Ujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani Washington, Washington DC. Anayokaribisha kwa matangazo haya jioni, tarehe 13 Juni mwaka 2018 ni mimi Patrick Ndwimana. Na mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya na katika eneo zima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22, na kwenye mtandao www.voaswahili.com. Karibuni. <muchas> Kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo ya jioni hii ni wafuasi wa makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba kuendelea kusherekea kuachiwa kwake na mahakama ya ICC wakitegemea kumwona akirejea nyumbani haraka. Kufunguliwa kwa Bemba kutatusaidia kuleta wafuasi wake wengi kujiunga tena kwetu kusudi tulazimishe uh, chama cha bwana Kabila. Uchaguzi, kuita Kifaransa. Na katika habari nyingine kiongozi wa upinzani Sudan Kusini Riek Machar kujibu wito wa waziri mkuu wa Ethiopia kufanya mazungumzo na hasimu wake Rais Salva Kiir. Jumuika nasi hadi tamati, lakini kwanza namkaribisha Kennes Bwire akikusomea habari muhimu za dunia. Michuano ya kombe la dunia inaanza kesho Alhamisi nchini Rusia. Wakati huo huo, US, Canada na Mexico ndio watakuwa wenyeji wa michuano ya kombe la dunia kwa mchezo wa kandanda mwaka 2026 kufuatia zoezi la upigaji kura lililohusisha wajumbe kutoka nchi 207. Nchi wanachama wa FIFA 134 zimepigia kura ya kuzipatia Canada Mexico na Marekani kuandaa michuano ya mwaka 2026, ikiwa mara ya kwanza katika historia ya FIFA nchi tatu kuwa mwenyeji wa michuano ya kandanda ya kombe la dunia kwa pamoja. Nafasi hiyo ilikuwa na ushindani kati ya Morocco na ubia wa mataifa matatu ya Marekani, Mexico na Canada. Michuano hiyo ya kombe la dunia itakayoshirikisha timu 48 zaidi ya 32 ilivyo sasa itakuwa ya kwanza kwa Marekani tangu mwaka 1994. Marekani ilipoteza nafasi ya kuwa mwandalizi wa fainali za mwaka 2022 iliposhindwa na Qatar katika mcho, mchakato ulioandaliwa ama ulioandamwa na madai ya rushwa. Mwendesha mashtaka wa umma nchini Kenya amesema kwamba uchunguzi wa hivi karibuni ulioendeshwa na shirika la kitaifa la kupambana na ufisadi kuhusiana na madai ya ufisadi uliotekelezwa na maafisa hauna ushahidi wa kutosha na kwamba amerejesha kesi hizo kwa mamlaka husika kwa uchunguzi zaidi. Nordin Mohamed Haji amesema hayo katika kikao cha bunge la Seneti kuhusu changamoto zinazozikumba serikali za nchi za Afrika Mashariki na jinsi zinavyokabiliana na ufisadi kupitia mahakamani Japo kuna mashirika tofauti yanayoshiriki katika uchunguzi na kuwafungulia mashtaka wahusika katika kashfa ya wizi wa zaidi ya dola milioni mia moja kutoka mashirika ya serikali wachambuzi, wanasema kwamba mashirika hayo hayana nguvu za kufanikisha kesi iliyopo. Muhamad Haji ambaye alikuwa naibu wa mkuu wa upelelezi kabla ya kuteuliwa na rais Uhuru Kenyatta kuwa mwendesha mashtaka mnamo mwezi Machi mwaka huu amesema kwamba kuna kesi kuwakabidhi wahusika, lakini anataka ushahidi wa kutosha ili kuweza kuendesha kesi hiyo. Baadhi ya vyombo vya habari nchini Uganda vinaripoti kwamba aliyekuwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amekamatwa na jeshi la nchi hiyo. Ripoti zinasema alikamatwa mjini, mjini Liantonde, magharibi mwa Uganda. Serikali haijatoa tamko la kuthibitisha au kukanusha habari hii licha ya juhudi za Sauti ya Amerika kuwafikia wasemaji wa serikali. Lakini taarifa fupi