo zimefuatilia ule wimbo na <laughs> inazungumzwa kwenye mitandao, kwenye Instagram na kadhalika, lakini wanasema <laughs> msemaji wa Ed Sheeran mpaka dakika mm hii -hmm. amegoma kujibu chochote kuhusiana na wimbo mm -hmm, sasa nini kinaendelea <laughs> kitajulikana hapo baadaye. Na tukizungumzia kuhusu mambo ya muziki, huyu msanii wa Tanzania Diamond Platinumz, unajua yuko hapa ziarani hapa Marekani, amezua tena hisia uh, mseto wakati ameandika kwenye, uh, kwenye uh, mitandao ya kijamii uh, kueleza kwamba yule mtoto wake anaitwa yule mtoto anaitwa Dylan, anasema yeye huyo mtoto ni wake, na hakuna haja watu kuendelea kuendelea wakieneza uvumi kwamba labda hakuhusika katika kumleta duniani. Kwenye Instagram watu wanazungumza sana, sio? Eh, eh, na ni wakati ameeleza hayo katika kanda ambayo ni ya ku ujaribu kuwahamasisha watu kwamba wahudhurie tamasha zake hapa ambapo wanazunguka hapa Marekani nam, nam. Na unajua huyu bwana mara nyingi ana, anazua utata kila wakati kwenye mitandao ya kijamii, kila wakati na, na, na kule nchini Tanzania kuna picha ya rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa mm -hmm. ambaye alitembelea mm, kwenye chuo cha kilimo na, na, mifugo, na buda, Kaole Bagamoyo. hikichuo zamani wanasema ilikuwa sehemu ya uh, Frelimu wakati wanapigania uhuru na vyama vingine, naye mwenyewe aliwahi kuwa pale wakati wakipigania uhuru wa Zimbabwe, alisoma pale. Kwa hiyo ametoa dola elfu kumi nahilo linazungumziwa sana shukran sana, sana, sana msikilizaji, kwa kuwa nasi katika VOA Express. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa pamoja na Jafar Mjasiri. tutaonana tena panapo majalijina langu ni Sande Shomari, kwaherini pia