Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Sandey Shomari kukaribisha mtangazo wetu leo, Juni 28 mwaka 2018, ikiwa e ni siku ya Alhamisi. Tasikia pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau kwenye eneo zima la Maziwa Makuu na kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Naam, katika matangazo yetu hivi leo, tunakuarifu kuwa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa afanya ziara nchini Tanzania kufuatia mwaliko wa rais wa nchi hiyo. Sasa tumeamua kupanua zaidi demokrasia. Of course hii swali lofikia sasa limeshapita, lakini tumeamua kupanua zaidi demokrasia na baada ya kupanua tumekuwa na vyama zaidi ya vyama 133. Na katika habari nyingine, tunaendelea kwa kuharifu kuhusu moto mkubwa uliotokea katika soko la Gikomba Nairobi, Kenya na kusababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na tano. Hii moto inakujana na mara mingi, mara unasikia kuna mtu alikuwa ameishua biashara yake imeanguka sikuna wale wanafanyaga hivyo wanachoma, najua saa ile kumechomeka anameweka insurance. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, kaa tayari kusikia habari zaidi, kwanza habari za dunia zikisomwa na Sande Shumari. Serikali ya Marekani imeahidi kuipa msaada serikali ya Kenya katika mapambano yake dhidi ya ufisadi nchini humo. Balozi wa Marekani nchini Kenya, Robert Godich, alimweleza Rais Uhuru Kenyatta mjini Nairobi wakati wa mkutano wa uwekezaji ambao ulihudhuriwa na ujumbe wa takriban wafanyabiashara sitini kutoka Marekani ambao waliongozwa na naibu waziri wa masuala ya biashara za kimataifa Gilbert Kaplan. Naye Rais Kenyatta aliwaambia wawekezaji kutoka Marekani kwamba utawala wake utawahakikishia mazingira mazuri ya kufanya biashara na kwamba hata legeza kamba katika vita dhidi ya ulaji rushwa kwenye serikali yake. Kwa mara ya kwanza, Kenyatta amezungumzia shutuma kwamba kaka yake huenda anahusika katika sakata ya uingizaji wa sukari nchini humo ambayo inashukiwa kuwa na viwango vya juu vya kemikali na hatari kwa afya ya binadamu, na kusema kwamba ana imani na vyombo vya dola vinavyofanya uchunguzi. Amesema iwapo ndugu yake huyo anashukiwa kuhusika, basi afungulie mashtaka kama wakenya wengine. Ujumbe huo wa Marekani upo kwenye ziara ya siku tatu nchini Kenya na unajumuisha baraza la kumshauri rais wa Marekani kuhusu biashara barani Afrika. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wamekubaliana kufanya mkutano wao rasmi wa kwanza Julai 16 mjini Helsinki, Finland. Uthibitisho wa mkutano kutoka pande zote mbili umekuja siku moja baada ya mshauri wa usalama wa taifa wa, mare, wa Donald Trump John Bolton kukutana na maafisa wa Rusia pamoja na rais Putin kufanya maandalizi ya mkutano huo. Rais Trump amenituma kuja kuzungumza na maafisa wa Rusia kuhusu uwezekano wa mkutano kati yake na Rais Putin, alieleza Bolton alipozungumza na waandishi wa habari wa kimataifa huko Moscow jana Jumatano. Kuna mambo mengi ya kuzungumza kati ya Rais Trump na Putin ambayo wanaona wanaweza kupata suluhisho zuri licha ya tofauti zetu, aliongeza Bolton. Nataka kusikia mtu akisema kwamba hilo ni wazo baya. Kustaafu kwa jaji wa mahakama kuu ya Marekani Anthony Kennedy, ambaye ni mwenye msimamo wa kadri, kunampa rais Donald Trump fursa ya kuteua jaji wa mahakama ya juu kwa mara ya pili katika muhula wake wa kwanza madarakani