kutoka kwa msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Brigedia Richard Karemire inaeleza kwamba Kaihura amepewa tu usafiri wa ndege kwenda Kampala ili aweze kukutana na mkuu wa majeshi Jenerali David Muhozi. Lakini taarifa hiyo pia imethibitisha kuwa Kaihura alisafirisha leo kwa helikopta ya UPDF kutoka Liantonde, kilomita 204 magharibi mwa Kampala. Wakati huo huo, wanasiasa wawili wa upinzani Beti Namboze na Caps na Fungaro wamekamatwa na kuhojiwa kuhusiana na kifo cha aliyekuwa mbunge wa chama tawala nchini Uganda, Ibrahim Abirga, wiki iliyopita. Habari ambayo tumeweza kuipa uzito wa juu leo ni habari ya kuachiwa kwa muda kwa makamo wa rais wa zamani wa DRC Jean-Pierre Bemba na mahakama ya uhalifu ICC, ambapo wafuasi wake wanaendelea kudhihirisha furaha na wanasema kwamba wanamsubiri aweze kurejea nyumbani kukiunganisha chama chake cha MLC ili kiweze kugombea kwenye uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu. Hoster Marivika ameweza kuongea na wafuasi wa bwana Bemba katika mkoa wa Kivu ya Kusini, na hii ni ripoti yake, akizungumza na Sauti ya Amerika siku chache baada ya mahakama ya ICC kutangaza kwamba Jean Pierre Bemba amekutwa bila makosa. Serge Mbala, msemaji wa MLC chama chake Bemba hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba kwa sasa wana furaha kubwa kuona kwamba mkuu wao atarudi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya kufungwa kwa muda mrefu. Sisi kama jamaa yake ya kipolitiki, jua nini tukatali kufurahi. Sisi jana juzi tuko na tunajua kwamba baba anarudi, ni yeye kabisa tu. Mtoto akuwe na raha, mtoto anakuwa mbali miaka kumi mbali na mzazi wake, wakati mzazi anakuja mbele ataa, tusherekee uzazi uzali wa Yesu, eye wanaita Noele kwetu minawaza njuta kwa mara kwanja sisi tena tukule tu meza moya Noele na baba wetu Jean Pierre Bemba e, natubidi tu tufurahi naye. Jean Baptiste Kasekwa, mmoja wa upinzani jamhuri ya kidemokrasia ya Congo anayekuwa na makao yake Kivu Kaskazini, anasema kwamba kuachiliwa kwa, kwa Jean Pierre Bemba kutasaidia sana upinzani ili waondoe watu wanaomuunga mkono Rais Joseph Kabila kwa njia ya uchaguzi. Kufunguliwa kwa Bemba kutatusaidia kuleta wafuasi wake wengi kujiunga tena kwetu kusudi tulazimishe uh, chama cha bwana Kabila kuweza kuachia watu wengine kuongoza, societe civile kutayarisha uchaguzi ile ambayo tumeendelea kuita kwa Kifaransa transition. Sa kabila hivi tunashangilia sana kusikia mahakama inakamata uamuzi huu. Vyama tawala kwa upande wao kuja kwa Bemba, ikiwa ataachiliwa, haiwatishi hata kidogo, kwani ni vigumu wapinzani kuungana, na hii itasaidia sana na zaidi vyama tawala kubaki madarakani, kwani vyama vya upinzani vitashindwa kuelewana, kama anavyosema Jimi Nzali kutoka chama cha Birek chake Jilian Paluku, gavana wa Kivu Kaskazini kinachomuunga mkono Rais Joseph Kabila. Sisi kama wingi ambao namuunga Rais Joseph kabila ma madaraka kwa sababu tunajua kwamba tutakuwa na kandideti mmoja, ni kusema tutawayi kuwapigia. Ila minafanya hiyo analizi kuonyesha kwamba niveau ya kwetu kama majorite presidentiel, hatuna oga wote, kwa sababu wakati Bemba anakuja katika competition elektorale ya uchaguzi, sisi inakuwa jambo nzuri kwetu, kwa sababu inaendelea kurenforce ugawanyiko wa wapinzani. Wachambuzi wa mambo wasema kwamba ikiwa Jean Pierre Bemba atarudi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, itageuza hali ya kisiasa kutokana na upinzani ambao upo hivi sasa. Unaweza kupata nguvu kwa sababu mwezi Katumbi amezuiliwa kurudi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. user malivika sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar, amekubali mwaliko wa waziri mkuu wa Ethiopia kwa mazungumzo ya kutafuta amani kati yake na Rais Salva Kiir mjini Addis Ababa wiki ijayo. