Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Anayekukaribisha kwa matangazo haya ya jioni ni mimi Kenneth Bwire, na mimi ni BMJ Murithi. Tunasikika kupitia kwenye redio masafa ya 107.5 FM kule mjini Nairobi na vitongoji vyake na redio zote shirika ikiwemo redio Citizen kote nchini Kenya, na vilevile vile Radio Free Africa katika e, nchi za maziwa makuu. Kwenye internet unaweza kutupata katika www voa swahili com. Karibuni. Kati ya yale utakayoyasikiliza kwenye matangazo haya ni pamoja na wakimbizi walio nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataka shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi, UNHCR, kuwahamashia nchi nyingine kutokana na ugumu wa maisha shia. Wakimbizi tuko hapa mjini Goma, tuko mukilio, tunaangamia sana. Serikali ya Tanzania, katika habari nyingine, inaendelea kuwarejesha makwao wakimbizi ambao wamekuwa wakiishi nchini humo, wengi wao wakiwa wanatoka nchi ya Burundi, kutokana na ukosefu wa pesa za kuwashughulikia. Wakumbuke sisi tuko watu kabla tujakuwa refugee, hatuko wanyama. Tunahitaji kitu cha kuanzia hapo, watoto waweze kusoma, huweze ku, kuenda hospitali basi nakusihi, msikilizaji, huwe nasi hadi mwisho wa matangazo. BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Tunaarifiwa kwamba rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, leo amelihutubia bunge la nchi hiyo na kueleza kile ambacho amekiita mikakati ya kukabiliana na utovu wa usalama. Katika hotuba yake, Museveni ameonya ya kwamba hakuna yeyote anayeweza kuiumbisha nchi hiyo kwa kutumia silaha. Aidha, amesema kuna changamoto za kiusalama katika nchi hiyo kwa sababu bajeti ya ulinzi ni dogo mno. Hata hivyo, rais huyo ametetea utawala wake na kudai kwamba hii ndiyo mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka mia tano ambapo Uganda ina usalama kutoka kona moja hadi nyingine. Museveni amewakosoa maafisa wa polisi kwa jinsi walivyoshughulikia suala la mauaji yaliyotekelezwa katika mji wa Entebbe na kuamurisha kwamba bunduki zote zifanyiwe ukaguzi wa alama za vidole ili kubaini ni nani anazitumia. Kadhalika, rais huyu amesema kuna mipango ya kuweka kamera kwenye barabara za miji na kwamba kuna haja ya alama za viganja vya mkono kuwa kwenye vitambulisho kama njia moja ya kukabiliana na utovu wa usalama. Utawala wa Museveni umekuwa ukikosolewa kwa hali inayozorota ya usalama katika nchi hiyo, huku baadhi ya watu wakisema kwamba serikali yake haifanyi kutosha kukabiliana na hali hiyo. Kundi la kigaidi ambalo ni hatari mno la nchini Somalia linaonekana kupungua nguvu licha ya mashambulizi yake yanayosababisha vifo, E, ikiwemo lile linalodaiwa kufanyiwa ku, ambapo walimuua mwanajeshi, wamesema walimuua mwanajeshi wa Marekani wa kikosi maalum mapema mwezi huu. Tathmini iliyofanywa na maafisa wa Marekani wa upelelezi na wa kijeshi e, inaonyesha kwamba ni kinyume na maelezo ya baadhi ya wachambuzi na inakuja wakati kundi hilo la Alshabab limekuwa likionyesha nguvu yake ya kijeshi katika wiki za karibuni, na kuzungumzia mashambulizi ya majeshi ya Somalia na Umoja wa Afrika. Moja ya mashambulizi yanayotajwa uh, sana hivi sasa ni lile la Juni nane kwenye kituo cha ukaguzi ambacho kilikuwa kinajengwa kiasi cha kilomita mbili kaskazini mwa mji wa Sangun katika mkoa wa Loa Juba katika nchi hiyo ya Somalia. Rais wa Marekani Donald Trump amerejelea tena mashambulizi yake hivi leo Jumatano kwa vyombo vya habari na upinzani wa Wademokrati