Saa nane kamili katika studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki, saa mbili usiku Afrika ya Kati. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Donald Trump amesema atasaini amri ya kiutendaji kuhusu uhamiaji ili kusuluhisha suala la watoto wanaotenganishwa na wazazi wao wanaoingia Marekani kinyume cha sheria kwa lengo la kupata hifadhi. Tunataka familia zibaki pamoja, tutasaini amri ya kiutendaji muda wowote kuanzia hivi sasa, Trump amesema akiwa kwenye White House. Taarifa ya Trump inakuja baada ya ukosoaji mkubwa wa hatua ya utawala wake ya kuwatenganisha watoto na wazazi wao kwenye eneo la mpaka wa Marekani na Meksiko. Mapema leo, Trump ameshutumu vikali vyombo vya habari na wanasiasa wa chama cha Democrats namna wanavyokosoa sera ya utawala wake ya kutenganisha familia zinazoingia Marekani kinyume cha sheria. Trump amesema vyombo muhimu vya habari havizungumzii suala la usalama wa Marekani vinapojadili suala la uhamiaji haramu. Amezielezea sheria za Marekani kuhusu uhamiaji kama sheria mbovu na mbaya kabisa katika ulimwengu mzima na kuwashtumu wa Demokrats kwamba hawakufanya lolote kwa kurekebisha sheria hizo. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameondoka mjini Beijing kurejea Pyongyang baada ya kukamilisha ziara ya siku mbili nchini China, mshirika mkuu wa uchumi wa kidiplomasia wa taifa hilo maskini. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini limesema Kim amemshukuru rais wa China Xi Jinping kwa kuunga mkono mkutano wa kihistoria wa Kim na rais wa Marekani Donald Trump uliofanyika wiki iliyopita nchini Singapore. Kim amesema Pyongyang na Beijing wameingia katika enzi mpya ya ushirikiano wa mataifa mawili na urafiki. Baada ya mkutano wa mwisho wa rais Xi, kiongozi wa Korea Kaskazini alitembelea kituo cha teknolojia ya kilimo na cha usafiri wa reli kabla ya kuondoka hivi leo. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na mpinzani wake mkuu Riek Machar wamewasili mjini Adisababa katika mkutano wa ana kwa ana kwa lengo la kumaliza mgogoro ulioanza Sudani Kusini tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Mkutano kati ya viongozi hao wawili walioshirikiana kwenye serikali moja kabla ya kuwa mahasimu utakuwa wa kwanza kabisa tangu miaka miwili iliyopita. Kir na Mashar walikaribishwa Adis Ababa na waziri mkuu wa Ethiopia Abim Ahmed. Maelfu ya watu wamefariki katika mapigano ya wenyewe kwa wenyewe Sudani kusini na zaidi ya milioni mbili walitoroka makazi yao kufuatia mgogoro huo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni leo amelihutubia bunge la nchi hiyo na kueleza kile ambacho amekiita mikakati ya kukabiliana na utovu wa usalama. Katika hotuba yake, Museveni ameonya kwamba hakuna yoyote anayeweza kuiumbisha nchi hiyo kwa kutumia silaha. Aidha, amesema kuna changamoto za usalama wa nchi kwa sababu bajeti ya ulinzi ni ndogo mno. Hata hivyo, rais huyu ametetea utawala wake na kudai kuwa hii ndio mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka mia tano ambapo Uganda ina usalama kutoka kona moja hadi nyingine. Mseveni amewakosoa maafisa wa polisi kwa jinsi walivyoshughulikia suala la mauaji yaliyotekelezwa mjini Entebbe na kuimarisha na kuamrisha kwamba bunduki zote zifanyiwe ukaguzi wa alama za vidole ili kubaini ni nani anazitumia. Hadi hapa ndipo mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini mtaendelea naye mwenzangu Sunday Shomari katika kipindi cha kwa undani. Ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shumari. Katika kwa undani hii leo tunamulika siku ya wakimbizi duniani ikiwa leo ni Juni ishirini, na kuangalia je, dunia inasimama vipi na wakimbizi, hali yao ikoje, wanapata madhira na changamoto zipi, na yapi yanafanyika na serikali katika maeneo yaliyo na wakimbizi. Na katika sehemu ya pili tutamulika kuhusu uwezekano wa serikali ya Kenya kuagua maisha ya wafanyakazi wa umma nchini humo, na hapo taungana na wenzetu Josephat Kioko na Salma Mohamed wakiangazia suala hilo. Tukirudi kwenye swala la wakimbizi, inafahamika wakimbizi wako wa ndani na wako wa nje ya nchi, na moja ya maeneo la wakimbizi wengi Afrika Mashariki ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwa tusi wakimbizi wa kutoka nchini humo, bali kutoka nchi jirani, na hii imetokana na mizozo mbalimbali ikiwemo mbali, mizozo ya kivita na mengineyo ambayo yamepelekea watu kukimbia makazi yao. Lakini huyu mkimbizi ni nani, na je, anapokelewa vipi katika jamii nyingine, na kama ana haki zozote, ana haki zipi? Nilipata muda wa kuzungumza na naibu gavana wa Kivu Kaskazini, Bwana Lutaichirwa, na yeye anaanza kueleza shughuli ambazo wanafanya kusaidia wakimbizi. Uh, serikali inapowakilishana na, ikiwakilishiana na... Uh, Umoja wa Mataifa kupitia asia inajaribu kuweza kuwasaidia uh, na inayohusu mambo ya Nord Kivu, tuko na wakimbizi wenye wanatoka South Sudan, tuko na wakimbizi wenye kutoka Rwanda, tuna wakimbizi wenye kutoka Burundi, uh, tuna wakimbizi wenye kutoka Uganda, na uh, wote hawa wanajaribu kusaidiwa wa namna ya kuweza kuwakinga, wapatia vikaratasi, vifaa, kwani kuna wengi vile vile wanalomba uh, vifaa na inalomba wanafanyiwa, wana, wana, uh, orodha. Wakishafanyiwa orodha, serikali inawasaidia kuwapatia uh, vikaratasi, na hivi vinawasaidia kusudi waweze kuhudumiwa uh, na wote wanaosaidia wakimbizi. Lakini pia wamejikuta baadhi ya wa wakimbizi hawa wakipata matatizo. Kwa mfano wengi wakisema, kwamba e, zile nchi wanazokwenda hawapei misaada inayohitajika vile ambavyo wanategemea, labda hilo serikali inawasaidiaje wa wakimbizi hawa hasa kwa masuala ya haki zao na ulinzi wao na kuishi kwa usalama, inayokuwa hakika kabisa nikisema kama Uh, unajua tuna aina mbili ya wakimbizi. Tuna wakimbizi wa ndani na hawa wanakuwa wengi kabisa, uh, zaidi kushinda hata wakimbizi kutoka nje na kushinda wakimbizi wakongomani. Wengi wako ndani ya maishi kando kando yetu, na kufuatana na hivi ulimwenguni inaonekana sawa, misaada na kuwa chache ya kuweza kusaidia wakimbizi. Hii imesababisha sisi kama vile serikali, uh, tunajaribu kuweza kufanya uamsho wa raia kusaidia wakimbizi ndani ya miji na kuweza kupunguza makampu. Ni kusema tuna wakimbizi wengi wa ndani wenye, eh, wanasaidiwa ndani ya mafamilia, na tuna wakimbizi vile vile wengine wa ndani wenye wao kwenye makampu, na wakimbizi kuto, eh, nao vile vile wanasaidiwa kusudi waweze kurahisishiwa kuweza kurejea makwao. Sawa, hao wakimbizi kutoka Rwanda, uh, wenye wanatoka Burundi wanaoishi ndani wa uh, ya miji wanasaidiwa vilevile, wakipewa vikaratasi na wakiorozewa, kusudi UNHCR iweze ikawasaidie. Wenye kutoka South Sudan wenye uh, wanakuwa hapa kwenye North Kivu, wanakuwa nao kwenye kamp. Uh, ni kusema kufuatana na aina na wakati yenye wakimbizi wamekimbia mahali wanaokuwa ndani, ni hivyo wanahudumiwa. Na pengine kuna suala la