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Msemaji wa kiongozi huyo wa waasi amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akisema kwamba Machar na kundi lake wameukaribisha mwaliko huo kama hatua muhimu ya mchakato wa kutafuta amani nchini Sudani Kusini. Taarifa iliyotumwa kwa njia ya barua pepe ilieleza kwamba Machar ambaye yuko kwenye kifungo cha nyumbani nchini Afrika Kusini alialikwa kwa mazungumzo hayo chini ya usimamizi wa mamlaka ya IGAD. Iwapo mkutano huo utafanyika itakuwa ni mara ya kwanza kwa Kir na Machar kukutana tangu kusambaratika kwa makubaliano kati ya serikali na kundi la waasi chini ya uongozi wa Machar yaliyofanyika mwezi Agosti mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Hata hivyo, serikali ya Sudani Kusini wala IGAD hazijatoa taarifa yoyote kuhusiana na mkutano huo uliopangwa. Maelfu ya raia wa Sudani Kusini wamepoteza maisha yao tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuzuka mnamo mwaka wa 2013 wakati waasi waaminifu kwa Machar walipoanza kupigana na askari wa serikali ya kir Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hivi leo kwamba hakuna tena tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini, aliporejea kutoka kwenye mkutano nchini Singapore na kiongozi wa Kaskazini Kim Jong Un. Trump aliandika kwenye Twitter kwamba ndiyo kwanza nimewasili kutoka kwenye safari ndefu, lakini kila mtu hivi sasa anajihisi yuko salama zaidi kuliko siku ambayo nilichukua madaraka, na kuongeza kuandika kuwa mkutano na Kim Jong Un ulikuwa mzuri na wenye kutia moyo. Korea Kaskazini ina hali njema kwa siku za usoni. Kim alikiri jana Jumanne kuachana kabisa na harakati za nyuklia kwenye peninsula ya Korea wakati wa mkutano huo, wakati Trump bila ya kutarajiwa akisema kuwa atasitisha kwa muda mazoezi ya kijeshi na Korea Kusini. Waraka ambao ulitiwa saini na viongozi hao wawili haukujumuisha maelezo ya jinsi na lini Korea Kaskazini itaachana na harakati za nyuklia na wala haukufafanua hasa kuhusu dhamana ya usalama ambayo Marekani itatoa kwa Korea Kaskazini. Itali imemuita balozi wa Ufaransa hivi leo ikiwa ni majibu kwa maoni ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuishitumu serikali ya Itali kwa kuwarejesha mamia ya wahamiaji waliokuwa ndani ya meli ya uokozi. Macron amesema Italy inahitajika kwa mujibu wa sheria za kimataifa kuwapokea wahamiaji ambao wengi wao wanatokea barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Hii haikubaliki hata kidogo na ni kutowajibika kwa tabia ya serikali ya Italy kuhusiana na hali ya kibinadamu, Macron aliliambia baraza lake la mawaziri, kwa mujibu wa msemaji wa serikali Benjamin Griveaux. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia Matteo Salvini amesema hivi leo kwamba Ufaransa ni vyema ichukue wahamiaji wengi zaidi na kwamba Macron aondoke katika maneno ya naonyeshe kwa vitendo. Mzozo unabainisha mivutano ya juu ndani ya Umoja wa Ulaya jinsi ya kushughulikia mzozo wa uhamiaji. Mnaendelea kufuata matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ripoti mpya ya shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International imeonyesha wote jeshi la Cameroon na watu wanaotaka kujitenga wakigombea uhuru eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza wametumia nguvu kubwa zisizohitajika. Kundi hilo la haki za binadamu limesema raia mara kadhaa wamejikuta katikati ya ghasia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa hapa studio na Mary Mgawe. Ni kimya sana Jumatano asubuhi katika eneo la watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza kaskazini magharibi mwa nchi hiyo kwenye mji wa Njikwa. Mamia ya wanaume na wanawake mara nyingi wanakutana katika mji huo kwenye soko lakini sasa kuna nusu tu ya dazani za wanaume hapo. Claudi Uyebog, mwanaume mwenye umri wa miaka 43, amesema kila mtu amekimbia wakati watu waliokuwa na silaha wanaotaka kujitenga walipovamia mji wao na kuua polisi na jeshi lilijibu kwa kutumia nguvu kubwa. Nikiwa or... naongea nawe sasa, sijui mama yangu alipo, hata kaka zangu sijui walipo au hata dada zangu. Baada ya shambulizi, watu wanaotaka kujitenga walidai katika mitandao ya kijamii kwamba wameukamata mji wa Njikwa. Afisa wa juu wa serikali ya Kamerun Shu Canisius Numfo katika eneo hilo amesema mapigano hayo yanatisha na maelfu ya watu wametorokea katika misitu kuhofia maisha yao. Nataabika so kutana jiji, majifu, kutu, tisa, the, the, na viongozi uh, uh, yeah, wa vijiji machifu kutoka vijiji tisa ili waweze kuzungumza na watu ambao wana ujasiri katika utawala wa sheria uh, kwenye jeshi walioko hapa kuhakikisha usalama. Serikali ipo katika utawala wake sheria na amri zipo kwa ajili ya kufuatwa katika shughuli za kila siku. Njikwa ni eneo moja ambalo Amnesty International inasema kuwa raia wanakumbwa katika ghasia za mauaji baina ya jeshi na wanaotaka kujitenga wakigombea eneo linalozungumza Kiingereza. Amnesty imesema jeshi la Cameroon limejibu kwa kukamata kiholela, mateso, mauaji kinyume cha sheria na uharibifu wa mali. Inasema katika tukio moja, picha kwa njia ya satelaiti zimeonyesha ushahidi uliopata katika kijiji cha Kwakwa ambako kilichomwa moto na wanajeshi wa Cameroon kufuatia operesheni iliyofanywa huko Disemba mwaka 2017 kuhusiana na mauaji ya maafisa wawili wa polisi na wanaotuhumiwa wanaodaiwa kutaka kujitenga. Msemaji wa jeshi Kanali Didier Badjek amekanusha tuhuma kwamba wanajeshi wa serikali walitumia nguvu nyingi zaidi dhidi ya raia na wapiganaji ambao mara nyingi wanatumia silaha za jadi Amesema Amnesty International haina budi kuacha kuzingatia taarifa zake kutokana na kilichotolewa kwenye mitandao ya kijamii, na badala yake waende kwenye vijiji vilivyoathiriwa na kwenye mapori pia. Anasema ripoti hiyo imeegemea zaidi kushutumu vikosi vya usalama vya Cameroon. Shukrani Mery Mugawe kwa ripoti yako hiyo kuhusu nchi ya Cameroon. Na sasa tujielekeze huko Kenya. Madaktari wa Kenya wanataka kuziwia mpango wa serikali wa kuwaleta madaktari mia moja kutoka Kuba kujaza mianya katika mfumo wa huduma ya afya nchini humo. Kundi la madaktari wasio na ajira wamewasilisha kesi dhidi ya hatua hiyo wakidai kwamba wao kama raia walitakiwa wapewe ajira katika sekta hiyo, lakini serikali ya Kenya imekaidi amri ya