Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Vyama vya kisiasa nchini Zimbabwe leo vimetia saini makubaliano ya kuhifadhi amani kuelekea kwenye kampeni za uchaguzi utakaofanyika tarehe 30 mwezi ujao. Tume ya taifa ya amani na maridhiano inasema kwamba makubaliano hayo yanaanuiwa kusitisha vurugu ambazo zimekuwa zikikabili nchi hiyo katika uchaguzi uliopita. Hata hivyo, viongozi wawili wanaotarajiwa kuwa kwenye mstari wa mbele katika uchaguzi huo ni rais wa sasa Emerson Mnangagwa wa chama cha ZANU PF na Nelson Chamisa wa muungano wa upinzani Movement for Democratic Change Alliance. waziri wa mambo ya nje wa sudan al didri muhamed ahmed amesema kwamba rais wa sudan kusini salvakir na kiongozi wa wasi riek machar wamefikia makubaliano kwenye baadhi ya masuala yenye utata katika juhudi za kutafuta suluhisho la amani kir na machar walikutana jana jumatatu mjini khatum nchini, chini ya uenyekiti wa rais wa sudan omar al bashir hata hivyo waziri huyo amesema masuala waliokubaliana yatawekwa wazi kesho Jumatano. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba Machar aliwaambia waandishi wa habari muda mfupi baada ya mkutano huo kwamba aliomba apewe saa 48 kuwasiliana na wadau wengine katika upinzani kabla ya kutia saini rasimu ya makubaliano hayo. Katika mazungumzo ya wiki jana mjini Addis Ababa, Ethiopia, Kir alikubali mwakilishi wa upinzani tofauti na Machad kujiunga na serikali. Ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Eritrea uko katika nchi jirani ya Ethiopia leo hii katika mazungumzo ya kihistoria yenye dhamira ya kumaliza mgogoro wa muda mrefu barani Afrika. Rais wa Eritrea Isias Afwerki aliahidi wiki iliyopita kwamba angepeleka ujumbe nchini Ethiopia. Ahadi ya rafiki Rais Afwerki ilikuwa ni majibu ya matamshi yaliyotolewa mapema mwezi huu na Waziri Mkuu wa Ethiopia mpenda mageuzi Abi Ahmed, akieleza kuwa ataheshimu makubaliano yaliyotua saini mwaka elfu mbili ya kumaliza vita vya miaka miwili vya mpakani. Ethiopia kwa muda mrefu imekataa kukubali misingi ya makubaliano hayo ambayo yanajumuisha kuondoka katika mji wa mpakani wa Badme. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Afisa wa juu wa Marekani anayehusika na masuala ya mipakani amekiri jana kwamba serikali hivi sasa inashindwa kutekeleza sera ya utawala wa rais Donald Trump kwa kumtia mbaroni na kumshitaki mtu yeyote anayeingia nchini kinyume cha sheria, huku maafisa wakifanya kazi kuendeleza sera ambayo itaruhusu watu kushtakiwa bila ya familia kutenganishwa. Kamishina wa ulinzi wa mpakani Kevin McLman amewaambia wanahabari huko Texas kuwa ameacha kuwasilisha kesi zinazohusu wazazi walioingia kinyume cha sheria nchini, nchini humo kwa waendeshi mashtaka baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ya kiutendaji ya kuzuia kutenganishwa kwa wazazi wahamiaji na watoto wao. Mclinan amesisitiza kuwa sera za utawala bado inafanya kazi licha ya changamoto za sasa, kusema kwamba anafanya kazi mpango wa kuanza tena kuwashtaki. Na umoja wa Ulaya unajitayarisha kwa mkutano wa siku mbili wa dharura wa Alhamisi mjini Brussels, huku tofauti kuhusu sera ya uhamiaji zikitikisa kugawagawa wanachama wa umoja huo. Tofauti zimebainika wazi leo Jumanne wakati meli ya mizigo ambayo ilikuwa imeokoa zaidi ya wahamiaji mia moja kwenye pwani ya Libya kupewa ruhusa ya kutia nanga katika bandari ya Sisili pazalo nchini Itali. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Endelea kuwa nasi na ujiunge naye Sande Shomari kwa ajili ya kipindi cha kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni Sunday Shomari Nam, katika kwa undani hii leo tunamulika sakata la madaraka Sudani kusini na mazungumzo ya makubaliano ya amani yaliyoanza wiki jana huko Khartoum, na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa rais na wabunge huko nchini Zimbabwe. Lakini basi tunakumbuka wiki iliyopita mazungumzo ya amani mjini Addis Ababa, Ethiopia, kati ya viongozi hasimu wa Sudani Kusini, e, Salva Kiir, rais wa nchi hiyo, na kiongozi wa upinzani Dr. Riek Machar. Hatimaye Kiir alikubali mwakilishi wa upinzani tofauti na Machar kujiunga na serikali, lakini hata hivyo mazungumzo hayo yameendelea na hivi sasa tunafahamu, taarifa tulioipata hivi karibuni kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Sudan Aldidri Didri Muhamed Ahmed amesema kwamba Rais Salva Kiir na Dr. Machar wamefikia makubaliano kwenye baadhi tu ya masuala, lakini basi, mkutano huo ambao umekuwepo kwa muda mrefu, inafahamika kwamba kuna maombi yaliyotolewa na Dr. Rick Machar akiomba apewe saa 48 ili aweze kwenda kushauriana na wenzake, na hii ni kwa mujibu wa waziri huyo, na kwamba matokeo kamili yatatangazwa kesho asubuhi. Lakini pamoja na haya yote tunafahamu kwamba e, taarifa zingine zinazopatikana kwenye gazeti la Daily Nation ni kwamba hawa wa hasimu wawili wamefikia mahala pazuri na mpaka sasa kuna baadhi tu ya mambo ambayo wameweza kukubaliana e, kuhusiana na swala zima la kutafuta amani Sudani Kusini. Basi kuweza kuyazungumzia haya, nimezungumza na Profesa Chacha Nyagoti, mchambuzi wa siasa nchini Kenya na kutaka kuanza kumulika baadhi ya haya mambo ambayo yanatajwa kwamba yanaangaziwa na kuwa na makubaliano kati e, ya viongozi hawa wawili. Profesa Chacha Nyaigoti, hebu kwanza tuanze kueleza swala hili zima mpaka hapa tulipofikia kwa sasa. nafikiri suluhisho hili limeshinikizwa na viongozi wa upembe huu wa Afrika Mashariki pamoja na viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki tunatarajia kwamba wamezingatia ukweli kwamba yale mambo ambayo yanaendelea katika nchi ya South Sudan ni mambo ambayo yanaleta shida na aibu na mateso kwa watu ambao tayari walikuwa wameshajua kwamba wamepata kukombolewa kutoka kwa serikali ya unyanyasaji, waliokuwa wamepata shida nayo na kwa muda wa miaka mingi sana, ile ya Sudani. Na wakati iliridhiwa kwamba hizi nchi zinaweza kuwa mbili badala ya moja. Watu wote Afrika tulikuwa tuna matumaini, na nafikiri mwafaka huu unaambatanishwa na yale matumaini ambayo tulikuwa nayo wakati vita ilitamauka na kukasemekana nchi zitakuwa mbili, na tukasherehekea uhuru wa kusini ya Sudani. Je, kazi ya umoja wa Afrika hapa