na kudai kwamba wanaonyesha kana na kwamba sera yake ya utawala wake inatenganisha familia za wahamiaji ambao wanavuka mpaka kinyume cha sheria na kuingia kusini mwa Marekani. Trump amesema kuwa vyombo vikuu vya habari hapa Marekani havizungumzii usalama na ulinzi wa nchi hii wakati wanapozungumza kuhusu uhamiaji haramu. Amedai kwamba sheria za uhamiaji za Marekani ni dhaifu sana na mbaya kuliko sehemu zingine zote duniani na kwamba wa Demokrat watafanya chochote kuzidhibiti. Shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, linatoa wito kwa watu wote duniani kuwasaidia wakimbizi, wakati baadhi ya serikali za mataifa tajiri zikidai kusahau majukumu yao ya kuwapatia hifadhi watu wanaokimbia vita, mateso na unyanyasaji. Katika kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani mwaka huu, UNHCR imezindua waraka with refugees kuwataka watu na serikali kutambua matatizo maisha magumu ustahimilivu na uhodari yanayowakumba wakimbizi kote duniani. Abdu Shakur Abud ana taarifu zaidi. Ripoti ya kila mwaka ya UNHCR iliyochapishwa rasmi jana inaonyesha kwamba idadi ya wakimbizi imeongezeka kwa milioni mbili na nusu mwaka jana, ikiwa ni kiwango cha juu kabisa kwa mwaka mmoja na kufikia jumla ya wakimbizi milioni ishirini na tano laki nane kote duniani, kati ya watu milioni 68 na nusu waliolazimika kukimbia makazi yao na kutokuwa na makazi kuelekea nchi za nje au kubaki ndani ya nchi zao. Kamishna mkuu wa UNHCR Filipo Grande alishambulia baadhi ya mataifa tajiri ambayo anasema yanatumia matamshi ya chuki na kudharau dhidi ya uhamiaji kwa ajili ya kujipatia umaarufu au kura. Hivi sasa ni lazima kwa serikali zote kuonyesha uongozi kukabiliana vizuri na mzozo huo, unaweza kusimamiwa, lakini kinyume chake, serikali zinamulika taswira ya dharura, kuvamiwa na kwa bahati mbaya viongozi wa kisiasa wengi wanaotumia mzozo kupata kura. Kamishna huyo mkuu anasema idadi ya wanaopoteza makazi inaonekana kuongezeka kutokana na mizozo kuzuka na kuendelea kwa muda mrefu, akipongeza mataifa maskini kama Bangladesh iliyochukua Warohinga wa Kiislamu kutoka Myanmar kupita mahitaji yake ya kimataifa, huku mataifa tajiri ya Ulaya, Australia na Marekani hayawasaidii wakimbizi kama walivyokuwa wanafanya zamani. Grandi kwa wiki hii anatembelea wakimbizi huko Libya, ambako waafrika wengi wanakimbilia kujaribu kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora. Wiki hii vile vile wahamiaji mia sita waliokolewa na meli ya Utaliana waliweza kupokelewa Hispania baada ya kuelea kwa wiki kadhaa baada ya serikali mpya ya Roma kukataa kuwapokea na kumsababisha Papa Francis kutoa wito wa kupatikana mkataba mpya wa wakimbizi. Siku ya wakimbizi mwaka huu inatokea wakati kuna mashauriano kati ya serikali kuidhinisha mkataba wa kimataifa juu ya wakimbizi unaotarajiwa kuidhinishwa mwaka huu. Nina matumaini serikali zinazohusika zitafikia makubaliano. Katika pembe zote za dunia hii leo, sherehe na mikutano na washa inafanyika kuzungumzia maadhui yanaowakumba wakimbizi na wahamiaji na kuelimisha watu kwamba wakimbizi wasingeipendelea kuondoka makwao ikiwa kungelikuwa amani na usalama. Siku ya wakimbizi ilianza kuadhimishwa mwaka 2001 pale mataifa yalipoadhimisha miaka 50 tangu kutiwa saini mkataba wa kwanza wa hali ya wakimbizi mwaka 1951. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America, Washington. Iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Marekani inatetea hatua yake ya kujiondoa rasmi kutoka Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu, ikisema kwamba taasisi hiyo kamwe haina hadhi kulingana na jina lake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo wakiandamana na balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Heli katika e, mkutano wa pamoja na wanahabari wamesema kwamba kwa muda mrefu sana baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limekuwa likiwalinda wale wanaokiuka haki za binadamu na ni sehemu ambako kuna upendeleo wa kisiasa. Heli alitaja nchi kama vile DRC ambazo alisema hazifai kuwa kwenye baraza hilo kutokana na rekodi mbaya ya haki za binadamu. Wanaume wawili walio katikati ya vita na mzozo wa wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea katika nchi ya Sudani Kusini walitarajiwa kukutana hii leo nchini in Ethiopia, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya takriban miaka miwili. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na anakutana uso kwa uso na Riek Machar, ambaye alikuwa ni makamu wake wa rais hapo zamani, ambaye baadaye aligeuka kuwa hasimu mkuu Wanakutana mjini Adis Ababa kwa ukaribisho wa waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed. Mzozo wa Sudani Kusini ulianza mwaka elfu mbili kumi na tatu kati ya rais Kir na Mashar kugombania madaraka. Maelfu ya watu wamefariki katika mapigano na zaidi ya milioni mbili kukimbia nchi hiyo na wengine milioni mbili wakiishi katika kambi za watu wasiokuwa na makazi ndani ya nchi, kambi ambazo zinaendeshwa na Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo ya Sudani Kusini na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameondoka Beijing kurejea Pyongyang baada ya kukamilisha ziara ya siku mbili nchini China, mshirika mkuu wa uchumi wa kidiplomasia wa taifa hilo maskini. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini limesema kwamba Kim amemshukuru rais wa China Xi Jinping kwa kuunga mkono mkutano wa kihistoria wa Kim na rais wa Marekani Donald Trump uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita kule Singapore. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Tanzania inaendelea kuwarudisha wakimbizi makwao kutokana na kile inasema kuwa ukosefu wa pesa kuwahudumia wakimbizi. Idadi kubwa ya wakimbizi wanaorudishwa nyumbani wanatoka nchini Burundi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, anaripoti. Katika kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani Tanzania bado inatekeleza zoezi la kuwarudisha wakimbizi makwao, hususani katika nchi ya Burundi, huku ikisisitiza kwamba zoezi hilo linafanyika kwa hiari. Sauti ya Amerika imefanya mahojiano maalum na Tobias Siyabaje, afisa kutoka wizara ya mambo ya ndani ya nchi anayemwakilisha mkurugenzi wa huduma ya wakimbizi katika wizara hiyo, ambaye amesema zoezi hilo la kuwarudisha makwao wakimbizi linaendelea katika makambi mbalimbali hapa nchini. Ni kwamba wakimbizi wapatao elfu sitini wamejiandikisha kurejea kwa hiari nchini Burundi na mpaka kufikia tarehe ya leo ni wakimbizi elfu thelathini na moja na mia sita sitini na nne walikuwa wamerejeshwa nchini Burundi kwa hiari yao wenyewe. Tanzania imezungumzia bajeti ndogo inayokwamisha hifadhi ya wakimbizi hapa nchini. Shida kubwa ya operesheni ya wakimbizi Tanzania ni udogo wa bajeti ya kuhudumia wakimbizi katika nyanja zote kuanzia kuwatolea huduma ndani ya makambi kama nilivyosema, elimu, afya, maji na, na, na chakula. Mkimbizi Esperance