mahakama ya kuziwia kuwaajiri madaktari raia wa Kuba mwandishi wa VOA Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi, na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Licha ya upinzani kutoka kwa madaktari wa Kenya na baadhi ya wananchi, maafisa wa afya wa Kenya wanaendelea mbele na mpango wa kutumia madaktari wa Cuba katika mfumo wa huduma za afya nchini kuanzia mwezi ujao. Kwa kufanya hivyo, serikali pia inakaidi amri ya mahakama ya kutaka kusimamishwa kwa ajira za takriban madaktari 100 waliowasili nchini humo wa wiki iliyopita. Kesi iliwasilishwa na madaktari wanne wa Kenya. Wakili wao Anangwe Maloba anasema madaktari wanahisi wamebaguliwa dhidi ya misingi ya ajira na malipo. Tunawasilisha kwamba uamuzi wa kuwalipa madaktari wa Cuba mishahara mikubwa au kuwapa mafao bora kuliko wale wa humu nchini ni ubaguzi wanatakiwa wote wapewe malipo na mafao sawa. Wanatakiwa wote wawe katika kundi moja. Sababu ya pili ni kwamba kwa madaktari bingwa wasio na ajira ni kiasi cha 171 ambao mpaka sasa hawajaajiriwa kwenye vituo vya umma vya afya. Ripoti za vyombo vya Kenya zinasema madaktari wa Cuba watalipwa kiasi cha dola elfu nane kwa mwezi. Madaktari hao pia watapewa nyumba, usafiri na nauli ya ndege. Rashid Aman ni katibu mkuu wa wizara ya afya. Anasema madaktari wa Cuba wanahitajika katika hospitali za kaunti. Miaka mitatu iliyopita, wataalam wa afya 156 walimaliza masomo yao kwenye vyuo vikuu vya Nairobi na Moi ambavyo ni vikubwa vyenye hospitali zinazotoa mafunzo na walipelekwa kwenye hospitali za kaunti. Idadi hii haiwezi kuziba mwanya wa mahitaji ya kiafya nchini Kenya. Lakini Edgar Wachika, wakili wa chama cha madaktari nchini Kenya, wa famasia na waganga wa meno, anasema sheria hazikufuatwa katika kuajiri madaktari wa kigeni. Wachika anasema azma ya chama chake ni kulinda maslahi ya madaktari wa Kenya, na baadhi yao hawana ajira na kuna nafasi ambazo wao wenyewe wanaweza kuzijaza. Nafasi hizi bado wamepewa wageni. Mahakama ya Kazi na Uhusiano katika Maeneo ya Kazi yanatarajiwa kutoa uamuzi wake wiki ijayo kuhusu madaktari wa Cuba. Swali ni je, serikali itaheshimu uamuzi huo? Waumini wa, wa Kiislamu kote ulimwenguni kwa sasa wanaendelea na mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kama njia mojawapo ya ibada. Wakati huu wa mfungo, aina mbalimbali ya vyakula na vinywaji huandaliwa kwa ajili ya kufungua iftari baada ya siku nzima ya mfungo. Katika makala ya afya leo, tunaangazia faida pamoja na athari za kiafya zinazopatikana wakati huu watu wanapofunga. Mwandishi wetu Salma Mohamed amezungumza na daktari, ambaye pia ni mtaalamu wa lishe kuhusiana na suala hili. Ni msimu wa Ramadhani na nimemtembelea Daktari Ashraf Jalab, ni daktari ambaye ni mtaalamu wa lishe na hii leo atatupatia manufaa yanayopatikana waumini wanapotekeleza ibada ya saum, ama mtu yoyote yule anapofunga. Shukran sana kwa kunikaribisha katika kipindi hichi. Faida zinazopatikana katika kufunga ni nyingi, lakini tunagusia kuhusu faida zinazopatikana hususan katika afya ya binadamu kwa ajili ya ile funga yake wakati, u, u, watu wanafunga hususan tukifikiria katika mwezi huu wa mtukufu wa Ramadhani, utakuta utumiaji wa madawa ya kulevya inapungua sana, unywaji uh, wa pombe unapungua, masigara na madawa mengine yote ya kulevya yanapungua. Kwa hivyo inaonyesha kuwa wakati wa