kusema kwamba wakimbizi wengi wapewe ajira na wahudumiwe katika nchi waweze kupata makazi ya kudumu, lakini kuna wengi wanasema kwamba warudishwe kwao moja kwa, kwa moja. Unafikiri hili linawezekana au njia bora zaidi ni ipi hasa? Kwanza, kama hiyo ni swali ya lazima kabisa, lakini inapaswa jifunziwa na unamna yenye wakimbizi wamekubaliwa wanafasi kwenye wanatamani wakaweze kuishi, ama siasa ya nchi kwa jinsi indiotamani. Uh, hawa wakimbizi wakabebewe fasi fulani. Lakini unajua kama kuhudumia watu haiko kwa pesi, inalomba serikali iweze kuweka nguvu nyingi inapotazamia kuweza kufanya siasa ya kuweza kuhudumia wakimbizi, na hivi wakimbizi waweze kuwa msaada, waweze kuleta uh, mchango kwa uchumi na wakilima, na bila kuweza kudhulumu wakaazi wenye watakutiwa na nafasi, na hata kisha muda fulani wakaweze vilevile vile hata cheti sawa ya wakaaji wengine wa, lakini hii haiko siasa mepesi eh, inabidi eh, serikali kuwa na vifaa vingi kabisa kwa ajili ya hii na ikisaidiwa na Umoja wa Mataifa, na hii ikifanyika hivi inaweza kuleta eh, kustawi ya kudumu kabisa sawa hivyo. Nashukuru. huyo ni naibu gavana wa Kivu Kaskazini Bwana Luta Ichirwa akizungumza uh, nasi muda mfupi uliopita. Lakini bado uko Kongo, wakimbizi wamekuwa na wito mbalimbali. Wakimbizi wa Rwanda na Burundi walioko mashariki mwa Kongo wanaomba serikali na UNHCR kuwatafutia mahali pengine pa kuishi, kwani wanaishi maisha magumu wakiwa wanakosa shule, chakula, matibabu na kuweza kuishi na familia zao. Huko Tanzania bado wanatekeleza zoezi la kuwarudisha wakimbizi makwao hususan kutoka nchi ya Burundi wakisisitiza kwamba zoezi hilo linafanyika kwa hiari yao wenyewe. Lakini kutokana na haya, shirika la wakimbizi UNHCR limetoa wito hashtag with refugees petition in 2016 wakitoa wito, wito kwamba tuko na wakimbizi, wito wa Juni 2016, kwa sababu wanafikiri wameona haya madhila yanayowakumba wakimbizi. Mkimbizi Esperanze Buzindavi kutoka Burundi anataka nchi yake na jumuiya ya kimataifa kuangalia juu ya swala la kumaliza kabisa hii migogoro, kwa sababu ndio inayozalisha wakimbizi. Lakini pia nimezungumza na Etn Kambale, mwanaharakati na kutaka kujua, je, wanaharakati jamii yao inafanya nini kuwasaidia hawa wakimbizi? Nakushukuru kwa wa na ulizo lako leni. Ninaweza kuzungumza ni kuwa wakimbizi wanazo shida. Hakuna mkimbizi ambaye anaweza kujisikia vizuri eh, eh, kama anakuwa ndani ya ukimbizi. Usisahau ya kuwa sisi kwa upande wetu wakimbizi ambao waliotoka Rwanda wakati ya mauaji ya kimbari iliyofanyika huko Rwanda, kuna wazia wakikazi haifanyike vizuri, ili kuhakikisha hawa wakimbizi waweze kurudi katika nchi yao Rwanda. Na usisahau ya kuwa Kongo ya kidemokrasia inapata vita siku, ba, siku baada ya siku. Kwa sababu hiyo, jambo la wakimbizi hawarahisishwe kama ipasavyo, waweze kurudi ndani ya nchi yao, na usisahau ya kuwa pia kuna wakimbizi wengine ambao wanakuwa, lakini jinsi ya kuweza kuwagharamia inakuwa kugumu na ni kazi kubwa, ambayo wale wanaohusika na wakimbizi wafatiliwe kwa karibu ili kuhakikisha wanaohitaji kurudi nchini mwao waweze kurudi wakirahisishwa kurudi. Na usisahau ya kuwa nchi ya Rwanda uh, haiko tayari kabisa sana kuwaweza kuwarahisisha wakimbizi waliotoka Rwanda ili warudi nyumbani kwao. Tumeliona nchi rafiki ya Kongo ya kidemokrasia nchi rafiki ya ya, ya Rwanda na hata Umoja wa Mataifa kuhakikisha ili yeyote ambaye amekimbia nchi yake ameishi katika ukimbizi, katika