na kunapelekea maandalizi ya moja ya vikao vitakavyokuwa na mvutano wa hali ya juu vya uthibitisho katika miongo kadhaa. Kustaafu kwake kutakuwa rasmi mwishoni mwa mwezi Julai, na uteuzi wa jaji wa kiconservative utaongeza nguvu kwenye upande huo katika mahakama, ambao kwa mara nyingi ulikuwa ukishindana na Kennedy kwa mawazo yake ya kuwapinga. Wakati wa conservative wakiwa na fursa ya nadra ya kuingiza mtu mwenye mrengo wa kulia, wale wenye mawazo ya kiliberali wanaapa kuzuia, wakiwa na wasiwasi wa mahakama kugubikwa na majaji wenye mawazo ya kikonservative. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Habari tuliipa uzito wa juu hivi leo ni kufuatia mkasa wa moto uliosababisha vifo vya takriban watu kumi na tano na wengine wengi kupata majeraha yenye viwango tofauti tofauti katika soko la Gikomba jijini Nairobi, Kenya. Wafanya biashara kadha wa kadha katika soko hilo maarufu kwa kuuza mitumba wanasimulia kupoteza mamilioni ya fedha. Tangu mwaka elfu mbili na kumi soko hili limekumbwa na mikasa kadhaa, na kini chake kutojulikana. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana taarifu zaidi. si mara ya kwanza na si mara ya pili mikasa ya moto imekuwa ikiliandama soko hili tangia mwaka 2010 ndimi za moto zimekuwa zikishuhudiwa katika soko hili machi mwaka 2012 machi na oktoba mwaka 2014 juni mwaka 2015 na oktoba mwaka 2017 cha kustajabisha ni kuwa visa hivi vingi hutokea tu usiku, na mpaka wa leo asasi husika hazijakusanya data kubaini kisababishi, na iwapo ripoti hizo zipo, hicho kinasalia tu kuwa kitenda wili, na huku idara ya usalama na ile ya kudhibiti majanga zikiendelea kushirikiana kufukua vifusi ili kubaini chanzo chake, wafanyabiashara ambao wamekuwa wakipata riziki miaka na mikaka katika soko hili wanahesabu hasara iliyoletwa na mkasa huu. Samuel Ndungu Kahuti, mfanyabiashara wa mbao, huku akionekana kukata tamaa simuli yale yaliyomfika. Nimepoteza 1.62m sababu mm, hii hii bao na nauzaga hapa si ya hapa, hii ni imported, inatoka Kongo. Hii moto inakujaga, na mara mingi, mara unasikia kuna mtu alikuwa ameinsure biashara yake, imeanguka so anataka ameinsure. Sasa biashara imeanguka sasa, anataka angalau walipwe. Sasa so, kuna wale wanafanyaga hivyo, wanachoma. Unajua, sasa ile imechomeka na namweka George Thiongo mfanyabiashara ambaye amekuwa eneo hili kwa miaka sita sasa. Kando na kueleza kupoteza zaidi ya shilingi laki moja unusu, anaeleza kuwa msongamano wa wafanyabiashara wenye nia tofauti kuenda umechangia mkasa huu. Naona kama kuwa watu wengi sasa, sijua mtu nia yake hiyo congested, yani kuwa kumefinyana na nini na nini, na biashara ziko tofauti tofauti. Kuna yule anauza cushions, kuna ule anauza spo, kuna ule anauza mbao, kuna ule anafanya na machine ka, kuna customer anaingia daily wakitoka, unaona unaona sasa kila mtu ana idea yake, na huwezi jua huu anafikiria nini ama huu anafikiria nini. Bipolin anaonekana kukata tamaa kufuatia kuteketezwa kwa duka lake la chakula ambalo limempa riziki kwa miaka kumi. Tunashidwa kabisa, moto utoka wapi? Juu ni moto wenyewe unajaribiki, hata uwezi zima. Ikianza hapa mpaka mwisho, imeshika kote. Mi nikipata jia ingine naweza toka juu. Imekuwa ukipanda uki, unarudi chini. Sasa mi nikipata jia ingine naweza toka juu, naona hakuna kwenda mbele, ni kurudi tu nyuma. Tunapoondoka Gikomba ambako