mwezi wa kufunga watu wanaweza kuachana na madawa ya kulevya, na ni asili kubwa sana ya wanaofunga ambao hawatumii madawa ya kulevya wakati ikifika mwezi wa Ramadhani. Japo siku ambazo watu hawafungi huwa no, wanatumia madawa ya kulevya kwa wingi no. Hii ni katika faida moja ambayo inapatikana katika kufunga, ile hisia ya yule mfungaji katika kutumia madawa ya kulevya inaisha kabisa. Lakini hii faida isiishe tu katika mwezi wa Ramadhani. Ikiwa wewe leo ama mtumiaji anaweza kuacha kutumia madawa ya kulevya kwa muda wa mwezi mmoja, ni kitu gani kinamzuia asiweze kuendelea kuacha kutumia madawa ya kulevya maishani mwake? Daktari, labda tuzungumzie maswala ya ulaji. Mtu amekamilisha masaa yake ya kufunga, ama imewadia ule wakati ambapo ndio anakula chakula, labda utazungumzia kipi muhimu ambacho anastahili kuzingatia wakati anapofungua? Naam. Uh, baadhi ya watu wamechukua kuwa, eh, kufunga kunafuatilishwa na kula baada ya kufunga, yaani Kiingereza wanasema fast and then feast na hiyo ni mafunzo ambayo si mazuri kwetu sisi. Inatakikana usiharibu ule mpangilio wako wa chakula. Kumbuka kuwa wakati umefunga, umekaa muda mrefu bila ya kula, bila ya kunywa. Kwa hivyo, unahitaji mwanzo kurudisha maji mwilini mwako, unahitaji angalau lita tatu za maji. Jambo la pili, tuongeze viwango vya matunda. Mtu anatakikana kwa siku ule matunda matatu mpaka matano, hakikisha umekula. Usisahau kula mboga na salads ambazo ni lishe bora katika vyakula. Shida ni tuhakikishe, katika lishe letu kiwango cha mafuta kimepunguzwa katika lishe letu. Utakuta dunia nzima leo kuna ongezeko la uzito kwa watu, obesity katika kiwango cha juu sana, na shida ni kuwa watu wanakula kiwango kikubwa cha mafuta na starch. Kwa hivyo saumu ni mojawapo ya sababu mtu anaweza kupunguza kilo zake. Na katika utafiti nimefanya katika hapa tu nimekuta watu wanapunguza baina ya asilimia nne mpaka sita ya kilo zao wakati huu wa mwezi wa Ramadhani. Kwa hivyo ikiwa mtu ataweza kupunguza wakati wa kufungua mwadhini ama wakati wa kula baada ya kufunga apunguze kiwango chake cha mafuta, awe atakula zaidi matunda na mboga na maji. Basi inawezekana kuwa akajenga afya yake, na ni funzo zuri kwa wenye kufunga, wahakikishe kuwa wamepunguza kiwango hicho cha mafuta. Naam, kando na makosa hayo ya ulaji mbaya labda wa mafuta na kuongezeka kwa vyakula ambavyo viko na stachi nyingi, kuna makosa mengine ambayo pengine hufanyika labda katika mipangilio ya kula wakati mtu anapofungua na kuwafanya labda siku ya pili anapokuwa amefunga mwili unadhoofika. Asante uh, sana. Swali ni kuwa watu wanakula wakati wa mwezi wa Ramadhani, kwa wale wenye kufunga, badala ya kuwa wamekaa na njaa kwa muda wa masaa kumi na tatu, sasa wanataka kulipiza kile walichokikosa kwa kula mara karibu tatu nne kwa, kwa usiku mzima. Kwa hivyo utakuta mtu amekula tu baada ya kuadhiniwa mwadhini, ikifika saa nne, kuna lishe linaitwa linaita uh, lina bembe. Saa nne ya usiku watu tena wanaanza pakuwa vyakula tena wanakula, kisha ikifika alfajiri ile saa kumi unusu mtu anakula dako. Ni vizuri mtu ale dako, lakini ale chakula kidogo, atangulize tende na maji, pengine na chakula kiasi kidogo. Lakini mtu anaenda anakula wali sinia nzima, pengine anaongeza na mafuta eh, anakula mpaka anavimbiwa. Ikifika asubuhi, anaingia kazini, badala ya kuwa afanye kazi tumbo limemvimbia