na IGADI, pengine unavyoiona wewe, mafanikio yake yatakuwa vipi? Ukizingatia kwamba uko nyuma mikataba mingi ilishindwa kuendelea, aa, ni lazima safari hii eh, haya uh, uh, yaliyofikiwa yatekelezwe, kwa sababu nafikiri watu wamechoka. Na kwa kweli nchi za Afrika zimekuwa zikikutana na kuzungumza juu ya matatizo ya nchi za uh, humu ndani katika bara letu, na kumekuwa na mazungumzo kwamba wakati mwingine ni lazima nchi za Afrika zenyewe ziweze kudhibiti matatizo ambayo zinakabiliana nayo, hasa matatizo haya ya kutoelewana kati ya kundi moja na kundi jingine, kati ya chama kimoja na chama kingine. Ni mojawapo ya mambo ambayo yamekumba bara hili, si Sudani ya kusini pekee, lakini nchi kadhaa, na tumeona kule West Africa, wakati mmoja kule Gambia kule eh, eh, eh, kuna uwezekano kwamba nchi inaweza kusuluhishwa na pengine pia wamekubaliana katika moja ya mambo kwamba kuwe na hii miji mikuu ya muda mitatu Juba, Wao, Malakal. Itakuwa rahisi kutekeleza, nafikiri. Kutakuwa na tafishi, kutakuwa wakati mwingine na mivutano pamoja na mikinzano, lakini jambo la kwanza ni kwamba je, katika hatua ya kwanza tufanye nini? Tufanye nini ili kila kundi ambalo linavuta kwenda upande wake liweze kuanza kustahimili na kufikiria kwamba limejumuishwa katika utawala wa Sudani ya Kusini na katika kuendeleza maisha ya watu wa Sudani Kusini. Uh, mojawapo ya malengo haya ambayo yamekuwa yaki, matatizo ambayo yamekuwa yakilenga ki, ya Sudani ya Kusini ni ukabila na na na katika majimbo yale ambayo kila jimbo lilikuwa linajihisi kwamba lina haki ya kushikilia hatamu za uongozi. Labda kwa namna moja tutaanza kuona kama Sudani ya Kusini inaanza nchi ambayo itakuwa ina vinchi ndani yake, vinchi vidogo vidogo kama vile federal government zinavyoweza kufanyika tu... labda itasaidia. Kwa mfano Tanganyika na Zanzibar Unguja walipoungana, Zanzibar waliendelea kuwa mji mkuu wa, walikuwa na wabunge wao na shughuli zao, na wakati wanataka kufanya mambo kama Watanzania wanafanya mambo kama Watanzania. Uh, kumekuwa of course na mawazo kwamba tuwe na serikali tatu kule Tanzania pia kusudi Tanganyika iliwepo, lakini haya yote ni matatizo ya kugombania rasilimali na ukwasi pamoja na nguvu. Viongozi wa Afrika wana uchoyo mwingi sana, na hili ni jambo ambalo linasikitisha kwamba watu wanaweza kupigana na maadui wa nje na maadui wale ambao walikuwa wana wanyanyasa, alafu baadaye wanapokuwa wametamausha vita, wanashindwa wenyewe kujiongoza hilo inaweza kuwa ni tatizo lakini pia kuna suala la mafuta profesa. Je, hii changamoto yake, utekelezaji wake utakuwa vipi? Pengine kutakuwa na utata mkubwa sana. Ikumbukwe kwamba wakati ambapo Sudani ya kusini ilikuwa inapata uhuru wake na kuwa nchi ambayo inajisimamia yenyewe, mojawapo ya matatizo ambayo serikali ya Katumu ilikuwa nayo na hiyo hali iliyotokea ni kwamba mafuta yalikuwa ya kuna visima vya mafuta katika nchi ya, ya Sudani ya Kusini, na wakati huo kwa sababu Sudani ilikuwa moja, nafikiri ilikuwa ni mojawapo ya zile rasilimali ambazo serikali ya Khartoum ilikuwa bado inafikiria itaendelea kuwa na nafasi