huzuni metanda kufuatia mauti ya watu kumi na watano, wengine ambao walifukiwa kwenye vifusi, huku wengine wakizidiwa na moshi uliofuka usiku kucha kutoka kwenye vifusi hivyo, ndani ya majengo ya kukodisha eneo hili. Licha ya Rais Uhuru Kenyatta kutoa rambirambi kwa familia zilizowapoteza jamaa zao na kuahidi kufanikisha uchunguzi kufahamu chanzo cha moto huu, mwanabiashara Francis Mdhama ana kilio Andera, Sauti Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika la kimataifa la kazi duniani ILO linasema hatua za haraka zinahitajika kuepusha mzozo wa ulimwengu kuhusu ongezeko la idadi kubwa ya watu wakiwemo watoto na wazee ambao wanahitaji kuhudumiwa. Shirika hilo limeonya kuwa mzozo wa kutoa huduma unaokabili ulimwengu mzima na huenda ukawa ni dhahiri katika miaka ijayo, kama uwekezaji hautaongezwa maradufu kukabiliana na mahitaji yaliyopo. Waandishi wa ripoti ya ILO wanasema mwaka 2015 zilitumika dola trilioni 5.5 kwenye sekta ya elimu, afya na kazi ya ustawi wa jamii. Wamesema kuna haja ya kuwepo kwa ongezeko la takriban trilioni 18.4 ifikapo mwaka wa 2030 ili kuzuia mfumo wa kutoa huduma kuvunjika kabisa. Ripoti hiyo imebaini kwamba kuna wengi wanaohudumiwa kote duniani na kazi hiyo inafanywa na watoa huduma wasiolipwa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amehakikishia Korea ya Kusini hii leo kwamba ulinzi wa Marekani kwa nchi yao utaendelea kubaki imara. Maelezo hayo yalikuja baada ya mkutano wa Mattis na waziri wa ulinzi wa Korea Kusini, Song Yang Mu, mjini Seoul, wakati wawakilishi kutoka nchi zote mbili wanaendelea na lengo lao la mkutano wa makubaliano ya kusitisha harakati za nyuklia za Korea Kaskazini. Mapema mwezi huu, rais Donald Trump alitangaza kusitisha mazoezi ya kijeshi na Korea Kusini baada ya mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Korea Kaskazini kwa muda mrefu wametaka mazoezi hayo kusitishwa, wakiwa na wasiwasi kwamba yanalenga kupanga uvamizi ambao Marekani na Korea Kusini wanakanusha. Na, na katika habari nyingine, Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa aliye katika ziara nchini Tanzania amezungumza azma ya serikali yake kurejesha mahusiano na nchi zinazowawekea vikwazo kutokana na sera yake ya ardhi iliyojikita katika kuwanyang'anya mashamba walowezi wa kizungu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chari anakuja na taarifa zaidi kuhusu ziara hiyo. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa aliye katika ziara nchini Tanzania amezungumzia azma ya serikali yake kurejesha mahusiano na nchi zilizowekea vikwazo kutokana na sera yake ya ardhi iliyojikita katika kuwanyang'anya mashamba walowezi wa kizungu. Akizungumza na waandishi wa habari Ikulu leo jijini Dar es Salaam akiwa na mwenyeji wake Rais John Magufuli baada ya kumaliza mazungumzo ya faragha baina yao, rais huyo wa Zimbabwe ambaye ameingia madarakani miezi sita iliyopita baada ya kuondolewa kwa Robert Mugabe, amesema nchi hiyo katika kipindi cha ishirini iliyopita uchumi wake ulikufa na sarafu yake pia ilikufa baada ya kutengwa na jumuiya ya kimataifa. Hata hivyo, rais Mnangagwa amesema katika kipindi hiki alichokuwa madarakani Zimbabwe imeweza kuvutia uwekezaji kutoka mataifa ya nje wa kiasi cha dola za Kimarekani bilioni hamsini na inaendelea kufanya mageuzi ya kiuchumi ili kurejesha nchi katika hali nzuri