eh, katika kukimbia eh, nchi yake arahisishwe kurudi kwao, na jambo lenyewe likifasiriwa kwa karibu litakuwa jambo njema ambayo watu wanafanyia wale wa ndugu wa, zetu wanaokimbia eh, saidi sana wale wanaoishi humu Kongo wa Kidemokrasia, na tunajua kuwa maisha ya ukimbizi sio mepesi. Hakuna yoyote anayefurahia ishi ndani ya maisha ya ukimbizi, kama mchini mwao unakuwa hali nzuri za kurudi. E, lakini vilevile vile Kambale, kuna hali ya wakimbizi wengi wao wakisema kwamba katika maeneo wanaoishi wengine wanakuwa, wanajikuta wananyanyaswa. Labda utueleze kuhusu swala hili, pengine mashirika ya kiraia na yale yanayohusika na wakimbizi wanafanya vya kutosha kuwasaidia wakimbizi kuwa no wa na wazia kuwa wanayotumikia kazi yenyewe. Nitazungumza katika eneo ya North Kivu ya katika Kongo ya Kidemokrasia, wanawafanyizia kazi ili waweze kukua na haki zao, lakini haitoshi. Sisi kama wamoja wa viongozi wa shirika la raia, tunapokutana na hizo delegation, tunawaelezea ukweli ya kuwa tungelihitaji haki za hao wakimbizi zisiwezi kunyanyaswa na sio haki mkimbizi anapokuwa katika, uh, katika wakati wake wa mgumu wa kukimbia akuwe na tatizo. Ingelikuwa muda ambao ulimwengu mzima ungelifatilia namna gani maslahi yake ingeliweza kupatiwa ku, ku kipaumbele, na hiyo siyaone uh, mia juu ya mia, lakini naona ya kuwa walio wakimbizi wengi katika nchi yangu hawapate haki yao kufatana na wale wanaowafatilia kwa karibu, na nilihitaji nione haki zao zifuatiliwe kwa karibu na kila mmoja angelipata pia mchango wake. Asante sana Etienne Kambale, mwanaharakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini siku hii ikiendelea kuadhimishwa Juni ishirini ya kila mwaka, bado kunaonekana kwamba kuna changamoto nyingi hasa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo nchi zimekuwa zikipokea wakimbizi zikisema kwamba zinakabiliwa na changamoto kubwa sana ya kuhudumia hawa wakimbizi hasa katika hali halisi ya kiuchumi ikiwemo tanzania ikizungumzia bajeti ndogo ambayo inakwamisha hifadhi ya wakimbizi nchini humo wengi wakikosa haki za msingi ikiwemo makazi bora elimu na ajira kwa hiyo siku hii inapokuja hayo yanatazamwa zaidi na shirika la umoja mataifa basi hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kaa tayari tuelekee katika sehemu ya pili na msikilizaji, tunaelekea sehemu ya pili ya kwa undani, na kama ulivyosema hapo awali, katika sehemu ya pili tunaelekea huko nchini Kenya ambapo tunaungana na wenzetu Josephat Kioko pamoja na Salma Muhamed wakiangalia uwezekano wa serikali nchini humo kukagua maisha ya wafanyakazi wa umma iitwayo lifestyle audit. Basi tungane nao, eh, kupata zaidi juu ya suala hilo kwa undani zaidi, wenzetu kutoka Washington. Asante kwa kutupokeza katika kwa undani. Tunaangazia masuala ya ukaguzi wa mitindo ya maisha ya wafanyikazi nchini Kenya pamoja na viongozi wengine walio serikalini, baada ya rais kutangaza kwamba hiyo itafanyika. Ufuatiliaji wake ukwaje? Itafanyiwa kazi namna gani? Ndio maana leo katika kwa undani tunafafanua hilo na pia tutakuwa tunazungumza na wachanganuzi kuhusiana na swala hili Salma. Na bila shaka ni swala ambalo limewatia tumbo joto maafisa wa idara katika idara za serikali, haswa wakiwa watachunguzwa maisha yao. Mtu anapoingia katika kazi ya serikali ama anapokuwa msimamizi katika afisi ya umma Je, yeah, alikuwa na kiwango cha pesa gani? Na sasa alipokuwa anatoka, labda ilikuwa ilikuwa