nayo, na kwa mpango huu, nafikiri ni mojawapo ya njia za kusema kwamba ulikuwa unatunyonyesha, na baada labda haujatuachisha titi, tungependa uendelee kusimamia haya mambo ili hatimaye weze kujua mustakabali huu utaweza kusaidia watu wa Sudan Kusini namna gani. Na pengine pia ukiangalia suala zima la ushirikiano, kuna kushirikiana kati ya viongozi hawa, kutokana na kutokuwa na haya maelewano ya muda mrefu, ushirikiano wao umekuwa na changamoto nyingi, lakini sasa wamekubali kwamba watafanya kazi pamoja. Labda hili nalo ukilitazama kwa undani, unaonaje mafanikio yake kuendelea mbele? Mafanikio yataweza kupatikana tu kama kweli wamesema kwa dhati kwamba watashirikiana, kwa sababu mojawapo ya matatizo ambayo yamekuwa Sudani ya kusini ni yale ya kuzungumza na kusema tumekubaliana, alafu kila mtu akirudi katika jimbo lake au akirudi katika kabila lake, wale watu wanaomzunguka wana wanaanza kumwambia bwana, jinsi mlivyokubaliana, sisi hatukubaliani naye, na kwa hivyo sisi tunaendelea tu kutetea haki zetu pamoja na masilahi yetu. Nafikiri kuna umuhimu wa kuendelea kuzungumza, kuna umuhimu wa kuendelea kujadiliana. Kwa hivyo hao waliochukua jukumu la kupatanisha viongozi hao wawili ni lazima waendelee kuwafanya wazungumze na kujadiliana, na kila mara kuwaweka pamoja, ili waweze kuona maisha ya watu wa Sudani ya kusini ya siku zijazo kama ndio kigezo kikubwa cha kushirikiana kwao. Asante uh, sana Profesa Chacha Nyaigoti kutoka Nairobi, Kenya. Lakini vilevile jana Jumatatu, tunafahamu chini ya mwenyekiti wa rais wa Sudan Omar Al Bashir, eh, viongozi hawa mahasimu eh, waliweza kukutana rais Salva Kiir wa Sudani kusini na kiongozi wa waasi Dr Rik Machar. Sasa basi baada ya kukutana hawa viongozi hawa wamewekwa chini na viongozi hawa wawili Je, nafasi ya rais Museveni iko vipi? Na rais ya Omar al Bashir, rais wa Sudani kusini ikoje? Tunaungana na mwenzangu Kennes Bwire. Tueleze Kennes Bwire, unavyoona hali hii, ukifuatilia siasa za Sudani kusini, nafasi ya viongozi hawa, tukianza na rais Yoweri Museveni. Sande, mkataba mzima Unaona unamzunguka Rais Yoweri Museveni, lakini Rais Yoweri Museveni amewahi kutuhumiwa na upande wa Machar, Dkt Riek Machar, kwamba Dkt alikuwa anampendelea Rais Salva Kiir, kwamba hata baada ya mkutano kati ya Rais Salva Kiir na mseveni katika ikulu ya rais ya entebe siku chache baada ya mkutano huo, ndio salva kiri akamfukuza machar kutoka kwa baraza lake la mawaziri kama naibu wa rais. Sasa mseveni amekuwa katika mzunguko wa kuweza kutuhumiwa na upande wa machar kwamba anampendelea kiri kiasi cha kutuma wanajeshi ambao walileta utata, kabla hata bila idini ya bunge kwamba wanajeshi waliingia mle kisiri, kwa hivyo ilibidi mseveni awepo pale na Bashiri kwamba anapozungumzwa inapozungumzwa lolote, ndapo Machara atazungumzia lolote kwamba Kir anapendelewa na majirani kiasi cha kuwapokea wakimbizi. Mseveni anaweza akajitetea, lakini isilio mkazo vilevile kwamba Mseveni na Bashiri kwa wakati mmoja walikuwa mahasimu kiasi kwamba Bashiri alikuwa na mtuhumu Mseveni, alikuwa na mtuhumu Bashiri kwa