anateuka teuka, mara tumbo linamkoroga mpaka aende chooni, mara anasikia kutapika, anasinzia sinzia. Hizi si lishe zuri. Katika muhutasari, mwendesha mashtaka wa umma nchini Kenya amesema kwamba uchunguzi wa hivi karibuni ulioendeshwa na shirika la kitaifa la kupambana na ufisadi kuhusiana na madai ya ufisadi uliotekelezwa na maafisa hauna ushahidi wa kutosha na kwamba amerejesha kesi hizo kwa mamlaka husika kwa uchunguzi zaidi. Baadhi ya vyombo vya habari nchini Uganda vinaripoti kwamba aliyekuwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amekamatwa na jeshi la nchi hiyo, lakini jeshi linakanusha. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba bei ya mafuta ipo juu sana na kulaumu muungano wa nchi zinazouza mafuta OPEC kwa bei ghali ya bidhaa hiyo. Michuano ya kombe la dunia inaanza kesho Alhamisi nchini Russia, huku mataifa ya Canada, Mexico na Marekani yakiteuliwa kuandaa kombe hilo mwaka 2026. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza hivi leo hakuna tishio la nyuklia kutoka Korea Kaskazini aliporejea kutoka kwenye mkutano nchini Singapore na kiongozi wa kaskazini Kim Jong Un. Na hapa ndipo mwisho wa matangazo ya jioni leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana na mimi ni Kenneth Bwire, tunawaageni sote tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika. Inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Rais Donald Trump na mwenyekiti Kim Jong Un wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea Kaskazini au DPRK walikutana kwa mkutano wa kilele wa kihistoria hapo Juni tarehe 12. Viongozi wote wawili walijadili juu ya namna ya kubuni amani ya kudumu kwenye peninsula ya Korea. Katika taarifa ya pamoja, Rais Trump aliahidi kuhakikisha usalama wa Korea Kaskazini, na mwenyekiti Kim kuthibitisha kwa mara nyingine tena dhamira yake isiyo na shaka kukamilisha uharibifu wa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Marekani na DPRK zimeapa kutafuta maiti ya wafungwa wa vita na wale waliopotea wakati wa mapigano, ikiwa ni pamoja na kurudisha mara moja nyumbani wale waliokwisha tambuliwa. Rais Trump na Mwenyekiti Kim walikubaliana kutekeleza taarifa ya pamoja kwa ukamilifu wake. Waliahidi pia kuwa na majadiliano zaidi yatakaoongozwa na waziri wa mambo za nje wa Marekani Mike Pompeo na afisa wa cheo cha juu wa Korea kwa haraka iwezekanavyo ili kutekeleza matokeo ya mkutano. Rais Trump alieleza kwenye mkutano na waandishi wa habari, hadi wakati huo vikwazo vitaendelea kutekelezwa, lakini alitoa taswira ya mustakbali mzuri kwa Korea Kaskazini. Trump alieleza mkutano wa kihistoria kama mwanzo wa utaratibu mrefu, akisitiza macho yako wazi, lakini amani daima inafaa kuchukua juhudi kubwa, hasa kuhusiana na hili. Kilichopita Trump anasema haimaanishi itatutekeleza katika kilichopita Trump anasema haimaanishi itatupeleka katika mustakabali wetu. Ugomvi wa jana haumaanishi kuwepo kwa vita kesho. Trump amesema hakuna kile ambacho Korea ya kaskazini haitoweza kupata ikiwa itaachilia mbali mpango wake wa nyuklia. Alisema mwenyekiti Kim ana nafasi ya kubuni mustakbali mzuri kwa wananchi wake. Mtu yoyote anaweza kuanzisha vita, lakini wale wenye nia ya ushujaa ndio wanaweza kuleta amani. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika ilioeleza msimamo wa Marekani juu ya masuala mbalimbali mbali.