ikiwemo pia ujenzi wa miundombinu akizungumzia demokrasia na maandalizi ya uchaguzi mkuu ujao wa Agosti 30 mwaka huu huku akihusisha na tishio la maisha yake la Jumamosi iliyopita, rais huyo wa Zimbabwe amesema lile lilikuwa ni tukio dogo ambalo halitaathiri maandalizi ya uchaguzi huo ambao amejigamba kwamba atashinda na kwamba Zimbabwe iko imara na yenye utulivu. We kwa sababu sasa tumeamua kupanua zaidi demokrasia. Of course hili swala lilotukia sasa limeshapita, lakini tumeamua kupanua zaidi demokrasia, na baada ya kupanua tumekuwa na vyama zaidi ya vyama mia moja thelathini na tatu. Kwa upande wake Rais John Magufuli alisisitiza umuhimu wa kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na Zimbabwe huku akirejea mahusiano ya kihistoria yaliyojengeka kati ya nchi hizi mbili wakati wa mapambano ya ukombozi. Kwa mujibu wa Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa, kuna wafanyabiashara wakubwa wawili wa Tanzania wenye uwekezaji wa moja kwa moja nchini Zimbabwe na mahusiano ya Tanzania na Zimbabwe yataendelea kudumu. Nami nieleza kuna baadhi ya wafanyabiashara sasa wanafungua biashara zao Zimbabwe na nina uhakika kuna wafanyabiashara wengine wengi watatoka Zimbabwe kuja Tanzania. Kwa hiyo ziara hii kwetu sisi ni ziara yenye manufaa makubwa. Akiwa hapa nchini kesho, rais huyu wa Zimbabwe atatembelea ilipokuwa kambi ya wapigania uhuru wa wa Frelimo mjini Bagamoyo ambapo yeye alikuwa miongoni mwa waliopata mafunzo huko wakati wa harakati za ukombozi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na, na maafisa wa polisi nchini Uganda wanaripotiwa kwamba wamekataa kutoa ulinzi kwa wabunge wakisema kwamba maisha yao yamo hatarini. Haya yamefichuliwa katika mkutano kati ya rais Yoweri Museveni na wabunge walioeleza kwamba maafisa wa polisi wanadai kuwa kuwalinda wabunge kwa sasa ni sawa na kuitisha kifo cha mapema. Kenneth Bwire anaripoti. Hatua ya maafisa wa polisi wa Uganda kukataa kutoa ulinzi kwa wabunge inatokana na video inayosambaa kwenye mitandao ya kijamii nchini humo ikiwaonya wabunge kutoka chama kinachotawala cha NRM kwamba watauawa baada ya kuifanyia katiba ya nchi hiyo mabadiliko na kuondoa kizizi cha umri kilichokuwa kinambana Rais Museveni kuania muhula mwingine madarakani. Video hiyo inajiri baada ya mauaji aliyekuwa mbunge wa manispaa ya Arua Ibrahim Mabirga na baada ya kuthibitishwa kwamba maafisa wa polisi wanaogopa kutoa ulinzi kwa wabunge, rais Yoweri Mseveni amemwelekeza mkuu wa jeshi Jenerali David Muhozi kutoa ulinzi wa kijeshi kwa wabunge hao na kutaka mkuu wa polisi Okoth Ochola kuwafuta kazi polisi ambao wamekataa kuwalinda wabunge. Kapsi Fungaro ni mbunge wa upinzani aliyehudhuria kikao cha rais Mseveni na wabunge siku ya Jumatano wakati hoja hiyo ilipojadiliwa. The police are running away. Police are saying instead of escorting a member of parliament he better goes home because moving with a member of parliament escorting a member of parliament is a very big risk. Polisi wanakimbia. Polisi wanasema kwamba badala ya kumlinda mbunge ni afadhali ufutwe kazi. Wanasema kwamba kuwasindikiza wabunge inahatarisha maisha yao, na Rais Museveni ameamrisha kwamba polisi wanaokataa kuwalinda wabunge wafutwe kazi na maafisa wa jeshi wachukue nafasi yao. Hatua ya polisi kukataa kutoa ulinzi kwa wabunge inatafsiriwa na