Buzindavi kutoka Burundi ana wito kwa nchi yake na jumuiya ya kimataifa juu ya suala la kumaliza migogoro inayozalisha wakimbizi mbalimbali duniani na namna ya kuhudumia wakimbizi. Mimi nasema wale wa juu sana watusaidie, yaani kila mwaka sasa, hata vile ambao umejenga huko huwezi kurudi kuvikuta wakumbuke sisi tuko watu kabla tujakuwa refugee, hatuko wanyama. Aidha, mkimbizi kutoka Congo DRC, bia Ombe Fista aliyeingia nchini tangu mwaka elfu mbili na kumi, mwenye mke na watoto watatu, yeye amesema kilio kikubwa ni wakimbizi wengi kukosa haki za msingi, ikiwemo makazi bora, elimu na ajira, kitu ambacho nikitamani kibadilike. Kwanza kwa serikali, serikali itusaidie wakimbizi tuwe na uhuru wa kufanya kazi kwa sababu sio kwamba tunaitwa wakimbizi ndio tutabaki katika tutabaki katika maisha ya kuwa nasaidiwa kila siku, hapana. Mwakilishi mkazi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa nchini Alvaro Rodriguez amekiri kwamba Tanzania bado inahitaji msaada katika kuwahudumia wakimbizi licha ya changamoto iliyo nayo jumuiya ya kimataifa katika kuhudumia nchi nyingine duniani. Nchi nyingi kusini mwa jangwa la Sahara, ikiwemo Tanzania, ambazo zimekuwa zikipokea wakimbizi kutoka nchi za migogoro barani Afrika zinakabiliwa na changamoto kubwa za kuwahudumia wakimbizi kutokana na hali halisi za kiuchumi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Wakimbizi kutoka nchi za Rwanda na Burundi wanaoishi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanataka shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR kuwatafutia nchi nyingine ya kuishi kutokana na maisha magumu, hasa ukosefu wa chakula, shule za kuwapeleka watoto wao na matibabu, huku baadhi ya wakimbizi hao wakikosa hata hema za kuishi na kuishi kwa maboma ya watu. Oster Malivika anaripoti kutoka Goma. Nduhima na Nordin, akiwa mkimbizi kutoka Burundi, ameona utofauti kati ya wakimbizi walioko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi nyingine, na hataki tena kurudi katika nchi yake. Hali ya mkimbizi hapa Kongo tunakwambia iko tofauti sana, ifanani na za inchi nchi zingine, sa gisi tunaisikia Kampala. Siwezi so, kurudi Bujumbura juu ya hali ya hewa leo. Ikiwa siku ya wakimbizi duniani, wakimbizi wengi wasema siku hii hawaitambue kutokana na mateso wanayopitia kwa sasa, kwani shirika lenye kuhudumia wakimbizi UNHCR haliwajibike vilivyo. Mukeshima na Modestini ni mkimbizi kutoka Rwanda ambaye yuko hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu. Unasema leo ni sikukuu ya wakimbizi, lakini shie, tuwe, shie tuko hapa Mukongo, haiko siku sikukuu. Shie ni, ni kilio. Shie wakimbizi tuko hapa mjini Goma, tuko mukilio, tunaangamia sana. Tuko hapa hatulipiwe nyumba watoto haba someshe, nazani kama huko journalist ni juri somaka watoto wetu bana baripia primaire secondaire, bana batupiria nje, sijue kama hash serie njina kosa capacity ya kulipia watoto secondaire. Vraiment tuko mchanganyiko wa Barundi, Banyarwanda na Baganda na Watanzania na huko wasudaneki do kidogo ni sadhi tu, hatuye pati basi, tulikuwa tunaomba, miaka nyingi tumeshaikaa hapa inatosha tulikuwa tunaomba kama UN inaweza kusikilia huruma watutafuta hata sehemu nyingine kwenye watatupeleka, kwa kweli maisha hapa Kongo yanatushinda, yanatushinda. Hawa ni baadhi ya wakimbizi hapa katika mji wa Goma, ambapo wengi miongoni mwao ni kutoka nji ya Rwanda pamoja na Burundi, huku wakiomba jumuiya ya