vipi? Je, yeah, inakubalika ina, ina kisheria? Eh, zimepita siku tano hivi tangu rais atangaze kwamba kutafanywa lifestyle audit. Kwa haraka haraka Kenya ina wafanyikazi zaidi ya laki saba na idadi hii inasemekana kuongezeka kwa sababu serikali za kaunti zimekuwa zikiajiri bila kupata sheria mwafaka ya kufanya mambo haya, na yasemekana ndani ya wafanyakazi hawa wa serikali, wengine wameonekana na maisha hali ya juu sana, eh, magari ambayo mtu anaendesha. Mshahara ya serikali kwa sasa ile tunaita wage bill, kulingana na bajeti iliyosomwa juzi tu ni dola za Marekani bilioni 6.5. Kuna pendekezo kwamba wafanyakazi katika serikali wapunguzwe kutoka hiyo laki saba washuke hadi laki moja lakini bajeti ya Kenya kumbuka, Salma, iliyosoma juzi juzi ni zaidi ya trilioni tatu, na mishahara peke yake dola za Marekani zaidi ya bilioni 6.5. Bila shaka tutupie jicho basi. Tukitizama mnamo Februari, ile tume ya kuratibu mishahara ya SRC iliweza kutoa gredi mpya ambazo zilikuwa zinatoa viwango katika idara za serikali wanavyolipwa. Itakuwa ikitumika ni gredi ya B, C, D na E, hizo nne. Kwa hivyo ilikuwa hili ya baa, ndio huyu mtu atakuwa akipata kiwango cha chini kabisa, ni mtu anapata mshahara wa kiwango uh, cha shilingi elfu kumi na nne ambayo ni sawia na dola 144. Hapa anazungumzia wale ambao wame, wameweza kuajiriwa kama madereva kuna wale pia vilevile vile mamesenja wanaotumwa hapa na pale na vile vile wale wa cooks okay. Wajuu uh, zaidi ni hawa ni wale wakurugenzi na vilevile vile mabalozi, makamishna na manaibu wao, vilevile vile wanapata mishahara ya hadi kiwango cha laki tano 5 ambayo hii ni sawia na dola elfu tano za Kimarekani. Katika Kenya kuna maafisa wale wakuu zaidi, ambaye gavana huyu tunamzungumzia anapata kitita cha, cha milioni moja sawia, na vilevile vile mbunge elfu kumi dola za Kimarekani. Spika wa bunge la kitaifa huyu vilevile vile anapata dola elfu kumi na tano tukiangalia katika idara ya mahakama ambaye ni chief justice huyu anapokea dola elfu kumi na tatu head of the country ambaye ndio rais huyu anapata milioni moja nukta saba ambayo ni 1.75 million Kenya shillings ambazo ni sawa na dola elfu kumi na saba za Kimarekani. Kwa sababu una maana kuwa kama una mapato zaidi ya hapo, utakuwa unaeleza vile umeyapata, na kama lingania mishahara na biashara zako za kando, basi utakuwa unaingia katika ukurasa wa ufisadi. Sasa kauli ya rais hatutaki kuiangazia tena zaidi, maanake imezungumziwa sana, lakini kwa sababu tunaangalia, je, itawezekanaje? Itafanyiwa kazi namna gani hili agizo? Je, liko katika sheria? Ndio maana sasa hapa kwa njia ya simu tuzungumze na eh, mwanaharakati wa masuala ya utawala bora Evans Gashie. Tumpate kwa njia ya simu E, Gashie, kama unanisikia popote ulipo, karibu sana katika VOA. Waoneleaje wewe kuhusu suala hili la kukagua mitindo ya maisha ya wafanyikazi wa umma na viongozi wengine wakuu serikalini? Uh, asante sana Bwana Kioko, kwa mtazamo wangu ni kwamba hilo ni jambo zuri sana, kwa fikira zangu za na fikira za maoni ya wengi wa Kenya kwa sababu ni mbinu moja kati ya zile za kupambana na hili janga la ufisadi. E, lakini sasa kando tu nakuwa kuna nia njema ya kufanya hivi, mi maoni yangu ni kwamba kutakuwa na changamoto kadhaa katika utekelezaji. Uh, si mara ya kwanza Kenya tunasikia kuhusu mambo ya lifestyle audit. Ilianza kitambo sana, shasikia mara kadhaa mara kadhaa lifestyle audit zikitangazwa