wachambuzi wa masuala ya usalama na siasa za Uganda, akiwemo Charles Romushana, kama ya kuogopesha raia wote wa Uganda na dhihirisho tosha kwamba usalama umedorora kiasi cha walinda usalama kuogopa . Hali ya usalama ni mbaya na inaendelea kuzorota kila siku. Watoto, wanawake, viongozi wa dini, watu wanauawa kila siku, na sasa wabunge wanalengwa. Ukijua kwamba wabunge wamo katika hali ya hatari Mbona wanapewa ulinzi na polisi mmoja ambaye anakaa ndani ya gari moja na mbunge bila ujasusi wowote? Wabunge wa upinzani sasa wanataka kuhusishwa kwenye kamati ya usalama ya taifa, lakini Museveni amekataa pendekezo hilo, kwamba hawezi kuwaamini wapinzani wake na masuala ya usalama wa nchi. Leo katika matukio ya Afrika, tunaangazia migogoro ya kibiashara baina ya mataifa ya Afrika inaripotiwa kukithiri katika maeneo ya mipakani kutokana na hali ya kutoaminiana, na hili limetajwa ni pigo kubwa kwa uchumi wa bara hilo. Hivi karibuni taasisi ya kieneo ya IGAD iliandaa mkutano na mawaziri kutoka mataifa wanachama wa IGAD kutafuta mwafaka kama anavyotupasha mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko katika makala hii. Mji wa Mombasa umeandaa mkutano wa shirika la IGAD kiwango cha mawaziri na maafisa wengine wa serikali wanachama. Mawaziri wa biashara kutoka Uganda, Kenya, Somalia, Ethiopia, Sudan, Jibuti na Sudani Kusini walichukua umuhimu mkubwa na kuongoza ujumbe wa mataifa yao na pia wakaambatana na wakuu wa usalama. Wengine waliohusishwa ni maafisa wa forodha pamoja na wanaosimamia idara za uhamiaji hasa katika mipaka ya mataifa wanachama wa IGAD. Ajenda kuu ilikuwa ni makubaliano kuhusu sera mpya ya kusimamia biashara katika maeneo ya mipaka na kuandika mwongozo kuhusu hali ya usalama katika mazingira ya kibiashara. Mfano mmoja uliotajwa na ujumbe wa serikali ya Somalia ni mwingiliano wa kibiashara baina ya raia wake na wenzao wa Kenya na matatizo yanayopatikana. Walizungumzia uuzaji na ununuaji wa mifugo. Ethiopia imezungumzia mkataba wa kibiashara uliotiwa saini kuhusu mpaka wake na nchi za Sudan, Jibuti na Sudan kusini kama njia moja ya kuweka amani na kuboresha uhusiano baina ya watu wa nchi hizo nne. Kisiwa cha Migingo kilicho Ziwa Viktoria kimekuwa na mgogoro kwa zaidi ya miaka kumi baina ya raia wa Kenya na raia wa Uganda. Suluhu pia inatafutwa Wakati VOA ikiandaa makala hii na mkutano wa IGADI ukiendelea hapo Mombasa, Kenya, shule moja iliyo katika Migingo Island imeripotiwa kufungwa kutokana na mgogoro huo. Mwaka elfu mbili na tisa, kisiwa cha Migingo kilicho na wavuvi wengi kutoka nchi zote mbili kilizua mgogoro wa kidiplomasia baina ya viongozi wa Kenya na rais wa Uganda, Yoweri Museveni. The island is in Kenya, the water is in Uganda. Hakuna mjaruo atavua samaki in, in, in this water. Sasa hii yetu kidogo hii, ya mtu nakuja kutu kutu chochezi nani yake. Mtu hapa na nyumba yake kubwa ya gorofa. Na hii yako kidogo hii ya nyasi. Ande ya nakuja kuzumbua ya kama nani. Ama ningekuwa rais. Ningekuwa nilapetitia ile helikopter kalikali ile jet fighter ya serikali ya Kenya. Hila kiliyaka kidogo. Ili kumaanisha usicheze na mali yetu ya Kenya. Haya, sasa ndiyo masuala yanayotafutiwa ufumbuzi katika vikao vya IGAD. Sera iliyotayarishwa itakaguliwa zaidi na wataalamu wanaofanya kazi na IGAD, wakiwapo wanasheria. Katika maazimio ya Mombasa wamekubaliana kutoa