kuwaongoza ama kuwapa hifadhi wapiganaji wa LRA na vilevile vile, Kir amekuwa akimtuhumu Machar kwamba si raia wa South Sudan, ni kwamba raia wa Ethiopia kutoka Sudan, Sudan Kusini ni mtoto wa Sudan. Kwa hivyo wakati Sudan Kusini ni mtoto wa Sudan, Machar anamtuhumu Museveni Museveni naye Kir anamtuhumu upande mwingine e, rais wa Sudan Omar al Bashir kwamba anaupendeleo upande wa Machar. Inakuwa ni watu wanaohusika moja kwa moja kutokana na fikra. Sasa wote wanne inabidi wakutane meza moja. Ndio maana Mseveni amekutanishwa pale, akisemekana na mapendeleo upande wa Kir, naye Bashir amehusishwa ikionekana na mapendeleo na sal, na Machar. Kwa hivyo wote kuzungumza, kukubaliana, imekuwa ni afueni kubwa nimekuwa ni afueni kubwa kwa pande zote mbili, lakini vilevile vile tuangalie. Uh, Kenneth Bwire, tuambie upande mwingine wa kiongozi wa Sudan Omar al-Bashir naye amefanya kazi hii, lakini vilevile vile kwa upande mwingine anatuhumiwa na mahakama ya ICC. Hebu tueleze upande huo sasa. Huu unakuwa mtihani kwa jumuiya ya kimataifa kwamba kando na kuwa anatafutwa na mahakama ya ICC kwa vita katika eneo la Darfur, mkataba huu uko mikononi mwake mkataba huu unapovunjika, wote huko mikononi, unavyoonekana huko mkononi mwa Bashir, kwamba umetengenezewa mji mkuu wa Sudan, Khartum wao yeye ndiye amewaita wote watatu, amejitolea kwamba atalinda machimbo ya mafuta, amejitolea ataongoza harakati za wanajeshi wa IGAD na Umoja wa Afrika kwamba wataingia nchini mle. Mkataba wote upo mikononi mwake endapo watavuruga amani ya Sudan. Wamevuruga Sudan Kusini, wamevuruga Uganda, wamevuruga majirani Ethiopia. Kwa hivyo, ICC inajipata katika njia panda, kwamba huyu mtu tuendelee kumsaka, tunapomsaka kuna zile athari zingine ambazo tunaweka, lakini vilevile unaonekana mtihani kwamba Bashir amekuwa akiandamwa miaka mingi, kwamba yeye ndiye amekuwa akichokora katika eneo la Darfur. Baada ya South Sudan, Sudani Kusini kujimega kutoka Sudan, bunduki zipo kimya upande wa Sudan, bunduki zinaendelea upande wa Sudani Kusini. Sasa swali ibuka, je, kweli ni Omar Bashir alikuwa anaendeleza vita ama hao watu walikuwa na uhasama muda mrefu? Mkataba wa amani unamweka Bashir kuonekana ni kama mkombozi katika swala hili, lakini wakati ule ule unatoa wakati mgumu kwa ICC. Asante sana Kennes Bui, lakini tukumbuke, tutaendelea kufuatilia hapo kesho, kama alivyoeleza waziri wa mambo ya nje wa Sudan Aldidri Muhamed Ahmed akisema kwamba basi hiyo kesho makubaliano haya yatajulikana kwa sababu kuna masuala tu baadhi ambayo wamekubaliana, lakini e, kila kitu kitawekwa wazi hapo kesho, kama vile vile shirika la Reuters ilivyoeleza kwamba Machar amewambia waandishi wa habari wa kwamba amehitaji saa 48 kuwasiliana na wa wadau ili wa upinzani ili waweze kufahamu kabla ya kutia rasmi saini rasimu ya makubaliano hayo. Kwa hiyo tunaendelea kufuatia swala hilo, na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tukaye tayari kuelekea katika sehemu ya pili. Number, hii ni sehemu ya pili ya kwa undani tukiangalia kama alivyosema hapo awali uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe ambao anatarajiwa kufanyika hapo Julai 30. Uchaguzi huu ni uchaguzi mkuu wa rais na wa bunge, ambapo hii leo tunafahamu vyama vya kisiasa pia vimeweza kutia saini makubaliano ya kuweza kuhifadhi amani kuelekea kwenye kampeni, kwa sababu kampeni ndio zinaanza. Hali ni nyingi, mambo ni mengi ya tofauti, kwa hiyo wamesaini mkataba wa amani kuelekea kwenye kampeni na vilevile vile kwenye kampeni ya uchaguzi mkuu. Vilevile tume ya kitaifa ya amani na maridhiano imetangaza kwamba makubaliano hayo yananuishwa kusitisha vurugu ambazo zimekuwa zikikabili nchi hiyo kutokana tu si na uchaguzi huu, bali hata katika uchaguzi katika miaka ya nyuma ambako kumetokea vurugu mbalimbali na viongozi wawili ambao wanaonekana ndio wako juu katika mstari wa mbele, rais wa sasa Emerson Nagagwa wa chama cha Zanu PF na Nelson Chamisa wa muungano wa upinzani wa Movement for Democratic Change, ndio wanaongoza katika masuala hayo ya kuhakikisha kwamba wanaelekea kwenye amani, ukizingatia kwamba pia wiki iliyopita e, e, mwishoni mwa juma ilitokea mlipuko wa bomu kwenye kampeni. Sasa basi tuangalie uchaguzi huu ulivyo wagombea kina nani? Vyama viko vingapi nchini Zimbabwe vinaelekea kwenye uchaguzi huu, na hali jinsi ilivyo miongoni mwa wazimbabwe wenyewe? Mambo ni mengi ya kufahamu, lakini tunaungana na mwenzangu wa hapa studio BMJ Murithi ambaye amekuwa akifuatilia siasa za Zimbabwe. E, kwanza tutaki kujua hali halisi kuelekea uchaguzi nchini humo. E, BMJ Muridhi, hebu tueleze. Tunafahamu kwamba hapa sasa tunakuwa na uchaguzi ambao wa Zimbabwe wengi, ambao ni vijana pengine chini ya miaka 30, walishazoea kumsikia mm -hmm. Robert Mugabe katika ile sanduku la kura au katika zile karatasi za kupigia kura mm -hmm. wengi waliozaliwa sasa ndio wanakutana kwamba hilo jina halipo, kwa wakati huko kuna wagombea wengine na unasema ukweli kabisa Sandey Shomari, na sio wa Zimbabwe peke yao, ni watu wote duniani <laughs> <wajawahi> kusikia, <laughs> hata sisi tusiopiga hawa... kura tunaona majina <laughs> hata... <laughs> wanaoangalia mambo ya Zimbabwe hawajawahi kusikia mwingine, isipokuwa mwaka huu kuna jina kama Emerson Mnangagwa ambaye ana nafasi kubwa ya kupata urais baada ya uchaguzi huo. Kwa kweli ni kwamba uchaguzi mkuu katika nchi hiyo unatarajiwa kama ulivyotaja akufanyika Julai thelathini, e, pamoja pia na ule wa ubunge. Mei 30 mwaka huu wa uh, 2018, Rais uh, Emerson Mnangagwa alitangaza kwamba nchi yake itafanya uchaguzi mkuu tarehe hiyo niliyoitaja. Uh, ikawa kwamba sasa ndio tarehe rasmi, na kama unavyojua, Sande Shomari, ni kwamba kampeni tayari zimeanza. Uh, utakumbuka weekend imepita, uh, kumetokea hata mlipuko pale wakati anapohutubia, baada ya yeye kuhutubia halaiki kubwa ya watu huko katika mji wa Blawayo na ni kwamba mikutano bado inaendelea wakijitayarisha kwa mkutano huu, na alisema uh, baada ya katika mahojiano na baadhi ya vyombo vya habari, amesema yeye hata sita au hata hacha kufanya kampeni zake mpaka, um, tarehe hiyo ya uchaguzi na ashiriki kwenye uchaguzi. Kwa hiyo masuala haya kwa