zinaanza na uh, hatujui huwa zinaishia wapi. Kiangalia mfano mzuri ni kama ile ya uh, askari polisi. Katiba mpya ilikuja, maaskari walianza kufanyiwa lifestyle audit, mpaka leo haijaisha, na askari polisi ni wachache Kenya, na sahii tunazungumzia kuhusu wafanyikazi wote wa serikali ambao ni wengi sana. Ikiwa ya polisi yenyewe haijaisha, nafikiri sahii imefika kwenye ngazi ya nafikiri ni kopo hivi, na sahii ni miaka kadhaa, maanake hii lifestyle audit ni kitu cha kufuatilia kufuatilia kufuatilia, utafuatilia maisha ya mtu yote Mtu ambaye afanya kazi miaka thelathini, tutamfuatilia miaka yake yote na kuenda kufuatilia mpaka bank akaunti, kuangalia mali gani yako nayo alipata vipi. Mtu mmoja tayari inachukua muda. Sasa niambia, wafanyikazi wote wa serikali, je, tuko na wafanyikazi wa kutosha wa kufuatilia wakufuatilia? Hiyo ndiyo swali langu la kwanza, tuko na wafanyikazi wa kutosha? Kutoka kitengo gani ambacho watakuwa wanafuatilia? Ya pili, tuko na sheria ambayo kweli inasupporti mchakato huu mzuri ambao tunataka kufanya kwamba hii lifestyle audit eh, haiko kwa sheria. Iko kila mwanasiasa na, na wafanyikazi wa, wa umma, yeah. Wanapoingia katika hizi kazi zao kuna fomu wanajaza, nasema ya kutangaza ut, utajiri wako ama declaration of wealth. Na iko kwenye sheria ambayo inaitwa Public Officers Ethics Act ama sheria ya maadili ya wafanyikazi. Kila wanapopata kazi wanadeclare, lakini hiyo sheria haijatoa mwelekeo ya jinsi ya kufuatilia. Ndio maana unakuta kila mwaka, hata sahii wanasiasa ama ama wafanyakazi wa umma wakishafanya wakisha declaration, ushai kusikia ikitangazwa kwamba alipowacha kazi utajiri wake ulikuwa umefika kiwango hiki, maanake alitangaza hivi na sasa amemalizia hivi, huwa hakuna mwisho wake. Sasa sheria inasema udeclare, lakini haijasema mwisho wake ni lini na, na utakuwa inatangazwa kwa umma lini na hata haijazungumzia kutangazwa kwa umma, maanake hata kutangazwa kwa umma hiyo sheria pia haijatangazwa ijatangaza. Unakuta hapo kuna changamoto, na iwapo rais anataka anata, kute, kutekeleza hili jambo ambalo ni zuri kweli, itakuwa na pingamizi ya kisheria. Kwanza itabidi aende achukue court order ya kufanya hivyo. Itakuwa hiyo ni sababu nzuri ji hawa wengine ambao wajashikiwa, itakuwa kuna changamoto na hata hawa wanasiasa wakiingia huwa wanadeclare wealth, wanadekle wanatangaza utajiri wao, lakini hatuoni ule mwisho wake. Huwa wanatangaza, lakini hata wakiiba wakifanya chochote, hakuna mtu mmoja akasema sasa alideclare hivi. Kwa hivyo sasa saa hii ule utajiri wake anatoka nao. Kwa mfano mbunge saa hii mwisho wake akifika, akienda, kama ameiba hajaiba pesa za CDF -u. Eh, u uh, hakuna mahali atatangaza mwisho wa kwamba sasa ametoka utajiri alianza nao ni huu amemaliza na huu, hakuna mahali sheria ina- inasema ina hivyo. Kwa hivyo sasa hiyo sheria wali- waliandika kwa kwa jinsi ambayo haina uwezo mkubwa wa waku, kusaidia katika kupambana na na ufisadi ka. Kwa mfano upande wa polisi inaendelea, si wakumbuka, ilianza kitambo sana polisi lifestyle audit, na mpaka saa hii inaendelea ijaisha, na na ni miaka kadhaa, sijui nimefika miaka mingapi tangu eaze ya polisi, ni miaka kadhaa haijaisha mpaka leo. Shida yangu ni kwamba wafanyikazi wa serikali ni wengi, hakuna sheria ambayo itasapoti ita hiyo process. Maanake watu wengine ambao hawajahusika na corruption wakianza kuchunguzwa watasema sheria haijasema hivyo. Maanake