hamasa kwa jamii zinazoishi karibu na mipaka ya nchi wanachama, ikisemekana bila wao kuelimishwa zaidi watazidi kuishi kwa uhasama na hali ya kutoaminiana wakifanya biashara. Mfano mwingine ni utovu wa usalama, kama vile mpaka wa Sudan Kusini na Kenya, ambapo mara kwa mara madereva wa kusafirisha mizigo kutoka bandari ya Mombasa hadi Juba wamekuwa wakihangaishwa. Dennis Ombok anatoka Kenya. Sasa itakuwa hata South Sudan yenyewe wataenda wata wata- wataendelea kuathirika, wafanyi biashara wa Kenya pia wataathirika vile vile, kwa sababu hakuna malipo katika zile mzigo walikuwa wametoa hapo awali, hawajalipwa mnake. Sasa kuwa tunatoa mzigo zikienda, ndio sasa mwenye mzigo anakulipa upfront payment, ndio mzigo ifike, ikifika ndio akulipe, waki, wakipeleka hizo malori. bado tunafanya uchunguzi ndio tujue wangapi wameuawa kwa ajili ya hii shida iliyoko, kama gari haziendi, basi mizigo haziendi, na pia kama gari zimekaa, hiyo investment haileti ile. Tanzania, issue ni kuwa waangalie hali ya madereva na wale watu ambao wanafanya kazi katika hizo nchi, usalama kwanza. Ushuru usioeleweka pamoja na vikwazo visivyo vya kiforodha vimetajwa katika mkutano wa IGAD kama tatizo lingine, na sasa serikali zimeulizwa kuviondoa vikwazo hivyo. Adan Mohamed ni waziri wa Kenya anayesimamia wizara ya biashara na viwanda. Sasa tumeanza kuona ushuru unaotozwa na ushuru mwingine unalazimishwa sehemu nyingi duniani. Haya mambo hatuwezi kuyapuuza. Jumuiya ya Ulaya imeathiriwa, na sisi Afrika bila shaka tunaona madhara haya. Lazima tujiulize Tufanye nini kama bara la Afrika. Shida nyingine kubwa barani ni kuweka vikwazo katika usafirishaji wa mizigo na watu kutoka nchi hadi nyingine. Tuondoe ni mambo haya. Mfano bora, eneo la Afrika Mashariki, unaweza kutumia kitambulisho chako kuzuru Kenya, Uganda na Rwanda bila kutumia pasipoti. Mfululizo wa mikutano hii unanuiwa kuboresha uchumi katika bara la Afrika na kuongeza kiwango cha kibiashara kuwa zaidi ya asilimia 15, baina ya taifa la Afrika hadi lingine. Ni mimi Josephat Kioko, matukio ya Afrika, VOA Mombasa. Haya basi, ni wakati mwingine tunapoangalia yale yanayoendelea huko Rusia 2018 katika kombe la dunia. Bao la dakika 74 la beki wa Colombia Yeri Mina na ikipiga pia timu ya Barcelona ya Uhispania lilitosha kufuta na kuliondoa bara la afrika katika michuano ya kombe la dunia Rusia 2018. Senegal waliingia mchezoni wakihitaji pointi moja tu ili kusonga mbele raundi ya 16 ya mtoano. Kolombia yenyewe ilihitaji ushindi iliyopata kujihakikishia kufuzu nafasi ya kwanza, e, katika kundi H. Licha ya Senegal kuwa sawa na kwa kila kitu na Japan, yani pointi nne na uwiano sawa wa magoli, wa magoli ya kufungwa na kufunga, takwimu za kinidhamu ndizo zilizoiondoa Senegal. Kanuni ya fair play ya mashindano imeifanya Senegal kuondoka kwa kuwa na kadi sita za njano huku Japan yenyewe ikiwa na kadi nne. Kwa kuwa hivi sasa Kolombia wamekuwa vinara wa kundi H na Japan kushika nafasi ya pili. Timu zote hizo zinamsubiri zina mshindi, mshindi, kati ya Uingereza na Ubelgiji ambazo zitambua nafasi ya kwanza na pili ya kundi G. Muda mfupi ujao jedwali la timu 16 litakamilika ambapo michezo ya mtoano itaanza rasmi siku ya Jumamosi. Senegal ilianza mashindano haya vyema kabisa na kuelezwa kuwa ni matumaini ya bara la Afrika kuwa ndiyo timu pekee ya Afrika