ujumla, BMJ Muridhi, ni hmm. kwamba hayajamsimamisha rais Mnangagwa kufanya kampeni wala kumpa wasiwasi katika shughuli zake, pamoja na kwamba imetokea ni kweli kabisa, hata kidogo haya msimamishi, na ametangaza kama alivyosema kwamba atafanya atafanya uh, kampeni zake mpaka uchaguzi. Na, na akasema hii hi si mara ya kwanza yeye eh, kuhusika katika watu kutaka ku, kumuua. Alisema kwamba watu walikuwa wanataka kumuua, wacha nitaje taje Sande kwamba mm -hmm. chama cha Zanu PF ambacho uh, kinaongozwa na rais huyo, sasa kinaingia kwenye uchaguzi kikiwa na nguvu kubwa kwa sababu uh, uh, ni kwa sababu ya ule umaarufu wake katika nchi nzima na haya, mm -hmm. Sio mimi ninaeleza, ni wachambuzi eh, wa masuala ya siasa katika nchi hiyo. Na kwa jumla kuna vyama vingi sana nchini humo, na kwa sasa uh, kuna jumla ya vyama mia moja na ishirini vya siasa katika nchi ya Zimbabwe. na katika uchaguzi huu na, kuna vyama vingi sana ambavyo vimeshikana vikaunga na pamoja aa, kupinga hiki cha Zanu PF. Na kazi kubwa kweli kweli, kama vyama hivyo ni vingi. BMJ Muridhi, labda utuambie tu kwamba pamoja na hii kwamba vyama ni vingi, mia 20 sio kidogo, lakini unaweza pia kututajia baadhi ya hivyo vyama ambavyo vinasemekana sasa vimeungana, maana hivi ni vingi sana. Vipi vimeungana sasa kweli? Haya basi, sasa vilivyoungana kuna muungano wa MDC. Hiki ni chama kilichokuwa awali kikiongozwa na kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo, utamkumbuka huyo Morgan Tsvangirai, no, no. Na sasa kinaongozwa na Nelson Chamisa huyu ako katika mstari wa mbele, ndio mpinzani mkuu, kulingana na wachambuzi, mpinzani mkuu wa rais wa sasa. Na kuna MDC nyingine ambayo sasa inaongozwa na Tendai Biti, ushamsikia huyu, pia ako katika upinzani yeah. Kuna chama cha Zimbabwe People's Party ambacho kilikuwa kikiongozwa na Joyce Mugurunzi, huyu alikuwa makamu wa rais, unakumbuka zamani mm, uh, ambaye aliondolewa, ndio Mnangagwa uh, akaingia kama makamu wa rais yeah, akachukua nafasi yake Ah no. uh, sasa ana muungano mwingine ambao unaitwa Zimbabwe Rainbow Coalition uh, wa, na vyama vingine kadhaa ambavyo vimeshikana pamoja, yeye ndiye anaongoza. Pia kuna muungano mwingine unaojulikana kama ZAPU uh, ambao sasa ndio unasimamiwa na huyu Nelson Chamisa, huyu ako mstari wa mbele no. uh, kupambana na Mnangagwa katika kutafuta nafasi hiyo. Uh, kama utakumbuka Sande, hiki ni chama kikongwe sana ambacho kiliwahi mm-hmm. pia kugombania uhuru wa nchi hiyo sana BMJ Mridhi. Na vile vile BMJ Mridhi, vipi kuhusu wagombea pengine hawa wanaosema wanapewa nafasi kubwa, labda tuweze kidogo juu ya hawa wagombea wanaongoza moja kwa moja? Sande, swala hilo ni li li eh, eh, la kiongozi wa chama tawala Emerson Mnangagwa na mpinzani wake Nelson Chamisa. Hawa ndio wawili wakuu ambao, eh, wanatarajiwa. Hata ukienda kwenye eh, pale eh, Zimbabwe katika miji mbali mbali, vijijini, vitongojini hawa ndio wanaotajwa. No. na hao ndio wagombea pekee wa juu katika nafasi na wana nafasi ya kushinda kwenye uchaguzi huo, lakini hatuwezi kuwasahau wengine, maanake hatujui, maanake