sheria inasema wadeclare wealth lakini hiyo wealth inadeclare kwa sababu gani? Wabunge wa hiyo sheria waliandika ambavyo sivyo. Sasa hakuna mahali walisema itakuwa inatangazwa kwa umma wakati mtu anatoka kwenye cheo. Sasa mpaka we una, unahusika na mambo ya corruption. Kama hao ambao wanahusika na corruption saa hii koti huenda itatoa koti oda ya kwamba wachunguzwe. Sasa hawa watakuwa wanachunguzwa kulingana na koti oda, lakini hawa wengine ambao hawajafanya ufisadi hakuna mpaka kutolewa koti oda ya kuwafuatilia wote. Na pia hakuna mda malaki, na hakuna wafanyikazi ambao wametengwa wa kufanya hii kazi, manake ni kazi nyingi sana. Kwa hivyo itahitajika wafanyikazi zaidi. Hiyo ndio maoni yangu mimi. Naam, labda swali moja tu pengine maanake eh. Umeweza kutoa, umeweza kukosoa kwamba huenda ikawa ni ni tu kazi bure kuanzisha audit kama hiyo. Je, labda una mapendekezo, yeah, yote mazuri ambayo zaidi labda yanaweza kufanyiwa kazi na labda kukapatikana matokeo ambayo wakenya wamekuwa wakisubiri kuhusiana na maswala yayo yote ya ufisadi. Kuna wabunge kadhaa ambao mejiwa, wameanza kutoa mwelekeo ya kwamba sheria ibadilishwe, na huyo ndio mtindo sasa wa kuelekea manake, ile sheria iko sahizi ndo italeta kikwazo. Sasa hiyo sheria hiyo na sapoti hiyo mchakato wa sheria ibadilishwe, kuwe na meno zaidi ya kupatia uwezo vitengo vile ambavyo vimewekwa na serikali, kuwa na meno zaidi, ili kwa mfano hiyo lifestyle audit hiyo inatangazwa kwa umma kwa kila mfanyikazi. Ya pili, kuna wazee ambao wamechaguliwa katika hii process ya mambo ya handshake. Hii handshake ya Raila na Uhuru, wapewe mmojawapo ni hiyo, kazi yao ni hiyo ya kufuatilia mambo ya lifestyle audit, ili waiweki wa kwenye zile ajenda zao kwamba itakuwa ni mmoja ya zile vitu ambavyo zitakuwa zinajadiliwa katika public participation. Na asante sana Evans Gashie kwa kuweza kushiriki katika kitengo hichi cha kwa undani, bila shaka akiwa ni mwanaharakati katika masuala ya utawala. Pia VOA tukiwa katika harakati za kuzungumza na raia wengine, wametoa kauli zao. Hii mitindo ya maisha inayokaguliwa ama inayopangwa kukaguliwa itawezekana? Mi natoa sababu yangu ya kwamba itasaidia ita ufisadi kupungua hapa Kenya, na pia itasaidia watu ambao walio chini pia kupata manufaa zaidi kuliko vile. Hiyo mimi nimekataa kabisa, haiwezekani kwa sababu hapa Kenya mara nyingi tunaambiwa maneno na iwe vilevile. Hii ni kufunikwa michanga ndani ya macho, kuambiwa tu watafanywa mambo ya ufisadi nini hakuna nini, nini, kwa sababu hata hao wenyewe lazima tuanze na samaki ao Ground. Tunaumia sana, watu wa chini wanaumia sana. Naona rais ako sawa kabisa, kweli la vile kunafanyika, lakini sasa wakati amefanya hilo jambo tayari ashakuwa na maamuzi yake, afuatilie kwa, kwa, kwa hatua kufikia hapo. Hatuna budi ila kukamilisha kutoka studio 15 kutoka moja kwa moja Mombasa, nikiwa na mwenzangu Josephat Kioko, mimi nilikuwa Salma Mohamed kwako tena huko Washington, kukamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran sana wenzangu wa Mombasa, Josephat Kioko na Salma Muhamed. Vilevile ni washukuru walioshiriki kwenye kipindi cha Kwa Undani sehemu ya kwanza, mwanaharakati Tiende Kambale, naibu gavana Lutaichirwa kutoka DRC, na vilevile msimamizi alikuwa Harija Riami, mwelekezi Saida Hamduni hukuaga kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na watakieni wote usiku mwema, alamsik kutoka Washington DC.