kimataifa, Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwatosha katika maeneo haya ya Kongo na kuwapeleka katika nchi nyingine. Hawasome hawafani ni maisha jidroge juu maisha bamoya biko naenda mu maforsi legale, kwa sababu hawana usalama. Tunaomba leta ya Kongo na ase waikae, wajifikirie, wajifikiria agisi watatutoa hapo, wenye watatupeleka, watutoe hapa, wanajua kwa watatupeleka. Watu watuombee, watu watuombee inchi yenye kwenye watatubeba, oser mavika America Goma Karibu msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Inaitwa Mery Mgawe, na leo tunaungana na Dr Deograte Soka kutoka Tanzania, ambapo tunazungumzia kuhusu siku ya kimataifa ya maadhimisho ya ugonjwa wa sickle cell. Karibu sana daktari katika kipindi chetu leo. Maadhimisho yanayofanyika Juni kumi na tisa mwaka elfu mbili na kumi na nane, sijui Umoja wa Mataifa umebeba ujumbe gani katika maadhimisho ya siku hii ya sikoseli. Ujumbe mkubwa wa Umoja wa Mataifa ni kuongeza uelewa zaidi kuhusiana na ugonjwa wa sikoseli kwa katika jamii, ndio ugonjwa ndio uh, ujumbe mahususi, lakini kwetu Tanzania tu, tu, tumekuja na kauli mbiu inayosema kuwa mjanja ijue siko sel. Ndio ujumbe ambao tunautumia katika nchi ya Tanzania ambao uh -huh. unaenda sambamba na, na, na u, ule ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Na je, nini kinachangia zaidi mtu kupata ugonjwa huu? Ugonjwa wa kurithi, kwa hiyo hakuna kitu cha nje ambacho kinachangia mtu kupata ugonjwa huu, lakini kinachofanya mtu apate ugonjwa huu ni pale ambapo wazazi wake wote wawili wanakuwa na vinasaba vya ugonjwa sickle cell. Kwa kwa kwa ujumla, watu ambao wameathirika sana na ugonjwa wa sickle cell ni watu weusi. mm. Ugonjwa wa watu weusi, na pia ugonjwa huu umeathiri sana watu ambao wanatokea maeneo ya Middle East na Bara Hindi kule Indian Subcontinent. Na je, dalili zake zikoje? Dalili za ugonjwa wa sickle cell um, sababu ugonjwa huu unaathiri chembe nyekundu za damu na chembe nyekundu za damu zinahitajika katika viungo vyote ama uh, system zote za mwili wa binadamu. Kwa hiyo basi, mtu anapokuwa na ugonjwa huu anaweza akawa na dalili katika sehemu almost zote za mwili wake, lakini dalili kubwa ambazo tunazipata eh, ziko nne, kwa ambazo ni ndiyo zinatokea mara nyingi na watu wenye watu, watu, watu ugonjwa huu wanazipata. Ya kwanza ni upungufu wa damu. Kwa hiyo watu hawa wanakuwa na upungufu wa damu ambao ni tunaweza, ni chronic wa kudumu Dalili ya pili ni maumivu. Watu wenye ugonjwa wa siko sele wanapata maumivu kwenye viungo vyao, hasa katika mifupa e, mirefu. Mifupa mirefu ni mifupa ya mikono na miguu, na maumivu haya yanaweza ya yakawa maumivu kidogo, maumivu, maumivu kiasi, na maumivu makali sana. Dalili ya tatu inayotokea mara kwa mara ni homa za mara kwa mara, na mara nyingi wanagundulika pale ambapo unakuta mtoto anakuja hospitali, baada ya wiki mbili anarudi tena kwa tatizo lile la homa za mara kwa mara, ambazo mara nyingi zinasababishwa na maambukizi ya bakteria hasa kifuani, katika eh, tunaita pneumonia. Kwa hiyo hiyo ni dalili ya tatu ambayo ina, ina, ina afekti sana awa, wa, wa, wa, wanapata sana hawa watu wenye ugonjwa wa sikoseli. Alafu pia hawa watu wanapata eh, hawakui vizuri eh. Failure, failure to thrive. Kwa hiyo wanakuwa ule ukuaji wa watoto wenye ugonjwa wa sikoseli hauyo wa kawaida, hawakui kama inavota, wanavyokuwa watoto wengine. Hiyo ndio kitu kingine wanaweza wakapresent nayo watoto wenye sikoseli, lakini kuna dalili