iliyofanya vyema kwa kuonyesha ukali baada ya timu za Afrika, Morocco, Misri, Tunisia na Nigeria kuchechemea katika michezo yake ya awali. Timu zote kumi na sita hivi sasa zimekamilika na kufuzu kuingia kumi ya hatua ya kumi na sita bora. Muda mfupi ujao Uingereza itapambana na Ubelgiji. Wachambuzi wa soka wanasema umuhimu wa mechi hii upo wa kwa kugombania nafasi ya kwanza na pili, lakini kingine kikubwa ambacho watu wengi wanasubiri kukiona ni mbio za kusaka kiatu cha dhahabu kwa washambuliaji Harry Kane wa Uingereza mwenye magoli matano na Romelu Lukaku wa Ubelgiji mwenye magoli manne. Washambuliaji wote hao wawili wanawania tuzo hiyo hivi sasa kwa kuwa vinara e, katika ile safu ya ufungaji Romelu Lukaku, akiwa anaambatana na nahodha wa timu ya Ureno Cristiano Ronaldo. Washambuliaji wote wawili hao, Lukaku na Kane, wanakipiga katika ligi ya Uingereza, huko Ronaldo akiwa katika ile klabu ya Real Madrid, mabingwa wa klabu bingwa barani Ulaya kwa na mwaka 2018 timu ya Uhispania Ujerumani yenyewe imewasili nyumbani hii leo muda mfupi uliopita huko, kocha mkuu wa timu hiyo Joachim Low akisema kwamba atachukua muda kidogo kutafakari kile ambacho kimetokea nchini Russia. Lo, ambaye alianza kuifundisha Ujerumani mwaka 2006 na siku chache zilizopita kusaini mkataba mwingine wa mpaka 2022 amekubali kuwajibika kwa matokeo hayo na kusema anabeba zigo lote la lawama mlinda mlango na nahodha vilevile wa Ujerumani Emmanuel Neuer amesema kwamba hawatampatia lawama yoyote hasa kocha wao kutokana na matokeo mabovu walioyapata. E, mabingwa hao watetezi, timu ya taifa ya Ujerumani leo iliondoka rasmi Russia e, kurejea nyumbani Ujerumani baada ya kutolewa katika michuano hiyo ya kombe ya la dunia. Ujerumani iliyokuwa ikitetea ubingwa wake wa 2014 imejiunga na timu za Ufaransa, mabingwa wa zamani hao ambao nao walitolewa katika hatua ya makundi Italia, Uhispania ambayo ilipata aibu katika kombe la dunia la mwaka 2014 kule nchini uh, Brazil. Kesho tunapumzika, e, kesho ni siku ya kupumzika, lakini kipute kinarejea tena siku ya Jumamosi. Argentina anakipiga na Ufaransa, Uruguay, Ureno. Cristiano Ronaldo neno nyumbani ama Luis Suarez, Messi ama Umtiti? Kwaherini. Serikali ya Marekani imeahidi kuipa msaada serikali ya Kenya katika mapambano yake dhidi ya ufisadi nchini humo. Balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godech alimweleza Rais Uhuru Kenyatta mjini Nairobi kwamba uwekezaji e, ambao ulihudhuriwa katika, katika mkutano wa uwekezaji ambao ulihudhuriwa na ujumbe wa takriban wafanyabiashara sitini kutoka Marekani ambao uliongozwa na naibu wa waziri wa mawasiliano ya biashara za kimataifa Gilbert Kaplan. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Russia Vladimir Putin wamekubaliana kufanya mkutano wao rasmi wa kwanza Julai 16 mjini Helsinki, Finland. Uthibitisho wa mkutano huo kutoka pande zote mbili umekuja siku moja baada ya mshauri wa usalama wa taifa wa Trump, John Bolton, kukutana na maafisa wa Rusia pamoja na rais Putin kufanya maandalizi ya mkutano huo. Shukrani sana msikilizaji, kwa nasi siku ya leo. Tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sandey Shomari, mimi naitwa Meri Mgawe kwa niaba ya mwendeshaji wa matangazo haya. Aidha Isa msimamizi alikuwa BMJ Muridhi. Sisi sote kwa pamoja kutoka Washington DC tunakutakieni nyote usiku mwema.