no, mchezo, mchezo wa siasa haueleweki. Kuna mwingine anajulikana kama Tokozani Tupe, yeye alitoka kwa chama cha MDC uh, kile cha Tsvangirai uh, baadaye akawa na vyama vingine vidogo vidogo, lakini nafasi yake sasa si kubwa, yani ameunganisha ya vyama vingine vidogo vidogo na yeah. ana nafasi kubwa ya kushinda, lakini yuko kwenye kinyanganyiro. So, vile vile kuna mgombea mwingine huru anaitwa Hosana Moyo ambaye aliwahi eh, kuwa kwenye serikali ya Mugabe na kujitoa uh, baadaye kwenye baraza akiwa anaongelea zaidi masuala ya kiuchumi eh, kwa nchi, lakini bado ufuasi wake si mkubwa kiasi kwamba tunaweza kusema kwamba anaweza kushinda. mm-hmm. kwa ki, kuna na, na unajua ni kwa sababu eh, eh, wanapata wasi, hawapati ufuasi mkubwa kwa sababu bado katika Zimbabwe yeah. Wanapiga kura wafu, wapiga kura wanafuata vyama katika nchi hiyo na vilevile makabila ina maeneo mbali mbali, kama vile unavyosema kwamba hapa pia, kuna kwa hata uchaguzi wa Marekani unakuwa na wagombea huru, lakini mara nyingi unakuta wa vyama ndio wanaopewa nafasi kubwa ya ufuasi na kuweza pia kushinda. Sawa kabisa, nimekupata katika hilo kwa sababu ukiwa mgombea huru lazima uwe na uwezo mkubwa kuweza kuwa mgombea huru. Pengine na kila nchi iko tofauti. Lakini pengine utuambie vile vile BMJ Muridhi, eh, katika yale masuala ambayo hao wagombea anajua, kuna masuala muhimu ambayo kila mgombea anazungumza wakati wa upigaji kura, yale maswala muhimu e, ambayo yanazungumzwa hapa. E, kwa upande wa upinzani na pengine kwa upande wa chama tawala nini ambayo yanagusiwa sana kwenye chama? Naona sande, muda umekimbia sana lakini, kwa haraka haraka, kwa upande wa chama tawala Ichi zano PF ni kwamba kinaendelea kutangaza kwamba kitarejesha uchumi na huku kwa kiasi kikubwa wakitumia mitandao ya kijamii kwa kiasi kikubwa sana kuliko wagombea wa miaka ya nyuma kwa sababu sasa ndio mitandao imeanza no, kuwa na umaarufu yeah, mkubwa sana. Inatumika mm, sana katika kupiga kampeni hizi kwa jumla, wagombea wote kwa mfano wapo kwenye Facebook wakijaribu eh, kujaribu kuvutia vijana hususan na kuzungumzia fursa za ajira eh, kwa hiyo hiyo ni Zanu PF. Na kwa mujibu wa vyombo vya habari mbalimbali na vilevile ripota wa VOA huko Zimbabwe, uh, watu wana hamasa sana uh, ya kupiga kura, ila kidogo imeingia dosari baada ya shambulizi hilo tulilolitaja la yeah. mwishoni mwa juma uh, ambapo rais uh, Inasemekana kwa bahati bahati nzuri hakuumia ingawaje kuna maafisa pia wake ambao waliumia, no. Kwa hivyo baadhi wana wasiwasi kwamba kwenye mikutano ya kisiasa, lakini haijawazuia ah, kabisa kujitokeza kupiga kura, swala ambalo wanasema wachambuzi wataendelea kuliangalia. Naona muda umekimbia sanakimbia sana ni sana. kushukuru sana mbje, BMJ Muridhi kutupa hayo maswala juu ya uchaguzi ujao nchini Zimbabwe Julai thelathini eh, kutoka hapa studio, naomba nimshukuru Profesa Chacha Nyaigori katika sehemu ya kwanza, alikadhalika mwenzangu Kenneth Bwire na hapa studio, mwenzangu BMJ Muridhi upande wa pili, eh, Saida Hamduni. Jina langu ni Sunday Shomari, na watakeni wote usiku mwema, kwa herini.