zingine mbalimbali ambazo zinaweza zikawa dalili za awali au dalili za madhara au complication za sikoseli kama vile kiharusi. Kiharusi mara nyingi tumeona wanapata watu watu wazima, lakini watu wanaokuwa na ugonjwa <coughs> wa sikoseli wanaweza kupata harusi eh, pia wanaweza wakawa na macho ya njano au jondis. Aha, unatibika? Ndio, ugonjwa huu una, una una matibabu una matibabu uh, ya aina mbili. Kuna matibabu kwa ajili ya kutu, kutuliza dalili pamoja na madhara yanayotokana na ugonjwa huu, lakini pia kutokana na maendeleo ya kiteknolojia, kunaweza kupata matibabu ambayo yakakufanya ukauondoa kabisa ugonjwa huu. Na kushukuru sana msikilizaji, kuungana nasi katika kipindi hiki cha afya, ambapo siku ya leo tulikuwa na daktari Deogratias Soka kuzungumzia kuhusu ugonjwa wa sikosel. Hadi wakati mwingine, mimi ni Meri Mgawe na kuaga kutoka Washington DC. Na no, msikilizaji, ukisikia basi hilo Niki, hii ni kwamba hivi sasa tunazungumzia dimba la kombe la dunia. Ukisikia wimbo huo, wakati umefika wa kuambia yale yanayojiri kwenye viwanja mbalimbali mbali kule Rusia, ambapo hii leo basi kama ulivyoona, najua unajua, eh, bara la Afrika limeingia tena kuingia katika matatizo baada ya kupachikwa Moroko bao moja kwa bila katika mchuano wa kundi B. Eh, hii ilikuwa ni maumivu mengine. Hii leo bao hilo ilifungwa mchezaji hatari wa dunia wa Ureno Cristiano Ronaldo kunako dakika ya nne, na Moroko hii leo walionekana kidogo kuongeza kasi kushambulia zaidi, lakini walishindwa kuweka mabao, tofauti kabisa na siku ya kwanza walipocheza na si Iran. Sasa basi Cristiano Ronaldo mpaka hivi sasa amekwishafikisha mabao manne katika michuano hiyo, na jumla katika michezo kima ya kimataifa amekwishafikisha magoli yapatayo 85 akiwa anaongoza kufunga magoli kuliko mchezaji yoyote katika bara la ulaya ureno haijawahi kupoteza mchezo kwa taifa lisiyo la ulaya katika kombe la dunia tangu mwaka elfu mbili na mbili lakini iliwahi kubugizwa mabao matatu kwa moja na moroko katika michuano ya kombe la dunia 1986 lakini leo basi wamelipa kisasi. Na baada ya mechi hiyo, Ronaldo alizungumza na waandishi wa habari akisema kwamba cha muhimu ni kushinda na kupata pointi tatu, kwa hiyo ana furaha kubwa kwamba hii leo wamepata ushindi. Wakati huo huo, katika mchezo wa pili mwingine wafanyika wa kundi A hey, huko Rostov, Luis Suarez alipachika bao kunako dakika 23 na kuwapa ushindi timu yake ya Uruguay. Katika mchezo wake wa mia moja huu Suarez wa kimataifa na kuipa timu yake ushindi dhidi ya Saudi Arabia. Saudi Arabia kama mnaofahamu, baada ya kupigwa goli tano katika mchezo wa kwanza, kocha wa timu hiyo Juan Antonio Pizzi, kocha wa Chile wa zamani huyu, kibarua chake sasa kiko hatarini, maana amekwisha poteza mchezo mwingine hii leo na mchezo wa leo Saudia ama kwa hakika waliinuka na kuonyesha kumiliki mpira zaidi, kushambulia zaidi, lakini hawakuweza kupata mabao. Edison Cavani akishirikiana na Louis Suarez wamekuwa mwiba wa kuotea mbali. Basi kaya tayari, baadaye kundi B Irani wataingia Dubani na Spain saa 8 za hapa Washington, saa tatu saa za Afrika Mashariki. Kutoka hapa ni Sunday Shomari nakuambia kwa heri. Tunatamatisha matangazo ya leo kwa muhtasari wa habari. Shambulizi la alfajiri ya leo nchini magharibi mwa Afghanistan limeua takriban wanajeshi 30 wa serikali, ikiwa shambulizi baya lililosababisha mauaji kufanywa na waasi tangu sitisho la muda la mapigano nchi nzima, wakati wa sherehe za Eid al-Fitr. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amelihutubia bunge hii leo na kueleza kile ambacho amekiita mikakati ya kukabiliana na utovu wa usalama. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameondoka Beijing kurejea Pyongyang baada ya kukamilisha ziara ya siku mbili nchini China, mshirika mkuu wa uchumi wa kidiplomasia wa taifa hilo maskini viongozi wawili walio katikati ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini sudani kusini walitarajiwa kukutana hii leo nchini Ethiopia uh, ikiwa ni mara ya kwanza baada ya takriban miaka miwili. Rais wa Marekani Donald Trump amerejelea tena mashambulizi yake hivi leo kwa vyombo vya habari na upinzani wa Wademokrat na kudai kwamba wanaonyesha kana kwamba sera ya utawala wake imezitenganisha familia za wahamiaji ambao wanavuka mpaka kinyume cha sheria kuingia nchini Marekani kupitia mpaka wake wa kusini. Na kundi la kigaidi ambalo ni hatari sana la nchini Somalia linaonekana kupungua nguvu, licha ya mashambulizi yake yanayosababisha vifo, ikiwemo lile la hivi karibuni ambapo walimuua mwanajeshi wa Marekani. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire, na mimi hapa ni BMJ Muridhi na kutakia usiku mwema. Fatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Juni 20, tunaadhimisha siku ya wakimbizi duniani. Ni wakati wa kumulika shida zinazowakumba wakimbizi duniani, kuwapongeza kwa, kwa ustahimilivu wao na kutoa shukrani kwa wenyeji wao. Kulingana na mkataba wa mwaka 1951 wa hali ya wakimbizi Mkimbizi ni mtu ambaye kutokana na hofu yenye msingi wa kuaminika wa kuweza kunyanyaswa kutokana na sababu za rangi, dini, utaifa, mwanachama wa kundi maalum, kwa kutoa maoni ya kijamii au kisiasa, yupo nje ya taifa lake asili na hawezi au, kutokana na hofu hiyo kama hizo hayupo tayari kujitambulisha kutokana na nchi inayomlinda. Hapo mwaka elfu mbili kumi na saba, idadi ya wakimbizi duniani ilipundukia zaidi ya milioni 25 kuliko ilivyowahi kuwa hapo kabla. Watu waliokoseshwa makazi wanatoka katika tabaka mbalimbali za maisha, wasio na familia na wenye familia, na kutoa wigo mkubwa wa kikabila, dini, uchumi na elimu, lakini wana kitu kimoja kilicho sawa kwa wote: wote wamelazimishwa kuondoka kutoka nyumba zao na ardhi zao wanakimbia kuepuka mateso au mgogoro wenye ghasia ikiwemo ugaidi. Mara kwa mara watu wanakimbia kwa sababu miji yao imegeuzwa kuwa uwanja wa mapambano, na kuendelea kukaa hapo inamaanisha kusubiria kifo. Hili ni tatizo la dunia ambalo linaathiri wanaume, wanawake na watoto wengi zaidi kuwahi kutokea na katika kipindi cha muda mrefu sana. Wakati tunaadhimisha siku ya wakimbizi duniani tunakumbushwa kwamba kadri ghasia na mateso yanavyoendelea kutakuwa na shinikizo la mahitaji ya kila hatua, jumla ya dharura na majibu ya dunia. Ndio maana Marekani inajivunia kuendeleza uongozi wake katika kutoa msaada wa huduma muhimu za kibinadamu duniani kote. Msaada wa kuokoa maisha unawalinda wakimbizi, kuwalisha watu ambao huenda kwa njia moja au nyingine wana njaa kuwapa makazi ya muda watu ambao kwa njia moja au nyingine wamekumbwa na tatizo la aina hii, kuwahakikishia fursa ya kupata maji safi ya kunywa na huduma za msingi za afya na mengineyo. Marekani ni taifa la wahamiaji na kama naibu waziri John J. Sullivan alivyosema, kuwasaidia wale wenye kuhitaji msaada ndio wakati wote imekuwa moja ya thamani muhimu za nchi yetu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.